PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมเดวนี้ วัยรุ่นมีลูกกันเร็วจัง

bassurachar
23rd January 2013, 17:05
คือ วันนี้คับ ไปเจอน้องคนนึงมา หน้าตาแบบว่า เต็ม10 ให้สัก 7 ถือว่า น่ารักเลยทีเดียว อายุ 16ปี คับ แต่ที่น่าตกใจคือ มีลูกแล้ว(ยังเดินไม่ได้) มีแฟนแล้ว เธอขายของที่บ้าน(พวกร้านของชำ)
ส่วนแฟน อายุเท่ากัน เปิดร้านถ่ายเอกสาร อยู่ข้างๆกัน พ่อ+แม่ รู้ ก็เลยให้มาอยู่ด้วยกัน ทำงานๆ หาเงิน บลาๆ ออกจากโรงเรียน เพราะว่ามีลูก มาทำงาน

ที่พูดนี้ ผมไม่ได้จะประจาน หรือว่าจะด่าไรนะคับ บอกไว้ก่อน

คือผมตกใจมากอะคับ ปีนี้ (เดือนมกราคม) ผมเห็นเคส แบบนี้ เกือบจะสิบคนแล้ว นี้แค่เดือนเดียวนะคับ
ผมไม่เข้าใจอะ ทำไมอายุยังไม่เท่าไร ก็..... กันแล้ว สมัยผมอายุเท่านี้ เนี่ย สักปีนึง เห็นสัก 2-3ราย (ข่าว) แต่เดวนี้เยอะแยะไปหมด อายุ15-16 ท้องบ้าง ล่าแต้ม กัน
สังคมไทยมันเป็นอะไรกัน? นี้หรือเมืองพุทธ ? รักนวลสงวนตัว? ผมเห็นงี้ละไม่แปลกใจเลยว่าทำไม เด็กไทยครองแชมป์ท้องก่อนวัยอันดับ1เอเชีย ที่2ของโลก โหยแบบว่า ไม่รู้จะอธิบายยังไงอะ สังคมมันเสื่่อมไปหมดแล้วหรอ ผมช็อคมากเลยคับ อนาคตของชาติจะเป็นยังไงหนอ

ที่พูดนี้ อยากให้หลายๆคนคิดนะคับว่า จะทำอะไร คิดให้ดีก่อน มันจะลำบากใจพ่อแม่คับ ส่วนใครที่พลาดไปแล้ว ก็ช่างมันคับ สู้ต่อไป

eggmix98
23rd January 2013, 17:07
เค้าไม่ใช้มือ จบคับ

Guardian
23rd January 2013, 17:07
สือ สัง คม สภาพแวดล้อม และ อื่นๆ มันพาไปได้หมดและครับ ยิ่งมีความไม่หยั่งคิดละก็...

bboyemperor
23rd January 2013, 17:12
เพราะพลาดครับ แทบไม่มีคนไหนที่รีบมีลูกครับ
ส่วนพลาดเพราะสาเหตุอะไร มันก็แล้วแต่คนครับ

GUBOSS
23rd January 2013, 17:14
เฉพาะกลุ่มเพื่อนในห้องผมก็ 3 คนแล้วครับแต่เค้าก็ยังดีที่ไม่ทำแท้งแล้วรับผิดชอบ แต่สำหรับผมนี่ไม่คิดอะไรมากหรอกกับเรื่องแบบนี้เพราะผมยังอยากใช้ชีวิตแบบอิสระ

jamebanjen
23rd January 2013, 17:16
ไม่รู้จักป้องกัน ก็เลยพลาดครับ

thotsawat555
23rd January 2013, 17:19
ไม่มีที่ระบายอย่างจริงจัง (ดูหนัง...ก็ถือว่าเป็นการระบายอย่างหนึ่งนะ) จึงต้องทำจริงถึงจะรู้ว่าเป็นยังไง

พอทำแล้ว......มันพลาด

muchinw
23rd January 2013, 17:24
สมัยนี้ผู้ปกครอง คงจะปล่อยกันเกินไปครับ คาดว่าอนาคตคงยิ่งกว่านี้อีก :rose

