PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประธาน THQ น้อยใจ ยังไม่มีค่ายไหนรับทีมคุณภาพอย่าง Vigil Games ไปดูแล

ViCtiM 2 Die 4™
28th January 2013, 00:17
ประธาน THQ น้อยใจ ยังไม่มีค่ายไหนรับทีมคุณภาพอย่าง Vigil Games ไปดูแล

อย่างที่ทราบกันว่าค่าย THQ ประสบปัญหาล้มละลายและต้องประมูลขายเกมในเครือทั้งหมด Jason Rubin ประธานค่าย THQ คนสุดท้ายกล่าวผ่านบทสัมภาษณ์ส่วนหนึ่งที่ให้กับ Game Informer ว่าน่าแปลกใจที่ทำไมทีมคุณภาพอย่าง Vigil Games ถึงยังไม่มีใครซื้อไป

ทั้ง ๆ ที่ IP ของหลายเกมก็ทะยอยขายออกไปได้เยอะแล้ว แต่ Vigil Games ทีมพัฒนาในเครือ THQ ที่สร้างเกมม้ามืดขึ้นชื่ออย่าง DarkSiders ยังไม่มีค่ายใหญ่ไหนซื้อไป Rubin กล่าวว่าเป็นที่น่าเสียดายมากที่ทีมงามคุณภาพเช่นนี้กลับถูกมองข้าม แต่ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะ Vigil Games กำลังซุ่มพัฒนาเกมไตเติลใหม่อยู่ จึงอาจสร้างความเสี่ยงให้กับค่ายที่ซื้อทีมนี้ไปด้วย

Jason Rubin อดีตผู้ก่อตั้ง Naughty Dog ขึ้นมานั่งแท่นตำแหน่งประธานบริษัท THQ เมื่อวันที่ 29 พฤษภาคม 2012 ซึ่งเป็นช่วงที่บริษัทกำลังประสบปัญหาต่าง ๆ อย่างหนัก เขากล่าวว่า อย่างน้อยในหน้าที่สุดท้าย เขาอยากจะฝากทีมงานคุณภาพนี้ให้มีบ้านเป็นหลักเป็นแหล่งก่อนจะลาจากกัน

แต่ทั้งนี้ก็มี Platinum Games แอบเปรยว่าอยากซื้อซีรีย์ DarkSiders นี้เข้าสังกัดตน ซึ่งอนาคตของซีรีย์นี้จะเป็นอย่างไรยังต้องติดตามต่อไปครับ

ที่มา: http://www.gconsole.com/cgi-bin2/show.php?page=news&id=15022

BOOXIII
28th January 2013, 00:20
sony รับไปแล้วนิครับ == หรือ ผมเข้าใจผิด

ViCtiM 2 Die 4™
28th January 2013, 00:29
sony รับไปแล้วนิครับ == หรือ ผมเข้าใจผิด

ยังครับ

แค่ค่าย Sony Santa Monica สนใจจะซื้อค่าย Vigil Games เท่านั้นครับ

จะซื้อหรือไม่ ต้องติดตาม

lopioi
28th January 2013, 00:34
เกมดีๆ ต่อไปนี้ คงไม่มี THQ ขึ้นโลโก้แล้วซินะ น่าเสียดายบริษัทดีๆ ต้องปิดตัวลง

piekie
28th January 2013, 00:48
THQ จำได้แค่มวยปล้ำ Smackdown อ่ะ เพราะตอนประถมเล่นบ่อย ฮ่าๆๆ

madarain
28th January 2013, 00:58
อ่านแล้วเศร้าแทน...

gintoki
28th January 2013, 01:09
อ่านไปๆมาๆก็น่าเซ้าอยู่เหมือนกันน่ะครับอย่างเฮีย Jason Rubin ที่ต้องมารับตำแหน่งประธานบริษัทที่กำลังแตกออกไป เพราะล้มละลาย คือ..เหมือนมีตำแหน่งอยู่แต่ใช้อะไรไม่ได้อ่ะโอ้โลงความจริงสิน่ะ

oLiquiDo
28th January 2013, 01:17
THQ จำได้แค่มวยปล้ำ Smackdown อ่ะ เพราะตอนประถมเล่นบ่อย ฮ่าๆๆ

