PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล็กๆไม่ ใหญ่ๆกูจะทำ !!! โซนี่คิดจะเลิกทำสมาร์ทโฟนระดับล่าง

KooKKiK
17th January 2013, 21:54
หลังจากที่ทำยอดขายได้เป็นอันดับที่ 3 ในตลาดสมาร์ทโฟนในปีที่ผ่านมา ซึ่งเกิดจากความโหลยโท่ยห่วยแตกของคู่แข่งรายอื่นๆล้วนๆ

Sony บริษัท ( อดีต ) ยักษ์ใหญ่แห่งวงการผลิตภัณฑ์เครื่องใช้ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ ก็เริ่มมองการใหญ่ทันที โดยตั้งเป้าเพื่อจะเป็นหนึ่งในผู้ผลิตสมาร์ทโฟนระดับพรีเมียม

เรื่องนี้ได้รับการเปิดเผยจาก Stephen Sneeden ผู้จัดการทั่วไปของผลิตภัณฑ์ Xperia ซึ่งบอกว่าพวกเขาเตรียมจะออกจากตลาดสมาร์ทโฟนราคาถูกแว้วววววว...

"พวกเราพร้อมที่จะเป็นหนึ่งในผู้ผลิตสมาร์ทโฟนระดับพรีเมียม ดังนั้นที่ตลาดระดับล่างนั้นเป็นพื้นที่ที่คุณจะสูญเสียความเป็นโซนี่เนสไป ( อูววสส์... อย่าถามว่าคืออะไร กูก็ไม่รู้เหมือนกันครับ / ผู้แปล )

และเราก็จะไม่สามารถใส่สิ่งที่หรูหรา สวยใส วันเดอร์ฟูล ในแบบโซนี่ๆๆ ได้ในราคาระดับนี้

ดังนั้นเราจะปล่อยตลาดชั้นต่ำแบบนี้ให้กับผู้ผลิตรายอื่นๆต่อไป ชั้นไม่สนใจหรอก เชอะ..." นาย Sneeden กล่าว ( แต่อันหลังนี้เติมเอง )

นอกจากนี้นาย Sneeden ยังเสริมอีกว่า ตลาดระดับบน-กลาง น่าจะมีความเป็นไปได้มากที่สุด เนื่องจากแค่ตัดฟีเจอร์บางอย่างของผลิตภัณฑ์ระดับบนลง ก็จะสามารถเอามาขายในตลาดระดับกลางได้แล้วนั่นเอง...

บทเรียนก็มีแล้ว จากทั้ง PS3 , PS Vita สงสัยไม่เข็ดนะครับ... แหม่... :o

ที่มา NextPowerup (http://www.nextpowerup.com/news/525/sony-considers-dropping-entry-level-smartphone-line.html)

และติดตามข่าวสารวงการ IT เพิ่มเติมได้ที่ Facebook (https://www.facebook.com/Itdogmouth)

hisawahiroki
17th January 2013, 21:56
ก็ดีนะได้ยกระดับคุณภาพ + ภาพลักษณ์ (รึป่าว)

SONY มีสโลแกนใหม่ตอนไหนแอบฮา

SONY : เล็กๆไม่ใหญ่ๆทำ คุ้นๆน่ะ 55 EDIT : นึกออกละของ Kyocera นิเอง ในญี่ปุ่นเค้าก็ทำมือถือเหมือนกันน่ะครับเพียงแต่ไม่ติดตลาด

PhraoBWS
17th January 2013, 21:58
Sony make ความเชื่อ!

