PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สำหรับน้องๆม.6 หรือ ปวช.ที่สนใจเข้ารับการศึกษาต่อระดับ ป.ตรี ที่ มจพ.

jomemy
13th January 2013, 01:48
เพื่อเป็น 1 ทางเลือกให้กับคนที่กำลังจะจบการศึกษาในระดับ ม.6 หรือ ปวช. นะครับ

ลองเข้ามาสมัครสอบรอบตรงกันดูนะครับสำหรับคนที่สนใจตอนนี้กำลังเปิดรับสมัครมาสักพักแล้วนะครับ

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ ยินดีต้อนรับนะครับ

http://www.kmutnb.ac.th/

ballba
13th January 2013, 01:52
ว่าจะไปต่อ ป.ตรี ที่ชิคาโก้

ต่อ ป.โท ที่เมืองเช็ก

ต่อ ป.เอก ที่อนุบาลรัศหมี :dance

manshinoda
13th January 2013, 01:55
ว่าจะสมัครเหมือนกันครับ

jomemy
13th January 2013, 01:57
ว่าจะไปต่อ ป.ตรี ที่ชิคาโก้

ต่อ ป.โท ที่เมืองเช็ก

ต่อ ป.เอก ที่อนุบาลรัศหมี :dance

ถ้าแบบนั้นพาผมไปจีบ เด็ก ป.เอก อนุบาลรัศหมี หน่อยสิครับ 5555 แซวเล่นนะครับ

jomemy
13th January 2013, 01:58
ว่าจะสมัครเหมือนกันครับ

ยินดีต้อนรับครับผม ^^

thaiemotion
13th January 2013, 07:26
อยากไปเหลือเกินแต่รู้ตัวว่าไม่ไหว

MooRs108
13th January 2013, 11:42
ว่าจะสมัครเหมือนกันครับ ห้องผมคนที่อยากเข้าวิศวะ สมัครกันเยอะเลย

diippyjas
13th January 2013, 12:06
ผมกำลังสองใจอนาคตระหว่างพระนครเหนือกับลาดกระบัง แล้วก็ธรรมศาสตร์ = =

Sylphz
13th January 2013, 12:47
ผมมีคำแนะนำส่วนตัวเกี่ยวกับ KMUTNB นะครับถ้าคิดจะเรียน
1. คณะวิศวะโดยเฉพาะ EE(Electrical Engineer) เเละ ME(Mechanical Engineer) ถ้าเป็นเด็กที่ไม่ได้เรียน ปวชจากข้างในนั้น เข้าได้ยากมาก เพราะสองคณะนี้จะมีเด็กจากเตรียมวิศวะเยอะมาก แถมเข้าไปเจอกดเกรดอีกเพราะวิชาที่เรียนนั้นเด็กข้างในเรียนมาหมดแล้ว เเต่พวกคุณยังไม่ได้เรียน หรือ เรียนมาบ้างเเล้ว พูดตรงๆนะ ตอนก่อนสอบพวกคุณอ่านหนังสือเเทบตาย เเต่เด็กข้างในอ่านบ้าง เที่ยวบ้างเเต่มันก็ทำได้เกือบเต็มกัน (ไม่เจ๋งจริงอาจต้องเรียน 5-6ปี หรือ retry เทอม 1 หรือ 2)
2. คณะวิศวกรรมศาสตร์ เเละ วิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรม จะตัดเกรดร่วมกันการตัดเกรดจะใช้การตัดเกรดเเบบอิงกลุ่ม (ของ วทอ อาจารย์จะบอกเเนวข้อสอบบ้าง เเต่ วิศวกรรมศาสตร์ อาจารย์จะบอกว่าคุณจำที่ผมสอนได้หมดคุณได้เต็ม)
3. วิชาที่เรียนเเทบจะไม่มีคะเเนนเก็บ ส่วนใหญ่จะเป็น กลางภาค 40 ปลายาค 60 หรือ 50-50
4. ถ้าอยากดึงเกรดให้ไปลงวิชาเลือกกับ คณะครุศาสตร์ เพราะคณะนี้ปล่อยเกรดได้ 3 ได้ 4 กันง่ายๆ
5. คณะวิทยทยาศาสตร์ประยุกต์ส่วนใหญ่ผู้หญิงเรียนเเทบจะไม่มีผู้ชายเรียนเลย ในทางกลับกัน วทอ เเทบไม่มีผู้หญิงเลย
6. มีอยู่ปีหนึ่ง เคยนำคณะวิทยาศาสตร์ประยุกต์ไปตัดเกรดรวม กับ คณะวิศวกรรมศาสตร์ ผลปรากฎว่า คณะวิทย์ ติด F กระจาย(ตอนนี้เลยไม่มีการเอาคณะวิทย์มาตัดเกรดรวม)
7. คณะที่เข้าง่ายเเละเรียนง่ายที่สุดคือ ครุศาสตร์ (คณะนี้อาจารย์ใจดี เวลาลงวิชาเลือกกับคณะนี้ อาจารย์จะพยายามปล่อยเกรดให้ได้3ได้4 หมด)
8. บางครั้งเรามีปัญหาถามเพื่อนบางคนเเต่เขาบอกว่าเขาไม่ได้ เเต่พอคะเเนนสอบออกมามันได้เกือบเต็ม เเนะนำให้เลิกคบมันซะ