MilkyNaNa
23rd January 2013, 17:24
เพราะว่าเด็กสมัยนี้ไม่เหมือนกับเด็กรุ่นก่อนๆ เด็กสมัยนี้มีแนวโน้มที่จะตั้งครรภ์(ท้อง)ก่อนวัยอันควรมากขึ้น(ประเทศไทยมีอัตราของเด็กท้องก่อนวัยอันควรติดอันดับต้นๆของโลก) เด็กสมัยนี้อยากรู้อยากลอง อยากมีเพศสัมพันธุ์กันมากขึ้น โดยไม่ได้คิดคำนึงว่าตัวของเด็กนั้นๆจะสามารถรับผิดชอบ(หรือความพร้อม)ได้หรือไม่ ทำไมจึงคิดว่าเด็กสมัยสนใจเรื่องเพศมากขึ้น ยกตัวอย่างที่สังเกตเห็นได้ชัดเลยก็อย่างเช่นเวปบอร์ดนี้ จะมีสมาชิกบางคนที่มักจะถามเรื่องเกี่ยวกับเพศสัมพันธุ์กันมากขึ้น ด้วยคำถามที่ว่า ทำแบบนี้แบบนั้นจะท้องไหม หรือเกี่ยวกับยาคุมกำเนิด และอื่นๆ บางครั้งไปมีเพศสัมพันธุ์กันมาแล้วค่อยมาตั้งกระทู้ถามทีหลัง มันเป็นเรื่องที่สำคัญมากๆ จริงอยู่ที่เราไม่สามารถสอดส่องดูแล(ห้ามปราม)เด็กๆสมัยนี้ได้ตลอดเวลา แต่เด็กๆก็ต้องรู้วิธีที่จะป้องกัน(ทางโรงเรียนก็มีสอนเรื่องเพศศึกษาอยู่แล้ว) เพราะถ้าไปมีอะไรกันมาแล้วเกิดท้อง ผลกระทบจะเกิดขึ้นทันที ปัญหาหลายๆอย่างก็จะตามมา หนำซ้ำปัจจุบันนี้เด็กๆทั้งหลายที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะสามารถเข้าถึงสื่อลามกอนาจาร(หรือคลิปโป้ หนังโป้ ฯลฯ)ได้มากขึ้นและรวดเร็วยิ่งขึ้น สื่อลามกอนาจารเหล่านี้ถือได้ว่าปัจจัยอย่างหนึ่งที่ทำให้เด็กๆโดยเฉพาะวัยรุ่นเกิดความอยากรู้อยากลอง ลองติดตามข่าวดูก็จะทราบว่าเดี๋ยวนี้มีคลิปเด็กนักเรียนมีเพศสัมพันธุ์กันมากขึ้น เพราะฉะนั้นสรุปได้เลยว่า ทำไมเด็กวัยรุ่นสมัยนี้ชอบมีเพสสัมพันธุ์ก่อนวัยอันควร คำตอบก็เพราะเด็กๆวัยรุ่นสมัยนี้ชอบอยากรู้อยากลอง บวกกับมีสื่อลามกอนาจารเข้ามาเกี่ยวข้อง และทำให้เด็กวัยรุ่นเกิดพฤติกรรมการเลียนแบบ(เอาเยี่ยงอย่าง)นั่นเอง

ddc[TH]
23rd January 2013, 17:30
ก็เน่ยแหละนะ ขนาดผมดูรายเซ็นเรปบนยังเกิดอารมณ์เลย

artfor
23rd January 2013, 17:32
เพราะ ลายเซ็นต์ " ช่างแอร์ " คุณอ่าครับ อิอิ

bhoot
23rd January 2013, 17:39
หลายอย่างด้วย แต่ละคนที่แสดงความคิดเห็นมาก็ถูกกันหมด
ถูกตามความคิดของทุกคน แต่ความจริง เป็นสิ่งที่ไม่สามารถยื่นมือเข้าไปรู้ได้

gspretun
23rd January 2013, 17:40
ผมอยากรู้นิ ทำไมพอท้องเเล้วต้องออกจากโรงเรียนกันเลยเนี่ย เสียอนาคตหมด
ตามจริงให้เรียนไปคงไม่ตายนะ ครูอะ เด็กก็ให้เเม่ที่บ้านดูเเลไปก่อนดิ เสียอนาคตหมด