KooKKiK
17th January 2013, 21:59
ผมคิดว่าแบรนด์โซนี่ไม่สามารถขายได้เหมือนเก่าแล้วครับ ถ้าจะเอาแต่ตลาดพรีเมียมอย่างเดียว คงจะลำบากไม่น้อยแน่ๆ

CanDiiZ
17th January 2013, 22:02
ระดับล่างอย่างพวก feature phone แข่งกันสูงอยู่ก็จริง ยอดขายยังเยอะก็จริง

แต่ตลาด smart phone เติบโตเร็ว และเติบโตต่อเนื่อง

ไปทำตลาดราคาพวก 12xxx - 2xxxx น่าลุยกว่า

KooKKiK
17th January 2013, 22:04
ระดับล่างอย่างพวก feature phone แข่งกันสูงอยู่ก็จริง ยอดขายยังเยอะก็จริง

แต่ตลาด smart phone เติบโตเร็ว และเติบโตต่อเนื่อง

ไปทำตลาดราคาพวก 12xxx - 2xxxx น่าลุยกว่า

ผมคิดว่าตลาดระดับล่างสำหรับกรณีนี้ น่าจะหมายถึงแอนดรอยด์ราคาไม่เกินหมื่นน่ะฮะ :yes

hisawahiroki
17th January 2013, 22:08
ผมคิดว่าตลาดระดับล่างสำหรับกรณีนี้ น่าจะหมายถึงแอนดรอยด์ราคาไม่เกินหมื่นน่ะฮะ :yes

ประมาณพวก Xperia Sola, U, GO จะไม่ทำแล้วใช่มั้ยเนี่ย

MarrySunnySnow
17th January 2013, 22:10
โซหนี้ เขามีสโลแกนว่า Slim หรอก
PS1 แบบ Slim
Bravia แบบ Slim
PS2 แบบ Slim
PS3 แบบ Slim
PSP แบบ Slim
โทรศัพท์ แบบใส่ซิม
..Sony บริษัทแบบ Slim..:rofl

BoatHaHa
17th January 2013, 22:11
จุดเสียของโซนี่คือ ชอบกั๊กสเปค !!!!

zerohut
17th January 2013, 22:16
ทำไปเถอะ...เพราะตูไม่มีตังซื้อ

BenzdezzS
17th January 2013, 22:34
โซนี่ก็ตีตลาดระดับล่างไม่ได้อยู่แล้วเพราะ Samsung ครองไว้อยู่ และ Sony คงไม่เอางบที่มีไปลงทุนกับตลาดระดับล่างและทำสินค้าเยอะแยะเหมือน Samsung แน่ฮะ
และที่ว่า Sony กั๊กสเป๊ค ... ผมคิดว่าไม่เลย สมาร์ทโฟนระดับกลางหลายตัวของ Sony มีสเป็คที่สูงกว่าหรือเทียบเท่ากับ สมาร์ทโฟนระดับบน อย่าง iPhone 4S หรือ Samsung Galaxy S3 เสียอีก
อีกทั้ง features หลายๆอย่างของ Sony รุ่นใหม่ๆนั้น น่าสนใจเสียยิ่งกว่า สมาร์ทโฟนระดับ บน ของค่ายอื่นๆเสียอีก ...

คนอื่นคิดยังไงก็ช่าง ผมคิดว่าการที่ SONY คิดเลิกตีตลาด Smart phone ระดับล่างนั้นเหมาะแล้ว ... เพราะมันสิ้นเปลือง

ปล.ผมพูดในฐานะแฟน SONY ที่เล็งเห็นว่ามันมีดีกว่า ค่ายอื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด !!
และผมคิดว่า Sony Xperia จะต้องไม่ได้ชื่อว่า Smart Phone ระดับล่างอย่างแน่นอน ...

_SaBasTaiN_
17th January 2013, 22:51
ฮาชื่อกระทู้:o

Monster Art
17th January 2013, 23:01
[QUOTE=BenzdezzS;1872512]โซนี่ก็ตีตลาดระดับล่างไม่ได้อยู่แล้วเพราะ Samsung ครองไว้อยู่ และ Sony คงไม่เอางบที่มีไปลงทุนกับตลาดระดับล่างและทำสินค้าเยอะแยะเหมือน Samsung แน่ฮะ
และที่ว่า Sony กั๊กสเป๊ค ... ผมคิดว่าไม่เลย สมาร์ทโฟนระดับกลางหลายตัวของ Sony มีสเป็คที่สูงกว่าหรือเทียบเท่ากับ สมาร์ทโฟนระดับบน อย่าง iPhone 4S หรือ Samsung Galaxy S3 เสียอีก
อีกทั้ง features หลายๆอย่างของ Sony รุ่นใหม่ๆนั้น น่าสนใจเสียยิ่งกว่า สมาร์ทโฟนระดับ บน ของค่ายอื่นๆเสียอีก ...

