PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : :: iPad Mini: ลือ iPad Mini 2, iPad 5 เปิดตัวเดือนมีนาคมนี้...เร็วดีนะ! ::

[In]TerLight'z
13th January 2013, 21:37
:: iPad Mini: ลือ iPad Mini 2, iPad 5 เปิดตัวเดือนมีนาคมนี้...เร็วดีนะ! ::

http://www.techxcite.com/topics/11963/filemanager/apple-ipad-mini-retina.png

iPad Mini อัพเดทข่าวล่าสุดกับ ป๋าเอก TechXcite บอกลาความคุ้นเคยว่าผลิตภัณฑ์ของ Apple จะเปิดตัวกันปีละครั้งไปได้เลย เมื่อล่าสุดมีรายละเอียดเข้ามาว่า Apple อาจจะกำลังเตรียมงานเปิดตัว iPad Mini 2 และ iPad 5 รุ่นต่อไปกันในเดือนมีนาคมที่จะมาถึงนี้เลยก็เป็นได้...

โดยรายละอียดดังกล่าวมาจากคุณ Brian White นักวิเคราะห์จาก Topeka Capital ซึ่งอ้างว่าได้รับแหล่งข่าวจากภายในงาน CES 2013 ที่ได้ระบุว่า Apple เตรียมยกเครื่องให้กับ iPad 5 อีกครั้งด้วยขนาดที่บางลงและน้ำหนักที่น้อยลงกว่า iPad 4 (iPad with Retina Display) รุ่นปัจจุบัน ในขณะที่ iPad Mini 2 รุ่นต่อไปจะยังขนาดตัวเครื่องไว้เท่าเดิม ซึ่งทั้งรุ่นที่ว่าก็จะเปิดตัวกันในช่วงเดือนมีนาคมที่จะมาถึงนี้เลยด้วย

แน่นอนว่าในส่วนของ iPad Mini 2 ถ้าหากว่ายังไม่มีการปรับรูปลักษณ์ภายนอกเป็นพิเศษนั่นก็หมายความว่าสิ่งที่น่าจะเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมใน iPad Mini 2 ก็น่าจะเป็นหน้าจอที่จะอัพความละเอียดขึ้นมาเป็น Retina Display เช่นเดียวกับสเปคภายในที่น่าจะหันไปใช้ชิปเซ็ต A5X ตัวเดียวกับใน iPad 3 เพื่อประสบการณ์การเล่นเกมส์หรือใช้งานกราฟฟิคที่นุ่มนวลขึ้นกว่าเดิมนั่นเองครับ (ส่วนจะจริงหรือไม่ก็ไปรอลุ้นละกันฮะ)

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
http://www.techxcite.com

panaddas06
13th January 2013, 22:06
ออกมาเยอะแบบนี้ ใครจะไปซื้อทันล่ะครับ แล้วมันไม่หักหลังลูกค้าคนเก่าๆ หรอครับ
สมมุติซื้อ Ipad 4 ไปไม่กี่เดือนดันออก Ipad 5 อีก หักหลังชัดๆครับ
ไม่แปลกหรอกครับที่ๆ แฟนๆ Apple บางรายไปใช้ Android แทนครับ
ปล.ถ้าข่าวนี้จริงก็หักหลังดังกร็อบเลยน่ะครับ

Kyonman
13th January 2013, 22:15
ผมใช้ Apple มาโดยตลอดนะ เพราะ ออก ปี ต่อ ปี

ซอยถี่ แบบนี้ ก็ไม่ไหวเหมือนกัน สงสัย คงต้องไปลอง Android มั้งดีกว่า

vee191
13th January 2013, 22:20
เอ่อ ไม่มี iphone mini หรือ y เหรอ (ขำๆอย่าคิดมาก) 555 :preved

