PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประโยชน์ของ Smartphone ?

Thisisabook
14th January 2013, 20:46
สวัสดีเพื่อน ๆ ชาว JKG :pleasantry

ตอนนี้มันเป็นยุคของ smartphone เครื่องหรู ๆ ราคาหมื่นต้น ๆ ถึงสองหมื่นกลาง ๆ ซึ่งวัยรุ่น ผู้ใหญ่ส่วนใหญ่ใช้กัน(ส่วนใหญ่นะครับไม่ใช่ทุกคน)

ผมเห็นคนส่วนใหญ่โดยส่วนใหญ่จะเป็นสาวๆ หรือผู้ชายบางคนก็ตาม ซื้อ smartphone มาส่วนใหญ่(ส่วนใหญ่ไม่ใช่ทุกคน)วัตถุประสงหลัก เล่นเฟสบุ๊ค ถ่ายรูป เล่น line แค่นี้เองหรอมันคุ้มค่ากับราคา
หมื่นกว่าบาทแล้วหรอเนี่ย หรือ smartphone มันมีประโยชน์เพียงแค่นี้ แล้วมีบางส่วน(บางส่วนไม่ใช่ทั้งหมด)ก็ซื้อมาเพื่ออวด หรือกระแสนิยม ซึ่งเกิดกับสินค้ายี่ห้อหนึ่ง(ผลไม้) บางคนซื้อสินค้าของแบรนนี้มาก็เพื่อแค่เล่นเฟส ถ่ายรูป ม้อสาว ประโยชน์น้อยนิดไม่ได้เทียบกับราคา เลยสักนิด

ปล ผมคนหนึ่งหละที่ใช้ smartphone แค่เล่นเกมส์ 555
เพื่อน ๆ คิดอย่างไร ?

Zidane
14th January 2013, 20:50
มันคือของเล่นผู้ใหญ่ ที่หาสาระได้พอๆกับ เครื่องเกม
นอกเรื่องนิด ตอนปีใหม่ ผมไปเที่ยว กับครอบครัวและญาติ มีชาวต่างชาติ ติดไปด้วย 5 หน่อ ที่เขาค้อ
ฝรั่งเห็น คน ยก Ipad ขึ้นมาถ่ายรูปแค่นั้นแหละฝรั่งมองหน้ากันแล้วยิ้มคิ๊กคัก
หันมาถามผมว่า มันจะไม่ลำบาก กว่าพกกล้องมาถ่ายรู้เหรอ ผมก็ยิ้มแล้วก็ตอบว่า สงสัยเค้าถ่ายรูปแล้ว
แล้วอัพขึ้นเฟสฯมั้ง :blush

AntiBody
14th January 2013, 20:54
มันทำได้หลายอย่างนะ ผมเชื่อว่าหลายๆคนซื้อมา ไม่ใช่แค่ เล่นเฟส เล่นไลน์ ถ่ายรูป หรอก :victory

Thisisabook
14th January 2013, 20:58
มันทำได้หลายอย่างนะ ผมเชื่อว่าหลายๆคนซื้อมา ไม่ใช่แค่ เล่นเฟส เล่นไลน์ ถ่ายรูป หรอก :victory

ใช่ครับ บางคนใช้ประโยชน์มากมาย บางคนใช้แค่แชท แล้วก็ถ่ายรูป

มันก็เป็นความต้องการส่วนบุคคลนะ
ถ้าซื้อมาแล้วไม่เดือนร้อนเงินใคร เก็บเงินซื้อเอง อันนั้นมันก็เรื่องของผู้ซื้อแล้วหล่ะครับว่าจะซื้อมาเพื่อต้องการใช้อะไร
แต่ถ้าซื้อมาแล้วไปทำให้คนอื่นเดือดร้อน อันนี้ก็อีกเรื่อง ผมไม่สนับสนุนนะครับ..แหม่

