PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รู้สึกว่า VGA ช้าผิดปกติ

Onetimez
20th January 2013, 20:15
ผมเริ่มรู้สึกว่า VGA ของผมมันช้าผิดปกติมาก ตอนแรกๆที่ผมซื้อมาเปลี่ยน ผมเล่น Dishornored กับ Ghost Recon Future Soilder หรือ GTA IV อะไรพวกนี้แบบสบายมาก แต่พอผ่านมาสัก 4-5 เดือน ผมลองกลับมาเล่นเกมที่ได้บอกไว้ข้างต้นทั้งหมด มันดูกระตุกๆแบบแปลกๆครับ เป็นทุกเกมเลย แต่พวกดูหนัง ดูวีดีโออะไรพวกนี้ไม่ค่อยมีปัญหาครับ จะมีปัญหากับตอนเล่นเกมอย่างเดียว ใครพอรู้ไหมครับว่าผมควรจะทำยังไง พอดีว่าจะลงวินโด้ว์ใหม่เลย ถ้าไม่ได้ก็คงจนปัญญาแล้วล่ะครับ T^T

สเปคคอมผมครับ

CPU : i7 920 2.67Ghz
VGA : ASUS HD 7870 Direct CU II
RAM : 6 GB
HDD : 3 Tb
PSU : 750W

ช่วยทีครับ T-T

Scarlatto
21st January 2013, 01:05
ได้อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอหรือเปล่า ถ้ายังให้ลองอัพเดทดูก่อน
หรืออีกกรณีคือที่ตัว windows มีปัญหา ให้ลองหาพวกโปรแกรม Utilities มาใช้ดู เช่น TuneUP Utilities,Advance System Care มาบริหารระบบเครื่องจัดการลบไฟล์ขยะ จัดระบบรีจิสตี้ใหม่
ถ้าลองทั้งสองข้างต้นแล้วไม่หาย คงต้องลง windows ใหม่แล้วละ

FarrellPete
21st January 2013, 01:13
ลองดู GPU Z ครับ ว่ามันทำงานที่ 16x xป่าว

mini_bank
21st January 2013, 13:25
HDD 3TB นี่ตัวไหนครับ Western Green ใช่ไหมเอ่ย ถ้าใช่ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวนี้ด้วยแหละครับ ส่วนมาก WD Green Series มักจะนิยมเอาไว้เก็บข้อมูลมากกว่าครับ เพราะจานหมุนมันวิ่งขึ้นๆ - ลงๆ เวลาใช้งาน หากไม่ได้ใช้งานความเร็วมันจะ Drop ลง เพื่อประหยัดพลังงาน ไม่ค่อยนิยมเอามาลงเป็น OS ตัวหลักน่ะครับ เพราะมันมีการเรียกใช้ข้อมูล หยุดๆ วิ่งๆ

Onetimez
22nd January 2013, 19:26
ได้อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอหรือเปล่า ถ้ายังให้ลองอัพเดทดูก่อน
หรืออีกกรณีคือที่ตัว windows มีปัญหา ให้ลองหาพวกโปรแกรม Utilities มาใช้ดู เช่น TuneUP Utilities,Advance System Care มาบริหารระบบเครื่องจัดการลบไฟล์ขยะ จัดระบบรีจิสตี้ใหม่
ถ้าลองทั้งสองข้างต้นแล้วไม่หาย คงต้องลง windows ใหม่แล้วละ

ผมลงวินโด้ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ มันไม่หายจริงๆด้วย ท่าทางจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์มากกว่า

ส่วนเรื่อง HDD นี่ตอนแรกก็มี 3 Tb นะครับ แล้วก็ปกติด้วย แต่ไม่รู้ตอนนั้นข้อมูลอาจจะไม่เยอะมั้งครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกๆ คห.ครับ :D

ปล. HDD ผมมีสองส่วนครับ มี 1 Tb กับ 2 Tb

chikuva
22nd January 2013, 19:33
กระตุกแบบแปลกๆคงหมายถึงไม่ใช่อาการกระตุก แต่น่าจะเป็นอาการที่สะดุดเป็นบางช่วงมากกว่าละมั้งครับ
ลองเปิด vsync ดูหรือยังครับ เปิดในเกมส์นะครับ

Onetimez
22nd January 2013, 19:35
กระตุกแบบแปลกๆคงหมายถึงไม่ใช่อาการกระตุก แต่น่าจะเป็นอาการที่สะดุดเป็นบางช่วงมากกว่าละมั้งครับ
ลองเปิด vsync ดูหรือยังครับ เปิดในเกมส์นะครับ

เปิดอยู่นะครับ ผมเปิดเกือบทุกเกมอยู่แล้ว มันกระตุกแบบ อธิบายไม่ถูกอ่ะครับ ต้องขอโทษจริงๆ T^T

OnisukaD
23rd January 2013, 21:31
ลองใช้ยางลบขัดที่แถบทองเหลืองของการ์ดจอกับแรมดูครับการ์ดจอเก่าผมเคยเป็น