คนอื่นคิดยังไงก็ช่าง ผมคิดว่าการที่ SONY คิดเลิกตีตลาด Smart phone ระดับล่างนั้นเหมาะแล้ว ... เพราะมันสิ้นเปลือง
ปล.ผมพูดในฐานะแฟน SONY ที่เล็งเห็นว่ามันมีดีกว่า ค่ายอื่นๆ อย่างเห็นได้ชัด !!]
และผมคิดว่า Sony Xperia จะต้องไม่ได้ชื่อว่า Smart Phone ระดับล่างอย่างแน่นอน ...

ผมเองก็เป็นหนึ่งในแฟน Sony เหมือนกัน และอีกเหตุผลหนึ่งที่ sony เลิกทำ smartphone ระดับล่าง ก็เพราะว่า วัสดุอุปกรณ์ ที่ sony ใช้ทำ นั้นเป็นวัสดุระดับสูง จึงไม่คุ้ม ที่จะขายในราคาถูกครับผม
แล้วที่บอกว่า Sony เป็นที่ 3 ได้เพราะว่า เกิดจากความห่วยแตกของ คู่แข่งล้วนๆ นั้น ไม่จริงแต่อย่างใดครับเพราะ ปี 2012 ที่ผ่านมา sony เริ่มบุกตลาด smartphone อย่างจริงจัง
สุดท้ายก็ เรื่องกั๊กสเปค xperia TX ของ sony ใช้ dual core ซึ่งเร็วกว่า Quad core ของ S3 ซะอีก ประหยัดพลังงานกว่าอีกด้วย
ปล.ไม่ได้จะก่อดราม่านะครับ เห็นข่าวมั่วๆของ Sony แล้วรับไม่ได้

MakeMeMelt
17th January 2013, 23:02
ผมว่าเรื่อง Spec นี่ก็ไม่ค่อยกั๊กเท่าไรนะผมว่า....

แต่โดยส่วนตัวชอบ Design ของ Sony มากกว่า ออกแบบมาสวยแทบทุกตัวเลย...:cool:
ไม่เหมือนสามซุง ผมว่ามันมันออกมากระป๋องกระแป๋ง ดูผู้หญิงๆยังไงไม่รุ...(อันนี้อคติส่วนตัวเลย:o)

ตระกูล น้องไอ ทั้งหลายแหล่ก็ยึดติดเกิ้นนนนนน ดึงนู่น ลดนี่ ขยายนั่น ได้รุ่นใหม่...:sweat

ผมชอบ Design ของ Sony นะผมว่าดูดีกว่าเจ้าอื่นๆพอสมควรเลยละ...:cool:

KooKKiK
17th January 2013, 23:12
[QUOTE=Monster Art;1872561]

ผมเองก็เป็นหนึ่งในแฟน Sony เหมือนกัน และอีกเหตุผลหนึ่งที่ sony เลิกทำ smartphone ระดับล่าง ก็เพราะว่า วัสดุอุปกรณ์ ที่ sony ใช้ทำ นั้นเป็นวัสดุระดับสูง จึงไม่คุ้ม ที่จะขายในราคาถูกครับผม
แล้วที่บอกว่า Sony เป็นที่ 3 ได้เพราะว่า เกิดจากความห่วยแตกของ คู่แข่งล้วนๆ นั้น ไม่จริงแต่อย่างใดครับเพราะ ปี 2012 ที่ผ่านมา sony เริ่มบุกตลาด smartphone อย่างจริงจัง
สุดท้ายก็ เรื่องกั๊กสเปค xperia TX ของ sony ใช้ dual core ซึ่งเร็วกว่า Quad core ของ S3 ซะอีก ประหยัดพลังงานกว่าอีกด้วย
ปล.ไม่ได้จะก่อดราม่านะครับ เห็นข่าวมั่วๆของ Sony แล้วรับไม่ได้

dual core ที่ใช้ในโทรศัพท์ของ Sony คือ Snapdragon S4 dual core ของ Qualcomm ครับ ซึ่งน่าจะเป็นชิพของสมาร์ทโฟนที่ขายดีที่สุดในปี 2012 ที่ผ่านมา

