PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ครูร้อยละ 50 ถอดใจจากการเป็นครู

NOOBBRINGER
16th January 2013, 21:04
ครูร้อยละ 50 ถอดใจจากการเป็นครู

http://sphotos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn1/76983_10151183952701370_55557404_n.jpg

คุณคิดเห็นอย่างไร
:help:help:help

credit http://www.facebook.com/photo.php?fbid=10151183952701370&set=a.113729446369.106771.7470001369&type=1&relevant_count=1

boomttc
16th January 2013, 21:07
ถ้าครูถอดใจ ก็ไปหาอย่างทำเถอะครับ พวกผมต้องการครูที่มีคุณภาพ มีความเป็นครูจริงๆ ไม่ใช่เข้ามาให้ลอกบนกระดาน จดๆๆๆๆ สั่งงาน แล้วก็ออกไป ความรู้พวกนี้ผมอ่านเองได้ ต้องการอะไรที่หลากหลายมากกว่าในหนังสือ ไม่แปลกใจทำไมเด็กไทยไม่ค่อยอยากเรียน เพราะเจอแต่แบบเดิมๆ มันน่าเบื่อ

ChaninKung
16th January 2013, 21:16
บอกตรงๆครับ ว่า ถอดใจก็ถอดเถอะ ผมต้องการ ครูที่ดี ไม่ใช่ ครูกินเงินเดือน

(แค่ปัจจุบันผมยังต้องเรียนพิเศษเพิ่ม แล้วในห้องจะเหลือเรอะ)

Meteorite
16th January 2013, 21:19
ถ้าเลิกเป็นครูแล้วหามาใหม่แล้วดีกว่าก็ดีครูที่รร.เคยไม่ให้ไปกินข้าวกลางวันตอนนั้นปวดท้องมากเลยแต่สุดท้ายก็แอบไปกินอยู่ดีตอนนี้ยังงงอยู่ทำไมไม่ให้ไปอยู่ๆไม่อยากให้ไปก็ไม่ให้ไป

gaiar31
16th January 2013, 21:25
กระทรวงศึกษาเอางบครูไปแดรกหมด ใครเขาจะอยากเป็น ครูกัน ถามจริง

MotalStrike
16th January 2013, 21:26
ทำไมรัฐบาลถึงทำกับคนที่ทำให้ตัวเองมาเป็นรัฐบาลถึงปัจจุบันได้ขนาดนี่อะ -,- :rtfm

zanimkor
16th January 2013, 21:28
คิดคล้ายๆกันครับ จบออกมาถามรุ่นน้องว่าเรียนเป็นไง รุ่นน้องบอกว่า

ครูอังกฤษเป็นคนไทยแต่สัญชาติ ฮอลแลนด์(ชาวดัช คงเข้าใจนะครับ)

ครูคอมไม่สอนหนังสือ ปล่อยเด็กเล่นเกม

sanjiza02
16th January 2013, 21:33
ครูในโรงเรียนเค้าจะไม่ค่อยมีเทคนิคอ้ะครับ เหมือนเค้าอายุมากแล้ว พอมาเจอกวดวิชาที่แบบ อายุยังน้อยมาสอน เค้าเหมือนเข้าใจพวกเราอ้ะ เค้าก็เลยสอนดี รู้จักหาอะไรมาเปรียบเทียบ และน้ำเสียงที่ฟังแล้วหลับช้ากว่าที่ครูสอน 55555

482566789
16th January 2013, 21:43
ถ้าครูถอดใจ ก็ไปหาอย่างทำเถอะครับ พวกผมต้องการครูที่มีคุณภาพ มีความเป็นครูจริงๆ ไม่ใช่เข้ามาให้ลอกบนกระดาน จดๆๆๆๆ สั่งงาน แล้วก็ออกไป ความรู้พวกนี้ผมอ่านเองได้ ต้องการอะไรที่หลากหลายมากกว่าในหนังสือ ไม่แปลกใจทำไมเด็กไทยไม่ค่อยอยากเรียน เพราะเจอแต่แบบเดิมๆ มันน่าเบื่อไปเรียน กับ โอนิสึกะ เซ่!!! :o

babymaster
16th January 2013, 21:47
ถ้าครูถอดใจ ก็ไปหาอย่างทำเถอะครับ พวกผมต้องการครูที่มีคุณภาพ มีความเป็นครูจริงๆ ไม่ใช่เข้ามาให้ลอกบนกระดาน จดๆๆๆๆ สั่งงาน แล้วก็ออกไป ความรู้พวกนี้ผมอ่านเองได้ ต้องการอะไรที่หลากหลายมากกว่าในหนังสือ ไม่แปลกใจทำไมเด็กไทยไม่ค่อยอยากเรียน เพราะเจอแต่แบบเดิมๆ มันน่าเบื่อ