Blizt
13th January 2013, 22:24
ผมว่าถึงออกบ่อยก็ไม่เห็นเป็นปัญหาอะไรเพราะเทคโนโลยีมันเดินหน้าไปทุกวันถ้าคู่แข่งออกอะไรที่ดีกว่าเราก็ต้องออกสินค้าใหม่มาสุ้ Apple เป้นองค์กรที่แสวงหาผลกำไรครับถ้าเค้าจะออกของใหม่เรื่อยๆเพื่อเพิ่มยอดขายเพิ่มกำไรก็เป็นเรื่องปกติ เพราะผมไม่ได้ซื้อทุกรุ่นอยุ่แล้ว ตอนแรกผมใช้ iPhone4 กับ ipad2 จากนั้นก็เว้นช่วงการซื้อไปนาน มาซื้ออีกทีก็iPhone5 กับ iPad4 เพราะผมดูที่การใช้งานครับ ไม่ได้ซื้อมาเพราะมันเป็นรุ่นใหม่ ของที่Appleออกสเปคมันจะห่างกันไม่เยอะมากเพื่อไม่ให้คนที่ซื้อไปก่อนผิดหวังมาก อันที่จริงถ้าเราไม่ยึดติดว่ามันเป็นของใหม่แต่ให้ดูที่การใช้งานเราก็จะไม่รู้สึกเสียดายครับ

lemonediscream
13th January 2013, 22:34
ถ้าเราพอใจกับสิ่งที่มี ต่อให้ออกบ่อยขนาดไหนเราก็ไม่รู้สึกอะไรหรอกครับ อย่างสมัยก่อนเทคโนโลยีก็ไม่ได้พัฒนามากเท่าไร Nokia ออกมาตั้งหลายรุ่นเกลื่อนไปหมดแถมบางรุ่นไม่มีอะไรใหม่ๆเลยเสปคก็เท่าเดิม แต่ไม่เห็นมีใครบ่นอะไร พอสมัยนี้เทคโนโลยีเรียกได้ว่าก้าวกระโดด กลับโดนบ่นว่าหักหลังลูกค้า ถ้าเค้าไม่ออกบ่อยๆก็เสียยอดขายหมดสิครับ

hackedsugus
13th January 2013, 22:45
ทุกวันนี้ตามเทคโนโลยีไม่ทันเลย

Phillip Chbeeb
13th January 2013, 22:57
ผมขอกลับมาใช้ NOKIA ดีกว่า เริ่มเบื่อจริงๆละ ขอลอง Window Phone บ้าง = =

CanDiiZ
13th January 2013, 23:03
เหมือนเพิ่งดูโฆษณา the new ipad ไปไม่นานเท่าไหร่เอง

-_-|||

boomth
13th January 2013, 23:06
จะใช้ก็ใช้เถอะครับ แอนดรอยอะ จะย้ายไปแอนดรอย คนเรารู้อยู่แก่ใจว่าอันไหนที่การใช้งานมันเหมาะกับเราที่สุดครับ

cableneo
13th January 2013, 23:29
มันกักสเปค กักกล้อง มากค่าย apple อะ แบบว่าเหมือนทำเครื่อง ปี 2010 มาขาย 2012 อะไรแบบเนี่ย

ถ้าของแอนดรอย แนะนำของที่ google สั่งผลิตพวกรุ่น nexus นี้มันอยู่ยาวๆถึง 3-4 ปีได้เลย เพราะ สเปคมันออกมาสูงกว่าบางรุ่นที่ขายแพงด้วยซ้ำ ผมอยากให้มองว่าอย่าเอา ios ไปเปรียบกับ แอนดรอย เพราะ ios เขาใช้ระบบตัวเองล้วนๆ ของตัวเองส่วน แอนดรอย google เป็นคนเสียตังลงแรงทั้งหมด พวก samsung htc ก้เอาไปพัฒนาฟรี เลยได้สเปคที่แรง และถูก

thotsawat555
14th January 2013, 00:14
พวกท่านทั้งหลาย จงเสพ Android ซะดีๆ !!! ฮ่า ฮ่า ฮ่า

