PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ยกเลิกทรงเกรียนไปไว้จุก ทรงมหาดไทย

NOOBBRINGER
12th January 2013, 20:49
ยกเลิกทรงเกรียนไปไว้จุก ทรงมหาดไทย

http://sphotos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/427539_331426106966097_424088172_n.jpg

จุก
:sweat:sweat:sweat

คลิปอ้างอิง
http://www.youtube.com/watch?v=AUQ-3To80v4
ที่มา 9gaginthai

ipromise11
12th January 2013, 20:57
ผมฟังๆดูเหมือนมันพูดวกไปวนมานะ น้องแว่นชายเนี่ย

jackiiez
12th January 2013, 21:09
เค้าตัดมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ รุ่นปู่รุ่นย่า รุ่นบรรพบุรุษ ไม่เคยมามีปัญหา เด็กสมัยนี้มันเป็นอะไรกัน ไอแว่นนี่หนักเลย พูดมั่วไปเรื่อย ไม่ได้มีตรรกะ อะไรเลย

สรยุทธ ยัง ไปไม่เป็น จับประเด็นไม่ได้ แต่ต้องชมจริงๆกับความมืออาชีพของเฮียเค้า ที่ยังดำเนินเรื่องราวไปต่อได้

Deathbringer
12th January 2013, 21:13
ไว้จุกกันเลย ลุย :o

ingkung
12th January 2013, 21:17
เค้าตัดมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ รุ่นปู่รุ่นย่า รุ่นบรรพบุรุษ ไม่เคยมามีปัญหา เด็กสมัยนี้มันเป็นอะไรกัน ไอแว่นนี่หนักเลย พูดมั่วไปเรื่อย ไม่ได้มีตรรกะ อะไรเลย

สรยุทธ ยัง ไปไม่เป็น จับประเด็นไม่ได้ แต่ต้องชมจริงๆกับความมืออาชีพของเฮียเค้า ที่ยังดำเนินเรื่องราวไปต่อได้

แถ รางคู่ .. !!

สุดยอด ดริฟแห่งปี xD

prontera09
12th January 2013, 21:31
แว่นพูดมั่ว หรือคุณฟังจับประเด็นไม่ได้กันแน่ครับ ผมว่าเค้าก็มีเหตผลดี ยกตัวอย่าง ยกเหตผลมาโต้เถียง

กับอีกฝ่ายน้องผู้หญิงที่โต้กลับด้วย การไม่ให้เกียรติครูบาอาจาร เป็นเอกลักษณ์ไทย ฯลฯ

เหตุผลเหล่านี้ ผมว่ามันฟังไม่ขึ้นนะครับ ? แทนที่จะหาเหตผลมาหักล้างว่าการไม่บังคับตัดผมจะมีผลเสียอย่างไร

การไม่ตัดผม ทำให้เด็กขาดระเบียบ จริงหรือ ? แล้วมองในมุมกลับในปัจจุบันที่เด็กตัดผมตามกฏกันอยู่นี้ ทำไมถึงยังมีข่าวเสียหายกันเป็นประจำล่ะ

หรือจะดูตัวอย่างง่ายๆก็ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองเราเหล่านั้นก็คงผ่านการตัดผมเกรียนมาเป็นแน่แท้ แต่ทำไมประเทศชาติมันถึงได้วุ่นวายขายขี้หน้าอยู่แบบนี้

เป็นการขัดแย้งต่อคำที่ว่าตัดผมแล้วมีระเบียบ ไหมล่ะครับ

https://www.facebook.com/notes/ko-natnatee-dokmai/รวมข้อโต้แย้งประเด็นการบังคับไว้ทรงผมนักเรียน/530830316936456

ว่างๆ ก็ลองหาเหตผล ที่มัน"อยู่ในเรื่องเดียวกัน"มาหักล้างกันดูครับ

กฏที่เขาทำตามกันมาเป็นสิบๆปี แน่ใจได้อย่างไรว่าเขาทำตามเพราะมันดี ? คนที่เขาทำตามเหล่านั้น เขาสมัครใจหรือ หรือเขาทำตาม เพื่อไม่ให้เกิดผลเสียกับตัวเองกันแน่
(ยกตัวอย่างเช่นกฏว่าหากไม่ตัดผมจะโดนหักคะแนน คุณคิดว่าคนที่เขาตัดผม เพราะเขาคิดว่ามันดีต่อหัวเขา หรือมันดีต่อคะแนนเขากันแน่ล่ะ)

===========================================================

ขอนิดนึงเรื่องรูปของ จขกท ไม่ทราบว่าคนทำรูปได้ติดตามดูข่าวหรือคลิปจนจบหรือไม่ถึงได้ทำออกมาแบบนี้

