PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะลงวินโดว์ใหม่

M killswitch
22nd January 2013, 12:06
คือคอมที่ใช้อยู่ตอนนี้เป็นโน๊ตบุค acer aspire 4750g ครับ
แรมมี 4 Gb แต่เช็คแล้ว เครื่องมองเห็นแค่ 2 กว่าๆ
แถมมันขึ้นจอฟ้าด้วย (แต่ยังใช้ได้อยู่ ไม่ขึ้นมาสักพักละ ไม่รู้หายยัง)
เท่าที่หาข้อมูลมา วินโดว์ผมเป็นแบบ 32bit เลยจะลงใหม่ให้เป็น 64bit
จะได้มองเห็นแรมได้ครบ แต่ปัญหาติดอยู่ที่ว่า ถ้าลงใหม่จาก 32 เป็น 64 แล้วข้อมูลในไดร์ D จะยังอยู่ไหมครับ
ไม่อยากให้ข้อมูลไดร์ D หายอ่ะครับ ไม่มี HDD แบ็คอัพ

notty
22nd January 2013, 12:25
เวลาลงก็ ฟอร์แมตไดร์ c ไดร์เดียวก็ได้เเล้วครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับไดร์D;)

oolldjlloo
22nd January 2013, 12:32
ผมก็ลงWindows ใหม่ เมื่อคืน เสร็จตอนเช้า นั่งรอมันลงWin Program Game Music File Setting ทั้งคืน เช้ามาเล่นเกมต่อ พอมาตอนนี้โคตรจะง่วงเลย

22nd January 2013, 14:36
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ
พอดีสับสนน่ะครับ เท่าที่หาข้อมูลมา ผมยังไม่แน่ใจว่า จาก 32 ไป 64 แล้วมันจะเซฟไดร์ D ไว้ให้ไหม
เดี๋ยวถ้ายังไงจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมต่ออีกหน่อยครับ ค่อยลง
ปล. ของผม วินโดว์ 7 จะลงใหม่เป็น วินโดว์ 8 มีใครลองมั่งแล้วยังครับ ??? โอเคป่าว

notty
22nd January 2013, 19:10
ผมว่า windows 8 ยังไม่เหมาะสำหรับ การเล่นเกมส์สักเท่าไร ผมลองลงในโน๊ตบุค ดูแล้ว แต่เรื่องอื่นๆนะโอเคเลยครับ

22nd January 2013, 19:34
ผมว่า windows 8 ยังไม่เหมาะสำหรับ การเล่นเกมส์สักเท่าไร ผมลองลงในโน๊ตบุค ดูแล้ว แต่เรื่องอื่นๆนะโอเคเลยครับ

ครับผม ปกติไม่ค่อยได้เล่นในคอมอยู่แล้ว (โหลดบิทมาแต่ไม่ได้เล่น ลบไปสามสี่เกมส์แล้ว ลงไม่เป็น T_T)
ส่วนใหญ่ออนไลน์บนน้อง X ครับ
นี่ผมมาตั้งกระทู้ แต่ก็ยังลงวินโดว์ไม่เป็นนะ มือใหม่ 5555 เดี๋ยวตอนลงจริงคงต้องงมโข่งกันหน่อย

chikuva
22nd January 2013, 19:53
ข้อมูลหายไม่หายอยู่ที่การเลือกลงและเลือก format ครับ หากลงโดยไม่ format มันก็จะไม่มีอะไรหายเลย แต่แนะนำให้ format และลงในไดร์ c ครับ ดังนั้นไดร์ d ก็จะอยู่ปรกติสุขของมันครับ
ส่วนเรื่องวินโดวส์ 8 ผมใช้มาระยะหนึงแล้วครับ แรกๆก็ไม่ชินเท่าไร แต่หลังๆใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ผมก็ติดใจแล้ว เรื่องเกมส์นี่ผมไม่ค่อยได้เล่นเท่าไร แต่เกมส์หลายๆเกมส์ก็เห็นเล่นได้หมดนะครับ ยกเว้น yuri2 เล่นแล้วกระตุก(เล่นได้นะ)
นอกนั้น bf3 ass3 far3 ro2 ก็เล่นได้หมดครับไม่มีปัฐหาแต่อย่างใด ส่วนเกมส์ออนไลน์นี่ไม่ค่อยได้เล่นนะครับ au ก็เล่นได้ เกมส์คาราโอเกะก็เล่นได้ อื่นๆไม่ได้ลอง ส่วนพวกโปรแกรมโกงนี่อาจจะได้บ้างไม่ได้บ้างครับ ต้องลองเอง
มีครั้งหนึ่ง ผมลงวินโดวส์ให้เครื่องของน้องเพื่อน มันเอาไปลองคืนเดียวเช้ามาบอกลงให้เครื่องมันด้วย

22nd January 2013, 23:58
ข้อมูลหายไม่หายอยู่ที่การเลือกลงและเลือก format ครับ หากลงโดยไม่ format มันก็จะไม่มีอะไรหายเลย แต่แนะนำให้ format และลงในไดร์ c ครับ ดังนั้นไดร์ d ก็จะอยู่ปรกติสุขของมันครับ
ส่วนเรื่องวินโดวส์ 8 ผมใช้มาระยะหนึงแล้วครับ แรกๆก็ไม่ชินเท่าไร แต่หลังๆใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ผมก็ติดใจแล้ว เรื่องเกมส์นี่ผมไม่ค่อยได้เล่นเท่าไร แต่เกมส์หลายๆเกมส์ก็เห็นเล่นได้หมดนะครับ ยกเว้น yuri2 เล่นแล้วกระตุก(เล่นได้นะ)
นอกนั้น bf3 ass3 far3 ro2 ก็เล่นได้หมดครับไม่มีปัฐหาแต่อย่างใด ส่วนเกมส์ออนไลน์นี่ไม่ค่อยได้เล่นนะครับ au ก็เล่นได้ เกมส์คาราโอเกะก็เล่นได้ อื่นๆไม่ได้ลอง ส่วนพวกโปรแกรมโกงนี่อาจจะได้บ้างไม่ได้บ้างครับ ต้องลองเอง
มีครั้งหนึ่ง ผมลงวินโดวส์ให้เครื่องของน้องเพื่อน มันเอาไปลองคืนเดียวเช้ามาบอกลงให้เครื่องมันด้วย

