PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พ่อแม่ใครเป็นแบบนี้บ้าง!!!

NOOBBRINGER
20th January 2013, 21:29
พ่อแม่ใครเป็นแบบนี้บ้าง!!!

http://sphotos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/427982_534160159936422_836667746_n.jpg

ชอบเปรียบเทียบเรากับคนอื่น
:(:(:(

ที่มา http://www.facebook.com/photo.php?fbid=534160159936422&set=a.265394593479648.71278.213530518666056&type=1&relevant_count=1

[ManGildFord]
20th January 2013, 22:27
เปลี่ยนมาให้กำลังใจ สักวันมันต้องดีขึ้น

gspretun
20th January 2013, 22:32
ก็พยายามผลักดันดิครับโด่วพวกคุณเด็กเก็บกด
นิ เปลี่ยนคำสปประมาทให้เป็นเเรงผลักดันอะเคยได้ยินมั้ย รู้ว่าฟังเเล้วมันรำคาญ
เเต่มันก็ต้องเอาเเรงผลักดันพาเราไปดิ สู้ดิ
ดูผมดิ พ่อเเม่ไม่พูดเเบบนี้เเล้ว เป็นไง อยู่อย่างกะคนไม่มีการศึกษา
เราต้องสู้ดิครับเด็กไทย ไปๆนอนได้เเล้วพรุ่งนี้วันจันทร์เดี๋ยวเเม่ด่านะ 555+

nut11638
20th January 2013, 22:35
เป็นเหมือนกันครับ แทบจะทนไม่ไหว เฮ้อออ

เค้าคงคิดว่ามันทำให้เราดีขึ้น แต่ความจริงมันแย่ลงมากเบยอ่ะ :dntknw

gozzila887
20th January 2013, 22:45
ยาก จริงๆ ผมกับ ท้อมากว่า คือ เออก็เรื้องของเค้าดิ จะเปรียบทำไม

nano28
20th January 2013, 23:06
ทุกวันนี้ จบ ป.ตรี มาก็ยังบ่นอยู่ ทำไม!!!

wpspo2499
20th January 2013, 23:09
ณ วันนี้ โตแล้วก็ยังโดน ทำไม!!!!!! - -''

arkmaxim
21st January 2013, 12:04
คนเรามีสิ่งที่ทำได้และทำไม่ได้อยู่ครับ

USED_JKG
21st January 2013, 12:12
อย่าคิดว่าสิ่งที่เราทำในทุกวันนี้มันดีแล้วสำหรับเรา คิดถึงอนาคตที่จะไป วางรากฐานแต่เนิ่นๆ จะทำอะไรก็คิดถึงผลกระทบต่อคนรอบข้างและตนเอง
ไม่ใช่วันๆเอาแต่ขลุกอยู่แต่กับเพื่อนๆ ปล่อยให้เพื่อนชักจูงไปนั่นไปนี่ จนลืมตัวตนที่แท้จริงของเรา

silentshadow
21st January 2013, 12:20
ก็พยายามผลักดันดิครับโด่วพวกคุณเด็กเก็บกด
นิ เปลี่ยนคำสปประมาทให้เป็นเเรงผลักดันอะเคยได้ยินมั้ย รู้ว่าฟังเเล้วมันรำคาญ
เเต่มันก็ต้องเอาเเรงผลักดันพาเราไปดิ สู้ดิ
ดูผมดิ พ่อเเม่ไม่พูดเเบบนี้เเล้ว เป็นไง อยู่อย่างกะคนไม่มีการศึกษา
เราต้องสู้ดิครับเด็กไทย ไปๆนอนได้เเล้วพรุ่งนี้วันจันทร์เดี๋ยวเเม่ด่านะ 555+

เชื่อแล้วครับว่าไม่มีมีการศึกษาจริงถึงได้ตอบแบบนี้ :D

Prirya
21st January 2013, 12:25
ดูไอ้เด็กข้างบ้านนั้นสิ มันชื่ออะไรนะ "ไอสไตน์" ทำไมมันเรียนเก่งแล้วดูลูกสิ ทำไมทำแบบมันไม่ได้

ถ้าคนเราเหมือนกันทุกคนโลกนี้จะมีอยู่อาชีพเดียวครับ มีอยู่งานเดียว เกิดการแข่งขันในเรื่องเดียว และศูนย์พันธุ์ไปเพราะชอบคนคนเดียวกัน
โลกนี้มันต้องมีความหลากหลายจริงไหม จงเดินไปตามทางของตัวเอง แล้วเดินไปให้สุด ไม่ต้องรีบเพราะคุณไม่รู้ว่าทางเส้นนี้จะจบลงเมื่อไร เก็บแรงไว้เดินต่อไปเถอะ

