PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รับตอบปัญหา it ทุกรูปแบบ (สร้างแทนของเก่า

หน้า : 1 [2] 3 4 5

chikuva
13th August 2011, 19:35
ขึ้นอยู่กับรูปแบบตอนที่ลงเกมส์ครับ ถ้าเป็นเกมส์ที่มีการ setup แบบปรกติ มักจะมีตัว unstall มาให้ด้วย แต่หากเป็นแบบที่แตกไฟล์ลงไปแล้วเล่นได้เลยก็จะมีมาให้ด้วย แต่จะใช้ไม่ได้ครับเวลาจะลบก็ให้ลบโฟเดอร์ออกไปเลยครับ ส่วนเรื่องเวลาลบเกมส์ ไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็จะยังมีค้างอยู่ใน registy อยู่ดีครับ ไม่ต้องไปสนใจก็ได้เพราะขนาดไฟล์ไม่ได้มากมายอะไรนักครับ

redfoottttt
16th August 2011, 12:59
ผมใช้ IDM โหลดไฟล์ขนาด 200 MB แต่มันไปค้างอยู่ที่ 99.96% ไม่ทราบว่า มันเป็นอะไรหรอครับ

ผมลอง กด Pause และ Resume แล้วแต่ก็ไม่ได้ ต้องแก้ยังไงหรอครับ

CrYzTeX
16th August 2011, 13:38
กลับไปดูที่ Save File ครับถ้ามันเป็นไฟล์ .rar .iso หรือ อื่นๆ ก็ได้แล้วครับ

IDM มันนานๆจะบัคสักครั้ง ส่วนที่ผมเจอบ่อยๆก็ตรง ลบรายการไฟล์ที่ดาวน์โหลดไม่ได้

___

ผมจะมาถามด้วยว่า Anti-Virus Free ตัวไหนดีที่สุดครับ

chikuva
16th August 2011, 14:27
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ คลิก (http://www.jokergameth.com/board/entry.php?b=76)

redfoottttt
16th August 2011, 14:42
กลับไปดูที่ Save File ครับถ้ามันเป็นไฟล์ .rar .iso หรือ อื่นๆ ก็ได้แล้วครับ

IDM มันนานๆจะบัคสักครั้ง ส่วนที่ผมเจอบ่อยๆก็ตรง ลบรายการไฟล์ที่ดาวน์โหลดไม่ได้

___

ผมจะมาถามด้วยว่า Anti-Virus Free ตัวไหนดีที่สุดครับ

ไม่มีไฟล์เลยครับ มันเป็นไฟล์ .rar มันเป็นไรหรอครับทำไมมันค้าง

chikuva
16th August 2011, 21:31
โหลดใหม่เลยดีกว่าไหมครับ บางทีลิ้งมันอาจจะเปลี่ยนไปแล้ว

catroon2000
20th August 2011, 06:43
ตอนนี้เริ่มมีปัญหากับคอมตัวเองแล้วครับช่วยหน่อยนะครับ

คือว่าเมื่อวานไป Replace Explorer มาแบบเปลี่ยน Theme อ่ะครับ บน Windows 7 Ultimate แล้วพอมาวันนี้มันเข้าไม่ได้คือพอหน้า Welcome มันดำไปนิดนึงแล้วพอขึ้นมามันให้กดเลือก User ทั้งๆที่ทุกครั้งผมไม่ต้องกดเลย ผมก็ไม่สนใจแต่พอกดเข้าไปจอมันดำแล้วก็เด้งออกมาหน้าเลือก User อีกอ่ะครับ

ทำไงดีครับ ลองเข้า Safe-Mode ไปแก้ตัว Explorer แล้วก็ไม่ได้

CrYzTeX
20th August 2011, 20:23
สร้าง User ใหม่สิครับ ลองดูก่อน ๆ

catroon2000
21st August 2011, 08:23
สร้าง User ใหม่สิครับ ลองดูก่อน ๆตอนนี้ได้แล้วครับ ลอง Restore ใหม่ดู คือเข้าตัววินโดวืไม่ได้เลยครับ

bearpanda1
21st August 2011, 18:10
ตอนนี้เริ่มมีปัญหากับคอมตัวเองแล้วครับช่วยหน่อยนะครับ

คือว่าเมื่อวานไป Replace Explorer มาแบบเปลี่ยน Theme อ่ะครับ บน Windows 7 Ultimate แล้วพอมาวันนี้มันเข้าไม่ได้คือพอหน้า Welcome มันดำไปนิดนึงแล้วพอขึ้นมามันให้กดเลือก User ทั้งๆที่ทุกครั้งผมไม่ต้องกดเลย ผมก็ไม่สนใจแต่พอกดเข้าไปจอมันดำแล้วก็เด้งออกมาหน้าเลือก User อีกอ่ะครับ

ทำไงดีครับ ลองเข้า Safe-Mode ไปแก้ตัว Explorer แล้วก็ไม่ได้
ลองลบTheme ที่ลงดูครับ

redfoottttt
23rd August 2011, 13:56
โปรแกรมที่เขาใช้ทำ Lyric เพลง(ที่เห็นใน Youtube บ่อยๆ) กันส่วนมาก เขาใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ

ปล.ถ้ามีวิธีใช้มาด้วยก็ ขอขอบุณมากครับ

catroon2000
23rd August 2011, 16:13
โปรแกรมที่เขาใช้ทำ Lyric เพลง(ที่เห็นใน Youtube บ่อยๆ) กันส่วนมาก เขาใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ

ปล.ถ้ามีวิธีใช้มาด้วยก็ ขอขอบุณมากครับโปรแกรมตัดต่อวิดีโอทั่วๆไปครับลองใช้ camtasia studio ก็ได้ใช้ง่ายหน่อยถ้ายากขึ้นก็เป็น Sony Vegas ครับ

worametza
24th August 2011, 20:47
Wikileaks เข้ายังไงครับ ?
ลองเข้าโดย IP แล้วก็ไม่ได้ T T

redfoottttt
25th August 2011, 23:01
ขอวิธีหา รหัสของ Winrar หน่อยครับ พอดีไปโหลดหนังมา แล้วคนปล่อยมันดันไม่มีพาสแตกไฟลืมาให้(สงสัยลืมมั้ง)

chikuva
26th August 2011, 00:42
ขอวิธีหา รหัสของ Winrar หน่อยครับ พอดีไปโหลดหนังมา แล้วคนปล่อยมันดันไม่มีพาสแตกไฟลืมาให้(สงสัยลืมมั้ง)
ลองตัวนี้ดูแล้วกันนะครับ คลิก (http://www.mediafire.com/?x1d83fftvdejl35)
ส่วนใหญ่ถ้ารหัสมันยาวๆยากๆมักจะแกะไม่ได้ครับ

CrYzTeX
26th August 2011, 03:26
ลองตัวนี้ดูแล้วกันนะครับ คลิก (http://www.mediafire.com/?x1d83fftvdejl35)
ส่วนใหญ่ถ้ารหัสมันยาวๆยากๆมักจะแกะไม่ได้ครับ

แกะได้ครับ แต่.... นานมากๆ

OmOMaNz
29th August 2011, 22:08
ผมลงวินโดว์ใหม่ แผ่นวินโดว์มันไม่ install มัน format ตลอดเลย แก้ไงคับ เปลี่ยนมา 4 แผ่นแล้ว เป็นเหมือนกัน ฮาร์ดดิสก้อลองแล้วเป็นเหมือนกัน ช่วยที

CrYzTeX
29th August 2011, 23:37
กรรม = =''''' เช็คหัวอ่าน DVD ครับ แล้วไอ้4แผ่นที่ว่า มันตัวเดียวกันหมดรึเปล่า ??

guntapon191
4th September 2011, 21:25
1. no speakers or headphones are plugged in
3. ผมใช้ windows 7
5. [img=http://www.mypicza.com/thumbs/5315cda4c5d9938d1b79ce4e96988c6e.png] (http://www.mypicza.com/view.php?image=5315cda4c5d9938d1b79ce4e96988c6e.png)Thanks: เกมส์ทําอาหาร (http://game.happymass.com/cooking/)เกมส์ต่อสู้ (http://game.happymass.com/action/)เกมส์ปลูกผัก (http://game.happymass.com/vegetable/)เกมส์มันๆ (http://game.happymass.com/)ของขวัญ (http://www.wearegift.com)

เหตุเกิดคือว่าพี่ของผม ให้ให้คอมเครื่องใหม่มา ตอนแรกผมก็ไม่นึกแอะใจอะไรพอเล่นไปเล่นมาไมถึงไม่มีเสียงเลยมา เจอตรงมุมขวาล่างอะคับ นึกว่ามันปิดอยู่กะจะลองเปิดมันเปิดไม่ได้อะคับ
อยากรู้วิธีแก้ว่าแก้ไขยังไงขอบคุณครับ

chikuva
4th September 2011, 21:53
เช็คดูว่าสายลำโพงได้เสียบดีหรือยังครับ

guntapon191
4th September 2011, 21:58
อ่าวผมเสียบผิดรู ขอบคุณครับ

Tz_Icer
5th September 2011, 10:45
ไหนๆ ก็มีเวลาว่างกลับมาแวะ JKG แล้ว ขอมาใช้บิการกระทู้ ถามเลยละกันนะครับ

เรื่องที่ต้องการสอบถามคือ เมื่อ 2-3 วันก่อน คอมพิวเตอร์ผมมีอาการ เปิดเครื่องแล้วไม่ยอมบู๊ต Bios อ่าครับ
ซึ่งเครื่องเริ่มมีอาการแบบนี้ ถี่ขึ้นพอสมควร มี 2 อาการที่ผมพบกับเครื่องคือ

1. เครื่องร้อง (ประมาณว่าเกิดจาก การ์ดจอ ตามที่ผมอ่านนะ =w=)
2. เครื่องไร้เสียงหมุนต่อไปเรื่อยๆ = =

ผมเคยลองแก้โดยการถอด มันทั้งเครื่องแล้วทิ้งไว้ ประมาณ 10 นาที
อาการก็หายครับ แต่ก็เกิดขึ้นบ่อยๆ หลังจากมีฝนตก(ที่มีฟ้าผ่า ประมาณนี้) = =
อยากจะสอบถามพี่ๆ ทุกคนว่ามันเกิดจากอะไรและมีสิทธิ์ที่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นไหนบ้างอ่าครับ

CrYzTeX
5th September 2011, 11:58
สาย 20+4Pin มีปัญหาครับ ผมก็เคยเป็น ลองตรวจขาใน 20+4Pin ดูครับ ว่าขาไหนไหม้ ถ้าไหม้เอาไปเคลมเลยครับ ไม่ต้องลังเล

ส่วน BIOS ร้อง เกี่ยวกับ RAM ครับ

หลักๆที่ต้องเปลี่ยนคือ PSU และ Mainboard ครับ

chikuva
5th September 2011, 13:55
สาย 20+4Pin มีปัญหาครับ ผมก็เคยเป็น ลองตรวจขาใน 20+4Pin ดูครับ ว่าขาไหนไหม้ ถ้าไหม้เอาไปเคลมเลยครับ ไม่ต้องลังเล

ส่วน BIOS ร้อง เกี่ยวกับ RAM ครับ

หลักๆที่ต้องเปลี่ยนคือ PSU และ Mainboard ครับ

BIOS ร้องไม่ได้เกี่ยวกับ RAM เสมอไปครับ ต้องฟังด้วยว่าร้องอย่างไร การร้องแต่ละแบบก็จะแตกต่างกันออกไปครับ ที่ร้องเกี่ยวกับแรมมันจะร้อง ติ๊ด ๆ ๆ (สามติ๊ด) ดัง 1ติ๊ด หมายถึงอุปกรณ์ทุกอย่างปรกติดี มีติํดสั้นติ๊ดยาวด้วย ลองไปหาอ่านๆดูครับ
ส่วนเครื่องไรเสียงหมุนนี่ให้ดูสาย 20+4 pin ก่อน แล้วค่อยมองไปที่ psu อีกทีนะครับ ผมสงสัย psu อันดับแรกเลยครับ

masterktman
8th September 2011, 16:50
ผมใช้ IDM โหลดไฟล์ขนาด 200 MB แต่มันไปค้างอยู่ที่ 99.96% ไม่ทราบว่า มันเป็นอะไรหรอครับ

ผมลอง กด Pause และ Resume แล้วแต่ก็ไม่ได้ ต้องแก้ยังไงหรอครับ

ปิด anti virus ก่อนครับแล้วโหลดใหม่

ALMONDS
10th September 2011, 21:45
ลำโพงคอมมันไม่ดังครับไม่รู้มันเป็นอะไรนั้งดูหนังอยู่ดีดีมันก็ดับไปเชยเลยอ่ะมันบอกยังไม่ติดตั้งไดร์เวอร์
พอไปหาไดร์เวอร์มาลงแล้วมันก็ไม่ดังอยู่ดีทำไงดีครับ
พอลบไดร์เวอร์ออกไปแล้วมันก็ติดตั้งให้อัตโนมัตเลย แต่ว่ามันก็ยังไม่ดังอยู่ดีอ่ะ
ทำไงดี ลองเปิดเพลงแล้วเปลียนรูเสียบไปเรื่อย ๆ แล้วทุกรูมันก็ยังไม่ดังเลยครับ
windows 7 - 64 bit

chikuva
12th September 2011, 07:43
ลองเข้าไปดูว่าเป็นเหมือนรูปหรือเปล่าครับ

ALMONDS
12th September 2011, 12:06
ลองเข้าไปดูว่าเป็นเหมือนรูปหรือเปล่าครับ

มันไม่ได้เป็นแบบในรูปครับ มันไม่ได้ติกถูกรูปลำโพงแต่มันติกถูกที่รูปที่ 3 ครับ
ผมก็ปรับให้มันเป็นอยู่แต่มันทำไม่ได้ ปรับไม่ได้สักที

chikuva
12th September 2011, 12:48
มันไม่ได้เป็นแบบในรูปครับ มันไม่ได้ติกถูกรูปลำโพงแต่มันติกถูกที่รูปที่ 3 ครับ
ผมก็ปรับให้มันเป็นอยู่แต่มันทำไม่ได้ ปรับไม่ได้สักที

ถ้ามันเป็นเครื่องหมายถูกที่ด้านล่างแสดงว่าเสียงมันไปออกทางพอร์ต hdmi ลองพยายามคลิกให้มันเป็นเครื่องหมายถูกที่รูปลำโพงดูนะครับ

bjcamarillo
12th September 2011, 22:24
คอมผมเปิดไม่ติดอ่าครับ ไปเข้าค่ายมา ไม่ได้ใช้ คอม 3 วัน กลับมาเปิดไม่ได้เลยครับ
คือไฟทุกอย่างเข้าปกติครับ แต่ไฟที่ CPU มันติดแต่สีฟ้า (ปกติจะมีไฟสีส้มข้างๆกระพริบ แต่นี่มันดับไป)
แล้วทำยังไง มันก็ใช้ไม่ได้ครับ ไม่มีอะไรเข้าหน้าจอเลย (No signal) ไปเฉย

ผมลองถอดแรม + การ์ดจอ ออกมา ทำความสะอาด (ยางลบ) เรียบร้อยแล้วก๊เหมือนเดิมครับ
ช่วยหน่อยนะครับ

chikuva
13th September 2011, 09:24
ขั้นต้นให้เช็คดังนี้ครับ
1.ลองถอดสาย hdd ออกแล้วเปิดเครื่องดูว่ามีภาพขึ้นไหม ถ้ามีภาพเข้ามาแสดงว่าปัญหาเกิดจาก hdd
ต่อจากนี้ต้องถามก่อนว่าเวลาที่เปิดเครื่องทุกครั้ง(ตอนที่ยังใช้ได้)จะมีเสียงตี๊ดดัง1ครั้งหรือไม่ ถ้ามีก็ลองทำตามนี้ดูนะครับ ถ้าไม่ก็เช็คไม่ได้ครับ
2.ถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดู ถ้ามีเสียงดังตี๊ด3ครั้ง(ประมาณว่า ติ๊ด ตี๊ด ตี๊ด) แสดงว่าแรมมีปัญหา นอกจากจะใช้ยางลบแล้วต้องเพิ่มแปลงสีฟัน+จุ่มน้ำเบนซินมันลงไปถูๆช่องเสียบแรม รอน้ำมันแห้งค่อยเสียบและเปิดใหม่(คำเตือนหากน้ำมันไม่แห้งคอมอาจใหม้ได้และกรุณาอย่าใช้ปากเป่า เพราะน้ำลายอาจกระเด็นเข้าไปเวลาเปิดเครื่องอาจช็อตได้)
3.หากไม่มีเสียงมีอยู่2อย่างคือ psu ไม่ก็เมนบอร์ด ถ้าทำได้ให้ไปหา psu ที่คิดว่าใช้ได้มาลองต่อแล้วทำในข้อ2อีกครั้ง หากไม่มีเสียงดังกล่าวให้ฟันธงใว้ก่อนว่าบอร์ดเสีย แต่ถ้ามีเสียงแสดงว่า psu เสีย

สุดท้ายขอให้โชคดีครับ

iceres
13th September 2011, 17:23
ถามมั่งครับ คือเพิ่งถอยคอมมาใหม่

spec ก้

Asus P8H 61-MLE Series Motherboard

Nvidia Geforce gts 450

Ram 4GB
แต่มันมีปัญหา ตอนเล่น NFS Hot Pursuit อ่ะคับ ปัญหาคือ ถ้าปกติเราเปิดคอมมาแล้วเล่น เกมเลย มันจะไม่มีไร แต่ถ้า เราเปิดหนังก่อน แล้วค่อยไปเล่น สีในเกม มันจะเพี้ยนๆ นะครับ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรคับ

ปล. ผมใช้ window xp 2008 sp3 อยู่(ยังไม่มีเวลาเอาไปลงตัวใหม่)หรือจะเป็นที่ วินโดว์ คับ = =''

bjcamarillo
13th September 2011, 22:05
ขั้นต้นให้เช็คดังนี้ครับ
1.ลองถอดสาย hdd ออกแล้วเปิดเครื่องดูว่ามีภาพขึ้นไหม ถ้ามีภาพเข้ามาแสดงว่าปัญหาเกิดจาก hdd
ต่อจากนี้ต้องถามก่อนว่าเวลาที่เปิดเครื่องทุกครั้ง(ตอนที่ยังใช้ได้)จะมีเสียงตี๊ดดัง1ครั้งหรือไม่ ถ้ามีก็ลองทำตามนี้ดูนะครับ ถ้าไม่ก็เช็คไม่ได้ครับ
2.ถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดู ถ้ามีเสียงดังตี๊ด3ครั้ง(ประมาณว่า ติ๊ด ตี๊ด ตี๊ด) แสดงว่าแรมมีปัญหา นอกจากจะใช้ยางลบแล้วต้องเพิ่มแปลงสีฟัน+จุ่มน้ำเบนซินมันลงไปถูๆช่องเสียบแรม รอน้ำมันแห้งค่อยเสียบและเปิดใหม่(คำเตือนหากน้ำมันไม่แห้งคอมอาจใหม้ได้และกรุณาอย่าใช้ปากเป่า เพราะน้ำลายอาจกระเด็นเข้าไปเวลาเปิดเครื่องอาจช็อตได้)
3.หากไม่มีเสียงมีอยู่2อย่างคือ psu ไม่ก็เมนบอร์ด ถ้าทำได้ให้ไปหา psu ที่คิดว่าใช้ได้มาลองต่อแล้วทำในข้อ2อีกครั้ง หากไม่มีเสียงดังกล่าวให้ฟันธงใว้ก่อนว่าบอร์ดเสีย แต่ถ้ามีเสียงแสดงว่า psu เสีย

สุดท้ายขอให้โชคดีครับ

ตอนยังใช้ได้ คอมผมไม่มีเสียงตอนเปิดครับ = =
ถอดแรมก๊ เงียบครับ -...-
คอมผมพึ่งซื้อได้ไม่กี่เดือนเอง เห้อออ เจ๊งซะแระ
ยังไงเดี๋ยวผมเอาไปส่งเคลมเลย คงยังมีประกัน - -''
ยังไงก็ขอขอบคุณมากนะครับ ที่แนะนำ
ขอบคุณมากครับ

chikuva
14th September 2011, 00:05
ตอนยังใช้ได้ คอมผมไม่มีเสียงตอนเปิดครับ = =
ถอดแรมก๊ เงียบครับ -...-
คอมผมพึ่งซื้อได้ไม่กี่เดือนเอง เห้อออ เจ๊งซะแระ
ยังไงเดี๋ยวผมเอาไปส่งเคลมเลย คงยังมีประกัน - -''
ยังไงก็ขอขอบคุณมากนะครับ ที่แนะนำ
ขอบคุณมากครับ
ร้านที่ประกอบคงไม่ได้ใส่ลำโพงในบอร์ดมาให้ครับ

CrYzTeX
14th September 2011, 02:23
ถามมั่งครับ คือเพิ่งถอยคอมมาใหม่

spec ก้

Asus P8H 61-MLE Series Motherboard

Ram 4GB
แต่มันมีปัญหา ตอนเล่น NFS Hot Pursuit อ่ะคับ ปัญหาคือ ถ้าปกติเราเปิดคอมมาแล้วเล่น เกมเลย มันจะไม่มีไร แต่ถ้า เราเปิดหนังก่อน แล้วค่อยไปเล่น สีในเกม มันจะเพี้ยนๆ นะครับ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรคับ

ปล. ผมใช้ window xp 2008 sp3 อยู่(ยังไม่มีเวลาเอาไปลงตัวใหม่)หรือจะเป็นที่ วินโดว์ คับ = =''

ได้ไปแตะ ระบบแสงสี ใน Driver รึเปล่า ??

redfoottttt
14th September 2011, 10:06
อยากถามเรื่อง รุ่นของ แอนตี้ไวรัสมันจะมีหลายแบบ เช่น Internet security ฯ , Bussiness , Profesional , และอื่นๆ

อยากถามว่าแบบไหนมันดีที่สุดครับ

chikuva
14th September 2011, 12:41
อยากถามเรื่อง รุ่นของ แอนตี้ไวรัสมันจะมีหลายแบบ เช่น Internet security ฯ , Bussiness , Profesional , และอื่นๆ

อยากถามว่าแบบไหนมันดีที่สุดครับ
Internet security น่าจะดีสุดแล้วนะสำหรับคนเล่นเน็ต
Bussiness ดีที่สุดสำหรับองกร
Profesional , และอื่นๆ ขึ้นอยู่กับความต้องการของผู้ใช้ครับ

ปล.โลกนี้ไม่มีอะไรที่ดีที่สุดครับ

HOLOGRAM
14th September 2011, 18:00
Hard disk ลดเองครับ คือมันจะลดลงทุกวินาทีอ่ะครับ [คงนึกภาพออกนะ] แบบว่า ลดทีละนิดๆอ่ะครับ ถ้าปล่อยไว้ก็เป็นGBเลยครับ ลองลงwindows ใหม่แล้วครับ ก็กลับมาเป็นอีก ไวรัสก็ไม่น่าจะใช่ แล้วรู้ไหมตครับ ว่า เกิดจากอะไรอ่ะครับ จะบอกว่าไวรัสก็ได้นะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ windows XP SV pack 3 ครับ

CaZuKa
14th September 2011, 18:27
Hard disk ลดเองครับ คือมันจะลดลงทุกวินาทีอ่ะครับ [คงนึกภาพออกนะ] แบบว่า ลดทีละนิดๆอ่ะครับ ถ้าปล่อยไว้ก็เป็นGBเลยครับ ลองลงwindows ใหม่แล้วครับ ก็กลับมาเป็นอีก ไวรัสก็ไม่น่าจะใช่ แล้วรู้ไหมตครับ ว่า เกิดจากอะไรอ่ะครับ จะบอกว่าไวรัสก็ได้นะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ windows XP SV pack 3 ครับ

ถ้าใช้พวกโปแกรม Photoshop หรือ โปรแกรมอื่นๆ ที่มันจะสำรอง HDD ไว้ หรือแม้แต่เกมส์บางเกมส์ ที่เค้าจะบอกว่าให้มีเนื้อที่สำรองไว้ 10-25 GB เพราะเหตุนี้หละครับ
เพราะถ้า RAM ไม่พอในการสำรองข้อมูลตอนโปรแกรมทำงาน มันก็จะไปใช้ในพื้นที่ HDD
ยกเว้นว่าถ้าเปิดไว้ปกติเลย ไม่ได้ทำอะไร แล้วยังลดเองเรื่อยๆ แต่พอรีคอมแล้วหาย กลับมาเป็นเหมือนเดิม
ก็ต้องเอา HDD ไปให้เค้าเช๊คแล้วหละคับ คงได้เวลากลับบ้านเก่า

chikuva
14th September 2011, 19:13
ถ้าใช้พวกโปแกรม Photoshop หรือ โปรแกรมอื่นๆ ที่มันจะสำรอง HDD ไว้ หรือแม้แต่เกมส์บางเกมส์ ที่เค้าจะบอกว่าให้มีเนื้อที่สำรองไว้ 10-25 GB เพราะเหตุนี้หละครับ
เพราะถ้า RAM ไม่พอในการสำรองข้อมูลตอนโปรแกรมทำงาน มันก็จะไปใช้ในพื้นที่ HDD
ยกเว้นว่าถ้าเปิดไว้ปกติเลย ไม่ได้ทำอะไร แล้วยังลดเองเรื่อยๆ แต่พอรีคอมแล้วหาย กลับมาเป็นเหมือนเดิม
ก็ต้องเอา HDD ไปให้เค้าเช๊คแล้วหละคับ คงได้เวลากลับบ้านเก่า
น่าจะเป็นตามนี้ แต่เสริมในส่วนของ ram นิดหน่อย ส่วนนั้นเรียกว่า visual memory ซึ่งปรกติจะถูกตั้งที่ไดร์ c แต่เราก็สามารถกำหนดเองได้แม้แต่ขนาด
แล้วก็ยังมีการติดตั้งโปรแกรมต่างๆรวมทั้งเกมส์ โดยเฉพาะพวกเกมส์ที่ถูกบีบอัดมาเยอะๆ มันจะแตกไฟล์ไปยัง temporary ซึ่งอยู่ในไดร์ c ทำให้ hdd เต็มได้
อีกอย่างโปรแกรมแปลงไฟล์ ตัดต่อหนังจะใช้ temporary เยอะมากตามจำนวนครับ ขนาดไฟล์และรูปแบบไฟล์ด้วยครับ

HOLOGRAM
14th September 2011, 19:35
คือมันหยุดๆมาๆอ่ะครับ ตอนนี่หยุดแล้ว เดี๋ยวมันก็มาใหม่อ่ะครับ

chikuva
14th September 2011, 19:42

spec ก้

Ram 4GB

อันนี้น่าจะเป็นเพราะฟิวเตอร์ของโปรแกรมดูหนังครับ ลองเปิดกับวินโดวส๋มีเดียเพลเยอร์ดูครับ

รอท่านอื่นมาตอบครับ

redfoottttt
16th September 2011, 10:26
ถามเกี่ยวกับ Facebook นิดนึงนะครับ

คือเมื่อวันก่อนได้ไปเพิ่ม Addons ของ Chrome คือปุ่ม Dislike ของ Facebook

หลังจากนั้นพอเข้า Facebook ก็จะมีโฆษณา อยู่ในส่วนบนของเฟสตลอดเวลาแล้วก็ไม่มีปุ่มให้ปิดด้วยครับ

อยากรู้วิธีทำให้มันหายไปจาก Facebook ครับ วิธีไหนก็ได้ มันเซ็งจริงๆครับที่ต้องเจอโฆษณามาบังวิสัยทัศของเรา

captain america
16th September 2011, 11:22
โปรแกรม kaspersky anti-virus 2010 กด fix it now ไม่ได้ครับ = =

คือมันเป็นสีแดงๆ แล้วปกติ กด fix it now มันจะหาย แต่นี่ กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ กดอัพเดทก็แล้ว สแกนแบบสมบูรณ์ก็แล้ว กด neutralize all ก็แล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ :sweat

นี่ภาพครับ

http://upic.me/i/ji/anti-virus.jpg (http://upic.me/show/26433249)

ขอวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ (ถ้าลบไวรัสไปแล้ว เกมจะหายกระตุกใช่ไหมครับ เพราะเกมที่ผมเล่น แต่ก่อนไม่กระตุกเลยซักนิด แต่ตอนนี้มันกระตุกเป็นบางช่วง :sweat)

chikuva
16th September 2011, 22:07
ถามเกี่ยวกับ Facebook นิดนึงนะครับ

คือเมื่อวันก่อนได้ไปเพิ่ม Addons ของ Chrome คือปุ่ม Dislike ของ Facebook

หลังจากนั้นพอเข้า Facebook ก็จะมีโฆษณา อยู่ในส่วนบนของเฟสตลอดเวลาแล้วก็ไม่มีปุ่มให้ปิดด้วยครับ

อยากรู้วิธีทำให้มันหายไปจาก Facebook ครับ วิธีไหนก็ได้ มันเซ็งจริงๆครับที่ต้องเจอโฆษณามาบังวิสัยทัศของเรา

ส่วนนั้นเป็นรายได้ของเค้าครับ ปล่อยๆไปเถอะ แต่ถ้าอยากเอาโฆษนาออกจริงๆก็ต้องไปจ่ายตังค่าโฆษณาครับ มันจะมีให้คลิกแถวๆนั้นแหละ

โปรแกรม kaspersky anti-virus 2010 กด fix it now ไม่ได้ครับ = =

คือมันเป็นสีแดงๆ แล้วปกติ กด fix it now มันจะหาย แต่นี่ กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ กดอัพเดทก็แล้ว สแกนแบบสมบูรณ์ก็แล้ว กด neutralize all ก็แล้ว ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ :sweat

นี่ภาพครับ

http://upic.me/i/ji/anti-virus.jpg (http://upic.me/show/26433249)

ขอวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ (ถ้าลบไวรัสไปแล้ว เกมจะหายกระตุกใช่ไหมครับ เพราะเกมที่ผมเล่น แต่ก่อนไม่กระตุกเลยซักนิด แต่ตอนนี้มันกระตุกเป็นบางช่วง :sweat)

ลองเข้าไปสแกนใน safe mode ดูนะครับ

captain america
18th September 2011, 11:52
ส่วนนั้นเป็นรายได้ของเค้าครับ ปล่อยๆไปเถอะ แต่ถ้าอยากเอาโฆษนาออกจริงๆก็ต้องไปจ่ายตังค่าโฆษณาครับ มันจะมีให้คลิกแถวๆนั้นแหละ

ลองเข้าไปสแกนใน safe mode ดูนะครับ

กด fix it now ใน safe mode แล้วครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น = =

redfoottttt
19th September 2011, 14:12

ผมรู้วิธีแก้ละครับ สำหรับใครที่มีปัญหาเหมือนข้างบนนั้นสามารถแก้ได้ด้วยวิธีการลบ google chrome ออกแล้วติดตั้งใหม่มันก็จะหายไปครับ

LifeAlone
20th September 2011, 17:44
ช่วยผมทีคับตามลิงค์

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21318

ขอบคุณ

catroon2000
20th September 2011, 20:12
ช่วยผมทีคับตามลิงค์

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21318

ขอบคุณลบแล้วลง Driver ใหม่ครับ ตามที่พี่ CrYzTeX และพี่ chikuva เลยครับ

ThePoinTeR
20th September 2011, 20:42
ขอความช่วยเหลือครับ

คือว่า เน็ตผมใช้ได้นะครับ แต่เข้าบางอย่างไม่ได้

ก็มี msn ขึ้น error code 80070424 เหมือนไม่ได้ต่อเน็ตอยู่
เกม online ที่ผมจะเล่นก็เล่นไม่ได้บางเกม มี AVA CABAL ติด error เกมการ์ด น่าจะมีเกมอื่นที่ใช้เกมการ์ด ด้วย
โปรแกรม แอนตี้ไวรัส Nod32 ขึ้น ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเคอร์เนล พอลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัส BitDefender ตอนสแกนไวรัส ขึ้น Unable to connect
แต่ออนไลน์สแกน ได้ปกติครับ

ตอนนี้เล่นได้แต่ LoL ครับ เซงมากเล่นเกมอื่นไม่ได้เลย ผมเติม ipbonus ไปด้วย เสียดายตังมาก T^T
คอมพ์ผมอาจจะมีไวรัส พึ่งไปโดนมา ตอนนี้สแกนออกส่วนหนึ่งแล้ว

พอจะรู้วิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับๆๆ

ปล1.ตอนนี้บ้านผมกำลังน้ำท่วม เครื่องรับสัญญาณ DSL มันจมน้ำอยุ่ ใช้เน็ตได้ แต่มีหลุดบ้าง
ปล2.ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนเดี๋ยวผมเอารูปมาให้ครับ

chikuva
20th September 2011, 21:11
ขอความช่วยเหลือครับ

คือว่า เน็ตผมใช้ได้นะครับ แต่เข้าบางอย่างไม่ได้

ก็มี msn ขึ้น error code 80070424 เหมือนไม่ได้ต่อเน็ตอยู่
เกม online ที่ผมจะเล่นก็เล่นไม่ได้บางเกม มี AVA CABAL ติด error เกมการ์ด น่าจะมีเกมอื่นที่ใช้เกมการ์ด ด้วย
โปรแกรม แอนตี้ไวรัส Nod32 ขึ้น ไม่สามารถเชื่อมต่อกับเคอร์เนล พอลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัส BitDefender ตอนสแกนไวรัส ขึ้น Unable to connect
แต่ออนไลน์สแกน ได้ปกติครับ

ตอนนี้เล่นได้แต่ LoL ครับ เซงมากเล่นเกมอื่นไม่ได้เลย ผมเติม ipbonus ไปด้วย เสียดายตังมาก T^T
คอมพ์ผมอาจจะมีไวรัส พึ่งไปโดนมา ตอนนี้สแกนออกส่วนหนึ่งแล้ว

พอจะรู้วิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับๆๆ

ปล1.ตอนนี้บ้านผมกำลังน้ำท่วม เครื่องรับสัญญาณ DSL มันจมน้ำอยุ่ ใช้เน็ตได้ แต่มีหลุดบ้าง
ปล2.ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนเดี๋ยวผมเอารูปมาให้ครับ
สาเหตุก็น่าจะมาจากน้ำท่วมทำให้สายสัญญาณต่างๆเสียหายทำให้บางอย่างใช้ไม่ได้
จมน้ำก็ยังใช้ได้แบบนี้ก็ดีโขแล้วครับ
ปล.ขอให้ผ่านพ้นช่วงน้ำท่วมไปให้ได้นะครับ เอาใจช่วย

CrYzTeX
20th September 2011, 22:07
ว๊ะ ห้า ๆ ๆ ๆ ๆ Keyport พัง ห้า ห้า ห้า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ปล.Drift แหลกกก..

