PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ส.ว. แคลิฟอร์เนีย เดือด เกมเมอร์มันก็แค่พวกโหยหาความรุนแรง

momaykissxsis
27th January 2013, 16:20
http://www.juropy.com/wp-content/uploads/2013/01/leland_yee.0_cinema_960.0-620x350.jpg

ส.ว. แคลิฟอร์เนีย เดือด เกมเมอร์มันก็แค่พวกโหยหาความรุนแรง

เป็นประเด็นจนต้องเข้าไปสู่วาระระดับประเทศกันได้ซักพักกับเหตุการณ์กราดยิงที่โรงเรียน Sandy Hook ที่มีท่านผู้ใหญ่หลายฝ่ายออกมาโจมตีว่าสาเหตุนั้นน่ะมาจากวีดิโอเกมล้วนๆ จนทำให้เป็นกระแสถึงผู้ใหญ่ตำแหน่งใหญ่ๆออกมาแสดงศีลธรรมอันสูงส่งด้วยการออกมาต่อต้านวีดิโอเกม

ล่าสุดก็นาย Leland Yee ส.ว. รัฐแคลิฟอร์เนีย ก็ออกมาโจมตีวีดิโอเกมกันอีกรอบแต่คราวนี้แรงกว่าเดิมด้วยการออกมาต่อว่าเหล่าเกมเมอร์ที่ออกมาคัดค้านว่า

“พวกเกมเมอร์น่ะเงียบหุบปากไปเลย พวกคุณไม่มีสิทธิ์ที่จะสะเออะออกมาเถียงหรือคัดค้านด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้มันก็แค่พวกคุณต้องการเสพย์และโหยหาความรุนแรงจากวีดิโอเกมก็เท่านั้นแหละ ไม่เพียงแค่นั้นไอพวกบริษัทเกมนี่แหละตัวดีเลยพวกนี้ก็หิวโหยเงินเสียเหลือเกิน นี่แหละมันคืออุสาหกรรมพันๆล้านและมันจะเรียกว่าพวกบริษัทเหล่านี้สนใจแค่เงินและความอยู่รอดของตัวเองก็เท่านั้น!”

จริงๆแล้วท่าน ส.ว. ผู้นี้ได้ออกมาโจมตีเยอะกว่านี้อยู่แต่ผมสรุปประเด็นใจความหลักมาให้ได้ทราบ แหม่ ฟังแล้วเดือดเหมือนกันนะเนี่ย นี่ไม่ใช่เพียงแค่เขาเท่านั้นที่ออกมาโจมตี แม้แต่ประธานาธิปดี โอบาม่า ก็ยังออกมาโจมตีวีดิโอเกมเหมือนกัน และแลดูเหมือนว่าวีดิโอเกมจะถูกนำมาหากินในการเรียกความนิยมของเหล่านักการเมืองเสียแล้ว สวัสดี

ที่มา http://www.juropy.com

yedtamon57
27th January 2013, 16:24
เป็นงี้สินะ อืมๆๆ

Jerryboyz57
27th January 2013, 16:26
คนที่เล่นเกมแล้วทำร้ายคน มีแต่พวกโรคจิตเท่านั้นแหละครับ คนปกติเขาไม่ทำกันหรอก มีปัญหา ก็โทษมันแต่เกม เฮ้อ

peemnakab
27th January 2013, 16:26
บ่นไปเถอะครับลุง ถ้ามันผิดกฏหมายเมื่อไร ผมค่อยเลิกเมื่อนั้น แค่เล่นเกมเนี่ย

xpss
27th January 2013, 16:27
งั้นพวก**** ก้อโหยหาแต่เงินภาษีของพวกกุ เท่านั้น ไม่สนว่าอะไรยังไงทั้งสิ้น ตั้งหน้าตั้งตาสูบเข้ากระเป๋าอย่างเดียว อย่าบอกนะว่าพวก****ไม่ได้

markgtoza99
27th January 2013, 16:30
ฮารูปสุดท้ายย 5555555555555555555555555555

H1ghSky
27th January 2013, 16:35
ในความคิดของผม ผมก็ว่าเกมมันก็มีส่วนกับหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับความรุนแรง แต่มันมีส่วนกับเฉพาะคนกลุ่มน้อยมากๆ

ที่เล่นเกมเหมือนกันกับคนทั่วไป แต่คนกลุ่มน้อยๆนั่นแหละครับ ทำให้คนอื่นๆโดนประนามไปด้วยทั้งๆเขาก็ไม่ได้ผิดอะไรเลย

