PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นทุกข์กับเรื่องโดนขโมยจังครับ

tonza
14th January 2013, 14:46
เฮ้อชีวิต เวลาผมตั้งเป้าหมายจะซื้ออะไรผมจะคำนวณวันที่ผมจะได้ซื้อของก่อนเสมอถ้าหากมีการใช้จ่ายผมก็จะคำนวณใหม่อีกครั้งตลอด แต่บังเอิญผมมักจะขี้ลืม

ผมจะขอย้อนความหลังก่อนนะครับ
มันเป็นช่วงที่เงินผมใกล้จะครบไงครับอย่างตอนะสมซื้อ ps vita เนี่ยมันเหลืออีก 2-3 พันก็ครบแล้ว ผมก็จะนับตังถี่
นับยังไงมันก็กระเตื้องช้ามากทั้งๆที่ผมสะสมวันละ 100-130 นับยังไงก็แทบไม่เพิ่มผมก็คงคิดว่าผมคงจะคิดไปเองแหละ
กว่าจะครบเล่นเอาเกินกำหนดที่ผมจะได้ซื้อไปเกือบเดือนแน่ะครับ:eek:

พอมาวันศุกร์ที่ผ่านมานะครับ ผมกำสะสมซื้อเกม DJ MAX Technika อยู่ ราคา 1600 บาท ผมนับเงินได้ 1,400 บาท
แล้วผมคำนวนไว้ว่าวันพุธผมจะได้ซื้อเพราะว่าอังคาร+พุธ 2 วันก็ได้ 200 ก็ครบ 1600 พอดี(วันจันทร์หยุดเลยไม่ได้เงิน)
พอมาวันอาทิตย์นะครับ ผมไม่ได้นับเงินหรอก แต่ผมจะใช้หูฟังซึ่งหูฟังผมหายครับหาแทบพลิกแผ่นดินก็ไม่เจอ ตอนเย็นมาผมเลย
ให้แม่ผมถามน้องสาวขี้ขโมยครับ มันก็บอกว่ามันลืมขอยืม(มีด้วยเหรอฟะ) มันเข้าไปในห้องผมตอนไหนก็ไม่รู้ ผมก็เลยทนไม่ไหวไป
ขอแม่กุญแจกับแม่มา แล้วผมก็จะเริ่มล็อคห้องแล้ว พอมาวันนี้ซึ่งเป็นวันจันทร์เนื่องจากแม่ให้เงินผม 60 บาท เพราะต้องไปซ้อมเชียร์
ผมก็เลยถือโอกาสขึ้นไปนับตังอีก ปรากฏว่าครับ เหลืออยู่ 1300 บาท ครับ มันหายไป 100 บาท ทั้งๆที่มันต้องเป็น 1460 แล้วแท้ๆ
เฮ้อเซงจริงทำไมน้องผมมันถึงเป็นแบบนี้ ทำให้ผมนึกถึงความหลังขึ้นมาเลย มันขโมย psp ผมไปขายด้วย นอกจากจะต้องไปทวงคืน
ที่ร้านที่มันขายให้ยังต้องเสียตังค่าเสียหายให้ร้านอีก เพียงเพื่อที่มันจะได้เอาไปลดดน่อง เสริมสวยไรของมันก็ไม่รู้ แบบว่าเจ็บใจอะ
ขอยืมดีๆผมให้นะ มันดันขโมย แล้วยิ่งหูฟังนี่ ผมจี๊ดเลยวันนั้นกำลังจะดู AV ด้วยโหลดมาตั้ง 20 กว่าเรื่องน่ะ ทำให้ผมหมดอารมณ์เลยครับ
ขโมยเงินยังไม่หนักเท่าขโมยหูฟัง ผมแทบดิ้นเลย ไม่ได้ดู AV เสียงดังๆ:(

ก็แค่อยากระบายน่ะครับ:sweat

จริงๆผมก็สงสัยมันมานานตั้งแต่ที่ผมเริ่มสะสมตังซื้อกีต้าแล้วทำไมเงินผมมันจะเพิ่มช้าอะไรอย่างนี้ ทั้งๆที่อดข้าวอดมันทุกอย่าง กว่าจะได้
แต่ตอนสะสมซื้อ ps vita ผมไม่ได้อดนะครับ ผมเรียนมหาลัยแล้วบ้านผมอยู่ใกล้ๆก็เวลาพักเที่ยงมากินที่บ้านน่ะ
ผมเลยได้เก็บตังสบายๆแบบเต็มสูบได้ตังวันละ 100-130