เข้าเว็บไทยได้แต่เข้าเว็บนอกไม่ได้ ห้า ๆ ๆ ๆ ๆ

ThePoinTeR
21st September 2011, 00:45
สาเหตุก็น่าจะมาจากน้ำท่วมทำให้สายสัญญาณต่างๆเสียหายทำให้บางอย่างใช้ไม่ได้
จมน้ำก็ยังใช้ได้แบบนี้ก็ดีโขแล้วครับ
ปล.ขอให้ผ่านพ้นช่วงน้ำท่วมไปให้ได้นะครับ เอาใจช่วย

ขอบคุณครับ ถ้าน้ำลงแล้ว ยังเป็นปัญหาอยู่ คงเป็นที่ไวรัสแน่ๆ = =

ปล.มีโปรแกรมสแกนไวรัสตัวไหนดีๆ แนะนำบ้างมั้ยครับ

BooM01
21st September 2011, 00:53
ช่วยดู ลิงค์นี้ให้หน่อยสิครับ

แก้ยังไม่หายเลย http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=20943

chikuva
21st September 2011, 08:01
ช่วยดู ลิงค์นี้ให้หน่อยสิครับ

แก้ยังไม่หายเลย http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=20943

วินโดวส์โมทำพิษแล้วครับ มันคงตัดตัวสำคัญๆออกไป อย่างในรูปที่ลง .net 2 ไม่ได้เพราะไม่มี wic(Windows Imaging Component) ก็ต้องไปโหลดมาลงก่อนครับ
เดาว่าคงเป็น xp sp2 ถ้าจะลง xp ให้ลง sp3 ดีกว่าครับ วิธีแก้ง่ายๆก็คืออัพเดทวินโดวส์(ต้องทำให้เป็นของแท้ก่อน ไม่งั้นอัพเดทไปแล้วเข้าวินโดวส์ไม่ได้อย่าโทษผมนะ) หรือไม่ก็ลองหันมาจับ windows 7 sp1 เอาตัว original นะครับอย่าไปเอาตัวโม(midifly)

qraswoty
22nd September 2011, 13:00
คอมผมเป็นไรไม่รู้ครับ ตอนเวลาปิดเครื่อง กดไรไม่ได้เลย T-:(T

http://image.free.in.th/z/ty/50726.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=f9709b17fee3fceb47bcffad44b1822e)

chikuva
23rd September 2011, 16:48
คอมผมเป็นไรไม่รู้ครับ ตอนเวลาปิดเครื่อง กดไรไม่ได้เลย T-:(T

http://image.free.in.th/z/ty/50726.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=f9709b17fee3fceb47bcffad44b1822e)

มีเพื่อนๆตอบในกระทู๔้แล้ว ตอนนี้คงแก้ได้แล้วมั้งครับ

tanatorn
23rd September 2011, 16:49
เข้าเฟสบุ๊ค ตัวหนังสือมันซ้อนกันครับอ่านไม่รู้เรื่องเลย มีวิธีแก้มั้ยครับ ขอบคุณครับ :dash

chikuva
23rd September 2011, 21:23
ลองใช้ web brower ตัวอื่นดูหรือยังครับ แล้วก็ลองลบ cookie ดูก่อน

tanatorn
23rd September 2011, 21:38
ลบ cookie แล้วครับ แต่ก่อนปกติไม่เห็นเป็นอะไร แต่หลังจากลงวินโด้วใหม่มันซ้อนกันเฉยเลยครับ

chikuva
24th September 2011, 13:07
ลองเอารูปมาลงดูครับ เผื่อเพื่อนๆจะช่วยได้

Ezter
24th September 2011, 13:15
ผมเปลี่ยนการ์ดจอ ของ Nvidia GT 220 แล้วมันขึ้น not responding แก้ยังไงครับ

chikuva
24th September 2011, 15:45
ลบไดร์เวอร์เก่าแล้วลงตัวใหม่ครับ

carubel
25th September 2011, 12:05
ขอ file ใน system32 แบบเดิมๆไม่ได้ดัดแปลงอะไรหน่อยครับ พอดีลงธีมแล้วมันเข้าไปแก้หมดเลย

chikuva
25th September 2011, 19:42
ใช้ system restore ครับหรือไม่ก็ใช้วิธี repair window ก็ได้ครับ ไฟล์มันเยอะกว่าจะอับกว่าจะโหลดยุ่งยากครับ ใช้วิธีที่บอกง่ายกว่า ลองหาใน google เลยครับ

catroon2000
26th September 2011, 19:51
ลบ cookie แล้วครับ แต่ก่อนปกติไม่เห็นเป็นอะไร แต่หลังจากลงวินโด้วใหม่มันซ้อนกันเฉยเลยครับอืม...แล้วใช้ Browser อะไรแล้วก็ Windows อะไรครับผม?

carubel
27th September 2011, 08:02
ผมไม่ได้เซฟวันใว้ system restore อะครับ และก็repairไม่เป็น รบกวนช่วยแนะนำวิธีการrepairทีครับ

chikuva
27th September 2011, 09:59
ผมไม่ได้เซฟวันใว้ system restore อะครับ และก็repairไม่เป็น รบกวนช่วยแนะนำวิธีการrepairทีครับ

edit
xp
http://www.beartai.com/webboard/index.php?topic=38171.0
7
http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/products/features/startup-repair

Tz_Icer
28th September 2011, 23:58

BIOS ร้องไม่ได้เกี่ยวกับ RAM เสมอไปครับ ต้องฟังด้วยว่าร้องอย่างไร การร้องแต่ละแบบก็จะแตกต่างกันออกไปครับ ที่ร้องเกี่ยวกับแรมมันจะร้อง ติ๊ด ๆ ๆ (สามติ๊ด) ดัง 1ติ๊ด หมายถึงอุปกรณ์ทุกอย่างปรกติดี มีติํดสั้นติ๊ดยาวด้วย ลองไปหาอ่านๆดูครับ
ส่วนเครื่องไรเสียงหมุนนี่ให้ดูสาย 20+4 pin ก่อน แล้วค่อยมองไปที่ psu อีกทีนะครับ ผมสงสัย psu อันดับแรกเลยครับ

พอดีติดสอบยาวเลยไม่ได้เข้ามาอ่าน... ขอโทษด้วยนะครับ T-T

ตอนนี้หายแล้วนะครับ ประมาณว่าผมถอดมันทุกชิ้น (ประมาณว่า ถอดออกมากองทุกอย่างอะครับ) เหลือแต่เคสและเมนบอร์ดโล่งๆ ที่ไม่มีไฟเข้าเลย มันก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
(ไฟกระฉากจากฝนตกบ่อยๆนี่ทำให้เป็นได้รึเปล่าอ่าครับ =w=")

ขอบคุณทั้ง 2 คนที่แนะนำด้วยนะครับ เรื่อง PSU ตอนนั้นผมพึ่งซื้อมาได้ไม่ถึงครึ่งปีเลยครับ มันคงไม่น่าจะพังไวขนาดนี้ใช่ไม๊ครับ ^^
[ถามเผื่อใครจะมาตอบ แหะๆ : สาเหตุการพังไวไม่ไวนี่ขึ้นอยู่กับการใช้งานและ Location ในการวางเคสด้วยใช่เปล่าครับ?]

อีกเรื่องที่ผมอยากจะถามก็คือ ระหว่าง DVI Input กับ VGA Input อันไหนดีกว่ากันและมีข้อเสียอะไรไม๊??

ขอบพระคุณชาว JKG IT ZONE ทุกท่านล่วงหน้าครับ (:

CrYzTeX
29th September 2011, 06:54
ผมซื้อมา 3อาทิตย์ - 4วัน - 23ชั่วโมง - ไม่รู้นาที = พัง !!

golflover
30th September 2011, 13:38
รบกวนถามหน่อยนะครับ

:ask
มีวิธีอ่านสเปคGPU laptopยังไงว่ามันเป็น on-board หรือว่าแยกน่ะคับ?
หรือ
มีวิธีเช็คGPU laptop ยังไงว่ามันเป็น on-board หรือว่าแยกโดยที่จำรุ่นไปหาในเน็ตไม่ได้ แล้วก็ไม่อยากแกะเครื่องเพื่อให้ Seal ประกันมันเสียน่ะคับ?

ถ้าถามผิดกระทู้ก็ขอโทษด้วย
ขอบคุณคับ

littleletter
30th September 2011, 13:50
อยากทราบเรื่องการแลนระหว่างโน๊ตบุ๊ก โดยใช้ไวเลสอย่างละเอียดค่ะ จะเอาไว้ใช้ตอนทำงานกับเพื่อน โยนแฟรชไดว์ไปมาไม่สะดวกเลย

redfoottttt
30th September 2011, 14:55
ถามเรื่องเกมหน่อยนะครับ คือไปที่ PC Game Talk แบ้สไม่มีใคตอบเลย

คือเกม Bully มันค้างตอน Loading ครับ

catroon2000
30th September 2011, 17:07
พอดีติดสอบยาวเลยไม่ได้เข้ามาอ่าน... ขอโทษด้วยนะครับ T-T

ตอนนี้หายแล้วนะครับ ประมาณว่าผมถอดมันทุกชิ้น (ประมาณว่า ถอดออกมากองทุกอย่างอะครับ) เหลือแต่เคสและเมนบอร์ดโล่งๆ ที่ไม่มีไฟเข้าเลย มันก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
(ไฟกระฉากจากฝนตกบ่อยๆนี่ทำให้เป็นได้รึเปล่าอ่าครับ =w=")

ขอบคุณทั้ง 2 คนที่แนะนำด้วยนะครับ เรื่อง PSU ตอนนั้นผมพึ่งซื้อมาได้ไม่ถึงครึ่งปีเลยครับ มันคงไม่น่าจะพังไวขนาดนี้ใช่ไม๊ครับ ^^
[ถามเผื่อใครจะมาตอบ แหะๆ : สาเหตุการพังไวไม่ไวนี่ขึ้นอยู่กับการใช้งานและ Location ในการวางเคสด้วยใช่เปล่าครับ?]

อีกเรื่องที่ผมอยากจะถามก็คือ ระหว่าง DVI Input กับ VGA Input อันไหนดีกว่ากันและมีข้อเสียอะไรไม๊??

ขอบพระคุณชาว JKG IT ZONE ทุกท่านล่วงหน้าครับ (:เรื่อง DVI กับ VGA นะครับ
ไม่รู้ใช่หรือเปล่า ฮ่าๆ

ไปเจอที่เว็บ http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/116616-%E0%B8%88%E0%B8%ADLcd-%E0%B8%96%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD-port%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87VGA%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9ADVI-%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%8A%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A

Credit: คุณ deedee จาก Overclockzone ครับผม

VGA จะให้สีสันที่สดใสกว่านะ โดยไม่ต้องใช้โปรแกรมการ์ดจอช่วยเท่าไร
(แต่เป็นสัญญาณอนาล็อก จะถูกรบกวนสัยญาณได้ง่ายๆ สังเกตุเวลาต่อออกทีวี อาจมีเส้นหรือคลื่นรบกวนบ้างครั้งต้องดึงสายอากาศออกเลย เพื่อไม่ให้กวนกัน)
แต่ความคมชัดจะเป็นรอง DVI โดยเฉพาะตัวอักษรนี่จะเห็นได้ชัดครับ
(โดยเฉพาะจอใหญ่ 22" up ส่วน 15-17 มองไม่เห็นความแตกต่าง)
ต่อแบบ dvi จะได้สัญญาณเป็นดิจิตอลแท้ออกมา ปกติการ์ดจอจะมีตัวช่วยในการปรับลูกเล่นเยอะ
ปรับดีๆจะได้สัญญาณที่ดีที่สุดของการ์ดจอนั้นได้นะ
ส่วน HDMI มีประโยชน์ กับพวก LCD TV มากกว่า เป็นสัญญาณดิจิตอลที่ให้ทั้งภาพและเสียงออกมา
เครื่องเล่นที่สามารถอัพสเกลหนังได้ 720p 1080i 1080p จะต่อออกที่พร์อตนี่ทั้งสิน
ใครใช้ lcd tv แล้วเครื่องเล่นดีวีดีเป็นรุ่นอัพสเกลไม่ได้
น่าจะเปลี่ยนโดยด่วนครับ เพราะภาพที่ได้กับเครื่องดีวีดีรุ่นเก่า มันไม่ดีกับ lcd tv ของคุณอย่างมาก

catroon2000
30th September 2011, 17:11

มีวิธีอ่านสเปคGPU laptopยังไงว่ามันเป็น on-board หรือว่าแยกน่ะคับ?
หรือ
มีวิธีเช็คGPU laptop ยังไงว่ามันเป็น on-board หรือว่าแยกโดยที่จำรุ่นไปหาในเน็ตไม่ได้ แล้วก็ไม่อยากแกะเครื่องเพื่อให้ Seal ประกันมันเสียน่ะคับ?

ขอบคุณคับ

ปกติรู้สึกจะเป็น On Board นะครับ รอท่านอื่นะครับผม (พอดีไม่ค่อยถนัดครับผม)

อยากทราบเรื่องการแลนระหว่างโน๊ตบุ๊ก โดยใช้ไวเลสอย่างละเอียดค่ะ จะเอาไว้ใช้ตอนทำงานกับเพื่อน โยนแฟรชไดว์ไปมาไม่สะดวกเลย

หมายถึงพวกการแชร์ไฟล์ในวงแลนใช่ป่ะครับผม?

ถามเรื่องเกมหน่อยนะครับ คือไปที่ PC Game Talk แบ้สไม่มีใคตอบเลย

คือเกม Bully มันค้างตอน Loading ครับ เป็นที่ตัวเกมหรือเปล่าครับ แล้วลองลงใหม่หรือยังครับ?

chikuva
30th September 2011, 17:21

หรือ

ขอบคุณคับ

ดูยี่ห้อเอาครับ
ถ้าเป็น nvidia,ati ก็จะเป็นการ์ดจอแยก
แต่ถ้าเป็น intelHD ก็จะเป็นออนบอร์ด
สำหรับวิธีดูสเปคเครื่องโดยรวม คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=243416&viewfull=1#post243416)

คลิก (http://manual.servertoday.com/share-internet-wireless-windows7/)

Gunn
2nd October 2011, 12:57
Dislay driver has stopped working and has recovered. ครับ55555 ATi 5670. แก้ยังไง เพราะอะไรครับ

Assassins -Arthur-
2nd October 2011, 13:54
:ask ขึ้น จอสีฟ้า ( Blue Screen ) แลัวกดเปิดไม่ได้เลยทำไงดีครับ แบบ ว่า คอมกดเปิดได้แต่จอไม่ขึ้นภาพ (ไม่ขึ้นอะไรเลยดำตลอดครับ)
ต้องทิ้งไว้แปปหนึ่งถึงเปิดได้ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ คอมผม windows 7

ALMONDS
2nd October 2011, 15:53
รูเสียบลำโพงด้านหลังของผมน่าจะพังนะครับเพราะทำยังไงเสียงก็ไม่ออก จะปรับให้มาเสียบด้านหน้าได้ไม่ครับแล้วก็ ถ้าซื้อการ์ดเสียงมาใส่จะต้องเสียบที่ตัวการ์ดเสียงใช่ไม่ครับ
แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ
ปล. windows 7 64

chikuva
2nd October 2011, 16:48
Dislay driver has stopped working and has recovered. ครับ55555 ATi 5670. แก้ยังไง เพราะอะไรครับ

ลองอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หาย ลงใช้ไดร์เวอร์ที่มากับแผ่น ถ้ายังไม่หายอีกลองถอดการ์ดจอออกมาแล้วใช้ยางลบถูๆ ถ้ายังไม่ได้อีกตัวใครตัวมัน ส่งเครมโลด

:ask ขึ้น จอสีฟ้า ( Blue Screen ) แลัวกดเปิดไม่ได้เลยทำไงดีครับ แบบ ว่า คอมกดเปิดได้แต่จอไม่ขึ้นภาพ (ไม่ขึ้นอะไรเลยดำตลอดครับ)
ต้องทิ้งไว้แปปหนึ่งถึงเปิดได้ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ คอมผม windows 7

hdd น่าจะไปแล้ว ลองถอดสาย hdd ออกแล้วเปิดเครื่องดูว่าติดไหม เป็นการเช็คเฉยๆครับ ไม่ใช่การแก้ปัญหา

รูเสียบลำโพงด้านหลังของผมน่าจะพังนะครับเพราะทำยังไงเสียงก็ไม่ออก จะปรับให้มาเสียบด้านหน้าได้ไม่ครับแล้วก็ ถ้าซื้อการ์ดเสียงมาใส่จะต้องเสียบที่ตัวการ์ดเสียงใช่ไม่ครับ
แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ
ปล. windows 7 64

ด้านหน้าเสียงจะดังได้ต้องต่อสายจากด้านหน้าเข้าบอร์ดก่อน แล้วก็ต้องไปปรับใน bios (บางรุ่น) จากนั้นยังต้องมาปรับกับโปรแกรมคุมไดร์เวอร์อีกที ส่วนการ์ดเสียงมีหลายราคาครับ ตั้งแต่ไม่กี่ร้อย ยันหลายหมื่นเลยทีเดียว

ALMONDS
2nd October 2011, 17:14
สายเสียบแล้วครับ แล้ว bios ปรับยังไงครับ

Gunn
2nd October 2011, 20:11
[QUOTE]ลองอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หาย ลงใช้ไดร์เวอร์ที่มากับแผ่น ถ้ายังไม่หายอีกลองถอดการ์ดจอออกมาแล้วใช้ยางลบถูๆ ถ้ายังไม่ได้อีกตัวใครตัวมัน ส่งเครมโลด[QUOTE] 555555 สองอันแรกทำจนคอมมันเบื่อแล้วครับ เอาออกมาถูๆนี่ถูครงไหนครับ แล้วส่งเครมบอกว่า การ์ดจอพังใช่มั้ยครับ

ถ้าจะเล่น bf 3 นี่ รุ่นไรดีครับ

chikuva
2nd October 2011, 20:14
สายเสียบแล้วครับ แล้ว bios ปรับยังไงครับ
ถ้าเป็นชิพเสียงของ Realteck HD ลองทำตามรูปครับ

http://upic.me/i/lo/14untitled.png (http://upic.me/show/28654127)

edit

555555 สองอันแรกทำจนคอมมันเบื่อแล้วครับ เอาออกมาถูๆนี่ถูครงไหนครับ แล้วส่งเครมบอกว่า การ์ดจอพังใช่มั้ยครับ

ถ้าจะเล่น bf 3 นี่ รุ่นไรดีครับ

ถูตรงลายปริ๊นทองเหลืองครับ เหมือนทำกับแรม ถ้าจะให้ดีทำความสะอาดช่องเสียบก่อนจะเสียบด้วยครับ

ALMONDS
3rd October 2011, 15:28
ผมลองแล้วไมได้ครับ ช่อง back panel ผม ปิดหมดเลยครับ แต่ว่าช่องด้วยหน้าผมก็เปิดนะแต่ไม่มีเสียงออก งง เหมือนกัน
แนะนำ การ์ดเสียงราคาไม่เกิน หนึ่งพันให้หน่อยสิ

iceres
3rd October 2011, 17:15
ถามหน่อยคับ เหมือน CPU มันจะทำงาน โอเว่อ ตลอด

ปกตินะคับ เปิดเครื่องมา ตรง CPU Meter มันจะแสดง ประมาณ 4-5% แต่ช่วงนี้ แค่เปิดเครื่องมา มันก้พุ่งไป 31% เลยคับ อยากรู้ว่าต้องแก้ตรงไหน ?????

chikuva
3rd October 2011, 20:28
ผมลองแล้วไมได้ครับ ช่อง back panel ผม ปิดหมดเลยครับ แต่ว่าช่องด้วยหน้าผมก็เปิดนะแต่ไม่มีเสียงออก งง เหมือนกัน
แนะนำ การ์ดเสียงราคาไม่เกิน หนึ่งพันให้หน่อยสิ
ติกตามรูปดูครับ ในโปรแกรมมันเขียนผิด

ถามหน่อยคับ เหมือน CPU มันจะทำงาน โอเว่อ ตลอด

ปกตินะคับ เปิดเครื่องมา ตรง CPU Meter มันจะแสดง ประมาณ 4-5% แต่ช่วงนี้ แค่เปิดเครื่องมา มันก้พุ่งไป 31% เลยคับ อยากรู้ว่าต้องแก้ตรงไหน ?????