ขอบคุณครับ ไอเรื่องเล่นเกมส์ก็อยากจะลองเล่นในคอมดูนะ แต่โหลดมาทีไร ลงไม่เป็นสักเกมส์
สรุป วิน 8 โอเคอยู่ใช่มั้ยครับ เห็นบอกติดใจเลยเหรอท่าน 55555
ลองถามเพื่อนผมที่มันรู้เรื่องคอมดู มันก็บอก ไม่รู้วิน 8 ดีป่าว แต่ผมว่าน่าลองนะ
ท่านลงดีจนเพื่อนติดใจเลยเหรอ ฟังแล้วอยากให้ลงให้มั่ง 555555

piekie
23rd January 2013, 00:11
ผมว่าถ้าเราไม่ชอบหวือหวา อะไร วิน7 ก็เหมาะแล้วครับ
แต่วิน8ก็ดีนะครับ ผมมีPCกับโน๊ตบุ๊ค อย่างละเครื่อง
PCลงวิน7 NBลงวิน8 วิน8ลงในโน๊ตบุ๊ค ก็โอเคนะครับ
แต่สำหรับผมแล้วคิดว่า มันก็ไม่จำเป็นหรอกที่เราจะลงวิน8
เพราะ ถ้าไม่ได้ต่อเน็ต มันก็เล่นแอพอะไรไม่ได้
ผมว่ามันเหมาะกับพวกจอทัชสกรีนมากกว่า
แต่ข้อดีที่ผมชอบก็คือ มันเล่นเกมส์ได้ลื่นขึ้นครับ
แต่ไดร์เวอร์มันก็เป็นปัญหานะครับ แต่ผมใช้ไดร์เวอร์ของวินXP
และบางเกมส์ที่ในเกมส์ มันมีขนาดresolutionให้ปรับไม่ถึง 1280*720
สำหรับคอมที่สเปคต่ำๆ เวลาปรับเนี๊ย มันจะทำให้ไม่เต็มจอครับ
ส่วนตัวแล้ว วิน8 ก็ใช้ได้ครับ ก็ โอเค...แต่ขอแนะนำ วิน7 ก็เพียงพอแล้วครับ
ส่วนการเปลี่ยนจาก32บิทเป็น64บิท ทันจะไม่เกี่ยวกับข้อมมูลที่เราเก็บไว้แน่นอนครับ
ยกเว้น เราลงพลาดไปฟร์แมต ไดร์Dไดร์E อะไรทำนองนี้

23rd January 2013, 00:34
ผมว่าถ้าเราไม่ชอบหวือหวา อะไร วิน7 ก็เหมาะแล้วครับ
แต่วิน8ก็ดีนะครับ ผมมีPCกับโน๊ตบุ๊ค อย่างละเครื่อง
PCลงวิน7 NBลงวิน8 วิน8ลงในโน๊ตบุ๊ค ก็โอเคนะครับ
แต่สำหรับผมแล้วคิดว่า มันก็ไม่จำเป็นหรอกที่เราจะลงวิน8
เพราะ ถ้าไม่ได้ต่อเน็ต มันก็เล่นแอพอะไรไม่ได้
ผมว่ามันเหมาะกับพวกจอทัชสกรีนมากกว่า
แต่ข้อดีที่ผมชอบก็คือ มันเล่นเกมส์ได้ลื่นขึ้นครับ
แต่ไดร์เวอร์มันก็เป็นปัญหานะครับ แต่ผมใช้ไดร์เวอร์ของวินXP
และบางเกมส์ที่ในเกมส์ มันมีขนาดresolutionให้ปรับไม่ถึง 1280*720
สำหรับคอมที่สเปคต่ำๆ เวลาปรับเนี๊ย มันจะทำให้ไม่เต็มจอครับ
ส่วนตัวแล้ว วิน8 ก็ใช้ได้ครับ ก็ โอเค...แต่ขอแนะนำ วิน7 ก็เพียงพอแล้วครับ
ส่วนการเปลี่ยนจาก32บิทเป็น64บิท ทันจะไม่เกี่ยวกับข้อมมูลที่เราเก็บไว้แน่นอนครับ
ยกเว้น เราลงพลาดไปฟร์แมต ไดร์Dไดร์E อะไรทำนองนี้

ขอบคุณท่านมากครับ ตอบได้กระจ่างเลย
เดี๋ยวจะรอดูผล จากการเปลี่ยนแอนตี้ไวรัสสักอาทิตย์นึง
เพราะตั้งแต่ใช้ร่มแดง จอฟ้ายังไม่สำแดงเดชออกมาเลย
ช่วงนี้ก็เตรียมตัว หาข้อมูล ทำการบ้านเยอะหน่อย
เพราะไม่เคยลงวินโดว์เองเลย ถือเป็นเรื่องใหม่สำหรับผม
เลยอยากจะให้พร้อม ให้แน่ใจจริงๆค่อยลงครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะครับ