PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ต้องการความช่วยเหลือจิงๆคับ รบกวนพี่ๆ เข้ามาอ่านนิดนึงคับ

hotjamebone
13th January 2013, 00:38
ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่ สเปกดังนี้

window ultimate 64bit
CPU >AMD FX-8320 eigth-core processor 3.5 GHz
VGA >MSI Radeon HD 7850 twinfrozr oc
RAM >Gskill PC DDR-lll/2133 8G
SSD Sandisk 240G
Mainboard > GiGABYTE 990FXA UD5-R1.0
PSU >750 watt OCT ZT series

โดยอุปกรณ์ทั้งหมดสั่งซื้อจากร้าน JIB สาขาเชียงใหม่ทุกชิ้นครับ

ส่วนการประกอบให้ร้านคอมพิวเตอข้างบ้านผมเค้าประกอบให้+ลง window +driver ต่างๆ ให้

เพิ่งใฃ้งานมาได้ประมาณ 8 วัน โดยปัญหาที่ผมพยายามแก้ไขมาโดยตลอดตั้งแต่วันแรกจนวันนี้คือ อาการคอมค้าง โดยอาการที่เกิดขึ้นทั้งเล่นเกมส์และเล่นเน็ตทั่วไป หลังจากค้างก้อทำอะไรไม่ได้เลยคับผมเลยต้องกดปุ่ม reset ทุกครั้งที่เกิดปัญหา
ลักษณะอาการที่เกิด >จอดำหรือขาวโดยเล่นๆจู่ๆก้อตัดไปเลย บางครั้งเสียงในเกมส์ก้อยังอยู่ บางครั้งเสียงในเกมส์อยู่สัก 5 วิแล้วหายไป บางครั้งเสียงหายไปในทันที่ ที่เกิดอาการ
ความถี่ของอาการที่เกิด >บางครั้งเล่นทั้งวันเปิดทิ้งทั้งวันไม่เป็นอะไร บางครั้งเล่น 1 hr เกิด แต่อาการจะไม่เกิดขึ้นเร็วอย่างน้อยก้อเล่นมาก่อนสักพักถึงจะเป็น เกิดขึ้นวันละครั้งไม่เกิน 2 ครั้ง

สิ่งที่ผมพยายามแก้ไข [พยายามศึกษาจาก internet และสอบถามเพื่อนๆ ลองแก้ปัญหาดูดังนี้]
1. ลองเปลี่ยนสลับ slot ใส่ ram 1 3 หรือ 2 4 ก้อเกิดปัญหาเช่นเดิม มีอยู่ครั้งนึงเลยลองจำใจเปลี่ยนเป็น slot 3 4 เล่นไปไม่ถึงวันก้อเปลี่ยนกลับมาใส่แบบ Dual เหมือนเดิมเพราะกลัวคอมมันจะช้าลง แต่ระหว่างที่ใส่ single นั้นอาการคอมค้างไม่ได้เกิดขึ้นเลย [ผมสงสัยว่าเป็นเรื่อง slot ram รึป่าว แต่อย่างไรก้อตามผมก้อไม่ได้ลองใฃ้งานแบบ single ในระยะเวลานาน จึงไม่แน่ใจว่าต้นตอปัญหาเกิดขึ้นที่นี่รึป่าว เพราะความรู้เรื่องคอมผมยังน้อยนัก]
หมายเหตุ >>ทุกครั้งที่ใส่ RAM ผม check ดูถี่ถ้วนแล้วว่าใส่ RAM แน่นดี และพยายามสังเกตุดูความสะอาดก้อไม่มีปัญหา แต่ไม่เคยลองเอามาทำความสะอาดเพราะคิดว่าเพิ่งซื้อใหม่ปัญหาจากส่วนนี้ไม่น่าจะเกิดขึ้น
2 ผมลองมาวิเคราะเรื่อง ปัญหาจาก window ดู คิดไปคิดมาก้อเพิ่งลงใหม่ ก้อเป็นเลยไม่คิดว่าปัญหามาจากส่วนนี้ แต่ก้ออดสงสัยไม่ได้ว่าทางร้านที่ผมให้ประกอบคอม + ลง window นั้น window ที่ลงมาอาจจะไม่เสถียร หรือปัญหาอะไรสักอย่างก้อไม่ทราบ เพราะความรู้น้อยครับ - -
3 ตรวจสอบ VGA ผมก้อถอดมาใส่ใหม่ 2-3 ครั้ง และcheck ความสะอาด และตรวจสอบความแน่น ทำแล้วก้อยังมีปัญหาเช่นเคย
4 Driver การ์ดจอ ผมลองลบลงใหม่โดยใช้จาก driver ที่แถมมา ปัญหาก้อยังเกิดขึ้นครับเช่นเคยครับ
5 ปัญหาเรื่องความร้อนตอนแรกผมใช้ พัดลง CPU ที่แถมมา แต่เกิดปัญหาเรื่องเสียง เลยซื้อ water cooling ยี่ห้อ themaltake 2.0 extreme มาใช้ เพราะคิดว่าปัญหาเรื่องเสียงจะหมดไป และเรื่องความร้อนก้อจะหมดไปด้วย แต่ปัญหาคอมค้างก้อยังตามมาหลอกหลอนผมอีก -*-
6 antivirus ใช้ eset nod 32 5.0.95.0 ที่ร้านเค้าลงแถมมาให้ แต่ก้อไม่ทราบว่าปัญหาเรื่องไวรัสจะเป็นต้นตอหรือป่าว- -
7เมื่อวานผมเลยลองจัดสายไฟ + ถอดประกอบอุปกรณ์ทั้งหมดใส่ใหม่ พร้อมตรวจสอบความเรียบร้อย เล่นไปจนกระทั่ง 1 hr ที่ผ่านมามันค้างจอขาวขณะเล่นเว็บ อีกแล้ว -*- WTF !!!
8เมื่อเกิดปัญหาขึ้นผมบางครั้งผมลองถอดสาย HDMI จาก Monitor ดูแล้วเสียบใหม่ หน้าจอก้อไม่เปลี่ยนแปลง จอขาว/ดำ เช่นเดียวก่อนถอด