และถึงได้ทำรูปที่สื่อเจตนาของน้องได้ผิดเพี้ยนโคตรๆ ที่น้องบอกยกเลิกเกรียน ไปไว้จุก ไว้มหาดไทยนั้นน้องกำลังยกเหตผลมาตอบโต้กับน้องผู้หญิงอีกฝ่ายอยู่

เพราะน้องผู้หญิงยกเรื่อง เอกลักษณ์ไทย หรือ กฏระเบียบที่ปฏิบัติกันมานาน แต่น้องแว่นตอบโต้ไปว่า

จริงๆแล้วถ้าจะอ้างถึงเอกลักษณ์ความเป็นไทย ก็ยกเลิกทรงเกรียนไปเลย เพราะทรงไทยที่แท้จริงนั้นคือทรงมหาดไทย ตามกฏหมาย ไม่ใช่ทรงเกรียน

หรือถ้าบ้าเอกลักษณ์จริงๆ แน่จริงก็ทรงจุกไปเลย

jackiiez
12th January 2013, 22:57
แว่นพูดมั่ว หรือคุณฟังจับประเด็นไม่ได้กันแน่ครับ ผมว่าเค้าก็มีเหตผลดี ยกตัวอย่าง ยกเหตผลมาโต้เถียง

กับอีกฝ่ายน้องผู้หญิงที่โต้กลับด้วย การไม่ให้เกียรติครูบาอาจาร เป็นเอกลักษณ์ไทย ฯลฯ

เหตุผลเหล่านี้ ผมว่ามันฟังไม่ขึ้นนะครับ ? แทนที่จะหาเหตผลมาหักล้างว่าการไม่บังคับตัดผมจะมีผลเสียอย่างไร

การไม่ตัดผม ทำให้เด็กขาดระเบียบ จริงหรือ ? แล้วมองในมุมกลับในปัจจุบันที่เด็กตัดผมตามกฏกันอยู่นี้ ทำไมถึงยังมีข่าวเสียหายกันเป็นประจำล่ะ

หรือจะดูตัวอย่างง่ายๆก็ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองเราเหล่านั้นก็คงผ่านการตัดผมเกรียนมาเป็นแน่แท้ แต่ทำไมประเทศชาติมันถึงได้วุ่นวายขายขี้หน้าอยู่แบบนี้

เป็นการขัดแย้งต่อคำที่ว่าตัดผมแล้วมีระเบียบ ไหมล่ะครับ

พูดได้น่าฟังดีนะครับ แล้วท่านคิดว่า การที่ปล่อยให้เด็กๆไว้ผมยาวได้ตามใจชอบ โตมาแล้วจะเป็นผู้ใหญ่ที่ดีกว่าเด็กยุคหัวเกรียนหรือเปล่าครับ ถ้ายกประเด็นตัดหัวเกรียนก็ยังเลวได้ ขึ้นมา

ดังนั้นถ้าหากไว้ผมยาวแล้วก็ยังเลวเหมือนเดิม ก็ไม่น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่เค้าทำสืบทอดกันมาช้านาน เป็นหนึ่งในการฝึกกฎระเบียบ อดกลั้น อดทน << นี่คือเหตุผลว่าทำไมต้องตัด หรือ จำใจตัด

ท่านลองนึกภาพ เด็ก ผช ใส่ชุด นร เดินผมยาวเฟื้อย ไว้หนวดไว้เคราได้ แต่ยังใส่ชุด นร กางเกงขาสั้น เวลาเข้าแถวอยู่ใน รร ใส่ทับใน แต่ผมยาว มีหนวดเครา จริงดิ อยากเห็นแบบนี้จริงๆเหรอนี่

ผมยังไม่เห็นเหตุผลดีๆสัก 1 เหตุผลว่า ทำไมต้องมีการแก้ให้ไว้ผมยาวได้ หรือเด็กๆ อยากไว้ผมยาว จะมีสักกี่บ้านกันที่ดีใจเพราะ ไม่ต้องไปตัดผมบ่อยๆ เนื่องจากฐานะที่บ้านไม่ดี อันนี้ผมก็ดีใจด้วย

แต่เชื่อเถอะครับ 9ใน10ที่ไม่อยากตัดผมไม่ว่าจะยกตรรกะ เหตุผลอะไรต่างๆมากล่าว แต่เชื่อเถอะครับ เค้าคือพวกที่ อยากหล่อ อยากเท่ห์ อยากให้หญิงมอง ก็เท่านั้น จริงมะ

อ้อ อีกอย่าง นักการเมืองหลายๆท่าน ท่านคิดว่าเค้าจบ รร รัฐบาล ตัดเกรียนกันมาหมดทุกคน จริงดิ ?

kotkotkot01
12th January 2013, 23:22
แค่คุณไปตัดผมยังทำไม่ได้ แล้วอนาคตจะไปทำมาหากินอะไรได้ละครับ ฝากไปคิด:):)

moonbriswam
12th January 2013, 23:28
สาเหตุหลักๆตรงๆเลยที่อยากไว้ผมยาวคือ อยากเท่ อยากหล่อ อยากสวย งั้นสินะ ..

