PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่าด้วย "การยกเลิกทรงผม" (กรุณาอ่านให้จบ)

salforis
11th January 2013, 23:50
ประเทศไทยยึดถือเสรีภาพเท่าเทียมมานานแล้วครับ การที่พวกอาจารจะมาอ้างเรื่องว่า "กฏระเบียบ" มันก็ต้องดูครับว่ากฏระเบียบ "ของใคร" อาจารจะอ้างขึ้นมาเฉยๆเพื่อบังคับให้คนทำตามไม่ได้ ระเบียบวินัยต้องมีเหตุผลที่ดีคอยกำกับอยู่เบื้องหลังเสมอเช่นเดียวกับกฎหมาย ถ้าผมอ้างว่า "การบังคับทรงผมทำให้นักเรียนรู้จักระเบียบวินัย" ถ้าให้ผมยกตัวอย่างนะมันก็เหมือนอย่าง นักเรียนที่ตัดผมถูกระเบียบหัวเกรียน แต่ยังชกต้่อย
ดูดบุหรี่ นินทาอาจาร พูดจาไม่ให้เกียรติคนอื่น ทรงผมก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าเทียบกับ นักเรียนผมยาว แต่ยังอยู่ในกฏระเบียบ มารยาท ผมว่ามันก็ไม่ได้อยู่กับทรงผมนะครับ

แล้วถ้าอาจารที่ยังยึดติดว่า "ผมยาวทำให้เกิดอารมน์ทางเพศ ดึงดูดเพศตรงข้าม" ผมคิดว่าถ้านักเรียนของคุณ มีสมองหรือความเป็นคนมากพอ ก็คงไม่ชิงสุกก่อนห่ามหรอกครับอย่าลืมว่านอกเหนือจากทรงผมก็ยังมีอย่างอื่นที่เป็นปัจจัยด้านแฟชั่นอีกมากมาย และถ้าแฟชั่นเป็นปัญหาจริง เราไม่ต้องห้ามนักเรียนแต่งหน้า ใส่สร้อย กำไลข้อมือ ตุ้มหู นาฬิกาแฟชั่น กระเป๋าแฟชั่น โทรศัพท์มือถือแฟชั่น ฯลฯ มาโรงเรียนหรอกครับ

สุดท้าย "พวกผมใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน"

HeLinHeaVx
11th January 2013, 23:54
ถึงทรงผมจะไม่เกรียน แต่ผมก็ยังเรียนไม่รู้เรื่อง

jamebanjen
11th January 2013, 23:54
พูดอีกก็ถูกอีก

pinkie pie
12th January 2013, 00:01
ไว้ผมยาวแล้วถึงกับทำให้สำนึกผิดชอบชั่วดีลดลงเลยทีเดียวเชียว

duangdee2011
12th January 2013, 00:03
ก็นะเด็กสมัยนี้(รวมถึงผมด้วย) ความคิดไม่ค่อยจะตรงกันซักเท่าไหร่ บางคนก็ว่าตัดเกรียนแล้วกุเรียนเก่งใหม
ตัดเกรียนแล้วกูโดนตบ ยกเลิกตัดเกรียนไปเลย แต่สำหรับผมยังไงก็ได้ครับ เพราะว่าผมเรียนไม่ได้เกี่ยงเรื่องทรงผม :o :o :o

poch
12th January 2013, 00:03
"พวกผมใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน"
งั้นก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรกับทรงนักเรียนนะครับ ก็บอกเองว่า"ใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน" ไม่ใช่รหอครับ?
ปล.แต่ก็เอาเถอะครับ ทีนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาเรียนกันได้แล้วเนอะ ไม่ต้องกลัวครูมากริบผมอีกแล้ว (จะมีกี่คนที่ตัดรองทรงไปเรียนว่าไหมหละ ?)

Elotickz
12th January 2013, 00:06
หึๆ คะเเนนกินขาดเลย :o

บุรุษฟ้า-ขาว
12th January 2013, 00:16
ไว้ผมยาวอาจจะทำให้เด็ก ๆ มีความกล้าแสดงออกมากขึ้นก็ได้นะครับ
ผมเองก็เคยหัวเีกรียนนะ ตอนนั้นเวลาจะให้ออกไปพูดหน้าห้องอะไรแบบนี้ ผมก็ไม่กล้าเอาซะเลย เพื่อน ๆ ก็เหมือนกันไม่กล้าเลย
แต่มาตอนนี้ ม.5 แล้วผมยาวก็มีความกล้ามากขึ้น มั่นใจในตัวเองมากขึ้นด้วยครับ ,อาจจะไ่ม่ทำให้ผลการเรียนดีขึ้น
แต่ทำให้เด็กกล้าแสดงออกกล้าจะทำอะไรหลาย ๆ อย่างด้วยความมั่นใจนะครับ :)

HANG-ON
12th January 2013, 11:08
ไว้ยาวไม่ยาวก็ไม่เป็นไรนะสำหรับผม แต่ขออย่างเดียว ไม่เอาทรงนักเรียน รองทรงต่ำคือสั้นที่สุดก็พอ นี่แหละที่ผมต้องการ(เยส!!!)