MilkyNaNa
23rd January 2013, 17:42
;1884540']ก็เน่ยแหละนะ ขนาดผมดูรายเซ็นเรปบนยังเกิดอารมณ์เลย
เอ่อ นี่แค่MVเพลงเกาหลีนะ(PSY+Hyuna)ยังขนาดนี้ แล้วถ้า18+จะขนาดไหนเนี่ย

Footfeet45
23rd January 2013, 17:43
ปัจจุบันประเทศไทยพัฒนาไปมาก ทั้งด้าานลบด้านบวก สาเหตุอย่างหนึ่งที่ทำให้วัยรุ่นใจแตกอาจจะเกิดจากสื่อต่างๆ เช่น อินเทอร์เน็ต หนังสือ หรืออะไรๆก็เเล้วแต่ที่มันเข้าข่ายลามกๆหน่อย
เด็กนักเรียนสมัยนี้ ป.3 ป.4 ก็มีโทรศัพท์กันเเล้ว ทั้งๆที่ไม่จำเป็น บางคนมีแฟน... บางคนก็เอามาคุยโทรศัพท์ แต่บางคนก็เอามาดูคลิปไม่ดี...โตขึ้นก็เกิดการอยากรู้ อยากลอง เหมือนยาเสพติดน่ะแหละ เห็นในคลิปแล้วมันอยากลองทำ พอทำแล้วพลาด.. ก็ทำให้ท้อง มีลูก...
...... หรืออาจเป็นเพราะว่า วัยรุ่นปัจจุบัน ไม่รู้รสชาติของ "ความลำบาก" เหมือนโบราณเขา

siriuscry
23rd January 2013, 17:48
มันเป็นเรื่องธรรมดาของโลกครับ ชายมีอสุจิ หญิงมีประจำเดือนก็มีลูกได้แล้ว ส่วนเรื่องทำไมรีบมีลูก สาเหตุหลักคือไม่ป้องกัน
ปล. ครอบครัวใหญ่สมัยก่อนเค้ารีบมีลูกครับ ญ 15 - 18 ก็มีลูกคนแรกกันแล้ว ส่วนใหญ่ ชายจะอายุมากกว่า มีงานการทำแล้ว

BioKiller
23rd January 2013, 18:11
ถ้ามี นโยบาย ตุ๊กตายางตัวแรก ลดปัญหาพวกนี้ได้แน่นนอน

Namies123
23rd January 2013, 18:18
ถ้าบางคนเค้าไม่ได้มีเพราะพลาดแต่มีเพราะอยากมีเองอันนี้ผมว่าก็ OK นะแบบว่าฐานะทางบ้านดีอะไรแบบนี้

มีลูกตั้งแต่หนุ่มสาวก็ไม่เลว (พอลูกเราโตเราก็ยังเฟี้ยวอยู่นะเออ)

DeadCarnival
23rd January 2013, 18:22
สื่อมันมากขึ้น แถมมีอินเตอร์เน็ตเข้ามาด้วย ทำให้เด็กสมัยนี้รู้จักอะไรได้เร็วกว่าเด็กรุ่นๆก่อนล่ะมั้งครับ

aomlnw
23rd January 2013, 18:55
ส่วนใหญ่มาจากกระแสสังคมครับ จริงๆพ่อแม่ก็อบรมกันตามปรกติ แต่ที่พลาดๆก็เพราะเพื่อนบอกเนียะแหละ
ใครไม่มีก็เป็นเกย์บ้าง ถ้าอยู่ธรรมดาก็ไม่มีใครเป็นไรหรอกครับ

ToshirO
23rd January 2013, 19:17
ประเทศอื่นเค้าเปิดเสรีเรื่องเพศ แต่เค้ารู้จักกาละเทศะมากกว่าคนไทยไงครับ
ผมว่าไอ้แบบเดิมๆใช้ไม่ได้แล้วละ ต้องปรับเปลี่ยนวิธีกันบ้างแล้ว

Volcanus
23rd January 2013, 19:24
ชาย ชาย สิครับ รับรองไม่ท้อง:cool:

Prometheus
23rd January 2013, 19:40
ผมมองว่าการมีลูกเร็วในอายุที่น้อย จะตั้งใจหรือพลาด

