PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แฟลชรอมกับรูทมันคืออะไรครับ

Fchykung
28th August 2011, 11:31
ตามหัวข้อครับ

แล้วมันแตกต่างกันยังไง :rofl

kokomi
30th August 2011, 21:52
การแฟลชรอมเหมือนการอัพเกรด ระบบปฏิบัติการ เหมือนๆกับบนพีซีน่าจะฟังดูเข้าใจง่ายกว่านะครับ เพราะ ไบออสนั้นมันแค่เปลี่ยนซอฟท์แวร์บางส่วนที่คุม io ของระบบเท่านั้น แต่ การอัพเดต rom นั้น รวมไปถึง ซอฟแวร์หลายๆตัวด้วย รวมถึง ตัวระบบปฏิบัติการด้วย มันฝังไว้ในตัว rom ของ hardware เลย คล้ายๆกับการติดตั้งระบบปฏิบัติการสายพันธุ์ ตั้งแต่ windows me จนถึง 2000 ขึ้นมา ซึ่งจะมีการนำ source file ของระบบเข้ามาไว้ในหน่วยความจำได้ด้วยเลย การ store file ของ windows CE และ PC สามารถเปรียมเทียบในบางส่วนให้ฟังดูเข้าใจง่ายได้ครับ เมื่อเทียบกัน แต่ไม่เหมือนกันครับ

root เพื่อใช้เครื่องแก้ไขทุกอย่างๆ ของเครื่องตามที่เราอยากให้มันเป็นครับ
ถ้าจะใช้ ดรอยจริงๆ ต้อง root ทุกเครื่องเลยสำหรับรุ่นเก่า รุ่นใหม่ยังพอถูไถ ไม่ต้อง root ก็ได้ครับ
ข้อดีของการ root

1.ลงapp ได้ไม่ต้องทนเล่นพวก lite app อันนี้สำคัญมากเพราะซื้อดรอยก็ต้องการแอฟ อยากจะเล่นapp เยอะๆ (บ้าพลัง) แต่ไม่มีเงินซื้อเครื่อง ราคา สองหมื่นกว่าๆ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ ถ้าไม่root ก็ลงได้เป็นเกมส์ต่อภาพ(puzzle) ประมาณสามหมื่นเกมส์จาก แสน app ที่ทางดรอยประกาศว่าถึงแสน app แล้ว (ประชด)

2.แก้ความจำ โดยปรกติสำหรับรุ่นเก่า ก็ลงได้ประมาณ 10 แอฟก็เต็มแล้วครับ เดี๋ยวแต่ละแอฟดีๆประมาณ 10 mb แต่ พวกรุ่นเก่า อย่าง ss spica ความจำเครื่อง 100 mb เป็นต้น และไม่สามารถลงเต็มความจำ ต้องเหลือพื้นที่ ไว้ให้ เตี่ยมันจอดรถประมาณ 20 % แต่firmwareรุ่นใหม่แก้ปัญหานี้แล้ว โดยการให้ติดตั้งแอฟบนการด์ความจำเสริมได้ แต่รุ่นเก่าต้องroot หมด

3.upgrade firmware ก็ไม่สามารถทำได้ จะต้อง root ก่อน คืออยากจะขายเครื่องมากกว่า ถ้าไม่มีบุคคลใจดีคิดการ root เข้ามาพวกรุ่นเก่าก็ต้องเอาไปลอยน้ำอย่างเดียวไม่มีโอกาสได้เฟี้ยวตามเครื่องรุ่นใหม่ ลูกเล่นๆใหม่ๆก็อด ทั้งๆที่ตัวเครื่องทำได้ แต่โดนล๊อคไว้ (ไม่รู้จะล๊อคทำไม เหมือนซื้อ รถสปอร์ต แต่บริษัทรถล๊อคเครื่องไว้ให้วิ่งได้แค่ 80 แต่จริงๆ แล้ว เหยียบได้ 200 เป็นต้น) และ ไม่อนุญาตให้ upgrade โดยถูกต้อง ต้องไปแงะ(root)กันเอาเอง แต่วิธีroot หาง่ายมีตามเว็ปครับ ลองมั่วๆ ดู น่าจะได้

4.และที่สำคัญที่สุด การ root ก็สามารถลง app free ได้ครับ สะดวกต่อการขโมยใช้app มากๆ

ข้อเสียของการroot คือ เครื่องจะหมดประกันทันทีครับ