PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับเครื่องบูตไม่ไป สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

mintada
25th January 2013, 07:43
คอมน้องผมพอเปิดเครื่องติด จอติด พอเข้าถึงหน้าโลโก้เมนบอร์ด SVOA อะไรเนี่ยและ แล้วเครื่องก็ค้างไปเลยครับ ไฟบูตที่หน้าเครื่องก็ค้างครับ ผมลองรอ ครึ่งชั่วโมงก็ไม่ไป ทั้งๆที่เพิ่งจะลงวินโดว์ใหม่ไป อยากจะทราบหน่อยครับว่าสาเหตุมาจากตรงไหนบ้างครับ ฮาร์ดดิส เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนใหม่ เพาเวอร์ซัพพาย 300w 5 ปี ที่บ้านไฟดับ ไฟตกบ่อย ก็มีเท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณมากครับ

vongola17
25th January 2013, 07:56
น่าจะเป็นกับวินโดว์นะครับ -0- 55555555555555555555555

mintada
25th January 2013, 08:02
น่าจะเป็นกับวินโดว์นะครับ -0- 55555555555555555555555

วินโดว์ที่ลงเป็นวินโดว์ XP ของแท้เลยนะครับ ไม่น่าจะใช่แล้วล่ะ

moss2u4u02
25th January 2013, 08:55
ผมก็ไม่รู้สาเหตุจริงๆนะครับ ยังไงก็ลอง

- แรม :ถอดแรมมาถูกับยางลบดูก่อน ถูให้ถูกที่นะครับ
- HDD : เข้าไปดูในไบออส ว่าเห็น HDD หรือเปล่า ถ้าไม่เห็นน่าจะมีปัญหาตรง HDD นี่ละครับ ลองขยับสายที่ต่อกับ HDD ดู รึลองถอดแล้วเสียบใหม่ รึลองเอาสายใหม่มาแทนดู รึเอาสายจาก DVD มาเปลี่ยนแทนดูก่อนก็ได้ครับ
: มีแผ่น hiren / win PE หรือเปล่าครับ แล้วลองเข้าไป เช็ค HDD ดู (เพราะ จขกท. บอกว่าไฟตก ไฟดับบ่อย อาจเป็นสาเหตุนึงก็ได้ครับ) หรือ......ลองเข้า Dos (ถ้าเข้าได้) ใช้คำสั่ง chkdsk /f แล้วก็รอรันจนเสร็จ เพื่อความชัวร์ ตามด้วย chkdsk /r รอรันจนเสร็จ ลองเข้าวินฯดูครับ

อืม..........ถ้านึกออกจะมาบอกอีก

mintada
25th January 2013, 09:42
ผมก็ไม่รู้สาเหตุจริงๆนะครับ ยังไงก็ลอง

- แรม :ถอดแรมมาถูกับยางลบดูก่อน ถูให้ถูกที่นะครับ
- HDD : เข้าไปดูในไบออส ว่าเห็น HDD หรือเปล่า ถ้าไม่เห็นน่าจะมีปัญหาตรง HDD นี่ละครับ ลองขยับสายที่ต่อกับ HDD ดู รึลองถอดแล้วเสียบใหม่ รึลองเอาสายใหม่มาแทนดู รึเอาสายจาก DVD มาเปลี่ยนแทนดูก่อนก็ได้ครับ
: มีแผ่น hiren / win PE หรือเปล่าครับ แล้วลองเข้าไป เช็ค HDD ดู (เพราะ จขกท. บอกว่าไฟตก ไฟดับบ่อย อาจเป็นสาเหตุนึงก็ได้ครับ) หรือ......ลองเข้า Dos (ถ้าเข้าได้) ใช้คำสั่ง chkdsk /f แล้วก็รอรันจนเสร็จ เพื่อความชัวร์ ตามด้วย chkdsk /r รอรันจนเสร็จ ลองเข้าวินฯดูครับ

อืม..........ถ้านึกออกจะมาบอกอีก

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมได้ลองเอาแรมมาถูแล้ว ส่วนข้อที่ 2 เข้าไบออสไม่ได้เลยครับมันค้าง ส่วนข้อ 3 ไมมีแผน Hiren ครับ - -"

moss2u4u02
25th January 2013, 10:59
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมได้ลองเอาแรมมาถูแล้ว ส่วนข้อที่ 2 เข้าไบออสไม่ได้เลยครับมันค้าง ส่วนข้อ 3 ไมมีแผน Hiren ครับ - -"

งั้นเอาง่ายๆเลยครับ เช็ค HDD

ถ้ามีแผ่น win7(รึ xp ก็น่าจะได้นะ) ก็ทำเหมือนเราจะลงวินฯใหม่ แล้วพอถึงขั้นตอนที่ให้เราเลือก patition น่ะ ดูว่าเห็น HDD อยู่หรือเปล่า ถ้าเห็นก็เบาใจได้ว่า HDD ยังไม่ตายจากเราไป....

****************************************************************************************************************

ส่วน hiren เนี่ย ถ้าพอมีเวลาก็โหลดเก็บเอาไว้นะครับ มีประโยชน์มากเวลาคอมฯเรามีปัญหา http://www.hirensbootcd.org/category/all-versions/

ถ้าต้องการ Ghost แนะนำ Hiren’s BootCD 10.6 ครับ http://www.hirensbootcd.org/hbcd-v106/

Scarlatto
25th January 2013, 14:17
คอมน้องผมพอเปิดเครื่องติด จอติด พอเข้าถึงหน้าโลโก้เมนบอร์ด SVOA อะไรเนี่ยและ แล้วเครื่องก็ค้างไปเลยครับ ไฟบูตที่หน้าเครื่องก็ค้างครับ ผมลองรอ ครึ่งชั่วโมงก็ไม่ไป ทั้งๆที่เพิ่งจะลงวินโดว์ใหม่ไป อยากจะทราบหน่อยครับว่าสาเหตุมาจากตรงไหนบ้างครับ ฮาร์ดดิส เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนใหม่ เพาเวอร์ซัพพาย 300w 5 ปี ที่บ้านไฟดับ ไฟตกบ่อย ก็มีเท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณมากครับ
HDD ใหม่ Windows ใหม่ เพราะฉะนั้นแล้วเป็นที่ PSU รีบเปลี่ยนด่วนครับ PSU พวกคอมเซ็ตมันกระจอกอยู่แล้ว SVOA ยิ่งไปกันใหญ่เลย ไฟดับ ไฟตก มันจะทำให้ไฟกระชากแล้วจะพาอุปกรณ์อื่นเสียไปด้วย แล้วยิ่ง 300 Watt นี่ไฟก็ไม่พอ ให้ 500 Watt จะดีมาก