PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณคิดยังไงกับการ เปิดหนังสือสอบได้

นักเล่นเกม
13th January 2013, 22:38
เดี๋ยวนี้มหาลัยส่วนมากบางวิชา เริ่มมีการให้ทำแบบนี้กันซึ่งหากมองจากมุมของเขาคือมันจะดีกว่าการที่ให้ท่องจำไปสอบ

เพราะการเปิดหนังสือนี่ถ้าไม่เข้าใจเนื้อหาจริงๆก็ทำไม่ได้ เพราะมันต้องเอาเนื้อหาในหนังสือไปประยุกต์และสรุปอีกทีนึงมันจึงยากมาก

ผิดกับการท่องจำเน้น ท่องจำไปสอบพอสอบเสร็จก็ลืมแล้ว อีกอย่างการทำงานต่างๆ ยกตัวอย่างเช่น ทนาย เขาก็ทำการเปิดหนังสือไปว่าความไปด้วย

ซึ่งไม่มีการไปท่องจำสดแน่ ซึ่งก็ไม่ต่างไรกับการเปิดหนังสือสอบเลย ผมเลยอยากรู้ว่ามุมมองของชาว jokergameth คิดยังไงกับเรื่องเปิดหนังสือสอบครับ :):)

** เสริม **

ในปัจจุบันมหาลัยจะมีการสอบ 3 แบบ

1. แบบปกติ ก็ไม่มีไรมาก แบบนี้จะง่ายที่สุดเพราะแนวข้อสอบส่วนใหญ่เน้นท่องจำ
2. เปิดหนังสือ วิธีนี้จะยากมาก เพราะถ้าความรู้ไม่แน่นจริง เปิดหนังสือไปก็ไร้ค่า คนส่วนมากมักทำไม่ได้กันเพราะหวังน้ำบ่อหน้าคิดว่าเปิดหนังสือไปทำได้สุดท้าย F
3.take home เอากับไปทำที่บ้านตามซื่อเลย หุหุ มองเหมือนจะง่ายแต่ความจริง ไม่ง่ายเลยเพราะมันหาคำตอบยากมาก อากู๋ก็ช่วยไม่ได้ ส่วนมากร้อยหละ 90 ที่ take home คือ F กระจาย ปัจจุบันไม่รู้มีเปล่าไม่ค่อยได้ยินเลย

THE DarkLight
13th January 2013, 22:39
อย่าสอบมันเลยครับแบบนั้นอ่ะ แต่ก็ดีไปนะ แจกคะแนนล้วนๆ (ส่วนถ้าใครมันเอาหนังสือไปโยนเล่น จบ)

คือผมขอบอกก่อนเลยนะครับ การเปิดหนังสือสอบ เข้าไปตัวเปล่าไม่มีความรู้อะไรมีแต่หนังสือสอบไม่ได้นะครับ เพราะเปิดยังไงก็หาไม่เจอแน่นอน

และส่วนมากที่ไปสอบก็ทำแทบไม่ได้ด้วย เพราะมันต้องประยุกต์และวิเคราะห์ยากมากนะครับ ผิดกับท่องจำคนส่วนมากจะทำได้มากกว่า

นั่นน่ะ นอกเสียจาก เขาจดเฉลยเข้าไปด้วย =w= งานนี้มีมัน เต็มทั้งห้อง (แล้วอาจารย์จะภูมิใจ ศิษย์ฉันสุดยอด)

พูดแบบนี้เคยสอบของมหาลัยรึเปล่า กรรมการเขาก็ไม่ได้นั่งเฉยๆนะครับเขาก็เดินตรวจกันด้วยเพราะเขาก็รู้ว่ามีคนคิดแบบคุณเหมือนกันไงครับ อีกอย่างการทุจริตสอบนี่ความผิดร้ายแรงนะครับ f โดยไม่มีเงื่อนไขบางที่นี่ให้ออกเลย ยิ่งโดนให้ออกเพราะทุจริตสอบนี่มันจะติดเป็นประวัติบางมหาลัยเขาก็ไม่รับ ไม่มีใครอยากเสี่ยงอยาคตกับการโกงสอบมหาลัยหรอก