เรื่องเด็กไทยไม่อยากเรียนหรืออยากเรียนมันขึ้นอยุ่กับเด็กครับ ต่อให้มีครูที่มีคุณภาพเด็กที่ขี้เกียจก็ไม่อยากเรียนเหมือนเดิม

ผมจะเคารพครูที่มีความเป็นครู

NightTheHCG
16th January 2013, 21:53
เรื่องเด็กไทยไม่อยากเรียนหรืออยากเรียนมันขึ้นอยุ่กับเด็กครับ ต่อให้มีครูที่มีคุณภาพเด็กที่ขี้เกียจก็ไม่อยากเรียนเหมือนเดิม

ผมจะเคารพครูที่มีความเป็นครู

ขึ้นอยู่กับครูนั้นและไม่ผิดหรอก (โดยเฉพาะเด็กเล็ก) ถ้าเกิดครูมีคุณภาพ ไม่สอนแบบ สั่งแล้วไป เด็กมันก็สนใจอยากเรียนกัน (ไม่ได้ตามกระแส แต่เคยเจอมาแล้ว วิชาคอมนี้ละเข้ามาสั่งงานแล้วก็ออกไปทิ้งงานไว้ให้ พอจะจบชั่วโมงก็เข้ามา ถามว่าในระหว่างที่ครูไม่อยู่สั่งงานมา เด็กงงไหม ถามใคร ไม่มีใครให้ถาม (โชคดีที่ผมจบหลักสูตร มั่วเมพ มานั่งมั่วจนได้แล้วก็เอาไปสอนคนอื่น ))

แก้ไขนิด ในช่วงเด็กๆ เด็กส่วนใหญ่จะเชื่อฟังสนใจเรียน มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมในห้อง ก็ ท่านอาจารย์นี้ละ โตขึ้นมาถ้าสภาพแวดล้อมดีก็ได้ดีไป แต่ถ้า สภาพแวดล้อมเน่าตั้งแต่เด็กๆ โตมาก็อย่างที่เห็นและ เละเทะ)

maiza0883
16th January 2013, 21:55
เเต่ถ้ามีครูที่ไม่มีคุณภาพ เเล้วผมจะเรียนไปเพื่ออะไรครับ ผมไม่ได้อยากจะสร้างดราม่านะ เเต่ถ้าประเทศเป็นอย่งงี้ก็ไม่ไหวนะ

bigspy77
16th January 2013, 22:02
คุณครูส่วนใหญ่ที่ถอดใจ ส่วนมากจะสอนอยู่ที่3จังหวัดชายแดนใต้ แต่ล่ะวันต้องแลกด้วยชีวิต ถึงคุณครูจะถอดใจยังไงท่านก็คือคุณครูของเราครับ ผมรักคุณครูมาก

sertnalove
16th January 2013, 22:09
เด็กจะขี้เกียจนรกแตก นิสัยจะเลวนรกแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวครูจะทุ่มเทครับ !

ไม่ได้อยู่ที่ตัวนักเรียนทั้งหมดครับ ส่วนมากอยู่ที่ครูเลยครับ ท่านจะสอน จะสั่ง จะเล่นสงครามประสาท หรือต่างๆ ที่จะทำให้นักเีรียนซึมเข้าหัวได้มากที่สุด

จากประสบกาณ์ และ ความเป็นจริงครับ ถ้าท่านไหนอยากทราบว่า ครูที่ทุ่มเทเป็นยังไง ผมแนะนำให้ไปอ่านการตูน