เพิ่มเติม >>> ไม่ได้ใฃ้คอมในห้องปรับอากาศ + ฝุ่นในห้องก้อมีบ้างน้อยถึงปานกลาง

ผมจะพยายามหารายละเอียดให้มากที่สุดเท่าที่จะหาได้ให้พี่ๆนะครับ อยากทราบส่วนไหนเพิ่มเติม ถามได้เลยครับ จะเข้ามาอัพเดทอย่างต่อเนื่องครับ เพราะผมอยากจะแก้ปัญหานี้ให้หมดไปอย่างจริงจังคับ เพราะผมกลัว hardware จะเสียหาย - -

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ หาก shutdown ไม่ถูกต้อง [กด reset /กด power ค้าง]จะทำให้อุปกรณ์ส่วนไหนเสียหายบ้างครับ แล้ว SSD มันจะได้รับผลกระทบจากการ shutdown ไม่ถูกต้องอย่างไรบ้างครับ

ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้า แก่ผู้มีน้ำใจทั้งหลายครับผม

HISMAN
13th January 2013, 00:45
เป็นไปกันอยู่ 2 อย่าง

1. Windows เน่าเเนะนำลงใหม่
2. ช่องเสียบเเรมอาจเสียบไม่ถูกวิธี , เเรมเสีย , บอร์ดไม่รองรับบัสของเเรม ก็เป็นได้

/รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมเพราะเป็นปัญหาที่กว้างมาก . . .

hotjamebone
13th January 2013, 00:48
ขอบคุณมากครับ ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม เชิญถามได้เลยครับ

TaaY26
13th January 2013, 00:50
ร้านที่รับลง Windows มักจะลงแบบ โกส เสียเป็นส่วนใหญ่

แถมยังเป็นพวก Windows ที่ถูก โม หรือปรับแต่งมา

การทำงานจึงไม่ดีเท่ากับ Windows เดิมๆ

wede14
13th January 2013, 11:35
ร้านที่รับลง Windows มักจะลงแบบ โกส เสียเป็นส่วนใหญ่

แถมยังเป็นพวก Windows ที่ถูก โม หรือปรับแต่งมา

การทำงานจึงไม่ดีเท่ากับ Windows เดิมๆ

ลองลง Windows ใหม่ เอาแบบ Orient เดิมๆๆครับ

hotjamebone
13th January 2013, 12:50
ลองลง Windows ใหม่ เอาแบบ Orient เดิมๆๆครับ ขอบคุณมากคับ จะลองไปทำดูครับ ^^

Scarlatto
14th January 2013, 15:10
Windows เน่าครับ กับ โดนไวรัสเล่น
พวกร้านคอมเวลาลง Windows ส่วนใหญ่จะ Ghost ให้อย่างเดียว 10 นาทีก็ลงเสร็จแล้ว แล้วก็ที่มันบอกให้เรารอ 2 ชม. มันหลอกเราครับ
แล้วก็ไอ Windows Ghost เนี่ย มันไม่ความเสถียรเลยครับ ใช้ได้เกิด 1 สัปดาห์ โดยไม่มีปัญหาก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ไวรัส ท่าน จขกท. บอกว่าสแกนดูแล้วงั้น ผมขอโฟกัสมาที่ตัว Windows แล้วกับครับ แนะนำว่าลองลงใหม่ดูและให้ใช้ Windows Original ดั้งเดิไม่ตัดไม่แต่งใดๆทั้งสิ้น

hotjamebone
14th January 2013, 15:56
Windows เน่าครับ กับ โดนไวรัสเล่น
พวกร้านคอมเวลาลง Windows ส่วนใหญ่จะ Ghost ให้อย่างเดียว 10 นาทีก็ลงเสร็จแล้ว แล้วก็ที่มันบอกให้เรารอ 2 ชม. มันหลอกเราครับ
แล้วก็ไอ Windows Ghost เนี่ย มันไม่ความเสถียรเลยครับ ใช้ได้เกิด 1 สัปดาห์ โดยไม่มีปัญหาก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ไวรัส ท่าน จขกท. บอกว่าสแกนดูแล้วงั้น ผมขอโฟกัสมาที่ตัว Windows แล้วกับครับ แนะนำว่าลองลงใหม่ดูและให้ใช้ Windows Original ดั้งเดิไม่ตัดไม่แต่งใดๆทั้งสิ้น

