PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Retrospect เปลี่ยนไป

Ruffian
12th January 2013, 19:50
http://www.youtube.com/watch?v=81gu4Sa63To

$3MiFiN@L$
12th January 2013, 20:06
กลายพันธุ์แล้ว Restro อะ ไปๆมาๆ แต่ว๊าก มันเป็น gothic metal แบบ Chris "Motionless" 555+
พี่แกเริ่มมั่ว ตั้งแต่อัลบั้มไหนไม่รู้ละ สรุปไม่รู้แนวทางตัวเองแล้วสินะ พี่แน็ป แนวดนตรีก็ออกประมาณ Post-hardcore

nextcancel
12th January 2013, 20:14
ผมรู้จักวงนี้เพลงแรกคือเพลง "สุดที่รัก" เป็นเพลงเดียวที่ผมชอบในวงนี้และผมก็คิดว่าเพราะที่สุดและ เพลงอื่นมีแต่ ว๊ากๆ

JED
12th January 2013, 20:17
ผมว่าเท่มากเลยออกแนวมาเฟียเห่อๆใครไม่ชอบไม่รู้ผมชอบละกัน

Petchrio~
12th January 2013, 21:36
ผมว่าดนตรี มันไม่จำกัด แนวนะ อยากเล่นแนวไหนก้เล่นไปเหอะครับ ถ้าเรามีความสุข อย่าแบ่งแยกเลยนะ ถ้าเราฟังไม่ได้ก็ไม่ต้องฟัง หาแนวที่ใช่กับเราเถอะ

ballba
12th January 2013, 21:52
ผมก็ชอบนะครับ

แต่ที่ผมชอบที่สุดคือยุคแรกๆ

อยู่ใต้ดินหนะครับ สุดที่รัก ปล่อยฉัน ไม่มีเธอ

ฟังแล้วผมนึกถึงช่วง ม.ต้น วันเก่าๆครับ

เปลี่ยนมาตลอดแทบทุกอัลบั้ม

ถามว่าผมรับได้ไหม ผมก็รับได้นะ

แต่ดูเหมือนเขาหลงทาง หาตัวตนของตัวเองไม่เจอครับ

เหมือนไม่เป็นตัวของตัวเอง ช่วงที่กระแส emo เข้ามา

ผมว่าพี่แก พยายามให้ทุกคนชอบและยอมรับนะ ถึงได้เปลี่ยนขนาดนี้

ทุกวันนี้ เรสโทรสเปค ผมว่าไม่ได้ดังเหมือนแต่ก่อนนะ

ตอนเด็กๆดังมาก สังเกตุวิวเพลง ก็ได้ครับ เพลงเก่าๆ วิวสูง

กว่าช่วงอัลบั้มใหม่ๆนะ

SixxTheRipper
12th January 2013, 22:32
ผมชอบช่วงยุคแรกๆนะ พอหลังๆมา Post Hardcore ผมไม่ได้ฟังเลย ผมแค่ไม่ค่อยฟังแนวนี้เท่าไหร่น่ะ

ผมว่า Retrospect เปลี่ยนแนวก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรนะ เพราะถ้ายังเล่นแนวเดิมๆ ก็จะมีคนบอกว่า "เล่นแต่อะไรเดิมๆ ซ้ำๆซากๆ น่าเบื่อ"

แต่ยังไงผมก็ยังชอบผลงานเก่าๆนะ รอเพลงใหม่ๆเหมือนกัน เผื่อโดนกว่านี้อิก

AUSTIN
12th January 2013, 22:37
ส่วนตัวผมผมเป็นคอเมทัลแต่ผมชอบอันใหม่มากกว่าอันเก่านะครับทำเอาผมติดเลยล่ะมาแนวผู้ใหญ่จริงจังขึ้น

sentinel12
13th January 2013, 12:43
กลายพันธุ์แล้ว Restro อะ ไปๆมาๆ แต่ว๊าก มันเป็น gothic metal แบบ Chris "Motionless" 555+
พี่แกเริ่มมั่ว ตั้งแต่อัลบั้มไหนไม่รู้ละ สรุปไม่รู้แนวทางตัวเองแล้วสินะ พี่แน็ป แนวดนตรีก็ออกประมาณ Post-hardcore

ว้าก เป็น Gothic Metal ?
ผมว่ามันเริ่มมั่วตรงนี้แหละ....

markkingza11
13th January 2013, 13:42
นี่สิถึงเรียกว่า Gothic (Gothic Black Metal)

http://www.youtube.com/watch?v=MfMa2lrFxhY

ILOVEKUN
13th January 2013, 13:46
เห็นแล้วแทบจะจำไม่ได้เลย

KiSaruz
13th January 2013, 13:56
ยุคแรกก็โดนด่าว่าเกาหลี บ้าบอ ขวางโลก พอเปลี่ยนลุคใหม่ก็หาว่าไม่มีแนวเพลงของตัวเอง เป็นใครๆก็เซ็งแหละครับ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
13th January 2013, 17:04
ดูดีมีระดับขึ้นนะครับผมชอบ

$3MiFiN@L$
13th January 2013, 17:33
gothic กับ gothic black มันต่างกันตรงไหน อันนี้ไม่รู้จริงๆ เพราะมันไม่ใช่สายทางเท่าไร 555

http://www.youtube.com/watch?v=RXks5M56aTI

ไม่รู้เป็นไรนะทำไมผมชอบเพลงนี้นะมันส์โคตร กับ เพลง A-M-E-R-I-C-A ก็เจ๋งดีอีกเพลง

sentinel12
13th January 2013, 23:39
ใน รูปแบบของ Motionless มีกลิ่น Gothic เพียงนิดเดียว ย้ำ นิดเดียว และ Gothic ขอแท้จริงๆ "ไม่มีว้าก" (ลองไปฟัง พวก Therion , within temptation ดูครับ)