Denpa Kyoushi - Assassination Classroom

2การตูนนี้ เนื้อเรื่องเกี่ยวกับการสอนนักเรียน ให้ซึมเข้าสมองครับ ครูทั้ง 2 เรื่องนี้ก็แตกต่างกัน มีวิธีสอน วิธีเล่นกับลูกศิษย์และยัดความรู้เข้าสมองต่างกัน......มันอยู่ที่ครูครับ ว่า ครูจะดัดไม้ ด้วยวิธีอะไร

พวกท่านจะเห็นข่าวไม่บ่อยนักเกี่ยวกับการเสียชีวิตของครู ที่ยอมตายเพื่อปกป้องนักเรียนของตน ยอมเสียครอบครัว ยอมเสียเวลาส่วนตัว เพื่อนักเรียน

นั่นหละครับ ครูบาอาจารย์

double6
16th January 2013, 22:09
ไปเรียน กับ โอนิสึกะ เซ่!!! :o

ท่าจะสนุกน่ะแต่ผมขอดูอย่างเดียวพอละไปเสี่ยงด้วยไม่เอาน่ะ เอคิจิคุงเนี้ย

anatomay
16th January 2013, 22:27
ครูดีๆนักเรียนดีๆที่ต้องการเรียนมันก็มีหล่ะครับผมว่า เเต่พวกเขาไม่มาเจอกันมากกว่า ฮ่าๆ

aminookey
16th January 2013, 23:10
เกิดเป็นครูสอนดีอย่างเดียวไม่ได้หรอกคับ มันต้องดูแลนักเรียนควบคู่กันไปด้วย นักเรียนขาดเรียน 1 วันผมโดนเค้นใหญ่เลย ทำไมเด็กไม่มา ทำไมคุณไม่ไปติดตามคุณเป็นที่ปรึกษาไม่ใช่หรอ
ครูถอดใจผมเคยเห็นแต่ตัวเลขครับ แต่ผมยังไม่เคยเห็นครูจริงถอดใจเลย ที่โรงเรียนผม พ่อผม แม่ผม พี่ผม ไม่มีใครถอดใจเลยครับ มีแต่กะเษียร กับชิงตายก่อน
ถึงจะสอนนักเรียนให้รู้ คงรู้ได้ไม่มาก อย่างน้อยผมก็อยากจะสอนนักเรียนให้เป็นคนดีครับ เพราะคนเก่งมันมีเยอะแล้ว
พูดมาเนี่ยผมจากประสบการที่ผมฝึกสอน(วิชาคอม สอนทำพาวเวอร์พ้อย กับ คอมพิ้วเตตอร์พื้นฐาน)เทอมหนึ่งเลยนะ(อีกตั้งเทอมหนึ่ง และก็ไม่รู้จะจบมั้ย)
เด็กเก่งเป็นง่ายกว่าเด็กดีซะอีก
อย่าไปว่าครูเค้าเลย เราอยากเก่งเราก็ต้องศึกษาเพิ่ม ครูมีหน้าที่แนะนำ แนะแนว ดูแล ปกป้อง แก้ปัญหาให้(โดน ผอ อบรมอย่างนี้ทุกวันเลย)
ปล หรือว่าในชีวิตผมเจอแต่ครูดีๆกันนะ

Zidane
16th January 2013, 23:20
ครูเงินเดือนก็สูงกว่า หน่วยงานอื่นอยู่แล้ว แต่อาชีพนี้ ก็มีครูแบบ คห.1 ว่า เยอะจริงๆ
ครูหลายๆคน สอนเพื่อแค่เอาเงินเดือน จดๆ สั่งงาน พูดๆสั่งงาน จบ

aminookey
16th January 2013, 23:44
ผมก็มาถึงตรงนี้เพราะจดรายงานกับทำงานที่อาจารย์สั่งนี่แหละครับ เพราะมันทำให้รู้แนวทางในการเรียนของวิชานั้นๆ(ให้แนวทางมาแล้วที่เหลือก็เรียนเอง ตรงตามคำพูดของ ผอ โรงเรียนที่ผมฝึกสอนเลย)
ถ้าไม่มีครูผมว่ายุ่งยากเหมือนกันนะถ้าจะเรียน เพราะนักเรียนต้องไปค้นหาหลักสูตรที่จะเรียนเอง แล้วก็ต้องเรียนตามหลักสูตรนั้นๆ แล้วก็สอบให้ได้ตามวัตถุประสงค์ ถึวจะจบ จุบๆ

MakeMeMelt
16th January 2013, 23:51
ผมว่าสังคมไทยไม่ได้ให้ความสำคัญกับอาชีพครูมากเท่าที่ควร ไม่มีการส่งเสริมให้ประกอบอาชีพนี้อย่างเป็นรูปธรรม ส่งเสริมแค่การ รณรงค์ หรือการเขียนคำขวัญเท่านั้นเอง...