vasanchai
12th January 2013, 11:12
ก็นั่นแหละครับ ใช้สมองเรียนผมทรงอะไรมันก็ไม่จำเป็นไม่ใช่หรอครับ

peetdekza
12th January 2013, 11:14
ถ้าบอกไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน ใช้สมองเรียน แล้วจะเรียกร้องให้ยกเลิกทรงนักเรียนทำไม (แสดงความคิดเ้ห็น)

Blackened
12th January 2013, 13:52
เอ... คนไทยนี่แปลก
ตัวเองอยากได้อิสระแต่ไม่ได้ พอคนอื่นจะได้ กลับขัดขวาง

กลัวอะไรกันครับ???

maxk4255k
12th January 2013, 13:55
หึหึ........

http://image.ohozaa.com/i/911/7FkpGV.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wzVJ476UJDwXa1j8)

FarrellPete
12th January 2013, 13:58
เอ... คนไทยนี่แปลก
ตัวเองอยากได้อิสระแต่ไม่ได้ พอคนอื่นจะได้ กลับขัดขวาง

กลัวอะไรกันครับ???

อิจฉาเค้าไงครับ นิสัยคนไทยพอเราไม่ได้ คนอื่นก็ต้องไม่ได้ด้วย

Blackened
12th January 2013, 14:00
อ้าว งั้นก็แสดงว่า ทรงผมเกรียนๆก็ไม่ได้ทำให้ผู้ใหญ่บางส่วน ใจกว้างขึ้นเลยนี่หว่า
แล้วมาบอกว่าทรงเกรียนทำให้คนดี
55555555555555555555555555555555555555555+

LIVE
12th January 2013, 14:02
รัฐบาลไทยชอบทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก ตั้งแต่ 3g ละนะ

Ich_Liebe_Dich
12th January 2013, 14:32
เกรียนไม่เกรียน พวกไม่ตั้งใจเรียนแม้งก็เรียนไม่รู้เรื่องหรอก

gtyhu333
12th January 2013, 14:37
การยกเลิกตัดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ

มันแค่อยากให้นร.ไปรร.มากขึ้น(ปกติก็หนีกันสนั่นเมืองอยู่แล้ว)

ผู้ใหญ่บางคนบอก แบบเดิมดีอยู่แล้ว
งั้นลองให้ผู้ใหญ่คนนั้นตัดผมเกรียนไปทำงานดูสิครับ มันจะเป็นยังไง = =

armaszxc
12th January 2013, 14:59
จะทรงไหนก็ตัดไปเถอะ ไม่ทำความเดือดร้อนก็พอแล้ว เรียนเก่งไม่เก่ง ก็ไม่เกี่ยว

clean1447
12th January 2013, 15:01
การยกเลิกตัดผมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรหรอกครับ

มันแค่อยากให้นร.ไปรร.มากขึ้น(ปกติก็หนีกันสนั่นเมืองอยู่แล้ว)

ผู้ใหญ่บางคนบอก แบบเดิมดีอยู่แล้ว
งั้นลองให้ผู้ใหญ่คนนั้นตัดผมเกรียนไปทำงานดูสิครับ มันจะเป็นยังไง = =

ไป รร. มากขึ้นไม่จริงเลย
กลับกัน จะไม่ไป รร. สะมากกว่า
เพราะมัวแต่ แต่งหน้า ทำผม
ถ้ารวมแล้ว ปกติ การทำพวกนี้เสร็จก็ปาไป เกือบ 2-3 ชั่วโมง
แล้วการที่เด็กตื่นมาตอนเช้า ( ตี 4-5 )
เพื่อทำผมมา รร. ซึ่งเป็นอะไรที่ไร้สาระมาก

ผู้ใหญ่ตอนเด็ก เขาไม่เห็นบ่นเลยสักคำ
เขาก็ทำตามกฎระเบียบ

แล้วก็สำหรับ
" พวกผมใช้สมองเรียนครับ ไม่ได้ใช้ทรงผมเรียน "
งั้นเรื่องผมเกรียมก็ไม่เกี่ยว ก็บอกเองว่า ไม่ได้ใช่ทรงผมเรียน
หัวเกรียนเรียนไม่ได้หรือไง จะตายหรอ

ส่วนผู้หญิง สาเหตุที่ รร. ไม่อยากให้สอยผมเพราะ
เหาจะขึ้น ถ้ามีใครขึ้น ก็จะเป็นกันทั้ง รร.
รู้เลยว่า นักเรียน ญ สมัยนี้ไม่เคยเหาขึ้นหัวเพราะ ทำตามกฎ

ทนแค่ 12 ปี ( สำหรับเกรียนแต่ประถม )
บาง รร. เด็กประถมก็ไว้รองทรงได้ ก็แค่ 6 ปี ตอนอยู่มัธยม

ที่เหลือมหาลัย ก็จะทรงอะไรก็ตามใจ
แค่นี้ทนไม่ไหวก็ไม่ต้องทำอะไรกินหรอก

ชีวิตคนเราส่วนใหญ่อยู่ได้ 80 ปี
แค่ใช้ชีวิตกับทรงเกรียนแค่ 12 ปี ( อย่างมาก )
ที่เหลืออีก 68 ปี คุณจะไหวทรงอะไรก็ตามใจคุณ