แหม่.... มันคงไม่เดือดร้อนใครหรอก แค่ถือแล้วจิ้ม ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆ

tatchit
14th January 2013, 20:58
มันก็เป็นความต้องการส่วนบุคคลนะ
ถ้าซื้อมาแล้วไม่เดือนร้อนเงินใคร เก็บเงินซื้อเอง อันนั้นมันก็เรื่องของผู้ซื้อแล้วหล่ะครับว่าจะซื้อมาเพื่อต้องการใช้อะไร
แต่ถ้าซื้อมาแล้วไปทำให้คนอื่นเดือดร้อน อันนี้ก็อีกเรื่อง ผมไม่สนับสนุนนะครับ..แหม่

hisawahiroki
14th January 2013, 21:21
สรุปคือหมั่นไส้พวกซื้อตามกระแสสิน่ะครับ 55

ผมก็เป็นพวกบ้าเทคโนโลยีของไฮเทคๆ เริ่มใช้มาตั้งแต่ยุค PDA Phone Palm,Windows Mobile ยี่ห้อ O2,Dopod(กลายมาเป็น HTC ปัจจุบัน) ปี 2003-2008 เครื่องละ 30000-39000 เลยน่ะครับ แพงกว่าปัจจุบันมาก (ปัจจุบันถูกลงมากพวก Smart Phone อย่าบ่นว่าแพงกันเลย)

ถือเป็น Smart Phone ยุคแรกๆจริงๆ แต่เค้าเรียกกัน PDA ตอนนั้นมีปากกา Style จิ้มๆกันเยอะแยะ(จนไอโฟนมากับจอ Capacitive แล้ว Stylus ก็ตาย ตอนนี้ Samsung เอามาชุบชีวิตใหม่ใน Galaxy Note 1-2 เผื่อใครไม่รู้) ตอนนี้ก็ยังหลงเหลืออยู่ตามร้าน MK,Yayoi แอบส่องดูเป็น WM5.0 อยู่เลย

ยิ่งย้อนไปตอนปี 2006-2007 GPS + 3G กล้องหน้ามาใหม่ๆผมโคตรบ้าเลยครับ นั่งรถต้องเปิดดูแผนที่ตลอด

ปี 2008 Android เครื่องแรกของ HTC ออก HTC Dream ไรเนี่ยแหละ ก็วิ่งไปหามาตอนนั้นยังไม่มีใครรู้จักเลย ยังเวอร์ชั่น 1.5 Donut/Cupcake อยู่เลย

ปี 2009 ก็ HTC HD2 โมรอม เป็นรุ่นที่คุ้มที่สุดยำเละ ลงได้ 2 ระบบ Windows Mobile , Android พอปี 2010 Windows Phone 7 Series ออก กลายเป็นลงได้ 3 ระบบ แต่ไม่เสถียร

สุดท้ายวิ่งไปซื้อ Windows Phone ตัวแรก HTC HD7 ใช้มา 2 ปีละ ปัจจุบันยังเก็บไว้ฟังเพลงเสียงดีมากๆ

ส่วนปัจจุบันไม่ชอบพวกของที่อยู่ในกระแส ถือกันเกลื่อนเมือง ไปเล่นของญี่ปุ่นดีกว่าล้ำกว่าตลาดโลกแยะ ตอนนี้ต้อง กันน้ำ+จอ 3D

สรุปคือผมไม่ใช่พวกตามกระแส แต่ ตามเทคโนโลยีสิน่ะ ผมใช้คุ้มแล้วใช่มั้ยครับ จขกท.? 55:cool: (อันที่ถืออยู่ในรูปของ SHARP)

พอละเหมือนคนแก่เล่าเรื่อง

worakorn3
14th January 2013, 21:28
สรุปคือหมั่นไส้พวกซื้อตามกระแสสิน่ะครับ 55

ผมก็เป็นพวกบ้าเทคโนโลยีของไฮเทคๆ เริ่มใช้มาตั้งแต่ยุค PDA Phone Palm,Windows Mobile ยี่ห้อ O2,Dopod(กลายมาเป็น HTC ปัจจุบัน) ปี 2003-2008 เครื่องละ 30000-390000 เลยน่ะครับ แพงกว่าปัจจุบันมาก (ปัจจุบันถูกลงมากพวก Smart Phone อย่าบ่นว่าแพงกันเลย)

ถือเป็น Smart Phone ยุคแรกๆจริงๆ แต่เค้าเรียกกัน PDAตอนนั้นมีปากกา Style จิ้มๆกันเยอะแยะ(จนไอโฟนมากับจอ Capacitive แล้ว Stylus ก็ตาย ตอนนี้ Samsung เอามาชุบชีวิตใหม่ใน Galaxy Note 1-2 เผื่อใครไม่รู้) ตอนนี้ก็ยังหลงเหลืออยู่ตามร้าน MK,Yayoi แอบส่องดูเป็น WM5.0 อยู่เลย