ผมมองว่าอาชีพครูน่าจะเป็นอาชีพที่ได้รับค่าแรงอัดฉีดมากกว่าหมอเสียด้วยซ้ำไป เพราะถือเป็นแม่พิมพ์ของชาติ อนาคตของชาติจะเป็นไปในทิศทางใด ขึ้นอยู่กับบุคคลเหล่านี้...

แต่ในปัจจุบันกลับเห็นได้ว่า กลุ่มคนที่เข้าศึกษาต่อในสายอาชีพครูส่วนใหญ่ไม่ใช่บุคคลระดับหัวกะทิ แต่กลับเป็นผู้ที่ไม่มีที่เรียน เพราะมหาวิทยาลัยราชภัฎเป็นตัวเลือกอันดับท้ายๆของเด็กไทย(ไม่ได้ว่านะ แต่ผมว่าเราก็ต้องยอมรับความจริงในข้อนี้)...

สาเหตุน่าจะมาจากการที่อาชีพครูในปัจจุบันจัดเป็นอาชีพที่มีรายได้น้อย แต่งานหนัก บวกกับค่านิยมทางสังคมในปัจจุบัน...

ดังนั้นผมมองว่าหากรัฐบาลต้องการจะยกระดับการศึกษาของไทยจริงๆ ควรเริ่มพัฒนาจากมหาวิทยาลัยราชภัฎที่ผลิตบุคลากรครูออกมา หรือคุณภาพชีวิตของอาชีพครูให้ดีขึ้นเพื่อเป็นแรงจูงใจ
มากกว่าการจะเอางบมาลงกับ"สื่อการเรียนการสอน" เพื่อเอาไว้โอ้อวดให้ประเทศอื่นๆดู เป็นผักชีโรยหน้ามากกว่า(อันนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันคืออะไร):o...

ผมว่าหลายๆคนมีจิตวิญญาณความเป็นครู อยากทำอาชีพนี้ แต่ติดตรงที่ว่า "เป็นแล้วไม่มีอันจะกิน" ก็เลยทิ้งอาชีพนี้ไปเป็นจำนวนมาก:(...

ก็เหมือนเดิมแหละครับ... ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...:o

Deathbringer
17th January 2013, 00:08
ที่ครูเค้าไม่สอน สั่งๆ จดๆ เพราะเค้ากั๊กไว้ เพราะถ้าบอกไปหมด ติวเตอร์ที่เค้าอยุ่จะมีใครไปเรียน เฮ้ออออ ผู้สร้างอนาคตของชาติ :sweat

andylnw27
17th January 2013, 00:23
กรรม อ่านมาหลังๆ เริ่มมีการหาตัวคนผิดแล้ว

เอานี้ไปเสพซะ

http://www.youtube.com/watch?v=m8SKcVbUQjo

เอ้าแถม

http://www.youtube.com/watch?v=WEdbRlXNXV8

CrocoZz
17th January 2013, 00:49
ครูใกล้จะหมดประเทศแล้วสินะเนี่ย ผมเชื่อว่าต้องมีครูดี ๆ อีกแหละครับ เพียงแต่ เขาอาจะไม่ได้สอนอยู่ตาม ร.ร. ใหญ่ ๆ

DeniLa
17th January 2013, 00:59
ผมว่าประเทศเรา การศึกษาต้องเพิ่งตัวเองครับ หวังเพิ่งอย่างอื่นไม่ได้เลย :dntknw

aminookey
17th January 2013, 02:44
ผมว่าสังคมไทยไม่ได้ให้ความสำคัญกับอาชีพครูมากเท่าที่ควร ไม่มีการส่งเสริมให้ประกอบอาชีพนี้อย่างเป็นรูปธรรม ส่งเสริมแค่การ รณรงค์ หรือการเขียนคำขวัญเท่านั้นเอง...

