PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หูหนวกข้างหนึ่งครับ ต้องเกณฑ์ทหารไหมครับ??

Real men cry
13th January 2013, 12:36
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆท่านที่เสียสละเวลาเข้ามาอ่านนะครับ ^^

ขอเข้าประเด็นเลย

คือว่าผมหูหนวกมาตั้งแต่เด็กครับ (ไม่ได้เป็นตั้งแต่เกิดครับ ตอน 4 ขวบเป็นหวัดหนักมากจนเส้นประสาทหูชั้นในเสีย) ผมเป็นที่หูซ้ายครับ เวลาใครคุยด้วยทางซ้ายนี่ฟังไม่ได้สัพท์เลยครับ อย่าหวังมาพูดด้วยซะให้ยาก ถ้าอยากให้ผมตอบต้องมาทางขวา
ตอนนี้ผมอายุ 15 ปีครับ อาจจะนานกว่าที่จะเกณฑ์ทหารครับ แต่ว่าอยากจะถามไว้ก่อนครับ เพราะถ้าหากต้องเกณฑ์ ผมจะได้เรียน น.ศ.ท (นักศึกษาวิชาทหาร) จะได้ไม่ต้องเป็นทหารครับ

สุดท้ายขอขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับทุกคำตอบ + 1 ทุกคำตอบครับ (ตอบที่ตรงประเด็น ให้ความรู้ครับ)
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

[Really~Nuts]
13th January 2013, 12:42
บุคคลจำพวกต่างๆ ในการเกณฑ์ทหาร และโรคที่ทำให้เป็นบุคคลจำพวก 2 3 และ 4 (http://topicstock.pantip.com/social/topicstock/2007/03/U5273943/U5273943.html)

ลองอ่านดูครับ :cool:

nattachai2466
13th January 2013, 12:44
มีโอกาสเกณฑ์ ครับเพราะถึงเค้าจะไม่รับ คนพิการมาเป็นทหารก็จริงแต่ ท่านเป็นแค่ข้างเดียวแล้วก็ไม่รู้ว่า หูหนวกข้างเดียวนี่เรียกพิการหรือเปล่าครับ แล้วก็พวกหัวหน้าหรือผู้ฝึกทหารหนะ จะแหกปากดังครับ เพราะต้องแสดงความเข้มแข็งให้ทหารดู อีกอย่างเค้าเห็นว่าถ้าท่านเรียน น.ศ.ท ได้ ก็ต้องเรียนเกี่ยวกับทหารได้ครับ ผมคิดงี้นะ :yes

kabukiput
13th January 2013, 12:44
เคยมีรุ่นพี่บอกว่าคนที่มีความผิดปกติทางด้านร่างกายจะถูกจัดอยู่ในพวกกองเกินหรือมีความไม่สมบูรณ์ทางด้านร่างกายครับ แต่ก็ต้องมีการตรวจก่อนว่าเป็นจริงหรือเปล่าเขาถึงจะรับรองได้ครับ แต่จะเรียนก็ไม่ว่าหรอกนะนศท.น่ะ ลองดู ไปสนุกกับชีวิตซักครั้ง

Real men cry
13th January 2013, 12:48
;1861972']บุคคลจำพวกต่างๆ ในการเกณฑ์ทหาร และโรคที่ทำให้เป็นบุคคลจำพวก 2 3 และ 4 (http://topicstock.pantip.com/social/topicstock/2007/03/U5273943/U5273943.html)

ลองอ่านดูครับ :cool:

OK ครับไม่ต้องเป็น

(๒) หูผิดปกติอย่างหนึ่งอย่างใดดังต่อไปนี้แม้เพียงข้างเดียว
(ข) หูชั้นกลางอักเสบเรื้อรังทั้งสองข้าง