ก็มันจะเป็นปัญหาในระยะยาวนะ แค่คิดถึงปัญหาก็หนาวแล้วละ

newvisions
23rd January 2013, 19:53
ในเมื่อห้ามไม่ได้ก็สอนให้รู้จักวิธีป้องกันซะเลย สอนไปเลยว่ามันมีผลกับตัวเองยังไง ไม่ต้องมาองมาอาย วู้ววว ปากบอกไม่แต่ก็ยังทำ ผู้ใหญ่เป็นกันทุกคน

ถ้าเกิดพลาด ผู้ชายน่ะไม่เท่าไหร่หรอก แต่ผู้หญิงน่ะสิ จะลำบาก ผลที่ตามมาคือ ประเทศไทยได้ทรัพยากรบุคคล ที่แย่ลง ทั้ง พ่อ - แม่ และก็ ลูก

ในรายที่มีฐานะหน่อยก็ไม่มีปัญหาอะไรผู้ชายอาจจะเรียนต่อแล้วให้ผู้หญิงคลอดลูกเสร็จแล้วกลับไปเรียนต่อให้จบหรือท้องอยู่ก็เรียนได้ ไม่ได้มีกฎห้ามข้อไหนนี่ว่า เด็กท้องเรียนไม่ได้

แต่บางรายที่ฐานะยากจน หรือ ปานกลาง นี่สิ ลำบาก เพราะต้องออกจากการเรียนมาหางาน วุฒิการศึกษาก็น้อย แถมมีภาระเลี้ยงดูลูกอีก ลูกที่เกิดมาก็จะลำบากไปด้วย

manmon
23rd January 2013, 19:57
โดยส่วนตัวผมว่าเป็นเรื่อง ปกติ ไปแล้ววว

ballba
23rd January 2013, 20:02
เพื่อนผมก็มีลูกกันจนจะหมดแล้วครับ

สิ่งนึง มันก็ถูกมันอยู่ที่สังคมและสิ่งแวดล้อม

แต่สิ่งสำคัญที่สุด มันอยู่ที่ตัวคนเราครับ

อย่างผมเห็นเพื่อนๆมีลูกกันแล้ว

ผมก็อยากมีนะครับ ทั้งๆที่ ผมอายุ 17 แล้วผมก็เคยพลาดมีไปแล้วครับ

สังคมของผมเป็นแบบนั้น แต่ตัวผมคิดในมุมที่แตกต่างครับ

ว่าถ้ามีลูกแล้วต่อไปจะมีผลกระทบอะไรบ้าง

คือคนเราต้องคิดและมองไปไกลๆ

ผมคิดว่าถ้ามี หรือเราทำพลาดไป เราจะพลาดโอกาสหลายอย่าง

อาจจะเป็นด้านการเรียน การงาน การเงิน ผมอาจไม่ได้ใช้ชีวิตอิสระ

ไม่ได้ไปเที่ยวสนุก ในช่วงชีวิตวัยรุ่น

ไม่มีชีวิตเหมือนคนอื่น บางคนมีแรกๆก็บอกว่ามีความสุขดีนะครับ แต่จะมารู้ตัวทีหลัง

แล้วก็กลับไปแก้ไขอดีตไม่ได้ ก็ต้องทำใจและยอมรับ ในสิ่งที่เป็นไปครับ

จริงๆไม่สำคัญหรอกว่าจะมีตอนอายุเท่าไหร่ ผมคิดว่าเราควรจะมี เมื่อถึงเวลาที่เราพร้อมครับ

มีความรับผิดชอบ มีการงานที่มั่นคง มีกำลังที่จะเลี้ยงดูใครอีกสักคนได้ครับ

SlienceKill
23rd January 2013, 20:03
เดี๋ยวนี้ใครหลายๆคนความคิดมันเปลี่ยนไปครับ เรื่องค่านิยม การเลียนเเบบต่างชาติ
การอยากรู้อยากลองเเละที่สำคัญคือ เดี๋ยวคนคนมันกล้าทำสิ่งที่ไม่ควรทำโดยที่ไม่ละอายต่อบาป
ปัญหาเเบบนี้เกิดขึ้นเป็นดอกเห็ดเเต่ก็ทำอ่ะไรไม่ได้ เพราะผู้ใหญ่มันยังเคลียเรื่องตัวเ้องไม่รอดเลยยย :(

youthgts
23rd January 2013, 20:53
แล้วมันก็แทบจะเป็นเรื่องปกติเลยทีเดียว เพื่อนๆผู้หญิง ผมนี่ มีลูกกันทั้งนั้น