บางทีเกมเมอร์ทั้งหลายก็ต้องเข้าใจกับกลุ่มคนที่ออกมาต่อต้านนะครับ เขาคงไม่รู้จริง เหมือนคนที่เล่นเกม

ปล. ถ้าไอ้ ส.ว. มันเล่นเกมแบบนี้ด้วยมันจะว่ายังไงผมอยากรู้:sweat

aomlnw
27th January 2013, 16:39
คะแนนตกแน่ครับ ท่าน ส.ว. หวังว่าหมดวาระแล้วคนในประเทศท่านคงจะไม่เลือกนะ

zerohut
27th January 2013, 16:44

หักมุมขิงๆ

fifa25420115
27th January 2013, 16:46
คิดได้ไงวะเนี่ย 555+ ผมเครียนผมลงเกมไม่ไปลงคนอื่นลอก - * -

bankcoxzaza
27th January 2013, 16:47
อะไรๆก็เกมผิด

pokekemon
27th January 2013, 16:48
เอะอะก็โทษแต่เกมกันจังนะครับ:sweat

theover
27th January 2013, 16:55
ผมเล่นเกมส์เพราะ ระบายอารมณ์ และปลดปล่อยช่วงอารมณ์ซาดิตส์ออกมา ท่าไม่มีเกมส์ทายดูว่าผมจะไปปลดปล่อยอารมณ์และความซาดิตส์ที่ไหน
(คนแบบผมก็มีอยู่เยอะเหมือนกันนะครับพวกที่ดูเงียบๆเก็บกดๆโดนอะไรก็เฉยพวกนี่จะมีที่ระบายส่วนตัวกันทั้งนั้นแต่ของผมคือเกมส์ครับ)

Capathia
27th January 2013, 16:56
พวก ส.ว. อย่างคุณๆทั้งหลายก็โหยหาเงินเช่นกัน อะไรที่ทำให้ได้คะแนนเสียงก็ยอมทั้งนั้นแหละ

-VeE-
27th January 2013, 16:57
เป็นผู้ใหญ่แก่จนหัวจะขาวอยู่แล้ว ทำไมไม่ลองคิดบ้างว่ามันอยู่ที่คน ไม่ใช่อยู่ที่ควาย อุ๊ย หยาบขอโทษที =]

WSTANGW
27th January 2013, 17:02
เกมก็คือเกม
เกมไม่ได้ฆ่าคน คนต่างหากที่ฆ่าคน
เกมเดียวกัน
คนนึงเล่นแล้วปกติ อีกคนเล่นแล้วไปฆ่าคน
แค่นี้ก็น่าจะรู้แล้วนะว่าที่ผิดคือเกมหรือคน

jengdexinw
27th January 2013, 17:07
ผมเชื่ออย่างนึงว่าเด็กๆทั้งโลก มี่ทั้ง เล่นเกมส์แล้วแล้ว "โง่"เกินจะบรรยายถึงขั้นเลียนแบบ กับหลายๆคนที่ผม เชื่อว่า เขาฉลาดพอครับที่จะรู้ว่าอะไรคืออะไร ถูกผิด มันก็อยู่ที่ใจของเราเอง แต่ทว่า มีส่วนนึงที่ทําให้ปลาเน่าทั้งกระด้ง มันก็เลยออกมาเป็นซะอย่างนี้ไงละครับ:sweat

chokbee8
27th January 2013, 17:08
อ่าาา... อืมม.... เล่นเกมส์ต่อดีกว่า :gamer

icecfc
27th January 2013, 17:17
กลัวไม่ดังหรือไงคุณ :sweat

Droge.
27th January 2013, 17:28
ผมเล่นเสพเอาความบรรเทิงครับ iแก่ :o

disk0147
27th January 2013, 17:31
ทีลุงกินภาษี ไม่เห็นมีใครบ่นใส่ลุงเลย

otakuoz
27th January 2013, 17:32
= =" ถ้าสาเหตุมาจากเกิมจริงมันมิไล่ฆ่ากันทุกวันหรอกฤๅ ถ้าเป็นมันเป็นที่คนนะผมว่า

ปล.ตรูก็เล่นแต่เกมยิงๆฟัน เลือดทะลักเต็มจอยังไม่เห็นไปฆ่าใครเขาเลย - -a

FewturetooN
27th January 2013, 17:33
ทุกอาชีพ ทุกงานที่ทำ มันก็เพราะโหยหาเงินทั้งนั้นแหละ พูดมาได้ชุ่ยๆ = =