อยู่มหาลัยรึยังครับ พิมมาแบบนี้ มีหนังสือเข้าไป ไม่เคยทำ ไม่เคยเรียนยังไงก็ 0 ยิ่งเอาหนังสือเข้าได้ข้อสอบมันยิ่งต้องยากกว่าปกติ แล้วคุณบอกว่าจดเฉลยเข้าไป คุณคิดว่าเอาหนังสือเข้าได้แล้วแนวข้อสอบมันจะมีหลุดรึไงครับ มันต้องรอบคอบกว่าปกติอยู่ละ มหาลัยนะไม่ใช่โรงเรียน ข้อสอบวนไปวนมาเหมือนเดิมๆ ไม่มีพลิกแพลงอะ

โดนจับได้วิชาแรกๆยังไม่เท่าไร ไปโดนตอนสอบใกล้จะหมดแล้วนี่แทบร้องละ

โดน F รวดทุกวิชาแน่

พูดแบบนี้ไม่เคยสอบของมหาวิทยาลัยเหรอครับ ใครบอกสอบแบบเปิดหนังสือแจกคะแนน เอาหนังสือมาตบหัวผมเลยครับ เปิดให้ตาเหลือกก็หาไม่เจอ ข้อสอบมันประยุกต์มาก มันไม่ใช่ว่าคุณเปิดหนังสือ ลอกมาทั้งบรรทัดแล้วจะได้คะแนนเต็มนะ

ก็ผมยังม.3อยู่เลยนะครับ จะให้ไปรู้ได้ยังไงว่ามหาลัยเขาสอบกันยังไง ผมก็รู้แค่การสอบของม ต้นนั้นแหละ

asiazasd
13th January 2013, 22:40
สำหรับคนที่หัวทึบอย่างผม ถือว่าดีนะ ...ชอบมากเลยยิ่งแจกแบบชีทความรู้มาพร้อมด้วย

นักเล่นเกม
13th January 2013, 22:42
คือผมขอบอกก่อนเลยนะครับ การเปิดหนังสือสอบ เข้าไปตัวเปล่าไม่มีความรู้อะไรมีแต่หนังสือสอบไม่ได้นะครับ เพราะเปิดยังไงก็หาไม่เจอแน่นอน

และส่วนมากที่ไปสอบก็ทำแทบไม่ได้ด้วย เพราะมันต้องประยุกต์และวิเคราะห์ยากมากนะครับ ผิดกับท่องจำคนส่วนมากจะทำได้มากกว่า

Kellidev
13th January 2013, 22:45
สอบปริญญาเอกให้เปิดหนังสือได้ เพราะมันหนามาก! และหากใครไม่ได้อ่านมาก่อนจะไม่มีทางรู้ว่าใจความที่เป็นคำตอบนั้นอยู่ตรงไหน
ตอนมัธยมอาจารย์ผมก็เคย ให้สอบเปิดหนังสือ วิชาเลขอะแต่ผมไม่เปิด ไม่ใช่จะโชว์ว่าเก่งแต่คือในหนังสือเป็นวิธีพื้นฐานไม่สอนการประยุกต์แต่ข้อสอบดันเป็นแบบประยุกต์:sweat

teepagon
13th January 2013, 22:46
แล้วแต่ข้อสอบครับ ถ้าเป็นวิเคราะห์จากเนื้อหา ก็เปิดได้ มีประโยชน์มาก
แต่ถ้าเป็นถามความรู้ความจำจากเนื้อหาก็อย่าเลย ไร้ประโยชน์ฮะ - -

KnocKingMasterM
มหาลัย ต่อให้เปิดหนังสือ แต่ไม่รู้ ประยุกย์ไม่เป็น ก็เจ๊ง จ้า

muchinw
ผมว่าโอเคเลยนะครับ ,เพราะเหมือนการที่ อ.ให้นักเรียนอ่านหนังสือตรงจุดเลยครับ ควรใช้กับการสอบเก็บคะแนนย่อยๆ

