PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟบ้านครับ

Scarlatto
18th January 2013, 17:51
ปัญหาคือ การเปิดไฟในห้องของผมมันจำเป็นต้องเปิดสวิทช์ไฟบริเวณหน้าก่อน ไฟในห้องถึงเปิดได้ แล้วถ้าไปปิดนอกห้องไฟในห้องก็จะดับไปด้วย

ก่อนหน้านี้มันไม่ได้เป็นแบบนี้อะครับหลังจากที่ได้เปลี่ยนสวิทช์ไฟหน้าห้อง(อันก่อนเสีย) มันก็เกิดปัญหาขึ้นมาเลยอะครับ มันทำให้ผมรู้สึกว่าเปลืองไฟมากเลยครับ
อยากจะเปิดไฟแค่ดวงแต่ต้องมาเปิดพร้อมกันสองดวง ถ้าไปดับอันหนึ่งมันก็ดับหมด :sweat
มีใครพอมีความรู้ทางด้านบ้างครับช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อย แล้วควรจะแก้ปัญหายังไง

ปล.ตอนเปลี่ยนสวิทช์ที่เสีย ผมใส่สายไฟตามแบบอันเก่าหมดเลย

ขอบคุณทุกๆที่เข้ามาตอบนะครับ

ง่ายๆครับ แยกสายออกจากกัน ไม่ต้องพ่วงครับเพราะจะลำบาก :stop
จะลองดูครับ

เรียกช่างไฟเลยครับ อันนี้น่าจะต่ออนุกรมมั้ง พอปิดสวิทอันนึงมันเลยตัดอันอื่นๆหมดเปลี่ยนให้เป็นแบบขนานแค่นั้นแหละแยกสายของใครของมันไม่ต้องพ่วง
ผมคงต้องเรียกแล้วละครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้ด้วย

bulakorn123
18th January 2013, 18:00
ง่ายๆครับ แยกสายออกจากกัน ไม่ต้องพ่วงครับเพราะจะลำบาก :stop

Kellidev
18th January 2013, 20:00
เรียกช่างไฟเลยครับ อันนี้น่าจะต่ออนุกรมมั้ง พอปิดสวิทอันนึงมันเลยตัดอันอื่นๆหมดเปลี่ยนให้เป็นแบบขนานแค่นั้นแหละแยกสายของใครของมันไม่ต้องพ่วง