ขอบคุณมากคับ ตอนนี้ผมกำลังไปแก้ที่ RAM อยู่ คือ ปรับ บัสแรม วิ่ง 1333 วิ่ง 2T ละปรับไฟ ให้ตรงสเป็กแรม อยู่ครับผม ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาเกินขึ้นครับ ถ้าปัญหาเกิดผมจะลง windows ใหม่เลยคับ

Scarlatto
14th January 2013, 16:46
จากที่ผมได้ไปลองดูรายละเอียดเมนบอร์ดของ คุณ จขกท. บอร์ดของคุณ รับ BUS สูงสุดที่ 1866GHz (O.C. 2000GHz) ตามนี้ครับ ไม่ต้องปรับต่ำลงไป 1333 ก็ได้ครับ
เอาที่ 1866 ดู จะได้ไวขึ้น 1333 เดี๋ยวจะคอขวด cpu

pop99
14th January 2013, 17:56
ใหม่สด ซิงๆแบบนี้ สงสัยจะเป็นที่แรม ลองขยับใส่ให้ดีๆ
ไม่ก็ลองใช้ที่ละตัวไปก่อน แรมใหม่ก็มีปํญหาได้เหมือนกันครับ
ลองลงมาเรื่องวินโด้ ตามแรพบนๆครับ ลงสดๆดีก่าโกส แน่นนอนครับ :)

mini_bank
14th January 2013, 22:39
ไม่มีใครสงสัย Sandisk 240GB มั่งเลยเหรอครับ ลองใช้ไปดุก่อนก็ได้ครับ แม้ว่าจะเป็น Controller Sandforce-2281 แต่ยังดีที่ NAND FLASH เป็นแบบ TOGGLE

ผมแนะนำนะครับ หากร้าน Ghost มาให้ แนะนำให้ลงใหม่แบบ Clean install ดีกว่้าครับ เอาแบบชัวร์ให้ำ Secure Erase ซักรอบก่อนแล้วค่อย Format จากนั้นค่อยลง Windows ใหม่แบบ Clean install ใช้แผ่น Windows แบบเดิมๆนะครับ อย่าเอาที่มันปรับแต่งมาให้ พวก Black Edition, gamer Edition ต่างๆนี่เลี่ยงได้เลี่ยงครับ ปัญหาเยอะ ลงแบบเดิมๆแล้วมาปรับแต่งเองดีกว่าครับ

ลงเสร็จแล้วลองดูด้วยนะครับว่า partition ทำการ Alignment แล้วหรือไม่โดยเข้าไปดูได้ตามนี้ครับ

Start Menu > run พิมพ์ msinfo32 จากนั้นไปที่หัวข้อ components > storage > disks

ดูที่รายละเอียดทางด้านขวา หา SSD drive ที่เราใช้อยู่ดูที่หัวข้อ partition starting offset มีค่าเท่าไหร่ เอาตัวเลขนั้นมาหารด้วย 4096 เลยครับ ถ้า Partition มัน Aligned เรียบร้อยแล้วต้องหารลงตัวไม่มีเศษเกินมา

จากนั้นไล่ปิด Service ที่ไม่จำเป็น

1. Regedit -> HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management\PrefetchParameters
หา EnableSuperfetch และ EnablePrefetcher แล้วเซ็ตให้เป็น 0

2. ปิด Hibernation โดยทำตามนี้ครับ
Start Menu > Run > พิมพ์ cmd พอขึ้น Command promptแล้วพิมพ์อันนี้เข้าไปครับ powercfg -HIBERNATE OFF

3. ปิด Indexing on SSD drive
เปิด My computer หา SSD drive คลิ๊กขวา properties แล้วเอา checkbox ตรงหัวข้อ Allow files on this drives to have contents indexed ออก

4. ปิด Defrag ซะด้วยนะครับ ใช้ SSD แล้วไม่ต้องใช้ Defragment แล้วล่ะครับ อย่าเผลอไปใช้นะครับ เพราะจะทำให้ SSD มีการเขียนทับบ่อยซึ่งจะทำให้ SSD มีอายุการใช้งานน้อยลงโดยไม่จำเป็น

Credit การใช้งานผมรวมๆมาจาก OCZ ครับ

hotjamebone
15th January 2013, 00:57
ไม่มีใครสงสัย Sandisk 240GB มั่งเลยเหรอครับ ลองใช้ไปดุก่อนก็ได้ครับ แม้ว่าจะเป็น Controller Sandforce-2281 แต่ยังดีที่ NAND FLASH เป็นแบบ TOGGLE

