PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คนไทยมีเสื้อผ้าดีๆ สวยๆ ใส่ เพราะมีเคป็อป

808080808
18th January 2013, 22:08
แรงไปมั๊ย สาวกเกาหลี บอกคนไทยมีเสื้อผ้าดีๆ สวยๆ ใส่ เพราะมีเคป็อป

กลายเป็นเรื่องราวใหญ่โตขึ้นมาทันที เมื่อมีบรรดาคนกลุ่มหนึ่งที่ มองว่าวัฒนธรรมเกาหลีนั้นไม่ได้ดี และสวยหรูสมบูรณ์แบบเสมอไป ทั้งที่ในช่วง 10 ปี ที่ผ่านมา กระแสและอิทธิพลของสื่อบันเทิงเกาหลีนั้น ไม่ว่าจะเป็นดารา เพลง ซีรีย์ ภาพยนตร์ ต่างก็เข้ามามีอิทธิพลในประเทศไทย เป็นอย่างมาก จะเห็นได้จากผลิตภัณฑ์ต่างๆ ที่สอดแทรกความเป็นเกาหลี เพื่อเอาใจเหล่าสาวกทั้งหลาย

เมื่อก่อนเราชอบว่าจีนชอบเลียนแบบของแล้วเอามาขาย แต่ตอนนี้เกาหลีเขาว่าเราชอบเลียนแบบการแต่งตัวเหมือนเกาหลี ทั้งเสื้อผ้า หน้า ผม พี่ไทยโดนแล้วไงละ 555+

จาก - sweeptap

thotsawat555
18th January 2013, 22:25
คนจีนก็แต่งเกาหลีเยอะนะเฮ้ย

ที่จริงเมื่อประมาณ6-7ปีก่อนมันก็มี Japan Fever นะ ช่วงนั้นฮิตกันมากๆ พวกเสื้อผ้าส่งตรงจากญี่ปุ่น แต่งตัวแบบสาวโตเกียว นิยมนำมือถือญี่ปุ่นมาใช้ในไทย โดนเฉพาะฝาพับกันสไลด์นี้ ใช้กันเยอะมาก
แต่พอเพลง Nobody ของ Wonder Girls เข้ามาเท่านั้นแหละ Korea Fever ระเบิดเลย

portroyal111
18th January 2013, 22:35
ถ้าจะให้เกี่ยวก็คงจะเกี่ยวว่าเสื้อผ้านำเข้าจากเกาหลีเท่านั้นแหละครับ แต่ผมก็ไม่ยักกะเห็นเสื้อผ้าที่นำเข้าจากเกาหลีมากซักเท่าไหร่

Blackened
18th January 2013, 22:37
ส่วนตัวแล้ว ผมไม่คิดว่าวัฒนธรรมเกาหลีดีเด่ไปกว่าวัฒนธรรมอื่นๆ
K-popเพิ่งมามีชื่อเสียงไม่กี่สิบปีมานี้ เนื่องจากมีการสนับสนุนจากรัฐบาล
อาหารก็งั้นๆ มีดีแค่ผักดองรสชาติแปลกๆ แต่ดูน่ากิน

เมื่อมันเป็นกระแสขึ้นมา(โดย หนังซีรี่ส์ แดจังกึม ผมก็ดู สนุกดี/K-pop ต่างๆ)
อะไรที่มันตราหน้าว่าเกาหลี คนไทยก็นิยมไปหมด (เพราะเดิมคนไทยเป็นพวกวัฒนธรรมfusion ชอบตามกระแสอยู่แล้ว)

ไอ้เรื่องการแต่งตัวแบบเกาหลี ผมมองแค่เป็นการแต่งตัวตามกระแสเท่านั้น เหมือนตอนสมัยRetroดัง เด็กๆก็แต่งตัวแบบอีโมตามๆกัน
จะเอามาเทียบกับจีนที่ผลิตสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ มันไม่น่าmake sense