ผมมองว่าอาชีพครูน่าจะเป็นอาชีพที่ได้รับค่าแรงอัดฉีดมากกว่าหมอเสียด้วยซ้ำไป เพราะถือเป็นแม่พิมพ์ของชาติ อนาคตของชาติจะเป็นไปในทิศทางใด ขึ้นอยู่กับบุคคลเหล่านี้...

แต่ในปัจจุบันกลับเห็นได้ว่า กลุ่มคนที่เข้าศึกษาต่อในสายอาชีพครูส่วนใหญ่ไม่ใช่บุคคลระดับหัวกะทิ แต่กลับเป็นผู้ที่ไม่มีที่เรียน เพราะมหาวิทยาลัยราชภัฎเป็นตัวเลือกอันดับท้ายๆของเด็กไทย(ไม่ได้ว่านะ แต่ผมว่าเราก็ต้องยอมรับความจริงในข้อนี้)...

สาเหตุน่าจะมาจากการที่อาชีพครูในปัจจุบันจัดเป็นอาชีพที่มีรายได้น้อย แต่งานหนัก บวกกับค่านิยมทางสังคมในปัจจุบัน...

ดังนั้นผมมองว่าหากรัฐบาลต้องการจะยกระดับการศึกษาของไทยจริงๆ ควรเริ่มพัฒนาจากมหาวิทยาลัยราชภัฎที่ผลิตบุคลากรครูออกมา หรือคุณภาพชีวิตของอาชีพครูให้ดีขึ้นเพื่อเป็นแรงจูงใจ
มากกว่าการจะเอางบมาลงกับ"สื่อการเรียนการสอน" เพื่อเอาไว้โอ้อวดให้ประเทศอื่นๆดู เป็นผักชีโรยหน้ามากกว่า(อันนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันคืออะไร):o...

ผมว่าหลายๆคนมีจิตวิญญาณความเป็นครู อยากทำอาชีพนี้ แต่ติดตรงที่ว่า "เป็นแล้วไม่มีอันจะกิน" ก็เลยทิ้งอาชีพนี้ไปเป็นจำนวนมาก:(...

ก็เหมือนเดิมแหละครับ... ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...:o
ก็นะผมก็กำลังจะจบราชภัฏ(เจ็บๆเหมือนกัน) วิชาครูที่สอนก็โอเคอยู่นะครับเอามาใช้ได้จริง แต่วิชาเอกอาจจะด้อยกว่า สื่อการสอนผมว่ามันทำให้เด็กเกิดความอยากเรียน มากกว่าสอนในหนังสืออีก
สร้างแรงจูงใจกับคุณภาพชีวิตผมว่ามันเกินพอแล้วนะ แม่ผมตอนนี้ก็เงินเดือน 40000+ พ่อผมก็ 40000+ พี่ผมก็ 15600 แล้วนะ สวัสดิการอะไรก็มี ป่วยก็เบิกได้จ่ายตรง วันหยุดก็มี ปิดเทอมอีก
งานหนักคงไม่แพ้อาชีพอื่นๆหรอกครับ ครูต้องสอน ทำงานในโรงเรียน ดูแลเด็กนักเรียน น่าจะพอๆกับพนักงานออฟฟิสที่ต้องใช้หัวคิด ตามที่ผมฝึกสอนมานะ
ที่ว่าเอางบมาลงกับ"สื่อการเรียนการสอน" เขาอาจจะพัฒนาครูที่เรียนจบแล้ว(พวกที่ไปบรรจุแล้ว สอนที่โรงเรียนเรียบร้อย)ก็ได้นะ ที่เค้าทำไปใช่ไม่มีประโยชน์
ส่วนเรื่องมหาลัยผมก็แนะนำนะราชภัฏ แต่ก็ไม่รู้ทำไมเด็ก ม 6 ชอบมองไว้เป็นที่หลังๆ ไปเลือก มข มมส ซะงั้น อาจารย์พี่เลี้ยงผมก็หนักใจเหมือนกันเรื่องนี้ เพราะบางคนคาดหวังไว้มาก
เรื่องการสอนอาจจะไม่เท่ามหาลัยอื่น แต่มหาลัยนี้เรียนแล้วสนุกดีครับ สิ่งที่เค้าสอนเอามาใช้ในวิชาชีพได้ สื่อการสอนก็โอเค สังคมก็น่าอยู่ ผมคิดไม่ผิดจริงๆที่เลือกเรียน ราชภัฏมหาสารคาม