ผมแนะนำนะครับ หากร้าน Ghost มาให้ แนะนำให้ลงใหม่แบบ Clean install ดีกว่้าครับ เอาแบบชัวร์ให้ำ Secure Erase ซักรอบก่อนแล้วค่อย Format จากนั้นค่อยลง Windows ใหม่แบบ Clean install ใช้แผ่น Windows แบบเดิมๆนะครับ อย่าเอาที่มันปรับแต่งมาให้ พวก Black Edition, gamer Edition ต่างๆนี่เลี่ยงได้เลี่ยงครับ ปัญหาเยอะ ลงแบบเดิมๆแล้วมาปรับแต่งเองดีกว่าครับ

ลงเสร็จแล้วลองดูด้วยนะครับว่า partition ทำการ Alignment แล้วหรือไม่โดยเข้าไปดูได้ตามนี้ครับ

Start Menu > run พิมพ์ msinfo32 จากนั้นไปที่หัวข้อ components > storage > disks

ดูที่รายละเอียดทางด้านขวา หา SSD drive ที่เราใช้อยู่ดูที่หัวข้อ partition starting offset มีค่าเท่าไหร่ เอาตัวเลขนั้นมาหารด้วย 4096 เลยครับ ถ้า Partition มัน Aligned เรียบร้อยแล้วต้องหารลงตัวไม่มีเศษเกินมา

จากนั้นไล่ปิด Service ที่ไม่จำเป็น

1. Regedit -> HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Session Manager\Memory Management\PrefetchParameters
หา EnableSuperfetch และ EnablePrefetcher แล้วเซ็ตให้เป็น 0

2. ปิด Hibernation โดยทำตามนี้ครับ
Start Menu > Run > พิมพ์ cmd พอขึ้น Command promptแล้วพิมพ์อันนี้เข้าไปครับ powercfg -HIBERNATE OFF

3. ปิด Indexing on SSD drive
เปิด My computer หา SSD drive คลิ๊กขวา properties แล้วเอา checkbox ตรงหัวข้อ Allow files on this drives to have contents indexed ออก

4. ปิด Defrag ซะด้วยนะครับ ใช้ SSD แล้วไม่ต้องใช้ Defragment แล้วล่ะครับ อย่าเผลอไปใช้นะครับ เพราะจะทำให้ SSD มีการเขียนทับบ่อยซึ่งจะทำให้ SSD มีอายุการใช้งานน้อยลงโดยไม่จำเป็น

Credit การใช้งานผมรวมๆมาจาก OCZ ครับ

ตอนนี้ผมได้ทำการไล่ปิด service ที่ไม่จำเป็นละคับ

แต่พักเรื่องลง windows เอาไว้สักนิด พอดีว่าอยากจะลองดูว่าปัญหามันเกิดจาก RAM รึป่าว

ถ้าเกิดปัญหาอีก จะมา update ให้เลยคับ + กับทำการลง windows ใหม่ตามคำแนะนำเลยคับ

ขอบคุณมากคับ ^^

hotjamebone
15th January 2013, 00:59
จากที่ผมได้ไปลองดูรายละเอียดเมนบอร์ดของ คุณ จขกท. บอร์ดของคุณ รับ BUS สูงสุดที่ 1866GHz (O.C. 2000GHz) ตามนี้ครับ ไม่ต้องปรับต่ำลงไป 1333 ก็ได้ครับ
เอาที่ 1866 ดู จะได้ไวขึ้น 1333 เดี๋ยวจะคอขวด cpu

จัดไปคับผม ^^

hotjamebone
15th January 2013, 01:23

เครื่องเร็วขึ้น มว๊ากกกกกกกก ^^

ปล. ที่ผมปรับบัสให้ 1333 นั้น พอดีผมได้ทำตามคำแนะนำของพี่ๆ จากบอร์ด OCZ มะได้มั่วๆอาว อิอิ

hotjamebone
15th January 2013, 01:26
เพิ่มเติมคับ พอดีลืมไปนิดนุง

หลังจากที่ผมลองปรับ ปรับ บัสแรม วิ่ง 1333 วิ่ง 2T

หลังจากนั้นใฃ้งานดูไม่นานหน้าจอดำอีกครั้ง แต่ดำไปแว๊บนึงซัก1 วินาทีได้มั้งครับ แล้วกลับมาเป็นหน้าจอปกติที่สามารถใฃ้งานได้

แล้วปรากฎข้อความ

display driver stopped responding and has recovered

ผมก้อเลยไปลอง seach ดูเค้าบอกให้ทำการลง Driver การ์ดจอใหม่โดยที่ต้องลบ ถึงระดับ registry ของ Driver การ์ดจอของเก่าออกด้วย [แต่ที่ผ่านมาที่ผมได้ทำการลบ Driver ออกแล้วลงใหม่นั้นผมไม่ได้ลบ registry มันด้วยสิ]