ไม่นานมานี้ผมยังพูดเล่นกับเพื่อนเลย ว่าคนไทยที่รักวัฒนธรรมไทย ถึงมันจะมีน้อยกว่า แต่ก็เป็นคนส่วนน้อยที่มีคุณภาพ 5555

nakiann123
18th January 2013, 22:55
แหม่ ไม่จริงครับ แหม่

เสื้อผ้าดีๆสวยๆ แบรนด์ ทางยุโรปก็มีครับ แหม่

แบรนด์ดังๆหลายแบรนด์ก็มีนะครับ แหม่

ทั้ง Levi's, Electric Zombie, Drop Dead, Sullen, Mishka, American Apparel, Nike, Adidas, 10. DEEP, ROCKSMITH บลาๆ ก็มีนะครับแหม่

แหม่ ปล. แหม่ แต่ว่ามันก็แค่เฉพาะกลุ่มครับ แหม่ ที่เล่นแบรนด์พวกนี้ เพราะวัยรุ่นส่วนมากก็ตามเกาหลีกันหมดนะครับ แหม่

แหม่ โอโคโคโคเค เย่ห์

Patrenko
18th January 2013, 23:25
แรงไปมั๊ย สาวกเกาหลี บอกคนไทยมีเสื้อผ้าดีๆ สวยๆ ใส่ เพราะมีเคป็อป

กลายเป็นเรื่องราวใหญ่โตขึ้นมาทันที เมื่อมีบรรดาคนกลุ่มหนึ่งที่ มองว่าวัฒนธรรมเกาหลีนั้นไม่ได้ดี และสวยหรูสมบูรณ์แบบเสมอไป ทั้งที่ในช่วง 10 ปี ที่ผ่านมา กระแสและอิทธิพลของสื่อบันเทิงเกาหลีนั้น ไม่ว่าจะเป็นดารา เพลง ซีรีย์ ภาพยนตร์ ต่างก็เข้ามามีอิทธิพลในประเทศไทย เป็นอย่างมาก จะเห็นได้จากผลิตภัณฑ์ต่างๆ ที่สอดแทรกความเป็นเกาหลี เพื่อเอาใจเหล่าสาวกทั้งหลาย

เมื่อก่อนเราชอบว่าจีนชอบเลียนแบบของแล้วเอามาขาย แต่ตอนนี้เกาหลีเขาว่าเราชอบเลียนแบบการแต่งตัวเหมือนเกาหลี ทั้งเสื้อผ้า หน้า ผม พี่ไทยโดนแล้วไงละ 555+

จาก - sweeptap
ไอไทยมันรู้ว่าประเทศตัวเองพอๆกับจีนมั้ง แต่น่าจะมีรู้นะนิสัยคนไทยถ้ามันรู้ว่ามันมีข้อเสียตรงไหนมันไม่รับฟังไม่เเก้ไขหลอก โน้นมันโยนให้จีนหมดฮาๆ

ครูกระทืบนักเรียนที่จีน - ไทยมี
ลูกล่ามโซ่คอเเม่ - ไทยมี
ฆ่าหมาตายเพราะเรื่องหยุมหยิบ - ไทยมี
ก็อบของชาวบ้านเเล้วมาหากิน - ไทยมี
ฆ่าพ่อฆ่าเเม่ขโมยเงิน - ไทยมี
ตำรวจกระทืบผู้หญิง - ไทยมี
วัยรุ่นกระทืบคนเฒ่า - ไทยมี
ทำแท้งกลางที่สาธารณ - ไทยมี
เอาโคโยตี้หรืออะไรก็ตามมาเรียกคนเข้าวัด - ไทยมี
ดูถูกดูถุยศาสนาอื่น - ไทยมี
โรงงานหรือบริษัทไม่สะอาด - ไทยมี