Tohan-kun
27th January 2013, 17:34
“พวกเกมเมอร์น่ะเงียบหุบปากไปเลย พวกคุณไม่มีสิทธิ์ที่จะสะเออะออกมาเถียงหรือคัดค้านด้วยซ้ำ ทั้งหมดนี้มันก็แค่พวกคุณต้องการเสพย์และโหยหาความรุนแรงจากวีดิโอเกมก็เท่านั้นแหละ ไม่เพียงแค่นั้นไอพวกบริษัทเกมนี่แหละตัวดีเลยพวกนี้ก็หิวโหยเงินเสียเหลือเกิน นี่แหละมันคืออุสาหกรรมพันๆล้านและมันจะเรียกว่าพวกบริษัทเหล่านี้สนใจแค่เงินและความอยู่รอดของตัวเองก็เท่านั้น!”

ขอบอกว่าถ้าบ้านอื่นเมืองอื่นคำพูดนี้อาจจะได้ แต่เขาดันไปพูดในอเมริกา เมืองแห่งเสรีภาพ ....ทุกคนมีสิทธิเสรีภาพ สามารถทำอะไรตามที่ตนต้องการได้เมื่อมันไม่ส่งผลเสียต่อผู้อื่น เกมเมอร์เองก็เป็นคน ดังนั้นเขาเองก็มีสิทธิออกเสียง ออกความคิดเห็น อธิบายให้กระจ่างถึงเหตุว่าทำความความจริงแล้วเกมไม่ใช้ต้นปัญหาของเหตุร้ายที่เกิดมาทั้งหมด(ความเห็นส่วนตัวนะ จริงๆแล้วก็มีบ้างแหละ เล่นเกมแล้วเครียดใครๆก็เคยเจอ) สิ่งที่ส.ว.คนนี้ออกมาพูดมันก็เป็นการหาเสียงนั่นล่ะ เพราะโทษเกมน่ะมันง่าย ไม่ยุ่งยาก เนื่องจากว่าองค์กรเกมต่างๆนั้นถ้าให้เทียบกับองค์กรอื่นๆแล้วยังไม่มีอิทธิพลอะไรในสังคม(ก็แหงล่ะ แค่เกมนี่หว่า) ดังนั้นจึงเห็นได้ว่าทั่วโลกมีการโจมตีเกมเป็นต้นเหตุจากสาเหตุต่างๆกันอยู่เนืองๆ แต่อย่างไรก็ดี องค์กรนี้ก็สามารถทำเงินให้แก่ประเทศทั้งหลายที่โจมตีเกมก็มากโขอยู่ ดังนั้นถึงจะมีการโจมตีแต่ก็ไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่ว่าเกมพวกนี้จะถูกสั่งไม่ให้ผลิตต่อ (แต่ก็อาจจะทำให้เกมที่ออกมาเรื่อยๆนั้นจะลดดรีกรีความรุนแรงลงในบางประเทศ) ถ้ามามองถึงสาเหตุแล้วล่ะก็ ถ้าไม่นับสาเหตุจากอาการป่วยทางจิตแล้ว ก็เป็นเพราะเด็กๆขาดความรู้ในการเล่น ไม่มีผู้ปกครองคอยให้คำปรึกษาเนื่องจากไม่มีเวลา ดังนั้นเด็กๆที่เรียนรู้จากเกมเหล่านี้จึงเข้าใจว่าสิ่งที่เกมทำนั่นเป้นสิ่งที่ถูกต้อง ดังนั้นถ้าให้แก้ไขที่ต้นตอของปัญหาจริงๆก็ควรจะแก้ไขที่ครอบครัวมากกว่า เพราะเกมยังไงก็เป็นแค่เกมวันยังค่ำ เป็นสิ่งที่เล่นเพื่อครายเครียด ให้ความรู้(ในบางเกม) ช่วยเสริมจินตนาการให้เปิดกว้างยิ่งขึ้นเช่นเดียวกับภาพยนต์หรือละครทั้งหลาย