แล้วให้ลง Driver การ์ดจออันใหม่ล่าสุดจากเว็บผู้ผลิต

ผมเลยลองมาคิดว่าต้นตอปัญหาทั้งหมด มันมาจากเจ้า Driver การ์ดจอที่มันมีปัญหารึป่าวคับ หุหุ

mini_bank
15th January 2013, 07:21
อาการ Driver หลุดเจอบ่อยกับ Windows ที่ปรับแต่งมา เพราะเค้าจะลง Driver รวมๆมาให้เวลาใส่อุปกรณือะไรไปมันก็จะไปค้น Driver มาให้ทันที ซึ่งอาจทำให้เครื่องเราเอ๋อๆได้ครับ ในกรณ๊ที่ Hardware เป็นตัวใหม่ๆ เชื่อผมเถอะครับ ลง OS ใหม่แบบบ Clean install เอาตัวเดิมๆที่ไม่ได้โมมาแล้วท่านจะไม่พบปัญหาจุกจิกแบบนี้ครับ

hotjamebone
15th January 2013, 20:59
อาการ Driver หลุดเจอบ่อยกับ Windows ที่ปรับแต่งมา เพราะเค้าจะลง Driver รวมๆมาให้เวลาใส่อุปกรณือะไรไปมันก็จะไปค้น Driver มาให้ทันที ซึ่งอาจทำให้เครื่องเราเอ๋อๆได้ครับ ในกรณ๊ที่ Hardware เป็นตัวใหม่ๆ เชื่อผมเถอะครับ ลง OS ใหม่แบบบ Clean install เอาตัวเดิมๆที่ไม่ได้โมมาแล้วท่านจะไม่พบปัญหาจุกจิกแบบนี้ครับ

คับผม ขอบคุณมากคับ ^^

hotjamebone
20th January 2013, 19:35

ลง window ใหม่ละ แต่ปัญหาก้อไม่คลี่คลายคับ ผมละเหนื่อย - -

hotjamebone
20th January 2013, 19:37

ค้างอาการเดิมเลยคับ ถ้ายังไงรบกวนขอความช่วยเหลือเพิ่มเติมหน่อยคับ

hotjamebone
20th January 2013, 19:39
ลองเปลี่ยน web browser ในการใช้งานก้อค้างคับ WTF !! - - รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคับผม

mini_bank
20th January 2013, 20:17
ผมล่ะสงสัย SSD Sandisk จริงๆ ไม่ทราบว่ามี HDD ตัวอื่นไหมครับ ลองลง Windows ที่ HDD ธรรมดาก่อนครับ

ที่ผมสงสัย SSD เพราะว่ามันใช้ Controller SandForce SF-2281 นี่แหละครับ อาการแบบนี้พบเจอได้บ่อยกับ Controller ตัวนี้ ไม่ว่าจะเป็นอาการค้าง จอฟ้า หรือแม้แต่อยุ่ดีๆก็หา SSD ไม่เจอซะงั้น เลยอยากให้เอา HDD มาลองลง Windows แล้วลองเล่นดุครับว่าอาการเดิมยังคงอยู่ไหม

hotjamebone
21st January 2013, 00:13
ผมล่ะสงสัย SSD Sandisk จริงๆ ไม่ทราบว่ามี HDD ตัวอื่นไหมครับ ลองลง Windows ที่ HDD ธรรมดาก่อนครับ

ที่ผมสงสัย SSD เพราะว่ามันใช้ Controller SandForce SF-2281 นี่แหละครับ อาการแบบนี้พบเจอได้บ่อยกับ Controller ตัวนี้ ไม่ว่าจะเป็นอาการค้าง จอฟ้า หรือแม้แต่อยุ่ดีๆก็หา SSD ไม่เจอซะงั้น เลยอยากให้เอา HDD มาลองลง Windows แล้วลองเล่นดุครับว่าอาการเดิมยังคงอยู่ไหม

งบหมดคับผม มี SSD ใฃ้อย่างเดียว= =

แล้วหากว่าปัญหามันคือ SSD จริงๆ ผมจะต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

mini_bank
21st January 2013, 13:35
เอาแค่ที่สามารถทำด้วยตัวเองได้นะครับ คือ ลองเช็ค Firmware ของ SSD ดูครับว่าใช้ตัวไหนอยุ่ และทาง Web ผู้ผลิต (Sandisk) มีการออก Firmware Update มาหรือไม่ ถ้ามีให้ลอง Up Firmware ดูก่อนครับ หลังจาก Up Firmware แล้วให้ทำ Secure Erase แล้วทำ Alignment Drive ตามอีกทีนึง

ส่วนวิธีการทำ Secure Erase นั้นลองไปอ่านในเวปผ๔้ผลิตนะครับ บางยี่ห้อจะมี Software เฉพาะในการทำให้ใช้ด้วย แต่หากไม่มีก็สามารถใช้โปรแกรมอื่นๆได้ครับ เช่น SeagateDiscWizard, Acronis TrueImage, G-Parted หรือหาได้ใน Hiren BootCD ครับ

ส่วนการ Alignment นั้นเพื่อจัดเรียงตำแหน่งของ Sector ให้ถูกต้อง ส่วนโปรแกรมลองหาใน Google ดูนะครับมีหลายโปรแกรมเลย ของผมใช้ Acronis Alignment Tool อยู่ครับ สำหรับความหมายของการทำ Disk Alignment นั้นลองไปอ่านที่นี่ดูครับจะรู้ว่าทำไมมันจึงสำคัญ

http://www.blueshiftblog.com/?p=300

hotjamebone
21st January 2013, 17:51
เอาแค่ที่สามารถทำด้วยตัวเองได้นะครับ คือ ลองเช็ค Firmware ของ SSD ดูครับว่าใช้ตัวไหนอยุ่ และทาง Web ผู้ผลิต (Sandisk) มีการออก Firmware Update มาหรือไม่ ถ้ามีให้ลอง Up Firmware ดูก่อนครับ หลังจาก Up Firmware แล้วให้ทำ Secure Erase แล้วทำ Alignment Drive ตามอีกทีนึง