เหอๆ โยนให้จีนหนะโยนได้นะแต่มันก็แค่ทำให้คนไทยด้วยกันเองคิดว่าประเทศอื่นแย่กว่าประเทศเจ้าของเท่านั้นเเหละ แต่ถ้าถามว่าชาวต่างชาติลืมความเลวของประเทศไทยรึเปล่า ไม่ลืมหรอกครับโยนให้คนอื่นไม่ช่วยไรหรอกเลิกเหอะ ยังไง ญี่ปุ่นก็ยังรู้ดีว่าคนไทยเคยโกงข้าวประเทศเขา ฝรั่งก็ยังรู้ว่าของภายในประเทศเขาถูกละเมิดลิขสิทธิ์เเล้วยังไปจำหน่ายจ่ายเเจก รึอยากจะพูดว่าซื้อของมือสองเเล้วเงินมันไปถึงเจ้าของสินค้าจริง

คุณบอม
18th January 2013, 23:27
ไปสนอะไรขี้ปากชาวบ้าน

hisawahiroki
18th January 2013, 23:53
คนจีนก็แต่งเกาหลีเยอะนะเฮ้ย

ที่จริงเมื่อประมาณ6-7ปีก่อนมันก็มี Japan Fever นะ ช่วงนั้นฮิตกันมากๆ พวกเสื้อผ้าส่งตรงจากญี่ปุ่น แต่งตัวแบบสาวโตเกียว นิยมนำมือถือญี่ปุ่นมาใช้ในไทย โดนเฉพาะฝาพับกันสไลด์นี้ ใช้กันเยอะมาก
แต่พอเพลง Nobody ของ Wonder Girls เข้ามาเท่านั้นแหละ Korea Fever ระเบิดเลย

คุณเป็นสาวก Japan แล้วสิน่ะ ほほほー
日本はかっこいでしょかー?

18th January 2013, 23:59
คุณเป็นสาวก Japan แล้วสิน่ะ ほほほー

ผมเป็นทั้งสาวก เกาหลีและญี่ปุ่น ครับ สวิงตามเวลาและผลงานของสิลปิน ปีที่แล้วสวิงไปทางเกาหลีเยอะ ญี่ปุ่นนิดหน่อย 555+
แต่ถ้าให้เลือกเที่ยว ผมเลือก ญี่ปุ่น >> ไต้หวัน >> เกาหลีใต้ (ไต้หวันมาไงว่ะ ??? สงสัยประเทศคล้ายญี่ปุ่น)

jamebanjen
18th January 2013, 23:59
การแต่งตัวของผมเป็นของผมเองครับ สไตส์บ้านนอก ฮาๆ

19th January 2013, 00:04
ผมเป็นทั้งสาวก เกาหลีและญี่ปุ่น ครับ สวิงตามเวลาและผลงานของสิลปิน ปีที่แล้วสวิงไปทางเกาหลีเยอะ ญี่ปุ่นนิดหน่อย 555+
แต่ถ้าให้เลือกเที่ยว ผมเลือก ญี่ปุ่น >> ไต้หวัน >> เกาหลีใต้ (ไต้หวันมาไงว่ะ ??? สงสัยประเทศคล้ายญี่ปุ่น)

ไต้หวันผมยังนึกที่เที่ยวไม่ออกเลยครับ นอกจากตึก 101 + ไปดู HQ บริษัท IT ต่างๆ -*- รู้สึกไม่คุ้ม

ผมเคยไปไต้หวันมา 2 รอบ ละครับ

postgeno159
19th January 2013, 00:07
แหม่ กระแสแอนตี้เกาหลีมันมาอีกล่ะ ผมก็จะพลอยแอนตี้ตามด้วยเนี่ย ฮะฮะ

ติ่งไทยก็เหลือเกินน่ะ อยากจะบอกว่าส่วนใหญ่ของบ้านผมที่เห็นทุกวันมีแต่

Bodyglove/Uniqlo เหอะๆ ถึงขาดเกาหลีไปผมก็อยู่ได้น่ะ ผมไม่สำลักอาการขาดเกาหลีตายหรอครับ แหม่ๆๆๆๆ

แต่น้องสาวผมนี่สิ Exo อะไรก็ไม่รู้ กะจะซื้อให้เป็นของขวัญวันเกิดอยู่ แหม่ๆ Exo-k รึเปล่านะของเกาหลีอะ แหม่ๆๆ