คุณรองไปถาม พ่อแม่คุณดูว่า
ตอนเด็กๆ ไว้ผมเกรียนเป็นยังไง

nanatsukung
12th January 2013, 15:15
ทำไมตอนผมหัวเกรียน ผมไม่เห็นจะสนว่าจะต้องขุดเรื่องนี้มาคิดเลย
เค้าให้ตัดก็ตัดๆไปแค่นั้นเอง

ถามว่าบ่นไหม บ่นครับ เปลืองเงินตัดผม เสียเวลาไปตัด
ผมไม่เคยคิดว่ามันจะเกี่ยวกับการเรียนผมรึเปล่า เพราะปกติก็ไม่เรียนอยู่แล้ว 5555

FiatFree
12th January 2013, 15:26
ในเมื่อพูดว่าเรียนเก่งไม่เก่งไม่เกี่ยวกับผมแต่ใช้ใช้สมอง แต่ดันมาเดือนร้องเรียกสิทไว้ผมยาว หน้าที่เราคือเรียนไม่ใช่หรือ

การที่ทรงนักเรียนเกิดขึ้นก็เพื่อ เป็นตัวบงบอกว่า เป็นนักเรียน (ผมขอยกตัวอย่างที่ญี่ปุ่น เช่น ใครอยุ่ประถม ต้องใส่หมวกสีเหลือง ทุกโรงเรียน เพื่อบ่งบอกว่าฉันเด็กประถมนะจะได้แบ่งแยกถูก ว่าเด็กคนนี้ อยู่ชั้นอะไรควรได้รับอะไร)

พูดมาซะยาวอยากไว้ผมยาวก็บอกเห็นผู้ใหญ่ไว้ผมยาวกัน กฏระเบียบไม่กี่ปีแค่นี้พวกเขายังทำกันไม่ได้ อย่ามาอ้างเรื่องสิทธิมนุษยชนเลยครับ

ลึกๆในจิตใต้สำนึกของเด็กที่มาพูดนั่นพูดนี่ว่า เรียนไม่เห็นต้องเกี่ยวกับผม มีอยุ่อย่างเดียวหละ คือ "อยากไว้ผมยาว"

ปล. ความเห็นส่วนตัว

Capathia
12th January 2013, 15:27
เลิกเถียงเถอะครับผู้ใหญ่ทั้งหลาย
เหตุผลใดก็เอามาใช้กับเด็กๆไม่ได้หรอกครับ
ให้เขาได้รู้เองเถอะ ไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่เขา เรื่องอะไรเขาจะต้องมันฟังพวกคุณ

ElFz
12th January 2013, 18:15
ยกเลิกแหละดีละครับ

อาจทำให้คนที่ไว้ผมยาวมีความมั่นใจในตัวเองขึ้นมาก็ได้

ส่วนใครไม่เห็นด้วยก็ตัดเกรียนเหมือนเดิมครับ ง่ายๆ

ingkung
12th January 2013, 18:19
พูดไปว่า "ผมยาวทำให้เกิดอารมน์ทางเพศ ดึงดูดเพศตรงข้าม"

ผมว่าผมชอบ ผู้หญิง ผมสั้นนะครับ เห็นทีไร คึก ทุกที..

อีกอย่าง หัวใครหัวมัน อยากตัดทรงอะไร ก็ตัดไป บางทีปล่อยให้ได้คิดเองบ้าง

OpTiCaLzZ
12th January 2013, 18:22
ผมจบ ม.3 มา5-6ปีและ เลยไม่ค่อยเดือดร้อน แต่ปกติตอนเรียนม. ก็ไม่เคยตัดทรงนักเรียนอยู่และ สกีดเฮดตลอด = = ;)

postgeno159
12th January 2013, 18:34
งั้นก็เปิดให้นักเรียนทั้งประเทศโหวตเลย เอามั้ยครับ

ประชาธิปไตยมิใช่หรือ

ผู้ใหญ่อยากได้ใครขึ้นมาบริหารก็โหวต
เด็กอยากมีเสรีทางการ ตัด ไม่ตัด ก็โหวต

เรื่องแบบนี้มันเจ็าครับ เถียงกันให้ตายก็ไม่จบไม่หมดสิ้น มันก็พอๆกันทั้งคู่

B_Kikujiro
12th January 2013, 21:18
เดี๋ยวอีกหน่อยก็จะออกมาบอกให้ยกเลิกชุดนักเรียนอีก เหมือนอเมริกา อังกฤษ ฯลฯ

godmannyza
12th January 2013, 21:25
ลองกำหนดเกรตดิ 3.5 + ไว้ทรงผมไรก็ได้ เด็กตั้งใจเรียนกันแน่ 555

Petchrio~
12th January 2013, 21:33
ผมเบื่อพวกอ้างกฎระเบียบมากครับ ถ้ามันใช้ได้จริง ไอพวกทำผิดกฏหมายคงมีน้อยลง อาชญากรคงน้อยลง ตำรวจแย่ๆคงน้อยลง ไอพวกเลียแข้งเลียขาก็คงน้อยลง นักการเมืองแย่ๆก็คงน้อยลง ผู้ใหญ่แย่ๆก็คงน้อยลง