......แต่เอาจริงๆนะ เราเองพ่อแม่แค่นั่งดูเฉยๆ ไม่ได้พูดอะไร เราเองก็เข้าใจตั้งแต่แรกแล้วว่าอะไรถูกอะไรผิด เวลาเล่นเกมถ้ามีทางเลือกให้ทำอะไรเราก็เลือกทางดีเสมอๆ(ทำผิดแล้วรู้สึกไม่ดีอ่ะ) คงมีส่วนน้อยจริงๆที่จะคิดได้แบบเราหรือคนอื่นๆนะ

CanDiiZ
27th January 2013, 17:35
เหรอ

แหม่ . . . วันนี้ เล่น AC แล้วอิน ว่าจะไปดักฆ่า ส.ว.แคลิฟอร์เนียพอดีเลย

ดันมาพูดดักคอซะนี่ :punish

[Mz]_Zero
27th January 2013, 17:36
หุบปากไปซะ ไอ้ ส.ว. หัว กระ ค . . .

ไม่เล่นก็อย่าเ_รือก เรื่องของ ชาวเกมเมอร์

หิวโหยความรุนแรงแล้วไงครับ ก็เราก็เล่นของเราไม่ได้ไปเดือดร้อนเงิน

ท่าน ส.ว. สักหน่อยไม่ได้ไปฆ่าใคร เกมมันไม่ได้มีแต่เกมเนื้อหารุนแรงสักหน่อย

โถ่ มองแค่มุมเดียวจริงๆๆ อยากเอาขี้ไปปา บ้านท่านจัง

Nemisis'
27th January 2013, 17:39
อย่างว่าแหละ เขาเกิดคนละยุคสมัยกับพวกเรานิเนอะ "หัวโบราณจังเลยนะ" = =

vongola17
27th January 2013, 17:41
ว่าไปนั่น - -

payback
27th January 2013, 17:43
แปลกหว่ะ ผมเล่นเกมมาตั้งแต่เด็กยังไม่เคยคิดจะไปฆ่าใครเลย อ่านดูแล้ว สักนิดดีกว่าไหม? :yes

360mins
27th January 2013, 17:50
ขออนุญาติเสริมเนื้อหาข่าวนิดหนึ่งนะครับ คือจริงๆแล้วบาม่าก็ไม่ได้ออกมาคัดค้านอย่างรุนแรงต่อวีดิโอเกมที่มีเนื้อหารุนแรง เพียงแต่จะมีบทบาทให้การเพิ่มกฏหมายและการตั้งการวิจัยเกี่ยวกับความรุนแรงของวีดิโอเกมมีผลต่อพฤติกรรมชีวิตจริงหรือไม่ทำนองนี้มากกว่า ขอโทษที่เขียนข่าวคลาดเคลื่อนครับ

wriy9oN
27th January 2013, 17:50
เจริญ ล่ะงานนี้

biohazardboy
27th January 2013, 17:59
ผมเล่นเกมส์กีฬาครับ :p

markza03
27th January 2013, 18:03
เหรอ

แหม่ . . . วันนี้ เล่น AC แล้วอิน ว่าจะไปดักฆ่า ส.ว.แคลิฟอร์เนียพอดีเลย

ดันมาพูดดักคอซะนี่ :punish

เอ้า!! ผมพึ่งเล่น ACE Combat AH มากำลังอินเหมือนกัน
ว่าจะขับเจ็ทไปปูพรมบ้าน ท่าน ส.ว. อยู่พอดี ถ้าท่านไปดักฆ่าสำเร็จ ช่วยจุดพลุส่งสัญญาณด้วยนะครับ ผมจะได้ยกเลิกปูพรม จะได้ไม่โดนท่าน CandiiZ :gamer:o

bleachuekiza
27th January 2013, 18:19
หนักเลยรอบนี้โอบาม่ามาแจมด้วย - -

oBenjungo
27th January 2013, 18:24
มั่วจริง ๆ โทษไปเรื่อย ผมเล่นเกมอย่างบ้าคลั่ง ผมยังไม่อยากไปฆ่าใครเลย (ฆ่าทำไม ติดคุกดิ ไม่ได้เล่นเกมต่อละ) มันอยู่ที่จิตรใจคนแต่ละคน กับการเลี้ยงดูแล้ว คนเราไม่ได้เหมือนกันทุกคนสักหน่อย

