PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตกลงเราไปดวงจันทร์มาจริงหรือเปล่า คาใจมาก เข้ามาหน่อยครับ

James47
13th January 2013, 15:17
คือหลายอย่างที่เราได้ดูกันทั้งหลักฐานของพวกต่อต้าน NASA และหลายอย่างๆ มันก็ทำให้ผมเชื่อได้ว่าเราไม่ได้ไป แต่ Google Sky ดันถ่ายติดยาน Lunar แล้วมันจะเป็นไปได้มั้ยที่ Google ปกปิดหลักฐานด้วยการใส่ภาพลงไปเอง แล้วอีกข้อนึงคือ ณ ตอนนี้ ยังไม่มีกล้องความละเอียดสูงที่จะถ่ายดวงจันทร์จากโลก แล้วมันตกลงยังไงกันแน่ แล้วกระสวยของญี่ปุ่นที่บอกจะส่งไป นี่ส่งไปยังครับ อยากรู้ผลว่า NASA โกหกหรือเปล่า ไร้สาระขออภัย

manmon
13th January 2013, 15:22
อยากรู้เหมือนกันครับ ..

Yothin35
13th January 2013, 15:25
มันมีสารคดีจับผิดนาซ่าอยู่เขาจะจับจุดพิรุทเป็นข้อๆเลย
แล้วผมก็เคยดูสารคดีที่เขาเอาข้อที่จับผิดนาซ่าแต่ละข้อมาทดสอบ
ผลออกมาว่าไอข้อจับผิดต่างๆที่บอกว่านาซ่าไม่ได้ขึ้นไปดวงจันทร์
เช่น เรื่องของธง เรื่องของเงา อะไรทำนองนี้ มันมีความเป็นไปได้จริงบนดวงจันทร์
เขาเลยสรุปว่านาซ่าไปจริงๆ
เป็นสารคดีของ MythBusters
ถ้าจำไม่ผิดชื่อตอน NASA Moon Landing

จขกท อาจจะชอบลองหามาชมดูครับ

jackiiez
13th January 2013, 15:31
เออ สงสัยเหมือนกันนะ มีใครค้นคว้าเรื่องนี้บ้างหว่า แล้วสรุปว่า นั่นเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่เคยไปดวงจันทร์ได้เหรอ ชาติอื่น หรือ ชาติเดิมเอง ไม่ได้ขึ้นไปอีกแล้วเหรอนับจากวันนั้น ผมคิดว่าไปกันจนดวงจันทร์พรุนจนเป็นเรื่อง

ปกติไปแล้วซะอีก สรุปว่า ครั้งนั้นเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ไปได้เหรอ

แต่ส่วนตัวผมคิดว่ามันก็แปลกๆเหมือนกันนะ เพราะ วันสำคัญของมนุษยชาติขนาดนั้น แต่ สหรัฐกลับไม่มีวันครบรอบหรือกำหนดให้เป็นวันสำคัญแห่งชาติ หรือวันหยุด อะไรเลย ช่ายมะ ?

Mcarmy
13th January 2013, 15:31
เชื่อเถอะน่า มีลอยเท้าอาร์มสตอง อยู่บนดวงจันทร์จริงๆ

speciallah
13th January 2013, 15:32
ลองดูคลิปนี้อ่ะครับ สนุกดี โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมและวิเคราะห์ด้วยนะครับ

http://youtu.be/iKuT_mUNKA0

planxthanee
13th January 2013, 15:33
ผมก็งงๆนะ ผมเชื่อว่าอวกาศไปได้อยู่แล้ว แต่ดวงจันมันก็ยังงงๆ

James47
13th January 2013, 15:35
มันมีสารคดีจับผิดนาซ่าอยู่เขาจะจับจุดพิรุทเป็นข้อๆเลย
แล้วผมก็เคยดูสารคดีที่เขาเอาข้อที่จับผิดนาซ่าแต่ละข้อมาทดสอบ
ผลออกมาว่าไอข้อจับผิดต่างๆที่บอกว่านาซ่าไม่ได้ขึ้นไปดวงจันทร์
เช่น เรื่องของธง เรื่องของเงา อะไรทำนองนี้ มันมีความเป็นไปได้จริงบนดวงจันทร์
ถ้าจำไม่ผิดชื่อตอน NASA Moon Landing

ผมดูของ Conspiracy theory อะครับ

BaCk To NaTuRe
13th January 2013, 15:42
ตอนนั้น ไม่รู้ครับเรื่อง อาร์มสตรอง อ่ะ แต่ตอนนี้ไปได้จริงแล้วแน่นอนครับ

kibakanun
13th January 2013, 17:59
เหมือนประมาณว่ามันมีวิดีโอตัวที่ถ่ายทำเองกับตัวจริงๆแล้วเหมือนเขาเอาตัวถ่ายทำมาเผยแพร่(เหมือนได้ยินมาอย่างงี้)