แล้วมันน้อยลงกันบ้างหรือป่าวครับ ? อีกทั้งมันยังเป็นการลดเสรีภาพกับนักเรียน ถ้ามันใช้ไม่ได้ สู้ไม่มีมันเลยเสียดีกว่าไหม เอาเวลาตรวจผมไปเรียนดีกว่าไหม รร. ผม ตรวจผมแต่ละที ครึ่ง ชม. ครับ

ไอพวกที่มาด่า ก็ไอพวกผู้ใหญ่แย่ๆไงครับ เห็นเด็กได้อิสระกว่าตนเอง เดือดเนื้อร้อนใจ กินไม่ได้นอนไม่หลับ ไม่ได้โดนแบบตัวเอง แบบนี้ไงครับ มันก็เหมือนรับน้อง ที่หลายคนเกียจ ตัวเองโดนมาแล้ว คนอื่นก็ต้องโดนด้วย

โตมาก็กลายเป็นผู้ใหญ่ที่ขี้อิจฉา เห็นคนอื่นดีกว่าตัวเองไม่ได้ ยังไง มันก็เสรีภาพของนักเรียนครับ มันไม่เกี่ยวกับคุณ คุณ และก็คุณที่เรียนจบไแล้ว ไม่ต้องมาเดือดร้อนด้วยครับ ถ้าเป็นแบบนั้นเมื่อไหร่

ประเทศไทยก็จะ เจริญทางด้านปัญญาและ ศีลธรรม มากขึ้นครับ

Blackened
12th January 2013, 21:49
ประเทศไทยมันไม่ค่อยเจริญเพราะคนบางประเภทเนี่ยแหละ
จะว่าเป็นพวกConservativeก็ไม่ใช่ น่าเรียกว่าพวกReactionist มากกว่า

ผมว่าคนจำพวกนี้ก็คือผลผลิตจากกฎหัวเกรียนนี่แหละครับ ตัดแต่ทรงกะลาครอบ ความคิดเลยอยู่แต่ในกะลา

prontera09
12th January 2013, 21:50
การโต้เถียงควรทำด้วยการหาเหตผลมาหักล้างกันนะครับ ไม่ใช่การใช้อารมณ์เข้าใส่หรือพูดลอยๆไม่มีน้ำหนัก
ฝ่ายที่ไม่สนับสนุนการยกเลิกตัดผมอย่างน้องผู้หญิงก็ควรหาเหตผลมาอ้างว่าเด็กที่ไม่ตัดผมจะเป็นคนไร้ระเบียบจริงหรือ เอาอะไรมาวัด มีสถิติที่ไหน อย่างไร ต้องชี้แจงได้
ฝ่ายที่สนับสนุนการยกเลิกอย่างน้องแว่น ก็หาเหตผลมาหักล้างเช่น ยกตัวอย่างผู้ใหญ่ในสังคมที่ในอดีตต้องเคยตัดเกรียนมาเป็นแน่แท้ แต่จากสภาพจริงในปัจจุบัน สังคมกลับไร้ระเบียบ
อะไรแบบนี้

"ไม่พอใจก็ออกไปเรียนต่างประเทศโน่น"
"เขาทำตามกันมาเป็นสิบๆปีได้ไม่เห็นจะมีปัญหา แค่นี้จะเป็นจะตายอะไรกันวะ"
"มันดูน่ารักดี เป็นเอกลักษณ์"

แบบนี้ มันไม่ตรงประเด็นเลยนะครับ อารมณ์เหนือเหตผล ไม่มีเหตผลมาหักล้างอีกฝ่ายเลย

ว่างๆก็ลองเข้าไปอ่านการแสดงความเห็นต่อประเด็นต่างๆในเรื่องนี้กันได้ อ่านแล้วก็ลองคิดหาเหตผลมาหักล้างกันดูสิครับ

https://www.facebook.com/notes/ko-natnatee-dokmai/รวมข้อโต้แย้งประเด็นการบังคับไว้ทรงผมนักเรียน/530830316936456

lnwMODIFY
12th January 2013, 21:56
เอาเหอะ..ทนๆตัดไปเถอะ เรียนไม่กี่ปีก็จบแล้วนิ ตอน ม.ต้น ผมก้อเคยคิดแบบนี้แหละ

ถ้าคุณ อยากไว้ผม ก็ไม่ต้องเรียนก็ได้นิ กศน. เอาดิ ถ้าว่า ร.ร.นู้นไว้ผมได้ ร.ร.นี้ไว้ผมได้ คุณก็ไปเรียนที่นั่นซะสิ ถ้าคิดว่าตัดผมบ่อยเปลื้องเงิน

ถ้าคุณได้ไว้ผมคุณก็ตัดบ่อยเหมือนกันแหละ(เพราะต้องให้อยู่ทรงเดิมที่ต้องการตลอดแหละ)

ม.1-3 เรียนแปปเดียวก็จบ แล้วต่อ อาชีวะ เอาเลยอยากไว้ทรงไรก็ไว้เลย ที่อาชีวะตีกันบ่อย(แถวที่ผมเรียนอยู่นะ ที่อื่นไม่รู้) เพราะทรงผมนี้แหละไว้ทรงกวนๆทำหน้ากวนๆ เลยโดน 5555