ทั้ง HTC One X , Galaxy S3 ก็มีใช้ชิพตัวนี้ครับ โดยเฉพาะในเวอร์ชั่นที่ออกขายในประเทศที่มี LTE ( ซึ่งพวกนี้ออกขายตั้งแต่ต้นๆปี 2012 แล้ว )

ดังนั้นจะบอกว่าสเปคดีก็คงไม่ได้ครับ เพราะชิพของ Qualcomm นั้นมีใช้ทั่วๆไป ( อย่างที่บอกว่าขายดีสุดแล้ว ) ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษ และโซนี่ก็ไม่ได้ออกแบบชิพเองครับ...

effer
17th January 2013, 23:41
โซหนี้ เขามีสโลแกนว่า Slim หรอก
PS1 แบบ Slim
Bravia แบบ Slim
PS2 แบบ Slim
PS3 แบบ Slim
PSP แบบ Slim
โทรศัพท์ แบบใส่ซิม
..Sony บริษัทแบบ Slim..:rofl
55555555 :sweat

ViCtiM 2 Die 4™
17th January 2013, 23:54
โอ้โห ดูจากเม้นแต่ละคน

อยากบอกว่า นานาจิตตังเน้อ อย่าซีเรียส

ผมนะอันไหนดีใช้หมดแหละ

เมื่อก่อนใช้แอนดรอย พอเบื่อก็มาไอโฟน เดี๋ยวคงต้องไปใช้ WP8 มั่ง

konpaku
18th January 2013, 00:35
อยากจะบอกว่าเห็น Xperia Z แล้วสนับสนุนตลาดบนอย่างแรง ทั้งสเปค/วัสดุ/ดีไซน์ เจ๋งสุดๆไปเลยครับ จัดเต็มมาก
ผมว่าก็ดีนะที่เน้นตลาดกลาง-บน จะได้ประหยัดงบประมาณส่วนนึงด้วย เพราะตลาดล่างยังก็ยังมี Samsung Nokia Oppo ช่วงราคา 3000-6000

kinggolem79
18th January 2013, 00:42
ยี่ห้อไหนดี สวย ชอบ เข้ากับการใช้ชีวิตแต่ละคนก็ใช้ไปเถอะครับ ผมว่าสเปคไม่ใช้ปัญหา ปัญหาอยู่ที่่ hardwere เสถียรกับ softwere (os) หรือป่าว ไม่งั้นยัดสเปคใหญ่ๆแบบ PC จัดเต็ม แต่ไม่เสถียร เข้ากับ softwere ก็เน่าครับ ดึง performance ของเครื่องมาไม่ได้ ส่วนมือถือของ sony ผมไม่สนเพราะมีแค่ console พอใจแล้ว

oatzahahaha
18th January 2013, 00:46
เลิกทำจริงๆนะดีแล้วเพราะสมาร์ทโฟนระดับล่างราคามันไม่ล่างลงตาม ราคาพอๆกับรุ่นกลางๆค่ายอื่นเลย

Monster Art
18th January 2013, 01:16
[QUOTE=Monster Art;1872563]

dual core ที่ใช้ในโทรศัพท์ของ Sony คือ Snapdragon S4 dual core ของ Qualcomm ครับ ซึ่งน่าจะเป็นชิพของสมาร์ทโฟนที่ขายดีที่สุดในปี 2012 ที่ผ่านมา

ทั้ง HTC One X , Galaxy S3 ก็มีใช้ชิพตัวนี้ครับ โดยเฉพาะในเวอร์ชั่นที่ออกขายในประเทศที่มี LTE ( ซึ่งพวกนี้ออกขายตั้งแต่ต้นๆปี 2012 แล้ว )

ดังนั้นจะบอกว่าสเปคดีก็คงไม่ได้ครับ เพราะชิพของ Qualcomm นั้นมีใช้ทั่วๆไป ( อย่างที่บอกว่าขายดีสุดแล้ว ) ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษ และโซนี่ก็ไม่ได้ออกแบบชิพเองครับ...