เหมือนกันเลย เกมอื่นไม่รู้จัก

smokebigbite
28th January 2013, 02:19
THQ ค่ายนี้เรียกได้ว่า เป็นค่ายที่ผมเสียตังค์ให้เยอะที่สุดเลยก็ว่าได้

ไม่ว่าจะเป็นเกมตระกูล DoW / Darksiders / Saint Row

ผมว่าหลักๆ ที่เจ๊ง ไม่น่าจะใช่เรื่องเกมละเมิดลิขสิทธิ์ เพียงอย่างเดียว น่าจะอยู่ที่ทิศทางการบริหารด้วยนะ
ลองดูอย่าง ค่ายอื่น EA / Activition / Ubisoft / Take 2 / Sqaure Enix ผมว่าก็โดนละเมิดไม่แพ้กัน
แต่ทำไม THQ ถึงไม่รอด น่าจะมาจากนโยบายการบริหารที่ผิดพลาดแน่ๆ

แต่ก็นะ เรื่ององค์ประกอบส่วนใหญ่ก็มาจากการ ละเมิดลิขสิทธิ์เกมนี่ละนะ ถ้าคนเรายังหวังแค่ว่า
โหลดๆ เล่นไป ไม่ยอมสนับสนุนของลิขสิทธิ์ซักที เราอาจจะเห็นบริษัทอื่น ปิดตัวลงตามก็ได้

มีหลายคนบอก ไม่ไหวอะเกมๆ นึงมันแพงเกินไป ใช่ครับเกมๆ นึงเนี่ยแพงมาก 500++ เลยทีเดียว
แต่ผมจะยึดหลักแบบนี้คือ ถ้าไม่มีตังค์ซื้อ ผมจะไม่โหลดเถื่อนเลย อย่างเกม DMC เนี่ยผมอยากเล่นในจะขาด
แต่ตอนนี้ยังไม่มีตังค์ ก็เลยนั่งดู Gameplay อ่านคำวิจารณ์ไปก่อน ถ้ามีตังค์แล้วค่อยซื้อครับ
ดีไม่ดี รอช่วง Steam ลดราคาแล้วค่อยจัดก็ยังไม่สาย

ผมเห็นหลายคนเลยโหลดเกมเถื่อนมาดองไว้ที่เครื่อง เกมเก่ายังไม่ทันเล่นจบ มีเกมใหม่มา ก็ไปเล่นเกมใหม่
ไม่สนใจเกมเก่าที่โหลดมา ทำให้เกมหมดคุณค่าไปเลย แต่ถ้าคุณลองซื้อดูซิครับ คุณจะเห็นคุณค่าของมันขึ้นมาทันที

ลองไปคิดๆ ดูนะครับ ผมไม่ได้บอกให้เลิกโหลดเถื่อน แต่เกมไหนที่คิดว่าชอบ น่าจะลองๆ ซื้อกันหน่อย สนับสนุนคนทำเกมครับ
คนทำเกมเค้าก็ต้องกินข้าวเหมือนกันเรานี่แหละ เค้าทำเกมเค้าก็หวังขายได้ ไม่มีเงินแล้วจะเอาที่ไหน ซื้อข้าวกิน

KONGDMC
28th January 2013, 07:23
THQ ค่ายนี้เรียกได้ว่า เป็นค่ายที่ผมเสียตังค์ให้เยอะที่สุดเลยก็ว่าได้

ไม่ว่าจะเป็นเกมตระกูล DoW / Darksiders / Saint Row

ผมว่าหลักๆ ที่เจ๊ง ไม่น่าจะใช่เรื่องเกมละเมิดลิขสิทธิ์ เพียงอย่างเดียว น่าจะอยู่ที่ทิศทางการบริหารด้วยนะ
ลองดูอย่าง ค่ายอื่น EA / Activition / Ubisoft / Take 2 / Sqaure Enix ผมว่าก็โดนละเมิดไม่แพ้กัน
แต่ทำไม THQ ถึงไม่รอด น่าจะมาจากนโยบายการบริหารที่ผิดพลาดแน่ๆ

แต่ก็นะ เรื่ององค์ประกอบส่วนใหญ่ก็มาจากการ ละเมิดลิขสิทธิ์เกมนี่ละนะ ถ้าคนเรายังหวังแค่ว่า
โหลดๆ เล่นไป ไม่ยอมสนับสนุนของลิขสิทธิ์ซักที เราอาจจะเห็นบริษัทอื่น ปิดตัวลงตามก็ได้