CHIllI-][B][-
14th January 2013, 00:21
หันไปใช้ Windows Phone ดีกว่า

satsawat7925
14th January 2013, 00:24
[B][-;1863613']หันไปใช้ Windows Phone ดีกว่า

ผมก็เช่นกันครับ

หนุ่มหน้าหวาน
14th January 2013, 00:56
ออกทำไมเยอะแยะ ข้าตามไม่ทันนนนนนนนน

wormydoc
14th January 2013, 07:33
[B][-;1863613']หันไปใช้ Windows Phone ดีกว่า

windows phone ก็น่าลองดีนะ แต่แอพเจ๋งๆยังมีไม่เยอะ ยังไม่กล้าลงทุน

boy36290
14th January 2013, 09:12
แล้วจะตามกันทำไมละ อย่างกับของเก่ามันไม่ดี

salim123
14th January 2013, 10:18
ตั้งแต่ไม่มี จ๊อบ ดูแนวทาง apple เปลี่ยนไปจากเดิมเยอะนะ
เมื่อก่อนมักจะได้ยินว่า ทาง microsoft ต้องแก้เกมส์กับทั้ง android และ apple แต่ทุกวันนี้ผมว่าทาง apple อาจจะต้องเป็นฝ่ายแก้เกมส์แทนซะมากกว่า ยอดขายของ apple ตกลงเยอะนะครับ สาวกที่เคยใช้แทบทุกชิ้นของ apple ก็หันเหไปหา android ไม่ใช่น้อยๆ แล้วนี่ขนาดตัว window phone ยังไม่ได้มาเต็มที่นะ
ถ้า apple เป็นยังงี้ต่อไป ผมว่าเค้าอยู่ได้แน่นอน แต่ไม่บูมเท่าสมัยจ๊อบ

zerbiruts
14th January 2013, 11:28
ผมสงสัย กับท่านๆทั้งหลาย ทำไมต้องบอกว่า apple ออกบ่อยแล้วเป็นการหักหลัง หรือะไรประมาณนั้น ท่านๆ ทั้งหลาย ต้องใช้ของใหม่ตลอดเวลาเลยหรอครับ แล้วที่บอกว่าออกบ่อยแบบนี้จะเปลี่ยนไปใช้ android กันนี่ ผมว่ามันเป็นการเบี่ยงประเด็น ที่ไม่มีเหตุผลเอาซะเลย เพราะคิดๆดู มือถือหรืออุปกรณ์ของทางฝั่ง android ออกผลิตภัณฑ์บ่อยกว่าฝั่ง apple ถ้าคุณติดตามข่าวก็จะรู้ แต่นี่คุณรู้สึกไปเองและ ตั้งทัศนคติ หรือ อคติ กันไปเองหรือเปล่า ปกติของคนธรรมดาที่เค้าไม่ได้คิดจะโชว์ของหรือรวยจนล้นฟ้า ที่จำเป็นต้องซื้อของใหม่ตลอด เพื่อเอามาโชว์ (ไม่น่าจะเอามาใช้งานเพราะรุ่นต่อรุ่นความสามารถไม่ได้ทิ้งกันขนาดนั้น) เค้าก็ไม่ได้ซื้อ เครื่องทุกเครื่องที่ออกรุ่นใหม่ เทคโนโลยีกับการตลาดมันก็เป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้วครับ ตั้งแต่ อุปกรณ์ HW คอมของพวกคุณแล้ว ออกกันมาเดือนละกี่ตัว ปีละกี่รุ่น ลองทบทวนกันดูก่อนจะ ไหลไปตามกระแสของสังคมจน จนลืมความเหมาะสมและความจำเป็นในการใช้ชีวิตไปนะครับ