เด็กไทยเรามันชอบท้าทาย ไม่ฟังคำแนะนำ จากไวยากร ที่มาแนะนำ และป้องกันตามโรงเรียนหรอก

แถวบ้านผมนี่ เด็กผู้หญิง ป.4 ย้ำครับ ป.4 เห็นยังมาม่อผู้ชายหน้าด้านๆ อยากเอาเป็นผัว แถมเด็กคนนี้เสียตัวแล้วอีกต้างหาก ครับ น่าคิดดูขนาดไหนละ

zpmqhj
23rd January 2013, 20:56
เขียนภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนนะครับ แล้วค่อยไปว่าคนอื่น

Blackened
23rd January 2013, 21:08
คนเรามีวิถีชีวิตต่างกัน เพิ่อนผมอายุ17-18 มีเมียแล้ว เป็นคนดี ทำงานสุจริต
สมัยก่อนก็มีเมียกันอายุ 16-17
ถ้ามว่าพลาดมั้ย ผมว่าไม่ เพื่อนผมก็ว่าไม่

เคสนี้งานการก็มีทำ ชีวิตเขาเป็นยังไงคุณรู้เหรอ?

ทำไมจขกท.ถึงบอกว่าสังคมจะเสื่อมเพราะอย่างนี้หละครับ???

ชิงสุกก่อนห่าม=เป็นคนดีไม่ได้ ใช่ป่ะครับ????

bassurachar
23rd January 2013, 21:38
เอ่อ พึ่งเข้ามาดูคับ

ชีวิตเค้าเป็นไง ผมก็ไม่รู้นะ สบายรึป่าว ไม่รู้

แต่ที่รู้ๆ คือ ผมสงสารแม่เค้ามาก เพราะเวลาที่มีคนมาถามเรื่องลูก เค้าก้มหน้า แล้วก็พูดแบบอายๆ
คือ ผมเข้าใจแม่เค้านะ แม่เค้าคงจะเสียใจกับเรื่้องนี้ ผมก็ไม่รู้จะพูดไง ได้แต่ฟัง
ไอ่เรื่องมีเพศสัมพันธ์ ผมไม่ซีเรียส นะ ถ้าป้องกันอย่างถูกวิธี
แต่ไอ่เรื่องที่ ไม่ได้ป้องกัน แล้วมีผลเกิดมานี่สิ ฯลฯ

ผมอยากให้นึกถึงคนรอบข้าง หรือคนข้างหลังด้วย ไม่ใช่นึกถึงตนเองเป็นหลัก

Im:GREAN
23rd January 2013, 21:45
ตามรอยพระพุทธเจ้า ฮ้า ๆ ๆ

Imyour
25th January 2013, 21:27
นานแล้วผมฟังข่าวประเทศไทยมีลูกตอน 10 ขวบ

ไม่รู้ตอนนี้เท่าไหร่

Deathbringer
25th January 2013, 21:30
สมัยนี้ต้องทำไรแข่งกะเวลา มัวช้าไม่ได้ :sweat

bitch735
25th January 2013, 21:43
ผมว่าผู้ใหญ่เดิมๆเกินไปครับ ทำไมฝรั่งเขามั่วกันได้ เขารู้จักป้องกัน ยกตัวอย่าง ที่ไม่ให้เอาตู้ถุงยางไปติดในมหาลัยที่ว่าจะเป็นการยุยงเด็กให้เอากันมันก้จริงนะครับ แต่ยังไงสักวันก้ต้องเอากันอยู่แล้วทำไมไม่สอนป้องกันซะละ เฮ้อ

Pop_PeR
25th January 2013, 22:04
ึคิดได้ สองเเง่มุมนะ

-เหมือนกับสมัยก่อนล่ะครับ ค่านิยมมันต่างกัน สมัยก่อน 18 ก็เเต่งงานกันเเล้ว ไม่มีใครบ่นวิจารณ์ เหมือนสมัยนี้

- ปัจจุบัน เทคโนโลยีก้าวหน้า + สิ่งเเวดล้อมรอบๆตัว เเละ คนนิยมเเต่งงานอายุ 25- 30

เเต่ ถ้าเทียบกับ ปัจจุบัน ก็ ดูไม่ดีนั่นเเหละ จบ.. ...