ปล.ผมไม่อยากจะล็อคหรอกนะเพราะผมเกรงว่าจะลืมแม่กุญแจไว้ในห้อง ผมยิ่งขี้ลืมอยู่

อ่านหัวข้อกระทู้แล้วตกใจนึกว่าโจรขึ้นบ้าน จ ข ก ท !!!! จริงตังหายใช้ป่ะ 100 อืม....O_o โอเคหยั่งงี้ไม่ยากไม่ต้องล็อคห้อง แต่ต้องซ้อนตังหน่อยแค่นั้นเองครับ 5555 ส่วนไอ้นิสัยของน้องคุณมันยังไงกันแน่ครับ เขาเอาแต่ใจมากเลยหรอ ผมว่าคุณลองไปคุยกับเขาหน่อยดีกว่าครับ ถึงกับต้องขโมยกันหยั่งงี้อนาคตมันจะไม่ดีเอาน่า ยังไงเราก็เป็นพี่ จะเป็นยังไงเราก็ต้องดูแลกันและกันครับ ...
จับไม่ได้คาหนังคาเขามันก็บอกว่าไม่ได้เอาไป

ทำไมไม่ลองปรึกษากับแม่ดูละครับ

ถ้าสุดทนก็แจ้งความครับ ต้องดัดนิสัย
นี่แหละปัญหาคือมันไม่ฟังใครเลย แม่ผมทำอะไรไม่ได้เลย พ่อผมก็ทำตัวซึนไม่ยอมสอนลูกตัวเอง บอกอะไรมันก็ไม่ฟัง ทำให้แม่ร้องไห้หลายครั้งด้วยจนทุกคนแทบจะปลงละ

tonza
14th January 2013, 14:52
อ๊ากกำผิดหมวด

rave0006
14th January 2013, 14:55
555สงสัยเจ้าของกระทู้เครียดหนัก
ผิดหมวดเลย

jamebanjen
14th January 2013, 15:10
วิธีแก้ปัญหาขั้นแรกคือต้องล็อคห้องก่อนครับ

bigspy77
14th January 2013, 15:17
คุณลองพูดตักเตือนน้องคุณถึงพฤติกรรมอันไม่เหมาะสมสิครับ ไม่งั้นเดี๋ยวน้องคุณทำจนติดเป็นนิสัย ลองดูน่ะครับ

nakiann123
14th January 2013, 15:21
ตบเลย !! ตบเลย !! ตบเลย !! ตบเลย !! ตบเลย !!

คุณบอม
14th January 2013, 15:31
ผมไม่สนับสนุนความรุนแรงครับ แต่ผมเห็นด้วยกับท่านนี้

ตบเลย !! ตบเลย !! ตบเลย !! ตบเลย !! ตบเลย !!

pmpor
15th January 2013, 00:36
ผมฮาตรงที่ไม่มีหูฟังดู AV อ่ะ :o

gintoki
15th January 2013, 01:06
อ่านหัวข้อกระทู้แล้วตกใจนึกว่าโจรขึ้นบ้าน จ ข ก ท !!!! จริงตังหายใช้ป่ะ 100 อืม....O_o โอเคหยั่งงี้ไม่ยากไม่ต้องล็อคห้อง แต่ต้องซ้อนตังหน่อยแค่นั้นเองครับ 5555 ส่วนไอ้นิสัยของน้องคุณมันยังไงกันแน่ครับ เขาเอาแต่ใจมากเลยหรอ ผมว่าคุณลองไปคุยกับเขาหน่อยดีกว่าครับ ถึงกับต้องขโมยกันหยั่งงี้อนาคตมันจะไม่ดีเอาน่า ยังไงเราก็เป็นพี่ จะเป็นยังไงเราก็ต้องดูแลกันและกันครับ ...