jamebanjen
17th January 2013, 02:48
คุณครูสู้ต่อไป

jeditrainer
17th January 2013, 03:17
ก็นะผมก็กำลังจะจบราชภัฏ(เจ็บๆเหมือนกัน) วิชาครูที่สอนก็โอเคอยู่นะครับเอามาใช้ได้จริง แต่วิชาเอกอาจจะด้อยกว่า สื่อการสอนผมว่ามันทำให้เด็กเกิดความอยากเรียน มากกว่าสอนในหนังสืออีก
สร้างแรงจูงใจกับคุณภาพชีวิตผมว่ามันเกินพอแล้วนะ แม่ผมตอนนี้ก็เงินเดือน 40000+ พ่อผมก็ 40000+ พี่ผมก็ 15600 แล้วนะ สวัสดิการอะไรก็มี ป่วยก็เบิกได้จ่ายตรง วันหยุดก็มี ปิดเทอมอีก
งานหนักคงไม่แพ้อาชีพอื่นๆหรอกครับ ครูต้องสอน ทำงานในโรงเรียน ดูแลเด็กนักเรียน น่าจะพอๆกับพนักงานออฟฟิสที่ต้องใช้หัวคิด ตามที่ผมฝึกสอนมานะ
ที่ว่าเอางบมาลงกับ"สื่อการเรียนการสอน" เขาอาจจะพัฒนาครูที่เรียนจบแล้ว(พวกที่ไปบรรจุแล้ว สอนที่โรงเรียนเรียบร้อย)ก็ได้นะ ที่เค้าทำไปใช่ไม่มีประโยชน์
ส่วนเรื่องมหาลัยผมก็แนะนำนะราชภัฏ แต่ก็ไม่รู้ทำไมเด็ก ม 6 ชอบมองไว้เป็นที่หลังๆ ไปเลือก มข มมส ซะงั้น อาจารย์พี่เลี้ยงผมก็หนักใจเหมือนกันเรื่องนี้ เพราะบางคนคาดหวังไว้มาก
เรื่องการสอนอาจจะไม่เท่ามหาลัยอื่น แต่มหาลัยนี้เรียนแล้วสนุกดีครับ สิ่งที่เค้าสอนเอามาใช้ในวิชาชีพได้ สื่อการสอนก็โอเค สังคมก็น่าอยู่ ผมคิดไม่ผิดจริงๆที่เลือกเรียน ราชภัฏมหาสารคาม
ก็นะครับ แต่จริง ๆ ราชภัฏก็โดนมองอย่างนั้นจริง ๆครับ มีน้อยคนที่คิดจะเข้าเรียนเพราะอยากเป็นครูจริงนั้นน้อยมาก ส่วนมากก็ไม่มีทุนจะเรียนต่อในมหาลัยในกทม.ครับ
แบบบางคนทั้งอุปนิสัยและอะไรหลาย ๆ อย่างของเขาที่ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นครูได้ เพราะสมัยเรียนแทบไม่ทำตามระเบียบเลย ไม่รู้จะเป็นครูที่ดีได้หรือเปล่า(คหสต.)
และพูดจริง ๆ สมัยนี้เด็กเรียนเก่ง ๆ จะพุ่งเป้าไปยังมหาลัยดัง ๆ ที่ไม่ใช่มหาลัยครูเลยครับ และคณะครุศาตร์ก็เป็นคณะที่เอาไว้ลงเวลาสอบไม่ติดคณะที่อยากเข้าแค่นั้น
เด็กรุ่น ๆ หลังเลยไม่ได้มีเจตจำนงค์ที่อยากเป็นครูเลยครับ มีน้อยคนมากจริง ๆ แทบนับได้เลย(เพื่อนผมที่รู้จักมาในรุ่นก็ไม่มีคนไหนอยากเป็นครูเลย แค่เรียน ๆ ให้จบปริญญาแค่นั้นในราชภัฎแต่ก็มาเป็นครูจริงๆ)