ส่วนวิธีการทำ Secure Erase นั้นลองไปอ่านในเวปผ๔้ผลิตนะครับ บางยี่ห้อจะมี Software เฉพาะในการทำให้ใช้ด้วย แต่หากไม่มีก็สามารถใช้โปรแกรมอื่นๆได้ครับ เช่น SeagateDiscWizard, Acronis TrueImage, G-Parted หรือหาได้ใน Hiren BootCD ครับ

ส่วนการ Alignment นั้นเพื่อจัดเรียงตำแหน่งของ Sector ให้ถูกต้อง ส่วนโปรแกรมลองหาใน Google ดูนะครับมีหลายโปรแกรมเลย ของผมใช้ Acronis Alignment Tool อยู่ครับ สำหรับความหมายของการทำ Disk Alignment นั้นลองไปอ่านที่นี่ดูครับจะรู้ว่าทำไมมันจึงสำคัญ

http://www.blueshiftblog.com/?p=300

ผมติดอยู่ที่ขึ้นตอนการ update firmware ครับ

หลังจากทำขั้นตอนสร้าง Flash Drive ข้อมูล เพื่อทำการ update เสร็จแล้ว

ต่อจากนั้น reboot เครื่องแล้ว กด F12 เลือกให้ boot จาก USB device

หลังจากนั้นถึงขั้นตอนการเลือก Sandisk เพื่อทำการอัพเดท แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ไม่เห็นตัวเลือก SSD Sandisk ที่เราจะทำการ update

มีแต่ตัวเลือก Exit ให้ออกอย่างเดียว = =

ผมต้องแก้ไขอย่างไรเพื่อจะได้เห็น SSD Sanddisk เพื่อทำการ update ครับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม ^^

pop99
21st January 2013, 18:10
SSD Sanddisk ถ้าใช้ยากและเกิดปัญหาแบบนี้ ผมขอใช้ hdd ไปก่อนดีก่า
ของก็แพง แถมต้องเทพๆในเรื่องคอมหน่อย เฮ้อ.....:o

mini_bank
21st January 2013, 21:18
ใช้ไม่ได้ยากหรอกครับ แต่ที่มันชอบมีปัญหาคือ SSD ที่ใช้ Controller ของ LSI SandForce SF-2281 น่ะครับ ถึงได้พยายามบอกว่าควรศึกษาซักนิดก่อนซื้อด้วยครับ

hotjamebone
21st January 2013, 21:22
ใช้ไม่ได้ยากหรอกครับ แต่ที่มันชอบมีปัญหาคือ SSD ที่ใช้ Controller ของ LSI SandForce SF-2281 น่ะครับ ถึงได้พยายามบอกว่าควรศึกษาซักนิดก่อนซื้อด้วยครับ

ผมติดอยู่ที่ขึ้นตอนการ update firmware ครับ

หลังจากทำขั้นตอนสร้าง Flash Drive ข้อมูล เพื่อทำการ update เสร็จแล้ว

ต่อจากนั้น reboot เครื่องแล้ว กด F12 เลือกให้ boot จาก USB device

หลังจากนั้นถึงขั้นตอนการเลือก Sandisk เพื่อทำการอัพเดท แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ ไม่เห็นตัวเลือก SSD Sandisk ที่เราจะทำการ update

มีแต่ตัวเลือก Exit ให้ออกอย่างเดียว = =

ผมต้องแก้ไขอย่างไรเพื่อจะได้เห็น SSD Sanddisk เพื่อทำการ update ครับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม ^^

mini_bank
22nd January 2013, 00:51
ไม่ทราบว่าต่อ SSD ไว้ที่ SATA Port ไหนครับ แนะนำให้ไปต่อ Port ที่ใช้ Chipset ของ Mainboard เป้นตัวคุมนะครับ ให้ลองอ่านในคู่มือ Mainboard ดูครับ หากยังไม่เจอให้ลองเปลี่ยนสาย SATA หรือย้ายไป Port อื่น เพราะเท่าที่ผมดูขั้นตอนการ Up Firmware ใน Youtube ก็คล้ายๆกับ SSD ตัวอื่นเลย

ของ mainboard Gigabyte รุ่นที่คุณใช้นั้นให้ต่อที่ Port 0 - Port 5 ดูครับ (Port สีดำทั้ง 6 Ports) ไม่ใช่ตัวสีเทาๆนะครับอันนั้นใช้ Chip marvell คุม

hotjamebone
22nd January 2013, 15:35
ไม่ทราบว่าต่อ SSD ไว้ที่ SATA Port ไหนครับ แนะนำให้ไปต่อ Port ที่ใช้ Chipset ของ Mainboard เป้นตัวคุมนะครับ ให้ลองอ่านในคู่มือ Mainboard ดูครับ หากยังไม่เจอให้ลองเปลี่ยนสาย SATA หรือย้ายไป Port อื่น เพราะเท่าที่ผมดูขั้นตอนการ Up Firmware ใน Youtube ก็คล้ายๆกับ SSD ตัวอื่นเลย