zerbiruts
14th January 2013, 11:31
อีกอย่างนะครับ สำหรับการซื้อของ ถ้าคุณจะซื้อแล้วศึกษาก่อนซื้อว่าของตัวใหม่จะมาตอนไหน จะเปิดตัวเมื่อไหร่แล้วถ้าคุณมีเวลาที่จะรอ หรือความเหมาะสมที่จะซื้อรุ่นเก่า ผมว่ามันไม่เห็นจะเป็นปัญหาเรื่องการออกของใหม่มาเร็วเลย เพราะการออกผลิตภัณฑ์ ก็เว้นเวลาในการออกสินค้าอยู่แล้ว ใช่ว่าออกกันมาทุกวันซะที่ไหน

Hellraizer
14th January 2013, 12:52
ไม่ว่าจะพูดให้ Apple ดูดียังไง ถ้าออกถี่แบบนี้ ผมคนนึงละที่จะรอให้ออกมาหมดแม๊คไม่กั๊กเทคโนโลยีก่อนแล้วค่อยซื้อใหม่
ออกรุ่นใหม่แต่ราคาเท่าเดิม ผมซื้อ iPad 3 ราคา 2x,xxx.- ผ่านไปแค่ห้าเดือน เหลือราคาหมื่นหก หายไปเกือบหมื่นเอง
และถามว่าทำไมต้องเปลี่ยน ก็ของใหม่มันดีกว่าไงครับ ต้องถามว่าแล้วทำไมทาง Apple ไม่ออกมาทีเดียวไปเลยล่ะครับ
ถ้าจะบอกว่าเป็นแผนการตลาดแล้วล่ะก็.. ผมไม่การตลาดกับคุณด้วยหรอกน๊ะ ไอ..้ !@#$%^)(*&^%$@#$%_)(* ...

zexterse7en
14th January 2013, 14:16
เปียนใจไปทาง Sony Exsperia Z เเล้ว

BoonTew
14th January 2013, 14:21
ดีสำหรับคนเล่นมือสอง ได้เล่นของดีไม่ต้องรอนาน

tonetone1
14th January 2013, 14:37
ไม่ว่าจะพูดให้ Apple ดูดียังไง ถ้าออกถี่แบบนี้ ผมคนนึงละที่จะรอให้ออกมาหมดแม๊คไม่กั๊กเทคโนโลยีก่อนแล้วค่อยซื้อใหม่
ออกรุ่นใหม่แต่ราคาเท่าเดิม ผมซื้อ iPad 3 ราคา 2x,xxx.- ผ่านไปแค่ห้าเดือน เหลือราคาหมื่นหก หายไปเกือบหมื่นเอง
และถามว่าทำไมต้องเปลี่ยน ก็ของใหม่มันดีกว่าไงครับ ต้องถามว่าแล้วทำไมทาง Apple ไม่ออกมาทีเดียวไปเลยล่ะครับ
ถ้าจะบอกว่าเป็นแผนการตลาดแล้วล่ะก็.. ผมไม่การตลาดกับคุณด้วยหรอกน๊ะ ไอ..้ !@#$%^)(*&^%$@#$%_)(* ...
ขอถามหน่อยถ้าท่านหันไปใช้ฝั่งแอนดรอย ท่านมั่นใจเหรอว่ามันไม่ได้ออกถี่แบบนี้ ราคาตกขนาดนี้นะ ตลกนะท่าน การตลาดมันก็เหมือนๆกันหมดที่ ท่านแสดงความคิดเห็นแบบนี้ก็แสดงว่าไม่ได้ ดูการตลาดฝั่งแอนดรอย ว่ามันออกถี่พอๆกันเลยครับ แต่ถ้าท่านศึกษาแล้วยืนยันผมก็ไม่มีสิทธิจะเปลี่ยนความคิดท่านครับ เรื่องกั๊กเทคโนโลยี ipad ทุกรุ่น ออกมาตอนใหนสเปคท็อป1 ตลอดครับ ไม่นับเรื่องกล้อง ไม่เชื่อท่านตามข่าวดูได้เลยครับแบบนี้จะเรียกว่ากั๊กก็คงจะไม่ได้นะครับ สเปคแรงทุกรุ่นจิงๆ เอา tablet ตัวใหนมาสู้ในตอนนั้นไม่ได้เลย ละครับ