Hikanbana
17th January 2013, 10:30
ถ้าเลิกเป็นครูแล้วหามาใหม่แล้วดีกว่าก็ดีครูที่รร.เคยไม่ให้ไปกินข้าวกลางวันตอนนั้นปวดท้องมากเลยแต่สุดท้ายก็แอบไปกินอยู่ดีตอนนี้ยังงงอยู่ทำไมไม่ให้ไปอยู่ๆไม่อยากให้ไปก็ไม่ให้ไปพูดกันตรงๆ เงินน้อยแล้วจะเอาอะไรแดก เอ็งจบไปทำงานที่ไหนถ้าเงินน้อยยังคิดจะทำกันอยู่อีกไหม ก็ต้องย้ายที่ทำงานใหม่ ปัจจุบันเรียนจบมากว่าจะเลี้ยงตัวเองได้ก็อายุ 30 แหละ จบมาทำงานยังขอเงินพ่อเงินแม่ใช้อยู่เลย เพราะเงินเดือนสต๊าทน้อย

kamonkom911
17th January 2013, 13:59
ไปเหอะ จะไปไหนก็ไปครับ เพราะครูแต่ละคนใช้อารมณ์ทั้งนั้น

สู้ครู อนุบาล ไม่ได้เลย

Tanyaboon
17th January 2013, 14:10
ก็ดีแล้วครับ บัณฑิตจบใหม่ก็เป็นแสนครับคนรุ่นหลังออกบ้างก็ดี
งานเป็นครูไม่ได้ยากครับ บางทีคนเรารักสบายเกินไป

ผมก็เป็นนักเรียน สอนคนมันยากและเหนื่อยก็จริง แต่มันก็ไม่ต่างกับไปทำงานออฟฟิศหรอกครับ

งานครูเจอเด็กงี่เง่า ดีกว่าไปทำงานออฟฟิศเจอพวกผู้ใหญ่ปัญญาอ่อนนะผมว่า

dantae_adam
17th January 2013, 14:28

ผมอยู่ ราชภัฏกาฬสินธ์ุ วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ฮะ ^^

เรื่องที่ว่า ราชภัฏ ไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้ มันเป็นที่ตัวนักศึกษาที่เข้าไปเรียนมากกว่า เพราะราชภัฏรับคนที่ไม่มีโอกาสเข้าที่อื่น เป็น ม.ที่ให้โอกาสเด็ก ซะส่วนมาก จึงถูกมองว่าเข้าง่าย เลยเหลือไว้ที่หลังๆ (แต่ผมลงที่นี่ที่แรก เพราะ คณะมีคุณภาพเทียบเท่ากะ ม.ใหญ่ๆเลย) เมื่อเด็กเข้าไป สม่งสมองบางคนก็ไปไม่รอด...โดนรีทายไปก็เยอะ มาตรฐานก็มีอยู่ (แถมสูงด้วย) เพราะฉะนั้นราชภัฏไม่ได้แย่ แต่คนบางคนที่เข้าไปเรียนแล้วทำตัวแย่ต่างหาก

Grandnadoesp
17th January 2013, 14:46
ที่รร.เก่าผมขาดแคลนครูนะ ตอนกลับไปเยี่ยมครู ครู(ระดับบริหาร)เล่าให้ฟังว่า ครูที่มาสมัครสอนไม่ผ่านเกณฑ์ที่รร.ตั้งไว้ซะเยอะ พวกที่ผ่านน่ะมีน้อย ทำให้อัตราส่วนครูน้อยกว่านร.อยู่มาก

