PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ศธ. เล็งดันหลักสูตรใหม่ ลดชั่วโมงเรียน-วิชาซ้ำซ้อน

John Marston
28th January 2013, 14:26
ศธ. เล็งดันหลักสูตรใหม่ ลดชั่วโมงเรียน-วิชาซ้ำซ้อน

ภาพประกอบจากอินเทอร์เน็ต ไม่เกี่ยวข้องกับข่าว

หวังยกระดับการศึกษาเด็กไทยทันโลก

นายภาวิช ทองโรจน์ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ได้ออกมากล่าวถึงการเตรียมปฏิรูปหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐานของ สพฐ. ใหม่ ตามที่ตนได้เสนอรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาไปก่อนหน้านี้ ว่า ขณะนี้นายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ได้ลงนามแต่งตั้งคณะกรรมการขึ้นมาเพื่อศึกษาเรื่องดังกล่าวแล้ว 2ชุด

และคณะกรรมการทั้ง 2ชุดก็ได้มีการหารือเกี่ยวกับกระบวนการและขอบเขตการปฏิรูปหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐานอยู่ว่าต้องปรับอย่างไรบ้าง คาดว่าจะได้ข้อสรุป และสามารถทดลองใช้หลักสูตรใหม่ได้ประมาณปลายปีนี้

สำหรับประเด็นหลักๆ ที่ได้มีการหารือเพื่อปฏิรูปหลักสูตรใหม่นั้น ส่วนใหญ่จะปรับปรุงในเรื่องของจำนวนชั่วโมงเรียน ที่มีมากเกินไปในแต่ละวัน ซึ่งเฉลี่ยในแต่วันถึงวันละ 7-8 ชั่วโมง

ขณะเดียวกันก็จะมีการเปลี่ยนรายวิชาเรียนใหม่ เพื่อแก้ปัญหาวิชาเรียนที่ซ้ำซ้อนในแต่ละช่วงชั้น กล่าวคือ วิชานี้เริ่มเรียนตั้งแต่ ป.1-3 อีกวิชาเริ่มเรียนในชั้น ป.4-6 เป็นต้น

นอกจากนี้ยังจะมีการพิจารณาการแบ่งช่วงชั้นเรียนใหม่ โดยยึดหลักจากต่างประเทศ โดยเฉพาะประเทศอังกฤษ จากเดิมไทยจะแบ่งช่วงละ 3ปี แต่ถ้ายึดตามหลักประเทศอังกฤษ ก็จะแบ่งชั้นที่1 เป็น 2 ปี และชั้นที่ 2 เป็น 4 ปี เป็นต้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการปฏิรูปการศึกษาใหม่ต้องรอมติจากคณะกรรมการชุดดังกล่าวก่อน

:thank:thank:thank:thank:thank

ข้อมูลจาก http://news.mthai.com/general-news/215284.html

jeditrainer
28th January 2013, 14:40
ปรับให้เรียนแบบฝรั่งก็ดีเหมือนกัน ทุกวันนี้เด็กไทยเรียนหนักเว่อร์ แทบไม่มีเวลาทำอะไรอย่างอื่น น่าจะจัดหมวดวิชาสำหรับสายการเรียนไปเลย
เด็กไทยเรียนครอบจักรวาลเกินไป แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้หรือจำไม่ได้เพราะมันมากเกินไป ไม่มีเป้าหมายการเรียนที่ชัดเจน แล้วไม่ได้อะไรกลับมาเลย

Wanatsawin
28th January 2013, 15:49
ขอเหอะให้รีบปรับเปลี่ยนเลย จบม.6 ไป ผมและคนอีกทั่วประเทศจะเสียดายแย่ :mad3

sartan999
28th January 2013, 15:57
" ก็จะแบ่งชั้นที่1 เป็น 2 ปี และชั้นที่ 2 เป็น 4 ปี " ยังไง งง ?

DeKidZapper
28th January 2013, 16:06
ไม่ทันซะแล้วเรา

worakorn3
28th January 2013, 16:19
จะทำก็รีบทำ แต่ผมคงไม่ทันแล้วล่ะ จะจบ ม5 อยู่แล้ว :o

jakajanwax
28th January 2013, 16:22
เสียดายอ่ะ จะจบ ม.5 แล้ว ไม่ทันใช้ชีวิตอย่างสบาย T^T

17791
28th January 2013, 16:31
ผมว่าเปลี่ยนการศึกษาตอนปลายๆด้วยนะน่าจะดีพวก ป.ตรี วิศวะอ่ะ เคยเห็นมะ วิศวะจบมาไม่รู้จักประแจ ผมเรียนสายอาชีพรุ่นพี่มาเล่าฮามาก