ส่วนเรื่องธงนั้น ทุกคนคงรู้ใช่ไหมว่าบนดวงจันทร์ไม่มีลม แล้วธงกางได้ไง

คำตอบคือ .. มันไม่ใช้ธงที่ทำมาจากผืนผ้าครับทำมาจากวัสดุบางอย่างที่มันออกจะแข็งเล็กน้อยประมาณนั้นครับ

13th January 2013, 18:09
เหมือนประมาณว่ามันมีวิดีโอตัวที่ถ่ายทำเองกับตัวจริงๆแล้วเหมือนเขาเอาตัวถ่ายทำมาเผยแพร่(เหมือนได้ยินมาอย่างงี้)

ส่วนเรื่องธงนั้น ทุกคนคงรู้ใช่ไหมว่าบนดวงจันทร์ไม่มีลม แล้วธงกางได้ไง

คำตอบคือ .. มันไม่ใช้ธงที่ทำมาจากผืนผ้าครับทำมาจากวัสดุบางอย่างที่มันออกจะแข็งเล็กน้อยประมาณนั้นครับ

แค่ใช้โครงลวดกึง เป็นกรอบ ไว้ก็พอครับไท่เห็นต้องใช้วัสดุไรเลย

Mercury
13th January 2013, 18:30
ผมว่าส่งไปจริงครับ แต่เดี๋ยวอเมริกาอาจจะส่งกลับไปในปี 2019 ครับ จีนกับรัสเซียน่าจะส่งหลังจาก 2020 ไป แต่อเมริกาไม่น่าปลอมหรอกครับ ตอนนั้นแข่งกันแบบสุดๆ

วัสดุนั้นคือไนลอนครับ แบบเดียวกับชุดอวกาศ

CanDiiZ
13th January 2013, 18:34
มันมีการจับผิด apollo

ธงของ อเมริกา ที่ปักบนดวงจันทร์ มันสะบัด ทั้งๆที่บนดวงจันทร์ ไม่มีอากาศ - -a

sAm3
13th January 2013, 18:41
แล้วทำไมถึง...ไม่คิดที่จะส่งมนุษย์ขึ้นไปดวงจันทร์อีกล่ะ... เน๊อะ ผมสงสัยอ่ะ

niorjung
13th January 2013, 18:42
เมื่อก่อน อาจจะเมกภาพขึ้นมาจริงๆ แต่สมัยนี้ 100 เปอร์เลย ไปได้แน่นอน แต่ที่เด๋วนี้ ไม่มีประเทศไหนส่งคนไปดวงจันทร์แล้ว เพราะ

http://youtu.be/3H8bnKdf654

chanwitpop
13th January 2013, 18:49
มันมีการจับผิด apollo

ธงของ อเมริกา ที่ปักบนดวงจันทร์ มันสะบัด ทั้งๆที่บนดวงจันทร์ ไม่มีอากาศ - -a

ในสารคดีก็มีคำอธิบายทั้งหมดแล้วนะครับ เช่นทำไมเงาถึงกลับด้าน ทำไมธงจึงพริ้ว
บางอย่างไม่ใช่แค่อธิบายแต่เค้าทดลองทำให้ดูจริงๆ นาซ่าเค้าตอบได้หมดแถมยังสอนมวยให้พวกที่ไม่เชื่อกับด้วยซะอีก

ซึ่งปัจจุบันคนส่วนใหญ่ในโลกนี้ไม่มีข้อกังขาแล้ว
จะมีก็แต่คนที่อ่านบทความเก่าๆที่ยังหลงเหลืออยู่ในเน็ตแค่นั้นเอง

ลองไปหาดูสิครับ

13th January 2013, 19:22
ทำมาจากอะไรผมไม่รู้ครับ แต่ที่แน่ๆ มีลวดขึงแน่ ขาดไม่ได้ เลย ฮ่าๆ :)

metalstock
13th January 2013, 19:33
เท่าที่ผมลองมาคิดดูนะ ปี 1969 โลกเราทำได้ขนาดนั้นเลย แล้วทำไมตอนนี้ถึงไม่ส่งไปดูออกข่าวแล้วล่ะ

วัสดุที่ทำตอนนั้นมันทำได้จริงๆหรอ หรือว่ามันก็แค่ทำในสตูดิโอ แถมธงปลิว อวกาศไร้อากาศอยู่แล้ว

ถ้ามันพิสูจน์ได้ว่ามีธงจริงก้คงจะดีนะ

piekie
13th January 2013, 19:38
ทำมาจากอะไรผมไม่รู้ครับ แต่ที่แน่ๆ มีลวดขึงแน่ ขาดไม่ได้ เลย ฮ่าๆ :)

รูปนี้รูปจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นรูปจริง ธงกับเสาธง ทำไมไม่มีเงา ทั้งที่ๆคนยืนข้าง เงาอย่างชัด :)

katekyo60
13th January 2013, 19:46
แล้วทำไมถึง...ไม่คิดที่จะส่งมนุษย์ขึ้นไปดวงจันทร์อีกล่ะ... เน๊อะ ผมสงสัยอ่ะ
เพราะไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปอีกไงครับ ทำให้เปลืองงบประมาณปล่าวๆ เพราะเรารู้ทุกอย่างเกี่ยวกับดวงจันทร์แล้ว

Roach000
13th January 2013, 19:51

เปลืองงบประมาณของรัฐและไม่จำเป็นต้องส่งไปอีก ที่ส่งไปเพราะช่วงนั้น รัสเซีย-สหรัฐ แย่งกันเป็นผู้นำครับ ส่วนเรื่องที่เหยียบดวงจันทร์จริงไม่จริงไม่รู้เด้ออ

13th January 2013, 20:32
รูปนี้รูปจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นรูปจริง ธงกับเสาธง ทำไมไม่มีเงา ทั้งที่ๆคนยืนข้าง เงาอย่างชัด :)

ฮ่าๆ ไม่รู้สิครับ ผมเอามาจาก วิกิ อ่ะ แต่ก็นะ ถ้ามีแหล่งกำเนิดแสงมากกว่า 1 ที่ แล้วมัน อยู่ตรงข้ามกัน
เงาน่าจะโดนกลบโดยแสงขาวมิดล่ะครับแล้วเสาธงอันนั้น เงาไม่น่าจะเข้มหรือใหญ่มาก
แสงจากอีกที่น่าจะกลบมิด ไม่เชื่อคุณลองเอา ดินสอมาตั้งแล้วเอาไฟฉายส่อง 2 ด้านให้แสงส่องเข้าหาดินสอที่อยู่ตรงกลางดู

ปล. แต่ผมไม่รู้นะ ฮ่าๆ นี่ตามความคิดผม แต่ก็เอาไปอธิบายเงาสายไฟที่ บางกว่าไม่ได้อยู่ดี

tonthebg
13th January 2013, 20:49

มันไม่คุ้ม นะสิครับ NASA ส่วนใหญ่จะส่ง ดาวเทียม สำรวจ ไม่รู้กี่ครั้งแต่ ผลก็ไม่พบสิ่ง มีชีวิตหรือ อะไรเลยจึงไม่อยากจะ ส่งมนุษย์ ขึ้นไปให้เปลือง งบโดย ป่าว

tanapoom625
13th January 2013, 21:04
ไปมาจริงอยู่แล้วแหละครับ

sirasit
13th January 2013, 21:20
จริงครับผมไปมาแล้ว :rofl:rofl:rofl

James47
13th January 2013, 21:29
ทำไมมันไม่มีดาวหละครับ ทั้งๆที่จักรวาลมันต้องเต็มไปกลุ่มดาวเคราห์ ผีพุ่งไต้ลอยไปมา ดาวหงหงางไรอีก ทำไมมันโล่งจังอะ

DragonB
13th January 2013, 21:34
ส่งคนไปนะครับ ไม่ใช่เรื่องง่าย แล้วจุดประสงค์จะไปทำไมครับ ในเมื่อเคยไปมาก่อน ไปแล้วเกิดผิดพลาดตายมามันไม่คุ้มแน่ แล้วเทคโนโลยีเราทันสมัยมากๆส่งหุ่นไปไม่ดีกว่าเหรอครับ
ผมว่าเขาส่งไปจริงๆแน่นอน เพราะ Google ลงทุนซื้อดาวเทียมส่งขึ้นไปเองกับมือเพื่อถ่ายภาพแผนที่โลกและดวงจันทร์ แถมได้ข่าวว่าจะมีอีกดวงที่ส่งขึ้นไปเพื่อรองรับเทคโนโลยีไร้สายบางอย่างที่ยังไม่เปิดเผยครับ
สมัยนั้นมันแข่งกันจะตายอเมริกา รัสเซีย น่ะครับ แน่นอนว่าถ้าใครไปเหยียบดาวดวงหนึ่งซึ่งไม่มีมนุษย์โลกคนไหนในโลกเคยไป มันแสดงถึงความมีชัยอยู่แล้ว
ลองยกตัวอย่างก็ได้ ถ้าเกิดคุณมีอะไรบางอย่างซึ่งเป็นสิ่งเดียวที่มีในโลก มันก็เสนอถึงความเหนือกว่าไงครับ