HeartezzS
27th January 2013, 18:38
มันอยู่ที่คนครับ ไม่ใช่ที่เกม...
ชอบแก้ปัญหาที่ปลายเหตุจริงเลยย ..:mad:

shine15599
27th January 2013, 18:41
มันก็มีส่วนนะครับ สำหรับคนอายุ20+แบบพวกเราไม่เท่าไหร่ ผมห่วงพวกเด็กรุ่นใหม่ที่เกิดมายุคนี้เจอคอมเลย เจอแต่เกมยิงFPS
เกมโหดๆ9ล9 ที่เห็นถึงความก้าวร้าวในการเล่นที่เล่นไปด่าไปมีอารม บางทีถึงขั้นเล่นเกมแล้วมาตีกันเอง แพ้เกมก็ท้ากันนอกจอ
สำหรับผมที่เล่นมาทุกรุ่นตั้งแต่gameboy-FR202-Ps1-ps2-nds-psp-ps3-PC ทั้งเกมออฟไลและออนไลเล่นมันแทบทุกเกม
แต่ไม่เคยคิดออกไปยิงใครนะ เป็นเด็กรุ่นใหม่มากกว่าถึงผมอยากค้านก็คงค้านไม่ออกเพราะเจอมากับตัวหลายตัวอย่าง
เกมมีส่วน ตัวคนเองก็มีส่วน สังคมครอบครัวก็มีส่วน ถ้ารักในการเล่นเกมจริงคงไม่ทำหรอกครับ นอกจากเล่นเพื่อระบายความเครื่ยดที่ได้เจอจากชีวิตแบบนั้นคงแย่

eee7112542
27th January 2013, 18:48
ผิดคนเดียวนี่_ึงจะด่าทั้งโลกเลยใช่ไหม?
อยากรู้จริงๆว่าถ้าท่านส.ว.กลับถึงบ้านแล้วเจอลูกนั่งเล่นเกมอยู่นี่จะเป็นอย่างไร

seawayyss
27th January 2013, 18:48
ต้องให้เขาไปเล่น Minecraft ครับ

worakorn3
27th January 2013, 18:50
ตาลุงนี่ ปากซะแล้วมั๊ยล่ะ พูดอะไรแมวๆได้นะเนี่ย :sweat แสดงว่า.... หาที่ลงความผิดไม่ เลยลงเกมซะเลยงั้นสินะ :rofl ถ้าจะลง ไม่ไปลงไอคนกราดปืน ยิงเละซะล่ะ:confused:

คุณอรรถชัย
พูดเเบบนี้คุณมาเล่นWinning Elevenเเข่งกับผมดีกว่าคุณส.ว.:eek:

akanent
ซะงั้น เป็นเรื่องใหญ่โตขั่นดราม่ากันเลยทีเดียว :sweat

audtapan
27th January 2013, 18:52
ไอ้พวกนักการเมือง มันก็เป็นงี้ทุกประเทศแหละครับ โหยหิวและโหยหา เงินภาษีกู ไอ้พวกเลว

vasanchai
27th January 2013, 18:53
ไหนๆ ดูปกชัดๆ หน่อยจะได้หาเล่น

oatink007
27th January 2013, 18:57
ผมว่า นอกจากจะติดเรทของเกมแล้วน่าจะเขียนข้างหลังด้วยว่า คนที่แยกแยะอะไรไม่ได้ ห้ามเล่น - -*

$3MiFiN@L$
27th January 2013, 19:11
เล่นเกม เล่นได้ แต่อย่าให้เกมมาอยู่เหนือจิตใต้สำนึกของเราได้เท่านั้นก็พอแล้ว

popking22
27th January 2013, 19:28
ไม่มี Xbox Ps3 ละสิพ่อ 555

Nazgulz
27th January 2013, 19:43
เล่นแล้วไม่เห็นกระสันอยากจะไปทำตามเลย

tuba
27th January 2013, 19:45
มองสองด้าน เค้าก็มีส่วนถูกของเค้า

ยิ่งต่อต้านแบบข้างๆคูๆ ยิ่งจะโดนผู้ใหญ่เอาไปเป็นประเด็น

เดี๋ยวก็โดนหาว่า เล่นเกมส์ละจิตใจตกต่ำ เถียงคำไม่ตกฟาก

ผมเองก็ว่าเกมส์มันก็มีส่วน ใครจะยอมรับว่ามันเป็นอันตราย

ก็ในเมื่อเล่นละสนุก เวลาโดนต่อต้านก็ต้องออกมาปกป้องตามธรรมชาติอยู่แล้ว

โดยส่วนตัวผมไมไ่ด้เข้าข้างเค้าหรอก แต่ก็ไม่ได้แย้งซะหมด แต่มันก็ขึ้นอยูกับ บริมาณการบริโภค