aunzeed001
13th January 2013, 16:23
ผมมีคำแนะนำส่วนตัวเกี่ยวกับ KMUTNB นะครับถ้าคิดจะเรียน
1. คณะวิศวะโดยเฉพาะ EE(Electrical Engineer) เเละ ME(Mechanical Engineer) ถ้าเป็นเด็กที่ไม่ได้เรียน ปวชจากข้างในนั้น เข้าได้ยากมาก เพราะสองคณะนี้จะมีเด็กจากเตรียมวิศวะเยอะมาก แถมเข้าไปเจอกดเกรดอีกเพราะวิชาที่เรียนนั้นเด็กข้างในเรียนมาหมดแล้ว เเต่พวกคุณยังไม่ได้เรียน หรือ เรียนมาบ้างเเล้ว พูดตรงๆนะ ตอนก่อนสอบพวกคุณอ่านหนังสือเเทบตาย เเต่เด็กข้างในอ่านบ้าง เที่ยวบ้างเเต่มันก็ทำได้เกือบเต็มกัน (ไม่เจ๋งจริงอาจต้องเรียน 5-6ปี หรือ retry เทอม 1 หรือ 2)
2. คณะวิศวกรรมศาสตร์ เเละ วิทยาลัยเทคโนโลยีอุตสาหกรรม จะตัดเกรดร่วมกันการตัดเกรดจะใช้การตัดเกรดเเบบอิงกลุ่ม (ของ วทอ อาจารย์จะบอกเเนวข้อสอบบ้าง เเต่ วิศวกรรมศาสตร์ อาจารย์จะบอกว่าคุณจำที่ผมสอนได้หมดคุณได้เต็ม)
3. วิชาที่เรียนเเทบจะไม่มีคะเเนนเก็บ ส่วนใหญ่จะเป็น กลางภาค 40 ปลายาค 60 หรือ 50-50
4. ถ้าอยากดึงเกรดให้ไปลงวิชาเลือกกับ คณะครุศาสตร์ เพราะคณะนี้ปล่อยเกรดได้ 3 ได้ 4 กันง่ายๆ
5. คณะวิทยทยาศาสตร์ประยุกต์ส่วนใหญ่ผู้หญิงเรียนเเทบจะไม่มีผู้ชายเรียนเลย ในทางกลับกัน วทอ เเทบไม่มีผู้หญิงเลย
6. มีอยู่ปีหนึ่ง เคยนำคณะวิทยาศาสตร์ประยุกต์ไปตัดเกรดรวม กับ คณะวิศวกรรมศาสตร์ ผลปรากฎว่า คณะวิทย์ ติด F กระจาย(ตอนนี้เลยไม่มีการเอาคณะวิทย์มาตัดเกรดรวม)
7. คณะที่เข้าง่ายเเละเรียนง่ายที่สุดคือ ครุศาสตร์ (คณะนี้อาจารย์ใจดี เวลาลงวิชาเลือกกับคณะนี้ อาจารย์จะพยายามปล่อยเกรดให้ได้3ได้4 หมด)
8. บางครั้งเรามีปัญหาถามเพื่อนบางคนเเต่เขาบอกว่าเขาไม่ได้ เเต่พอคะเเนนสอบออกมามันได้เกือบเต็ม เเนะนำให้เลิกคบมันซะ