เอาเป็นว่ายอมตัดไปเถอะครับ:declare:declare

eswc2012nerverdie
12th January 2013, 21:59
ยกเลิก ก็คือ ยกเลิก !! จะมาเถียงกันทำด๋อยอะไร -___________-

Kellidev
12th January 2013, 22:06
คือเยอะไปรึเปล่าครับกระทู้ทรงผม จะอะไรกันนักกันหนาหลายกระทู้ละมีแทบจะทุกวัน เลิกตั้งได้แล้วมั้ง - -''

prontera09
12th January 2013, 22:13
ผมไม่รู้หรอกครับว่าเยอะไม่เยอะ มีคนตั้งก็แสดงว่ายังมีคนสนใจ

Previously
12th January 2013, 22:20
อย่างที่ Mod บอกถ้ายกเลิกก็อาจทำให้เด็กมีความมั่นใจมากขึ้น กล้าแสดงออกมากขึ้นไม่หัวหดขี้อายอย่างที่เป็นอยู่บ่างส่วน

เอาเถอะทุกอย่างย่อมมีสองด้าน

mikokiss
12th January 2013, 22:25
...การตัดผมทรงนักเรียน... เป็นการสร้างระเบียบวินัย และเป็นการตัดเรื่อง"แฟชั่น"ออกไปจากสมองของเด็กนักเรียน...
...เหตุใด "พระภิกษุ" จึงถูกบัญญัติด้วยพระธรรมวินัย ว่าจะต้องโกนผม (ความเห็นส่วนตัว : เพื่อไม่ให้พระภิกษุต้องกังวลเมื่อยามตื่นนอน ว่าผมบนหัวจะยุ่งหรือไม่ จะดูเรียบร้อยและสำรวมหรือไม่)...
...ดังนั่น ประเทศชาติแห่งนี้อยากให้คุณตั้งใจ ตั้งมั่น แน่วแน่ อยู่ในการเรียน เพราะในเวลานี้ อายุขนาดคุณนี้ ส่วนใหญ่ยังไม่ได้ทำงาน ยังขอเงินจากพ่อแม่กันอยู่ และสิ่งเดียวที่จะตอบแทนท่านได้...คือตั้งใจเรียน...
...เด็กในต่างประเทศ ฉลาด และไว้ผมยาวได้ เพราะอะไร (ความเห็นส่วนตัว : เด็กต่างประเทศมีความตั้งใจเรียนสูงมากต่างจากประเทศไทย สังเกตุจาก(สารคดีการศึกษา)เวลาถามตอบ ครูตั้งคำถาม เด็กทุกคนในชั้นอยากมีส่วนร่วมตอบคำถาม และมีความ"มั่นใจ"ในตัวเอง แตกต่างจาก ประเทศไทย ที่ถึงแม้รู้คำตอบ ก็ยังไม่กล้าจะยกมือขึ้นตอบ)
...หากประเทศไทย ปล่อยให้เด็กไว้ผมยาว จะเกิดสิ่งใดตามมา (ความเห็นส่วนตัว : เด็กไทยบางส่วนไว้ผมยาว และตั้งใจเรียนตามปกติ แต่มีเด็กบางส่วนไว้ผมยาวตัดผมแฟชั่น มาอวดหล่อ อวดสวย กันที่โรงเรียน ซึ่งเป็นเหตุให้ไม่ตั้งใจเรียน)
...เหตุใดจึงคิดเช่นนี้ เพราะเคยลอง เพราะเคยผ่านมา เพราะเคยผิดพลาด และรู้ว่าการสังคมเรานี้ยังขาดระเบียบวินัยกันอยู่มาก แม้แต่ในระดับสังคมหน่วยย่อยที่สุดเช่น "บ้าน"
...หากเราสามารถสร้างระเบียบวินัย ให้บ้านของเรา ให้สังคมของเรา ให้ประเทศของเราได้เมื่อไหร่ เมื่อนั่น การไว้ผมยาวของนักเรียน จะไม่ใช่ประเด็นที่ต้องมา "เถียง" กันอีก...

ปล. จากคนในวงการ "การศึกษาไทย"