ก็เหมือนอาหาร ต่อให้มันดีขนาดไหน กินไม่บันยะบันยัง มันก็มีโทษเช่นกัน : D

360mins
27th January 2013, 19:49
มองสองด้าน เค้าก็มีส่วนถูกของเค้า

ยิ่งต่อต้านแบบข้างๆคูๆ ยิ่งจะโดนผู้ใหญ่เอาไปเป็นประเด็น

เดี๋ยวก็โดนหาว่า เล่นเกมส์ละจิตใจตกต่ำ เถียงคำไม่ตกฟาก

ผมเองก็ว่าเกมส์มันก็มีส่วน ใครจะยอมรับว่ามันเป็นอันตราย

ก็ในเมื่อเล่นละสนุก เวลาโดนต่อต้านก็ต้องออกมาปกป้องตามธรรมชาติอยู่แล้ว

โดยส่วนตัวผมไมไ่ด้เข้าข้างเค้าหรอก แต่ก็ไม่ได้แย้งซะหมด แต่มันก็ขึ้นอยูกับ บริมาณการบริโภค

ก็เหมือนอาหาร ต่อให้มันดีขนาดไหน กินไม่บันยะบันยัง มันก็มีโทษเช่นกัน : D

อยากจะกระแทก Like ให้คนนี้จริงๆ

บางทีเราก็ต้องมองมุมกลับบ้าง

อะไรนะ เธออยากไปมาเลเซีย

battosai01
27th January 2013, 19:52
ทำไมไม่โทษปืน ไม่โทษคนขายปืน ไม่โทษว่าหาซื้อปืนง่าย บ้างล่ะท่าน ส.ว. ทั้งหลาย เอาข่าวเด่นมาเป็นประเด็นเพื่อผลประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น อย่าไปว่าบริษัทผลิตเกมส์เลยว่าหาแต่ผลประโยชน์เข้าตัวอย่างเดียวเลย ตัว ส.ว. เองที่ออกมาพูดแบบนี้ก็เพื่อเรียกคะแนนเพื่อผลประโยชน์ตัวเองเหมือนกันนั่นแหละ (อ่านแล้วขึ้นปรี๊ดดดดด)

kisserza
27th January 2013, 20:01
ผมคงฆ่าคนเป็นว่าเล่นแล้วละ อิอิ

izumikonata
27th January 2013, 20:15
อืม นั่นสินะ เกม เกม เกม เกมทำให้คนออกมาทำอย่างนี้กับคนอื่นๆจนย่ำแย่ สูญเสีย ฯลฯ

แล้วเกมคืออะไร ?? กำเนิดขึ้นมาเพื่ออะไรถ้าคุณรู้ว่ามันจะเป็นอย่างนั้น ??

เปรียบเทียบนะคุณ ระหว่างการฝึกมองหาสิ่งของจากที่ไกลๆในโลกจริง กับ ฝึกการมองสภาพแวดล้อมของเกมในโลกจินตนาการของเรา

โลกจริง : คุณไม่สามารถทนต่อสภาพแวดล้อมนานๆได้ เพราะไม่ว่าจะทนทำต่อไป ค้นหาสิ่งใดไปเรื่อยๆ มันก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลง เช่น : ให้สังเกตมดกำลังไต่ขึ้นที่สูงๆจากพื้นไปเพดานกลางแจ้ง ไม่ว่าคุณจะเป้นโครตคนทนแสงอาทิตย์ยังไงคุณก็ไม่มีทางมองได้ตลอดว่ามันจะไปถึงที่ไหน เพราะ F]โลหจริงๆมันเดินไปเรื่อยๆไม่สิ้นสุด เวลาจะไม่หยุด ถ้าเราหยุดเวลาจะค่อยๆฆ่าเรา ถ้าเรามองมันนานๆ ทัศนียภาพของสิ่งแวดล้อมอาจไม่ฆ่าคุณ ...แต่เป็นนัยน์ตาคุณต่างหาก
โลกเกม : ทุกสิ่งเพียงแค่ระยะใกล้ ขอแค่คุณคุ้นเคยจดจำ รู้ทักษะ มีความสามารถ การคำนวณ วัดดวง ฯลฯ คุณสามารถพัฒนาไหวพริบ สมอง การเคลื่อนไหว สัมผัส ฯลฯ ได้อย่างรวดเร็วในเวลาเพียงหยิบมือ เช่น : เกมจับผิดซ้ำซากตามตู้เกมเหรียญ คุณเล่นนรอบแรกๆ เปลืองเงินโครตๆ 10 บาท - 100 เลยก็ได้ แต่ใน 10 กว่าเหรียญที่หยอดไป เริ่มทำให้คุณได้เล่นมันมากกว่าเดิมในเวลาที่ค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆ คสังเกตได้ว่าเกมที่จำกัดเวลา หรือ arcade ยิ่งคุณมันบ่อยๆ ระยะเวลาที่จะได้เล่นมันเพิ่ม ไม่มีใครไม่พัฒนาขึ้นจากคอมพิวเตอร์ นอกจากพวกหัวรั้นที่เอาแต่คิดว่า เกมคือมารร้าย"แต่มารร้ายก้มีจิตใจที่อ่อนโยนเหมือนมนุษย์ได้เช่นกัน"

