PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : •~ GAME Review ~•

CaZuKa
27th August 2011, 14:38
ก่อนอื่นนี้คือความเห็นส่วนตัวนะคับ อาจจะถูกใจ หรือไม่ถูกใจ คนที่เข้ามาอ่าน
เพราะทุกคน "คิด" ไม่เหมือนกัน
ทุกคนที่เข้ามาอ่าน สามารถ "ร่วม" วิจาร์ณได้อย่าง มีมารยาทและ คำพูด ที่ไม่หยาบคาย และก้าวก่ายบุคคล อื่น
ขอแบ่งเป็น 4 ข้อย่อยในการณ์ให้คะแนนเกมส์นะคับ
และสุดท้ายขอให้คนที่วิจารณ์ต้องได้เล่นเกมส์ๆนั้นแล้วจริงๆ

1. เนื้อเรื่อง
2. Graphic
3. Sound
4. ระบบการเล่น

CaZuKa
27th August 2011, 14:55
ประเดิมเกมส์แรกเลยหละกัน กับเกมส์ใหม่ล่าสุดอย่าง DEUS-EX HUMAN REVOLUTION ของค่ายยักใหญ่แห่งวงการเกมส์ SQUARE-ENIX

http://cdn.gamerant.com/wp-content/uploads/Deus-Ex-Human-Revolution-Demo-Impressions.jpg

เนื้อเรื่อง
เริ่มที่มาและเนื้อหาหลักในเกมส์กันก่อน ตัวเกมส์นั้นเล่าถึงยุคของอนาคตในปี 2027รับบทบาทเป็น Adam Jensen เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยที่รับภารกิจและโดนโจมตีจนต้องอยู่ในสภาพปางตายหลังจาก Labs ที่ทำงานอยู่ถูกโจมตี จนต้องแปลงสภาพตัวเองให้เป็นเครื่องจักร
ฟังๆดูแล้วก็ ค่อนข้างน่าสนใจ พร้อมกับ แขนเหล็กทั้ง 2 ข้างที่สามารถอัพเกรดความสามารถได้

เพราะงั้น เนื้อเรื่องผมให้ 9/10

-------------------------------------------

Graphic
ทุกอย่างของค่ายเกมส์นี้คือ รายละเอียดและตัวละคร ทำออกมาได้ดูดีเลยทีเดียว สำหรับสภาพแวดล้อมโดยรวม ทำออกมาดูดีมาก ทุกอย่างมีการเคลื่อนไหว หลายฉากที่เป็นฉาก คัทซีน ออกมาทำได้ดี สนุก ตามความถนัดของค่ายเกมส์นี้
แต่จะมาตกม้าตายก็ตรง Effect ของเกมส์นี้หละ ที่ค่อนข้างแย่มากๆเรยทีเดียว กระสุนปืนแห่งโลกอนาคต กลับยิงกำแพง ยิงตู้น้ำ ยิงลัง ทุกอย่าง ได้แค่เป็นรอย แล้วจางหายไปในอึดใจ แม้แต่การยิงถังต่างๆ ก็กลับทำให้มันกระเด็นไปบ้างเล็กน้อย เหมือนโดนลมเป่าเมื่อเทียบกับเกมส์ ล้ำยุคอีกเกมส์ของค่าย Crytek
เพราะงั้นผมให้แค่ 6/10

-------------------------------------------

Sound
ทำออกมาได้ดีในส่วนที่ดีของมันอยู่แล้ว เช่น คัทซีน กระจกแตก เสียงกระสุนปืน เสียงระเบิด และเสียงคนพูด
แต่ก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร เสียงปืนบางอย่าง ฟังแล้วดู ปวดตับ ว่า นี้เรายิงปืนแห่งอนาคตแน่หรอ เสียงจากการใช้ SKill ของแขนเหล็กฟังดูแล้วได้อารมณ์ดีกว่า
จุดนี้ผมให้ 8/10

ระบบการเล่น
ใครที่ชอบเกมส์แนว Metal Gear หรือ S.W.A.T แล้ว+ RPG นิดหน่อย ที่ต้องมีการอัพสกิลของตัวละครแล้ว และยังมีการแก้ปริศนาเล็กๆน้อย อีกก็ถือว่า
ทำออกมาได้ดีทีเดียว สำหรับผู้ที่เล่นความบ้าคลั่ง สาดกระสุนไม่ยั้ง หลบเข้าที่กำบัง อย่าง Battle Field หรือ COD แล้ว คงจะผิดหวังเล็กน้อย ยกเว้นจะมี Trainner ออกมา ที่ทำให้เราเป็นอมตะ :)
โดยส่วนตัวแล้วผมชอบแนว COD มากกว่า เลยให้ไปที่
8/10
รวมแล้ว 31/40

_Lucifer-
27th August 2011, 17:04
จองทีไว้

Starcraft 2

เดี่ยวกลับหอจะมาจัด

thunyaboon
27th August 2011, 17:33
ขอจอง Lost Planet2 ไว้นะ เดี๋ยวทำงานก่อน แล้วจะมารีวิวไว้ๆ อย่าแย่งน้าาาา อิอิ

CaZuKa
27th August 2011, 21:29
ไว้เด๋วเล่น From Dust จบแล้วจะมา Review เพิ่มเติมนะคับ
จองไว้ก่อน