GUBOSS
12th January 2013, 22:36
555 สู้ต่อไปไอ้มดแดง :victory

oatzahahaha
13th January 2013, 00:42
...การตัดผมทรงนักเรียน... เป็นการสร้างระเบียบวินัย และเป็นการตัดเรื่อง"แฟชั่น"ออกไปจากสมองของเด็กนักเรียน...
...เหตุใด "พระภิกษุ" จึงถูกบัญญัติด้วยพระธรรมวินัย ว่าจะต้องโกนผม (ความเห็นส่วนตัว : เพื่อไม่ให้พระภิกษุต้องกังวลเมื่อยามตื่นนอน ว่าผมบนหัวจะยุ่งหรือไม่ จะดูเรียบร้อยและสำรวมหรือไม่)...
...ดังนั่น ประเทศชาติแห่งนี้อยากให้คุณตั้งใจ ตั้งมั่น แน่วแน่ อยู่ในการเรียน เพราะในเวลานี้ อายุขนาดคุณนี้ ส่วนใหญ่ยังไม่ได้ทำงาน ยังขอเงินจากพ่อแม่กันอยู่ และสิ่งเดียวที่จะตอบแทนท่านได้...คือตั้งใจเรียน...
...เด็กในต่างประเทศ ฉลาด และไว้ผมยาวได้ เพราะอะไร (ความเห็นส่วนตัว : เด็กต่างประเทศมีความตั้งใจเรียนสูงมากต่างจากประเทศไทย สังเกตุจาก(สารคดีการศึกษา)เวลาถามตอบ ครูตั้งคำถาม เด็กทุกคนในชั้นอยากมีส่วนร่วมตอบคำถาม และมีความ"มั่นใจ"ในตัวเอง แตกต่างจาก ประเทศไทย ที่ถึงแม้รู้คำตอบ ก็ยังไม่กล้าจะยกมือขึ้นตอบ)
...หากประเทศไทย ปล่อยให้เด็กไว้ผมยาว จะเกิดสิ่งใดตามมา (ความเห็นส่วนตัว : เด็กไทยบางส่วนไว้ผมยาว และตั้งใจเรียนตามปกติ แต่มีเด็กบางส่วนไว้ผมยาวตัดผมแฟชั่น มาอวดหล่อ อวดสวย กันที่โรงเรียน ซึ่งเป็นเหตุให้ไม่ตั้งใจเรียน)
...เหตุใดจึงคิดเช่นนี้ เพราะเคยลอง เพราะเคยผ่านมา เพราะเคยผิดพลาด และรู้ว่าการสังคมเรานี้ยังขาดระเบียบวินัยกันอยู่มาก แม้แต่ในระดับสังคมหน่วยย่อยที่สุดเช่น "บ้าน"
...หากเราสามารถสร้างระเบียบวินัย ให้บ้านของเรา ให้สังคมของเรา ให้ประเทศของเราได้เมื่อไหร่ เมื่อนั่น การไว้ผมยาวของนักเรียน จะไม่ใช่ประเด็นที่ต้องมา "เถียง" กันอีก...

ปล. จากคนในวงการ "การศึกษาไทย"
เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่รู้เด็กสมัยนี้จะห่วงสวยห่วงหล่อทำไม เป็นเด็กเป็นเล็กตั้งใจเรียนเหอะ รักษากฎระเบียบของสถานศึกษาให้ได้ถ้าทำตามกฎระเบียบไม่ได้ก็ลาออกไปเหอะ ก่อนเข้าสมัครไปเรียนอ่านกฎระเบียบก่อนถ้าทำตามไม่ได้ก็ไม่ต้องสมัคร ถ้าโรงเรียนไหนบังคับเรื่องทรงผมแล้วรับไม่ได้ก็ลาออกไป ไปอยู่โรงเรียนที่ไม่บังคับเรื่องทรงผม การที่เราไปเรียนเราต้องให้เกียรติสถาบันด้วย

gspretun
13th January 2013, 00:48
เอาเวลามานั่งเเก้ผมทรงนุ้นนี้นั่น ไปเเก้ปัญหานัำท่วมต่อดีกว่าไหม
สรยุทธ์ก็จับมาคุยได้เนอะ พี่เเว่นดูเเล้วก็นักวิชาการซะจนจะเพ้อละ
เเลวตอนนี้มันก็เลิกทรงเกรียนละนี่ ดังนั้นก็เเก้ปญหาอื่นต่อด จะมาถกกันไปถกกันมาทำไม ใครอยากเกรียนก็เกรียนได้
ใครอยากรองทรงก็ทำได้ เเต่ผมเอาเกรียนคนนึง 555+ ตัดไป 2 เดือนค่อยมาตัด ผมชอบเวลาครูเขาไถให้ เท่ดี

jabbawockeez70
13th January 2013, 00:48
มันยังไม่จบๆ เรื่องนี้อะไรก็ไม่รู้ - -

เดี๋ยวก็มีมาอีกคอยดูนะ เกี่ยวกับทรงเนี้ย

nanatsukung
13th January 2013, 00:53
จะอะไรยังไงก็ไม่รู้ล่ะนะ
แต่ ใครเรียน รด. = ซวย
5555+

BoonTew
13th January 2013, 01:03
ผมตัดสกินเฮดตั้งแต่เรียน ม.ต้น-มหาวิยาลัย ก็ไม่ได้คิดอะไรมากนะ บางทีอาจารย์ยังเตือนเลยว่าตัดรองทรงดีกว่ามันดูเรียบร้อยดี

kamara01
13th January 2013, 01:09
ไว้ผมยาวได้ก็ดีนะเท่ ตัดเกรียนก็ได้นะเย็นหัวดี มีกฏอะไรมาให้ตัดผมทรงไหน ก็แค่ตัดตามกฏให้ได้ แค่นั้นแหละ ตามความคิดของเรา

bonusz
13th January 2013, 01:43
ผมว่าอย่างมากรองทรงอ่ะดีละ เพราะว่ายาวกว่านี้ผมว่าคงไม่ใช่นักเรียน

แล้วคงต้องตื่นมาเซ็ตผมก่อนมา รร. อ่ะ แล้วก็มาสาย แล้วก็อ้างว่าเซ็ตผม

แล้วต่อจากนี้ก็คงจะมาเรียกร้องขอไม่ใส่ชุดนร. ขอย้อมสี

คุณไม่ได้ใช่ทรงผมเรียน งั้นก็หัวเกรียนไปดิ ไม่เห็นจะเกี่ยวกันเลย จริงมั้ย? หรือจะเถียง?

