PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ลูกเล่นหรือวิธีขับมอเตอร์ไซค์แบบมี****อ่ะครับ

SOULNIGHTMARE
27th January 2013, 15:27
คือเท่าที่ผมพอจะรู้แล้วก็เคยรองขับมาอาจจะมีผิดบ้างนะครับ
ถ้าผมบอกไปแล้วผิดยังไงก็ขอคำแนะนำดีๆอย่างละเอียดให้หน่อยนะครับ ผมมือใหม่จริงๆ :(
แต่ว่าพวกรถ Auto กับ ตบ+ถอนเกียร์เนี่ยผมขับเป็นครับ
แต่ว่าตอนนี้อยากขับรถพวกมี****บ้าง ตอนนี้ยังไม่แข็งเลยที่พอรู้มาก็คือ:

1. ตอนสตาร์ทเครื่อง ยังไม่ต้องบีบ**** (ถ้าผิดยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ :sweat)
2. ตอนสตาร์ทเครื่องแล้วเมื่อเกียร์ยังอยู่ที่เกียร์ว่าง "N" ให้ตบเกียร์หนึ่งจังหวะจากนั้นมันจะเข้าเกียร์ 1
และหลังจากนั้นให้ทำการ งัดเกียร์ไปเรื่อยๆจนกว่าจะสุดที่ (รถอาจจะมีเกียร์มากกว่านี้ >) 4 ให้ตบเกียร์ครึ่งจังหวะ ถึงจะเข้าเกียร์ว่างอีกครั้ง
3. บีบ****ก่อนเบรกหรือว่าเข้าเกียร์ถัดไปหรือถอนเกียร์กลับ (ใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจแฮะ)
4. บีบ****ค้างไว้ตอนที่จอดรอสัญญาณไฟจราจร (ไฟแดง) ไม่งั้นรถจะดับหรือกระชากได้
5. ตอนออกตัวรถเมื่อเข้าเกียร์หนึ่งแล้ว ให้ค่อยๆปล่อย****ออกตามแรงที่บิด

การกระทำพวกนี้ถ้าผิดถูกยังไงก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ แล้วมันใช้กับรถแค่ประเภทคันเล็กแบบ Sonic อย่างเดียวหรือเปล่า?
หรือว่า ทั้งคันเล็กแล้วก็บิ๊กไบค์อ่ะครับ อย่าง CBR หรือ Ninja หรือเปล่าครับ? ถ้าไม่เหมือนกันก็ขออภัย กับขอคำแนะนำด้วยนะครับ (ย้ำแล้วย้ำอีกจังเลย ตรูเนี่ย ^^")

ใครที่เคยมีประสบการณ์มาแล้วก็เข้ามาบอกให้หน่อยนะครับ พอดีผมอยากขับเป็นบ้างขับไม่เป็นแล้วมันอายเพื่อนยังไงก็ไม่รู้ ผมไม่อยากจะปรึกษาพวกเพื่อนๆของผมอ่ะครับ
เพราะบางคนก็บอกไม่ค่อยน่าไว้ใจ บางคนไม่มีรถแบบมี****ให้เราฝึกอีก แต่บางคนก็มีแล้วไม่ให้ยืมอีกด้วย! :sweat เซ็งจัง ผมเลยอยากจะมาถามพวกพี่ๆ หรือคนที่เคยประสบการณ์การขับมาก่อนแล้ว
ก็เข้ามาบอก แนะนำ ให้คำปรึกษาผมหน่อยนะครับ ผมอาจจะถามวกไปวกมาซักหน่อยนะครับยังไงก็ ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยมากๆเลยนะครับ

:thank :thank :thank :thank :thank

xaouview
27th January 2013, 15:43
อยากรู้ด้วยคนครับ เพราะตอนนี้ขับออโต้อยู่ จะซื้อมอไซมี****มาขี่เหมือนกันแต่ขี่ไม่เป็น :(