คิดว่าคงเป็นเพราะไปลงโปรแกรมอะไรแน่ๆเลย เวลาเปิดเครื่องมันจะรันโปรแกรมต่างๆอัตโรมัติ (แต่ก็ไม่ทิ้งเรื่องไวรัส อาจจะเป็นไวรัสก็ได้)
คลิก start>run> พิมพ์ msconfig > กด enter >startup เลือกโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออก อย่าติ๊กออกมั่วนะครับอาจมีปัญหาภายหลังได้

JackSparroW
3rd October 2011, 22:46
พี่ ครับ ด่วนเลย ครับ ช่วย ผมที ไหว้ ละ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=25532

:ask เกม bully ถาม หา Dx 9.0c ผมลง Directx 9.0c 20กว่ารอบ แล้ว มันก็ ยัง ถามหา อยู่ดี อ่ะครับ ทำยังไง ดี ช่วยผมหน่อยครับ

T_T อยากเล่นมากๆเลย

chikuva
4th October 2011, 00:13
พี่ ครับ ด่วนเลย ครับ ช่วย ผมที ไหว้ ละ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=25532

:ask เกม bully ถาม หา Dx 9.0c ผมลง Directx 9.0c 20กว่ารอบ แล้ว มันก็ ยัง ถามหา อยู่ดี อ่ะครับ ทำยังไง ดี ช่วยผมหน่อยครับ

T_T อยากเล่นมากๆเลย

ดูการ์ดเสียงครับว่าลงไดร์เวอร์หรือยัง ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ Directx 9.0c ลงกี่รอบก็ไม่ช่วยแก้ แต่ปัญหาอยู่ที่การ์ดเสียงครับ ถ้าการ์ดเสียงไม่ทำงานมันก็ไม่ให้ลงครับ

JackSparroW
4th October 2011, 10:11
ดูการ์ดเสียงครับว่าลงไดร์เวอร์หรือยัง ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ Directx 9.0c ลงกี่รอบก็ไม่ช่วยแก้ แต่ปัญหาอยู่ที่การ์ดเสียงครับ ถ้าการ์ดเสียงไม่ทำงานมันก็ไม่ให้ลงครับ

พี่ครับ เออคือว่า ผมไม่เก่งคอม พี่ช่วย บอกลายละเอียด ว่า ดูตรงไหนบ้าง เชค ตรงไหน ช่วยผมหน่อย ครับ TT" [ป.ลไม่เก่งคอม] :dash

chikuva
4th October 2011, 13:51
พี่ครับ เออคือว่า ผมไม่เก่งคอม พี่ช่วย บอกลายละเอียด ว่า ดูตรงไหนบ้าง เชค ตรงไหน ช่วยผมหน่อย ครับ TT" [ป.ลไม่เก่งคอม] :dash
ดูง่ายๆเล่น เครื่องที่ใช้อยู่มีเสียงไหม
ถ้าละเอียดหน่อยก็ คลิกขวา my com>manage>device manager> มองหาเครื่องหมายตกใจสีเหลืองๆ

บางทีเสียงก็ออกแต่มีปัญหาอยู่ลองลงไดร์เวอร์เสียงใหม่ดูนะครับ

ALMONDS
4th October 2011, 14:56
ทำยังไงก็ไม่หายสักทีมันน่าเบื่อมากเวลาคอมไม่มีเสียง เนีย เฮ้อออ
ยกไปร้านเลยดีไม่ครับ ใครไม่เป็นไม่รู้หรอก ฮ่า ๆ ท้อ นิด ๆ

chikuva
4th October 2011, 17:05
ทำยังไงก็ไม่หายสักทีมันน่าเบื่อมากเวลาคอมไม่มีเสียง เนีย เฮ้อออ
ยกไปร้านเลยดีไม่ครับ ใครไม่เป็นไม่รู้หรอก ฮ่า ๆ ท้อ นิด ๆ
ถ้าลองแก้หลายๆอย่างแล้วไม่ได้นั้นก็เป็นทางเลือกหนึ่งครับ

CrYzTeX
4th October 2011, 18:04
ท่าน chikuva (http://www.jokergameth.com/board/member.php?u=914) รับศึกหนักไหวมั๊ย~ ตอนนี้ผมไม่ค่อยว่างน่ะ มีปัญหากะ mainboard อยู่ เลยไม่ค่อยมาตอบ

chikuva
4th October 2011, 19:48
ท่าน chikuva (http://www.jokergameth.com/board/member.php?u=914) รับศึกหนักไหวมั๊ย~ ตอนนี้ผมไม่ค่อยว่างน่ะ มีปัญหากะ mainboard อยู่ เลยไม่ค่อยมาตอบ

ได้เวลาหันมาเล่น AMD รึยัง อิอิ

CrYzTeX
4th October 2011, 21:13
ดูๆอยู่ครับ ผมยังไม่ฟันธงว่า จะเลือก Athlon II X4 เอามาเปิดL3 หรือ.. Phenom II X4 เพราะงบผม มันไหลเข้าไหลออกครับ

ตอนนี้ผมต้องพา ปู่ E1600 แตะ 3.30GHz ก่อนหน่ะครับ

UkuleleAlone
4th October 2011, 21:16
คือแบบว่าเครื่องฉันไม่มี stereo mix อะ win7 นะ กด Show DisplayDriver แล้วก็ไม่เจอ ต้องการมากๆถ้ามีอะไรที่ต้องการ PM มานะ

chikuva
4th October 2011, 21:47
ดูๆอยู่ครับ ผมยังไม่ฟันธงว่า จะเลือก Athlon II X4 เอามาเปิดL3 หรือ.. Phenom II X4 เพราะงบผม มันไหลเข้าไหลออกครับ

ตอนนี้ผมต้องพา ปู่ E1600 แตะ 3.30GHz ก่อนหน่ะครับ
อย่าหวังจะเสี่ยงดวงเลยครับ เอาชัวๆดีกว่า

DarkSpinter
4th October 2011, 21:58

คือผมต้องการจะเซ็ต Modem ของผมให้เป็น Router น่ะครับแต่้ปัญหาคือใน Menu ของผมมันมีแค่ LAN Settings เท่านั้นน่ะครับทำให้ผมไม่สามารถเซ็ต Modem เป็น Router ได้คือที่จะใช้จริงๆมันคือ Wan Setting แต่ผมกลับไม่มีตัว Wan Setting = 3 =

chikuva
4th October 2011, 22:18
คือผมต้องการจะเซ็ต Modem ของผมให้เป็น Router น่ะครับแต่้ปัญหาคือใน Menu ของผมมันมีแค่ LAN Settings เท่านั้นน่ะครับทำให้ผมไม่สามารถเซ็ต Modem เป็น Router ได้คือที่จะใช้จริงๆมันคือ Wan Setting แต่ผมกลับไม่มีตัว Wan Setting = 3 =
ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูครับ แต่จะให้ดีติดต่อ 1530 ครับ

CrYzTeX
4th October 2011, 22:26
อย่าหวังจะเสี่ยงดวงเลยครับ เอาชัวๆดีกว่า

ผมว่า 3.01Ghz นี้แหละ ดีสุดและความร้อนไม่เกิน 60c ก็ดีไป....~

5th October 2011, 02:42
ขอบคุณมากค่ะ แต่ก็มีปัญหาใหม่มารบกวน

คือว่าน้องชายได้ล็อกไดร์ว E ไว้ซึ่งมีข้อมมูลสำคัญมากๆ โดยใช้ bitlocker แล้วเจ้าตัวลืมรหัสผ่าน จะทำยังไงดีคะ มีวิธปลดล็อกไหม

catroon2000
5th October 2011, 07:24
ขอบคุณมากค่ะ แต่ก็มีปัญหาใหม่มารบกวน

คือว่าน้องชายได้ล็อกไดร์ว E ไว้ซึ่งมีข้อมมูลสำคัญมากๆ โดยใช้ bitlocker แล้วเจ้าตัวลืมรหัสผ่าน จะทำยังไงดีคะ มีวิธปลดล็อกไหมใช่อันนี้หรือเปล่าครับ? >>http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/what-is-the-bitlocker-to-go-reader

catroon2000
5th October 2011, 07:27
คือแบบว่าเครื่องฉันไม่มี stereo mix อะ win7 นะ กด Show DisplayDriver แล้วก็ไม่เจอ ต้องการมากๆถ้ามีอะไรที่ต้องการ PM มานะใช่ตัวนี้ป่ะครับ

http://upic.me/i/3g/5-10-25547-27-51.png (http://upic.me/show/28755767)

ถ้าใช่ตอบด้วยครับเดี๋ยวจะได้บอกวิธีเปิด

5th October 2011, 09:23
ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ? >>http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/what-is-the-bitlocker-to-go-reader

ใช่ค่ะ แต่ว่าตัวนี้มันจะต้องใส่รหัสสำรอง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าคืออะไรด้วย มีวิธีอื่นไใม๊คะ

catroon2000
5th October 2011, 13:13
ใช่ค่ะ แต่ว่าตัวนี้มันจะต้องใส่รหัสสำรอง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าคืออะไรด้วย มีวิธีอื่นไใม๊คะแล้วตัว Bitlocker ที่ใช้เนี่ยมากับ Windows ใช่ป่ะครับ (พอดีไม่เคยใช้)

DarkSpinter
5th October 2011, 14:00
ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูครับ แต่จะให้ดีติดต่อ 1530 ครับ

มันคืออะไรหรอครับ อย่างเช่นโปรแกรมอะไรหรอครับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไหรน่ะครับ = =''

catroon2000
5th October 2011, 14:14
มันคืออะไรหรอครับ อย่างเช่นโปรแกรมอะไรหรอครับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไหรน่ะครับ = =''ที่พี่ chikuva บอกอาจจะประมาณอัพเวอร์ชั่นรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจ คงต้องรอพี่เค้ามานะครับ

catroon2000
5th October 2011, 14:17
ใช่ค่ะ แต่ว่าตัวนี้มันจะต้องใส่รหัสสำรอง ซึ่งก็ไม่รู้ว่าคืออะไรด้วย มีวิธีอื่นไใม๊คะใช้ Windows 7 ใช่ป่ะครับ?

ถ้าใช่ลองทำตามนี้ดูซิครับ

http://www.youtube.com/watch?v=SlZBnq1epoY&feature=related

5th October 2011, 14:34
ใช้ Windows 7 ใช่ป่ะครับ?

ถ้าใช่ลองทำตามนี้ดูซิครับ

http://www.youtube.com/watch?v=SlZBnq1epoY&feature=related

ขอบคุณมากๆค่ะ แต่ว่ามันมีให้เลือกแค่ Unlock Drive ตัวเดียว ซึ่งต้องใส่รหัสค่ะ ไม่ทราบว่ามีทางอื่นอีกไหม ยังไงก็ขอบคุณมากๆที่พยายามช่วยค่ะ^^

catroon2000
5th October 2011, 14:39
ขอบคุณมากๆค่ะ แต่ว่ามันมีให้เลือกแค่ Unlock Drive ตัวเดียว ซึ่งต้องใส่รหัสค่ะ ไม่ทราบว่ามีทางอื่นอีกไหม ยังไงก็ขอบคุณมากๆที่พยายามช่วยค่ะ^^อยากเห็นรูปจังครับ นึกไม่ค่อยออก ช่วย capture มาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ?

5th October 2011, 14:55
อยากเห็นรูปจังครับ นึกไม่ค่อยออก ช่วย capture มาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ?

http://upic.me/t/ws/7untitled-2.jpg (http://upic.me/show/28769100)

ประมาณนี้ค่ะ

catroon2000
5th October 2011, 15:00
http://upic.me/t/ws/7untitled-2.jpg (http://upic.me/show/28769100)

ประมาณนี้ค่ะแล้วพอกด unlock drive แล้วขึ้นว่าอะไรครับ ช่วยถ่ายมาอีกทีนะครับ (ขอโทษทีให้ถ่ายหลายรอบครับ :))

5th October 2011, 15:21
แล้วพอกด unlock drive แล้วขึ้นว่าอะไรครับ ช่วยถ่ายมาอีกทีนะครับ (ขอโทษทีให้ถ่ายหลายรอบครับ :))

http://upic.me/t/m6/image_14.png (http://upic.me/show/28769915)

:sweat:sweat:sweat:sweat

catroon2000
5th October 2011, 15:47
http://upic.me/t/m6/image_14.png (http://upic.me/show/28769915)

:sweat:sweat:sweat:sweatลองคลิ๊กที่ I forgot my password ดูซิครับ

DarkSpinter
5th October 2011, 18:27
ที่พี่ chikuva บอกอาจจะประมาณอัพเวอร์ชั่นรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจ คงต้องรอพี่เค้ามานะครับ

อ๋อครับๆ คือผมลองหาดูตาม Google แล้วน่ะครับหาไม่เจอไม่รู็ว่าจะหามันที่ไหนดีอะครับ

chikuva
5th October 2011, 19:40
มันคืออะไรหรอครับ อย่างเช่นโปรแกรมอะไรหรอครับ คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไหรน่ะครับ = =''

ถ้าไม่รู้จัก เฟิร์มแวร์ อย่าทำเองเลยครับ เสี่ยง
โทรไปเลยครับ call center 3bb โทรได้ตลอด 24 ชั่วโมง

:sweat:sweat:sweat:sweat

ลอง format ดูหรือยังครับ หรือไม่ก็ใช้โปรแกรม format ของ hp ดูก่อนครับ

DarkSpinter
5th October 2011, 23:14
ถ้าไม่รู้จัก เฟิร์มแวร์ อย่าทำเองเลยครับ เสี่ยง
โทรไปเลยครับ call center 3bb โทรได้ตลอด 24 ชั่วโมง

คือผมใช้่ True อะครับไม่ทราบว่าโทรที่ศูนย์ต้องติดต่อเบอร์ไหน?

chikuva
6th October 2011, 00:14
คือผมใช้่ True อะครับไม่ทราบว่าโทรที่ศูนย์ต้องติดต่อเบอร์ไหน?

02-900-8000

DarkSpinter
6th October 2011, 12:40
ขอบคุณครับ

GamezO2
6th October 2011, 12:49

:ask โปรแกรม VAWinAgent ที่รันอยู่ใน Startup คือโปรแกรมอะไรเหรอครับ เป็นไวรัสรึเปล่า

catroon2000
6th October 2011, 12:53

:ask โปรแกรม VAWinAgent ที่รันอยู่ใน Startup คือโปรแกรมอะไรเหรอครับ เป็นไวรัสรึเปล่าอาจจะใช่ครับ เบื้องต้นลองสแกนเครื่องถ้าไม่พบก็ลอง End Process ดูครับ

GamezO2
6th October 2011, 13:00
อาจจะใช่ครับ เบื้องต้นลองสแกนเครื่องถ้าไม่พบก็ลอง End Process ดูครับ

แล้วสามารถลบออกจากเครื่องได้เลยไหมครับ

ถ้าลบได้ สามารถเอาออกได้ยังไงเหรอครับ

catroon2000
6th October 2011, 13:33
แล้วสามารถลบออกจากเครื่องได้เลยไหมครับ

ถ้าลบได้ สามารถเอาออกได้ยังไงเหรอครับเรื่องนี้ยังไม่แน่ใจนะครับ เพราะว่า เรายังไม่รู้ว่าตัวนี้มันเป็นตัวโปรแกรมในเครื่องตัวไหน เยื้องต้อนลองทำตามวิธีการที่บอกไปก่อนนะครับ :)

GamezO2
6th October 2011, 13:44
ขอบคุณมากนะครับ

catroon2000
6th October 2011, 15:19
ขอบคุณมากนะครับครับ หายไม่หายยังไงบอกด้วยนะครับ :cool:

JackSparroW
8th October 2011, 18:37
http://image.free.in.th/show.php?id=babfea7bdd17f793b6f951cdf0a1f937http://image.free.in.th/show.php?id=babfea7bdd17f793b6f951cdf0a1f937

ช่วยทีครับ

JackSparroW
8th October 2011, 19:21
พี่ครับ ถ้าผม อยากรู้ รหัส 192.168.1.1 ผมจะเซตค่า Modem อ่ะครับ แต่ ผม ลืม รหัส ควร ทำไงดี :confused:

Modem รุ่น Billion ของ ToT อ่ะครับ

chikuva
8th October 2011, 20:31
user : admin
pass : tot

ลองดูครับ

JackSparroW
8th October 2011, 21:04
user : admin
pass : tot

ลองดูครับ

ไม่ได้ครับ T_T มีวิธีอื่นไหม ครับ

chikuva
8th October 2011, 21:24
ไม่ได้ครับ T_T มีวิธีอื่นไหม ครับ
user admin
pass ลอง TOT ดูครับ ไม่ก็ tt&t หรือ TT&T หรือ admin

CrYzTeX
9th October 2011, 01:06
ช่วยหน่อยเน้อ~

C:\Windows\System32\PING.EXE Run CPU 100% เลยอ่ะ จะแก้ยังไงหรอ~

Edit: หายแล้วว Combofix 2รอบ หมดจด~

catroon2000
9th October 2011, 06:42
http://image.free.in.th/show.php?id=babfea7bdd17f793b6f951cdf0a1f937http://image.free.in.th/show.php?id=babfea7bdd17f793b6f951cdf0a1f937

ช่วยทีครับเหมือนมันไม่สามารถรันตัว GTAIV ได้น่ะครับ ลองลงเกมใหม่

kakaaom
9th October 2011, 16:52
:ask แฟรดไดร์ Kingston 8G File systeme เป็น RAW ไซส์ของแฟ้มเหลือ 0 byte
ปัญหาคือมันฟอแม๊ตไม่ได้คับ พอกดฟอแม๊ต มันก้อขึ้น The disk write-protected แม้แต่ในซอฟโหมดก้อชึ้น ดอส โหมดก้อขึ้น
ทุกวิธีทางในกรุเกิ้น ผมทำหมดแล้วจิงๆๆ
http://www.amphur.in.th/can-not-format-drive/ <<<<<<<<<เหมือนกระทู้นี้เลยคับ