ยิ่งย้อนไปตอนปี 2006-2007 GPS + 3G กล้องหน้ามาใหม่ๆผมโคตรบ้าเลยครับ นั่งรถต้องเปิดดูแผนที่ตลอด

ส่วนปัจจุบันไม่ชอบพวกของที่อยู่ในกระแส ถือกันเกลื่อนเมือง ไปเล่นของญี่ปุ่นดีกว่าล้ำกว่าตลาดโลกแยะ

เอาใจผมไปเลย:heart แหม่ โดนครับ!!:eek: ผมก็ว่า พอจะซื้อใหม่ ไปเล่นเครื่องญี่ปุ่นดีกว่า :o

StoryPe
14th January 2013, 21:44

ผมก็เป็นพวกบ้าเทคโนโลยีของไฮเทคๆ เริ่มใช้มาตั้งแต่ยุค PDA Phone Palm,Windows Mobile ยี่ห้อ O2,Dopod(กลายมาเป็น HTC ปัจจุบัน) ปี 2003-2008 เครื่องละ 30000-39000 เลยน่ะครับ แพงกว่าปัจจุบันมาก (ปัจจุบันถูกลงมากพวก Smart Phone อย่าบ่นว่าแพงกันเลย)

ถือเป็น Smart Phone ยุคแรกๆจริงๆ แต่เค้าเรียกกัน PDA ตอนนั้นมีปากกา Style จิ้มๆกันเยอะแยะ(จนไอโฟนมากับจอ Capacitive แล้ว Stylus ก็ตาย ตอนนี้ Samsung เอามาชุบชีวิตใหม่ใน Galaxy Note 1-2 เผื่อใครไม่รู้) ตอนนี้ก็ยังหลงเหลืออยู่ตามร้าน MK,Yayoi แอบส่องดูเป็น WM5.0 อยู่เลย

ปี 2008 Android เครื่องแรกของ HTC ออก HTC Dream ไรเนี่ยแหละ ก็วิ่งไปหามาตอนนั้นยังไม่มีใครรู้จักเลย ยังเวอร์ชั่น 1.5 Donut/Cupcake อยู่เลย

ปี 2009 ก็ HTC HD2 โมรอม เป็นรุ่นที่คุ้มที่สุดยำเละ ลงได้ 2 ระบบ Windows Mobile , Android พอปี 2010 Windows Phone 7 Series ออก กลายเป็นลงได้ 3 ระบบ แต่ไม่เสถียร

สุดท้ายวิ่งไปซื้อ Windows Phone ตัวแรก HTC HD7 ใช้มา 2 ปีละ ปัจจุบันยังเก็บไว้ฟังเพลงเสียงดีมากๆ

ส่วนปัจจุบันไม่ชอบพวกของที่อยู่ในกระแส ถือกันเกลื่อนเมือง ไปเล่นของญี่ปุ่นดีกว่าล้ำกว่าตลาดโลกแยะ ตอนนี้ต้อง กันน้ำ+จอ 3D

สรุปคือผมไม่ใช่พวกตามกระแส แต่ ตามเทคโนโลยีสิน่ะ ผมใช้คุ้มแล้วใช่มั้ยครับ จขกท.? 55:cool: (อันที่ถืออยู่ในรูปของ SHARP)

ขอถามโง่ๆหน่อยนะ เครื่องญี่ปุ่นรองรับซิมการ์ดของประเทศไทยไหมครับ(พวกแบรนด์ sharp ครับ)

hisawahiroki
14th January 2013, 22:04
ขอถามโง่ๆหน่อยนะ เครื่องญี่ปุ่นรองรับซิมการ์ดของประเทศไทยไหมครับ(พวกแบรนด์ sharp ครับ)

รับคร้าบ ขึ้นชื่อ NttDoCoMo ใช้ได้ทั่วโลก(หลังจากการมาของหุ่นกระป๋อง เป็นการบีบบังคับให้ญี่ปุ่นต้องเปิดรับซิมทั่วโลก) ตอนนี้แต่ปลดล็อคเสียตังประมาณ 3150 เยน น่ะ + ต้องมีบ้านที่ญี่ปุ่น (บอกไว้ก่อนเครื่องญี่ปุ่นใหม่ๆแพงกว่าไอโฟนน่ะประมาณ 3 หมื่น)