มีหลายคนบอก ไม่ไหวอะเกมๆ นึงมันแพงเกินไป ใช่ครับเกมๆ นึงเนี่ยแพงมาก 500++ เลยทีเดียว
แต่ผมจะยึดหลักแบบนี้คือ ถ้าไม่มีตังค์ซื้อ ผมจะไม่โหลดเถื่อนเลย อย่างเกม DMC เนี่ยผมอยากเล่นในจะขาด
แต่ตอนนี้ยังไม่มีตังค์ ก็เลยนั่งดู Gameplay อ่านคำวิจารณ์ไปก่อน ถ้ามีตังค์แล้วค่อยซื้อครับ
ดีไม่ดี รอช่วง Steam ลดราคาแล้วค่อยจัดก็ยังไม่สาย

ผมเห็นหลายคนเลยโหลดเกมเถื่อนมาดองไว้ที่เครื่อง เกมเก่ายังไม่ทันเล่นจบ มีเกมใหม่มา ก็ไปเล่นเกมใหม่
ไม่สนใจเกมเก่าที่โหลดมา ทำให้เกมหมดคุณค่าไปเลย แต่ถ้าคุณลองซื้อดูซิครับ คุณจะเห็นคุณค่าของมันขึ้นมาทันที

ลองไปคิดๆ ดูนะครับ ผมไม่ได้บอกให้เลิกโหลดเถื่อน แต่เกมไหนที่คิดว่าชอบ น่าจะลองๆ ซื้อกันหน่อย สนับสนุนคนทำเกมครับ
คนทำเกมเค้าก็ต้องกินข้าวเหมือนกันเรานี่แหละ เค้าทำเกมเค้าก็หวังขายได้ ไม่มีเงินแล้วจะเอาที่ไหน ซื้อข้าวกินพูดได้ดีมากๆๆๆเลยครับ +100000000000000 เลย :yes

pominw787898
28th January 2013, 09:36
เศรษฐกิจโลกนับวันยิ่งแย่ลงจริงๆ T-T อ่านแล้วเศร้าอ่าาา ไม่อยากให้ล้มละลายเลยย T^T

kanoktuch2
28th January 2013, 09:45
ยังครับ

แค่ค่าย Sony Santa Monica สนใจจะซื้อค่าย Vigil Games เท่านั้นครับ

จะซื้อหรือไม่ ต้องติดตาม

ผมว่าน่าจะซื้อนะ แล้วก็เอาทีมพัฒนาไปช่วยทำ God of War

kill21
28th January 2013, 11:16
เสียดาย อยากเล่น ซี่รี่ darksider ให้ครบ ไม่น่าเลย THQ

sarayou
28th January 2013, 12:21
ลองซื้อดูครับแล้วจะรู้ว่าของจริงมันดียังไงว่าไปผมก็ซื้อมาสามเกมเอง bf3 ac3 fc3

caf13e56jt
28th January 2013, 14:00
น่าเสียดาย มากๆ

Titan Quest มันส์ ๆ

Ruth
28th January 2013, 14:28
เกมส์ดีๆ เยอะมาก เสีบดายนะ

kevinmitnick
28th January 2013, 14:48
ผมก็ โหลด เถื่อน นะ แต่ เป็น โรค จิต อย่าง โหลด เถื่อนมา เล่นจน จบ แล้วไป ซื้อ แผ่น แท้ มาทำไม ก็ไม่รู้ ส่วน ใหญ่ ก็ มือ 2 PS3 เกมละ 400-800 ซื้อมาทำซากอะไร วะ กู ass3 อีก ป่ะ

หนังก็เหมือนกัน โหลด เถื่อนมา ดู หนัง ดี ก็ไป แมงป่อง ซื้อ มา เก็บไว้ ยังไม่เกะ ซีน ด้วย ซ้ำ คุณ ว่า ผม จิต ไหม ละ

skullza
28th January 2013, 16:35
ภาวณาให้พนักงานทั้งหลายมีงานทำมีที่อยู่ด้วย เพราะบริษัทเขาเป็นตำนานจริงแล้วทีมงานระดับตำนานถูกลืมนี่มันน่าสงสารไปนะ
(โคตรชอบเลย redfaction ของบริษัทนี้ อยากให้มีภาคต่อแบบ open world อีกมันส์น่าดู)