ของ mainboard Gigabyte รุ่นที่คุณใช้นั้นให้ต่อที่ Port 0 - Port 5 ดูครับ (Port สีดำทั้ง 6 Ports) ไม่ใช่ตัวสีเทาๆนะครับอันนั้นใช้ Chip marvell คุม

ตอนแรกต่อ port สีเทาๆที่ใช้ Chip marvell คุมคับผม เลยย้ายจากตรงนั้นมาที่ SATA 0# ครับ

ตอนนี้สามารถเห็น ssd ในขึ้นตอนการ update ละคับผม ขอบคุณมากๆคับ

แต่ปัญหาเพิ่มมากขึ้นมานิดนุงครับ คือในหน้า update firmware keyboard กดอะไรไม่ได้เลยคับ จะกด enter ให้มัน update ไม่ได้เลยคับ

ทั้งๆที่ตอนแรกกด set bios ให้ boot ใน CD ROM ได้ แต่พอมาถึงหน้า update firmware กดอะไรไม่ได้ซะงั้นคับผม ผมลองถอดสาย keyboard แล้วเสียบใหม่ก้อกดอะไรไม่ได้เหมือนเดิมคับ = =

รบกวนนิดนึงคับ ขอบพระคุณมากคับ

[จะถึงเส้นชัยแล้วแท้ๆ T^T]

ปล. ที่มันค้างเพราะมันไม่ให้อัพเดทรึป่าวคับ เพราะ windows+ทุกอย่าง ผมลงใน ssd ทั้งหมดคับ ถ้าหากเป็นอย่างนั้นจริงผมต้องแก้ยังไงบ้างครับ ขอบพระคุณมากคับ

mini_bank
22nd January 2013, 15:47
มี Keyboard ที่เป็น Port PS/2 หัวกลมๆรุ่นเด่าบ้างไหมครับ แต่จริงๆ USB ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ต้องดูในการตั้งค่า Bios แล้วล่ะครับให้ลอง load Default ใน Bios ก่อน คือload การตั้งค่าเดิมๆจากโรงงานกลับมาก่อน จากนั้นลอง Update FW ดูอีกทีนะครับ

ปล. Update เสร็จแล้วก็ทำ Secure Erase และตามด้วย Disk Alignment แบบที่ผมบอกไป ไม่ต้องย้าย SSD ไปเสียบ Port อื่นนะครับ เสียบ Port สีดำถุกต้องอยุ่แล้วครับ ใน bios อย่างลืมปรับ Mode SATA เป็น AHCI ก่อนด้วยนะครับ แล้วหลังจากลง OS เสร็จให้ตามด้วย Driver Chipset และ Driver ของ AHCI สำคัญมากนะครับห้ามลืม

chokzee
22nd January 2013, 16:13
เฮ้อ เหนื่อยแทนครับ

Nick-
22nd January 2013, 16:18
เป็น กำ ลัง ใจ ให้ คับ ทั่น

mini_bank
22nd January 2013, 20:34
ลืมบอกไปนิีดนึงครับว่าหลังจาก load factory Default Bios แล้วให้กลับเข้าไปปรับให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI ด้วยนะครับก่อนทำการ UP Firmware

hotjamebone
23rd January 2013, 21:42
ค้างที่หน้า update firmware คับผมลอง load default แล้วก้อยังค้างเหมือนเดิมคับ ผมเลยลองไป seach googleดู มันเป็นภาษาอังกฤษ [อ่านมะออก - -] แต่พอจะแปลได้ว่า ปัญหาที่เค้าเกิดเหมือนผมเลยคับ คือ keyboard ใฃ้การได้ดิบดีตอน set bios แต่มาค้างสั่งการไม่ได้ใน update firmware เหมือนผมเลยคับ

เป็นกันหลายเจ้ามาก ใน board ของ Sandisk SSD ตาม link นี้คับ http://forums.sandisk.com/t5/SanDisk-Extreme-SSD/bd-p/ExtremeSSD

ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมาที่ Secure Erase โดยใฃ้ partedmagic จัดการ ส่วนการ Disk Alignment ผมลองไป check ใน partition starting offset มันหารด้วย 4096 ลงตัว ผมก้อเลยไม่ได้จัดการคับ แล้วก้อลง OS ใหม่

ตอนนี้ยังปกติอยู่ครับ แต่ไม่รู้มันจะมาหลอนผมอีกเมื่อไหร่ T^T

hotjamebone
23rd January 2013, 21:53
ค้างที่หน้า update firmware คับผมลอง load default แล้วก้อยังค้างเหมือนเดิมคับ ผมเลยลองไป seach googleดู มันเป็นภาษาอังกฤษ [อ่านมะออก - -] แต่พอจะแปลได้ว่า ปัญหาที่เค้าเกิดเหมือนผมเลยคับ คือ keyboard ใฃ้การได้ดิบดีตอน set bios แต่มาค้างสั่งการไม่ได้ใน update firmware เหมือนผมเลยคับ