ลองถามดูคับ สงสัยต้อง เอาไปทิ้ง :(

ViNceZ
9th October 2011, 17:39
ช่วยทีครับ
รู้จังพวกเเครกจีทีเอเกมมือฉมัง อย่าง Synergy กับ Razor ไหม
Synergy มันริพเกมค่อนค่างมีปํญหา เพราะว่าเขาตั้งใจเเปลงทั้งเกม เเละข้อเสียคือมันลงเเพทใหม่ไม่ได้
เเต่ Razor มันปลอมเเค่เเครก เเพทมันจะอัพเดทได้
ที่นี่ผมว่าคุณยังลงไม่เสร็จ มันเเจ้งบอก เฟค ลอนเชอร์ นี่ ลองเอาเเครกเเล้วก็เเพทเวอร์ของซินเนอร์จี้ลงไปด้วย ในเเผ่นที่คุณมีน่ะ ผมคิดว่าเล่นได้ (ตัวเกม setup.bat ให้เต็ม 100 ล่ะครับ)

ผมโหลด GTA เอาอ่ะครับมันมีแค่แครก LaunchGTAIV เพียง file เดียว พี่มีลิ๊งค์โหลดแครกไหมครับ :help:dash
เอิ่ม ก็เว็บ thepiratebay เซิร์ท จีทีเอ4 ฟูลริพดูนะ (พิมพ์เป็นอังกฤษไปน่าจะเจอครับ ที่น้องเกมเป็นของซินเนอร์จี้ เเครกทั่วไปใช้ไม่ได้)

:ask แฟรดไดร์ Kingston 8G File systeme เป็น RAW ไซส์ของแฟ้มเหลือ 0 byte
ปัญหาคือมันฟอแม๊ตไม่ได้คับ พอกดฟอแม๊ต มันก้อขึ้น The disk write-protected แม้แต่ในซอฟโหมดก้อชึ้น ดอส โหมดก้อขึ้น
ทุกวิธีทางในกรุเกิ้น ผมทำหมดแล้วจิงๆๆ
http://www.amphur.in.th/can-not-format-drive/ลองถามดูคับ สงสัยต้อง เอาไปทิ้ง :(
มีอยู่กระทู้นึงที่มีลักษณะ ไรท์ โพเทค เหมือนกัน ลองหาดูก็ได้ครับ เรื่องนี้เเหละ เเต่ผมเเนะนำให้ใช้โปรเเกรมของ เอเเพ็คเซอร์ + ของซัมซุง(ตัวฟอร์เเมท+เเอคเซลเลอเลเทอร์)

JackSparroW
9th October 2011, 17:43
user admin
pass ลอง TOT ดูครับ ไม่ก็ tt&t หรือ TT&T หรือ admin

ลอง หมด แล้ว อ่ะครับ ก็ไม่ได้ :help

จะบ้าตาย- -''

JackSparroW
9th October 2011, 17:45
รู้จังพวกเเครกจีทีเอเกมมือฉมัง อย่าง Synergy กับ Razor ไหม
Synergy มันริพเกมค่อนค่างมีปํญหา เพราะว่าเขาตั้งใจเเปลงทั้งเกม เเละข้อเสียคือมันลงเเพทใหม่ไม่ได้
เเต่ Razor มันปลอมเเค่เเครก เเพทมันจะอัพเดทได้
ที่นี่ผมว่าคุณยังลงไม่เสร็จ มันเเจ้งบอก เฟครันเชอร์นี้ ลองเอาเเครกเเล้วก็เเพทเวอร์ของซินเนอร์จี้ลงไปด้วย ในเเผ่นที่คุณมีน่ะ ผมคิดว่าเล่นได้ (ตัวเกม setup.bat ให้เต็ม 100 ล่ะครับ)

ผม โหลดGTA เอา อ่ะครับ มันมี แค่ แครก LaunchGTAIV เพียง file เดียว

พี่มี ลิ๊ง โหลด แครก ไหม ครับ :help:dash

JackSparroW
9th October 2011, 17:46
ที่นี่ผมว่าคุณยังลงไม่เสร็จ มันเเจ้งบอก เฟครันเชอร์นี้ ลองเอาเเครกเเล้วก็เเพทเวอร์ของซินเนอร์จี้ลงไปด้วย ในเเผ่นที่คุณมีน่ะ ผมคิดว่าเล่นได้ (ตัวเกม setup.bat ให้เต็ม 100 ล่ะครับ)

เข้า GTA IV ขึ้น Error Seculauncher : failed to stat application.[2000] ยังงี้ละ ครับ ทำไง :help

JackSparroW
9th October 2011, 18:54
ที่นี่ผมว่าคุณยังลงไม่เสร็จ มันเเจ้งบอก เฟค ลอนเชอร์ นี่ ลองเอาเเครกเเล้วก็เเพทเวอร์ของซินเนอร์จี้ลงไปด้วย ในเเผ่นที่คุณมีน่ะ ผมคิดว่าเล่นได้ (ตัวเกม setup.bat ให้เต็ม 100 ล่ะครับ)

เอิ่ม ก็เว็บ thepiratebay เซิร์ท จีทีเอ4 ฟูลริพดูนะ (พิมพ์เป็นอังกฤษไปน่าจะเจอครับ ที่น้องเกมเป็นของซินเนอร์จี้ เเครกทั่วไปใช้ไม่ได้)

มีอยู่กระทู้นึงที่มีลักษณะ ไรท์ โพเทค เหมือนกัน ลองหาดูก็ได้ครับ เรื่องนี้เเหละ เเต่ผมเเนะนำให้ใช้โปรเเกรมของ เอเเพ็คเซอร์ + ของซัมซุง(ตัวฟอร์เเมท+เเอคเซลเลอเลเทอร์)

เข้า GTA IV ขึ้น Error Seculauncher : failed to stat application.[2000] ยังงี้ละ ครับ ทำไง

CrYzTeX
10th October 2011, 00:09
ขอถามหน่อยนะ~ ไวรัสอะไรหรอที่สามารถ download ไฟล์ + autorun ได้ในตัวอ่ะ

catroon2000
10th October 2011, 07:34
เข้า GTA IV ขึ้น Error Seculauncher : failed to stat application.[2000] ยังงี้ละ ครับ ทำไงถ้าจะถามปัญหาเกม PC แนะนำไปที่ http://www.jokergameth.com/board/forumdisplay.php?f=29 ถ้าถามปัญหาเกมของเครื่อง Console ไปที่ http://www.jokergameth.com/board/forumdisplay.php?f=26 :cool:

piyanat602
10th October 2011, 13:48
โน๊ตบุ๊ต Acer Aspire 4935G 662G32Mn C012
ปัญหาคือ
1 .เครื่องติดๆดับๆ เอง เช่น กำลังเปิดโน๊ตบุ๊ค 5 -10 นาที ก็ดับเอง วันไหนดีๆหน่อย 4-5 ชั่วโมง อยู่ๆก็ดับเอง ซะงั้น (ต่อไฟ แต่เอาแบตเตอรี่ออก)
2. เหตุผลที่เอาแบตเตอรี่ออก เพราะใส่แบตเตอรี่ แล้วโน๊ตบุ๊คจะดับเองตลอดเลย ประมาณ 5 - 10 นาทีเช่นกัน (ต่อไฟ)
3. แบตเตอรี่ชาต์ไฟเข้า สถานะไฟ เขียวๆ แต่เหมือนโน๊ตบุ๊ตมันไม่ยอมใช้ แบตเตอรี่ อ่ะ พอไฟดับ หรือเกิดอาการ ติดๆดับๆเอง เครื่องก็ดับหมดเลย (ตอนใส่แบตเตอรี่ + ต่อไฟ)
4. พอตอนใส่ แบตเตอรี่ (โดยไม่ต่อไฟ) เปิดโน๊ตบุ๊ตติด เครื่องติด นะ แต่หน้าจอดำสนิทเลย

โน๊ตบุ๊ตซื้อมาได้ ประมาณ 3 ปีล่ะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร หลังนี้ดับบ่อยมากเลย

10th October 2011, 14:44
ใช่ตัวนี้ป่ะครับ

http://upic.me/i/3g/5-10-25547-27-51.png (http://upic.me/show/28755767)

ถ้าใช่ตอบด้วยครับเดี๋ยวจะได้บอกวิธีเปิด

ใช้ๆคะมันไม่มีตัวในกรอบนั้นแหละคะ

chikuva
10th October 2011, 16:57
โน๊ตบุ๊ต Acer Aspire 4935G 662G32Mn C012
ปัญหาคือ
1 .เครื่องติดๆดับๆ เอง เช่น กำลังเปิดโน๊ตบุ๊ค 5 -10 นาที ก็ดับเอง วันไหนดีๆหน่อย 4-5 ชั่วโมง อยู่ๆก็ดับเอง ซะงั้น (ต่อไฟ แต่เอาแบตเตอรี่ออก)
2. เหตุผลที่เอาแบตเตอรี่ออก เพราะใส่แบตเตอรี่ แล้วโน๊ตบุ๊คจะดับเองตลอดเลย ประมาณ 5 - 10 นาทีเช่นกัน (ต่อไฟ)
3. แบตเตอรี่ชาต์ไฟเข้า สถานะไฟ เขียวๆ แต่เหมือนโน๊ตบุ๊ตมันไม่ยอมใช้ แบตเตอรี่ อ่ะ พอไฟดับ หรือเกิดอาการ ติดๆดับๆเอง เครื่องก็ดับหมดเลย (ตอนใส่แบตเตอรี่ + ต่อไฟ)
4. พอตอนใส่ แบตเตอรี่ (โดยไม่ต่อไฟ) เปิดโน๊ตบุ๊ตติด เครื่องติด นะ แต่หน้าจอดำสนิทเลย

โน๊ตบุ๊ตซื้อมาได้ ประมาณ 3 ปีล่ะ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร หลังนี้ดับบ่อยมากเลย
อันนี้เดาเอาว่าน่าจะเกี่ยวกับความร้อน ส่วนเรื่องแบตปัญหานี้เจอบ่อยมาก ส่วนใหญ่แบตมันเสีย ยังไงผมว่าลองปรึกษาร้านดูครับ เพราะคงต้องงัดเครื่องออกมาเป่าฝุ่น+ทาซิริโลนใหม่

DarkZone
12th October 2011, 09:44
เออ ผมเล่น Crysis 2 แล้ว พอผมเลิกละเข้าไปใหม่ ต่อจากที่เราเล่น มันก็โหลดสักแปป ละก็มีนี้เด้งขึ้นมาเฉยเลยครับ ละผมก็หลุด อะครับ ต้องแก้ไขไงหรอครับ

http://upic.me/t/d7/br654.jpg (http://upic.me/show/29024503)

catroon2000
12th October 2011, 15:29
เออ ผมเล่น Crysis 2 แล้ว พอผมเลิกละเข้าไปใหม่ ต่อจากที่เราเล่น มันก็โหลดสักแปป ละก็มีนี้เด้งขึ้นมาเฉยเลยครับ ละผมก็หลุด อะครับ ต้องแก้ไขไงหรอครับ

http://upic.me/t/d7/br654.jpg (http://upic.me/show/29024503)ของผมใน Windows 7 ก็เป็นนะครับ เข้าแล้วมันเด้ง แล้วมันก็ Stop Working ไปเลย แต่อยู่ดีๆก็หาย แล้วลองลงใหม่หรือยังครับถ้าไม่หายลองหา Crack ใหม่มาดุครับ

DarkZone
12th October 2011, 16:11
ช่วยหา Crack ใหม่ให้หน่อยสิครับบ

Greenkungz
12th October 2011, 21:38
ใช้ๆคะมันไม่มีตัวในกรอบนั้นแหละคะ

ขออนุญาตอบแทนนะครับผม คลิกขวาที่ตัว Stereo Mix แล้วกด Enable เลยครับ ถ้าจะใช้งานตัว Stereo Mix ก็ คลิกแล้วเลือก Set Default เลยครับ

แต่ถ้าไม่ขึ้นโชว์ตัว Stereo Mix อะไรเลย ทำตามนี้เลยครับผม

1.คลิกขวาตรงที่ว่างๆ แล้ว เลือก Show Disable divices ครับ ถ้าให้แน่ใจเลยก็ติ๊กไปทั้งสองอันเลยครับ

http://upic.me/i/re/p0e41.jpg (http://upic.me/show/29047951)

จากนั้นมันก็จะขึ้นมาตามภาพแล้วครับ

http://upic.me/i/7k/efyw2.jpg (http://upic.me/show/29047953)

2.คลิกขวาที่ตัว Stereo Mix แล้วเลือก Enable เลยครับ

http://upic.me/i/5m/bsfd3.jpg (http://upic.me/show/29047955)

เท่านี้ก็จะโชว์ขึ้นมาแล้วครับ แล้วถ้าจะใช้งานตัวนั้นๆก็คลิกแล้วเลือก Set Default เลยครับ

http://upic.me/i/v4/rsbg4.jpg (http://upic.me/show/29047957)

puen4236
13th October 2011, 01:43
ขอโทษ นะครับ คือ คอมผม มันcopy หรือ cut ไฟล์ไม่ได้เลย พอกดไปแล้ว และย้ายไฟล์ไปมันก็จะค้างทุกที่ จนต้องปิดใน Task Manager ทุกทีเลยอ่ะครับ ไม่รู้สาเหตุว่าเกิดจากอะไร ช่วยตอบหน่อยนะครับ ตอนนี้แย่มากเลย T T
หรือว่าปัญหามันอยู่ที่ Hard Disk ยังไงก็ฝากด้วยนะครับ

chikuva
13th October 2011, 09:18
ลอง checkdisk ดูก่อนนะครับ

13th October 2011, 09:20
http://image.ohozaa.com/i/909/CX4JM.png (http://image.ohozaa.com/view/3f26s)

ดูซะว่ามันมีไหม

chikuva
13th October 2011, 09:52
http://image.ohozaa.com/i/909/CX4JM.png (http://image.ohozaa.com/view/3f26s)

ดูซะว่ามันมีไหม
ถ้าอุปกรณ์เราไม่มีมันก็ไม่ขึ้นหลอกครับ ยกเว้นว่ายังไม่ได้ลงไดร์เวอร์

puen4236
13th October 2011, 12:09
ลอง checkdisk ดูก่อนนะครับ

เช็คไงอ่ะครับ
แหะๆ

puen4236
13th October 2011, 12:24
เช็คไงอ่ะครับ
แหะๆ
ไม่ต้องแล้วครับได้ผมหาเองใน Google ดีกว่า รบกวนปล่าวๆ ขอบคุณครับ :pardon

firstpk16
13th October 2011, 13:26
มีปัญหากับคอมเพื่อน CPU AMD turoin 64 X2 ของ Notebook อ่ะครับ ใช้ notebook รุ่น Acer aspire4535G มีการ์ดจอรุ่น HD4250 Ram2GB DDR3 ใช้ win7 32bit ครับ
ปัญหาคือ มีอาการการะตุดมากไม่ว่าจะเปิดอะไรหรือเเค่เปิดเพลงเพลงยังกระตุกลงวินมาสองรอบเเล้วก็ยังไม่หาย ไปถามร้านร้านก็บอก สเปคเท่านี้ใช้ win7 สบายเเต่ทำไมเเลคก้ตอบไม่ได้เวลามันเเลค CPUจะพุ่ง
100% มีวิธีเเก้หรือควรทำอย่างไรดีครับ (ดูหนังกระตุก เล่นเว็บ เปิดเพลง หรือเเม้เเต่พิมงาน CPU วิ่ง100%หมดเลยครับ) เเต่มันก็ขึ้นๆลงๆนะไม่ใช่ 100 เปอเซ็นตลอด มันจะอยู่ประมาน30-80 ละก็ไป100 ไม่มีต่ำกว่านั้น ซื้อมาได้ 1ปีกว่าเเล้ว ตอนซื้อมาเล่น PES ได้เล่นเกมสออนไลน์อย่าง X-short ได้ไม่กระตุก เเต่ตอนนี้กระตุกหมดเเม้เเต่ เคาเตอร์หรือ plant VS Zombie

13th October 2011, 13:27
นั้นแหละคะ ที่หา ไดร์เวอร์อะแหละใครมีมั้งเอย

firstpk16
13th October 2011, 13:34
มีปัญหากับคอมเพื่อน CPU AMD turoin 64 X2 ของ Notebook อ่ะครับ ใช้ notebook รุ่น Acer aspire4535G มีการ์ดจอรุ่น HD4250 Ram2GB DDR3 ใช้ win7 32bit ครับ
ปัญหาคือ มีอาการการะตุดมากไม่ว่าจะเปิดอะไรหรือเเค่เปิดเพลงเพลงยังกระตุกลงวินมาสองรอบเเล้วก็ยังไม่หาย ไปถามร้านร้านก็บอก สเปคเท่านี้ใช้ win7 สบายเเต่ทำไมเเลคก้ตอบไม่ได้เวลามันเเลค CPUจะพุ่ง
100% มีวิธีเเก้หรือควรทำอย่างไรดีครับ (ดูหนังกระตุก เล่นเว็บ เปิดเพลง หรือเเม้เเต่พิมงาน CPU วิ่ง100%หมดเลยครับ) เเต่มันก็ขึ้นๆลงๆนะไม่ใช่ 100 เปอเซ็นตลอด มันจะอยู่ประมาน30-80 ละก็ไป100 ไม่มีต่ำกว่านั้น ซื้อมาได้ 1ปีกว่าเเล้ว ตอนซื้อมาเล่น PES ได้เล่นเกมสออนไลน์อย่าง X-short ได้ไม่กระตุก เเต่ตอนนี้กระตุกหมดเเม้เเต่ เคาเตอร์หรือ plant VS Zombie

manesuke
13th October 2011, 15:26
อาการมันมีอยู่ว่า ผมเล่นเกมอยู่อ่ะครับ มันก็เด้งออกมาเดสก์ทอปตลอดเลยอะครับ เช่นทุกๆ 5 นาทีก็เด้ง
แต่กดเข้าไปเล่นต่อได้นะครับ เป็นทุกเกมเลยไม่รู้เพราะอะไร เบื่อมากๆ

CPU : Intel core i5 2500
Mainboard : Acer Predator G5910
Ram : DDR3 4GB
VGA : ATI Radeon HD 5750