ส่วนเวลาสอบมิดเทอมก็สอบเหมือนปกติครับ ,เผลอๆนักเรียนอาจจะเก่งขึ้นซะด้วยซ้ำครับ :rose

waterc4t
13th January 2013, 22:47
ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นการดูถูกนักเรียนอย่างหนึ่ง

jamebanjen
13th January 2013, 22:50
สำหรับผมมันวิเศษมากเลยครับ

worakorn3
13th January 2013, 22:53
ผมว่าดีนะ เพราะถ้าเราอ่านมาจริงๆ อย่างน้อยๆ เนื้อหามันต้องผ่านๆตา แล้วเราก็จะจำได้ เปิดหาได้ถูกนะ

nodoka
13th January 2013, 22:59
มันเหมาะสำหรับวิชาที่เนื้อหาเยอะมากๆ เยอะแบบที่ว่ามนุษย์คนนึงไม่สามารถจำได้หมด

ใช่ว่าการเปิดหนังสือสอบจะทำให้นักเรียนหรือนักศึกษาโง่ เพราะข้อสอบมันไม่ได้ออกโต้งๆตรงกับหนังสือซะที่ไหน

ยังไงก็ต้องอ่านแล้ววิเคราะห์มันอยู่ดี เหมือนกับวิชาคณิตศาสตร์ที่ท้ายข้อสอบมีสูตรคำนวณมาให้ และสามารถนำเครื่องคิดเลขเข้าไปได้

ถ้าเราไม่มีความรู้ใดๆ สูตรกับเครื่องคิดเลขก็เอาไปปาหัวหมาซะ ยังไงก็ทำไม่ได้หรอก

double6
13th January 2013, 23:01
ก่อนสอบครูผมถามว่าจะเอาหนังสือเข้าสอบไหม
ผมตอบ ไม่เอาเข้าครับ
โดนเพื่อนด่าทั้งห้อง ไอ้โง่ ทำไม ม*ง ไม่เอาเข้า ว*ะ
สรุปครูบอกงั้นเอาเข้า
พอวันสอบนั่งเปิดกันจนหน้ามืด ออกห้องสอบมาบ่นกันข้อสอบอะไรว*ะทำไมในหนังสือไม่เห็นมี ผมละอยากส่วนกลับจริงๆ ไอ้โง่ เพราะงี้ไง *ู ถึงไม่อยากให้เอาเข้า แต่ก็พูดไม่ได้ได้แต่นั่งรับกรรมไป
สรุปวันนั้นตกทั้งห้องครับ :o

ส่วนตัวผมว่าในระดับมหาวิทยาลัยแล้วเนี้ยการให้เอาหนังสือสอบเข้าได้นี่เป็ฯอะไรที่แบบว่าข้อสอบโคตรจะยากเลย แต่ในระดับโรงเรียนนี้ผมไม่รู้เหมือนกันแล้วแต่ที่มั้ง เหมือนของผมเมื่อก่อนเอาเข้าได้สบายๆ แต่ระดับมหาลัยแล้วมันต่างกันลิบลับ

jackiiez
13th January 2013, 23:02
สำหรับอาจารย์บางท่าน สอนได้ห่วยแตกจริงๆ เค้าไม่สามารถปล่อยให้ นศ F ได้เยอะเกินไปครับ ไม่งั้นจะโดนเรียกไปสอบ ว่าเหตุใดทำไม นศ ถึงได้ F เยอะ ถ้าไม่มีเหตุผลที่ชัดเจนเช่น นศ ทั้งหมดไม่ยอมส่งงาน

ทำนองนี้ อาจารย์เดือดร้อนแน่ครับ ที่ผมเคยเจอมา จาก นศ สองห้อง 50 กว่าคน คะแนนติด F 37 คน จากวิชา เน็ทเวิร์ค ธรรมดา แต่อาจารย์สอนห่วยแตก ไม่รู้เรื่องสอนยากเกินกว่าที่ควรจะสอน

เค้าใช้วิธีแก้โดยการให้ I ไว้ก่อน แล้วนัดมาสอบซ่อม แล้วก็ว่ากันอีกที ต้องสอบซ่อมสองครั้งด้วยกัน ถึงจะออกเกรดได้ เพราะคนก้ยังตกเยอะเหมือนเดิม