ใช้ 3G ได้เฉพาะ True/Dtac 850mhz ส่วน AIS 900mhz ใส่แล้วโทรได้อย่างเดียว เล่นเน็ตไม่ได้

momothedog
14th January 2013, 22:06
Samsung Galaxy SIIII [S4] 555+ :dance:preved:rofl

PEPSIIOZA
14th January 2013, 22:10
ส่วนตัวผมเเล้วผมใช้ smastphone หมื่นต้นๆครับ ผมเป็นนักเรียนมอปลาย ม.6 สายวิทย์ ผมใช้มันในชีวิตประจำวัน อย่างมากเลยครับ
ตั้งเเต่ตั้งนาฬิกาตื่นนอน
ดูตารางว่าวันนี้ไปไหนบ้างจะได้วางเเผนไปถูกหลังเลิกเรียน
พอไปถึง รร ก็ตรวจดูบันทึกการบ้านว่ามีไรอีกไมจะได้ลอกเพื่อนทัน
พอคาบอังกฤษ คณิต ชีวะ ฟิสิกส์ อะไรเเบบนี้อะครับ ผมก็ใช้โปรเเกรมในโทรศัพท์ในการคำนวณหาศัพท์ หรือเขียนกราฟ ต่างๆนาๆครับ พอครูสั่งการบ้านหรืองานก็จดลงไปในโทรศัพท์นั้นเเระครับ มันจะได้เตือนเราด้วยว่าต้องทำให้เสร็จก่อนวันไหน หรือไม่ก็ถ่ายรูปหน้าชีสที่จดไม่ทันมาจดในภายหลังที่บ้าน
พอคาบว่างก็เล่น ไลน์ whatapp facebook ถ่ายรูปกับเพื่อนๆในกลุ่ม ตามเด็กสมัยนี้เเระครับ
พอตอนเย็นก็ไปออกกำลังกายก็พาไปฟังเพลง เเละใช้โปรเเกรมดูว่าเราวิ่งไปได้เท่าไร เผาผลาญไปกี่cal ต่างๆนาๆ
พอตอนค่ำก็ตรวจดูการบ้านที่จดมา หรือไม่ก็ ถามการบ้าน นู้นนี่ ทางไลน์ facebook อะไรก็ว่าไป
พอนอนก็ตั้งนาฬิกา ตามคนอื่นทั่วไป เเล้วก็เปิดโปรเเกรมจัดการการนอนที่ทำให้นอนตรงเวลาเเละนอนได้มากขึ้นครับ

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ผมไปสอบสัมพาษณ์ที่ โคราช ซึ่งผมขับรถไปเองกับพี่อจากจังหวัดสงขลา ซึ่งผมก็ไม่รู้ทางเลย ผมก็เลยใช้ เจ้าโทรศัพท์ของผมนี้เเระครับนำทาง จากสงขลาไปโคราช หาโรงเเรม หามหาวิยาลัยว่าอยู่ส่วนไหนของเมืองโคราช หาอนุเสาวรีย์ย่าโม หาปั๊มมัน ผมไป 4 วันเต็มๆครับ ไม่หลงทางเลย ทั้งๆที่ไม่เคยไปมาก่อน เทคโนโลยีสมัยนี้มันสุดยอดจริงๆครับ

อาจจะยาวไปหน่อย่นะครับ ถ้านำเทคโนโลยีใช้ในทางที่ดีมันก็เกิดประโยชน์อย่างมากเลยครับ ^^

Elotickz
14th January 2013, 22:16
อ่อ อย่าบ่นเลยครับ

ยังไงก้เงินเขา เขาจะทำไรก้ได้ครับ เเละเขาไม่ได้ยืมเงินคุณซื้อด้วย :o

Mcarmy
14th January 2013, 22:24
ประโยชน์ของ Smartphone

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3rI85jH3F4U

Thisisabook
14th January 2013, 22:26
คนที่บอกไม่ได้ยืมเงินคนอื่นซื้อนี่ใช้ smartphone เล่นเฟส ถ่ายรูปรึเปล่านะ :p:p:p:p:p:p

