PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รักษาสิว ให้หายขาด

bboyemperor
22nd January 2013, 14:38
คือผมมาอยู๋ กทม.เปนเวลา 1 ปีแล้ว
สิวเยอะมากกก มันขึ้นเยอะมากเลยครับ
ปกติ จ-ศ ผมนอนประมาณ 5 ทุ่ม - เที่ยงคืน
ตื่น ตี 4 ตี 5 แต่ส่วนหใญ่จะตื่น 6 โมงหรือ 7 โมง ทุกวัน กินอาหารตรงเวลา ออกกำลังกายทุกวัน (แต่ระยะหลังๆเริ่มพัก เพราะไม่มีเวลาเบย)
ผมทำงานออฟฟิศครับ อยู่กับโทรศัพย์ และคอมพิวเตอร์ทั้งวัน

เสาร์อาทิตย์ ขายของ(ขนม)
แต่จะนอนช้าหน่อย :)

ขอคำแนะนำการรักษาสิวแบบให้หายขาดหน่อยครับ
ผมไม่อยากไปหาหมอ เพราะส่วนใหญ่ หมอจะเลี่ยงยา คือ หยุดใช้ยา สิวก็กลับมาขึ้น

ช่วยหน่อยครับ ใครทำให้หายได้ผมจะกราบงามๆเลย
เพราะตั้งแต่สิวเยอะๆ ๆ ๆขึ้น ผมขาดความมั่นใจไปมากเลยครับ T.T

Asus08533
22nd January 2013, 16:39
ต้องล้างสารพิษในร่างกายครับ เพราะคนที่เป็นสิว ๆ มาก สุขภาพภายในจะไม่ค่อยดี คุณก็เหมือนผมเลย
อยากให้บรรเทาลง ก็ต้องล้างสารพิษในร่างกายบวกกับดืมน้ำ ปริมาณ 2-3 ลิตรต่อวันครับ ช่วยได้

magabers
22nd January 2013, 16:43
ผมก็เป็นครับขึ้นเต็มหน้าผากเบย ตามเรปบนนะครับ บางทีมันต้องดีมาจากข้างใน กินนํ้าเยอะๆครับ

Mercury
22nd January 2013, 16:51
พยายามล้างหน้าบ่อยๆครับ รู้สึกหน้ามันหรือเหงื่อออกเพราะเล่นกีฬาก็ควรจะล้างหน้า อย่าใช้มือสกปรกเช็ดเหงื่อสิวจะขึ้น แล้วก็อย่านอนดึกครับ คือผมลองหาวิธีแล้วก็ได้แค่นี้ จริงๆแล้วแค่พยายามไม่ให้ใบหน้าสกปรกนะครับ

LIVE
22nd January 2013, 16:55
นอนไวๆครับ ลองดู แล้วก็อย่าเล่นคอมบ่อย

Kellidev
22nd January 2013, 17:44
มันเกี่ยวกับระบบขับถ่ายครับ อาจารย์ผมบอกมางี้แต่จำไม่ได้ละว่าส่วนไหนเสียมันไปก่อสิวตรงไหน พยายามกินอะไรที่กระตุ้นการขับถ่ายให้มันสม่ำเสมออะ
ถ้าถ่ายดีแล้วแต่ยังขึ้นนั่นค่อยไปว่าเรื่องของความสะอาด ค่อยหาโฟมล้างหน้ามาใช้

bboyemperor
22nd January 2013, 20:38
นอนไวๆครับ ลองดู แล้วก็อย่าเล่นคอมบ่อย

บากครับ อืม... ผทำงานกับคอมทั้งวันเบย

Guszo
22nd January 2013, 22:15
ต้องนอนไวๆหน่อยครับ วันนึงนอน 6-7 ชั่วโมง + ครับ ขับถ่ายให้เป็นกิจวัต อย่าบีบสิว รอให้มันยุบ แห้งเองครับ ใช้ครีมบำรุงด้วย จะได้ลบรอย

bboyemperor
23rd January 2013, 08:19
ต้องนอนไวๆหน่อยครับ วันนึงนอน 6-7 ชั่วโมง + ครับ ขับถ่ายให้เป็นกิจวัต อย่าบีบสิว รอให้มันยุบ แห้งเองครับ ใช้ครีมบำรุงด้วย จะได้ลบรอย