บอกงี้ก็คงพอไม่ต้องชักแม่น้ำทั้งห้า ไม่ต้องแถไปมาหรอกนะ ..

แค่นี้ทำไม่ได้ อนาคตก็คงไม่ต้องไปหวังอะไรกันมากละหละงั้น

m4a1m16a2
12th January 2013, 23:35
แล้วแต่มุมมอง แต่ดราม่าแน่ๆ สำหรับผมเห็นว่าควรผ่อนปรนได้บ้าง แต่ไม่ควรยกเลิก

[Never]
12th January 2013, 23:38
แค่คุณไปตัดผมยังทำไม่ได้ แล้วอนาคตจะไปทำมาหากินอะไรได้ละครับ ฝากไปคิด:):)

คิดแล้วคิดว่าไร้สาระดี ไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเล้ยยย

TsunaZ
12th January 2013, 23:46
อะไรกันนิ พอไม่เปลี่ยน ก็บ่น พอเปลี่ยนก็บ่น ติ๊งต๋อง กันจริง ไว้ผมยาว หรือ เกรียน ยังจะเถียงกันโลกแตก ๆ

muchinw
12th January 2013, 23:46
ยกเลิกไปก็ดีครับ จะได้เลิกสนใจเรื่องหัว แต่ไปสนใจเรื่องเรียนแทน

ส่วนเรื่องสวยหล่อไม่ต้องกลัวหรอกครับ เพราะปกติเวลาปิดเทอมก็ยาวกันอยู่แล้ว ดังนั้นเรื่องสวย-หล่อ คงไม่มีผลกระทบอะไรมาก :rose

bigspy77
12th January 2013, 23:52
กฎระเบียบของโรงเรียนรัฐบาล ม.ต้นตัดทรงผมเกรียน ทำมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นตายายแล้ว ถ้าคุณทำไม่ได้ ทำไมคุณไม่ไปอยู่โรงเรียนเอกชนหล่ะ มีอิสระดีน่ะแถมไว้ผมยาวได้อีกด้วย มันแล้วแต่มุมมองของแต่ล่ะคนครับ ถ้าผมย้อนไปในช่วง ม.ต้นได้ ผมก็ยินดีที่จะตัดทรงเกรียน(ผมไม่ใช่เป็นคนดักดาน แต่ผมทำตามกฎของโรงเรียนที่ทำมาเป็นเวลานาน) ช่วง ม. คุณอาจจะได้ยินคำนี้เสมอว่า วัยเกรียนวัยเรียน ซึ่งเราจะรู้ได้เลยว่าเป็นช่วง ม.ต้น อันแสนจะเกรียน

FarrellPete
12th January 2013, 23:54
เด็กแว่นนี่ไม่ฟังคนอื่นเลยนะ พูดก็มั่วๆ

หนุ่มหน้าหวาน
12th January 2013, 23:54
ทำไมไม่เอาผู้ปกครอง อาจรย์มาตัดให้เหมือนกันให้หมดอะ จะได้เป็นตัวอย่างที่ดี

maxk4255k
12th January 2013, 23:55
ฝากเอาไปคิดเด้อ.....

http://image.ohozaa.com/i/911/7FkpGV.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wzVJ476UJDwXa1j8)

kabukiput
13th January 2013, 00:03
ช่างเขาเถอะครับ เขายาวได้แค่ม.ต้นเท่านั้นม.ปลายถ้าจะเรียนรด.แล้วเขาไม่ยอมตัดไปตุกติกกับครูฝึกก้ให้เค้าคุยกับคอมแบตเอา(จุกนะจะบอกให้)

๛KID1412๛^__^
13th January 2013, 00:07
ผมตัดทรงนักเรียนมาตลอดแต่ผมไม่เคยรู้เลยว่าข้อดีของทรงนักเรียนคืออะไร

bostion
13th January 2013, 00:13
เบื่อพวกกลัวการเปลี่ยนแปลงขึ้นสมอง :o:o:o

BoonTew
13th January 2013, 00:39
เท่าที่ผมดูน้องแว่นเขาเหมือนเด็กที่พยายามจะเป็นผู้ใหญ่ เลยปล่อยของซะเยอะ ยังเสนอประเด็นหลักๆได้ไม่ชัดเจนพอ แถมยังเปรียบเทียบเรื่องคนละยุคสมัยอีกดูตลกไปเลย