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :declare

RAZORWIN
13th October 2011, 20:21

ติดไวรัสหรือเปล่าครับท่าน

RAZORWIN
13th October 2011, 20:23
อาการมันมีอยู่ว่า ผมเล่นเกมอยู่อ่ะครับ มันก็เด้งออกมาเดสก์ทอปตลอดเลยอะครับ เช่นทุกๆ 5 นาทีก็เด้ง
แต่กดเข้าไปเล่นต่อได้นะครับ เป็นทุกเกมเลยไม่รู้เพราะอะไร เบื่อมากๆ

CPU : Intel core i5 2500
Mainboard : Acer Predator G5910
Ram : DDR3 4GB
VGA : ATI Radeon HD 5750

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :declare

อาการก่อนหน้านี้มีไหมครับ แล้วเปิดโปรแกรมเป็นไหมครับ หรือเป็นเฉพาะแอปพลิเคชันอย่างเดียวครับ

manesuke
13th October 2011, 23:33
อาการก่อนหน้านี้มีไหมครับ แล้วเปิดโปรแกรมเป็นไหมครับ หรือเป็นเฉพาะแอปพลิเคชันอย่างเดียวครับ

อาการก่อนหน้านี้ไม่มีครับ ส่วนโปรแกรมไม่เป็นครับเป็นเฉพาะเกม อาจจะเป็นพวกที่เป็น Full-Screen อย่างเดียวก็ได้ แต่ผมก็ลองอัพเดทไดร์เวอร์แล้วก็ไม่หายครับ

RAZORWIN
14th October 2011, 00:10
อาการก่อนหน้านี้ไม่มีครับ ส่วนโปรแกรมไม่เป็นครับเป็นเฉพาะเกม อาจจะเป็นพวกที่เป็น Full-Screen อย่างเดียวก็ได้ แต่ผมก็ลองอัพเดทไดร์เวอร์แล้วก็ไม่หายครับ

ลองสแกนไวรัสดูก่อนครับ

manesuke
14th October 2011, 16:59
ลองสแกนไวรัสดูก่อนครับ

สแกนแล้วไม่เจออะไรเลยครับ แต่ผมเล่น Minecraft อยู่ดีๆมันก็กดหยุดเกมเอง เหมือนกดปุ่ม ESC ทั้งๆที่ผมไม่ได้กด ไม่รู้เพราะอะไร

http://www.youtube.com/watch?v=ieJJnyy2qqs

Edit : เล่นแล้วเด้งออก Desktop ตอนจอดดำๆคือเล่นเกมอยู่ แล้วมันก็เด้งออกมาเฉย (ท้ายคลิป) สาบานได้เลยว่าผมไม่ได้กดที่ปุ่ม วินโดว์แน่นอน
ลองเร่งเสียงตอนจอดำๆดูก็ได้ มีเสียงในเกมอยู่

RAZORWIN
14th October 2011, 23:49
สแกนแล้วไม่เจออะไรเลยครับ แต่ผมเล่น Minecraft อยู่ดีๆมันก็กดหยุดเกมเอง เหมือนกดปุ่ม ESC ทั้งๆที่ผมไม่ได้กด ไม่รู้เพราะอะไร

http://www.youtube.com/watch?v=ieJJnyy2qqs

Edit : เล่นแล้วเด้งออก Desktop ตอนจอดดำๆคือเล่นเกมอยู่ แล้วมันก็เด้งออกมาเฉย (ท้ายคลิป) สาบานได้เลยว่าผมไม่ได้กดที่ปุ่ม วินโดว์แน่นอน
ลองเร่งเสียงตอนจอดำๆดูก็ได้ มีเสียงในเกมอยู่

อาการนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่แนะนำให้ ถอนไดรเวอร์การ์ดจอออกก่อนครับ แล้วค่อยลงใหม่อีกที พร้อมกับอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอด้วยครับ

rockpooh
15th October 2011, 07:46
ถามหน่อยครับว่า คอมผม IC 3 ทำไม เล่นแล้วคอมดับ เวลาเล่นานๆ หรือ 1-2 ชั่วโมง และ เวลา FPS สูงๆ คอมจะค้าง เช่นภาพ PROTOTYPE ที่กำลังฆ่าคนมีเลือดแดงสาดเต็มจอปราฏว่าคอม ค้าง หน้าจอเริ่มมีสีน้ำเงินมาป่น แล้ว ก็ ดับไปเลย เจริญ สุดๆ เพิ่งซื้อได้ 2 เดือน

:help

Greenkungz
15th October 2011, 10:00

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ อยากถามว่า แถบด้านบน ที่เป็ฯรวมโปรแกรมเป็นหมู่ๆ นี่ใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ
แล้วตรง Desktop ด้านล่างที่โชว์พวกความจุ HDD CPU อะไรแบบนี้ใช้โปรแกรมอะไรหรอครับผม

~Sweetiiz~
15th October 2011, 16:15
ขอถามหน่อยครับ
ผมโดนแบนจากเกมเถื่อนเกมนึง
แล้วมันก็เข้าเล่นไม่ได้อีกเลยลองโหลด
ใหม่รีเซ็ตเราท์เตอร์ ก็แล้วยังเข้าไม่ได้
อยากรู้ว่าเค้าแบนอะไรของผมครับ
แล้วมันมีวิธีแก้หรือเปลี่ยนได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.. :thank

chikuva
15th October 2011, 17:09
น่าจะมีแบน 2 แบบ คือแบน ip กับ แบนตัวละคร

RAZORWIN
16th October 2011, 02:47
ขอถามหน่อยครับ
ผมโดนแบนจากเกมเถื่อนเกมนึง
แล้วมันก็เข้าเล่นไม่ได้อีกเลยลองโหลด
ใหม่รีเซ็ตเราท์เตอร์ ก็แล้วยังเข้าไม่ได้
อยากรู้ว่าเค้าแบนอะไรของผมครับ
แล้วมันมีวิธีแก้หรือเปลี่ยนได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ.. :thank

สมัครใหม่ครับ ผมว่าโดนแบน ip ครับ

~Sweetiiz~
16th October 2011, 12:43
สมัครใหม่ครับ ผมว่าโดนแบน ip ครับ

สมัครใหม่ก็ไม่ได้ครับ
แล้วถ้าโดนแบน ip เครื่อง
จะเปลี่ยนได้ไหมครับ

RAZORWIN
16th October 2011, 15:18

ที่เครื่องได้ Fix IP ไว้ไหมครับ

chikuva
17th October 2011, 07:39
ถามหน่อยครับว่า คอมผม IC 3 ทำไม เล่นแล้วคอมดับ เวลาเล่นานๆ หรือ 1-2 ชั่วโมง และ เวลา FPS สูงๆ คอมจะค้าง เช่นภาพ PROTOTYPE ที่กำลังฆ่าคนมีเลือดแดงสาดเต็มจอปราฏว่าคอม ค้าง หน้าจอเริ่มมีสีน้ำเงินมาป่น แล้ว ก็ ดับไปเลย เจริญ สุดๆ เพิ่งซื้อได้ 2 เดือน

:help

อาจจะเกิดจากความร้อน ลองเช็คดูก่อนครับ

ปรกติเร้าเตอร์มันจะเปลี่ยเองอยู่แล้วครับ ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต

ที่เครื่องได้ Fix IP ไว้ไหมครับ

เพิ่มเติมให้นิดหนึ่ง เวลาแบน ip เค้าจะแบน ip ขา wan ครับ ไม่เกี่ยวกับ ip ที่เครื่องเราครับ ถ้าคนที่เคยใช้เน็ตหอจะรู้ครับ
สมมุติเราใช้เน็ตหอเล่นกับเพื่อนในหอหลายๆคน มีคนหนึ่งโดนจับได้ว่าใช้โปรแกรมโกงแล้วโดนแบน ip จะทำให้คนอื่นๆที่ใช้เน็ตสายเดียวกันเล่นไม่ได้กันทั้งหมดครับ เพราะหอพักหนึ่งๆมักจะใช้ ip ขา wan ip เดียวกันครับ มีร้อยเครื่องก็จะเป็น ip เดียวกันหมดทั้งร้อยเครื่องครับ

chelseahit
17th October 2011, 09:59
http://image.ohozaa.com/i/317/AJBW.JPG (http://image.ohozaa.com/view/419me)

ช๋วยด้วยคราฟผมลองทุกโปรแกรมก็เหมือนกันเลย แต่ก่อนก็ไรท์ได้นะครับผม

:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat

chikuva
17th October 2011, 11:19
http://image.ohozaa.com/i/317/AJBW.JPG (http://image.ohozaa.com/view/419me)

ช๋วยด้วยคราฟผมลองทุกโปรแกรมก็เหมือนกันเลย แต่ก่อนก็ไรท์ได้นะครับผม

:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat

เครื่องเขียนอายุกี่ปีครับ ถ้าลองหลายๆโปรแกรมแล้วมีแนวโน้มสูงว่ามันจะเสียแล้วครับ(กรณีมีอายุเกินหนึ่งปีหรือหมดประกันนั้นเอง) โดยเฉพาะตัวที่ติดมากับโน๊ตบุคเดี๋ยวนี้เสียไวมากๆ หมดประกันปุ๊บเสียเลย

~Sweetiiz~
17th October 2011, 14:51
เพิ่มเติมให้นิดหนึ่ง เวลาแบน ip เค้าจะแบน ip ขา wan ครับ ไม่เกี่ยวกับ ip ที่เครื่องเราครับ ถ้าคนที่เคยใช้เน็ตหอจะรู้ครับ
สมมุติเราใช้เน็ตหอเล่นกับเพื่อนในหอหลายๆคน มีคนหนึ่งโดนจับได้ว่าใช้โปรแกรมโกงแล้วโดนแบน ip จะทำให้คนอื่นๆที่ใช้เน็ตสายเดียวกันเล่นไม่ได้กันทั้งหมดครับ เพราะหอพักหนึ่งๆมักจะใช้ ip ขา wan ip เดียวกันครับ มีร้อยเครื่องก็จะเป็น ip เดียวกันหมดทั้งร้อยเครื่องครับ

มันเขียนว่า "แบนทั้งหมดทั้งมวลทุกช่องทางครับ และจะปิดกั้นทุกทางที่จะติดต่อ server ได้ เท่าที่ทำได้"
อยากรู้ว่าเค้าแบนอะไรเราได้มั้งและเปลี่ยนยังไง - -"

chelseahit
17th October 2011, 15:52
2ปีละครับ = = ต้องเปลี่ยนละ ขอบคุณมากครับ ว่าเเต่ว่าราคาประมาณเท่าไหร่อะคับ DVD -RW
เครื่องเขียนอายุกี่ปีครับ ถ้าลองหลายๆโปรแกรมแล้วมีแนวโน้มสูงว่ามันจะเสียแล้วครับ(กรณีมีอายุเกินหนึ่งปีหรือหมดประกันนั้นเอง) โดยเฉพาะตัวที่ติดมากับโน๊ตบุคเดี๋ยวนี้เสียไวมากๆ หมดประกันปุ๊บเสียเลย

chikuva
17th October 2011, 18:17
2ปีละครับ = = ต้องเปลี่ยนละ ขอบคุณมากครับ ว่าเเต่ว่าราคาประมาณเท่าไหร่อะคับ DVD -RW

อันนี้ก็ไม่ชัวนะครับ แต่เท่าที่เจอมาเป็นแบบนี้ บางอันอ่านได้เขียนไม่ได้ บางอันเขียนได้อ่านไม่ได้ก็มี
ส่วนราคาตามคุณภาพเลยครับ เรื่องยี่ห้อไม่ขอแนะนำครับ ทุกยี่ห้อมีของดีๆเหมือนกันหมดแล้วแต่เราจะเลือกซื้อเกรดไหนครับ

ปล.ลองล้างหัวอ่านดูบ้างหรือยังครับ

RAZORWIN
17th October 2011, 19:07
อาจจะเกิดจากความร้อน ลองเช็คดูก่อนครับ

ปรกติเร้าเตอร์มันจะเปลี่ยเองอยู่แล้วครับ ขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว :clap

RAZORWIN
17th October 2011, 19:10

ที่ผมใช้อยู่ของ ASUS ก้ 590 บาทครับ

paripari
19th October 2011, 22:28
มีปัญหาครับคือว่าผมเกิดไปหลงรักผู้หญิงคนนึงเข้าซึ่งเราก็เพิ่งจะรู้จักกันไม่นานแต่ผมว่าเธอคือผู้หญิงในสเป็คของผมเลยอ่ะครับ
ทั้งเก่ง(คอม)ทั้งน่ารัก ทั้งฉลาด ผมก็เพิ่งที่จะได้คุยกับเธอแบบเป็นงานเป็นการก็เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ก่อนนี้เอง แต่ด้วยการที่
เราอยู่ไกลกันมากก็เลยอาจจะไม่ค่อยได้ติดต่อกันแต่ผมก็ยังคิดถึงเธอยู่ทุกวันเลยนะครับ วันนี้รวบรวมความกล้ามาบอกครับว่า
ผมชอบเธอมากๆเลยซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเธอจะว่ายังไง แต่ก็หวังลึกๆในใจว่าเธอคงจะให้โอกาสกับผมนะครับ ชีวิตคนเรามันสั้นครับ
ผมก็เลยคิดว่าถ้าเราอยากที่จะทำอะไรหรืออยากที่จะรู้จักใครก็จงอย่าปล่อยให้โอกาสมันผ่านไปแบบเสียเปล่าครับ ได้ทำในวันนี้
ดีกว่าวันหน้าจะต้องมานั่งเสียใจว่าทำไมวันั้นเราไม่ได้ทำครับ อย่างน้อยวันนี้ผมก็รวบรวมความกล้ามาเพื่อบอกคุณแล้ว ที่นี้ก็
แล้วแต่คุณแล้วนะครับว่าจะคบกับผมมั๊ย ขอบคุณที่รับฟังนะครับเนย
ปล.โดนด่ายับแน่งานนี้

chikuva
19th October 2011, 23:05
โอ้วพบรักใน.....

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ

จีบคนไม่มีแฟนมีศัตรูเป็นล้าน จีบคนมีแฟนมีศัตรูแค่คนเดียว

paripari
20th October 2011, 12:03
โอ้วพบรักใน.....

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ

จีบคนไม่มีแฟนมีศัตรูเป็นล้าน จีบคนมีแฟนมีศัตรูแค่คนเดียว

55+ก็ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกจ๊าประมาณว่าปลื้ม+คลั่งอะไรประมาณเนี่ย แต่ก็นะ...ต้องรอเจ้าตัวเค้าก่อนอ่ะ

~Sweetiiz~
20th October 2011, 13:27
ขอวิธีเปลี่ยน ip เครื่องกับเน็ตหน่อยครับ
แบบว่าเปลี่ยนหมดเลยอะครับใครรู้บอกผมหน่อย

:(:(:(:(:(:(:(:(

paripari
20th October 2011, 15:58
ขอวิธีเปลี่ยน ip เครื่องกับเน็ตหน่อยครับ
แบบว่าเปลี่ยนหมดเลยอะครับใครรู้บอกผมหน่อย

สงสัยจะยาก

chikuva
20th October 2011, 20:37

เปลี่ยน ip เครื่องตัวเอง
http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=181.0

ส่วนการเปลี่ยน ip เน็ตนั้นขึ้นอยู่กับนโยบายของผู้ให้บริการ(isp) บางทีอาจเปลี่ยนทุกวัน ทุกอาทิตย์ หรือไม่ก็ทุกเดือน
วิธีง่ายๆ แต่ไม่ค่อยจะได้ผลคือ ปิดเร้าเตอร์แล้วเปิดใหม่

zzz23622
21st October 2011, 12:42
พี่ครับ คือผมลง win7มาอ่ะครับ เเล้วผมเปิดคอมไว้ เเล้วเหมื่อนกับคอมมันพักตัวเองโดยการปิดทุกอย่าง (ผมไม่ได้ทำอ่ะไรปล่อยไว้เฉยๆT-T)

ผมอยากทราบว่าวิธีที่ทำให้มันไม่ปิดตัวเองหรือไม่พักตัวเองนี้มันทำยังไงหรอครับ

chikuva
21st October 2011, 15:25
พี่ครับ คือผมลง win7มาอ่ะครับ เเล้วผมเปิดคอมไว้ เเล้วเหมื่อนกับคอมมันพักตัวเองโดยการปิดทุกอย่าง (ผมไม่ได้ทำอ่ะไรปล่อยไว้เฉยๆT-T)

ผมอยากทราบว่าวิธีที่ทำให้มันไม่ปิดตัวเองหรือไม่พักตัวเองนี้มันทำยังไงหรอครับ

คลิก start พิมพ์ Power Options กด enter
คลิก change plan setting>เลือกตรง put the computer to sleep เป็น never

bjcamarillo
21st October 2011, 16:06
รบกวนหน่อยคับ

คือคอมผม เข้าเว็บ Youtube , Facebook , twitter ไรพวกนี้ไม่ได้เลยอ่ะคับ จะได้ก็หลายๆวัน ถึงได้สักทีนึง บางทีเข้า Youtube ได้
พอกดเล่น มันก๊ขึ้นว่า ''ขออภัย มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น'' ไรนี่แหละคับ

ผมใช้ทั้ง IE9 , Firefox4 , Chome ไรก็ลองหมดแล้วคับ เพราะลองหาดูบางคนบอก browser เก่าเกินไป ส่วน Flash ผมก๊อัพเป็น 11 แล้ว (ล่าสุดเลย) ก็ยังดูไม่ได้เหมือนเดิม (ลองถอนแล้วลงใหม่แล้วคับ)
มันเป็นเพราะอะไรหร๋อคับ เมื่อก่อนยังดูได้ ปกติดีทุกอย่าง พักนี้ดูอะไร เปิดอะไรไม่ได้เลย ผมใช้ Win7 32bit คับ กะว่าจะลองล้างเครื่อง
แต่ไม่แน่ใจ สงสัยว่าเป็นเพราะเน็ต รึป่าวคับ ผมใช้ของ CAT cdma น่ะคับ

ช่วยหน่อยนะครับ ใครพอทราบข้อมูลเกี่ยวกับเน็ตของเครือนี้ แจ้งหน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ

chikuva
21st October 2011, 18:28
รบกวนหน่อยคับ

คือคอมผม เข้าเว็บ Youtube , Facebook , twitter ไรพวกนี้ไม่ได้เลยอ่ะคับ จะได้ก็หลายๆวัน ถึงได้สักทีนึง บางทีเข้า Youtube ได้
พอกดเล่น มันก๊ขึ้นว่า ''ขออภัย มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น'' ไรนี่แหละคับ