รถเบนซินกินน้ำมันดีเซลไม่ได้ คนบางคนใช้คำสบประมาทผลักดันตัวเองไม่ได้

earthsilver
21st January 2013, 12:27
แรงพลักดัน....ไม่น่านะ อันนี้ไม่น่าใช่ เหมือนกับเป็นการบอกให้เด็ก "พยายาม" ให้มากขึ้นๆ แล้วสักวันเด็กคนนั้นเกิดทำพลาดขึ้นมา เด็กคนนั้นจะเริ่มคิดว่าเราทำให้คนที่เขาบอกเราว่าให้พยายาม "ผิดหวัง" ณ จุดนี้ "จิตตก" ได้เลยทีเดียว...(ยกเว้นซะว่าตัวเด็กเป็นจำพวก "ไม่แคร์สื่อ" อ่ะนะ)

โดยเฉพาะ พ่อแม่จำพวกที่ว่า "ดูสิ ลูกฉันทำอย่างนั้น อย่างนี้ได้มาตลอดเลย น่าภูมิใจจัง" แล้วอยู่ๆ สักวัน เด็กคนนี้ทำพลาดขึ้นมา แต่กลับไม่ได้คำปลอบโยน แต่ได้ "คำตำหนิ" ไปแทน ณ จุดนี้ "เสียคน" แน่นอน

ปล. บางส่วนเนี่ยแหละ ตัวผม(เอาชีวิตส่วนนึงมาแฉ ว๊ายอายจัง > <(ยังมีหน้ามาแอ๊บอีก))

colliinz
21st January 2013, 12:33
อาจารย์จิตวิทยาเคยสอนผมว่า การเปรียบเทียบกับคนอื่นที่ด้อยกว่า หรือสูงกว่า เป็นการไม่ให้เกียรติตัวเอง = ="

O'z NEWBIE IN THE H.H.
21st January 2013, 17:44
ไม่สนใจอยากด่าอะไรก็ด่าไป :o แต่ก็เก็บมาคิดอยู่บ้างนะ

Tummy Gamic
21st January 2013, 17:48
เยอะไป มันก็กดดันนะ เอาแค่พอเป็นแรงกระตุ้นพอ :o

Valkyrie44
21st January 2013, 17:51
พ่อแม่ มัก ชอบคิดว่าตัวเองฉลาดและรู้ทุกอย่าง แต่ที่จริง ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับตัวเราเลย แล้วชอบมายัดเยียดให้ทำนู้นทำนี้ แบบนี้ผมโครตเบื่ออ่ะ :mad3 แต่พอหลังๆนี้ พ่อแม่ ผมเริ่มปล่อยละ ต่อยดีขึ้นหน่อย :sweat

anatomay
21st January 2013, 18:39
คิดในเเง่ดีที่เขาบ่นเพราะหวังดีนะครับ ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งคนที่หวังดีกับเราที่สุดเเละไม่ต้องการสิ่งใดตอบเเทนเลยคือ "พ่อกับเเม่" นะครับ
ผมก็เคยโดนครับบางทีฟังเเล้วมันท้อใจเเต่ยังไงที่พวกท่านทำไปเพราะ "รัก" ลูกเเค่นั้นเองครับ

Final-Fantasy
21st January 2013, 18:48
พ่อผมก็เป็นนะครับผมบอกว่าอยากจะลองไปเรียนการบิน พ่อผมก็บอกว่าเรียนหมอดีกว่าพ่อแม่สบายลูกคนข้างบ้านเค้าติดหมอกันเยอะอยู่(เหมือนหมอมันง่ายมากเลยเนอะ)แล้วก็อยากจะให้เป็นเหมือนลูกคนอื่นอยู่ตลอด มันทำให้คิดว่าเราต้องเป็นคนอื่นเพื่อพ่อแมหรอเนี่ย

ChaninKung
21st January 2013, 18:54
ตามความรู้สึกผมคือ พ่อแม่มองแต่ด้านภายนอกแต่ไม่มองความสามารถ