แล้วการศึกษาก็ใจแคบกับพวกสายอาชีพมาก เราเรียนมาถึงไม่เก่งคำนวณแต่ความรู้วิชาชีพนั้นๆ เรารู้มากกว่า แต่ดันใช้มารตฐานเดียวกับสายสามัญ THAILAND ONLY 555:sweat

Neotridagger
28th January 2013, 16:37
ทำไมรู้สึกนโยบายกระทรวงศึกษาช่วงนี้ดูจะฉลาดขาดความไดโนเสาร์ผิดปกติ

ภายในเขามีการเปลี่ยนแปลงอะไรรึเปล่าเนี่ย

kidsylenser
28th January 2013, 16:38
น่าจะคิดได้ตั้งนานแล้ว ผมว่าน่าจะเรียนตรงไปเลยเจาะเป็นสาย ๆ ไปมันจะได้เก่งเป็นอย่าง ๆ ไป

ไม่ใช่เรียนหมดสรุป ไม่เก่งอะไรซักอย่าง

แบบผมเป็นต้นรู้แนวทางเกือบทุกด้านของ คอม แต่ไม่เก่งซักอย่าง 555+

kengtk1
28th January 2013, 16:42
ขอให้ทันรุ่นผมทีๆ ตอนนี้อยู่ ม.4 ละ อิอิ:dance

17791
28th January 2013, 16:50
น่าจะคิดได้ตั้งนานแล้ว ผมว่าน่าจะเรียนตรงไปเลยเจาะเป็นสาย ๆ ไปมันจะได้เก่งเป็นอย่าง ๆ ไป

ไม่ใช่เรียนหมดสรุป ไม่เก่งอะไรซักอย่าง

แบบผมเป็นต้นรู้แนวทางเกือบทุกด้านของ คอม แต่ไม่เก่งซักอย่าง 555+

ถูกของท่านครับ ผมเรียนสายอาชีพ เริ่มนับ 1 กับสาขาเมคคาทรอนิกส์ตั้งแต่ ปวช 1 หรือเท่ากับ ม.4

แต่คนจบ ม.6 มาต้องเริ่มนับ 1 กับสาขาเมคคาทรอนิกส์ตอน ป.ตรี ปี1 ถือว่าผมควรรู้มากกว่า แต่มาตรฐานเรามีแค่อย่างเดียว คือสายอาชีพ หรือสามัญ ก็ใช้มาตรฐานความรู้ของสายสามัญอยู่ดี

สรุปเมื่อทดสอบความรู้ คนอยู่ ม.6 จะเก่งกว่า ปวช.

ไอ้มาตรฐานที่เราวัดกันแบบนั้นน่ะ มันเป็นอุดมคติ อยู่ในความคิดของคนบางคน

รุ่นพี่ผมเค้าเป็นหัวหน้าในอุตสาหกรรมกันหมด เค้ารู้ว่าอะไรเป็นอะไร นี่คืออุดมคติของ หัวหน้างานในการรับคนเข้านะ ผมจะไล่เป็นดันดับเลย
ผู้ที่มีสิทธได้เข้าทำงานในงานอุตสาหกรรม
อันดับ 1 ผู้ที่มีวุฒ ปวช. หรือม.6 เรียนต่อ ปวส. หากเรียนต่อป.ตรีจะยิ่งดี
อันดับ 2 ผู้ที่มีวุฒ ปวช. แล้วต่อป.ตรี
แต่ที่รู้ คนจบ ม.6 ต่อวิศวะอุตสาหกรรมนะ ได้ที่เหลือๆ

ตามที่ผมบอก วิศวะอะไรไม่รู้จัก ประแจ

Kellidev
28th January 2013, 16:51
สงสัยเค้าคงรู้แหละว่ามีคนบ่นเรื่องเรียนหนักแต่ประชากรไม่มีคุณภาพเยอะ บ่นว่าไม่มีเวลากิจกรรมเอาแต่เรียน
เลยจะเปลี่ยนดู คราวนี้ถ้าผลมันออกมาแย่อีกเด็กจะได้ไม่ต้องมาบ่นระบบและหันไปดูตัวเองแทน

warhead007
28th January 2013, 19:40
เปลี่ยนเลยๆผมเรียนแม่ม 9 คาบบางวัน :sweat

armakusarecord
28th January 2013, 19:54
น่าจะทำอย่างงี้ตั้งนานแล้วอะนะ

ballba
28th January 2013, 20:10
อยากเห็นตารางเรียนของผม ที่ยุโรปไหมครับ เดี๋ยวผมถ่ายให้ดูเก็บไว้อยู่ครับ555