CanDiiZ
14th January 2013, 22:34
ถามว่า คิดอย่างไร

ผมคิดว่า

เงินใครเงินมันครับ ราคาเท่าไหร่ ได้มาโดยสุจริตก็พอ

nano28
14th January 2013, 22:36
ประโยชน์ของ Smartphone

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3rI85jH3F4U

เสียงได้ใจมาก ใช้เป็นอาวุธก็ได้เนี่ย

teexor
14th January 2013, 22:36
บางทีแค่เหตุผลแค่คำว่า "ชอบ" แค่นี้ มันก็เพียงพอแล้วละครับ

สำหรับใครบางคน รวมถึงตัวผมด้วย

ปล. ผมเองก็กำลังเก็บตังซื้ออยู่เหมือนกัน

Thisisabook
14th January 2013, 22:39
บางทีแค่เหตุผลแค่คำว่า "ชอบ" แค่นี้ มันก็เพียงพอแล้วละครับ

สำหรับใครบางคน รวมถึงตัวผมด้วย

ปล. ผมเองก็กำลังเก็บตังซื้ออยู่เหมือนกัน

สู้ ๆ ครับ :D

แต่ก่อนผมใช้ Galaxy Note 1 ผมชอบ S pen มันอ่ะนะ + กับเครื่องมันใหญ่ดี
แล้วก็ชอบ ขีดๆเขียนๆมากๆด้วย เลยคิดว่า เออรุ่นนี้ล่ะ ****โดนซื้อเลย
สรุปว่าแจ่มมาก สำหรับผมนะครับ ผมพอจะทราบว่าหน้าจอใหญ่ๆ กินแบต
ผมก็แก้ปัญหาด้วยการ ลบแอพ ส่วนเกิน ห่าเหว อะไรที่ไม่จำเป็นออก
เกมส์ ก็นิดหน่อยพอ นอกนั้น ยัดแต่ หนังสือ e book ไว้อ่านเบื่อๆ

ปล.ผมยอมรับว่า ซื้อมาเพื่อวาดรูปคนที่ผมจีบอยู่ ฮ่าๆ
(คุณจะว่าผมไม่คุ้ม ก็ไม่ถูกนะ ผมใช้มาก็โอเคในส่วนตัวผมคุ้มครับ)

สาวก ANDROID :D แค่นี้ก็คุ้มแล้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

คุณไปหา e-book จากไหนอะ

ที่จริงมันก็เรื่องของคนที่ซื้อไปหละนะ ว่าจะเอาไปทำอะไร มีกำลังจะซื้อไหวก็ซื้อไปไม่มีใครว่าครับ

แต่พวกที่ไม่ไหวจะซื้อแต่ อยากจะตามเทรนกู้หนี้ยืมสินมา เพื่อของพวกนี้เพราะตามกระแสมันก็ใช้เรื่องอยู่หรอกนะ

แต่สวนตัวผมผมไม่ชอบซื้อตามกระแสอะ ผมใช้ Galaxy S1 มาตั้งแต่ออกแรกๆ ใครๆยังไม่รู้จัก เพราะ IP4 ดังกว่าแต่ผมก็ไม่สนเพราะผมชอบ Android เพราะมันยืดหยุ่นมากกว่า
ตอนนี้ยังไม่เปลี่ยนเครื่องเลยครับยังใช้อยู่เลยแต่เล่น Rom-Modify ไปนานละ CM10 ลงนู้นนี้จนพรุน

android เท่าที่ทราบ ๆ มามันปรับแต่งพวก UI ได้ไม่ค่อยซ้ำซากเหมือนทางฝั่งของ iOS

freewar666
14th January 2013, 22:40
แต่ก่อนผมใช้ Galaxy Note 1 ผมชอบ S pen มันอ่ะนะ + กับเครื่องมันใหญ่ดี
แล้วก็ชอบ ขีดๆเขียนๆมากๆด้วย เลยคิดว่า เออรุ่นนี้ล่ะ ****โดนซื้อเลย
สรุปว่าแจ่มมาก สำหรับผมนะครับ ผมพอจะทราบว่าหน้าจอใหญ่ๆ กินแบต
ผมก็แก้ปัญหาด้วยการ ลบแอพ ส่วนเกิน ห่าเหว อะไรที่ไม่จำเป็นออก
เกมส์ ก็นิดหน่อยพอ นอกนั้น ยัดแต่ หนังสือ e book ไว้อ่านเบื่อๆ

ปล.ผมยอมรับว่า ซื้อมาเพื่อวาดรูปคนที่ผมจีบอยู่ ฮ่าๆ
(คุณจะว่าผมไม่คุ้ม ก็ไม่ถูกนะ ผมใช้มาก็โอเคในส่วนตัวผมคุ้มครับ)