27th January 2013, 16:21
ดันหน่อย!! เงียบจังเลย... ไม่มีใครมาให้คำแนะนำเลย :(

yedtamon57
27th January 2013, 16:23
ขับไม่เป็นเหมือนกัน

ตบเกียแรก พุ่งทุกที เหอๆๆๆ

janraiman15
27th January 2013, 16:30
ดันอีกแรง !

theoverhang
27th January 2013, 16:32
บีบ**** เหยียบหน้า 1 ครั้ง เร่งเครื่องพอประมาณแล้วค่อยๆ ปล่อย****ทีละนิด เมื่อขี่เกียร์ 1 ได้ รอบมันก็บีบ****ให้แน่น แล้วให้งัดเกียร์ 1 ที ขึ้น 2 ก็เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนครบ 4 แล้วจะให้เป็นเกียร์ว่าง ก็งัดให้ถึงเกียร์ 4 แล้วจอดรถ เหยียบหน้าครึ่งจังหวะ กะจะได้ N มั้ง ถ้าอธิบายถูกนะ ผมขับเป็นแต่อธิบายยากแหะ

27th January 2013, 16:56
ขอบคุณมากครับ ^^ รอคำแนะนำ อื่นๆบ้าง อิอิ

bate00349
27th January 2013, 17:18
1. ตอนสตาร์ทเครื่อง ยังไม่ต้องบีบ**** อย่าง จขกท. ว่า (หรือบีบก็ได้)
2. เข้าเกียร์ 1 โดยกดเท้าลงเต็มๆ 1 ครั้ง แล้วถ้าจะเข้าเกียร์ 2 3 4 5 6 ก็ให้งัดเท้าขึ้นเต็มๆไปเรื่อยๆ (ควบคุมด้วยจังหวะการปล่อย****และเสียงเร่งของเครื่องและต้องบีบ****ตอนเข้าเกียร์ทุกครั้ง)
3. ถ้าจะถอนเกียร์ 6 5 4 3 2 ก็ให้กดเท้าลงเต็มๆไปเรื่อยๆ (ควบคุมด้วยจังหวะการปล่อย****และเสียงเร่งของเครื่องและต้องบีบ****ตอนถอนเกียร์ทุกครั้ง)

** มีข้อแตกต่างอยู่ตรงช่วงระหว่างเกียร์ 1 และเกียร์ 2 คือ...
- ที่เกียร์ 1 หากงัดขึ้นเต็มๆก็จะเป็นการเข้าเกียร์ 2 3 4 5 6 ไปเรื่อยๆ แต่.... หากงัดเท้าขึ้นครึ่งหนึ่งจะเป็นการคืนที่เกียร์ว่าง N
- ที่เกียร์ 2 หากงัดขึ้นเต็มๆก็จะเป็นการเข้าเกียร์ 3 4 5 6 ไปเรื่อยๆ แต่.... หากกดเท้าลงครึ่งหนึ่งจะเป็นการคืนที่เกียร์ว่าง N (แต่ว่าหากกดเท้าลงแรงๆจะเป็นการเข้าเกียร์ 1 แทน)
** ถ้าติดไฟแดงๆ ก็ให้เปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างก็พอครับไม่ต้องบีบ****ค้างไว้ก็ได้

ถ้าผิดตรงไหนขออภัยด้วยครับ ค่อยๆขับเดียวก็ชิน ;)

PePe'
28th January 2013, 02:17
มาเสพความรู้ กำลังจะเอา c92 มาขับเหมือนกัน

ballba
28th January 2013, 03:45
พอไปนานๆจะยิ่งรู้จังหวะ

ทีนี้เซียนเลยหละครับ บิดลอย บิดลอย 55

มอไซต์มีคลัสผมขับได้

แต่ตอนนี้ ผมขับรถยนต์แล้ว ยังขับ กระบะมี**** ไม่ค่อยเก่ง = =

จะพุ่งอย่างเดียวเลยครับ คิดไม่ออก บอกพุ่ง :sweat

Little Jacob
28th January 2013, 05:43
ฮ่าๆ ความรู้ๆ มีสาระเข้ามาอ่าน ลืมไปแล้วนะเนี่ยการขับรถมอไซค์มี**** เมื่อก่อนขับโซนิคของเพื่อนเล่นเอาพุ่งลอยไปข้างหน้า เข็ดแล้วครับ ขี้เกียจปลดเกียร์ว่างด้วย

theneddube
28th January 2013, 06:48
ขับไปเรื่อยๆ เดียวมันก็รู้เองอะครับ สอนยากของแบบนี้ ต้องลองเองเลย
ผมขับมี****ก่อนและมาขับ auto สบายๆเลย 555