ผมใช้ทั้ง IE9 , Firefox4 , Chome ไรก็ลองหมดแล้วคับ เพราะลองหาดูบางคนบอก browser เก่าเกินไป ส่วน Flash ผมก๊อัพเป็น 11 แล้ว (ล่าสุดเลย) ก็ยังดูไม่ได้เหมือนเดิม (ลองถอนแล้วลงใหม่แล้วคับ)
มันเป็นเพราะอะไรหร๋อคับ เมื่อก่อนยังดูได้ ปกติดีทุกอย่าง พักนี้ดูอะไร เปิดอะไรไม่ได้เลย ผมใช้ Win7 32bit คับ กะว่าจะลองล้างเครื่อง
แต่ไม่แน่ใจ สงสัยว่าเป็นเพราะเน็ต รึป่าวคับ ผมใช้ของ CAT cdma น่ะคับ

ช่วยหน่อยนะครับ ใครพอทราบข้อมูลเกี่ยวกับเน็ตของเครือนี้ แจ้งหน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ

ลองใช้
https://www.Youtube.com
https://www.Facebook.com
https://www.twitter.com

rokeman
21st October 2011, 19:00
ผมเล่นเกมส์ Dead.Rising 2 Off The.Record แล้วเด้งอะ stop working เซฟรูปไม่ติดครับ ผมใช้ windows 7 64bit ครับ

PRAPAT
21st October 2011, 19:01
เมนบอร์ดซีบวม2ตัวควรทำไงดีครับเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลยหรือเปล่าครับ

chikuva
21st October 2011, 19:42
ผมเล่นเกมส์ Dead.Rising 2 Off The.Record แล้วเด้งอะ stop working เซฟรูปไม่ติดครับ ผมใช้ windows 7 64bit ครับ

อันนี้ไม่แน่ใจครับ เกิดได้จากหลายๆสาเหตุ ลองเก็บเซฟใว้ ลบออกแล้วลงใหม่ดูก่อนนะครับ

เมนบอร์ดซีบวม2ตัวควรทำไงดีครับเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลยหรือเปล่าครับ

เตรียวตัวเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลยครับ ถึงจะเอาไปเปลี่ยนซี เดี๋ยวมันก็จะเป็นอีกครับ ซึ่งสาเหตุจะเกิดจากความร้อนสะสมภายในเคสครับ แนะนำอีกอย่าง ถ้าจะซื้อใหม่ให้เลือกซีที่เป็นแบบ siod cap ครับจะป้องกันปัญหาซีบวมได้พอสมควร แต่ก็ต้องแลกกับราคาบอร์ดที่แพงขึ้นครับ

Rukawa
21st October 2011, 20:01
ใครดูผลจาก Log file เป็นไหมครับ ว่ามีไวรัสไหม

GamezO2
21st October 2011, 20:34
ตั้งแต่ผมใช้ Anti-Virus Bitdefender total security 2012
ค่า Ping เน็ต ก็สูงขึ้นมากอะครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีตั้งค่า Bitdefender ยังไงให้ ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เหรอครับ

zoomza000
21st October 2011, 20:53
ของผม อะ หลังจากอัพ ไดร์เวอร์การ์ดจอของ BF3 ไปตัวไดร์เวอร์ก็คือ ati catalyst 11.10 เล่น BF3 ได้สบายมากพอหมด BETA ไป ก็จะไปเล่น CODMW2 ต่อ

ปรากฎว่า แลคโครตๆ แลคมากๆครับผมเลยไปลบ บางตัวใน ati catalyst ออกไป 2 ตัวอะครับ ไม่รุว่าตัวไหนบ้างนะ

แต่ก่อนสเปคผมผ่านนะลื่นมาก

สเปคคือ การ์ดจอ 1024 MB RAM 2 GB HDD 640 CPU 2.40GHZ

PRAPAT
21st October 2011, 21:25
เตรียวตัวเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลยครับ ถึงจะเอาไปเปลี่ยนซี เดี๋ยวมันก็จะเป็นอีกครับ ซึ่งสาเหตุจะเกิดจากความร้อนสะสมภายในเคสครับ แนะนำอีกอย่าง ถ้าจะซื้อใหม่ให้เลือกซีที่เป็นแบบ siod cap ครับจะป้องกันปัญหาซีบวมได้พอสมควร แต่ก็ต้องแลกกับราคาบอร์ดที่แพงขึ้นครับ

ถ้าเกิดเล่นไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ หรือต้องแก้ไขทันทีเลย

chikuva
21st October 2011, 22:39
ดูผลจาก Log file เป็นไหมครับ ว่ามีไวรัสไหม
ดูผ่านเว็ปเอาครับ www.hijackthis.de

edit กรุณาอย่าถามโดยระบุชื่อจะดีกว่านะครับ มันทำให้คนอื่นๆที่จะเข้ามาช่วยตอบให้เห็นแล้วจะรู้สึกไม่ดีได้ครับ
ผมไม่ใช่คนที่เก่งที่รู้ไปซะทั้งหมด บางเรื่องผมอาจจะมั่วๆแถๆไปเรื่อย พอคนที่เค้ามีความรู้จริงๆมาเห็นระบุชื่อแบบนี้เค้าก็อาจจะไม่อยากตอบให้ครับ

ตั้งแต่ผมใช้ Anti-Virus Bitdefender total security 2012
ค่า Ping เน็ต ก็สูงขึ้นมากอะครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีตั้งค่า Bitdefender ยังไงให้ ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เหรอครับ

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับผมไม่เคยใช้เลย ลองปิดไฟวอของตัวโปรแกรมดูครับ

ของผม อะ หลังจากอัพ ไดร์เวอร์การ์ดจอของ BF3 ไปตัวไดร์เวอร์ก็คือ ati catalyst 11.10 เล่น BF3 ได้สบายมากพอหมด BETA ไป ก็จะไปเล่น CODMW2 ต่อ

ปรากฎว่า แลคโครตๆ แลคมากๆครับผมเลยไปลบ บางตัวใน ati catalyst ออกไป 2 ตัวอะครับ ไม่รุว่าตัวไหนบ้างนะ

แต่ก่อนสเปคผมผ่านนะลื่นมาก

สเปคคือ การ์ดจอ 1024 MB RAM 2 GB HDD 640 CPU 2.40GHZ

ขั้นต้นอยากให้ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจออกให้หมด แล้วลงใหม่ดูครับ ตามนี้เลยครับ คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22)

ถ้าเกิดเล่นไปเรื่อยๆ จะมีปัญหาอะไรไหมครับ หรือต้องแก้ไขทันทีเลย

ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ตามปรกติครับ เพียงแต่ให้ตัวตัวเตรียมตังใว้ซื้อใหม่ได้เลยครับ ตอนนี้มันเสียมาจะได้เปลี่ยนใหม่ได้ทันที
ส่วนเรื่องเปลี่ยนซีนั้นทำได้ครับ แต่มันไม่คุ้ม เพราะเปลี่ยนทีเห็นว่าต้องเปลี่ยนทั้งหมดซึ่งก็หลายตังอยู่ แนะนำว่าเปลี่ยนใหม่เลยจะดีกว่าครับ

Rukawa
21st October 2011, 22:54
ขอโทษครับ ผมพิมพ์ไม่คิดเอง

chikuva
21st October 2011, 23:36
เอาของดีมาฝากครับ อิอิ

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=926

zoomza000
22nd October 2011, 00:53
ขั้นต้นอยากให้ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจออกให้หมด แล้วลงใหม่ดูครับ ตามนี้เลยครับ

บอดที่พี่ให้ผมมาผมโหลด ไอตัวนี้ไม่ได้

ควรลบ Driver เก่าก่อนลงไหม่นะครับ
วีธีถอนการติดตั้ง Driver ดาวน์โหลด

โหลดม่ได้ครับ ลงแล้วเหมือนเดิมิะครับ แลคเหมือนเดิม

zoomza000
22nd October 2011, 01:57
ผมลงAMD Catalyst 11.10 เสร็จแล้วมันให้ รี รี เสด จะถึงหน้า wellcome จอดำยยาวเลยอะครับ ทำไงดีอะครับนี่

chikuva
22nd October 2011, 07:50
ผมลงAMD Catalyst 11.10 เสร็จแล้วมันให้ รี รี เสด จะถึงหน้า wellcome จอดำยยาวเลยอะครับ ทำไงดีอะครับนี่
ก่อนเข้าวินโดวส์ให้กด F8 รัวๆ แล้วเลือก enable vga ..... จากนั้นให้เข้าไปโหลดตัวนี้ คลิก (http://www.mediafire.com/?r3s38stsseg5ngg) วิธีลบมีอยู่ข้างในแล้ว
สำหรับไดร์เวอร์ลองลง 11.9 ดูก่อนก็ได้ครับ ลองอ่านดูแล้วลงตามที่เค้าบอกใว้ คลิก (http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/885491-gt-gt-AMD-NOTEBOOK-CLUB-lt-lt-%E0%B8%9E%E0%B8%B9%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A2-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99-CPU-VGA-AMD) โหลดไดร์เวอร์ให้ตรงกะบวินโดวส์ด้วยนะครับ
หากลงแล้วมีปัญหาลงไม่สำเร็จ คลิก (http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/885491-///-AMD-ATI-CLUB?p=23877989&viewfull=1#post23877989)

crdet V-FrIeNd

kingmes
22nd October 2011, 08:42
ของผมคือดูคลิปใน Youtube ไม่ได้อะครับ Flash Player 10 อะครับ

คือดูได้สักนิด แล้วก็ค้าง พอกด F5 ก็ค้างที่จุดเดิม พอกด F5 เรื่อย ๆ ก็ค้างดูไม่ได้เลยครับ

ของผมใช้ Google Chrome มันเป็นอะไรหรอครับ ขอบคุณครับ

chikuva
22nd October 2011, 09:27
ของผมคือดูคลิปใน Youtube ไม่ได้อะครับ Flash Player 10 อะครับ

คือดูได้สักนิด แล้วก็ค้าง พอกด F5 ก็ค้างที่จุดเดิม พอกด F5 เรื่อย ๆ ก็ค้างดูไม่ได้เลยครับ

ของผมใช้ Google Chrome มันเป็นอะไรหรอครับ ขอบคุณครับ

ลองคลิกขวา setting แล้วให้เอาเช็คบ็อกตรง Enable Hardware Acceleration ออกครับ
อีกอย่าง Google Chrome มันน่าจะใช้ Flash Player 11 นะครับแล้วมันก็อัพเดทเอง ติดตั้งไม่ได้ครับ เพราะมันจะมากับตัว Google Chrome เองเลย

kingmes
22nd October 2011, 11:05
ลองคลิกขวา setting แล้วให้เอาเช็คบ็อกตรง Enable Hardware Acceleration ออกครับ
อีกอย่าง Google Chrome มันน่าจะใช้ Flash Player 11 นะครับแล้วมันก็อัพเดทเอง ติดตั้งไม่ได้ครับ เพราะมันจะมากับตัว Google Chrome เองเลย

คลิกขวาแล้วกด Setting ตรงไหนหรอครับ ของผมมันเป็นภาษาไทยนะครับ

zoomza000
22nd October 2011, 15:08
ไม่ได้ผลอะครับของผม ลง ไป มัรให้รี รี เสด จอดำเหมือนเดิม แต่เสียง ตอนรับ win อะครับ ดังมา

เหมือนกับว่ามีนกำลังทำงานแต่จอดำอะครับ

chikuva
22nd October 2011, 17:33
คลิกขวาแล้วกด Setting ตรงไหนหรอครับ ของผมมันเป็นภาษาไทยนะครับ

ใน Flash Player ครับ

ไม่ได้ผลอะครับของผม ลง ไป มัรให้รี รี เสด จอดำเหมือนเดิม แต่เสียง ตอนรับ win อะครับ ดังมา

เหมือนกับว่ามีนกำลังทำงานแต่จอดำอะครับ

แสดงว่าเป็นโน็ตบุครุ่นที่มีการ์ดจอของ intel ด้วยใช่ไหม ให้ลบไดร์เวอร์ของอินเทลออกด้วยครับ

Amankris777
22nd October 2011, 19:59
ผมลงDarkspore แผ่นแท้ Loginในเว็บได้ปกติ
แต่พอเข้าเกมส์ มันขึ้น error code 73001
ช่วยหน่อยนะครับ

kingmes
22nd October 2011, 20:58

Flash Player ในคอมผมหรือบนเว็ปบราวน์เซอร์ อะครับ ผมยังไม่เก็ทบอกให้ละเอียดหน่อยนะครับพอดีผมไม่ค่อยได้ยุ่งอะไรกับ Flash Player สักเท่าไรเลยไม่ค่อยรู้เรื่อง

RAZORWIN
22nd October 2011, 22:05
Flash Player ในคอมผมหรือบนเว็ปบราวน์เซอร์ อะครับ ผมยังไม่เก็ทบอกให้ละเอียดหน่อยนะครับพอดีผมไม่ค่อยได้ยุ่งอะไรกับ Flash Player สักเท่าไรเลยไม่ค่อยรู้เรื่อง

ใน Browser ครับ

chikuva
22nd October 2011, 22:34
ใน Browser ครับ
ตามนี้แหละครับลองดูก่อนครับ ไม่ชัวว่าจะแก้ได้ครับ

อ้างอิงรูปภาพ (http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=21026.0)

PRAPAT
23rd October 2011, 02:26
ลงวินโดว์ใหม่แต่ว่าทำไมเชื่อมเน็ตไม่ได้ครับ ไม่มีLocal Area Connection ต้องทำไงบ้างหรอครับช่วยหน่อย

kingmes
23rd October 2011, 09:02
ตามนี้แหละครับลองดูก่อนครับ ไม่ชัวว่าจะแก้ได้ครับ

อ้างอิงรูปภาพ (http://www.linuxthai.org/forum/index.php?topic=21026.0)

แก้ไม่หายขอรับ เริ่ม งง นิด ๆ ละครับ อิอิ

chikuva
23rd October 2011, 09:25
ลงวินโดว์ใหม่แต่ว่าทำไมเชื่อมเน็ตไม่ได้ครับ ไม่มีLocal Area Connection ต้องทำไงบ้างหรอครับช่วยหน่อย

ลงไดร์เวอร์ให้ครบก่อนครับ

แก้ไม่หายขอรับ เริ่ม งง นิด ๆ ละครับ อิอิ

เอาเครื่องหมายถูกออกก็ไม่หายหลอครับ

MasterXpressOne
24th October 2011, 00:46
ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมื่อนกันครับ คือว่า อยู่ดี ๆ ก็เข้าตั้งค่า Bios ไม่ได้อ่ะครับ ปกติกด F2 ก็จะเข้า Bios ได้ มีอยู่ช่วงนึงผมไปตั้งค่า Bios อะไรนิดหน่อยนี่แหละครับจำไม่ได้เหมื่อนกัน
แต่ว่าตอนนี้เข้าไม่ได้เลย Restrat เครื่องมาก็มีหน้าจอ logo ASUS ( ยี่ห้อที่ผมใช้ ) และก็หน้าจอดำ ๆ ขึ้น กับเครื่องหมาย _ ด้านบนซ้ายมือ แล้วพอลองกด F2 ก็ไปหน้า

Windows Boot Manager
Choose an aperating system to start, or press TAB to select a tool :
(Use the arrow keys to highlight your choice, then press ENTER.)
Windows 7 LUX Edition 2009 ( windows ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ )
To specifty an advanced option for this choice, press F8
Tools:
Windows Memory Diagnostic

พอผมกด F8 ก็ไปหน้า

Advanced Boot Options
(Use the arrow keys to highlight your choice.)
Repair Your Computer
Sate Mode
Sate Mode with Networking
Sate Mode with Command prompt
Enable Boot Loging
Enable Boot Low-resolution video (640x480)
Last Known Good Configuration (advanced)
Directory Services Restore Mode
Debugging Mode
Disable automatic restart on system failore
Disable Driver Signature Enforcement
Start Windows Normally

มันแก้ยังไงหลอครับ ตอนนี้ผมอยากลง windows ใหม่ด้วยแต่มัน Boot DVD อันดับแรกไม่ได้ เพราะมันเข้า Bios ไปตั้งค่าไม่ได้
เดือดร้อนมากครับ :help

( โน็ตบุ็ค ASUS K40AB : Motherboard ASUSTeK Computer INC. K40AB )

chikuva
24th October 2011, 08:33
ลองกด f2 ตอนที่มันเป็นหน้า logo ASUS ครับ
กรณีนี้คาดว่าอาจจะมีปัญหาที่ hdd

MasterXpressOne
24th October 2011, 13:51
ลองกด f2 ตอนที่มันเป็นหน้า logo ASUS ครับ
กรณีนี้คาดว่าอาจจะมีปัญหาที่ hdd

โอ้วว ตอนนี้เข้า Bios ได้แล้วครับ แล้วที่ว่าอาจจะมีปัญหาที่ hdd นี่แก้ยังไงครับ ?

twinpen
24th October 2011, 14:06
ผมพึ่งลงวินโดว 7 ใหม่ ต้องทำอะไรต่อๆไปครับ

V-i2-ValhallA_7
24th October 2011, 14:23
ผมกำลังจะลงwindowsใหม่ อยากลองแบบดัดแปลงสำหรับเล่นเกมดูบ้างเพราะเห็นเพื่อนที่ใช้ARCบอกว่าดีมาก ไม่ทราบว่าใน3ตัวนี้ ARC Gamer Edition, Nvidia EditionและATI Editionอันไหนใช้เล่นเกมได้แรงที่สุดครับ(ของผมเป็นการ์ดจอของAMDไม่ค่อยแน่ใจว่ามันจะเกี่ยวอะไรกับNvidiaหรือATI Editionหรือเปล่า?)ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

infinity372
24th October 2011, 16:13
ผมอยากรู้จังว่า ผมสร้างกระทู่ไว้ แล้ว ผมหากระทู่ที่ผมสร้างไว้ไม่เจอจะไปดูว่ามีคนตอบรึยัง แล้ว <<< ที่ผมถามนี้ ถ้ามีคนตอบผมจะรู้ตัวไหมเนี่ย

Rukawa
24th October 2011, 16:44
ผมอยากรู้จังว่า ผมสร้างกระทู่ไว้ แล้ว ผมหากระทู่ที่ผมสร้างไว้ไม่เจอจะไปดูว่ามีคนตอบรึยัง แล้ว <<< ที่ผมถามนี้ ถ้ามีคนตอบผมจะรู้ตัวไหมเนี่ย

My Profile > Find latest started threads

chikuva
24th October 2011, 17:28
โอ้วว ตอนนี้เข้า Bios ได้แล้วครับ แล้วที่ว่าอาจจะมีปัญหาที่ hdd นี่แก้ยังไงครับ ?

เห็นว่าจะลงวินโดวส์ใหม่อยู่แล้วก็ให้ format แบบธรรมาดไม่ใช่แบบ quick
แต่ถ้าอยากตรวจสอบก็ต้องใช้มินิวินโดวส์แล้วใช้โปรแกรมเช็คก่อนครับ หรือไม่ลงวินโดวส์แล้วค่อยเช็คก็ได้
วิธีเช็ค คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=355559&viewfull=1#post355559)

ผมพึ่งลงวินโดว 7 ใหม่ ต้องทำอะไรต่อๆไปครับ
ลงไดร์เวอร์แล้วก็ลงโปรแกรมตามต้องการครับ

ผมกำลังจะลงwindowsใหม่ อยากลองแบบดัดแปลงสำหรับเล่นเกมดูบ้างเพราะเห็นเพื่อนที่ใช้ARCบอกว่าดีมาก ไม่ทราบว่าใน3ตัวนี้ ARC Gamer Edition, Nvidia EditionและATI Editionอันไหนใช้เล่นเกมได้แรงที่สุดครับ(ของผมเป็นการ์ดจอของAMDไม่ค่อยแน่ใจว่ามันจะเกี่ยวอะไรกับNvidiaหรือATI Editionหรือเปล่า?)ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตัวที่เล่นเกมส์ได้ดีและมีปะญหาน้อยที่สุดผมว่าไม่ใช่ 3 ตัวนี้แต่เป็นตัว original ครับ เนื่องจากไม่ได้ถูกตัดอะไรออกไปเลย จึงทำให้เกิดปัญหาน้อยที่สุด

zoomza000
24th October 2011, 19:06

แสดงว่าเป็นโน็ตบุครุ่นที่มีการ์ดจอของ intel ด้วยใช่ไหม ให้ลบไดร์เวอร์ของอินเทลออกด้วยครับ

ลบยัไงอะครับ

kingmes
24th October 2011, 19:26
เอาเครื่องหมายถูกออกก็ไม่หายหลอครับ

ครับแก้ไม่หาย ดูไรไม่ได้เลยครับ ขอร้องช่วยผมหน่อย แง๊ จะร้องแล้ว คร๊าฟฟฟ :(

LeiTo
24th October 2011, 22:31
มีไดร์เวอร์จอยตัวนี้ไหมครับ

พอดีใช้ windows 7 ultimate 64 bit แล้วมันมองไม่เห็นอ่าครับ
เสียบแล้วเสียบอีกก็ไม่เจอ :(

chikuva
25th October 2011, 00:07
ลบยัไงอะครับ
เข้าไปลบใน safe mode แล้วลบเหมือนลบเกมส์ทั่วๆไปครับ

ครับแก้ไม่หาย ดูไรไม่ได้เลยครับ ขอร้องช่วยผมหน่อย แง๊ จะร้องแล้ว คร๊าฟฟฟ :(
ลองหันไปใช้ web browser ตัวอื่นดูครับ เช่นหมาไฟ

พอดีใช้ windows 7 ultimate 64 bit แล้วมันมองไม่เห็นอ่าครับ

ก่อนลงจอยตัวนี้ใช้ได้ไหมครับ ปรกติ win 7 จะมีไดร์เวอร์มาให้แล้วนะครับ

kingmes
25th October 2011, 10:39
ลองหันไปใช้ web browser ตัวอื่นดูครับ เช่นหมาไฟ

หมาไฟ IE ใช้ไม่ได้ครับ หมาไฟลบไปแล้ว IE ไม่ได้ใช้นานแล้ว
งั้นก็ไม่เป็นไรครับ ลองมั่ว ๆ ดูเอาเดี๋ยวมันคงเป็นเหมือนเดิม เหอ ๆ 55 + ขอบคุณนะครับ

RAZORWIN
25th October 2011, 14:12

ปกติกด Search Driver มันก้จะเจอเองครับ

CrYzTeX
25th October 2011, 15:29
ใช่ๆ Windows 7 บางจอยมันไม่ Support เพราะจอยเก่าพวก...เอ่อ.. DX7 อ่ะ มันจะมองไม่เห็น ถึงจะลง Driver หรือมี Driver ติดมามันก็ใช้ไม่ได้

แต่ใช้ได้ใน XP ปกตินะ เคยลองแล้ว

LeiTo
25th October 2011, 16:14
ปกติกด Search Driver มันก้จะเจอเองครับ

มันหาไม่เจอครับ แต่ไปใช้กลับ xp เจอซะงั้นงงเหมือนกัน

ใช่ๆ Windows 7 บางจอยมันไม่ Support เพราะจอยเก่าพวก...เอ่อ.. DX7 อ่ะ มันจะมองไม่เห็น ถึงจะลง Driver หรือมี Driver ติดมามันก็ใช้ไม่ได้

แต่ใช้ได้ใน XP ปกตินะ เคยลองแล้ว

ใช่เลยครับ ไม่รู้แก้ยังงัย

bjcamarillo
25th October 2011, 18:25
ลองใช้
https://www.Youtube.com
https://www.Facebook.com
https://www.twitter.com

อ๊อ ผมลืมบอกไปคับ เติม S แบบนั้นผมก็ลองแล้วคับ แต่บางทีดีอย่าง ตอนไม่ได้เติม เข้าไม่ได้ พอเติมก็เข้าได้
แต่ช่วงนี้ เติม S ยังไงก็เข้าไม่ได้เลยคับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ต้องรอเป็นช่วงๆ ถึงจะเข้าได้
ผมปวดหัวกับมันมากเลย รบกวนหน่อยนะคับ

RAZORWIN
25th October 2011, 18:34
ขอถามหน่อยนะครับคือ เครื่องผม อยู่ดีๆความร้อนก้สูงขึ้นน่ะครับ
คือ ปกติ Minimum ผมอยู่ที่ 21.5 องศา
Idel 25
Maximum 40 ไม่มีเกินนี้ครับ

จนเมื่อวันที่ 22
Minimun 26
Idel 30
Maximum 43

และการ์ดจอผม ปกติ Max ที่ 68 องศา
แต่พอวันนี้ มันกลานเป็น 72 องศา

เลยลองถอดมาปัดฝุ่นดูทุกอย่าง
CPU ฉีดซิลิโคนใหม่

ทำทุกอย่างละครับ

ไม่หายเลย เป็นเหมือนเดิมตลอด ไม่ว่าจะเล่นในห้องแอร์ หรือเล่นตอนกลางคนก้ไม่หายครับ

อาการนี้ทำยังไงดีครับ มันขึ้นมาไม่กี่องศาก้จริง แต่ผมก้อยากรุ้น่ะครับ ว่าทำไม มันถึงขึ้นมาได้ ในเมื่อใช้มาตั้งนาน ไม่เป็นน่ะครับ

chikuva
25th October 2011, 21:17
อ๊อ ผมลืมบอกไปคับ เติม S แบบนั้นผมก็ลองแล้วคับ แต่บางทีดีอย่าง ตอนไม่ได้เติม เข้าไม่ได้ พอเติมก็เข้าได้
แต่ช่วงนี้ เติม S ยังไงก็เข้าไม่ได้เลยคับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ต้องรอเป็นช่วงๆ ถึงจะเข้าได้
ผมปวดหัวกับมันมากเลย รบกวนหน่อยนะคับ
เน็ตของอะไรครับ บางทีอาจจะเป็นที่เซิฟเวอร์ หรือไม่ก็อาจจะมีพวกหนอนไวรัสอยู่ในเครื่องเราก็ได้ อันนี้ก็ตอบยากเหมือนกันครับ

ขอถามหน่อยนะครับคือ เครื่องผม อยู่ดีๆความร้อนก้สูงขึ้นน่ะครับ
คือ ปกติ Minimum ผมอยู่ที่ 21.5 องศา
Idel 25
Maximum 40 ไม่มีเกินนี้ครับ

จนเมื่อวันที่ 22
Minimun 26
Idel 30
Maximum 43

และการ์ดจอผม ปกติ Max ที่ 68 องศา
แต่พอวันนี้ มันกลานเป็น 72 องศา

เลยลองถอดมาปัดฝุ่นดูทุกอย่าง
CPU ฉีดซิลิโคนใหม่

ทำทุกอย่างละครับ

ไม่หายเลย เป็นเหมือนเดิมตลอด ไม่ว่าจะเล่นในห้องแอร์ หรือเล่นตอนกลางคนก้ไม่หายครับ

อาการนี้ทำยังไงดีครับ มันขึ้นมาไม่กี่องศาก้จริง แต่ผมก้อยากรุ้น่ะครับ ว่าทำไม มันถึงขึ้นมาได้ ในเมื่อใช้มาตั้งนาน ไม่เป็นน่ะครับ

อันนี้ผมเดานะครับ เดาว่ารอบพัดลมมันตกลงทำให้การระบายความร้อนลดลง

RAZORWIN
25th October 2011, 21:24
อันนี้ผมเดานะครับ เดาว่ารอบพัดลมมันตกลงทำให้การระบายความร้อนลดลง

ขอบคุณครับ แล้วจะปรับรอบพัดลม ปรับตรงไหนเหรอครับ มีโปรแกรมอะไรช่วยปรับให้มันถาวรได้มั๊ยครับ

kingmes
26th October 2011, 13:07
คุณ Chikuva ครับผมว่าผมพอทราบแล้วทำไมผมถึงดูไม่ได้ ไดร์ C มันเต็มครับงั้นผมขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ

งง ครับ ไดร์ C กับ Youtube เกี่ยวไรกันเี่นี่ย

ทำไมผมดูวิดีโอใน Youtube แล้วความจำในไดร์ C ลดลง
บอกหน่อยครับ

CrYzTeX
26th October 2011, 13:15
แคชไงจ๊ะ เวลาเราโหลดอะไรจาก Internet มันจะไปอยู่ใน %TEMP%(กด Win+R แล้วพิมพ์) น่ะ

ไม่ใช่แค่ Youtube นะ มันเป็นที่รวมเลย พวกโหลดหน้า Page ก็จะอยู่ในนั้นเหมือนกัน

เวลาเราดู Clip ใน Youtube ก็ลอง Properties ใน ไดร์ C:/ ดู ว่ามันลด หรือ เพิ่มขึ้น...

kingmes
26th October 2011, 13:22
แคชไงจ๊ะ เวลาเราโหลดอะไรจาก Internet มันจะไปอยู่ใน %TEMP%(กด Win+R แล้วพิมพ์) น่ะ

ไม่ใช่แค่ Youtube นะ มันเป็นที่รวมเลย พวกโหลดหน้า Page ก็จะอยู่ในนั้นเหมือนกัน

เวลาเราดู Clip ใน Youtube ก็ลอง Properties ใน ไดร์ C:/ ดู ว่ามันลด หรือ เพิ่มขึ้น...

ขอละเอียดกว่านี้อีกนิดนะครับ กด Win + R ยังไงหรอครับ

CrYzTeX
26th October 2011, 13:29
ขอละเอียดกว่านี้อีกนิดนะครับ กด Win + R ยังไงหรอครับ

ปุ่มที่อยู่ระหว่าง Ctrl และ Alt ไง นี่เล่นคอมจนเซียน ไม่รู้หรอว่าปุ่ม Windows บน Keyboard อยู่ไหน = =''

kingmes
26th October 2011, 13:32
ปุ่มที่อยู่ระหว่าง Ctrl และ Alt ไง นี่เล่นคอมจนเซียน ไม่รู้หรอว่าปุ่ม Windows บน Keyboard อยู่ไหน = =''

อ๋อ ๆ ก็เห็นท่าน พูดสั้นก็เลยคิดไปไกลนะ ถ้าพูดเต็ม ๆ ก็คงรู้แล้วละครับ เอ่อ ท่านครับ แล้วข้อมูลใน %temp%ผมลบมันได้ เปล่าครับ

CrYzTeX
26th October 2011, 13:53
อ๋อ ๆ ก็เห็นท่าน พูดสั้นก็เลยคิดไปไกลนะ ถ้าพูดเต็ม ๆ ก็คงรู้แล้วละครับ เอ่อ ท่านครับ แล้วข้อมูลใน %temp%ผมลบมันได้ เปล่าครับ

ลบได้หมดเลย~ ถ้าอันไหนลบไม่ได้ ก็กด Skip เลย

ห้ามลบ Rainmeter-Cache และ MessengerCache ถ้ามี...

chikuva
26th October 2011, 15:55
คุณ Chikuva ครับผมว่าผมพอทราบแล้วทำไมผมถึงดูไม่ได้ ไดร์ C มันเต็มครับงั้นผมขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ

งง ครับ ไดร์ C กับ Youtube เกี่ยวไรกันเี่นี่ย

ทำไมผมดูวิดีโอใน Youtube แล้วความจำในไดร์ C ลดลง
บอกหน่อยครับ

ตามนี้แหละครับ อิอิ แอบเนียน

หรือไม่ก็หาโปรแกรมทำความสะอาดเครื่องมาใช้ก็ได้ครับ

LeiTo
26th October 2011, 16:42

สรุปไม่ได้ใช่ไหมครับ T^T

chikuva
26th October 2011, 20:41
สรุปไม่ได้ใช่ไหมครับ T^T
ผมไม่เคยใช้จอยเลยครับ เลยตอบให้ไม่ได้แต่ผมได้ลองหาข้อมูลดูแล้วลองไปอ่านๆต่อดูนะครับ
http://58.97.46.209/ViewTopic.aspx?f=58&t=251138

LeiTo
26th October 2011, 22:29
ผมไม่เคยใช้จอยเลยครับ เลยตอบให้ไม่ได้แต่ผมได้ลองหาข้อมูลดูแล้วลองไปอ่านๆต่อดูนะครับ
http://58.97.46.209/ViewTopic.aspx?f=58&t=251138

ครับขอบคุณครับ :yes

BK0201s
26th October 2011, 23:23
พี่ครับ พอดีผมทำเว็บ PHPBB แล้วผมต้องการเปลี่ยนหน้าแรกอะครับ ปกติมันเป็นหน้าเว็บบอร์ดมาเลย ผมอยากให้มันเป็นหน้าแบบ http://main.tirkx.com/main/
ประมาณเว็บนี้อะครับเอาง่ายๆ อย่าให้มันแสดงหน้าบอร์ดมาอะครับ

catroon2000
27th October 2011, 20:39
พี่ครับ พอดีผมทำเว็บ PHPBB แล้วผมต้องการเปลี่ยนหน้าแรกอะครับ ปกติมันเป็นหน้าเว็บบอร์ดมาเลย ผมอยากให้มันเป็นหน้าแบบ http://main.tirkx.com/main/
ประมาณเว็บนี้อะครับเอาง่ายๆ อย่าให้มันแสดงหน้าบอร์ดมาอะครับอันนี้เค้าแยกส่วนกันครับ หน้าแรก ก็หน้าแรกไปเลย Forum ก็ Forum ก็คือว่าที่เค้าให้กดเข้า forum เนี่ยเค้าก็กำหนด Link ไปที่ PHPBB ที่เค้าลงไว้ครับ

29th October 2011, 13:34
เพื่อนผมกะว่าจะอัพคอมน่ะครับเลยมีปัญหาเกี่ยวกับการอัพสเปคคอมว่ามันเกี่ยวกับความสามารถของmainboardเท่าที่จะรับได้ใช่ไหมครับ นี่คือสเป็คคอมเครื่องเพื่อนผมครับ
CPU : Intel Core 2 Duo E7500 2.93GHz
Memory : Ram 2 GB DDR2
VGA : ATI Radeon HD 4350 1GB DDRII
Mainboard : G31-M7 TE
Case : ไม่ทราบ คาดว่าน่าจะเป็นระดับmini tower
Powersupply : ไม่ทราบแน่ชัดว่ามีหรือไม่
ถ้ามีงบอยู่ราวๆ5000-7000บาท เป็นไปได้ไหมครับ ที่จะอัพสเป็คให้สูงพอที่จะเล่นเกมระดับกลางๆที่ดีๆได้(ราวๆว่าเล่นCrysis 2ระดับAdvancedได้แบบลื่นๆ) แต่ถ้าไม่ได้ช่วยบอกหน่อยว่าต้องเพิ่มงบเป็นเท่าไรและช่วยจัดสเป็คให้หน่อยนะครับว่าต้องเพิ่มหรือเปลี่ยนอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

CrYzTeX
29th October 2011, 13:43
AMD Phenom II X4 955 BE 3.20GHz 3,890
Gigabyte MA78LMT-S2P 1,800
VGA ของเก่าไปก่อน
Kingston 4GB [1333] 810
6500

ต้องหาอีก 1,XXX บาท ถึงจะได้ VGA นะ

แค่นี้ก็เล่นได้แล้วทนหน่วงๆนิดนึง แต่ CPU ผ่านฉลุ่ย

degden009
29th October 2011, 13:46
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=32400&p=365873#post365873
ผมเป็นมาได้ซัก2อาทิตย์ละครับ ไม่มีใครแก้ได้เลย ช่วยดูทีนะึครับ

29th October 2011, 13:49
แล้วถ้าเพิ่มงบอีกราวๆที่บอกนี่จะซื้อรุ่นไหนได้ครับ?
ผมบอกให้เขาซื้อพวกรุ่น AMD Radeon 5xxx Series หรือไม่ก็รุ่นที่ผมใช้ 5670 1GB DDR5(ตอนนี้น่าจะราวๆ2800บาท)ถือว่าใช้ได้ไหมครับ?(รุ่นนี้เขาบอกว่าเล่นCrysis 2ได้ระดับAdvancedแต่ผมก็ปรับเล่นHardcoreได้นะ:confused:)

CrYzTeX
29th October 2011, 14:50
ถ้าเพื่บงบได้ จะให้ซื้อ HIS HD6670 แรงกว่า HD5670 และ ราคาก็ไล่ๆกัน