poch
17th January 2013, 15:31
ผมนึงไม่ถอดใจนะ ลองเปลี่ยนจากผู้เรียนมาเป็นผู้สอนดูบ้างนะครับโดยเฉพาะเด็กโตๆเนี๊ย ก้าวร้าวขึ้นทุกวันนะครับสมัยนี้ ไม่รู้จักเด็กรู้จักผู้ใหญ่ ใจดีก็ขึ้นหน้า พอร้ายก็แอนตี้
คิดว่าเอาเด็กอยู่แต่หนึ่งห้องเรียนมันไม่ง่ายเลย ถามว่าหนึ่งห้องมี 40 คน คุยกันคนละเล็กละน้อยมันก็ดังแล้ว ทำไมครูอนุบาลถึงใจดีพูดเพราะ นั้นเพราะว่าเค้าดุเด็กครั้งเดียวเเด็กค้าก็เงียบ ลองเป็นเด็กโตสิ ดุเป็นสิบยังไม่เงียบเลย
-ส่วนตัวจะไม่ให้การบ้านไปทำจะให้ทำให้เสร็จในชั่วโมง(ขนาดในชั่วโมงยังไม่ทำเลยก็มี)
เด็กดีก็ดีจนน่ารัก ผมครูคอม เด็กจะเล่นแต่เฟสบุ๊ค ซึ่งโอเคไม่มีปัญหาทำงานเสร็จตรวจงานแล้ว ผมอนุญาติให้เล่นนะ มันต้องอยู่ในระเบียบ
ผมชอบให้เด็กจดทริคเล็กน้อยๆเพราะจะได้ฝึกกล้ามเนื้อเดียวจะง่อยกันไปซะ มันจิ้มๆถูๆไถๆ กันไปหมดแล้ว
-เรื่องทรงผมๆไม่เคยดุไม่เคยกริบ แต่เตือนๆบ้าง เพราะเคยเป็นเด็กผู้ชายมาก่อน
ถึงเตือนไปก็เท่านั้นหละครับเด็กโตนี้เค้าไม่แคร์เลย ส่วนเด็กเล็กจะอ้างเคยเจอแล้วอึ้ง คือ "พ่อไม่ให้ตัด" ก็ไม่รู้นะว่าผู้ปกครองคิดยังไง
มีการประกาศยกเลิกผมเกรียน ให้ไว้รองทรงได้ แล้วคิดว่ามีนักเรียนสักเท่าไรที่คิดจะตัดรองทรงจ๋ามาเรียน (หลังจากประกาศเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงให้เห็นในห้องทันที คือตัดเค้าอะไรมาก็ไม่รู้ที่ไม่ใช่รองทรง ผู้ชายบ้างคนก็เห็ดมาเชียว)
-วิชาคอมผมไม่อยากให้ทรมาณเพราะรู้ว่าก่อนมาเรียนคอมเจออะไรกันมา คณิต วิทย์ ไทย อะไรแบบเนี๊ย คอมเค้ามาก็สอนแต่พิมพ์งาน รายรับรายจ่าย
ต่างรางนู้นนี่นั้น ตามแบบฉบับวิชาคอม ผมรู้ว่านั้นมันง่ายแต่พอให้พิมพ์พอให้ทำก็ทำไม่ได้ หรือว่าง่ายไปเลยไม่ทำ

ปล.อีกอย่างผมเด็ก ราชภัฏครับ ผมเลือกเรียนในสิ่งที่ผมอยากเป็นซึ่งก็คือครู ผมไม่ใช่ประเภทเลือกเรียนเพราะชื่อเสียงมหาลัย ขอให้ได้เรียนที่นี้ ขอให้จบที่นี้ แต่เรียนคณะไหนไม่ได้ใส่ใจสนใจอนาคตว่าไงยังตอบตัวเองไม่ได้เลย เพียงแค่ขอให้ได้เรียนที่นี้ไว้ก่อน สมัยนี้มีเยอะครับ
เราถูกสอนให้นำความรู้ที่ได้มาพัฒนาเด็กให้เป็นพลเมืองดี ไม่ใช่ให้นำชื่อเสียงของมหาลัยที่ตัวเองจบมาๆข่มคนอื่น ทั้งๆที่มีความรู้แค่งูๆปลาๆ.....บอรด์นี้เด็กเยอะ วันหนึ่งถ้ามีโอกาสได้เป็นครู จะเข้าใจเอง ก่อนมาเป็นครูผมก็คิดแบบพวกเรานั้นหละครับ สุดท้ายก็เข้าใจว่าสิ่งที่ครูทำไปมันมีเหตุผลทั้งนั้นหละครับ(เหตุผลดีไม่ดีอยู่ที่ตัวครูแต่ละคนครับ)