Main Genre ของ Motionless เป็น Metalcore ผสมรูปแบบร่วมสมัยอย่าง Industrial เข้าไปครับโดย อาศัย Synth ทำเสียงคลุม พื้นหลังไป (คล้ายๆ พวก Gothic ที่เน้นความสวยงามของ ไลน์ Synth )

ปล.จะให้ระบุ ว่า Gothic กับ Gothic Black ต่างกันยังไง คงเป็นเรื่องของความสวยงาม ของเนื้อเพลง และ ซาวด์

$3MiFiN@L$
14th January 2013, 00:31
ใน รูปแบบของ Motionless มีกลิ่น Gothic เพียงนิดเดียว ย้ำ นิดเดียว และ Gothic ขอแท้จริงๆ "ไม่มีว้าก" (ลองไปฟัง พวก Therion , within temptation ดูครับ)

Main Genre ของ Motionless เป็น Metalcore ผสมรูปแบบร่วมสมัยอย่าง Industrial เข้าไปครับโดย อาศัย Synth ทำเสียงคลุม พื้นหลังไป (คล้ายๆ พวก Gothic ที่เน้นความสวยงามของ ไลน์ Synth )

ปล.จะให้ระบุ ว่า Gothic กับ Gothic Black ต่างกันยังไง คงเป็นเรื่องของความสวยงาม ของเนื้อเพลง และ ซาวด์

ว่าละเห็น Motion มันมีคำว่า Industrial แต่ว่ามันมีความหมายอย่างไงอะ ไม่เข้าใจ แต่ WT ฟังอยู่นะชอบสุดๆ เลย symphonic metal
แต่ก็ไม่ได้ฟังจริงจังเท่าไร แต่จะบอกว่า รู้มั้ยว่า Motionless เล่น Metalcore ผมรู้นะฟังตอนแรกมันก็ไปคล้าย Trivium กับ BFMV ตรง sound กีตาร์เนี้ยแหละ
แต่ไม่รู้ว่าเน้นตรงไหนดี เพราะ 2 วงข้างต้นมันว๊ากอีกแบบหนึ่งอย่างชัดเจนที่จริงก็ฟังเยอะอยู่ สาย Metalcore แท้ๆ แต่ผมก็แปลกใจอยู่ดีว่า ทำไม symphonic/
gothic metal ถึงต้องใช้ ผญ. ด้วยหรือ เพราะให้มันเพราะยิ่งขึ้น และฟังแล้วยิ่งใหญ่

http://www.youtube.com/watch?v=NN_5db5tRIU

Ruffian
14th January 2013, 14:31
รู้สึกว่าจะเถี่ยงกันยาว แฮ่ะ :sweat

jamebanjen
14th January 2013, 14:41
ชอบเพลงใต้ดิน "ไม่มีเธอ" แบบว่ามันจริงๆ

jeditrainer
14th January 2013, 14:47
อัลบั้มไหนก็ไม่ได้ฟังทั้งนั้นแหละ เปิดแล้วโดนพ่อกับแม่ด่ากระจายแน่ ๆ แนวว้าก ๆ อะไรเนี่ย ผมว่าฟังแล้วเครียดนะ เจ็บคอแทนด้วย

SixxTheRipper
14th January 2013, 15:59
Motionless in White เป็นไสตล์ Metalcore / Post Hardcore ซะส่วนใหญ่น่ะครับ แหม่ แหม่

ผมว่าติด Post มานิดเดียวเองนะ ลองไปแยกฟัง Asking อัลบัมแรก แล้วมาฟังนี้สิ มันคนละแบบกันเลย

ก็จริงอยู่ครับ แต่ MIW แรกๆ อย่างอัลบัม EP ปี 2007 จะแนว Post เลยครับ แล้วก็เน้น Emo ด้วย ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ แล้วหลังๆก็ผสม Gothic เข้ามาอิกหน่อย รวมถึงคาเรคเตอร์ด้วย

วงนี้จะเถียงกันเรื่องแนวเพลงทั้งคืนก็ยังได้ 555 ฟังเอาสนุกก็พอ

(เดี๋ยวผมเปลี่ยนยางก่อน)

sentinel12
14th January 2013, 21:28
อ่า ผมขอถาม นิดนึงนะครับ พวกท่าน แยก มันเป็น Post Hardcore ได้อย่างไร??
ถ้าบอกว่า เป็นเพราะ มี Synth กับ เสียง Clean หวานๆ ผมว่าท่าน แยกกันผิดแล้ว นะ :)

Spermz
14th January 2013, 22:06
ภาษาระดับสูง
Beginner อย่างเรานี่ งง เลยนะเนี่ย

SoNy009
15th January 2013, 00:43
Motionless in White เป็นไสตล์ Metalcore / Post Hardcore ซะส่วนใหญ่น่ะครับ แหม่ แหม่

ผมว่าติด Post มานิดเดียวเองนะ ลองไปแยกฟัง Asking อัลบัมแรก แล้วมาฟังนี้สิ มันคนละแบบกันเลย

po0215
15th January 2013, 01:01
ผมว่าแนวไรก็ช่าง คนว่าดีก็ดีครับ คนว่าไม่ดีมันก็ไม่ดีละครับ จะชอบไม่ชอบแค่นั้นเอง

โลกดนตรีไร้พรมแดนครับ :bye