ถึงยังไงกระทรวงประกาศออกมาแล้ว กฏมีได้ก็ยกเลิกได้ ก่อนนี้ผมก็ไม่ชอบที่เด็กพยายามเปลี่ยนกฏเพื่อความหล่อ ความสวย

แต่ในเมื่อผู้ใหญ่เขายอมผ่อนปรนให้ก็ต้องว่าไปตามนั้น ทุกอย่างมีข้อดี-ข้อเสียในตัวอยู่แล้ว

ปล.ถ้าหันมาสนใจเรื่องระบบการศึกษาไทยที่กำลังจะตามหลังเพื่อนบ้านให้ได้สักครึ่งของเรื่องทรงผมก็จะดีไม่น้อยเลยนะ

postgeno159
13th January 2013, 00:43
ขอหน่อยนะ ดราม่ามันเยอะจริงๆ

ไอ้การตัดรองทรงเนี่ย ถ้าประเทศชาติจะล่มจม คนทั้งประเทศจะก้าวร้าว อยู่นอกเหนือระเบียบล่ะก็

เอาเวลาคิดเรื่องนี้ ไปคิดเรื่องที่ว่าตะวเองจะช่วยพัฒนาประเทศชาติอย่างไรให้ น่าอยู่ พัฒนาให้สังคมดีขึ้นดีกว่าไหม

ดีกว่าเอาเวลามานั่งด่าคนอื่น มานั่งนินทาผู้คน มานั่งบ่นนู่นนี่

ไม่ได้อวยไอ้รองทรงอะไรนั่นหรอกนะ แต่นี่เห็นมาเปิดดราม่า โชว์สติปัญญาตัวเอง

ทำเพื่อ อยากได้คำขอบคุณ อยากดัง อยากเด่นในกระทู้นั้นๆ เรียกร้องความสนใจ ?????

โรงเรียนสั่งมาเกรียนก็จัดให้ โรงเรียนสั่งรองทรงก็จัดให้ ไม่ได้กังวลอะไรมากนัก ศึกษาไปให้จบเพื่อแค่ใบวุฒิการศึกษา

คุณจะตัดหัวเกรียนต่อไปก็ได้ ไม่ต้องมาดิ้นอะไรมากนัก ส่วนคนอยากตัดรองทรงก็ตัดไปแค่นั้น ไม่มีใครห้ามตัดเกรียนซักหน่อย

ถ้าคิดว่าประเทศชาติมันแย่ขนาดนั้นก็ตั้งใจศึกษา รํ่าเรียน ไปบริหารประเทศซะเองเลย แล้วก็ทำดั่งใจซะ

คือไม่เข้าใจอะ เกรียนเขาก็ไม่ได้ห้ามอะไรมากนัก แล้วก็ออกมาดื้นกันจังนะ ตัดเกรียนได้ดีจริง ก็ตัดต่อไป

ส่วนใครคิดว่าตัดรองทรงแล้วได้ดีก็ตัดไป

ไอ้เรื่องตัดผมเนี่ย มันก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไรซะมาก แต่มันจะมีอยู่ 2 พวก

1.พวกที่พึงพอใจกับ.....(แล้วแต่)
2.พวกโชว์ความรู้ .....(แล้วแต่)นั้นเจ๋งกว่า ประเทศชาติจะลํ้าหน้า เจริญใหญ่โต ไม่ทำแล้ว ประเทศชาติจะล่มจม

มันก็เถียงกันไปเรื่อย ไม่จบไม่สิ้น

Edit:สุดท้ายนี้ก็ขอทิ้งไว้หน่อย

อย่าตัดสินผู้อื่นจากภายนอกนะครับ ผ้าขี้ริ้วห่อทอง นะครับนะ

gspretun
13th January 2013, 00:49
เอาเวลามานั่งเเก้ผมทรงนุ้นนี้นั่น ไปเเก้ปัญหานัำท่วมต่อดีกว่าไหม
สรยุทธ์ก็จับมาคุยได้เนอะ พี่เเว่นดูเเล้วก็นักวิชาการซะจนจะเพ้อละ
เเลวตอนนี้มันก็เลิกทรงเกรียนละนี่ ดังนั้นก็เเก้ปญหาอื่นต่อด จะมาถกกันไปถกกันมาทำไม ใครอยากเกรียนก็เกรียนได้
ใครอยากรองทรงก็ทำได้ เเต่ผมเอาเกรียนคนนึง 555+ ตัดไป 2 เดือนค่อยมาตัด ผมชอบเวลาครูเขาไถให้ เท่ดี

saphira
13th January 2013, 00:50
ช่างเขาเถอะครับ เขายาวได้แค่ม.ต้นเท่านั้นม.ปลายถ้าจะเรียนรด.แล้วเขาไม่ยอมตัดไปตุกติกกับครูฝึกก้ให้เค้าคุยกับคอมแบตเอา(จุกนะจะบอกให้)

โดนมาด้วยเหรอครับถึงรู้นะ

maxk4255k
13th January 2013, 00:53
ป๊อปคอน 1 ที่.....