ลองเอาดูนะครับ

bitch735
28th January 2013, 10:00
ืทำไมรู้สีกว่า****รถยนง่ายกว่าเยอะ:sweat

tonkune14
28th January 2013, 10:12
ผม กำ****เฉพาะ ออก ตัว นอก นั้น ไม่กำ

chanwitpop
28th January 2013, 10:12
ลองขับไปเลยครับไม่ลองนานๆไม่เป็นหรอกรถ****เนี้ย

ขี่ครั้งแรกเชื่อสิเข้าเกียร์1ปล่อย****เครื่องดับทุกคน

GuY_NoOpPeR
28th January 2013, 10:18
จากเกียร์ว่างต้องบีบ****ก่อนเข้าเกียร์1นะคับ (เวลาจะทำอะรัยผมบีบ****ตลอดเอาชัว55) ผมว่าจากที่อ่านคุณขี่พอเป็นเเล้วนะ ลองเองกะมือเลยดีที่สุดจะได้จำชินมือ ปล.ขับเหมือนกันหมดนะคับ(น่าจะนะไม่เคยลองเเนวcbr)

semakutay
28th January 2013, 10:48
1.สตารท์ไม่ต้องกำ**** *ถ้าอยู่เกียร์ว่างไม่ต้องกำ****

2.ก่อนเข้าเกียร์1(เข้าเกียร์ทุกครั้งต้องกำ****) กำ**** ตบเียร์ไปข้างหน้า บิดคันเร่งช้าๆ พร้อมปล่อย****เบาๆ ขั้นตอนนี้จะยากที่สุด จะเป็นหรือเปล่าอยู่ที่ขั้นตอนนี้แหละ

*ที่สำคัญการเร่งคันเร่งและปล่อย****นั้นต้องทำกันอย่างนิ่มนวล ทั้งสองอย่างต้องเป็นจังหวะ
*หรือลองบิดคันเร่งเบาๆ แล้วปล่อย****ช้าๆ ถ้ารู้สึกว่าเครื่องดับให้รีบกำไว้ก่อนเลย

3.ถ้าไปเกียร์1เป็น ที่เหลือก็ขี้ๆแล้วแหละ บิดไปซักพัก ได้จังหวะรอบมันตบเกียร์2โดยตบไปข้างหลัง(เกียร์2 3 4 หรือมากกว่า ตบเกียร์โดยตบไปข้างหลังทุกครั้ง)
4.เมื่อรถจอดอยู่กับที่ให้กำ**** เครื่องไม่ได้บิดทุกครั้งต้องกำ****ทุกครั้งไม่งั้นเครื่องดับ
5.ตบเกียร์ว่าง โดยการตบไปข้างหน้าครึ่งจังหวะ ไม่ว่าจะอยู่เกียร์ไหนก็ตามถ้าเราตบไปข้างหน้าครึ่งจังหวะจะกลายเป็นเกียร์ว่างทันที
6.เริ่มออกตัวใหม่ทำตามขอหนึ่ง

sarayou
28th January 2013, 11:12
ขับเป็นก็จะรู้ว่ามันขับสนุกยังไงครับตอนแรกมันจะดูขับยากเป็นแล้วจะชอบเอง

kakashi89
28th January 2013, 11:19
ขี่เป็นดวยบังเอินยืมรถเพื่อนมาขี่ cbr 150 r ขี่ไปขี่มาเป็นเลยอยากได้ชื้อเลยตอนนี้ขี่เจ้า cbr 150 r อยู่ครับ
สำคัญสุดคือจังหวะปล่อย****และเลี้ยงเครื่องให้มีกำลังพอที่จะวิ่งไปข้างหน้าและไม่ให้ดับครับ