ประกาศศักดิ์ดา บนหัวกระดาษด้วย :o

พอเรียนเสร็จ ก็ไปนอนอึ้บกัน นี่หละฝรั่ง 555 มันเรียนสบายครับว่างเยอะไม่เครียด ความรู้เข้าหัว

เรียนเสร็จส่วนใหญ่จะไปเดินห้าง พวกเพื่อนจะไปเล่นกีฬา เข้าทีมฟุตบอล

bossja
28th January 2013, 20:21
เย้...... ถ้าจะให้ดี ลดการบ้านไร้สาระด้วย ที่ทำอยู่ทุกนี่ไร้สาระทุกอย่าง ไม่เข้มข้นเลย ปริมาณก็เยอะ

casanovasby
28th January 2013, 20:47
ผมเรียน**** ตั้งแต่ 7โมง20 ถึง 5โมง20 **** 10คาบเลย

หัวกระบาลแทบพัง

gostman
28th January 2013, 21:08
กว่าจะคิดกันได้ :sweat

krit007za
28th January 2013, 21:17
ผมเกรงว่า เด็กสมัยนี้เรียนเวลาว่าง ก็เข้าร้านเกมกันหมดสิ ไม่ก็ ไปเอากันตามโรงแรม บ้านเพื่อนบ้างไรบ้าง เดินเที่ยวห้าง ประมาณนี้ 555+ ผมเจอบ่อยมากพวกนี้ พาสาวไปโรงแรมทีไรเจอชุดนักเรียนทุกครั้ง
เวลาว่างเยอะ เดี๋ยวเด็กเกิดเยอะ 555+

ckdh
28th January 2013, 21:20
เดี๋ยวมันต้องมีคนออกมาแย้ง แน่เลย -*- ประมาณว่าไปเอาค่านิยมต่างประเทศมาทำไมประมาณนี้ -*-

Smion
28th January 2013, 21:32
ใช่ครับเรียนหนักก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากเลยนะครับ อยู่ที่ว่าเราชอบ วิชาไหน มากกว่าครับมีผลมากกว่า ถึงจะไปต่อสายอาชีพที่เราชอบได้

ตอนนี้ภาษาอังกฤษ ผมว่าทุกคน คงต้องเริ่มเรียน กันได้แล้วละครับ ผมก็อยากเรียนนะครับแต่ไม่มีเงิน (ต้องเรียนกับโปรแกรมเอา)-*-
เพราะเดียว อาเซียน ใกล้มาแล้ว คงจะลำบากถ้าพูดไม่ได้

ปล.ด้วยความหวังดี

Alienarez
28th January 2013, 22:20
...ลดเวลามันไม่ได้ช่วยอะไรหรอกนะครับ
อยากให้ปรับแบ่งสายตามอาชีพที่อยากเป็นเลยอะ ช่วง ม.ต้นก็เป็นเวลาหาความชอบของเรา
ม.ปลายแบ่งสายวิชาตามอาชีพอะ ไม่ต้องเรียนอันที่ไม่จำเป็นมาก

zerokoza
28th January 2013, 22:32
อยากเห็นตารางเรียนของผม ที่ยุโรปไหมครับ เดี๋ยวผมถ่ายให้ดูเก็บไว้อยู่ครับ555

ประกาศศักดิ์ดา บนหัวกระดาษด้วย :o

พอเรียนเสร็จ ก็ไปนอนอึ้บกัน นี่หละฝรั่ง 555 มันเรียนสบายครับว่างเยอะไม่เครียด ความรู้เข้าหัว

เรียนเสร็จส่วนใหญ่จะไปเดินห้าง พวกเพื่อนจะไปเล่นกีฬา เข้าทีมฟุตบอล

ก็จริงครับที่ใช้วิธีนั้นก็อาจจะดีก็ได้ความรู้อาจเข้าหัว เเต่ก็มีพวกไม่น้อยที่ไม่สนว่าเรียนสบายหรือเรียนหนักมันก็ห่วยเหมือนเดิม

ประเทศเขาผู้ปกครองปลูกฝั่งลูกเขาดี ไม่เหมือนเราผู้ปกครองทำเเต่งานๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆ

ไม่มีคนใส่ใจเด็กเลยเคว้งคว้าง + กับผู้ใหญ่ของเราสวนใหญ่เกิน 50% เป็นคนหัวโบราณไม่ยอมรับการพัฒนาอย่างก้าวกระโดด ไปเรื่อยๆ ช้าๆ

การศึกษาเรามันอืดเหลือเกินครับ ผมเรียน 8 คาบต่อ 1 วัน ตั้งเเต่ 8.30 - 16.30 น. เรียนกันหัวระเบิด