Aequitas
13th January 2013, 21:41
สมัยนี้มือถือที่่คุณๆใช้กันแรงกว่าคอมที่ NASA ใช้ตอนส่งอพอลโลไปดวงจันทร์อีก :p

ต้องชมเลยว่าพวกเขาเก่งกันจริงๆ

13th January 2013, 21:45
ทำไมมันไม่มีดาวหละครับ ทั้งๆที่จักรวาลมันต้องเต็มไปกลุ่มดาวเคราห์ ผีพุ่งไต้ลอยไปมา ดาวหงหงางไรอีก ทำไมมันโล่งจังอะ

ถ้าถ่ายมุมกว้าง ก็จะัเป็นแบบที่ท่านว่า แต่ถ้าถ่ายมุมแคบแบบนี้มันก็มืดล่ะครับ ในจักรวาลดวงดาวอยู่กันอย่างหนาแน่นก็จริงๆ แต่ก็อยู่ห่างๆ กันมาก
ไม่ได้แบบ ชิดกันจน เห็นเป็นผงฝุ่น ลอย เต็มอวกาศครับ

nomkontwarn
13th January 2013, 21:46
1960 ไม่ได้ไปมาหลอกครับ
2000 แต่ตอนนี้ไปได้แน่นอนกลับ

แค่ตอนนั้นเค้าแย่งกันเป็นเจ้าแห้งหมาอำนาจโลก ใครวิทยาการล้ำยุคที่สุดคือผู้ชนะ เจอดับโดนแผนสู้โดวงจันทร์
*คุณไปไม่ได้จริงๆ คุณก็ Make เอาซิ " 555 +
ARER 51 เอาฮา จึงไม่มีใครเข้าไปแล้วเอาข่าวออกมาได้จยถึงทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะ มนุษย์ต่างดาว แต่เพราะดวงจันทร์ทะเลทรายละมั้ง 555+

ผมมันบ้า

nomkontwarn
13th January 2013, 21:49
ถ้าถ่ายมุมกว้าง ก็จะัเป็นแบบที่ท่านว่า แต่ถ้าถ่ายมุมแคบแบบนี้มันก็มืดล่ะครับ ในจักรวาลดวงดาวอยู่กันอย่างหนาแน่นก็จริงๆ แต่ก็อยู่ห่างๆ กันมาก
ไม่ได้แบบ ชิดกันจน เห็นเป็นผงฝุ่น ลอย เต็มอวกาศครับ

ทฤศฎีนี้มาจาก ดาราศาสตร์ฟิสิกของ พี่นาซ่าอีกละซิท่า 555+

tae10230
13th January 2013, 22:11
Transformers 3 กับ Men in Black 3 แท่งเสาพลังงาน กับคุกในดวงจันครับ :)

13th January 2013, 22:18
ทฤศฎีนี้มาจาก ดาราศาสตร์ฟิสิกของ พี่นาซ่าอีกละซิท่า 555+

อะไร ของคุณครับ คิดตามหลักความจริง ก็ได้คำตอบละ

nomkontwarn
13th January 2013, 22:24
อะไร ของคุณครับ คิดตามหลักความจริง ก็ได้คำตอบละ

หยอกเล่นหนาครับ กับหลักความจริงที่มนุษย์เคยสำผัสมาจริงๆ รึปล่าว

theover
13th January 2013, 22:31
ไปมาแล้วจริงๆครับลองหาอ่านดูในเน็ตและสารคดีทั่วไปได้เลย แต่ยังสังสัยอยู่หนึ่งอย่างที่ว่านักบินอวกาศเมื่อกลับขึ้นยานแล้ว ถอดชุดออกมาในยานนั้นมีกลิ่นดินจากดวงจันทร์อยู่ กลิ่นดินนั้นมีกลิ่นเหมือน"ดินปืน"

13th January 2013, 22:41
ไปมาแล้วจริงๆครับลองหาอ่านดูในเน็ตและสารคดีทั่วไปได้เลย แต่ยังสังสัยอยู่หนึ่งอย่างที่ว่านักบินอวกาศเมื่อกลับขึ้นยานแล้ว ถอดชุดออกมาในยานนั้นมีกลิ่นดินจากดวงจันทร์อยู่ กลิ่นดินนั้นมีกลิ่นเหมือน"ดินปืน"