shihkfs
25th January 2013, 23:18
ทำให้ sex toy ถูกกฎหมายอาจลดปัญหาพวกนี้ได้ :pardon

operative
26th January 2013, 00:16
"เรื่องของเขาครับ" ทำตัวเราให้ดี เอาชีวิตให้รอดในสังคมก็พอ ...จบครับ...

killernut
26th January 2013, 00:42
ผมก็เห็นมาเยอะละแบบนี้ เซ็กมันห้ามกันไม่ได้ และไม่มีการป้องกัน หรือมีความคิดผิดๆเช่น ปล่อยนอกไม่ท้อง หรือกินยาคุม พวกนี้ไม่สามารป้องกันได้100%ครับ

BlueFriday
26th January 2013, 00:46
"มนุษย์หนอ มนุษย์โลก เจ้าก็เป็นเหมือนมดตัวเล็กๆ ในโลก 1 ใบ ข้าให้เจ้าเกิด คอยเฝ้าดูเจ้าเดิน แล้วตายไป

ข้ารักเจ้า เกลียดเจ้า อิจฉาเจ้า หลงไหลเจ้า ห่วงใยเจ้า"

อำนาจคือสิ่งที่น่ากลัว มันคงจะเป็นคำอธิบายเรื่องนี้ได้ดีที่สุด

Patrenko
26th January 2013, 01:21
ตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับว่าจะถามว่าทำไมมันถึงมีลูกวัยกันหรือว่าคุณเห็นเเล้วอยากกระเเทกสาวเหมือนเขา ผมว่าถ้าเขามีความสุขเเละมีเงินใช้ได้ถือว่าไม่มีปัญหาครับเหอๆสมัยรถยนต์ไม่มีเหลี่ยมเขาก็เอากันตั้งแต่ป.6 ป.7 มีถมไป

thanet
26th January 2013, 01:22
มันคงเป็นกรรมชาติปางก่อนล่ะมั้งครับ ที่ทำด้วยกันมา ส่งผลให้ชาตินี้ครองคู่กันเร็วตั้งแต่วัยรุ่น แล้วก็มีลูก ผมก็อิจฉาอยู่นะ บอกตรงๆ จากใจ จะอายุ 22 แหละ ยังไม่มีแฟนเลย -*-

GIYOTIN
26th January 2013, 01:31
ลูกผมพึ่งได้ 3 เดือน อยากเห็นกันไหมมมมมมมมมมมมมมมมม

kabukiput
26th January 2013, 01:45
บางคนมีสามี มีลูดตั้งแต่12ก็มีครับ รุ่นน้องที่รู้จักเคยโดนสามีเค้าโทรมาหาด้วย ประมาณว่ามันไปชอบภรรยาเค้าไรงี้

Mslayer
26th January 2013, 03:17
เอ่อ คือ งี้ครับ แตกในครับ จบครับ :sweat

darksilver99
26th January 2013, 03:34
ดีแล้วครับ ดีกว่าท้องแล้วทำแท้ง ทิ้งลูกไว้ในถังขยะ

H.S.
26th January 2013, 03:45
ผมก็มี มีอยู่ 2 ลูกเนี่ย :preved

exodus
26th January 2013, 11:28
มันมีเร็วกันมานานแล้ว แต่สมัยก่อนคนเป็นพ่อแม่จะหน้าบาง พอลูกมีปัญหา ก็ส่งไปอยู่กับป้าที่ต่างจังหวัดอะไรเงี้ย แล้วเด็กมันอยู่ผิดที่ผิดทางมันก็เงียบๆหงอยๆอยู่บ้านเลี้ยงลูกไป
แต่สมัยนี้พ่อแม่ยุคใหม่แล้ว เลี้ยงเด็กแบบปล่อย พลาดมาก็ให้สังคมประนามกันไปเลย รับหน้ากันไปเอาเองเพราะถือว่ามีปัญญามีลูกแล้วนี่ ทำอะไรไว้ก็รับผลกันเอาเอง ให้มันโดนแบบเต็มตีนกันไปซะบ้าง

momothedog
26th January 2013, 11:38
เอ่อ คือ งี้ครับ แตกในครับ จบครับ :sweat

ผมชอบนะ ความรู้สึกช่วงท้าย มัน .... ดีสุดๆ

haruhi002z
26th January 2013, 11:45
สติ ไง ขาด สติ ปัญหาก็เกิด

gameza2009
26th January 2013, 11:49
สมัยนี้วัยรุ่น ติดแฟน ติดเพื่อน เยอะ แล้วก็ไปทำในสิ่งที่ผิด เสพยา กินเหล้า จนขาดสติ

assist05
26th January 2013, 12:15
เดี๋ยวนี้ โลกมันไปไวไงครับ อะไรๆก็ไวไปหมด วัยรุ่นเป็นแฟนกันส่วนใหญ่ก็มีไรกันแล้ว