แหะๆ ตอนนี้ ผมอยู่ เตรียมวิศวะ สาขาไฟฟ้า ปี 1 ครับ จะบอกว่า ยากจริงครับ ถ้าไม่ัตั้งใจ ตอนนี้ ห้องผมแค่ เทอมเเรก ปีแรก ก็ติดโปร กันบานเลย 55555

"บางครั้งเรามีปัญหาถามเพื่อนบางคนแต่บอกว่าเขาไม่ได้ แต่พอคะแนนสอบออกมามันได้เกือบเต็ม แนะนำให้เลิกคบมันซะ" << อันนี้โหดไปนะ บางที 5555 ผมเป็นคนคล้ายๆ แบบนั้นเลยแหละ บอกว่าทำไม่ได้ แต่คะแนนออกมา ไม่แย่มาก แต่ก็ไม่ถึงกับดีอ่ะครับ ก็มันไม่ได้จริงๆ นี่นาาา 55555

woodytalks
13th January 2013, 16:26
ผมอยากเข้ามากเลยแล้วภาคสมทบเขารับแตกต่างยังไงกับภาคปกติอะครับ

wasuta000013
13th January 2013, 16:34
โอ้โหๆๆๆ ผมก็เรียนที่นั่นอยู่น่ะสำหรับใครอยากเข้าก็เอาใจช่วยครับ สู้ๆ:)

jomemy
14th January 2013, 22:37
สำหรับคนที่สนใจจริงๆ หรือคิดว่าจะเข้ามาเรียนที่นี้ ก็พยายามเข้านะครับผมเอาใจช่วย ถ้าเกิดว่ามาจาก ต่างจังหวัดแล้วไม่มีที่พักระหว่างการสอบก็ติดต่อผมได้นะ หลังไมค์ มาได้เลยครับ ยินดีช่วยเสมอครับ^^ จะพาไปเมาให้เละเลย

ก็ตั้งใจและก็ขยันให้มากกว่าตอนเรียน ม 6 หรือ ปวช นะครับ เพราะที่นี้เรียนยากมากๆ นศ โดนรีทาย เป็นพันคนต่อเทอมต่อปีนะครับ ^^ สู้ๆนะครับ

jomemy
14th January 2013, 22:38
ผมอยากเข้ามากเลยแล้วภาคสมทบเขารับแตกต่างยังไงกับภาคปกติอะครับ

เรียนกับผู้ใหญ่นะครับ รู้สึกจะเรียนจบเร็วกว่านะ ง่ายหรือยากกว่าอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ค่าเทอม แพวกว่านะครับ ^^

jomemy
14th January 2013, 22:39
ผมกำลังสองใจอนาคตระหว่างพระนครเหนือกับลาดกระบัง แล้วก็ธรรมศาสตร์ = =

ครับผม ลองมาสอบดูก่อนได้ครับ จะเลือกเรียนหรือไม่เลือกอันนี้ก็อีกเรื่องนึงครับ แล้วแต่น้องๆเลยครับ

jomemy
14th January 2013, 22:41
อยากไปเหลือเกินแต่รู้ตัวว่าไม่ไหว

พยายามเข้านะครับ ^^