PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สลดเด็กไทยหลอกพ่อซื้อ iPhone ให้เหตุใช้ต่อเน็ตมหาลัยได้!

fight012
24th January 2013, 10:29
สลดเด็กไทยหลอกพ่อซื้อ iPhone ให้เหตุใช้ต่อเน็ตมหาลัยได้!

http://www.techxcite.com/topics/12052/filemanager/2013-01-24_07-59-31.jpg

ถือเป็นกระแสข่าวที่ร้อนแรงมากใน Twitter เมื่อวานนี้ก็ว่าได้สำหรับกรณีของเด็กไทยรายหนึ่งที่ได้หลอกพ่อของตัวเองแท้ๆให้ซื้อiPhone ให้ตัวเองโดยอ้างเหตุผลว่า iPhone สามารถใช้ต่อเน็ตกับของมหาลัยได้ในขณะที่ยี่ห้ออื่นทำไม่ได้เว้ยเฮ้ย!!!
โดยเรื่องราวดังกล่าวมาจาก Twitter ของ@motorcyrubjang ที่ได้ถ่ายทอดเรื่องราวของเพื่อนพ้องชาววินมอไซค์รับจ้างคนหนึ่งที่มีลูกชายอยากได้มือถือเครื่องใหม่มาก

ว่าแล้วคุณพ่อก็เลยจะซื้อ Samsung ให้หนึ่งเครื่องในราคาประมาณ 4000-5000 บาทเพราะตัวเองก็มีเงินอยู่แค่ประมาณ 8000 บาทเท่านั้น 
ผลปรากฏว่าคุณลูกไม่ยอมเว้ยและหลอกกับพ่อว่าเขาต้องใช้iPhone ราคา 16000 บาทแต่เพียงยี่ห้อเดียวเพราะมือถือรุ่นนี้สามารถต่อกับเน็ตที่มหาวิทยาลัยได้ในขณะที่รุ่นอื่นไม่สามารถใช้งานได้แต่อย่างใด เลยเป็นเหตุให้คุณพ่อวินมอไซค์ต้องยอมไปกู้หนี้ยืมสินเขามาโปะเพิ่มเพื่อให้ตัวเองสามารถซื้อ iPhone ให้กับลูกได้แทน
งานนี้ก็ขอฝากเตือนไปยังน้องๆในวัยเรียนทั้งหลายว่าถ้ายังหาเงินไม่ได้ตัวน้ำพักน้ำแรงของตัวเองก็อย่าเพิ่งริอ่านจะขอให้พ่อแม่ซื้อแต่มือถือราคาแพงๆให้แต่อย่างเดียว (ไม่ต้องแค่iPhone หรอก มือถือแบรนด์ดังตัวท็อปทั้งหลายก็ด้วย) ทั้งๆที่ตัวเอง็ยังใช้ประโยชน์จากมือถือเหล่านี้ได้ไม่ถึงราคาที่ต้องจ่ายไปเสียด้วยซ้ำ...จำไว้!!!

ที่มา: oknation

jumpfool
24th January 2013, 10:34
ซ้ำครับ.......

boomth
24th January 2013, 10:34
ผิดที่เข้าสังคมผิดๆเองหรอก อิตาคุณพ่อของเด็ก ก็ใจไม่แข็งเลย ผิดที่คนทั้งนั้น วัตถุ ไม่เกี่ยวเลย

Hikanbana
24th January 2013, 10:40
มือถือผมไม่เคยซื้อเลย ตกทอดจากแม่ทั้งนั้น = =a ตอนนี้ก็ใช้ ซัมสนอง แกลาซี่ มีนี = =a ต่อเน็ตไวไฟได้ ก็ใช้แค่โทรเข้าโทรออก จะเล่นเน็ต ใช้ PC ที่บ้านสะใจกว่าเยอะ แรงกว่าด้วย จอก็ใหญ่ ลำโพงกระหึ่มเสียงดังฟังชัด

coldmelt
24th January 2013, 10:48
อันนี้ก็ทุเรศไปนะครับ ผมว่า อยู่มหาลัยเเล้ว หางานพิเศษทำสิครับ ผมอยู่ ม.6 ยังทำงานพิเศษเก็บซื้อโทรศัพเองเลย

chanwitpop
24th January 2013, 10:49
ผิดที่เข้าสังคมผิดๆเองหรอก อิตาคุณพ่อของเด็ก ก็ใจไม่แข็งเลย ผิดที่คนทั้งนั้น วัตถุ ไม่เกี่ยวเลย