Hellraizer
14th January 2013, 14:52
ขอถามหน่อยถ้าท่านหันไปใช้ฝั่งแอนดรอย ท่านมั่นใจเหรอว่ามันไม่ได้ออกถี่แบบนี้ ราคาตกขนาดนี้นะ ตลกนะท่าน การตลาดมันก็เหมือนๆกันหมดที่ ท่านแสดงความคิดเห็นแบบนี้ก็แสดงว่าไม่ได้ ดูการตลาดฝั่งแอนดรอย ว่ามันออกถี่พอๆกันเลยครับ แต่ถ้าท่านศึกษาแล้วยืนยันผมก็ไม่มีสิทธิจะเปลี่ยนความคิดท่านครับ เรื่องกั๊กเทคโนโลยี ipad ทุกรุ่น ออกมาตอนใหนสเปคท็อป1 ตลอดครับ ไม่นับเรื่องกล้อง ไม่เชื่อท่านตามข่าวดูได้เลยครับแบบนี้จะเรียกว่ากั๊กก็คงจะไม่ได้นะครับ สเปคแรงทุกรุ่นจิงๆ เอา tablet ตัวใหนมาสู้ในตอนนั้นไม่ได้เลย ละครับ
ทางซัมซุงเขาออกมาพร้อมกันให้เลือก หรือไม่ก็ราคาไม่เท่ากันครับ ไม่ใช่ออกมาราคาแพงเท่ากับรุ่นที่สูงกว่า แต่ต่างกันแค่ตรงที่ออกมาข้ากว่ากันแค่ครึ่งปีเท่านั้นครับ เข้าใจไหมครับ..
ถ้าท่านกำลังจะบอกว่าราคาเครื่องไม่ตก หรือไม่เกียวกับการออกรุ่นถี่ๆของ Apple แล้ว เดี๋ยวผมขายให้ท่านเอาไหมครับ ราคา 18,900.- แบบเหมือนไม่มีรุ่น iPad 4 ออกมาครับ..

ส่วนเรื่องกั๊กเทคโนโลยีก็ลองเอาเครื่อง iPad 3-4-5 มาเทียบกันดูครับ ออกมาห่างกันแค่รุ่นละครึ่งปี ทำไมไม่ออก iPad 5-6 มาทีเดียวเลยละครับ..
ไม่ต้องไปเทียบสเปคเครื่องกับเจ้าอื่นหรอกครับ เทียบกับบริษัทตัวเองนี่แหล่ะเห็นได้ชัดดีครับ การตลาดยังไงครับ ถ้าลูกซื้อมาแล้วคิดจะขายซื้อเครื่องใหม่ แป๊บเดียวราคาหายไปเป็นหมื่น !@#$%^&..

thizo
14th January 2013, 15:44
คนใจร้อนก็เงี้ย ทำไรไม่คิด เห็นไรซื้อหมด (แทนที่จะรอ)

น่าสมน้ำหน้าจริงๆ มีการมาโทด Apple ต้องโทดผู้บริโภคซะมากกว่า !!

tonetone1
14th January 2013, 16:13
ทางซัมซุงเขาออกมาพร้อมกันให้เลือก หรือไม่ก็ราคาไม่เท่ากันครับ ไม่ใช่ออกมาราคาแพงเท่ากับรุ่นที่สูงกว่า แต่ต่างกันแค่ตรงที่ออกมาข้ากว่ากันแค่ครึ่งปีเท่านั้นครับ เข้าใจไหมครับ..
ถ้าท่านกำลังจะบอกว่าราคาเครื่องไม่ตก หรือไม่เกียวกับการออกรุ่นถี่ๆของ Apple แล้ว เดี๋ยวผมขายให้ท่านเอาไหมครับ ราคา 18,900.- แบบเหมือนไม่มีรุ่น iPad 4 ออกมาครับ..