หลังๆก็ใช้วิธีให้เอาหนังสือเข้าเนี่ยแหล่ะครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือก

DeMIGoD
13th January 2013, 23:03
มหาลัยที่เราเรียนนะ เอาไรเข้าสอบได้นะ แต่ ออกมากกว่าเนื่อหาที่เรียนนะ เพราะแกจะถามก่อนว่า จะเอาหนังสือเข้าสอบไหมถ้าเอาจะออกยากกว่าที่สอน แต่ถ้าไม่เอาก็ ออกปกติ

kanoktuch2
13th January 2013, 23:07
ส่วนมากเวลามีการสอบแบบเปิดหนังสือ ข้อสอบมักจะไม่มีคำตอบที่หาได้เลยจากหนังสือนะครับ

อย่างน้อยก็ต้องมีความเข้าใจในระดับนึงแล้ว คิด วิเคราะห์หาคำตอบออกมาอีกที

apipu1039
13th January 2013, 23:15
ผมว่ามันก็ดีนะ เพราะยังไงในชีวิตจริงเราก็เปิดหนังสือได้อยู่แล้ว และวัดความเก๋าคนสอบได้ด้วย

แต่อาจารก็ต้องเก๋านะ 555

pinkie pie
13th January 2013, 23:18
อย่าสอบมันเลยครับแบบนั้นอ่ะ แต่ก็ดีไปนะ แจกคะแนนล้วนๆ (ส่วนถ้าใครมันเอาหนังสือไปโยนเล่น จบ)

นั่นน่ะ นอกเสียจาก เขาจดเฉลยเข้าไปด้วย =w= งานนี้มีมัน เต็มทั้งห้อง (แล้วอาจารย์จะภูมิใจ ศิษย์ฉันสุดยอด)

พูดแบบนี้เคยสอบของมหาลัยรึเปล่า กรรมการเขาก็ไม่ได้นั่งเฉยๆนะครับเขาก็เดินตรวจกันด้วยเพราะเขาก็รู้ว่ามีคนคิดแบบคุณเหมือนกันไงครับ อีกอย่างการทุจริตสอบนี่ความผิดร้ายแรงนะครับ f โดยไม่มีเงื่อนไขบางที่นี่ให้ออกเลย ยิ่งโดนให้ออกเพราะทุจริตสอบนี่มันจะติดเป็นประวัติบางมหาลัยเขาก็ไม่รับ ไม่มีใครอยากเสี่ยงอยาคตกับการโกงสอบมหาลัยหรอก

Onyxiiz
13th January 2013, 23:28

อยู่มหาลัยรึยังครับ พิมมาแบบนี้ มีหนังสือเข้าไป ไม่เคยทำ ไม่เคยเรียนยังไงก็ 0 ยิ่งเอาหนังสือเข้าได้ข้อสอบมันยิ่งต้องยากกว่าปกติ แล้วคุณบอกว่าจดเฉลยเข้าไป คุณคิดว่าเอาหนังสือเข้าได้แล้วแนวข้อสอบมันจะมีหลุดรึไงครับ มันต้องรอบคอบกว่าปกติอยู่ละ มหาลัยนะไม่ใช่โรงเรียน ข้อสอบวนไปวนมาเหมือนเดิมๆ ไม่มีพลิกแพลงอะ

Ladyloveyou
13th January 2013, 23:37
บางวิชาเปิดหนังสือก็ยังทำไม่ได้ก็มีนะคะ อาจารย์ให้เอาหนังสือเข้าได้แสดงว่าข้อสอบไม่ได้ออกตรงกับหนังสือแน่ ของเราก็เคยเจอตัวนึงเอาหนังสือเข้าได้ แต่หนังสือภาษาอังกฤษทั้งเล่ม จริงๆเราค่อนข้างสันทัดภาษาอังกฤษพอสมควร ก็ไม่สามารถแปลได้เพราะศัพท์บางคำมันศัพท์เฉพาะ เวลาสอบก็จำกัดให้มานั่งแปลเวลาหมดกันพอดี เลยต้องใช้วิธีเอาแนวข้อสอบที่อาจารย์บอกมาค้นหาในอากู๋อีกที เอาเป็นแบบภาษไทยแล้วแนบใส่หนังสือเข้าห้องสอบเอา

