PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากได้วิธีจัดการกับคนที่แอบใช้รหัส WIFI ครับ

Kellidev
21st January 2013, 17:23
คือผมอยู่หออะ แล้วถ้าจะเล่นเน็ตนี่ก็ต้องไปเสียเงินซื้อรหัส
แล้วปัญหามันเกิดตรงนี้แหละ คือระบบเน็ตหอมันจะเป็น กระจายจุด WIFI เชื่อมต่อในบริเวณต่างๆ
เมื่อต่อแล้วต้อง สร้าง connection เพื่อใส่ ID+Pass ที่ซื้อเพื่อให้เล่นเน็ตได้
หากยังไม่Connect พอเข้าเว็บมันจะลิงค์ไปที่ IP ของเครื่องหออะ แล้วในหน้านั้นจะเป็นพวกวิธี Connect รวมถึงมีจุดที่เขียนว่า Check Used Time!!

นี่แหละจุดปัญหาคือเมื่อกดตรง Check Used Time ไปแล้วจะมีช่องให้ใส่ ID เพื่อเช็คการใช้งาน ซึ่งแค่ใส่ ID ถูกก็เข้าเช็คได้โดยไม่ต้องใช้พาส
ทีนี้ ID ของหอนี้จะคล้ายๆกันคือ ab[ชุดตัวเลข5-6หลัก] ตัวอักษร ab เหมือนกันหมดต่างกันแค่ชุดตัวเลขต่อท้าย เมื่อใส่ ID ถูกเข้าไปเช็คได้แล้วด้านในดันมีพาสของชุดIDนั้นบอกด้วย!
ไม่รู้มันออกแบบระบบยังไง ถึงตรงนี้น่าจะรู้ที่มาของปัญหาคือมีคนหัวใส มันดันมั่ว ID ผมถูกและเข้าไปเอารหัสจากจุดอ่อนที่บอกด้านบน แล้วก็เอามาใช้
ซึ่งหากมีคนที่ใช้รหัสนี้อยู่เราก็จะเข้าไม่ได้ ตอนแรกมันแอบใช้ช่วง ตี1-ตี5 แต่ช่วงนี้มันใช้ทั้งวันทั้งคืน ผมเล่นไรไม่ได้เลยโมโหมาก จะติดต่อเจ้าของหอก็ไม่เคยอยู่เลย

มีใครมีวิธีจัดการคนแบบนี้มั่งครับ ตอนนี้ต้องมานั่งใช้เน็ตมหาลัยพิมพ์กลับไปก็ไม่รู้มันเลิกรึยัง:sweat

เปิดเครื่อไว้ตลอดโลด

แบบว่าค่าไฟอะครับ:sweat

ทำอะไรเองคงยากครับ ท่านคงต้อง Capture หน้าจอไว้แล้วไปแจ้งเจ้าของหอเท่านั้น บอกให้เค้าป้องกันและแก้ไขตรงจุดนี้ด้วย เพราะไม่อย่างนั้นลูกค้ามีสิทธิ์แจ้ง สคบ. ได้นะครับหากท่านได้รับบริการที่ไม่เป็นธรรมตรงนี้

ขอบคุณครับ ต้นเดือนพอมาเก็บค่าเช่าว่าจะเอาไปเคลียร์อยู่ แต่หมั่นไส้มากอะครึ่งเดือนละที่มันแอบใช้มา:mad3

poowangdee
21st January 2013, 17:32
เปิดเครื่อไว้ตลอดโลด

mini_bank
21st January 2013, 17:41
ทำอะไรเองคงยากครับ ท่านคงต้อง Capture หน้าจอไว้แล้วไปแจ้งเจ้าของหอเท่านั้น บอกให้เค้าป้องกันและแก้ไขตรงจุดนี้ด้วย เพราะไม่อย่างนั้นลูกค้ามีสิทธิ์แจ้ง สคบ. ได้นะครับหากท่านได้รับบริการที่ไม่เป็นธรรมตรงนี้

chikuva
21st January 2013, 20:33
โทรแจ้งผู้ดูแลเน็ตครับ บอกให้เค้ารีโมทมาเปลี่ยน pass ให้