ไปว่าพ่อเค้าทำไมล่ะ? เค้าไม่รู้นิ พ่อเค้าทำเพื่อการเรียนของลูกครับ
พ่อเค้าอาจเรียนมาน้อยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรแต่เค้าก็พยายามส่งลูกเสียเค้า แต่ลูกมันชั่วที่สามารถหลอกพ่อตัวเองได้ขนาดนั้น
เกี่ยวที่พวกคลั่งวัตถุ หรือพวกอวยวัตถุเต็มๆ

goblin2536
24th January 2013, 10:55
ผิดที่เด็กมัน เฮรี่ย

kawinwaja
24th January 2013, 10:56
ถ้าย้อนเวลาได้คงกลับไปเบิร์ดกะโหลกตัวเองแล้วละ:o

First3lood
24th January 2013, 10:58
น้ำตาจะไหล

boomth
24th January 2013, 11:01
ไปว่าพ่อเค้าทำไมล่ะ? เค้าไม่รู้นิ พ่อเค้าทำเพื่อการเรียนของลูกครับ
พ่อเค้าอาจเรียนมาน้อยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรแต่เค้าก็พยายามส่งลูกเสียเค้า แต่ลูกมันชั่วที่สามารถหลอกพ่อตัวเองได้ขนาดนั้น
เกี่ยวที่พวกคลั่งวัตถุ หรือพวกอวยวัตถุเต็มๆ

มันไม่ใช่หรอกครับ ถ้ารักลูกจนลูกเป็นแบบนี้เพื่ออะไรครับ เวลาจะซื้อของพวกนี้ควรจะถามคนขายไหม ควรจะศึกษาไหม ของราคาเท่าไหร่ครับ?
เรียนมาน้อยแต่ก็เรียนรู้ได้ istudio จัดอบรม ios (เห็นคนชราเต็ม) ก็มีครับ ผมไม่ได้ว่าพ่อเขาเลย แต่ก่อนจะว่าเด็กต้องดูสถาบันครอบครัวก่อนนะครับ

ปล.ผมจะบอกข้อดีของการที่คนใช้ไอโฟนนะครับ "คนใช้เยอะ ข้อมูลหาง่าย" ถามสิครับถาม อย่ารักลูกจนเกินไป

bassurachar
24th January 2013, 11:03
อยากเห็นหน้าเด็กคนนั้นจริงๆ ผมใช้่มือถือไก่กา อยู่ก็ไม่เห็นมีอะไร โทรได้เหมือนกันหมดละ

goffyjung
24th January 2013, 11:09
*********ลูก เฮ.............-*-*-*-*-

Hellraizer
24th January 2013, 11:19
มันไม่ใช่หรอกครับ ถ้ารักลูกจนลูกเป็นแบบนี้เพื่ออะไรครับ เวลาจะซื้อของพวกนี้ควรจะถามคนขายไหม ควรจะศึกษาไหม ของราคาเท่าไหร่ครับ?

ปล.ผมจะบอกข้อดีของการที่คนใช้ไอโฟนนะครับ คนใช้เยอะ ข้อมูลหาง่าย ถามสิครับถาม อย่ารักลูกจนเกินไป
พ่อเขาเป็นคนไม่มีความรู้ต่างหากครับ จะคิดอะไรทำอะไรก็ตามศักยภาพการคิดของเขาครับ..
จะเอามาเทียบกับคนที่มาการศึกษาได้ยังไงกัน ค่านิยมผิดๆก็ทำให้คนทำผิด จะใช้ทำไมไอโฟน..
ถ้าอยากเข้าเน็ตฯยี่ห้ออื่นๆที่ถูกกว่า ราคาตามความเหมาะสมของผู้ซื้อมีอีกเย๊อะครับ ไม่ใช้ไอโฟนก็ไม่ตายหรอกครับ ^^ ..

(อย่าบ้าขายของมากจนสร้างค่านิยมิะไรผิดๆเลย อันนี้ผมไม่ได้ว่าเจาะจงใครน๊ะ พูดโดยรวมครับผม)

kratos
24th January 2013, 11:21
มันคงเจริญหรอก โกหกพ่อมันเอง

boomth
24th January 2013, 11:25
พ่อเขาเป็นคนไม่มีความรู้ต่างหากครับ จะคิดอะไรทำอะไรก็ตามศักยภาพการคิดของเขาครับ..
จะเอามาเทียบกับคนที่มาการศึกษาได้ยังไงกัน ค่านิยมผิดๆก็ทำให้คนทำผิด จะใช้ทำไมไอโฟน..
ถ้าอยากเข้าเน็ตฯยี่ห้ออื่นๆที่ถูกกว่า ราคาตามความเหมาะสมของผู้ซื้อมีอีกเย๊อะครับ ไม่ใช้ไอโฟนก็ไม่ตายหรอกครับ ^^ ..

(อย่าบ้าขายของมากจนสร้างค่านิยมิะไรผิดๆเลย อันนี้ผมไม่ได้ว่าเจาะจงใครน๊ะ พูดโดยรวมครับผม)

อันนี้คุณพูดถูก ถ้าคนขายไม่บ้าขายของด้วย -_-

kevinmitnick
24th January 2013, 11:26
ว่าด้วยความบ้าวัตถุ เดินตามวัตุมากกว่าที่ จะ เดิน นำ หน้ามัน

zeeds000
24th January 2013, 11:35
ผมยัง Nokia C1 อยู่เลย อึดเลยทนทาน Iphone หามีความอึดมาเปรียบไม่ !!!

EikueHD
24th January 2013, 11:36
สังคมมันแย่ครับเดี๋ยวนี้ ยิ่งพวกวัตถุอะไรแบบนี้ เห็นที่ไหนก็มีแต่คนอวย บางคนไม่รู้เรื่องรูราวเห็นเค้าเห่อกันก็ตาม ๆ เค้าไป เล่นเน็ตก็เห็นเค้าคุย เค้าโชวกัน ก็อยากได้ คนที่พอมีตังก็ไม่เดือดร้อนเท่าไร ทนกินมาม่านิด ๆ หน่อย ๆ ก็ซื้อได้ ซื้อมาก็เกินความจำเป็นมาก ยิ่งกลุ่มผู้หญิงยิ่งหนักครับ แข่งกันเรื่องแบบนี้มากกว่าผู้ชายเสียอีก

geforce223
24th January 2013, 12:08
ที่เข้าเน็ตมหาลัยไม่ได้อาจจะเป็นเพราะ เน็ตเข้ารหัสแบบ WPA2 Enterprise หรือ Cisco Authentication Agent หรือเปล่า

neospoobsa
24th January 2013, 12:18
เหนื่อยใจแทนครับ ถึงกับกู้เงินมาซื้อ

saskill
24th January 2013, 12:29
ว่าพ่อแม่ไม่ได้หลอก สังคมสมัยนี้เป็นแบบนี้เอง ถึงพ่อไม่ตามใจ คนมันอยู่สังคมหัวสูง ยังไงก็ต้องตามกระแส
พ่อแม่ไม่ให้ก็ไปทำเรื่องไม่สุจริตหามาใช้คนได้ มันอยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ ว่าพ่อว่าแม่ไปก็เท่านั้น พ่อแม่บางคนสอนสั่งอย่างดี ลูกไม่ค่อยคิดจะทำ
แต่พ่อแม่บางคนไม่ต้องสอน ลูกก็เติบโตมาเป็นคนดี สรุปจิตสำนึกล้วนๆครับ

hisawahiroki
24th January 2013, 12:35
ยิ่งกลุ่มผู้หญิงยิ่งหนักครับ แข่งกันเรื่องแบบนี้มากกว่าผู้ชายเสียอีก

+100 เลยครับ ผู้หญิงทุกคนที่ผมรู้จักถือแต่ iPhone เชื่อมั้ย แม้แต่แม่ผม -*- แถมในมหาลัยก็ 90-95เปอร์เซ็นผู้หญิงแทบทุกคน iPhone ไม่รู้จะอะไรกันนักหนาไม่เบื่อกันไม่หรือ -0-

ที่เข้าเน็ตมหาลัยไม่ได้อาจจะเป็นเพราะ เน็ตเข้ารหัสแบบ WPA2 Enterprise หรือ Cisco Authentication Agent หรือเปล่า

เครื่องสำรองผม Windows Phone ใช้เข้าเน็ตไวไฟที่มหาลัยไม่ได้จริงๆครับ นี้เรื่อจริงตัว Browser ของเครื่อง พอจะใส่รหัสล็อกอินเข้าก็ขึ้นไม่ปลอดภัย แล้วก็ไม่ได้เข้าเลย WTF
เลยต้องใช้ Android เครื่องหลักเข้า แต่สุดท้ายก็รำคาญใช้ 3G แม่ม หมดเรื่อง

hondajazzcool
24th January 2013, 12:42
เหนื่อยแทน พ่อ แม่

ของเค้าจริงๆเลยอ่ะ :sweat :sweat

Winters
24th January 2013, 12:46
เพื่อนผมมันโกงค่าเทอมยังมีเลยครับ 13k งี้ แต่บอกพ่อแม่ 20k ชั่วไหมล่ะ หึหึ