ส่วนเรื่องกั๊กเทคโนโลยีก็ลองเอาเครื่อง iPad 3-4-5 มาเทียบกันดูครับ ออกมาห่างกันแค่รุ่นละครึ่งปี ทำไมไม่ออก iPad 5-6 มาทีเดียวเลยละครับ..
ไม่ต้องไปเทียบสเปคเครื่องกับเจ้าอื่นหรอกครับ เทียบกับบริษัทตัวเองนี่แหล่ะเห็นได้ชัดดีครับ การตลาดยังไงครับ ถ้าลูกซื้อมาแล้วคิดจะขายซื้อเครื่องใหม่ แป๊บเดียวราคาหายไปเป็นหมื่น !@#$%^&..
ถ้าท่านกำลังจะบอกว่าราคาเครื่องไม่ตก หรือไม่เกียวกับการออกรุ่นถี่ๆของ Apple แล้ว เดี๋ยวผมขายให้ท่านเอาไหมครับ ราคา 18,900.- แบบเหมือนไม่มีรุ่น iPad 4 ออกมาครับ..เรื่องของราคาตกมันเป้นกับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ทุกชนิดอยู่แล้ว ท่านจะสื่อว่ามันไม่ควรจะราคาลงขนาดนั้นใช้มัยครับ ส่วนที่ลดลงเหลือ18,900 มันลดจาก20,500 นี้คือลดเกือบหมื่นเหรอครับ ลดไป2พันบาทก็ปกติอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นยีห้อใหนก็ตาม แต่ผมก็ยอมรับว่าถึงราคาจะตกไปแค่2พันใน5เดือนดูจะไม่มาก แต่ถ้ามาดูคุณภาพรุ่นใหม่ต่างกันแบบ2เท่าเลย จึงทำให้คนซ์้อรู้สึกแย่แน่นอนถ้าเป็นผมคงอารมเสียอยู่แล้วครับ
ที่ท่านบอกว่าเทียบกันเองในรุ่น ว่ามันต่างกันเยอะทำไมไม่ออกรุ่นเดียวแรงๆจบเลย ผลมันเกิดจากชิบประมวลผลครับ ที่ครึ่งปี ออกมารุ่น ท่านลองศึกษาชิบ cpu/gpu ในมือถือดูครับ พวกบริษัทผลิตชิบมันพัฒนาไวมาก ถ้าคิดว่ารุ่นการจอคอม1ปีออกทีไวแล้ว ชิบ มือถือไวกว่าเยอะครับ เมื่อมีชิบแรงๆ ใครละจะไม่นำมาสร้างเป้นของรุ่นใหม่ๆ อย่าลืมนะครับการตลาดapple ตอนนี้ เดินตามลูกค้า ซึ่งไม่เหมือนก่อน ลูกค้าเดินตามการตลาดนะ (หลังจาก job ตายนั้นละครับ) มันจึงออกถี่และแรงกว่ารุ่นเดิมๆ จะโทษ apple ว่า ทำไมผลิตชิบไวจังวะ ก็คงจะไม่เหมาะเพราะคนสมัยนี้ก็มีความต้องการไวอยู่แล้วนะครับ ดูจากการให้ความเห็นท่าน ท่านคงจะเป้นคนชอบซ์้อของแรงที่สุดเสมอเลยนะครับ ซึ้งมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ของแรงๆจะอยู่ได้ข้ามปีในสมัยนี้เพราะเทคโนโลยีมันพัฒนาไว้มากครับ อย่าเอาสมัยก่อนมันตัดสินเลยครับ คุยกันด้วยเหตุผลอย่าอารมนะครับ ผมไม่ใช่นักเลงคียบอด T T แต่ผมชอบคนพูดตรงนะ เข้าใจง่าย :o :o :o