ToshirO
21st January 2013, 18:56
ให้ผมพูดตรงๆก็คือ ผู้ใหญ่ไม่เข้าใจความรู้สึกของเด็ก เด็กเองก็ไม่เข้าใจความรู้สึกของผู้ใหญ่เช่นกัน
เพราะฉะนั้นต้องค่อยปรับตัวเข้าหากันถึงจะดี *-*

newnormal
21st January 2013, 18:57
อย่าคิดมากเลยครับ ผมโดนทุกวัน คิดในมุมนึงคือ ผู้ใหญ่เค้าคงเป็นห่วงเรา แต่ในอีกมุมนึง ก็คือไม่น่าจะไปเปรียบเทียบ เพราะแต่ละครอบครัวเลี้ยงดูมาไม่เหมือนกัน ก็อย่างว่าแหละครับ ผู้ใหญ่สมัยนี้ "แนะอย่างเดียวแต่ไม่เคยนำ" สังคมมันเลยได้แย่อยู่ทุกวันๆๆๆ

physicxza
21st January 2013, 19:08

:D LoL คนไม่เก็บกด

inwharn205
21st January 2013, 19:10
ใ่ชผมไม่ชอบเลย T_T ด่าผมว่าเล่นแต่เกมส์เพราะเวลาอ่านหนังสือผมไปอ่านในห้อง แม่เลยไม่เห็น อ่านนอกห้องก็โดนด่า

gupleum
21st January 2013, 20:48
โดนสุดๆพ่อแม่ผมหนักกว่านี้ไม่ใช่แค่เรื่องเรียนแต่อีกหลายๆเรื่องที่ไม่เข้าใจผม
คิดว่าจะหยุดผมอยู่หรอ เหอะๆ ตอนนี้ลับหลังพ่อแม่ผมก็เริ่มจะเสียคนละ ไม่แคร์แค่อยากเลว

universalpt
21st January 2013, 23:32
เดียวนี้ผมก็เป็นนะแต่ไม่ค่อยจะรู้สึกอะไรอ่ะ :dntknw

thitinun01
21st January 2013, 23:41
เรื่องมันเศร้าน่ะ Y.Y

aminookey
21st January 2013, 23:52
ไม่เคยโดนพ่อแม่เปรียบ มีแต่โดนพ่อแม่คนอื่นเอาไปเปรียบ โครตน่ารำคาณเลย มัวให้ลูกเรียนตามคนอื่นแบบนี้จะเป็นตัวของตัวเองได้ไง

MilkyNaNa
22nd January 2013, 00:06
เราอย่าคิดทำนองว่า "ทำไมพ่อแม่ต้องเอาเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่น" เพราะถ้าเรายิ่งคิดแบบนั้นมันมีแต่จะทำให้เราหมดกำลังใจ เสียใจ และเป็นทุกข์มากขึ้น ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรกับตัวเราเลย ฉะนั้นเราต้องมองในทางกลับกันว่า การที่พ่อแม่ของเราพูดเช่นนั้นออกมา(ลูกบ้านโน้นบ้านนี้ได้ดีอย่างโน้นอย่างนี้)เพราะพ่อแม่ของเราอยากให้เรามองดูพวกเขาเหล่านั้นเป็นตัวอย่างและให้เราทำตาม ใจจริงๆของพ่อแม่ทุกคนล้วนแต่อยากให้ลูกๆได้ดิบได้ดีกันทั้งนั้น แทนที่เราจะคิดว่าทำไมพ่อแม่ชอบเอาเราไปเปรียบเทียบกับอื่นๆอยู่เรื่อย เราควรที่จะหันไปคิดหาทางว่า "ทำอย่างไรที่จะทำให้เราประสบผลสำเร็จที่ดีบ้าง" จะดีกว่า โดยเราต้องเอาคำพูดของพ่อแม่เป็นแรงผลักดันตัวเราเอง ลองคิดดูสิว่าตัวเราเองนั้นก็มีความรู้ความสามารถไม่ได้ด้อยไปกว่าลูกคนอื่นๆ ในเมื่อลูกคนอื่นๆเขาประสบความสำเร็จได้ ทำไมเราจะไม่เป็นอย่างนั้นบ้าง? ถ้าเราขยัน อดทน อดกลั้น มุ่งมั่น มานะ บากบั่น พากเพียร พยายาม(เอาซะให้ครบเต็มที่) สักวันเราก็ต้องประสบความสำเร็จในที่สุด ผลที่ได้ก็เกิดขึ้นกับตัวเราเอง แถมพ่อแม่ของเราก็จะดีใจไปกับเราด้วยอีกต่างหาก ต่อไปภายภาคหน้าเรายังจะต้องเจออุปสรรคอีกมากมาย เราต้องรู้จักเรียนรู้และผ่านพ้นมันไปให้ได้ และที่สำคัญไม่มีใครในโลกนี้ ที่รักเราและห่วงใยเราเท่ากับผู้เป็นพ่อและแม่ของเราเอง