แนะนำครีมหรือยาบำรุงได้มั้ยครับ
หรือเราจะทานอะไรดีเพื่อขับสารพิษออกจากร่างกายดีครับ
ส่วนเรื่องนอนดึกคงยากหน่อย ผมจะเริ่มจากขับถ่ายเปนเวลาก่อนละกัน : )

AntiBody
23rd January 2013, 11:53
ลองเลิก FAB ซิ เห็นหลายคนเขาบอกว่าหาย 555

yensanore01
23rd January 2013, 12:08
ลองเลิก FAB ซิ เห็นหลายคนเขาบอกว่าหาย 555
เหรอครับแต่ผมได้ยินว่าให้ FAB เอาออกสะบ้างจะได้หาย ไม่งั้นมันเก็บกด ^_^

Aequitas
23rd January 2013, 12:18
ผมใช้วิธีล้างหน้าเอานะครับ พอรู้สึกว่าหน้าเริ่มมันก็ไปล้าง พกโฟมล้างหน้าไปไหนมาไหนด้วย

ผมทำแบบนี้ประมาณเดือนนึงได้มั้ง สิวก็เริ่มไม่ขึ้นแล้ว ตอนนี้เหลือแต่รอยนิดหน่อยเท่านั้นเอง

newnitnun
23rd January 2013, 12:29
- งดกินนมวัวทุกชนิด(สำคัญมากครับ) และอาหารที่มีไขมันเยอะ เช่น ปาท่องโก๋
- ไปซื้อยา panoxyl 2.5 % ทาตรงหัวสิวทิ้งไว้ 10 นาที แล้วล้างน้ำออก ทำวันละครั้งก่อนจะนอน
และใช้ยา clinda-M แต้มหัวสิว เช้า และ ก่อนนอน
- ใช้สบู่เหลวล้างหน้า ยี่ห้อ cetaphil ล้างหน้าอย่างน้อย วันละ 2-3 ครั้ง และไม่ต้องเช็ดหน้าหรือถูหน้าแรง

ลองดูนะครับ

bboyemperor
23rd January 2013, 13:52
ผมใช้วิธีล้างหน้าเอานะครับ พอรู้สึกว่าหน้าเริ่มมันก็ไปล้าง พกโฟมล้างหน้าไปไหนมาไหนด้วย

ผมทำแบบนี้ประมาณเดือนนึงได้มั้ง สิวก็เริ่มไม่ขึ้นแล้ว ตอนนี้เหลือแต่รอยนิดหน่อยเท่านั้นเอง

แนะนำโฟมหน่อยครับ
แล้ว วันหนึ่งล้างประมาณกี่ครั้งครับนั่น

ปล. ไม่ค่อยได้ fab เพราะมีแฟนแล้ว อิอิ

SixxTheRipper
23rd January 2013, 13:58
แวะมาอ่านๆ 555 ผมนอน ตี 5 ตื่น เที่ยง แทบทุกวันเลยเดี๋ยวนี้ ทำงานหน้าคอมด้วยตะหาก

สิวมากันตรึม *-* มาขอคำแนะนำอีกคนละกัน

Aequitas
23rd January 2013, 14:06
แนะนำโฟมหน่อยครับ
แล้ว วันหนึ่งล้างประมาณกี่ครั้งครับนั่น

ปล. ไม่ค่อยได้ fab เพราะมีแฟนแล้ว อิอิ

ผมใช้ Clean&Clear ครับ มันจะเป็นโฟมล้างหน้าแบบน้ำใสๆ ที่เซเว่นก็มีขาย

วันนึงก็ล้างประมาณ 3-4 ครั้งครับ เช้า กลางวัน ก่อนนอน

oayumio
23rd January 2013, 14:18
เห็นหัวกระทู้นึกว่าจะมาบอกวิธีรักษาแต่กลายเป็นว่ามาขอวิธีรักษาซะงั้น

แนะนำว่าย้ายมาอยู่ต่างจังหวัดรับรองหายแน่ เพราะ กทม. มลพิษเยอะ + กลับสุขภาพของ จขกท. เองที่ไม่เค้าดี(ไม่ได้หมายความว่าป่วยแต่หมายถึงการพักผ่อนที่ไม่เพียงพอ+นั่งหน้าคอมตลอดมันเสียสุขภาพ)