ELAN
14th January 2013, 16:47
เถียงกันทำไม พวกนี้

Hellraizer
14th January 2013, 17:18
ถ้าท่านกำลังจะบอกว่าราคาเครื่องไม่ตก หรือไม่เกียวกับการออกรุ่นถี่ๆของ Apple แล้ว เดี๋ยวผมขายให้ท่านเอาไหมครับ ราคา 18,900.- แบบเหมือนไม่มีรุ่น iPad 4 ออกมาครับ..เรื่องของราคาตกมันเป้นกับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ทุกชนิดอยู่แล้ว ท่านจะสื่อว่ามันไม่ควรจะราคาลงขนาดนั้นใช้มัยครับ ส่วนที่ลดลงเหลือ18,900 มันลดจาก20,500 นี้คือลดเกือบหมื่นเหรอครับ ลดไป2พันบาทก็ปกติอยู่แล้วไม่ว่าจะเป็นยีห้อใหนก็ตาม แต่ผมก็ยอมรับว่าถึงราคาจะตกไปแค่2พันใน5เดือนดูจะไม่มาก แต่ถ้ามาดูคุณภาพรุ่นใหม่ต่างกันแบบ2เท่าเลย จึงทำให้คนซ์้อรู้สึกแย่แน่นอนถ้าเป็นผมคงอารมเสียอยู่แล้วครับ
ที่ท่านบอกว่าเทียบกันเองในรุ่น ว่ามันต่างกันเยอะทำไมไม่ออกรุ่นเดียวแรงๆจบเลย ผลมันเกิดจากชิบประมวลผลครับ ที่ครึ่งปี ออกมารุ่น ท่านลองศึกษาชิบ cpu/gpu ในมือถือดูครับ พวกบริษัทผลิตชิบมันพัฒนาไวมาก ถ้าคิดว่ารุ่นการจอคอม1ปีออกทีไวแล้ว ชิบ มือถือไวกว่าเยอะครับ เมื่อมีชิบแรงๆ ใครละจะไม่นำมาสร้างเป้นของรุ่นใหม่ๆ อย่าลืมนะครับการตลาดapple ตอนนี้ เดินตามลูกค้า ซึ่งไม่เหมือนก่อน ลูกค้าเดินตามการตลาดนะ (หลังจาก job ตายนั้นละครับ) มันจึงออกถี่และแรงกว่ารุ่นเดิมๆ จะโทษ apple ว่า ทำไมผลิตชิบไวจังวะ ก็คงจะไม่เหมาะเพราะคนสมัยนี้ก็มีความต้องการไวอยู่แล้วนะครับ ดูจากการให้ความเห็นท่าน ท่านคงจะเป้นคนชอบซ์้อของแรงที่สุดเสมอเลยนะครับ ซึ้งมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับที่ของแรงๆจะอยู่ได้ข้ามปีในสมัยนี้เพราะเทคโนโลยีมันพัฒนาไว้มากครับ อย่าเอาสมัยก่อนมันตัดสินเลยครับ คุยกันด้วยเหตุผลอย่าอารมนะครับ ผมไม่ใช่นักเลงคียบอด T T แต่ผมชอบคนพูดตรงนะ เข้าใจง่าย :o :o :o
ท่านอ่านดีๆครับ ผมบอกว่าที่ราคามันไม่ถึง 18,900.- ต่างหากครับ เหลือแค่ประมาณ 15-16,xxx.- (จากมือหนึ่ง 22--24,xxx.-)
ไม่ใช่ขายได้ราคาเท่าที่บอก แล้วลดไปแค่สองพัน ผู้ซื้อเสียประโยชน์เพราะราคาที่ตกลงอย่างรวดเร็ว ซื้อมาครึ่งปีหายไปเกือบหมื่นบาท..
และจะมีผลต่อการตัดสินใจซื้อในครั้งต่อๆไป หรือจะบอกว่าไม่กล้าซื้อ รอให้ออกมาให้หมดก่อนแล้วรุ่นไหนดีสมราคาค่อยซื้อ..
หรือจะพูดว่า ผู้ซื้อจะรอดูท่าทีการออกสินค้ามากขึ้น ทำให้ยอดขายลดลงก็ได้น๊ะ ประมาณนั้น..