ถือว่าแล้วแต่คนชอบนะ แต่มาพาลแบบนี้มันก็เกินไปนะ แหม่ๆๆ

NCIS{Fc}
19th January 2013, 00:08
เออ ถ้าเสื้อยืดเกงยีนส์นี้ แนวพี่เสกป่ะ ใส่แทบทุกวัน

UkuleleAlone
19th January 2013, 00:12
ดราม่า โอมจงเงย. . . .

battosai2010
19th January 2013, 00:12
เออ ถ้าเสื้อยืดเกงยีนส์นี้ แนวพี่เสกป่ะ ใส่แทบทุกวัน

เราแนวเดียวกัน เสื้อยืด กางเกงยืนส์ คอนเวิร์ส พอเน้นเซอเหมือนฐานะ 5555 แต่จริงๆ แนวพี่ เสก มาจาก น้าหมู นะครับ ^^

19th January 2013, 00:22
ไต้หวันผมยังนึกที่เที่ยวไม่ออกเลยครับ นอกจากตึก 101 + ไปดู HQ บริษัท IT ต่างๆ -*- รู้สึกไม่คุ้ม

ผมเคยไปไต้หวันมา 2 รอบ ละครับ

ไต้หวัน จากที่ผมดู Pantip มาส่วนมากเที่ยวไม่เกิน 3คืน หรอกครับ (ประเทศมันเล็ก+ไม่ค่อยมีอะไรเด่น มีแต่ทุ่งนาโล่งๆกับโรงงานอิเล็กทรอนิกส์)

แต่ในไทเป สถานที่เที่ยวเยอะนะ ลองไปทางตะวันออกของประเทศดูครับ แถวที่ติดกับทะเลอะ ดูสงบดี ไม่ค่อยวุ่นวาย อึดอัดเหมือนฝั่งตะวันตก หรือลองขับรถไปทางภูเขาทางตอนกลางของประเทศก็ดีนะ สวยมาก (ดูใน Google Maps และ Street View ทั้งนั้น)

ปล.ผมยังไม่เคยออกนอกราชอาณาจักรไทยเลย อยากไปยุ่นเป็นที่แรก ถ้ามีให้ลุ้นไป ผมก็จะส่งลุ้น
ปล2. Okinawa ก็น่าเที่ยวนะ ลองไปดิ นั่งเครื่องจากไต้หวันหรอญี่ปุ่นก็ได้

jawmonkish
19th January 2013, 00:22
กรุ ไม่รู้ กรุฟังแต่ ปู พงสิทธิ์

exodus
19th January 2013, 00:24
คนไทยมีเสื้อผ้าดีๆ สวยๆใส่เพราะมีคนขายและตัวแทนจำหน่ายของห้างร้านต่างหาก
คิดว่าแค่มีรสนิยมดีขึ้นแล้วเสื้อผ้ามันจะลอยมาเองหรือไงพวกนี้ :scare

Prometheus
19th January 2013, 00:25
คนไทยหัวใจเกาหลี 5 5 5 5

19th January 2013, 00:27
ไต้หวัน จากที่ผมดู Pantip มาส่วนมากเที่ยวไม่เกิน 3คืน หรอกครับ (ประเทศมันเล็ก+ไม่ค่อยมีอะไรเด่น มีแต่ทุ่งนาโล่งๆกับโรงงานอิเล็กทรอนิกส์)

แต่ในไทเป สถานที่เที่ยวเยอะนะ ลองไปทางตะวันออกของประเทศดูครับ แถวที่ติดกับทะเลอะ ดูสงบดี ไม่ค่อยวุ่นวาย อึดอัดเหมือนฝั่งตะวันตก หรือลองขับรถไปทางภูเขาทางตอนกลางของประเทศก็ดีนะ สวยมาก (ดูใน Google Maps และ Street View ทั้งนั้น)

ปล.ผมยังไม่เคยออกนอกราชอาณาจักรไทยเลย อยากไปยุ่นเป็นที่แรก ถ้ามีให้ลุ้นไป ผมก็จะส่งลุ้น
ปล2. Okinawa ก็น่าเที่ยวนะ ลองไปดิ นั่งเครื่องจากไต้หวันหรอญี่ปุ่นก็ได้