ILoVePaNgYa
13th January 2013, 23:54
ถ้าในระดับมหาลัยการเอาหนังสือเข้าสอบได้มันหมายถึงวิชานั้นจะยากมากๆ ที่เจอจะจะเป็นโจทย์ประมาณให้วิเคราะห์หรือสรุปเนื้อหาในหนังสือนี่แหละครับเขียนล้วนๆ-.- ส่วนถ้าเจอข้อสอบแบบกลับให้เอาไปทำเองมันจะมีอยู่2แบบคือคำตอบมันเยอะมากๆ หรือไม่ก็คำตอบมันหายากมากๆ แบบว่าอารมเดียวกับการทำรายงานส่งอาจารย์เผลอๆอาจจะเครียดกว่าทำรายงานเพราะคะแนนมันเยอะกว่า

lastshadow
13th January 2013, 23:57
ของผมอยู่มหาลัย สอบวิชาประวัติศาสตร์ญี่ปุ่น อาจารย์ให้เอาหนังสือเข้าได้ทุกครั้งที่สอบ ยากครับเพราะอันที่ออกสอบเราต้องเอาข้อมูลจากหนังสือไปประยุกต์เอาเอง ซึ้งยากมากๆครับ ยิ่งถ้าคนที่ไม่เคยเปิดหนังสืออ่านเลย แทบไม่มีทางหาข้อมูลเจอ
เพราะเราต้องเคยอ่านมาเกินถึงจะหาข้อมูลเจอถึงจะเจอก็ต้องเอามาประยุกต์ถึงจะตอบได้ เพราะจะเห็นกันทั่วไปว่าสอบที่เปิดหนังสือจะมีคนตกเยอะเพราะข้อสอบยากมากๆ

nervanamaya
14th January 2013, 00:14

โดนจับได้วิชาแรกๆยังไม่เท่าไร ไปโดนตอนสอบใกล้จะหมดแล้วนี่แทบร้องละ

โดน F รวดทุกวิชาแน่

ballpoi007
14th January 2013, 01:09
การที่เปิดหนักสือไม่ใช่แปลว่าหลอกนะครับ

ข้อสอบออกไม่ตรงหนังสือเท่าไรหรอกครับ ส่วนมากจะประยุกต์ผมก็เคยเจอตอนมัธยม4

ให้เปิดครับ แต่เปิดไปก็ยังทำไม่ได้ครับมันประยุกต์เกินครับ

Azwrithz
14th January 2013, 01:25
เจอมาเเล้วคับผม ผมว่าการเปิดหนังสือสอบกับ อ่านไปสอบอะคนละเรื่องกันเลยข้อสอบ ให้เปิดหนังสือในห้องงี้ข้อสอบไม่ใช่ขี้หมุขี้หมาเลยอะ เอามาจากไหนยังไม่รู้เรื่องเลยขนาดว่าเรียนเข้าใจเเล้วยังตายในห้องสอบเลยคับ