ส่วนเรื่องกั๊กเทคโนโลยี ผมมองว่า การที่ทาง Apple ต้องออกรุ่นใหม่ถี่ๆก็เพราะว่า สเปคสู้กับคู่แข่งไม่ค่อยได้
ถึงแม้ว่าจะออก iPad4 มาแล้วก็ตามก็ยังสุ้ไม่ได้-สูสีแค่นั้น ก็เลยเป็นการบังคับทางอ้อมให้ออกรุ่นใหม่ๆถี่ขึ้น
และนี่ก็คือสิ่งที่ลูกค้าเก่าๆบ่น ว่าทำไมถึงไม่ออกมาเลยทีเดียว รวบออกมาเลยรุ่นเดียว คิดก่อนออก..
ออกแบบนี้เหมือนหลอกขายรุ่นเก่าๆทีี่ผลิตค้างไว้ แล้วค่อยออกรุ่นต่อๆไป คนที่ซื้อก็ซวยไป ว่างั้นเถอะ..

ปล. ไม่มีใครเป็นนักเลงคีย์บอร์ดทั้งนั้นแหล่ะครับ ทุกคนก็คุยกันด้วยเหตุผล ไม่ใช่คนนี้นักเลง ผมไม่นักเลง เอาดีเข้าตัว ว่างั้นเถอะ เอิ๊กๆๆ..

Aun_
14th January 2013, 17:36
ทางเลือกที่ดีที่สุด แอนดรอย กับ วินโดวโฟน
เปรียบเทียบสเปค กับเทคโนโลยีได้เลย Apple ตอนนี้ได้แต่แบรนจริงๆ
คุณมีแค่แบรน ที่ของราคาแพง แต่คุณภาพ ก็ต่ำกว่า ของแบรนธรรมดา

wuttichai
14th January 2013, 22:48
ผมว่าถึงออกบ่อยก็ไม่เห็นเป็นปัญหาอะไรเพราะเทคโนโลยีมันเดินหน้าไปทุกวันถ้าคู่แข่งออกอะไรที่ดีกว่าเราก็ต้องออกสินค้าใหม่มาสุ้ Apple เป้นองค์กรที่แสวงหาผลกำไรครับถ้าเค้าจะออกของใหม่เรื่อยๆเพื่อเพิ่มยอดขายเพิ่มกำไรก็เป็นเรื่องปกติ เพราะผมไม่ได้ซื้อทุกรุ่นอยุ่แล้ว ตอนแรกผมใช้ iPhone4 กับ ipad2 จากนั้นก็เว้นช่วงการซื้อไปนาน มาซื้ออีกทีก็iPhone5 กับ iPad4 เพราะผมดูที่การใช้งานครับ ไม่ได้ซื้อมาเพราะมันเป็นรุ่นใหม่ ของที่Appleออกสเปคมันจะห่างกันไม่เยอะมากเพื่อไม่ให้คนที่ซื้อไปก่อนผิดหวังมาก อันที่จริงถ้าเราไม่ยึดติดว่ามันเป็นของใหม่แต่ให้ดูที่การใช้งานเราก็จะไม่รู้สึกเสียดายครับ

+1 oh yes.................

Wanatsawin
15th January 2013, 06:09
ซื้อแค่ Itouch 5 ตัวเดียวตัวอื่นออกมา ไม่สนเห้ย
ออกมาเถอะ ข้าไม่สน