ก็จริงครับที่สเปคแรงกว่า แต่ คะแนน benchmark รุ่น TX กับ V ก็มากกว่า S3 และ one X นะครับ ^^
อีกอย่างนึงก็คือ เรื่องการวางขาย ตรงนี้ต้องยอมรับว่า Sony ไทยกากมากมายมีแต่คนบ่นกันว่า นำเข้าสินค้าช้ามาก ต่างประเทศเค้าขายกันไปตั้งแต่กลางปี 2012 แล้ว แต่บ้านเราเพิ่งเอาเข้า ปี 2013 นี้เอง
แล้วก็เรื่องการโฆษณาอีก แบบว่ามีการโฆษณาน้อยมากจนคนไทยบางคนยังคิดว่า sony คือ sony ericsson อยู่เลย
ผมก็ไม่ได้เถียงนะครับว่า samsung ไม่ดี เพราะยังไงมันก็ยังเป็นอันดับ 1 อยู่ดี
ปล.สุดท้ายก็แค่อยากจะบอกว่า Sony มันลูกเมียน้อยครับ(T T น้อยใจ) ทำอะไรก็โดนด่า อย่างเช่นบางรุ่นออกมาถอดแบตไม่ได้ก็โดนด่า ทั้งๆที่ ip ถอดไม่ได้ก็ไม่มีปัญหา จอเหลืองหน่อยก็หาว่าห่วย ทั้งๆที่ ip กับ ss ก็เคยจอฟ้า
ปล.2ข้อความของผมไม่ได้ชวนทะเลาะแต่อย่างใดนะครับ แค่แสดงความคิดเห็นเท่านั้น:yes

bct4alive
18th January 2013, 01:47
เอกลักษณ์ที่เป็นจุดเด่นของ SONY คือการดีไซน์และออกแบบคับ เช่น Xperia Arc (สมัยที่ยังหุ้นกับ Ericsson อยู่) / รุ่นที่มาพร้อม s / และรุ่นที่มาพร้อม TX (รุ่นนี้สานต่อจาก Arc) เป็นจุดเด่นไม่ซ้ำใครจิงๆ อีกอย่างวัสดุที่ใช้นั้น Hi Class เพื่อนผมเคยลองพับฝาหลังให้ดู งอได้ไม่หักเลยคับ แล้วรุ่นล่าสุดอย่าง Xperia Z นั้น เหมือนกับ SONY ต้องการส่งสารบอกค่ายอื่นเลยว่าเค้าพร้อมที่จะลงสู่สนามอย่างเต็มกระบวน ดูจากสเป๊คแล้วต้องบอกว่ามาเต็มเลย ที่พูดมานี่ไม่ได้เข้าข้าง SONY สุดที่รักนะคับ แต่ผมคิดว่าการที่ SONY ส่ง Z มา จะเป็นการกระตุกให้ ค่ายอื่นงัดไม้เด็ดขึ้นมาประชันกันอย่างมันส์แน่นอนคับ เดี๋ยวเราอาจจะได้เห็น S4 หรือ Iphone 6 เร็วกว่าที่คิดก็ได้คับ (เค้าคาดการณ์เอาน๊าาา) :bye

DAAlzZ
18th January 2013, 02:04
ไปทำมือระดับบนหน่ะดีแล้ว ใช้ sola อยู่...อย่างห่วย อืดเป็นเรือเกลือ