ZerOZi$E
14th January 2013, 01:42
อาจารย์ท่านคงคิดไว้แล้วแหละครับ ว่ามันจำเป็นต้องเปิด เพราะเนื้อหาบางส่วนของข้อสอบ หรือ การเรียนการสอน มันไม่สามารถที่จะจำ หรือ ทำความเข้าใจได้หมด อีกทั้งด้วยตัวของข้อสอบเอง ที่มีความสลับซับซ้อนมากกว่าปกติ
ซึ่งถ้าข้อสอบมีความยากกว่าปกติแล้ว ก็สมควรที่จะให้นักศึกษาเปิดหนังสือ หรือ จดเข้าไปได้ หลายๆ คนคงสงสัย ทำไมต้องออกข้อสอบยากๆ แล้วให้เปิดหนังสือ ทำไมไม่ออกข้อสอบง่ายๆ แต่ไม่ต้องเอาหนังสือเข้าไป
มันก็อยู่ที่เนื้อหาของการเรียนนะครับผมว่า ถ้าตอนเรียนมันยาก เนื้อหาเข้าใจได้ยาก จะให้ออกข้อสอบง่ายๆ มันก็คงจะไม่สัมพันธ์กัน ถูกไหมหละครับ อีกอย่าง ถ้าใครที่ไม่อ่านหรือทบทวนเนื้อหาเข้าไปสอบ ถึงมีหนังสือ ก็เหมือนไม่มีครับ
ถ้าไม่อ่านทบทวน หนังสือ ก็กลายเป็นแค่ที่รองข้อสอบไปโดยปริยาย เพราะหนังสือที่เอาเข้าไป ใช่ว่าจะมีแค่ 50-70 หน้า แต่มันมีมากกว่า 500 หน้า(บางวิชา) ถ้าคุณไม่เคยทบทวนบทเรียนเลย จะรู้ได้ไงหละครับ ว่าไอ้ข้อสอบที่มันออกอยู่หน้าไหน? มันเป็นเหมือนการกระตุ้นให้คนที่อยากสอบได้ พยายามอ่านเนื้อหาที่อาจารย์จะออกสอบให้มากขึ้น แต่ก็ทำให้คนที่ชะล่าใจสอบไม่ผ่านได้ง่ายๆ เหมือนกัน เพราะหลายๆ คนคิดว่า เปิดๆ ไปเดี๋ยวคงเจอ แต่ผมจะบอกว่า "มันไม่ง่ายเลยนะที่จะเปิดแล้วเจออย่างที่หวังไว้" ไม่ว่าจะสอบแบบไหนก็ตามเถอะครับ ถ้าอ่านหนังสือ ทบทวนบทเรียน ทำแบบทดสอบ ทำข้อสอบบ่อยๆ และทำความเข้าใจกับมัน ต่อให้ข้อสอบยากแค่ไหน มันก็ง่ายๆ สำหรับคุณ

helos
14th January 2013, 06:11
ดีแล้วครับ ไม่งั้นพวกห้องนักวิชาการหรือแพทย์คงไม่มีตู้หนังสือใหญ่ๆไว้หรอก เอาไว้อ้างอิง

แต่ก็ไม่ใช่ว่าคำตอบจะอยู่ในนั้นเป๊ะๆ มันเป็นแค่แนวทางของคำตอบ ถ้าเราไม่รู้เรื่องก็ 0 อยู่ดีครับ

Breakboyz
14th January 2013, 06:31

พูดแบบนี้ไม่เคยสอบของมหาวิทยาลัยเหรอครับ ใครบอกสอบแบบเปิดหนังสือแจกคะแนน เอาหนังสือมาตบหัวผมเลยครับ เปิดให้ตาเหลือกก็หาไม่เจอ ข้อสอบมันประยุกต์มาก มันไม่ใช่ว่าคุณเปิดหนังสือ ลอกมาทั้งบรรทัดแล้วจะได้คะแนนเต็มนะ

nano28
14th January 2013, 06:37
เอาประมวลเข้าห้องได้จะดีไม่น้อย

ถ้าให้เปิดหนังสือได้เหรอครับ สำหรับผมมันไม่ดีขึ้นกว่าเดิมเลย เพราะประเด็นจาก3-4 มันจะกลายเป็น10

tonza
14th January 2013, 08:09
ผมอยากจะบอกว่า ผมเอาสมุดเข้าไปสอบด้วยได้ แต่เผอิญว่าผมไม่ได้จด เลยถ่ายเอกสารสมุดจากเพื่อนพอวันสอบ เต็ม 100 ผมทำได้ 48 คะแนน แต่เพื่อนผมที่ผมยืมสมุดมันมาถ่ายเอกสารทำได้ 25 คะแนน ซะงั้น

ปล.จริงๆผมจะทำได้เยอะกว่านี้นะแต่มันจดไม่ครบ ผมก็นั่งหาตั้งนาน จนเวลาหมดทำไม่ทันไป 2 ข้อ ชิ