//ปู่เสื่อกินมาม่า :hehe

firemanza
13th January 2013, 02:23
เด็กก็อยากไว้ผมยาวว

ผมบอกได้เลยผมยาวแม่มรำคาญ ผมต้องตัดสั้นตลอดอ่ะ

เว้นแต่พวกอาร์ตๆอ่ะ ผมยาวแล้วแม่มเท่:pleasantry

Hikanbana
13th January 2013, 09:12
ผู้หญิงยาวได้ ผู้ชายก็ทรงสุภาพไป รองทรง หรือห้ามให้มีรากไซ ที่สำคัญห้ามย้อม ถ้าให้อิสระเดะแว๊นมันก็ทำผมยาวมาปิดหน้าปิดตาแบบเกาหลีของพวกมันอะ

[Mz]_Zero
13th January 2013, 09:26
มีแต่เรื่องทรงผมเต็มไปหมดเบย รู้เลย เว็บเราเด็ก มัธยมเต็มไปหมด

// อ่าล้อเล่น นะจ๊ะตัวเธอ . . .

พอเหอะครับกับเรื่องทรงผมเขายอมให้ไว้แล้วก็จบๆเรื่องนี้เถอะ

Deathbringer
13th January 2013, 12:59
จริงๆ เค้าก็ไม่ได้ให้ไวยาวไม่ใช่หรอครับ แค่ให้มาไว้รองทรงหรือไรเนี่ยแหละแทนได้ ไม่ต้องเกรียนติดหัว แบบนี้ไม่ใช่หรอครับ หรือผมตกข่าว -..-

เพราะผมเห็นหลายเรปเลยที่บอก ไว้ผมยาว ไว้เครา ใส่ชุดนักเรียนมาเรียน ไรทำนองนี้

ผมเลยสงสัยว่าเค้าให้ไว้ยาวเท่าไหร่ก็ได้เลยหรอ - -

shihkfs
13th January 2013, 13:13
ดราม่า...ดราม่าเต็มไปหมด

saimtogo
13th January 2013, 14:14
อยากบอก ตัดผมแล้วมันช่วยให้ได้งาน หรอ?

Princecoke
13th January 2013, 14:25
คิดแต่ เค้าทำกันมาช้านาน มันเป็นประเพณี บลาๆๆๆ

โลกเราพัฒนาขึ้นทุกวัน ถ้าคิดแบบนี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าคนไทยไม่อยากพัฒนา

atomza07
13th January 2013, 17:21
เอางี้ยะครับเห็นมาหลายกระทู้แล้ว
หัวเกรียนก็โง่เหมือนเดิม ผมยาวก็โง่เหมือนเดิม
พอเปลี่ยนไป
จะเป็นแค่หล่อแต่โง่ สวยแต่โง่ไงครับ 555
(ที่พูดมาเนี้ยบางคนอ่ะ)

kibakanun
13th January 2013, 17:51
ป๊อปคอน 1 ที่.....

//ปู่เสื่อกินมาม่า

ผมว่าแค่ป๊อปคอนไม่พออะคงต้องมาเป็นบุฟเฟ่ 555

ส่วนเรื่องทรงผม สำหรับผม ผมคิดว่าถ้าไม่เกรียนก็อย่าให้มันยาวจนน่าเกียจ แบบ"โมฮอค" อย่านี้ก็ไม่ไหวนะ

pogpagasd
13th January 2013, 19:22
ที่มีระเบียนนี้ขึ้นมาทุกคนยังไม่รู้อีกหลอว่ามันเป็นแผนการของทักษิณ แต่ทำเนียนมาเล่นกับวัยรุ่น มันค่อยๆเล่นงานประเทศไทยไปทีละนิดๆ
โดยต้องการให้คนไทยทะเลาะกัน :sweat

nontawat02
13th January 2013, 19:32
ที่มีระเบียนนี้ขึ้นมาทุกคนยังไม่รู้อีกหลอว่ามันเป็นแผนการของทักษิณ แต่ทำเนียนมาเล่นกับวัยรุ่น มันค่อยๆเล่นงานประเทศไทยไปทีละนิดๆ
โดยต้องการให้คนไทยทะเลาะกัน :sweat

แล้วไปเกี่ยวอะไรกับเขาอ่ะครับ - - คุยเรื่องทรงผมทำไมโยงไปโน้นอ่ะครับ?

jamebanjen
13th January 2013, 19:37
ทรงจุกมหาดไทย ก็ดีน่ะครับ ฮาๆ
ผมไม่แคร์ ผมจบแล้ว ฮาๆ