เราเองอยู่ ตจว. ไม่มีสิวสักเม็ด คนแถวนี้ก็ไม่ค่อยมีสิวจะมีก็บางคน อายุ14-15 สิววัยรุ่นขึ้นนิดหน่อยไปหายามาทาสุดท้ายขึ้นเยอะกว่าเดิมอีก สมน้ำหน้า

chanwitpop
23rd January 2013, 14:43
ไม่ต้องไปทำอะไรยากๆ

สิวคือสิ่งสกปรกและไขมันอุดตันรูขุมขน ทำแค่ล้างหน้าด้วยสบู่บ่อยๆเดี๋ยวมันก็หายไปเอง

ตอนวัยรุ่นมีสิวเต็มหน้าแต่ก็แค่ปีเดียว ล้างหน้าด้วยสบู่บ่อยๆก็หายและไม่ค่อยเป็นอีก

Nightbreak
23rd January 2013, 14:54
ห้ามเอามือไปโดนหน้า เลี่ยงได้ก็เลี่ยงห้ามเช็ดหน้าบ่อยห้ามไปเกาแกะสิว ถ้าอักเสบใช้แผ่น 3M วัตสันมีขายห้ามทานของมัน กินคอลโลฟิลแทนน้ำ งด ขนม นม เนย ทุกชนิดย้ำนะครับโดยเฉพาะ "นม"และที่มีส่วนผสม ส่วนยาเจ้าของต้องไปหาทาเอาเอง ถ้ารู้ว่าเจ้าของกระทู้ว่าทานอะไรบ้างใน 1 อาทิตย์จะดีมาก

เรื่องความสะอาดที่นอนเปลี่ยนปลอกหมอนด้วยทำความสะอาดอย่าให้มีฝุ่นเยอะที่เหลือก็มาดูกันครับว่าจะบรรเทาลงไหม

DeniLa
23rd January 2013, 15:01
พักผ่อนเยอะๆครับ กินอาหารที่มีประโยชน์ ขับถ่ายตรงเวลา แบบที่ท่านอื่นๆบอกแหละครับ :cool:

แต่ถ้าท่านอยากใช้ครีมหรือยาแต้มสิว ผมแนะนำผงวิเศษตราร่มชูชีพครับ ผมว่าดีที่สุดละ แถมถูกด้วย อิอิ :)

magabers
23rd January 2013, 15:16
โอ๊ะๆๆๆ บางท่านกําลังเข้าใจผิดนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟ การล้างหน้าบ่อยๆจะทําให้สิวเห่อขึ้นนะ เพราะมันจะทําให้หน้าเราแห้ง พอหน้าเราแห้งร่างกายก็จะผลิตไขมันมาต่ออีก

พักผ่อนเยอะๆครับ กินอาหารที่มีประโยชน์ ขับถ่ายตรงเวลา แบบที่ท่านอื่นๆบอกแหละครับ :cool:

แต่ถ้าท่านอยากใช้ครีมหรือยาแต้มสิว ผมแนะนำผงวิเศษตราร่มชูชีพครับ ผมว่าดีที่สุดละ แถมถูกด้วย อิอิ :)

ผงพิเศษใช้ได้กับสิวทั่วไปสิวหนอง บลาๆๆ แต่ใช้กับสิวที่ไม่มีหัวอย่างสิวผดไม่ได้นะครับ ปล.มันจะเป็นรอยแผลเป็นนะครับ ต้องใช้เวลาหน่อยถึงจะหาย แต่ดีจริง