Shanbo
15th January 2013, 01:11
คนเป็นพี่ก็ควรจะสอนน้องสาวนะครับ ไม่ใช่ปล่อยเลยตามเลย ครอบครัวเดียวยังขโมย ถ้าออกไปสังคม ไปขโมยของคนอื่น คุกนะครับ

ถ้าสอนไม่ฟัง คุยกันไม่ได้ ก็ให้แม่หรือพ่อ จับมาอบรมณ์เลยครับ

ถ้าไม่ฟัง ก็ซื้อเว็บแคมมาถ่ายวางไว้แถวที่เก็บเงิน เมื่อไหร่มาโขมย กล้องจับได้ก็ขู่ลงยูทูปเลยครับ ห้องไม่ต้องล็อค ใช้วิธีนี้ดีกว่าครับ

hight007
15th January 2013, 01:16
ทำไมไม่ลองปรึกษากับแม่ดูละครับ

ถ้าสุดทนก็แจ้งความครับ ต้องดัดนิสัย

sertnalove
15th January 2013, 01:26
ผมมีพี่ชายแบบนี้ครับ ในอดีต....ต่อให้คุณบอก คุณสอน พ่อแม่บอก พ่อแม่สอนยงไงเค้าก็ไม่กลับตัวหรอกครับ ยิ่งไม่บอก ยิ่งลงไปลึก (แล้วจะเอาไงวะ)

ต้องใช้กำลังเท่านั้นครับ !!! เรื่องจริง - - ไม้อ่อนช่วยอะไรไม่ได้แล้วครับ

แต่น้องสาวผม มันก็ขโมยเงินพ่อนะ ขโมยไปเที่ยว BIG C ซื้อพวกเครื่องสำอาง มันเอาไปที 6-7พัน โอ้ว ไปเที่ยวกับเพื่อน กลับมาบ้านผมจิกหัว ตบเลย ปัจจุบัน เด็กดีมาก น่ารักเลยหละ 

เรื่องจริงครับ สมัยนี้ พูดแล้วไม่ซึมเข้าสมองเลย

คุณรู้ไหมครับ พวกเด็กเนี่ย มันไม่สนใจคำสอนหรอกครับ นอกจากคนที่มันสนใจ ลองบอกผมมาสิครับ ตอนเด็ก โดนพ่อแม่ ครูบา เพื่อน แฟน ใครก็แล้วแต่สอน ไม่มีใครไม่ลำคานหรอกครับ มันต้องมีบ้างอารมณ์นี้

พ่อแม่พี่น้อง : อย่าขโมยเงินนะลูกมันไม่ดี
คุณลูก : ค่ะๆ/ครับๆ พยักหน้า ทำหน้าตาสำนึกผิด
คุณลูก : วันต่อมา เอาละ เอาไปอีก 2500
.........................
ผัว-เมีย-เพื่อน : หิวข้าวหวะ อยากไปเที่ยวหวะ อยากได้ของขวัญอะ ใกล้วันเกิดเค้าแล้ว
คุณลูก : ....จัดให้โดยพลัน ผลิกแผ่นดินหา กูก็ต้องหาให้คนที่กูรักให้ได้ ที่ไม่ใช่พ่อแม่ แล้วเราจะหาจากไหนอะ.....^ ทำแบบข้างบนไง
คุณลููก : ได้มาละ แล้วเพื่อนก็ มีคำพูด ขอบใจ ถูกใจ ต่างๆนาๆให้เพื่อนขี้ขโมยคนนั้น แล้วไอคุณลูกขี้ขโมยก็หน้าบาน ปริ >_<

ยิ่งปล่อยก็ยิ่งลงลึก
สอนก็ไม่เข้าหัว มีแต่ทะลุหัวออกหู
พ่อแม่ตีก็เบามือเกินไป เห็นลูกเจ็บ ก็จี๊ดเลยไม่ถึงขีดสุด
คุณต้องเป็นฝ่ายลงมือเองครับ :heart อยู่ที่ว่า คุณจะทำยังไงให้มันคิดได้ จะตบจะตี จะสอน หรือจะเล่นแผนสงครามประสาท

เพราะบ้านผมก็เคยเป็นอย่างงี้หละครับ.....

Smion
15th January 2013, 01:45
จะดูAVแล้วไม่ปิดเสียงไปเลยละครับ อิอิ

Aequitas
15th January 2013, 01:56
ผมมาฮาเรื่องเอวีนี่แหล่ะ ฮ่าๆ

น้องสาวแบบนี้นี่มันน่าโดนจริงๆ เคยได้บอกให้พ่อแม่รู้ยังครับ?

เรื่องเงินผมแนะนำให้เปิดบัญชีธนาคารแล้วฝากเอาดีกว่านะครับ เรียนมหาลัยแล้วก็มีบัญชีเป็นของตัวเองเลยดีกว่านะครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเงินหาย เดียวนี้ธนาคารจะฝากจะถอนมันทำง่ายแล้วครับ