CaZuKa
28th August 2011, 09:12
เกมส์ต่อมา FROM DUST

http://cdn2.gamerfuzion.com/blogs/wp-content/uploads/from-dust-review-2.jpg

เนื้อเรื่อง
อยากเป็นพระเจ้าไหม ?? นี้คือคำแรกที่ทำให้ถึง เกมส์อย่าง Black and White ขึ้นมาทีเดียว ใช้ ทราย ใช้น้ำ ใช้ลาวา ในการสร้างโลก ฟังดูแล้ว เลิศหรู อลังการ พร้อมกับการช่วยเหลือชีวิตคนที่บูชาคุณ เพื่อให้ได้พลังในแบบใหม่ๆ อาจจะฟังดูไม่ใหม่สำหรับใครบางคน แต่มันก็ทำให้เราอยากจะลองเกมส์นี้กันไม่ใช่หรอ?
เพราะงั้น เนื้อเรื่องผมให้ 8/10

Graphic
ยอมรับเลยว่าครั้งแรกที่เห็นเกมส์นี้เปิดตัวในงาน E3 ตะลึงมากกับ "น้ำ" ที่สมจริงมากที่สุดเกมส์นึงก็ว่าได้ ทราย ลาวา ทุกอย่างทำออกมาได้ดีทีเดียว แต่น่าเสียดาย ในเกมส์กับไม่มี Option อะไรให้เลือกมากนัก ได้แค่ High Mid Low
ก็เลยให้คะแนนไป 9/10

Sound
ฟังแล้วตื่นเต้นได้อารมณ์อยู่ อย่างน้อยก็ตอนภูเขาไฟระเบิด หรือตอนเกิดคลื่นยักษ์ นอกนั้นแล้วเกมส์แถบจะเป็นใบ้เลยทีเดียว เกมส์ประกอบแย่ไปหน่อย
เลยให้แค่ 7/10

ระบบการเล่น
ใครที่ชอบเกมส์แนว GOD SIM หรือแนวสร้าง คงจะถูกใจไม่น้อย เสียก็แต่ตรงที่ไม่มี Mode Sand Box และปริศนาบางจุดยากเกินไป อีกทั้ง การที่จะต้องนั่งหยิบทรายทีหละกองมาถมน้ำให้เป็นทางเดิน เป็นอะไรที่น่าเบื่อ และยุ่งยากจนเกินไป
ผมให้คะแนนไปที่ 8/10
รวมแล้ว 32/40

thunyaboon
28th August 2011, 10:02
LOST PLANET 2 โคตรคนไบกอนฆ่าแมลง

บอกไว้ก่อน ผมใส่ภาพไม่เป็นนะ
--------------------------

1. เนื้อเรื่อง
-----------------
ใครๆก็รู้ๆ คล้ายๆภาค 1 แต่ภาคนี้ จะไม่เกี่ยวกับภาค1 เนื้อเรื่องก็ใช้ได้ ต่างฝ่าย ต่อสู้เพื่อแย่งชิงกลังงานกัน
แต่มันออกตรงๆ และน่าเบื่อไปหน่อย ผมให้ 7/10 ละกันนะ

2. Graphic
---------------
สวยใช้ได้เลย พวกเงา ความเข้มของสี ใช้ได้ กับพวก effect การแตกของพลังงานเวลาสู้กัยแมลงยักษ์(จำไมไ่ด้เรียกว่า Akrid มั้ง)
แต่จะมีพวกแสง ที่ยังไม่ค่อยได้ใจเท่าไหร่ แต่ความคมชัดของสีก็ใช้ได้เลยล่ะ
ผมให้ 8/10 ละกันนะ

3. Sound
-------------
เสียงก็ ไม่เท่าไหร่ เสียง ระเบิด ก็ทำออกมาได้ดี ถ้าอยู่ไกลก็เบา อยู่ใกล้ก็ดัง แต่ผมรู้สึกว่า มีปัยหาที่เสียงปืน ออกจะซ้ำๆกันไปน้อยมั้ง คงเพราะปืนมันน้อยอะนะ เสียงเพลงในเกมก็ไม่เท่าไหร่
ผมให้ 7/10 ไปละกันนะ

4. ระบบการเล่น
------------------
ที่ผมชอบก็คือ การสู้กับ Akrid เนี่ยแหละครับ แต่ผมรู้สึกว่า มีบางตัว ที่โมเดล ออกจะเหมือนเอามาจกาภาค1 หน่อยๆ แล้วภาคนี้ก็มีระบบ สลิง คือเป็นเหมือนเชือก ยิงไปเกาะ แล้วกระโจนตัวไปได้
แต่บางทีระบบนี้ ก็อาจทำให้ใครบางคนเซ็งได้ เพราะเมื่อเกาะแล้ว มันจะชอบโดดขึ้นไปตลอด 555+ แต่ปืนก็ยังน้อยไปหน่อย ทั้งเกมใช้แต่ Famas ยัดแมลงตลอด 555+
แต่ยังมีระบบของการเล็ง ที่ยังติดความเป็น console เหมือนๆ RE5 อะ ลองเล่นเองแล้วจะรู้ว่าเป็นยังไง
ผมให้ซัก 8/10 ละกัน ชอบตอนสู้ Akrid นี่แหละ มันสะใจมากๆ

รวมๆ 8/10 ละกัน เล่นเอาความมันสู้กับ Akrid ได้สะใจมากๆ