"ใช้ของดี ใช่ว่าจิตใจจะดีตามนะ หึหึ"

เออ แล้วผมเคยไปจีบหญิงอยู่ที แนะนำตัว บอกชื่อ คุยไปคุยมา ก็ขอเบอร์ พี่แกเอาแต่มองมือถือเราไม่รู้มองทำไม มือถือผมใช้ 3310
เธอไม่ให้เบอร์ครับ โอโห จิตใจคนเรามองแต่ภายนอกงั้นสิ เงินงี้ แต่งตัวงี้? ไม่มองภายในเล้ยสังคมแย่ลงเรื่อยๆครับ
พูดตรงๆผู้หญิงสมัยนี้ จะจับแต่ผู้ชายรวยๆที่ผมเจอๆมานะ ร้ายกว่าผู้ชายเยอะ อันนี้บางคนนะไม่เหมารวม

tanatorn
24th January 2013, 13:06
เรียนมาน้อยแต่ก็เรียนรู้ได้ istudio จัดอบรม ios (เห็นคนชราเต็ม) ก็มีครับ ผมไม่ได้ว่าพ่อเขาเลย แต่ก่อนจะว่าเด็กต้องดูสถาบันครอบครัวก่อนนะครับ

ปล.ผมจะบอกข้อดีของการที่คนใช้ไอโฟนนะครับ "คนใช้เยอะ ข้อมูลหาง่าย" ถามสิครับถาม อย่ารักลูกจนเกินไป

มันอยู่ที่จิตสำนึกของคนครับ แสดงว่าเด็กมันอยากได้จริงแหละครับถึงยอมโกหกได้ขนาดนี้ ยอมรับเถอะครับบางครั้งวัตถุนิยมมันก็ทำให้คนเราจะคิดจะทำอะไรต่างๆนาที่ผิดๆ เพื่อที่จะได้มันมา ผมไม่ได้ที่จะพูดทิ่มแทงอะไรกับรูป avatar คุณน่ะครับ ผมก็เคยใช้ของพวกนี้ พ่อแม่บางคนส่วนมากเป็นหัวโบราณไม่ค่อยรู้เรื่องพวกเทคโนโลยีอะไรพวกนี้หลอกครับ ยกตัวอย่างพ่อผม เมมเบอร์โทรศัพท์ยังไม่เป็นเลยครับ ผมต้องมาทำให้บ้างปรับเสียงปรับสั่นให้

Snake_EYe
24th January 2013, 16:05

ผมว่าคุณนะคิดผิดนะครับ ( เวลาจะซื้อของพวกนี้ควรจะถามคนขายไหม ควรจะศึกษาไหม ของราคาเท่าไหร่ครับ?
เรียนมาน้อยแต่ก็เรียนรู้ได้ istudio จัดอบรม ios ) พ่อเขาทำงานวินมอไซค์รับจ้างนะครับ จะเอาเวลาที่ไหนไปเข้าอบรบ ไปศึกษาข้อมูล ล่ะครับ เขาทำงานหาเช้ากินค่ำนะครับ คิดถึงเรื่องนี้ไว้ด้วย

Jomezeollo
24th January 2013, 16:08
คนเป็นพ่อเป็นแม่ คงเสียใจแย่

Capathia
24th January 2013, 16:13
เพราะพ่อแม่ไม่มีความรู้ไงครับ เขาจึงเข้าใจว่าลูกเรียนมาสูงน่าจะรู้ดีกว่า ยิ่งเอาเหตุผลที่ฟังดูน่าเชื่อถือมาอ้างด้วยแล้ว
จะให้มาศึกษาเองก็คงไม่ไหว ไม่เข้าใจ ไม่มีเวลาหรอก
ยิ่งพ่อแม่จบ ป.4 ป.6 นี่ยิ่งแล้วเลย ทำงานงกๆ หาเช้ากินค่ำ มีลูกดีก็ดีไป มีลูกเลวหลอกพ่อแม่ก็แย่ไป

gostman
24th January 2013, 17:05
เศร้าใจแทนพ่อครับ :(

vasanchai
27th January 2013, 00:53
บางครั้งก็เริ่มหนักใจกับติ่งมากเกินไปละ