อย่างน้อยคุณก็เคยตัดหัวเกรียน คุณก็ยังยืดอกบอกลูกคุณได้ว่าเคยตัดเกรียน แบบว่า "ลูกรู้มั้ย สมัยพ่อเรียนอ่ะ พ่อต้องตัดหัวเกรียนเลยนะลูก 555"

แต่พอ รด. ยังไงก็ต้องตัดผมอยู่ดี คุณไว้ผมยาวเพื่ออะไรละ? หล่อหรอ? ถ้าหล่อจริงๆจะยาวจะเกรียนก็หล่อหมดอ่ะแหละ

ตัดเกรียนมันก็ไม่ระเบียบ ไม่ซกมก อย่างน้อยมันก็เป็นระเบียบทางสังคม

ถ้าแค่นี้ยังทนไม่ได้ ทำไม่ได้ โตขึ้นไปจะทำอะไรได้ละ?

จะอะไรยังไงก็ไม่รู้ล่ะนะ
แต่ ใครเรียน รด. = ซวย
5555+

ใครไม่เรียน รด. = เกณท์ทหาร = ใบแดง = ซวยกว่า ฝึกโหด

รด.ทำให้มีความอดทนขึ้นเยอะ ผมก็เรียนอยู่ แถมสนุกอีกด้วย

pug1
13th January 2013, 03:37
เมื่อก่อนผมก็เคยเห็นด้วยกับความคิดที่ว่าควรจะเลิกตัดผมเกรียนนะ แต่พอมาขึ้นม.ปลายปุ๊บ เรามองพวกเด็กม.ต้นที่ทำผมยาวแล้วมัน ไม่รู้สิ มันดูไม่น่ารักสมวัยหละมั้ง ตัดไปเถอะครับ ม.ต้นอะ ไม่ต้องไปห่วงหล่อ เพราะยังไงพวกเอ็งก็ไม่สมควรจะมีแฟนกันในวัยนี้อยุ่แล้ว ม.ปลายเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน

ปล.ผมเรียนรด. เกรียนตั้งแต่ม.ต้นยัน ม.ปลาย 555

dickies0001
13th January 2013, 09:08
ผมยังเกรียนอยู่เลย

NoM!NeE
13th January 2013, 12:12
ผมเรียน รด

bluzterxernie
13th January 2013, 12:23
เอาน่า ดี๋ยวพอโตเป็นผู้ใหญ่ หลาย ๆ คนก็จะอยากตัดผมเอง

gap
13th January 2013, 12:26
ยังไงผมก็ต้องเรียน รด. ต้องตัดเกรียนอยู่ดี T^T

rongsawat
13th January 2013, 12:42
ทำไมไม่ตั้งกระทู้เปิดโหวตไปเลยหละ

postgeno159
13th January 2013, 12:49
ทำไมไม่ตั้งกระทู้เปิดโหวตไปเลยหละ

ความคิดเห็นเดียวกันเลยย ฮะฮะ

nanatsukung
15th January 2013, 22:50
ใครไม่เรียน รด. = เกณท์ทหาร = ใบแดง = ซวยกว่า ฝึกโหด

รด.ทำให้มีความอดทนขึ้นเยอะ ผมก็เรียนอยู่ แถมสนุกอีกด้วย

ไม่ใช่อย่างนั้นครับ ผมหมายถึงว่า ถึงจะมีกฏนี้ออกมา แต่พวกเรียนรด.ก็ต้องตัดผมอยู่ดี
ปล. ผมก็เรียนรด. จ้า

Psych-
15th January 2013, 23:12
เดี๋ยวได้รู้กัน...... รู้อะไรหว่า - -

assist05
15th January 2013, 23:30
ไว้ผมยาวอาจจะทำให้เด็ก ๆ มีความกล้าแสดงออกมากขึ้นก็ได้นะครับ
ผมเองก็เคยหัวเีกรียนนะ ตอนนั้นเวลาจะให้ออกไปพูดหน้าห้องอะไรแบบนี้ ผมก็ไม่กล้าเอาซะเลย เพื่อน ๆ ก็เหมือนกันไม่กล้าเลย
แต่มาตอนนี้ ม.5 แล้วผมยาวก็มีความกล้ามากขึ้น มั่นใจในตัวเองมากขึ้นด้วยครับ ,อาจจะไ่ม่ทำให้ผลการเรียนดีขึ้น
แต่ทำให้เด็กกล้าแสดงออกกล้าจะทำอะไรหลาย ๆ อย่างด้วยความมั่นใจนะครับ :)