Dodo250
ผมมายกเลิกก็ดีนะครับ เพราะผมขี้เกียรไปร้านตัดผม

seiki2011
คนไทยนี่ไม่รักของไทยเลยนะผมว่าอยากทำอย่างประเทศโน้นประเทศนี้ ทุกวันนี้คนไทยสบายเกินไป คนไทยจะไม่เป็นคนไทยอยู่แล้ว:nea

O'z NEWBIE IN THE H.H.
13th January 2013, 19:59
ผมอยากจะบอกนะครับ ก่อนที่คุณจะบอกว่าทรงเกรียนเป็นของไทยเป็นเอกลักษณ์ของไทย คุณศึกษามาหรือยังว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง ผมจะบอกให้นะครับว่าทรงเกรียนเนี่ยเป็นทรงของประเทศญี่ปุ่นในช่วงนั้นมีการระบาดของเหาเยอะมากๆครับ เค้าเลยจับตัดเกรียนให้หมดเลย ให้มันหายๆไป และอีกอย่างนะครับไอเรื่องชุดเนี่ย ผมว่าถ้าเด็กมันโตพอฉลาดพอคิดเองเป็นเนี่ยผมว่ามันไม่ประท้วงให้ยกเลิกหรอกเรื่องเครื่องแบบ เพราะว่า เครื่องแบบนักเรียนเป็นชุดพระราชทาน ของ ร.ห้านะครับ แล้วพระราชทานเพื่ออะไรละ ? ผมจะบอกให้ ว่าพระราชทานเพื่ออะไร เพื่อไม่ให้เด็กมันดูถูกกันไง ว่าคนไหนจนคนไหนรวย ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน คือ ใส่ชุดนักเรียน ส่วนเรื่องทรงผมนะครับ ผมว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับการเรียนเลย แล้วจะมีบางคนบอกครับว่าแล้วทำไมตัดเกรียนมันไม่ได้เกี่ยวกับการเรียน แล้วทำไมต้องออกมาเรียกร้อง ใช่ไหมครับ !? คือที่กระทรวงศึกษาธิการน่ะเค้าออกมาบอกให้นักเรียนไว้ทรงผมยาวได้ แต่ ยาวในที่นี้คือ ยาวเท่ากับรองทรง ส่วนผู้หญิง ยาวได้แล้วแต่ดุลยพินิจของโรงเรียนว่าจะให้ยาวเท่าไหน ผมเบื่อมากครับเห็นมาหลายกระทู้แล้ว เรื่องทรงผมเนี่ย เถียงกันอยู่ได้ ให้เรื่องผมมันจบๆไปเถอะครับ ผมก็เด็ก ม ต้น คนนึง อันนี้ยอมรับ ผมก็ไม่ชอบทรงเกรียนเหมือนกันเลยตัดรองทรงสูงไปเรียน เพราะอะไร !? เพราะว่า มันช่วยเสริมสร้างความมั่นใจในการที่จะไปโรงเรียนของผม แล้วผมเห็นผู้ใหญ่บางคนบอกว่า ตัดทรงนักเรียนทรงเสมอติ่งหูน่ารักดี แล้ว !? แล้วทำไมคุณไม่ตัด คุณไว้ผมยาวคุณย้อมสีผมทำเพื่ออะไร คุณตัดสิจะได้เป็นตัวอย่างที่ดีแก่เด็กในสังคม เด็กจะได้ทำตามไง เด็กๆก็ได้ตัวอย่างที่ไม่ดีมาจากพวกคุณนั่นแหละ เด็กก็อยากสวยอยากหล่ออยากมีความมั่นใจในตัวเองเหมือนกันนะครับ ฝากเอาไปคิดด้วยนะครับ เด็ก ก็ "คน" เหมือนกัน มีจิตใต้สำนึก มีความรู้สึก ผมพูดยาวขนาดนี้ต้องมีคนหาว่าผมดิ้นแน่นอน เชื่อเถอะมีแน่ แต่ไม่พูด ผมขอจบเพียงเท่านี้แหละครับ ก่อนจะมาอ้างอวยอะไรกัน ไปอ่านข้อมูลอ่านอะไรมาดีๆก่อนนะครับ ว่าเค้าให้ไว้ยาวเท่าไหนอะไรยังไง ไม่ใช่ว่าได้ยินแบบไหน ก็พล่ามพูดเป็นปี่เป็นขลุ่นอวดความรู้ อะไรต่อมิอะไร เห๊อ ผมละเบื่อหน่ายกับกระทู้แบบนี้มากครับ