ยังงงงง อยู่ครับแต่คิดว่าน่าจะได้ ^^

piekie
13th January 2013, 12:56
ถ้าหนวกจริง..เอาใบยืนยันจากแพทย์ ไปยืนยันในวันคัดเลือกครับ...โอกาสไม่ได้จับสูง
แต่ถ้าอยากเป็น ก็ไปจับเลยครับ เค้าไม่รู็หรอก

jeditrainer
13th January 2013, 13:02
น้องคงเข้าใจผิดแล้วละครับ จริง ๆ ผู้ชายทุกคนจะต้องเกณฑ์ทหารหมดแม้แต่คนที่เรียน รด.แล้ว ก็จำเป็นที่จะต้องไปยื่นหนังสือในวันเกณฑ์ด้วย(เป็นบางที่) ซึ่งแน่นอน ว่าน้องก็ต้องเกณฑ์เช่นกัน
แล้วที่น้องบอกว่าจะไปเรียน นศท. น้องเรียนไม่ได้หรอกครับ เขาต้องมีการตรวจการทดสอบอะไรหลาย ๆ อย่าง แล้วไม่ได้ยินซะข้างหนึ่งจะผ่านได้ยังไง แนะนำว่าไปเกณฑ์ทหารตอนอายุครบ21ปี
ทีเดียวจบ เพราะเขาไม่รับเข้าประจำการอยู่แล้ว แม้แต่สายตาสั้นเกิน 800 ก็ไม่เอาแล้วละครับ(แบบผม) ที่สำคัญอย่าได้คิดว่าจะต้องเกณฑ์มั้ย เพราะชายทุกคนต้องเข้าเกณฑ์แน่นอน
ไม่เว้นแต่สาวดุ้น ทำนม ทำช่วงล่างแล้ว ก็ยังต้องไปเกณฑ์ครับ แต่เขาจะแยกไว้

niorjung
13th January 2013, 13:09
ผมแขนหัก มีเหล็กในแขน ยังโดนจับใบเลยคับ แต่โชคดี จับได้ใบดำ

jamebanjen
13th January 2013, 13:29
ถ้าเกิดไปสุ่มโจมตี ต้องใช้หูคอยฟังเสียงครับ ว่าศัตรูมาทางไหน และอีกหลายประการ
ผมว่าไม่น่าได้ครับ

Spermz
13th January 2013, 13:50
น้องคงเข้าใจผิดแล้วละครับ จริง ๆ ผู้ชายทุกคนจะต้องเกณฑ์ทหารหมดแม้แต่คนที่เรียน รด.แล้ว ก็จำเป็นที่จะต้องไปยื่นหนังสือในวันเกณฑ์ด้วย(เป็นบางที่) ซึ่งแน่นอน ว่าน้องก็ต้องเกณฑ์เช่นกัน
แล้วที่น้องบอกว่าจะไปเรียน นศท. น้องเรียนไม่ได้หรอกครับ เขาต้องมีการตรวจการทดสอบอะไรหลาย ๆ อย่าง แล้วไม่ได้ยินซะข้างหนึ่งจะผ่านได้ยังไง แนะนำว่าไปเกณฑ์ทหารตอนอายุครบ21ปี
ทีเดียวจบ เพราะเขาไม่รับเข้าประจำการอยู่แล้ว แม้แต่สายตาสั้นเกิน 800 ก็ไม่เอาแล้วละครับ(แบบผม) ที่สำคัญอย่าได้คิดว่าจะต้องเกณฑ์มั้ย เพราะชายทุกคนต้องเข้าเกณฑ์แน่นอน
ไม่เว้นแต่สาวดุ้น ทำนม ทำช่วงล่างแล้ว ก็ยังต้องไปเกณฑ์ครับ แต่เขาจะแยกไว้

หมายถึงไปเข้ารับการตรวจเลือกเกณท์ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะต้องไปเข้าประจำการใช่รึเปล่าครับ

Kellidev
13th January 2013, 13:53
ไม่แน่นะครับ เพราะเป็นทหารไปสุดท้ายก็หนวกอยู่ดีสังเกตจากพวกครูฝึก "ไม่ได้ยินหูหนวก!" เจอประจำ = =