อ้อครับ
คือผมไปแบบไม่ได้ตั้งใจน่ะครับ เลยไม่ได้เที่ยว
ครั้งแรกที่ผมไปที่อื่นก็ USA เลยครับ

ปล.ไปญี่ปุ่น VISA ยากน่ะครับ ขอเตือน

Daisuke
19th January 2013, 00:28
ในที่สุดผมก็มีเพื่อนล่ะ 555+ ผมบ้าญี่ปุ่นมากๆๆ

808080808
19th January 2013, 00:36
อ่านข่าวกันขำๆ ไม่ต้องคิดมากนะครับ ตอนนี้พวกเกาหลีเขาคิดว่าเขาเจ๋งเพราะมีนักร้องดังไปโกอินเตอร์เลยได้ใจนะครับ

earthsilver
19th January 2013, 00:51
เหอ~ ถ้าจะให้ถกกันเรื่องนี้คงจะยาวทีเดียวเชียวแล~ คนไทยใส่แบบบ้านๆ ก็ดูดีแล้วครับ
(ไม่ต้องถามนะว่าผมอยู่ฝ่ายไหน)

ปล. ผมถือเสมอว่า "กระแส เป็นเพียงสิ่งที่ผ่านมาแล้วก็จะผ่านไป เหมือนกับสายน้ำที่ไม่ไหลย้อนกลับ สักวันมันก็จะออกทะเล"

Deadman23
19th January 2013, 01:01
ไทย - เลียนแบบการแ่ต่งตัวเกาหลี
จีน - เลียนแบบสินค้าดังๆ
เกาหลี - เลียนแบบวัฒนธรรม,การต่อสู้,ศาสนา,วัตถุโบราณ

http://www.youtube.com/watch?annotation_id=annotation_200796&feature=iv&src_vid=FaOCQ9AQyP0&v=ieohphC1g0A
โอเค..... ไม่มีใครดีไปกว่าใคร

bigspy77
19th January 2013, 01:12
ผมเครียดกับ ติ่ง เนี้ยแหละ

thanet
19th January 2013, 01:26
รู้สึกว่าเกาหลีก็รับแฟชั่นจากชาติตะวันตกมาด้วยนิ ผมว่านะ:bye

oatzahahaha
19th January 2013, 11:33
ผมไม่ชอบวัฒนธรรมเกาหลีเลย ไม่เคยดููซีรีย์ เพลงเกาหลีก็ไม่เคยฟัง (gangnam style ก็ยังไม่เคยดู) ถ้าได้ไปศึกษาประวัติศาสตร์เกาหลีจะรู้ว่า "เกาหลีเป็นพวกเอาดีเข้าตัวโยนขี้ให้คนอื่น"

Hikanbana
19th January 2013, 11:40
ผมใส่แต่เสื้อตราห่านก็เท่ได้

kidnan
19th January 2013, 11:45
มันมาแรงก็แบบนี้แหละครับส่วนตัวผม J =w=

19th January 2013, 11:48
ผมไม่ชอบวัฒนธรรมเกาหลีเลย ไม่เคยดููซีรีย์ เพลงเกาหลีก็ไม่เคยฟัง (gangnam style ก็ยังไม่เคยดู) ถ้าได้ไปศึกษาประวัติศาสตร์เกาหลีจะรู้ว่า "เกาหลีเป็นพวกเอาดีเข้าตัวโยนขี้ให้คนอื่น"