Eryx
18th January 2013, 03:53
ผมว่าดีซะอีก ที่ Sony เลิกทำระดับล่าง เพราะธรรมชาติ..คนส่วนใหญ่คงต้องการของที่ดีที่สุดล่ะนะ

มันทำให้รุ่นซอยน้อยลง ไม่รกตลาด และไม่งงเวลาซื้อหา...ตลาดมือถือระดับล่างราคา 8000-9000 หาไม่ยากหรอก จีนกับ Samsung ก้ป้อนให้ตลอด

ผมพอจะเข้าใจเรื่อง Vita นะที่ขายได้น้อย แต่มันไม่ใช่ตลาดมือถือนะที่จะเอามาเทียบกันได้อย่างเห็นผล

แล้ว Vita มันเป็นเครื่องเกมที่เพิ่งจะมา มันจะทำระดับ ล่าง/กลาง/สูง ไม่ได้หรอก ถึงทำได้ก้ไม่ควรทำ (เครื่องระดับล่างภาพห่วย แต่ราคาถูก แบบนี้น่ะหรอ?)

บทเรียนที่ได้รับจาก Vita สั้นๆง่ายๆ Mem ราคาแพง และดึง Game ของค่ายใหญ่ๆมาลงไม่ได้...ต่อให้เครื่อง Vita ราคา 6000 บาท...แต่ไม่มี Series MH/RE คนก้ไปซื้อ 3DS ราคา 7000 บาทอยู่ดี

แต่เครื่องเกม Console Gen เดียวกัน PS3 ก็ไม่ได้ตามหลังมากมายทั้งๆที่ขายหลังเค้า 1 ปี ผมไม่เข้าใจว่า บทเรียน Vita/PS3 ที่คุณพูดถึงมันคืออะไรกันแน่?

sttwmnjkwng
18th January 2013, 05:56
แข่งขันกันเยอะๆดีแล้วครับ ยังไงผลประโยชน์ก็ตกอยู่ที่ผู้บริโภค ^ ^

gikkik
18th January 2013, 08:53
รอ PS4+Xperia Z

bct4alive
18th January 2013, 09:47
ผมว่าดีซะอีก ที่ Sony เลิกทำระดับล่าง เพราะธรรมชาติ..คนส่วนใหญ่คงต้องการของที่ดีที่สุดล่ะนะ

มันทำให้รุ่นซอยน้อยลง ไม่รกตลาด และไม่งงเวลาซื้อหา...ตลาดมือถือระดับล่างราคา 8000-9000 หาไม่ยากหรอก จีนกับ Samsung ก้ป้อนให้ตลอด

ผมพอจะเข้าใจเรื่อง Vita นะที่ขายได้น้อย แต่มันไม่ใช่ตลาดมือถือนะที่จะเอามาเทียบกันได้อย่างเห็นผล

แล้ว Vita มันเป็นเครื่องเกมที่เพิ่งจะมา มันจะทำระดับ ล่าง/กลาง/สูง ไม่ได้หรอก ถึงทำได้ก้ไม่ควรทำ (เครื่องระดับล่างภาพห่วย แต่ราคาถูก แบบนี้น่ะหรอ?)

บทเรียนที่ได้รับจาก Vita สั้นๆง่ายๆ Mem ราคาแพง และดึง Game ของค่ายใหญ่ๆมาลงไม่ได้...ต่อให้เครื่อง Vita ราคา 6000 บาท...แต่ไม่มี Series MH/RE คนก้ไปซื้อ 3DS ราคา 7000 บาทอยู่ดี

แต่เครื่องเกม Console Gen เดียวกัน PS3 ก็ไม่ได้ตามหลังมากมายทั้งๆที่ขายหลังเค้า 1 ปี ผมไม่เข้าใจว่า บทเรียน Vita/PS3 ที่คุณพูดถึงมันคืออะไรกันแน่?

ผมว่า จขกท น่าจะหมายถึงการตัดฟีเจอร์ของ PS3 อย่าง Linux ออกไป ที่เป็นปัญหาโวยวายกันเมื่อครั้งก่อนมั้งคับ