Capathia
26th January 2013, 12:22
ขนาดกีดกันเสรีเรื่องเพศยังท้องกันได้ขนาดนี้ ถ้าไม่กีดกันเลยคงมีลูกตั้งแต่7ขวบอ่ะ
เด็กมันแก่แดดเกิน

kratos
26th January 2013, 12:53
อย่างสนุกแต่ไม่ป้องกัน ก็รับไป:sweat

PodSuKo
26th January 2013, 13:02
เงี่ยนนนน....ครับ!!!

miw1023
26th January 2013, 16:50
http://www.youtube.com/watch?v=PgKcLw5HUUo

markza03
26th January 2013, 20:46
คิดและ เซงนะ สาวๆบางคน น่ารักมากกกกกกกกกกกกกก มองภายนอกน่ารักซะ แต่พอรู้จักเข้าจริงๆ โอ้วโหวว แต่ละคนผ่านศึกมาอย่างมากมาย
โดยเฉพาะเพื่อนผมคนนึง น่ารักนะ แต่นิสัยกับ หน้านี่คนละเรื่องเลยไม่มช่ว่านิสัยไม่ดีนะ แต่เรื่องอย่างว่านี่ ...:sweat

gintoki
26th January 2013, 22:45
เพราะว่าประเทศนี้กีดกันเรื่องทางเพศ กันแบบสุดโต่งเลยอ่ะดิ .....ใช้มัยล่ะเพราะว่ามัวแต่มองว่าเรื่องพวกนี้มันยังใกลตัว ไม่ควรจะส่อนให้เด็กมันรู้ แล้วเป็นไง เด็กมันก็ไม่กล้าไปซื่้อถุงยาง เด็กมันก็ไม่กล้าไปถามผู้
ใหญ่ว่า ถ้าเสร็จในเสร็จนอกควรทำไง .....ไม่มีใครบอกโดนด่าด้วยซ้ำ ยุคสมัยมันเปลี่ยนแล้วครับใครๆก็รู้นิว่ายิ่งกีดกันเด็กมันก็จะแหกออกไป แต่ไปแล้วมันก็ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแหกไปเพื่ออะไร
ผมว่าถ้าโรงเรียนในประเทศไทยยังไม่มีหลักสูตรสอนการใส่ถุงยาง เชื่อดิปัญหาแบบนี้มันก็จะยังมีต่อไปเรื่อยๆๆๆ

ElFz
26th January 2013, 22:54
ไทย : รักตัวสงวนตัว

ต่างชาติ : พกถุงยางไว้ฉุกเฉิน

NCIS{Fc}
26th January 2013, 22:58
ต้องโทษพ่อแม่ส่วนหนึ่งครับไม่สามารถสั่งสอนลูกได้ อีกส่วนก็ต้องโทษตัวลูกเองคันกันนัก ไม่รู้จักป้องกัน สรุปผิดทุกฝ่ายทั้งสือ พ่อแม่ เพื่อน สังคม

ใส่ถุงเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของสังคม

otakuoz
26th January 2013, 23:04
เพราะ เด็กไทยคิดเป็นคับ ///ล้อเล่นนะอย่าซีเรียด ^^" มันกลายเป็นเรื่องธรรมดาของสังคมไปแล้วนะผมว่า ต่อไปอาจจะเป็นเด็ก 12 ขวบก็เป็นได้ -..-(คุกไหมหว่า -0-)

windows
26th January 2013, 23:40
เค้าไม่รู้ว่าบนโลกเรามี ถุงยาง

M killswitch
26th January 2013, 23:46
เพราะ "เงี่ยน" ไงครับ และไม่คิดหน้าคิดหลัง เอาอย่างเดียว (แรงแต่จริง)