เพื่อนผมเรียนคนล่ะโรงเรียน เขาเรียน 11 คาบต่อ 1 วัน 8.30 - 19.00 น. โห่ย!! ดูการศึกษาเรามีอะไรก็จับยัดๆ ใส่หัวเด็ก

ไม่คิดหรอกว่าเด็กจะจำได้ไหม เด็กมันเลยต่อต้านไง

เเล้วนักเรียน 1 คนต้องเรียน 8-12 วิชา เเต่ครู 1 คนสอนเเค่ 1 วิชา --*:sweat

ปล.พูดถึงเรื่องการศึกษาในไทยผมว่าห่วยเเตกมากๆ เน้นเรียนๆ ในห้อง น่าจะเน้นในเชิงปฏิบัติมากกว่ามันจะเป็นประสบการณ์

ปล.2 ถ้าให้ผมไปเเก้ปัญหาเรียนพวกนี้ก็คิดไม่ออกเหมือนกันเเต่ผมก็มีวิธีนิดหน่อย มันคงติดด้านผู้ใหญ่หัวโบราณเเน่นอน!!

A.Wetzel@AA!
28th January 2013, 23:45

ผมเข้ามาฮา
guภูมิโคราช รักชาติไทยsut 555555555555
ผมฮามากครับ คิดได้ไงเนี่ย เมพขิง ๆ

helos
29th January 2013, 01:03
ยังดีที่คิดกันได้ เด็กๆจะได้จัดระเบียบหัวกันบ้าง

ไม่ใช่ประดังยัดมันเข้ามาหมด และก็ล้นออกมาหมด

black-pheonix
29th January 2013, 01:17
โถ่...เพิ่งจะรู้สึกตัว กว่าจะพิจารณา กว่าจะร่างหลักสูตร กว่าจะประกาศใช้ บลาๆๆๆ กุเรียนจบพอดี :sweat

ballba
29th January 2013, 03:04
ผมเข้ามาฮา
guภูมิโคราช รักชาติไทยsut 555555555555
ผมฮามากครับ คิดได้ไงเนี่ย เมพขิง ๆ

อาจารย์ยังสตั้นครับ

แต่มีครูคนไทยมาซับ ซวยเลยผม

พูดถึงการศึกษาที่นั่นดีมากครับ

ผมบอกได้เลยว่าแม้เรียนแค่ 1ชม.ได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด

ทุกคนจะตั้งใจเรียนไม่ว่าจะเป็นคนยังไง จะทุ่มเทและเปิดรับเต็มชั่วโมงครับ

แล้วเวลาว่างๆอย่างที่ผมบอก

ฝรั่งเขาใช้เวลาเป็นประโยชน์แก่ตัวมาก

ความอิสระเสรีมีสูง

อย่างที่ผมว่าส่วนใหญ่บางคนสนใจด้านกีฬาเช่นฟุตบอล

ได้มีโอกาสทำในสิ่งที่ตัวเองอยากตัวเองรัก ทำให้เพื่อนบางคนเข้าทีมใหญ่

ทำให้คนยุโรปเก่งไหนหลายๆด้าน หรือด้านใดด้านนึง

บางคนเลิกเรียนไปศึกษาเรื่องคอม เป็นโปรแกรมเมอร์ก็มี

ถ้าให้ผมเปรียบเทียบกับประเทศไทย

ไทยไม่ได้แย่นะครับ คนไทยเก่งครับ

เพียงแค่ระบบการศึกษาห่วยจัดระเบียบไม่เป็น

แล้วก็ต้องอยู่ที่ตัวนักศึกษาเองที่ต้องมีความรับผิดชอบ

การศึกษาไทยคิดเอาแต่เรียน ไม่สนับสนุนโอกาสหรือปิดกั้น.

ผู้ใหญ่คงไม่คิดหรอก คิดเพียงแค่เรียนๆไปจะได้เก่งๆกัน ก็คิดได้แค่นั้นหละครับ

เจริญ

Deathbringer
29th January 2013, 04:11
น่าจะพัฒนาคุณภาพเด็กกับครูก่อนนะ จะเห็นได้เลยว่าเด็กสมัยนี้ใจร้อนสุดๆ ไรนิดไรหน่อยไปแล้วออกทะเล อาจารย์ก็จบสูงไม่ได้แปลว่าสอนเก่ง จารย์บางคนสอนไม่รุ้เรื่องเลย อ่านเองว่าเข้าใจยากแล้ว ยังเข้าใจกว่าอาจารย์สอน -*-
วิชาซ้ำซ้อนนี่โคตรซ้ำเลย สังเกตุจากอังกฤษ ม.1 ยันปี2 ที่ผมเรียนนะ แทบจะไม่ต่างไรกันเลย -*-