ผมว่าถ้าย้อนประวัติศาสตร์ไปอีก เค้าก็เป็นประเทศหนึ่งที่น่าสงสารน่ะครับ เกือบจะสิ้นชาติเลยทีเดียว ตั้งแต่โดนญี่ปุ่นรุกรานจนยึดประเทศได้ จนกษัตริย์เกาหลีต้องหนีวิ่งไปถึงปักกิ่งขอร้องราชวงศ์จีนให้ช่วยเหลือ
ถ้าญี่ปุ่นไม่แพ้ไม่สงครามโลกอาจจะไม่ได้เห็นเกาหลีในวันนี้ก็ได้(ญี่ปุ่นไล่ทำลายเผาวัฒธรรมของเกาหลีจนหมด ออกกฏว่าห้ามชาวเกาหลีแสดงออกถึงความเป็นเกาหลีอีก ใครแสดงออกถือว่าผิด) แถมหลังจากหมดสงคามโลกต้องเจอสงครามเกาหลี ผลจากสงครามเย็น จนชาติแตกเป็น 2 ต้องมาฆ่ากันเองอีกครับ เป็นประเทศเล็กๆอยู่ตรงกลางระหว่าง มหาอำนาจทั้งนั้น จีน รัสเซีย ญี่ปุ่น ทุกวันนี้ยังต้องมาคอยระแวงเกาหลีเหนืออีก :sweat

THE DarkLight
19th January 2013, 11:50
สำหรับใครยังไงก็ได้เถอะ ส่วนผมเสื้อสีดำ ลายร็อคๆ แค่นี้แหละ win !!

LIVE
19th January 2013, 11:51
ผมชอบตะวันตก เท่ห์ดี

ChaDcHaN
19th January 2013, 11:58
ผมว่าถ้าย้อนประวัติศาสตร์ไปอีก เค้าก็เป็นประเทศหนึ่งที่น่าสงสารน่ะครับ เกือบจะสิ้นชาติเลยทีเดียว ตั้งแต่โดนญี่ปุ่นรุกรานจนยึดประเทศได้ จนกษัตริย์เกาหลีต้องหนีวิ่งไปถึงปักกิ่งขอร้องราชวงศ์จีนให้ช่วยเหลือ
ถ้าญี่ปุ่นไม่แพ้ไม่สงครามโลกอาจจะไม่ได้เห็นเกาหลีในวันนี้ก็ได้(ญี่ปุ่นไล่ทำลายเผาวัฒธรรมของเกาหลีจนหมด ออกกฏว่าห้ามชาวเกาหลีแสดงออกถึงความเป็นเกาหลีอีก ใครแสดงออกถือว่าผิด) แถมหลังจากหมดสงคามโลกต้องเจอสงครามเกาหลี ผลจากสงครามเย็น จนชาติแตกเป็น 2 ต้องมาฆ่ากันเองอีกครับ เป็นประเทศเล็กๆอยู่ตรงกลางระหว่าง มหาอำนาจทั้งนั้น จีน รัสเซีย ญี่ปุ่น ทุกวันนี้ยังต้องมาคอยระแวงเกาหลีเหนืออีก :sweat

ไปอยู่เกาหลีเลยไป๊ ชิ้วๆๆๆๆ

19th January 2013, 12:04

หิวมาม่าสิน่ะคุณ ผมแค่มาเล่าประวัติศาสตร์ แล้วไม่ได้ชอบ เพลง แฟชั่น เกาหลี อะไรเลย ผมอ่านประวัติศาสตร์มาเกือบทุกประเทศแหละครับเพลินดี

เข้าใจเลยน่ะ ผมสาย J เต็มร้อย อ่านละขึ้น

ปล.มาไล่ให้ผมไปอยู่เกาหลีไม่ไปหรอกครับ อยู่ ญี่ปุ่น(พอดีผมมีบ้านอยู่ที่โตเกียวหวะครับ) ไทย ยังดีกว่าอีก
แล้วกิริยาทางบ้านสอนมาอย่างนี้สิน่ะครับ ผมจะทำเป็นไม่สนละกัน :o:o:o

てめーは何がわからない場合
ただ黙らせる わかったか?