อาจจะเป็น กลิ่นของฝุ่นผงขนาดเล็ก หรือเป็นธาตุที่ใช้ทำดินปืน ที่อาจลอยเคว้งคว้างอยู่ในอวกาศแล้วลอยมาติดตาม ชุดนักบินอวกาศก็เป็นได้ครับ

Lightenning
14th January 2013, 03:14
หืมมม ดูเหมือนจะยังจริงจังกับคำถามคำตอบกัน แล้วสงสัยว่าทำไมไม่สงไปสินะ คำตอบคือ บนชั้นบรรยากาศ มันมีรังศี อะไรก็จำไม่ได้ เจอเข้าไป 500 ตายทันที แต่ที่นักบินอวกาศเค้าโดนกันคนละ 10 ซึ่งก็คือ เป็นแน่ๆ ชุดอวกาศยานอวกาศก็ยังกันไม่ได้ เข้าใจนะ มันอันตราย+เปลืองงบ เค้าเลยไม่ส่งไป แล้วถ้าส่งไป ส่งไปทำไม ไม่มีอะไรให้ดูแล้ว ถ้าจะส่ง ส่งไปดาวอังคารดีกว่าเยอะ

Patrenko
14th January 2013, 12:54

เหอๆอยากจะบอกว่าไอจับผิดแต่ละข้อนี้ นาซ่าตอบได้หมด555 ไม่ใช่เรื่องน่าสงสัยเลยนะก็เราสามารถเห็นธงบนดวงจันทร์ได้ - -

ksr_green
14th January 2013, 13:14
สรุปง่ายๆเลยนะครับจากที่ผมศึกษาและค้นหามา " ไม่ได้ไป " ครับ

14th January 2013, 17:21
สรุปง่ายๆเลยนะครับจากที่ผมศึกษาและค้นหามา " ไม่ได้ไป " ครับ

ยังไงครับ อธิบายด้วย?? ขอเหตุผลครับ

helos
14th January 2013, 17:50

NASA มาเองเลยวุ้ย !!! ฟันเฟิร์ม !!!

samekubpom
14th January 2013, 19:37
ผมเคยดูแล้วครับ คลิปที่บอกว่านาซ่าหลอกลวง แล้วผมก็ได้ไปอ่านที่นาซ่าเค้ามาตอบคำถามหมดแล้ว

นาซ่าเค้าออกมาตอบเรื่องข้อเท็จจริงอะครับ ลองหาอ่านดู ผมจำไม่ได้แล้วว่าไปอ่านที่ไหน

ผมคิดว่าเค้าไปมาแหละครับ

boomman
14th January 2013, 20:07
เห็นว่าไปถ่ายทำอยู่ ทะเลทรายข้างๆ Area 51 ครับ

พื้นที่ผิวคล้ายเคียงกันมาก อีกทั้งยังใช้ฉากอยู่แค่ 2-3 ฉากเอง

dantae_adam
14th January 2013, 21:43
ไม่ต้องอธิบายอะไรมาก เอาแค่ตรรกะพื้นๆ

สมัยนั้น ถ้าสหรัฐหลอก....รัฐเซียมีรือจะปล่อยโอกาสนี้หลุดลอยไป เพราะฝั่งนั้นก็มีเทคโนโลยีอวกาศพอๆ กัน ส่องกล้องขึ้นไปก็เห็นหมดหล่ะ.....ที่ไม่ออกมาแย้ง เพราะ สหรัฐ ไปจริงๆ

อีกข้อ... สาระคดีที่ทำออกมานั้น เพื่อกระตุ้นความอยากรู้อยากเห็น + ข้อสงสัยในบางเรื่อง

และทาง นาซา ก็ออกมาตอบคำถามได้ทั้งหมดแล้ว

ยกตัวอย่าง ทำใมรูปถ่ายไม่มีดาว - -เพราะต้องใช้ความไวชัตเตอร์สูง เพื่อรับแสง เลยไม่สามารถรับแสงดาวที่อยู่ไกลออกไปได้

และีอีหหลายข้อ ไปถามอากูเอาเลยครับ

SpSkBoy
14th January 2013, 21:47
ไปจริงๆครับ ผมมีหนังสืออยู่ มีสรุปไว้หมดเลย สารคดีก็ดูครับ ถ้าอยากรู้ผมจะหาให้ครับ (PM) นะครับ ไม่ค่อยเข้าบอร์ด :bye

pinkie pie
14th January 2013, 21:51
ผมล่ะโคตรเบื่อทฤษฎีสมคบคิดพรรค์นี้จริงๆ
คือไอ้สงสัยน่ะมันสงสัยได้ สงสัยเยอะๆแหละดี
แต่ถ้าสงสัยทั้งที่มีข้อมูลหลักฐานต่างประจักษ์ชัดอยู่แล้วนี่เขาเรียกประสาทแดรกครับ

