PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำใบขับขี่รถจักรยานยนต์

binzilaza
15th January 2013, 20:43
คือพรุ่งนี้ผมจะไปทำใบขับขี้ผมอยากรู้ว่าต้องใช้อะไรบ้านแล้วสำคัญที่สุดเลยคับคือผมตาบอกสีแต่แยกไปจราจรออกนะจะทำได้ใหม่อะ

bonusz
15th January 2013, 21:04
คุณตาบอดสี?

hisawahiroki
15th January 2013, 21:08
ผมทำมาแล้วปีก่อน รถยนต์น่ะ มันจะมีพนักงานทดสอบให้เรามองตรงกลางอย่างเดียว มันเค้าจะเอาสีไฟจราจรขึ้นมาให้ดูข้างๆ ซ้าย และ ขวา ให้ตามองตรงอย่างเดียวแล้วบอกว่าสีอะไร ถ้าคุณทำตาล่อกแล่กเค้าจะเตือนก่อน 2 ครั้ง ถ้ายังขยับตาอีกก็ตก บอกสีไม่ถูกก็ตก ไว้มาวันใหม่ละกัน -*- ไม่ตกก็สอบเรื่อยๆครับคิดมาก

burnsarm2
15th January 2013, 21:09
เดียวถ้าคุณไปทำใบขับขี่ มันจะให้คุณอ่านสีเขียว เหลือง แดง ถ้าอ่านได้ถูกต้อง ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

binzilaza
15th January 2013, 21:22
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ แล้วจริงหรือปล่าวคับที่เขาบอกว่าให้ทำ2วัน

ballba
15th January 2013, 21:26
ทำ 2 วันครับ

วันแรก ไปนั่งฟัง

แล้วเขาก็ทดสอบสายตา ให้บอกสัญญาณไฟสีอะไร

แล้วก็เหยียบคันเร่ง ให้ตรงกับไฟ

แล้วก็ กะระยะ ขีด อะไรไม่รู้ ไปแล้วเจอเอง

แล้วก็ตอบคำถาม จิ้มๆ 30 ข้อ

ผมได้เต็มเลยผ่านหมด

วันที่ 2 มาตอนเที่ยง

ขับตามที่เขาบอกหนะ

เลี้ยวไปเลี้ยวมา เปิดสัญญาณไฟ จอดให้ถูกที

แค่นั้นแหละผ่าน

เดือนหน้าผมก็จะไปทำรถยนต์ครับ จะขับรถยนต์แล้ว

ถ้าเป็นงานที่เขาจัด ทำใบขับขี่ให้ชุมชน

ปีละ 1 ครั้ง จะทำแค่วันเดียว แปปเดียวครับ

speaknase
15th January 2013, 21:29
ลองไปทำดูครับ ทาง เจ้าหน้าที่ อาจจะอนุโรม ให้ซึ่งผมไปสอบมาเมื่อปีที่แล้วก็ไม่มีอะไรมากครับ .. แค่วางกรวย (เค้าเรียกงี้ไหม) แล้วก็ขับรถเลี้ยวไปเลี้ยวมา เสร็จแล้วก็จะมี สะพาน ยาวซัก 10 เมตร กว้าง ซัก 1 เมตร (โดยประมาณนะครับ) ให้ขับตรงไปเรื่อยๆ ห้ามหล่นหรือตก ถ้าสอบปฏิบัติเสร็จพวกข้อเขียน อะไรเนี้ยก็ไม่ยากหลอกครับ

ปล.ผมว่า มันจะน่าเบื่อและก็เสียเวลา ก็ตอน อบรบ เนี้ยหละ ตอนที่ผมไปสอบ อบรม 2 ชั่วโมง ตอนนี้ 4 ชั่วโมงหละมั้ง .. หรืออาจจะมากกว่า

chinpop
15th January 2013, 21:32
เตรียมตัวและเตรียมใจ มีสติกับตัวเองครับ

bonusz
15th January 2013, 22:00
ตอนที่ผมทำมาล่าสุด 3 วัน
วันแรกทดสอบ
วันสองฟัง
วันสามสอบ
สอบสบายที่สุดละครับ = =

jamebanjen
16th January 2013, 00:53
เดือนหน้าใบขับขี่ผมก็หมดอายุละ ขี้เกียจไปนั้งฟัง

ballba
16th January 2013, 04:44
เดือนหน้าใบขับขี่ผมก็หมดอายุละ ขี้เกียจไปนั้งฟัง

ไม่เห็นต้องไปนั่งฟังเลยครับ

ต่อใบขับขี่แค่ไปจ่ายตัง = =