คิดเหมือนผมเลยครับ ผมว่า ถ้าผมยาวอาจจะทำให้กล้าแสดงออก เมื่อกล้าแสดงออก คนก็จะเปิดรับมากขึ้นทำให้มีประสบการณ์ เมื่อมีประสบการณ์อาจจะมีความคิดสร้างสรรค์เกิดขึ้นมาอีกก็ได้ ใครจะรู้

Tanyaboon
15th January 2013, 23:31
เลิกเถียงเถอะครับผู้ใหญ่ทั้งหลาย
เหตุผลใดก็เอามาใช้กับเด็กๆไม่ได้หรอกครับ
ให้เขาได้รู้เองเถอะ ไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่เขา เรื่องอะไรเขาจะต้องมันฟังพวกคุณ

เพราะครูส่วนมากคิดแบบนี้แหละครับ ครูและผู้ใหญ่ประเทศไทยเลยไม่ค่อยมีคุณภาพในการทำให้เด็กเข้าใจ (แต่ผมไม่ว่าคุณนะครับ แค่ยกมาเป็นตัวอย่างเฉยๆ)

ไม่ได้ว่าหรือโจมตีนะครับ "เรามาแลกเปลี่ยนความเห็นกันดีกว่า!!" การแลกเปลี่ยนไม่ต้องเครียดครับเราแค่ย้อมรับข้อมูลใหม่ๆแล้วค่อยใตร่ตรองใหม่อีกครั้งครับ
มันจะทำให้เราได้ข้อมูลที่ถูกต้องสำหรับชีวิต :D

ถ้าเราบอกว่า " ตัดผมแล้วไม่เห็นมีประโยชน์อะไรเลย " เราก็ลอง "หาประโยชน์ของการไว้ผมของนักเรียนดีกันดีกว่าครับ"
ซึ่งเท่าที่อ่านมาน้อง(น่าจะนะเพราะผมจะเรียนมหาลัยแล้ว)บอกว่า ทำให้มีกระจิตกระใจไป รร มากขึ้นใช่ไหมครับมีสิทธิเสรีภาพ
งั้นผมจะยกตัวอย่างนะ อย่างเช่น เวลาน้อง "โตแล้วไปทำงานเขาก็มีระเบียบอีกแหละครับ" ห้ามสัก ห้ามทำทรงผมแปลกๆ(บางที่) ห้ามเจาะหูเจาะนู้นเจาะนี่ และห้ามบลาๆอีกมากมาย
คราวนี้ไม่ออกมาเรียกร้องสิทธิกันยกใหญ่หรอครับ ประเด็นต่อมาครับ "ความมั่นใจ" หลายๆคนบอกว่าทรงผมดูดีทำให้มั่นใจ ผมว่าไม่จริงเลยนะครับ
ผมไปแข่งบาสมาก็เยอะ แข่งวิชาการก็บ่อยครับ คนตัดเกรียนเล่นเก่งๆก็มีเยอะครับ เท่ห์ด้วย ผู้หญิงเขาก็กรี๊ด ขอเบอร์ ขอถ่ายรูปเป็นปกติ(นักกีฬาคนนั้นไม่ใช่ผมนะ เป็นเพื่อนผม และก็มี รร อื่นๆมากมาย)
ที่ไปแข่งวิชาการและศิลปต่างๆก็เก่งๆเยอะแยะครับ เขาก็ตัดเกรียน ผมว่ามันไม่ค่อยจะเกี่ยวเลยนะอันนี้(พิสูจน์กับตัวแล้ว)
สรุป กฏทรงผมมีไว้เพื่อเตรียมให้เราชินกับกฏตอนเราโตแล้วครับ ยังไงก็ทำๆตามไปเถอะครับสบายใจดี ใครขัดขืนมาก โตไปทำงานไม่สบายใจหรอกครับ แล้วชีวิตก็จะหาความสุขไม่ได้
เพราะไปที่ไหนก็ขัดใจตลอด ไม่ได้ทำตามที่ตัวเองต้อง ฝึกซะตอนที่ยังฝึกได้เถอะครับ

เสริม ถ้าใครบอกว่าโตแล้วจะเอาทุนพ่อแม่ไปเปิดร้านนู้นร้านนี่ แล้วกฏทรงผมมีปัญหากับชีวิตมาก ทำไมเราไม่ออกจาก รร ไปเปิดร้านซะตอนนั้นเลยล่ะครับ
ไม่ต้องตัดผมด้วยไม่เสียเวลาเรียนด้วย เพราะฉนั้นถ้าเราอยากอยู่ที่ไหนต้องทำตามกฏที่นั้นนะครับ ถ้าอยากเรียนก็ทำตามกฏ รร แค่เราทำตามชีวิตก็สบายครับ

ปล.ผมฝึกงานมาก็เยอะ เรียนพิเศษก็เยอะ เคยอยู่คนเดียว หากินเอง(หาเงินเลี้ยงชีพ) เจออะไรมาก็เยอะครับเลยเอาสิ่งที่ผมเห็นมาให้อ่านกันครับ เผื่อบางคนจะเอาข้อมูลที่ผมไปเจอ มาใตร่ตรองอีกทีนะครับ :)

spymate2536
15th January 2013, 23:47
ทรงผมไม่ว่า แต่หนวดเครานี่ขอนะค้าบบคุณครู ชอบลูกเล่นอ่ะ 5555