alooone
23rd January 2013, 15:43
1. เลิกใช้ครีมบำรุงหน้าทุกอย่างครับ เพราะนั่นอาจเป็นตัวดีสาเหตุของการเกิดสิว ผมเคยเปนสิว แล้วพอมันหายแล้วทายาแก้แผลเป็น บำรุง มันก็ขึ้นมาเรื่อย เพราะมันไปอุดตันครับ เอาไว้ให้หายก่อนค่อยหาตัวที่ไม่อุดตันมาใช้
2. ห้าม สัมผัส จับ แคะ แกะ เกา ที่สิวโดยตรงครับ เพราะ สิวมันขึ้นมา พอเราไปจับ มันมันจะทำให้เป็นสิวอักเสบ ทีนี้จากที่ 3-4 วันจะหาย ก้กลายเป็น อาทิดย์ ขึ้นไป ทางที่ดีเป็นสิวหรือไม่ก้ไม่ควรสัมผัสหน้าเลยครับเพราะนั่นอาจจะทำให้มีสิ่งอุดตันและสิวจะขึ้นเอา
3. พักผ่อนให้พอ อย่านอนดึกไป โฟมล้างหน้าบางทีก็เป็นสาเหตุสิวครับ ลองใช้พวกสบู่เด็ก หรือไม่ก้ cetaphil ดูครับ
4. หาซื้อยา benzac 5% (ใช้ใหม่ๆ ถ้าหาซื้อ 2.5%ได้ก็ใช้ 2.5%ก่อนก้ได้ครับ) ตามร้านขายยาครับ ลองเซิสหาข้อมูลใน google หรือ pantip ดูครับจะได้พอรู้แนวทางการใช้ด้วย หลอดนึงไม่แพงครับ 100กว่าบาท มันไม่ใช่ยารักษาสิว แต่มันเป็นยาป้องกันสิวคือรักษาที่ต้นเหตุไม่ให้มันขึ้นมาใหม่ ไม่ใช่ทำให้สิวเดิมยุบ แต่ข้อควรระวังคือเป็นยาที่ทาใหม่ๆจะแสบหน้า วิธีคือ ทาให้บางที่สุดและให้น้อยที่สุดทั่วหน้าเลย แล้วครั้งแรก ทาทิ้งไว้10-15 นาทีแล้วล้างออก ถ้ามันยังแสบจนเกินจะรับได้ ก็ลดเวลาและตัวยาลงมาตามลำดับ ใหม่ๆอย่าลืม!!! เพลินจนปล่อยเวลานานเกิน 15 นาที หรือถึงขั้นหลับไปเลยนะครับ เพราะโดนแดดจะแสบ หน้าจะพังเอา แต่อย่างผมใช้มานานแล้ว ทาแล้วหลับ ก็ไม่เป็นไรครับมันจะค่อยๆ ปรับไปเอง ในบางรายใช้แรกๆมันจะดันสิวที่อยู่ใต้ผิวหนังเราอยู่แล้วออกมาทั้งหมดนนะครับ เหมือนกับ ล้างบางประมานนั้น ไม่ต้องตกใจ ^^ ผมแรกๆ ก็ทาวันละครั้งทุกวัน แต่เดี๋ยวนี้ก็ตกแค่อาทิตละ 2 ครั้งครับ

......ปล.ได้ผลยังไงบอกด้วยนะครับ ไม่รู้จะได้ผลหรือปล่าว ... เมื่อก่อนผมก็หาหมอ ตกเดือนละ 2-3,000 เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ หลอดนึง 100กว่าบาทอยู่ได้หลายเดือนครับ แล้วสิวก็ไม่ขึ้นอีก ถ้าไม่นอนดึก หรือนานๆจะขึ้นทีครับ

alooone
23rd January 2013, 15:54
ตัวอย่างกระทู้ในพันทิพ http://topicstock.pantip.com/woman/topicstock/2010/04/Q9182670/Q9182670.html

แต่ระวังหน่อยนะครับอย่าลืมว่าทาให้บางที่สุดแล้วก็ ทากลางคืนดีกว่า จะได้ไม่โดนแดด ไม่แสบหน้า แล้วก็เรื่องแบบนี้ต้องใช้เวลานะครับอดทนหน่อย ค่อยเป็นค่อยไปครับ เพราะเป็นวิธีรักษาที่ต้นเหตุ ถ้าสิวเก่ามันเห่อก้อย่าเพิ่งท้อ ถ้ามันแสบไปก้ลด ยา และ เวลาทา ลง

Droge.
23rd January 2013, 16:05
เมื่อก่อนสิวเยอะมากใช้โฟมล้างหน้าก็ไม่หายแม่ซื้อสระบู่นมก้อนละไม่ถึง 100บาท ปัจจุบันสิวมันหนีไปอยู่หลังผมแทน :)