แถมสักหน่อยลุงผมเพิ่งถ่ายรูปมาให้ดู หิมะกำลังตกเลยในโตเกียว

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/555210_405983376145385_1262077583_n.jpg

http://youtu.be/p7oFLkvGOu8

19th January 2013, 12:31

ถ้าประเทศอยากจะเจริญ มันก็จำเป็นที่จะต้องตามคนอื่นครับ จะหยิ่งเกินไปก็ไม่ดี

ที่เกาหลีเขาอยากจะดันตัวเองให้ยิ่งใหญ่ โดยการไปเอาของคนอื่นมาแล้วเปลี่ยนเป็นของตัวเองนั้น ผมรู้ครับว่ามันผิด แต่บางทีก็ต้องเข้าใจกันบ้างว่า อารยธรรมเขาโดนทำลายไปเกือบหมด เขาก็ต้องสร้างอารยธรรมขึ้นมาใหม่ให้ประเทศดูมีหน้ามีตา ด้านเทคโนโลยีนั้น เกาหลีถือเป็นหนึ่งในชาติที่พัฒนาด้านนี้ได้ช้าที่สุดในเอเซียเมื่อสมัยก่อน (โทรทัศน์สีเพิ่งมีตอน ค.ศ.1980 นี่เอง) แต่ตอนนี้เขาพัฒนาได้เร็วมากเพราะว่าประเทศเขาต้องการให้มีอะไรที่มันดีทัดเทียมประเทศอื่นบ้าง ถ้ามัวแต่ถือศักดิ์ศรีหรือหยิ่ง ไม่เอาข้อดีหรือเทคโนโลยีของคนอื่นมาใช้ ป่านนี้ก็คงเจริญน้อยกว่าไทยอีก เกาหลีเจอเรื่องร้ายมากมายทั้งสงครามเกาหลี คนตายนับล้าน แถมโดนแบ่งเป็น 2ประเทศ ทำให้พี่น้องญาติแยกจากกันอีก ไหนจะโดนญี่ปุ่นยืดอีก

ก็เหมือนญี่ปุ่นตอนหลังแพ้สงครามโลกอะครับ ตอนนั้นได้ชื่อว่า "เจ้าแห่งการก๊อป" เลยทีเดียว เอาเทคโนโลยีและวิวัฒนาการของอเมริกามาต่อยอดมาใช้ซะเยอะเลย เพื่อให้ประเทศพัฒนา แค่30-40ปี หลังสงครามโลกครั้งที่2 ก็กลายเป็นมหาอำนาจอันดับ2รองจากอเมริกา(ตอนนี้เป็นที่ 3) โดยเป็นผู้นำเทคโนโลยีระดับโลก จนสามารถสร้างนวัตกรรมขึ้นมาให้เองได้ โดยไม่ต้องพึ่งใครแล้ว

-- อันนี้ผมไม่ได้เหน็บใครนะ ไม่ได้ว่าใคร ไม่ได้ลำเอียง แค่มาบอกให้รู้ว่า การที่เขาต้องทำอย่างนั้น เพื่อความอยู่รอด

Yakuz
19th January 2013, 12:39
แทบเอเชียผมจะไม่ยุ่ง :beee

ผมไปฝั่งยุโรป อเมริกา ยังจะดีกว่าผมชอบ Brand Element , Emerica , Fallen
ผมเล่น Sk8 กะ Bboy อยู่ละ เกาหลีกะญี่ปุ่นคงไม่มีผลกระทบอยู่แล้ว :dance

nodoka
19th January 2013, 12:55
การแต่งกาย ผมว่าตามกระแส กระแสอะไรมาแรง ก็แต่งกันตามนั้น ไม่เกี่ยวกับเคป็อป

ปล.ผมเคยแอนตี้เกาหลีมาก ปัจจุับันผมเริ่มเปิดใจรับอะไรบางอย่างที่มันดี เพลงเกาหลีที่มีคุณภาพผมก็ฟัง อยากจะฝากถึงพวกที่แอนตี้เกาหลีอย่างสุดโต่งว่า แอนตี้อย่างมีสมอง ไม่ใช่หน้ามืดตามัวด่่าไปหมด อะไรไม่ดีก็ด่าได้ อะไรที่มันดีก็อย่าไปหาข้อเสียมาด่า ถึงผมจะเริ่มชอบเกาหลี อะไรของเกาหลีที่ไม่ดีผมก็ด่าเหมือนกัน โดยเฉพาะติ่งเกาหลี เมื่อไหร่มันจะหมดไปซักที