EviL ANgle
14th January 2013, 22:06
มันไม่คุ้ม นะสิครับ NASA ส่วนใหญ่จะส่ง ดาวเทียม สำรวจ ไม่รู้กี่ครั้งแต่ ผลก็ไม่พบสิ่ง มีชีวิตหรือ อะไรเลยจึงไม่อยากจะ ส่งมนุษย์ ขึ้นไปให้เปลือง งบโดย ป่าว

ที่ไม่ค่อยได้ส่งคนขึ้นไปแล้วเพราะ ไม่รู้จะส่งขึ้นไปทำไม และ ยานอะไรสักอย่างผมลืมชื่อไปแล้ว (Discover มั้ง) ส่งคนไประเบิดตายตั้งหลายรอบ
ส่วนเรื่องดวงจันทร์ผมว่าจริงแน่นอนครับ เพราะไม่งั้นจะทดสอบทิ้ง ขนนก กับ ก้อนหิน ให้ตกลงมาพร้อมกันได้ไงล่ะ ?

ผมล่ะโคตรเบื่อทฤษฎีสมคบคิดพรรค์นี้จริงๆ
คือไอ้สงสัยน่ะมันสงสัยได้ สงสัยเยอะๆแหละดี
แต่ถ้าสงสัยทั้งที่มีข้อมูลหลักฐานต่างประจักษ์ชัดอยู่แล้วนี่เขาเรียกประสาทแดรกครับ

ฮ่า ฮ่า

NightTheHCG
14th January 2013, 22:35
คนเขาก็ตอบไปเหอะ ว่าส่งขึ้นไปมันก็เปลืองงบ คือเหมือนคุณไปเช่ารถราคา 1พันล้านมาเพื่อนขับเที่ยวในจังหวัดตัวเองอ้ะ คือมันก็ไม่มีอะไรไงแล้วทำไมต้องเสียเงินไปอีก ตอบไปเหอะ ก็ถามกันมาอยู่ได้ ว่าทำไมไม่ส่งขึ้น ทำไมไม่ส่งขึ้น ทำไมไม่ส่งขึ้น โว้ะ = =

tff007
14th January 2013, 22:35
ชอบกระทู้นี้จังเลยอ่าาา สาระดี ><

ksr_green
18th January 2013, 16:47
เอาหลักการง่ายๆนะครับ " การที่คนเราจะออกไปจากชั้นบรรยากาศได้นั้น มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยถึงจะมีกระสวยอาวกาศก็เถอะนะ แค่เราผ่านชั้นโอโซนไป ผิวหนังเราก็กลายเป็นมะเร็งไปแล้วครับ เพราะรังสีในชั้นบรรยากาศโลกนั้นรุนแรงมาก มากถึงขั้นเจาะทะลุยานกันเลยทีเดียว " หลักการตรงนี้ทางรัสเซียคิดได้ก่อนครับเลยไม่เสี่ยง แต่สหรัสต้องการเอาชนะรัสเซีย จึงลงทุนสร้างหนังขึ้นมาหลอกเพื่อกลบรัสเซีย

ถ้าใครอยากรู้จิงๆว่าเค้าได้ขึ้นไปรึป่าว ต้องไปดูเองนะครับว่ามีธงชาติ อเมริกา อยู่จริงหรือไม่

18th January 2013, 18:36
เอาหลักการง่ายๆนะครับ " การที่คนเราจะออกไปจากชั้นบรรยากาศได้นั้น มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยถึงจะมีกระสวยอาวกาศก็เถอะนะ แค่เราผ่านชั้นโอโซนไป ผิวหนังเราก็กลายเป็นมะเร็งไปแล้วครับ เพราะรังสีในชั้นบรรยากาศโลกนั้นรุนแรงมาก มากถึงขั้นเจาะทะลุยานกันเลยทีเดียว " หลักการตรงนี้ทางรัสเซียคิดได้ก่อนครับเลยไม่เสี่ยง แต่สหรัสต้องการเอาชนะรัสเซีย จึงลงทุนสร้างหนังขึ้นมาหลอกเพื่อกลบรัสเซีย

ถ้าใครอยากรู้จิงๆว่าเค้าได้ขึ้นไปรึป่าว ต้องไปดูเองนะครับว่ามีธงชาติ อเมริกา อยู่จริงหรือไม่