kibakanun
14th January 2013, 08:49
ผมอยากจะบอกนะครับ ก่อนที่คุณจะบอกว่าทรงเกรียนเป็นของไทยเป็นเอกลักษณ์ของไทย คุณศึกษามาหรือยังว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง ผมจะบอกให้นะครับว่าทรงเกรียนเนี่ยเป็นทรงของประเทศญี่ปุ่นในช่วงนั้นมีการระบาดของเหาเยอะมากๆครับ เค้าเลยจับตัดเกรียนให้หมดเลย ให้มันหายๆไป และอีกอย่างนะครับไอเรื่องชุดเนี่ย ผมว่าถ้าเด็กมันโตพอฉลาดพอคิดเองเป็นเนี่ยผมว่ามันไม่ประท้วงให้ยกเลิกหรอกเรื่องเครื่องแบบ เพราะว่า เครื่องแบบนักเรียนเป็นชุดพระราชทาน ของ ร.ห้านะครับ แล้วพระราชทานเพื่ออะไรละ ? ผมจะบอกให้ ว่าพระราชทานเพื่ออะไร เพื่อไม่ให้เด็กมันดูถูกกันไง ว่าคนไหนจนคนไหนรวย ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน คือ ใส่ชุดนักเรียน ส่วนเรื่องทรงผมนะครับ ผมว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับการเรียนเลย แล้วจะมีบางคนบอกครับว่าแล้วทำไมตัดเกรียนมันไม่ได้เกี่ยวกับการเรียน แล้วทำไมต้องออกมาเรียกร้อง ใช่ไหมครับ !? คือที่กระทรวงศึกษาธิการน่ะเค้าออกมาบอกให้นักเรียนไว้ทรงผมยาวได้ แต่ ยาวในที่นี้คือ ยาวเท่ากับรองทรง ส่วนผู้หญิง ยาวได้แล้วแต่ดุลยพินิจของโรงเรียนว่าจะให้ยาวเท่าไหน ผมเบื่อมากครับเห็นมาหลายกระทู้แล้ว เรื่องทรงผมเนี่ย เถียงกันอยู่ได้ ให้เรื่องผมมันจบๆไปเถอะครับ ผมก็เด็ก ม ต้น คนนึง อันนี้ยอมรับ ผมก็ไม่ชอบทรงเกรียนเหมือนกันเลยตัดรองทรงสูงไปเรียน เพราะอะไร !? เพราะว่า มันช่วยเสริมสร้างความมั่นใจในการที่จะไปโรงเรียนของผม แล้วผมเห็นผู้ใหญ่บางคนบอกว่า ตัดทรงนักเรียนทรงเสมอติ่งหูน่ารักดี แล้ว !? แล้วทำไมคุณไม่ตัด คุณไว้ผมยาวคุณย้อมสีผมทำเพื่ออะไร คุณตัดสิจะได้เป็นตัวอย่างที่ดีแก่เด็กในสังคม เด็กจะได้ทำตามไง เด็กๆก็ได้ตัวอย่างที่ไม่ดีมาจากพวกคุณนั่นแหละ เด็กก็อยากสวยอยากหล่ออยากมีความมั่นใจในตัวเองเหมือนกันนะครับ ฝากเอาไปคิดด้วยนะครับ เด็ก ก็ "คน" เหมือนกัน มีจิตใต้สำนึก มีความรู้สึก ผมพูดยาวขนาดนี้ต้องมีคนหาว่าผมดิ้นแน่นอน เชื่อเถอะมีแน่ แต่ไม่พูด ผมขอจบเพียงเท่านี้แหละครับ ก่อนจะมาอ้างอวยอะไรกัน ไปอ่านข้อมูลอ่านอะไรมาดีๆก่อนนะครับ ว่าเค้าให้ไว้ยาวเท่าไหนอะไรยังไง ไม่ใช่ว่าได้ยินแบบไหน ก็พล่ามพูดเป็นปี่เป็นขลุ่นอวดความรู้ อะไรต่อมิอะไร เห๊อ ผมละเบื่อหน่ายกับกระทู้แบบนี้มากครับ

เว้นวรรคขึ้นบรรทัดใหม่หน่อยก็ดีนะครับเห็นแล้วขี้เกียจอ่านเลย 555

tonwindowxp
14th January 2013, 09:02
ไว้ทรงมหาดไทยก็ดีนะ เท่ดี

pinkie pie
14th January 2013, 09:51
ถ้าดูคลิปอ้างอิงแล้วยังว่าแว่นมั่วนี่ก็ต้องพิจารณาตัวเองแล้วล่ะครับว่ามีปัญหาเรื่องการวิเคราะห์หรือเปล่า
ผมว่าบางคนออกแนวอิจฉาที่เห็นเด็กอายุอ่อนกว่าหรือพอๆกับตัวเองออกมาแสดงความเห็นที่เป็นหลักการเกินไปจนคุณไม่เข้าใจเลยหาว่าเขาพูดมั่วนะครับ