TheDarK
27th January 2013, 15:39
ห้ามใจ ไม่ไหวไง ล่ะ

Blackened
27th January 2013, 19:43
ไอ้การ"กีดกันเสรีภาพทางเพศ"ไม่ใช่เหรอครับ ที่มันปิดหูปิดตาเด็กไม่ให้รู้จักการป้องกันอย่างถูกต้อง
ไซโคอยู่นั่นแหละว่าเป็นเรื่องต้องห้าม สุดท้ายเด็กมันเงี่ยนจริงๆ มันก็หาวิธีระบายแบบผิดๆ

เมืองดัดจริตจริงๆ เตะบอลแก้เงี่ยนได้ด้วย

เหม่อมึuเอ๋อ
27th January 2013, 20:27
คิดไปเองครับ ไอที่มีลูกตั่งแต่ 15 - 16 มันไม่ใช่เฉพาะสมัยนี้
เขาเป็นแบบนี้กันตั่งแต่รุ่นทวด รุ่น ยายคุณแล้ว ถ้ายังมีทวด มียายอยู่ ลองไปถามดูครับ

แต่ที่มันกลายเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโต เพราะสมัยนี้มีการปลูกฝังค่านิยมที่ต่างจากเดิม
มีครอบครัวก็ไม่ต้องรีบปั้มลูก พอมีลูกก็ไม่ต้องมีเยอะแยะ แล้วก็ต้องคิดถึงผลกระทบนู้นนี่นั้น
เป็นค่านิยมของสมัยใหม่ ซึ่งผมก็เห็นว่ามันดีนะ

แต่สมัยก่อน ครอบครัวนึงเขามีลูกเป็นสิบๆคน ก็ยังได้ เพราะเป็นค่านิยมของสมัยนั้น ทำให้การท้องตอน 15-16
ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร เป็นเรื่องที่ดีซะอีก

สรุปสั้นๆ การท้องตอนอายุ 15 - 16 ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร ทำมาเป็นร้อยๆปีแล้ว
แต่ที่คิดว่ามันเป็นเรื่องใหญ่โต เพราะว่าเป็นเรื่องของค่านิยม

ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมพูดถึงแต่เรื่องท้อง + อายุ ไม่ได้พูดถึงเรื่องแต่งงาน กับใจแตกนะครับ แยกแยะด้วย

Miliardo
28th January 2013, 03:51
คนไทยสมัยก่อนอายุ 14-15 ก็แต่งงานออกเรือนแล้ว ส่วนมากจะมีแต่ผู้ชายที่ได้เรียนหนังสือ ผู้หญิงจะเรียนงานบ้านเย็บปักถักร้อย เพื่อที่จะเป็นแม่ศรีเรือน

อายุ 15-16 ก็มีลูกกันแล้ว ทำไมคนสมัยก่อนถึงไม่มองว่าแปลก หรือ ชิงสุกก่อนห่ามละครับ ??

คำตอบคือ วัฒนธรรม และ จารีต ที่เปลี่ยนไป

ในส่วนที่ว่าทำไมปัจจุบันวัยรุ่นมีลูกกันเร็วจึงตกไป เพราะว่า "มันเร็วมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ"

แต่เค้าเพิ่งจะมาเน้นปัญหาในยุคของรุ่นพวกเราแค่นั้นเอง :)

apiwut
28th January 2013, 03:59
รู้จักการป้องกันหมดแหละ แต่ไม่ป้องกันเอง เลยท้อง

Breakboyz
28th January 2013, 04:38
เออ ท้องแล้วทำไมต้องออกจากโรงเรียน ท้องแล้วทำไมต้องออกจากมหาวิทยาลัย เรียนไปด้วยไม่ได้เหรอ หลายคนท้องแล้วต้องออกมาเลี้ยงดูลูกทั้งๆที่ไม่มีวิชาทำมาหากิน แบบนี้ก็ทำให้เด็กที่เกิดมาเค้าไม่ได้อยู่สบายสิครับ ผมเองมองว่าท้องแล้ว ก็น่าจะให้เรียนต่อจนจบโรงเรียน จบมหาวิทยาลัย อย่างน้อยก็จะได้มีวุฒิการศึกษาสูงๆ มีงานทำ เลี้ยงดูเด็กที่เกิดมา