เป็นกันหลายเจ้ามาก ใน board ของ Sandisk SSD ตาม link นี้คับ http://forums.sandisk.com/t5/SanDisk-Extreme-SSD/bd-p/ExtremeSSD

ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมาที่ Secure Erase โดยใฃ้ partedmagic จัดการ ส่วนการ Disk Alignment ผมลองไป check ใน partition starting offset มันหารด้วย 4096 ลงตัว ผมก้อเลยไม่ได้จัดการคับ แล้วก้อลง OS ใหม่

ตอนนี้ยังปกติอยู่ครับ แต่ไม่รู้มันจะมาหลอนผมอีกเมื่อไหร่ T^T

เพิ่มเติมคับ ก่อน load default ผมได้ทำการเปิด AHCI และเปลี่ยน ให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI พร้อมทั้งลง AMD AHCI Driver หลังจากลง OS เรียบร้อยตามสั่งละครับ ^^

ปล. ตามที่คุณ mini_bank บอกว่า "หลังจาก load factory Default Bios แล้วให้กลับเข้าไปปรับให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI ก่อนทำการ UP Firmware" ผมได้จัดการดูแล้วคับ keyboard ก้อสั่งการไม่ได้ในหน้า update firmware เช่นเคยคับ ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมา ตามที่ได้พูดถึงข้างต้นคับ

hotjamebone
24th January 2013, 03:48
เพิ่มเติมคับ ก่อน load default ผมได้ทำการเปิด AHCI และเปลี่ยน ให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI พร้อมทั้งลง AMD AHCI Driver หลังจากลง OS เรียบร้อยตามสั่งละครับ ^^

ปล. ตามที่คุณ mini_bank บอกว่า "หลังจาก load factory Default Bios แล้วให้กลับเข้าไปปรับให้การทำงานของ SSD เป็น MODE AHCI ก่อนทำการ UP Firmware" ผมได้จัดการดูแล้วคับ keyboard ก้อสั่งการไม่ได้ในหน้า update firmware เช่นเคยคับ ผมก้อเลยข้ามขั้นตอนมา ตามที่ได้พูดถึงข้างต้นคับ

ผลสรุปของการทำข้างต้น ค้างเหมือนเดิม ผมคงต้องยกไปให้ร้านทำละ ติดอย่างเดียวอยากรู้ว่าปัญหามาจาก firmware รึป่าว เฮ้ออออออ T^T

mini_bank
24th January 2013, 07:33
อาการนี้แหละครับ เรียกว่าอาการ Freeze ของ SSD ที่ใช้ Controller SandForce SF-2281 บางคนโชคดีไม่ค่อยเจอ แต่ท่านคงโชคร้ายที่เจอ มันจะน่ารำคาญตรงนี้แหละครับ เล่นไปเครื่องค้างบ้าง จอฟ้าบ้าง หรือ Detect ไม่เจอ บลาๆๆๆ ... ของ Corsair GT เจอบ่อยกว่านี้อีกนะครับเนี่ย เป้นไปได้ขายมาเล่น OCZ Vector, OCZ Vertex 4, OCZ AGI 4 จะสบายกว่าเยอะเลยครับ

hotjamebone
24th January 2013, 16:25
อาการนี้แหละครับ เรียกว่าอาการ Freeze ของ SSD ที่ใช้ Controller SandForce SF-2281 บางคนโชคดีไม่ค่อยเจอ แต่ท่านคงโชคร้ายที่เจอ มันจะน่ารำคาญตรงนี้แหละครับ เล่นไปเครื่องค้างบ้าง จอฟ้าบ้าง หรือ Detect ไม่เจอ บลาๆๆๆ ... ของ Corsair GT เจอบ่อยกว่านี้อีกนะครับเนี่ย เป้นไปได้ขายมาเล่น OCZ Vector, OCZ Vertex 4, OCZ AGI 4 จะสบายกว่าเยอะเลยครับ

ของ OCZ จะไม่เจอปัญหานี้เลยหรอคับ หรือก็เจอปัญหาแต่น้อยกว่า หรือก็มีปัญหาเหมือนกันแต่เค้าเล่นกันเยอะ เลยมีวิธีแก้ไขพร้อมคับ

hotjamebone
24th January 2013, 20:10
สอบถามเพิ่มเติมด้วยครับว่าผมควรเอาไปเคลมดีไหมคับ SSD ตัวนี้ เผื่อได้ตัวไม่มีปัญหามาใช้ = =

mini_bank
24th January 2013, 21:15
นำไปด่วนเลยครับ

ของ OCZ ต้องเป็นตัว Vector, vertex 4, Octane หรือ Agility 4 เท่านั้นะครับ พวก OCZ Vertex 2-3 ยังใช้ SandForce อยุ่นะครับ มีปัยหาแต่เจอน้อยมากครับ แถมตอนนี้ Firmware เริ่มนิ่งแล้วล่ะครับ