PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ NB ตอบที

lovelyseed
13th January 2013, 11:31
คือว่า NB ผมพัดลมมันเป่าแรงตลอดเวลาเลยอ่ะครับ เป็นที่อะไรหรอป่าว แล้วเวลาเล่นเกมชอบดับไปเองเลย (HON)

แล้ว windows update นี่เราควรเปิดไว้ไหมครับ
ปล.ขอบคุณครับ NB HP รุ่นไอะไรไม่รู้ :sweat

17791
13th January 2013, 14:15
แสดงว่า CPU ร้อนครับ เซนเซอร์อุณหภูมิเลยสั่งให้พัดลมเป่า ลองเช็คดูครับว่าการระบายความร้อนมีปัญหาหรือปล่าว เช่นซิลิโคลนทานานหรือยัง ถ้าเช็คดูไม่มีความผิดปกติ แสดงว่าเฟสของเมนบอร์ดอาจจะมีปัญหาครับ

lovelyseed
13th January 2013, 16:24
จะลองเช็คดูได้ยังไงหรอครับ แกะเลยหรอ
ปล.ประกันหมดแล้วด้วยสิ

jackiiez
14th January 2013, 09:30
เอาจริงๆ ผมว่า มันระบายความร้อนได้แรงขนาดนั้น ก็น่าจะดีนะ

ของผมฝุ่นน่าจะอัดเยอะมากอะ เวลาเล่นเกมเครื่องร้อนจี๋ และจะกระตุกเป็นช่วงๆ เนื่องจากอาการร้อนจัด

เล่นเกมแรงเครื่องร้อน แต่ลมพัดออกมาแค่เบาๆเอง น่าจะเป็นสาเหตุความร้อน เพราะมันระบายอากาศได้ไม่ดี

ลมแรงมากผมว่าน่าจะดีนะครับนั่น

Scarlatto
14th January 2013, 14:47
CPU ร้อนเกินไปครับ ตัวเซ็นเซอร์เลยสั่งให้ตัดการทำงานของ CPU ครับ แนะนำให้ไปหาพวกพัดลม Notebook มาใช้ได้ ช่วยได้พอสมควร

top_ac
14th January 2013, 19:15
samsung รึเปล่าครับ ถ้าใช้ลองส่ง 0 ดูครับ ซิ้งระบายความร้อนฝุ่นอาจเยอะหรือมันหลุดก็ได้ครับ

Aequitas
14th January 2013, 19:18
ลองเป่าฝุ่นดูก่อนครับ เพื่อมเคยเจอแมลงเข้าไปตาย พัดลมเลยเป่าไม่ไป เครื่องเลยร้อนจนดับ

mini_bank
14th January 2013, 22:43
ร้อนจนดับแล้วล่ะครับแบบนี้ แนะนำให้ไปหาร้านซ่อม Notebook ช่วยแกะมาทำความสะอาดและทา ซิลิโคนใหม่ด้วยนะครับ บางครั้งใช้งานไปนานๆ ซิลิโคนเดิมมันจะแข็งและนำความร้อนได้ไม่ดีเช่นเดิม ควรจะทาใหม่ประมาณ 1-2 ปี ต่อครั้งจะช่วยยืดอายุ Notebook ของเราได้อีกนานครับ