PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำคอมตกครับ

bunpotrewq
11th January 2013, 22:38
คือผมจะทำความสะอาดคอมครับเลยยกมาเป่าละไว้บนเก้าอี้ ละมันลื่นตก พอมาลองเปิดดู เสียงการ์ดจอมันดังมากเลยอ่ะครับตกใจเลยแล้วภาพก็เป็นแบบชอต ๆเป็นเส้นเลยครับแล้วมันก็ดับไปตอนเข้าหน้า วินโดว์ การ์ดจอผม Radeon 6870 ครับ

maxk4255k
11th January 2013, 22:40
ลองใช้การ์ดจอแบบออนบอร์ดดูก่อนครับ

งานนี้คุณอาจได้เปลี่ยนการ์ดจอใหม่

EviLBlacK03
11th January 2013, 22:45
บางทีไม่ใช่แค่การ์ดจออาจจะมี HDD ด้วยหนะสิ

skyhot004
11th January 2013, 23:01
ตกก็เก็บสิครับยืนทำไรอยู่

http://www.jokergameth.com/board/image.php?u=153901&dateline=1352396052

dadvader
12th January 2013, 09:00
ตกก็เก็บสิครับยืนทำไรอยู่

http://www.jokergameth.com/board/image.php?u=153901&dateline=1352396052

สงสัยกำลังไว้อาลัยให้กับคอมพิวเตอร์อยู่ ถุ้ย!!!! สาระหน่อยสิครับ สงสัยจะเสียครับ นี่หมายถึงโน้ตบุ๊กหรือ CPU ครับ ถ้าโน้ตบุ๊กนี่ซ่อมยาวเลยล่ะ แต่ถ้า CPU คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่(ไม่ใช่จอคอมตกด้วยเหรอ??? ภาพเป็นเส้นๆแบบนั้น)

butsopjing
12th January 2013, 09:25
สงสัยกำลังไว้อาลัยให้กับคอมพิวเตอร์อยู่ ถุ้ย!!!! สาระหน่อยสิครับ สงสัยจะเสียครับ นี่หมายถึงโน้ตบุ๊กหรือ CPU ครับ ถ้าโน้ตบุ๊กนี่ซ่อมยาวเลยล่ะ แต่ถ้า CPU คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่(ไม่ใช่จอคอมตกด้วยเหรอ??? ภาพเป็นเส้นๆแบบนั้น)
ถ้า CPU ตกมันไม่น่าพังนะครับ อันเล็กๆ

bunpotrewq
12th January 2013, 11:53
CPU ตกครับ case cyborg X ใหญ่อยู่เหมือนกัน จอคอมไม่ตกครับผม

mini_bank
12th January 2013, 17:35
จริงๆอยากให้ลองแกะมาดูครับ อย่าเพิ่งเปิดเครื่องจะดีที่สุดครับ ให้เปิดฝาเคสด้านข้างออกมาดูคร่าวๆก่อนว่ามีอะไรหลุด หลวมไหม ใส่กลับเข้าไปให้แน่นครับ หรือถ้าไม่ค่อยมีความรู้ให้ยกไปที่ร้านดีกว่าครับ ให้เค้าช่วยดูให้

อย่าเพิ่งเปิดเครืองเล่นเลยครับ เดี๋ยวมันจะช๊อตหากเสียบไม่แน่น พาลเสียหนักไปกันใหญ่

ViPERGAMER
12th January 2013, 19:16

คงจะเล่นมุขสินะฮาเงิบบบ!!

17791
12th January 2013, 21:37
โน๊ตบุ๊คผมร่วงยังไม่เป็นไรเลย นี่ PC นะครับแถมเคสใหญ่อีก ลองเช็คดูไม่แน่การ์ดจออาจจะหลวมหรือตอนตกอาจจะขยับแล้วฝุ่นเล็กๆน้อยเข้าไปขัด ผมเคยเป็นอยู่นะเพราะว่าการ์ดจอ PC ตอนใส่ในซอกเกตยังโยกได้อยู่เลย

wede14
12th January 2013, 21:52
โน๊ตบุ๊คผมร่วงยังไม่เป็นไรเลย นี่ PC นะครับแถมเคสใหญ่อีก ลองเช็คดูไม่แน่การ์ดจออาจจะหลวมหรือตอนตกอาจจะขยับแล้วฝุ่นเล็กๆน้อยเข้าไปขัด ผมเคยเป็นอยู่นะเพราะว่าการ์ดจอ PC ตอนใส่ในซอกเกตยังโยกได้อยู่เลย

+1 เช็คดูให้ดีก่อนครับ บางทีไม่น่ากลัวขนาดนั้นก็ได้ครับ

bunpotrewq
13th January 2013, 11:39
เช็คแล้วครับตอนแรกผมก็ลองขัด การ์ดจอ ดูก็ไม่ได้ผล สรุปคือ เอาการ์ดจอไปเคลมครับ Harddisk ก็พังอีก 555 รอเป็นเดือนเลยทีนี้ ตอนนี้ก็ใช้คอมเครื่องเก่าไปก่อน เข้าได้แต่เว็บ เกมเล่นไม่ไหว สเปค ไม่ถึง อนาถ กันเลยทีเดียว T_T

niorjung
13th January 2013, 11:46
ถอดออกมาทีละชิ้นให้หมด แล้วประกอบใหม่ จริงๆยังไม่น่าไปเปิดคอม น่าจะเช็คดูก่อน บางทีอุปกรณ์ต่างๆอาจหลุมหรือหลวม ใส่ไม่แน่น เปิดมามันก็ชอตสิ

FarrellPete
13th January 2013, 11:48
น่ากลัวจัง ผมกลัวว่ามันจะต้องเครมแล้วสิ แต่อย่าไปบอกนะว่าทำตก

imh2o
13th January 2013, 16:49
ของผมทำตกก็ไล่ดูทีละอย่างเลยครับ vga hdd ram ไล่มันให้หมด

sssss1
13th January 2013, 17:41
"นี่หมายถึงโน้ตบุ๊กหรือ CPU ครับ ถ้าโน้ตบุ๊กนี่ซ่อมยาวเลยล่ะ แต่ถ้า CPU คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอ"
CPU ตก ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ ตรรกะไหนครับคุณ :o

17791
13th January 2013, 18:59
"นี่หมายถึงโน้ตบุ๊กหรือ CPU ครับ ถ้าโน้ตบุ๊กนี่ซ่อมยาวเลยล่ะ แต่ถ้า CPU คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอ"
CPU ตก ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ ตรรกะไหนครับคุณ :o

ไม่มีตรรกะไงครับ คงนึกไม่ทันมั้งไม่เช็คเอามาเสียบเปิดเลย ตอนตกอาจจะทำให้หลวมไปแล้วเอาไปเปิดเลยก็ซวยสิครับ

แต่ฮาร์ดดิสเสี่ยงสุดๆ ยิ่งแบบจานหมุนล่ะก็ถ้าหัวกระแทกก็ไปง่ายๆเลยนะครับ

EviLBlacK03
14th January 2013, 02:36

สงสัยต้องมีการเรียนซ้อมวิชาคอมพิวเตอร์เป็นแน่แท้

pop99
14th January 2013, 08:56
เป็นเคสตัวอย่างเลยครับ คงรีบนำมาเปิด ที่จริงควรจะเช็คเครื่องภายในให้แน่ใจก่อนว่าไม่มีอะไรหลวม
แต่บางกรณี ขนาดเช็คดีแล้วก่อนเปิด บางทีhdd ยังพังเลยครับ จากแรงกระแทก
ใงต้องระวังกันหน่อยครับ :bye