เหตุผลไม่เพียงพอนะครับ

อธิบายได้ไหมรังสีนั่้นคืออะไร??ครับ คอสมิค หรอครับ ฮ่าๆ ดูหนังมากไปเปล่า ในอวกาศมีรังสี พวก เอกซเรย์ อุลต้าไวโอเลต เท่านั้นล่ะครับ ที่อันตราย
แต่คลื่นความถี่ก็ไม่มากพอที่จะ เจาะทะลุชุดนักบินอวกาศได้ด้วยซ้ำ ในโลกเรายังมีกัมมันตรังสีที่อันตรายกว่าเยอะแยะยังไงเขาก็ทดลองได้อยู่ละครับ

แล้วที่คุณพูดจะอธิบายเรื่อง คนที่ทำงานอยู่ในสถานีอวกาศนานาชาติได้ไง อันนี้เขาไม่โม้แน่นอน เพราะ ระดมทุนจากทั้งโลก มีวิศวกร นักวิทยาศาสตร์มากมายในนั้น
เขาก็ไม่ได้โดน รังสีอันตรายของคุณแม้แต่น้อยนะครับ อวกาศไม่ใช่สิ่งที่มนุษย์เหยียบไปไม่ถึงนะครับ แล้วตอนนี้ เอกชนก็ทำได้แล้วด้วย ไม่เชื่อดูคลิปนี้ครับ

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=QwDCWTqNceQ#!

ยานนี้ชื่อยานดราก้อน Dragon ของเอกชนสามารถเทียบท่ากับ สถานีอวกาศนานาชาติได้สำเร็จ คนก็เฮกันทั้งประเทศ แล้วไม่นานมานี้
ยาน คิวริออสซิตี้ ก็เพิ่งลงจอดบนดาวอังคารสำเร็จ ยังไงล่ะครับไหน รังสีอันตรายเจาะทะลุยานของคุณ

Ghost_Angle666
18th January 2013, 20:03
ช่างมันเถอะ เราอยู่บนโลก ทำดีที่สุดก็พอ

ArtFruity :")
18th January 2013, 21:07
เคยดูสารคดีอนู่นะครับเช่นธงปลิวเพราะอะไร แต่ก็อยากรู้เรื่องจริงเหมือนกันครับ

animeth
18th January 2013, 22:09

เเล้วคนที่ทำงานอยู่บน สนานีอวกาสละครับ เค้าไม่ตายหรือ?

helos
19th January 2013, 00:33

มองกลับกันว่ารัสเซียปล่อยข่าวมาบลัฟสหรัฐก็ได้เช่นกันครับ

ksr_green
19th January 2013, 01:40
ชั่งมันเถอะครับ ผมคงอาจจะรู้ข่าวมาไม่มากหรืออาจจะรู้ข่าวมาผิด ถ้ายังไงก็ขออภัยด้วยละกันนะครับ ผมก็เอามาจากในเน็ตเหมือนกัน

godzaz777
19th January 2013, 09:20
เขาอาจจะไปจริงแต่เอาเทปปลอมเอามาให้คนดูก็ได้ เพราะเอาจริงๆมันถือเป็นข้อมูลลับได้เลยนะ

helos
19th January 2013, 10:52
ชั่งมันเถอะครับ ผมคงอาจจะรู้ข่าวมาไม่มากหรืออาจจะรู้ข่าวมาผิด ถ้ายังไงก็ขออภัยด้วยละกันนะครับ ผมก็เอามาจากในเน็ตเหมือนกัน

เหอะ เหอะ นึกว่าเอามาจากแฟ้มลับ NASA ซะอีก

hisawahiroki
19th January 2013, 12:00
เขาอาจจะไปจริงแต่เอาเทปปลอมเอามาให้คนดูก็ได้ เพราะเอาจริงๆมันถือเป็นข้อมูลลับได้เลยนะ

ไปจริงแล้วเจอ Prime สิน่ะ เลยต้องเอาเทปปลอมปิดความจริง 55

hot0892832683
19th January 2013, 16:58
ผมเชื่อหมดใจเลยเเหะ ว่า ............... ไม่ได้ไปจริง

shisaku
19th January 2013, 17:03
ช่วงนั้น อเมริกา NASA ต้องการทำอะไรซักอย่าง เพื่อแข่งขันกับ รัสเซีย ครับ ซึ่งการจะทำอะไรซักอย่าง ที่ยิ่งใหญ่ นั่นก็คือการส่งคนไปดวงจันทร์นี่ละ NASA คงจะสร้างยานจริงๆ มีโครงการจริงๆนี่ละ แต่ที่ตอบไม่ได้คือ ได้ส่งยานนั้นไปจริงๆหรือไม่ เพราะระยะเวลาของโครงการมันสั้นมาก จะเสร็จทันเหรอ แล้วช่วงนั้น เทคโนโลยีมันก็ไม่ได้ล้ำยุคเหมือนสมัยนี้

เอาเป็นว่า ใครเกลียดอเมริกา ก็บอกไปเลยว่า ไอ้ลวงโลก
ส่วนใครชอบอเมริกา ก็บอกเลยว่า สุดยอดมาก

ตามนั้น จบ...