Psych-
14th January 2013, 22:41
ฆ่าเวลา...... อารมณ์ psp แต่ทำได้มากกว่าเท่านั้นแหละ

jomemy
14th January 2013, 22:51
ของแบบนี้มันก็แล้วแต่คนชอบไปว่ากันไม่ได้หรอก แล้วที่แต่ง คอมแรงๆ มาเพื่อเล่นเกม เล่นเฟส ละแพงกว่า smartphone ซะอีก ของแบบนี้มันอยู่ที่คนชอบ ว่ากันไม่ได้ครับ

Independent
14th January 2013, 22:51
เป็นอุปกรณ์ที่เผาพลาญเงินของเราไปโดยเปล่าประโยชน์ !!! เปล่าประโยชน์ !!!! เปล่าประโยชน์ !!!!!

ปล. ผมไม่ได้ใช้ Smartphone ผมใช้แต่ ipod

alonedevil
14th January 2013, 22:53
ที่จริงมันก็เรื่องของคนที่ซื้อไปหละนะ ว่าจะเอาไปทำอะไร มีกำลังจะซื้อไหวก็ซื้อไปไม่มีใครว่าครับ

แต่พวกที่ไม่ไหวจะซื้อแต่ อยากจะตามเทรนกู้หนี้ยืมสินมา เพื่อของพวกนี้เพราะตามกระแสมันก็ใช้เรื่องอยู่หรอกนะ

แต่สวนตัวผมผมไม่ชอบซื้อตามกระแสอะ ผมใช้ Galaxy S1 มาตั้งแต่ออกแรกๆ ใครๆยังไม่รู้จัก เพราะ IP4 ดังกว่าแต่ผมก็ไม่สนเพราะผมชอบ Android เพราะมันยืดหยุ่นมากกว่า
ตอนนี้ยังไม่เปลี่ยนเครื่องเลยครับยังใช้อยู่เลยแต่เล่น Rom-Modify ไปนานละ CM10 ลงนู้นนี้จนพรุน

lukpar
14th January 2013, 23:01
เราว่ามันก็มีข้อดีสำหรับคนที่ใช้นั้นเเหละ บางคนเค้าก้เเชท ก้จริงนะ เราก้ชอบถ่ายรูปนะ พอดีไม่มีเงินซื้อกล้อง ใช้โทรศัพท์เเทน สำหรับเรามันก็มีประโยชน์หลายๆอย่างในชีวิตประจำวันของเเต่ละคนที่เเตกต่างกันไปนะ ^^

nakiann123
14th January 2013, 23:07
ผมเห็นวัยรุ่นไทยเอามาถ่ายแต่รูปอะ

บางคนไม่มี iPhone ไปยืมของเพื่อนมาถ่ายรูปจนแบตหมด อันนี้เจอมากับตัว อนาถคักๆ

666SaTaN999
14th January 2013, 23:19
เดี๋ยวนี้เด็กประถมก็ใช้ไอโฟนกันแล้วครับ

wasuta000013
14th January 2013, 23:26

นั่นสินะผมก็เป็นเหมือนกับคุณเลย

Aequitas
15th January 2013, 00:31
ที่คนนิยมใช้ Smartphone เพราะมันทำได้หลายอย่างไงครับ เพิ่มความสะดวกในชีวิตเราได้ตั้งเยอะ

อย่างแต่ก่อนอยากเล่นเน็ตก็ต้องเดินไปเปิดคอม จะเล่นข้างนอกก็ต้องมี Notebook หรือจะถ่ายรูปก็ต้องแบกกล้องไป มันก็ไม่แปลกหรอกครับที่คนจะชอบใช้ของที่สะดวกและอำนวยความสบาย

แต่ผมไม่มีใช้นะ ผมจน 5555 ผมเอาเงินไปซื้อกีตาร์ซะส่วนใหญ่ ความชอบคนเราไม่เหมือนกันครับ :declare

newvisions
15th January 2013, 02:47
ตอนนี้มันยังไม่จำเป็นสำหรับผมครับ บางคนเอามาเล่นเกม ผมก็คิดว่า ถ้าจะเล่นเกมไม่ซื้อ PSP หรือ NOTEBOOK ไปเลยละ เอามาแค่ถ่ายรูป ลง facebook เพราะกล้องสวย มีแอฟ เยอะ