ส่วนคุณ

ผมยังไม่เห็นเหตุผลดีๆสัก 1 เหตุผลว่า ทำไมต้องมีการแก้ให้ไว้ผมยาวได้ หรือเด็กๆ อยากไว้ผมยาว จะมีสักกี่บ้านกันที่ดีใจเพราะ ไม่ต้องไปตัดผมบ่อยๆ เนื่องจากฐานะที่บ้านไม่ดี อันนี้ผมก็ดีใจด้วย

แต่เชื่อเถอะครับ 9ใน10ที่ไม่อยากตัดผมไม่ว่าจะยกตรรกะ เหตุผลอะไรต่างๆมากล่าว แต่เชื่อเถอะครับ เค้าคือพวกที่ อยากหล่อ อยากเท่ห์ อยากให้หญิงมอง ก็เท่านั้น จริงมะ

อ้อ อีกอย่าง นักการเมืองหลายๆท่าน ท่านคิดว่าเค้าจบ รร รัฐบาล ตัดเกรียนกันมาหมดทุกคน จริงดิ ?

ได้อ่านลิ้ง https://www.facebook.com/notes/ko-natnatee-dokmai/%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B9%81%E0%B8%A2%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%84%E0%B8%A7%E0%B9%89%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%9C%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99/530830316936456 หรือยังครับในนี้มีเหตุผลเรื่องทรงผมที่คุณต้องการมากกว่า1ข้อแน่นอนครับ ผมจะโควทข้อโต้แย้งจากลิ้งนั้นมาให้ดูนะครับ

3. ถ้านักเรียนไว้ทรงผมแฟชั่นก็จะมีปัญหาเรื่องเพศ คือการที่นักเรียนแต่งตัวให้ดูหล่อสวยจะดึงดูดเพศตรงข้าม ทำให้ไม่สนใจการเรียน

ตอบ:
ถ้าคุณจะอ้างเรื่องแฟชั่น ก็อย่าลืมว่านอกเหนือจากทรงผมก็ยังมีอย่างอื่นที่เป็นปัจจัยด้านแฟชั่นอีกมากมาย และถ้าแฟชั่นเป็นปัญหาจริง เราไม่ต้องห้ามนักเรียนแต่งหน้า ใส่สร้อย กำไลข้อมือ ตุ้มหู นาฬิกาแฟชั่น กระเป๋าแฟชั่น โทรศัพท์มือถือแฟชั่น ฯลฯ ด้วยหรือ? นี่ยังไม่นับการพูดที่เป็น"แฟชั่น" หรือท่วงท่ากิริยาที่เป็น"แฟชั่น"อีก และถ้ามองในทางกลับกันบ้าง บางคนไว้ผมสั้นก็ดูดีและเป็นแฟชั่นกว่าไว้ผมยาว เราไม่ต้องห้ามคนเหล่านี้ไว้ผมสั้นด้วยหรือ?

และการอ้างปัญหาเรื่องความดึงดูดทางเพศ ก็ยังขัดกับหลักฐานเชิงประจักษ์ที่ว่า ถึงแม้ว่าทุกวันนี้มีกฎระเบียบไว้ผมทรงนักเรียน แต่เด็กไทยก็ยังมีปัญหาเรื่องการท้องก่อนวัยเรียน การทำแท้ง และโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์(เช่นโรคเอดส์) อยู่มากเมื่อเทียบกับประเทศอื่นๆที่ไม่มีกฎระเบียบเดียวกัน การอ้างในลักษณะนี้จึงตกไป

ส่วนการบอกว่า "ความรักในวัยเรียน" เป็นเรื่องที่เลวร้ายและเป็นบ่อนทำลายการศึกษานี้ก็ไม่จริงเสมอไป เพราะบางคนก็ใช้"ความรักในวัยเรียน"เป็นแรงบันดาลใจในการตั้งใจเรียนได้ เช่น ตั้งใจเรียนให้เก่งเพื่อจีบสาว หรือเป็นแฟนกันช่วยกันติวหนังสือ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็เกิดขึ้นอยู่เป็นประจำ ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องเพศจะเป็นปัญหาแก่นักเรียนก็ต่อเมื่อผู้ใหญ่ปิดกั้นและไม่ให้ความรู้ที่เหมาะสม ทำให้นักเรียนเกิดความสงสัยใคร่รู้มากกว่าเดิมและอยากลองด้วยตนเองด้วยวิธีที่ผิด การแก้ปัญหาจึงไม่ใช้การโยนบาปให้แฟชั่นและการลดทอนให้นักเรียนเป็นเพียงสิ่งมีชีวิตที่มีความกระหายทางเพศ แต่ควรเป็นการให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่นักเรียนมากกว่า