Patrenko
19th January 2013, 18:27
อ่านความเห็นแต่ละคนเเล้ว ^^ ยังกับมีญาติโกโหติกากับ นาซ่าเเนะ

19th January 2013, 22:44
อ่านความเห็นแต่ละคนเเล้ว ^^ ยังกับมีญาติโกโหติกากับ นาซ่าเเนะ

ฮ่าๆ สำหรับผม ผมรักวิทยาศาสตร์ และ มั่นใจในวิทยาการและความสามารถมนุษย์ครับ ก็ว่าไปตามความจริง

Moochi
19th January 2013, 22:51
รายละเอียดโครงการ
1. อะพอลโล 1 (27 มกราคม ค.ศ. 1967) เกิดอุบัติเหตุนักบินเสียชีวิต 3 คน
2. อะพอลโล 4 ทดสอบโครจรรอบโลก
3. อะพอลโล 5 ทดสอบโครจรรอบโลก
4. อะพอลโล 6 ทดสอบโครจรรอบโลก
5. อะพอลโล 7 ทดสอบโครจรรอบโลกโดยมีนักบิน
6. อะพอลโล 8 (21 ธันวาคม ค.ศ. 1968) ทดสอบโคจรรอบดวงจันทร์
7. อะพอลโล 8 (18 พฤษภาคม ค.ศ. 1969) ทดสอบโคจรรอบดวงจันทร์
8. อะพอลโล 11 (16 กรกฎาคม ค.ศ. 1969) ลงจอดบนดวงจันทร์ครั้งแรก (โดยมีคนพยายามยกเหตุผลมาโต้แย้งว่าไม่ได้ลงจอดจริง แต่เป็นการถ่ายทำในสตูดิโอ )
9. อะพอลโล 12 (14 พฤศจิกายน ค.ศ. 1969) ลงจอดบนดวงจันทร์
10. อะพอลโล 13 (11 เมษายน ค.ศ. 1970) เกิดอุบัติเหตุไม่ได้ลงจอด
11. อะพอลโล 14 ลงจอดบนดวงจันทร์
12. อะพอลโล 15 ลงจอดบนดวงจันทร์
13. อะพอลโล 16 ลงจอดบนดวงจันทร์
14. อะพอลโล 17 ลงจอดบนดวงจันทร์ ครั้งสุดท้าย

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2010/09/X9661600/X9661600-24.jpg

ภาพหลักฐานที่ได้จากยาน "KAGUYA" ในโครงการ SELENE ของญี่ปุ่น หลายภาพสอดคล้องกับข้อมูลที่ NASA รวบรวมมาได้จากโครงการ Apollo

ตัวอย่างเช่น หลักฐานการลงจอดของ Apollo 15

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2010/09/X9661600/X9661600-25.jpg

ต่อไป เป็นภาพที่ LROC ถ่ายมาได้

เช่น ยาน Lunar Module ของ Apollo 11

http://www.msnbc.msn.com/id/31966131/

ป.ล. ถ้าใครคิดว่าเป็นภาพแต่งด้วยโฟโต้ชอป ก็ลองเข้าไปโหลดไฟล์ TIF จากเวบนี้ละกัน
http://wms.lroc.asu.edu/lroc_browse

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2010/09/X9661600/X9661600-28.jpg

Wanatsawin
19th January 2013, 22:59
ฮ่าๆ สำหรับผม ผมรักวิทยาศาสตร์ และ มั่นใจในวิทยาการและความสามารถมนุษย์ครับ ก็ว่าไปตามความจริง

เหตุที่ทำให้มีการปฏิวัติวิทยาศาสตร์เพราะ มนุษย์เชื่อในความสามารถของตน:clap

MooRs108
20th January 2013, 00:04
สำหรับคนที่ดูคลิปที่คุณ speciallah โพสแล้ว

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=iKuT_mUNKA0

ให้ลองดูบทความในเว็บนี้ดูครับ(พอดีผมเก็บเอาไว้นานมาแล้ว มาเจอกระทู้นี้พอดี)
http://thaiastro.nectec.or.th/news/2002/special/moonhoax.html