แล้วทำไมไม่ซื้อกล้องไปเลยล่ะ Samsung Galaxy Camera ถ่ายเสร็จก็เอาลง facebookได้เหมือนกัน

แต่ผมถามเพื่อนผมละ เมื่อก่อนมันไม่ใช้ เพราะด้วยเหตุผลเดียวกับผมนี่แหละ แต่ตอนนี้มันใช้ IPHONE มันบอกว่าสามารถคุม เครื่อง SERVER จาก IPHONE ได้ด้วยโปรแกรม teamviewer

เวลาออกไปไหนลูกค้าโทรมาสั่งของ จะได้สั่งการจาก โทศัพท์ได้เลย รวดเร็ว ทันใจ

sunday13th
15th January 2013, 03:24
อาจารย์ผมเป็นผู้รับเหมาและจำหน่ายวัสดุก่อสร้าง ก็ใช้ Ipad ทำงาน สั่งซื้อของต่างๆ นะแหละครับ
แกก็มาบ่นๆกับผมว่า ทำงานได้ครึ่ง ชม แบตก็ใกล้หมดแล้ว

Wanatsawin
15th January 2013, 06:02
ใช้ Dict ได้สะดวกดีครับผม
และ ตอนนี้พวกแอพ English Test, Grammar Test เป็นประโยชน์มากครับ
เกมก็เล่นผ่อนคลายสนุกๆ เกมเยอะดี

thanakom03
15th January 2013, 09:31
สวัสดีเพื่อน ๆ ชาว JKG :pleasantry

ตอนนี้มันเป็นยุคของ smartphone เครื่องหรู ๆ ราคาหมื่นต้น ๆ ถึงสองหมื่นกลาง ๆ ซึ่งวัยรุ่น ผู้ใหญ่ส่วนใหญ่ใช้กัน(ส่วนใหญ่นะครับไม่ใช่ทุกคน)

ผมเห็นคนส่วนใหญ่โดยส่วนใหญ่จะเป็นสาวๆ หรือผู้ชายบางคนก็ตาม ซื้อ smartphone มาส่วนใหญ่(ส่วนใหญ่ไม่ใช่ทุกคน)วัตถุประสงหลัก เล่นเฟสบุ๊ค ถ่ายรูป เล่น line แค่นี้เองหรอมันคุ้มค่ากับราคา
หมื่นกว่าบาทแล้วหรอเนี่ย หรือ smartphone มันมีประโยชน์เพียงแค่นี้ แล้วมีบางส่วน(บางส่วนไม่ใช่ทั้งหมด)ก็ซื้อมาเพื่ออวด หรือกระแสนิยม ซึ่งเกิดกับสินค้ายี่ห้อหนึ่ง(ผลไม้) บางคนซื้อสินค้าของแบรนนี้มาก็เพื่อแค่เล่นเฟส ถ่ายรูป ม้อสาว ประโยชน์น้อยนิดไม่ได้เทียบกับราคา เลยสักนิด

ปล ผมคนหนึ่งหละที่ใช้ smartphone แค่เล่นเกมส์ 555
เพื่อน ๆ คิดอย่างไร ? เป็นคำถามที่ดีมาก รู้จักคิด การใช้เงินให้เกิดประโยชน์ ช่วงนี้ยุค เทคโนโลยี ถามว่า ใช้คุ้มไหม ตอบ คุ้มเพราะมันสะดวกสบาย หากมีเงินเหลือก็ ซื้อดีก่าให้ชีวิตเรียบง่าย
ส่วนคนไม่มีเงินซื้อ ก็ กลับมาคิดแล้วคิดอีกซื้อดีไหม เห็นคนอื่นใช้กันทางทีวีหรือเพื่อนๆเราก็อยากมีบ้าง จึงตัดติดใจซื้อ แบบ สดหรือผ่อน นั้นเอง แต่ว่าอย่างที่เจ้าของกระทู้ ว่านั้นแหละ ว่า มันคุ้มหรือป่าว

Thisisabook
15th January 2013, 21:48
บางคนใช้ประโยชน์ของมันกับหน้าที่การงานที่ทำอยู่ บางคนใช้เพื่อแฟชั่น ตามเพื่อนน .....

แล้วแต่ความคิดของคนจริงงง ๆ