มาดูการแบ่งแยกประเภท พวกเล่นเกมจะมีอยู่ไม่กี่ประเภท
- พวกเล่นแบบคลายเครียด : ไม่มีอะไรในหัวสมอง เล่นๆไปเถอะ ขอให้ได้ผ่อนคลายก็พอ
- พวกเล่นแบบสนุก เล่นเป็น : พวกนี้สังคมจะเยอะ เพื่อนจะเยอะ มีมิตรที่ดีหรือไม่ดีอีกเรื่อง พวกนี้จะปลอดภัยต่อชีวิตระดับนึง เพราะติดตามข่าวสารเกมแล้วยังได้ข่าวสารทั่วไปในโลก Net ด้วย
- พวกเล่นเกินลิมิต : ทุ่มเทสุดๆ อะไรที่หาไม่ได้แล้วมีจำกัดของเกมนั้นๆ จะฝ่าดงไปซื้อมา หรือออกไปแข่งเกมที่งานบ่อยๆ นัดกันไปเล่นที่ร้านเน็ตหรือนัดประชุม พวกนี้จะร่างกายแข็งแรง ออกไปสูดอากาศบ่อยมาเพราะที่กล่าวมาเกือบทั้งหมด

**แต่พวกนี้จะเป็นพวกที่เกินขีดจำกัดคำว่าโลกส่วนตัวและความคลั่ง ... มารในคราบมันสมองเกม : โรคจิต -- พวกนี้จะคลั่งไคล้เกมมากกว่าร่างกายและจิตใจ มันได้หลอมรวมกันราวกับว่าตัวเองเป็นบุคคลจากในเกมนั้นๆ และพยายามคิดที่จะเริ่มก่อโศกนาฏกรรมราวกับเป็นเรื่องจริงๆ พวกนี้มีอยู่น้อย แต่มีทั่วโลก เหมือนกับ NEET แต่เป็นพวกที่น่ากลัวกว่าสิ่งใด ถ้าไม่ได้เล่นอาจจะคลั่งจนทำลายข้าวของ ฯลฯ แต่ถ้าไม่ได้ออกมาทำอะไรก็ไม่มีปัญหา ขั้นเล็กน้อยอาจจะแค่ทำตัวเลียนแบบโดยแค่เอาสิ่งของคล้ายๆมีเลียนแบบเหมือนในเกมเท่านั้น ราวกับเด็กๆคนนึง

แต่มันก็ไม่ได้ส่งผลต่ออะไรมาก เหตุการณ์แบบนี้คุณลองถามเจ้าตัวรึยังว่า : เลียนแบบเกมรึเปล่า ?? อยากให้มีแบบนั้นแบบนี้เหมือนในเกมหรือ ?? ทำจริงๆจากในเกมใช่มั้ย เท่าที่เราเห็น เกมทั้งมวลส่วนมากจะเป็นโลกที่ไม่มีจริงๆ มีแต่โลก Fantasy โลก Sci - Fi Adventure Indy วางแผน เกมเล่นสนุกระบายคลายเครียด ส่วนเกมพวกยิงๆ FPS นั่นก็เล่นเพื่อความสนุก เล่นออน์ไลน์ด้วยความสนุกสนาน ไม่ได้ซ๊เรียสอะไร พวกที่เล่นแล้วต่อยตีกันว่าไป แต่ถ้าฆ่ากันถึงตายก็ต้องพิจารณาแค่ บุคคลนั้นสิ.... ถ้ามองทั้งโลกแบบนี้ มันก้เหมือนพยายามจะเหยียบย้ำพัฒนาการของโลกให้ทรุดลงไปก็เท่านั้น ถ้าแกคิดว่าเกมมันแย่มากๆนัก ก็จงหมกมุ่นอยู่กับพัฒนาการอย่างอื่นเสียเถอะ ... เพราะอะไรน่ะหรือ ?? แกไม่ได้มีความเป็นเด็กหลงเหลือแล้วยังไงล่ะ

ขอถามก่อน ไอเดียในการพัฒนาสิ่งต่างๆบนโลกมาจากไหน ? คำตอบความสมองความคิดสร้างสรรค์ของมนุษย์ มนุษย์ไม่มีทางให้กำเนิดเครื่องบินได้หากไม่มีการกระทำของ 2 พี่น้องตระกูลไรต์ / มนุษย์ไม่มีทางรู้ได้ว่าแอบเปิ้ลตกลงมาจากต้นไม้ได้อย่างไร ถ้าไม่มี นิวตัน / มนุษย์ไม่มีทางวาดภาพได้ถ้าไม่มีจินตนาการสูง :::: โลกของเราอยู่ได้ด้วยพัฒนาการที่ทำให้ทุกสิ่งยืดอายุ และกำเนิดใหม่ เหมือนกับเกมที่ค่อยๆทำให้เรามีจินตนาการทีจะทำทุกสิ่ง เช่น ได้ไอเดียจากเกมนี้ เอามาเปลี่ยนแปลงหรือเลือกส่วนคล้าย ชื่อ เรื่องราว ฯลฯ มาทำเป็นหนัง การ์ตูน หรือเกมใหม่ เป็นต้น

เกมที่รุนแรงจริงๆก็ควรจะหักห้ามไว้บ้างก็ดี เกมที่มันยิงๆ หรือพวกแนว Reality - Life ต่างๆก็ด้วยดูว่ามันรุนแรงรึเปล่า ถ้ามันก็ควรหักห้าม และก็พวกที่ทำเกมเขาทำมาเพื่อผ่อนคลายความเครียดให้มนุษย์เป็นส่วนใหญ่ มันมีรึไรที่ว่าจะเอาเกมยึดครองโลกน่ะ เจ้าพวก blood ซบ!!

"พัฒนาการของชั้นจะเหนือกว่าไปเรื่อยๆไม่มีสิ้นสุดและกว่าคนอื่นสองเท่า" Kabuto Say

โลกเรา ... จงพัฒนาอย่างไม่มีสิ้นสุด ดั่งความ โลภ มนุษย์

Fuzzy
27th January 2013, 20:29
ค้าน : เรื่องไม่เป็นเรื่อง
เกม : ชักแม่นํ้าทั้งห้า

ผมเห็นข่าวคิดว่าเงียบๆไว้ละกัน ไม่สนใจ เราไม่ผิดอยู่แล้ว

=Galaxy Ag=Z
27th January 2013, 21:02
มีใครไปชุบชีวิตไดโนเสาที่อเมริการึเปล่าหว่า:confused:

ZerowallkeR
27th January 2013, 21:44
ใช่เเล้วหล่ะ...ฮิฮิฮิเกมเมอร์อย่างพวกผมต้องการความรุนเเรง....ชอบๆๆเสียเหลือเกินเลือดสาดในเกมเนี่ยฮิฮิฮิ....5555(เอาฮานะครับ)

lomsalan
28th January 2013, 01:16
ขอแสดงความคิดเห็นมั่งนะครับ
ผมเล่นเกมส์มานานพอสมควร เอาเป็นว่าเล่นตั้งแต่ยุค famicom
ผมเล่นเกมส์ที่ท่านส.วคิดว่ามันโหดหรือเป็นต้นตอของปัญหาอาชญากรรมมาก็เยอะ
ทุกวันนี้แม้แต่ไก่ หรือ สัตว์ต่างๆผมยังไม่กล้าแม้ที่จะฆ่าหรือทำร้ายมัน..
มันแยกแยะได้นะครับ แล้วมันก็ทำให้ผมผ่อนคลายจากความเครียดที่ได้รับมาในแต่ละวันได้เป็นอย่างดี
ในหลายๆเกมส์มันช่วยให้ผมมีความรู้ด้านภาษาเพิ่มขึ้น ไหวพริบ การแก้ปัญหา ว่าแต่ท่านเนี่ยเคยเล่นเกมส์ไหมครับ หรือแค่อยากมีข้ออ้างเท่านั้นเอง
......