PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยคิดเล่นๆกันไหมครับ

THE DarkLight
29th January 2013, 20:38
ผมเคยคิดเล่นๆนะ ว่าน่าจะมีโรงเรียนแบบ Video Game High School แบบว่าเข้าไปเรียนแนวเล่นเกมๆ เล่นมันทั้งวันนั้นแหละ เรียนจบแล้วออกมาหางานด้านเกมทำ เคยคิดกันแบบนี้ไหมครับ :p

มาอีกละ พวกเครียด เฮ้อ ตูละปวดม๋อง

ใจร่มๆกันหน่อยครับ อย่า ซีเรียสเขาคิดเล่นๆเฉยๆ

ทั้งกระทู้มีคนที่เข้าใจอยู่คนเดียว ขอบคุณมากครับ

ถ้าให้ผมเลือกโรงเรียน game ไปเป็น programmer

ผมขอเลือกโรงเรียน sex ไปเป็น พระเอก AV น่าจะดีกว่านะ

เกมส์มันเสียสุขภาพเสียสายตาโทษก็เยอะครับ ออกกำลังกายดีกว่า

ปล. นี่ผมพูดตรงไปไหม = =

โห้ ท่านพี่ภูมิ = = แบบนั้นฟ้าเหลืองก่อนได้เป็นอีกนะครับ

Soldier555
29th January 2013, 20:44
ก็เคยคิดอยู่นะ :gamer

MilkyNaNa
29th January 2013, 20:48
จบทางด้าน Computer Graphic ไงท่าน พวก Programmer แล้วมาทำเกี่ยวกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ สร้างงาน สร้างอนิเมชั่นต่างๆ พวกนี้จะเก่งคอมมากๆ เพราะเกมๆหนึ่งต้องใช้ทีมงาน ต้องใช้ตัวบุคลากร ใช้ความรู้ความสามารถมาก และต้องใช้เวลาทำเป็นปีๆกว่าจะเสร็จเกมๆหนึ่งออกมาให้พวกเราโหลดมาเล่นกัน(มุขขำๆนะ อย่าดราม่า)

Valentine.
29th January 2013, 20:56
ผมเคยคิดเล่นๆนะ ว่าน่าจะมีโรงเรียนแบบ Video Game High School แบบว่าเข้าไปเรียนแนวเล่นเกมๆ เล่นมันทั้งวันนั้นแหละ เรียนจบแล้วออกมาหางานด้านเกมทำ เคยคิดกันแบบนี้ไหมครับ :p

เเต่ปัญหามันอยู่ทีว่า เล่นเกมอย่างเดียวมันทำเกมไม่ได้อ่ะดิครับ

THE DarkLight
29th January 2013, 20:57
จบทางด้าน Computer Graphic ไงท่าน พวก Programmer แล้วมาทำเกี่ยวกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ สร้างงาน สร้างอนิเมชั่นต่างๆ พวกนี้จะเก่งคอมมากๆ เพราะเกมๆหนึ่งต้องใช้ทีมงาน ต้องใช้ตัวบุคลากร ใช้ความรู้ความสามารถมาก และต้องใช้เวลาทำเป็นปีๆกว่าจะเสร็จเกมๆหนึ่งออกมาให้พวกเราโหลดมาเล่นกัน(มุขขำๆนะ อย่าดราม่า)

ผมก็โหลดนะครับ โหลดในสตีม =w=

exodus
29th January 2013, 21:01
เหมือนจะบอกว่าให้แว๊นซ์ไปวันๆแล้วอยู่ดีๆจะมีองค์ความรู้สร้างกระสวยอวกาศให้นาซ่ายังไงยังงั้น :dance

Pop_PeR
29th January 2013, 21:02
ถ้ามีน่ะหรือ หึหึหึ รีบเข้าเลย จบมา เข้าบริษัท ดัง คุคุ

Kellidev
29th January 2013, 21:03
เล่นเกมอย่างเดียวทำเกมไม่ได้หรอกครับ งานที่มีก็แค่ E-sport ซึ่งอย่างที่รู้ๆรายได้มันไม่ได้ดีและไม่ได้มั่นคง แค่รอเขาจัดงานอย่างเดียวแล้วไปแข่งกับคนอีกมากมาย

LoveSeeker
29th January 2013, 21:29
ทำได้ แต่ไม่ใช่ในประเทศไทย....

~RIP~
29th January 2013, 21:32
จบไปทำมาหาแ-กอะไรได้??

neroza006
29th January 2013, 21:37
ใจร่มๆกันหน่อยครับ อย่า ซีเรียสเขาคิดเล่นๆเฉยๆ

ballba
29th January 2013, 21:37
ถ้าให้ผมเลือกโรงเรียน game ไปเป็น programmer

ผมขอเลือกโรงเรียน sex ไปเป็น พระเอก AV น่าจะดีกว่านะ

เกมส์มันเสียสุขภาพเสียสายตาโทษก็เยอะครับ ออกกำลังกายดีกว่า

ปล. นี่ผมพูดตรงไปไหม = =

Fear191
29th January 2013, 21:39
ถ้าอยากเรียนผมแนะนำ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ สาขา เกมส์มัลติมีเดีย ของม.รังสิต ผลงานของรุ่นพี่ๆมีเยอะแยะที่ดังๆมี สารไทย1-2 ช้างเป็นสัตว์กินเลือด ไรๆพวกนี้ ผมไปงานTGXเจอรุ่นพี่เอางานมาโชวในโซน new blood ด้วย ถือว่าเกมดีในระดับนึงเลยครับ ทำมาสู้ชาวบ้านได้แน่นอนเกมชื่อ scrap world เกมในfacebook เล่นผ่านUnity ขอบอกว่ารุ่นพี่ใช้เวลา3เดือนยังทำไม่เสร็จเลยอาจารย์แกเอาไปโชวสะก่อน อนาคตผมไม่พลาดเข้าสาขานี้แน่นอน อันดับ1เลยที่จะเข้า ^ ^ มาแบ่งปันความรู้นิดนึงนะครับ

เรียนจบมาทำมาหากินได้เกือบ100เปอเซน แต่อาจจะไม่ใช่ที่ไทย มีพี่คนนึงทำงานที่สวีจเซอแลนมั้ง(เขียนไม่ถูก)มีในยูทูปครับ ในไทยเราเรื่องตลาดเกมยังไม่โตครับ แต่ต่างประเทศโตแล้ว ญี่ปุ่น เกาหลี บลาๆ

ถ้าทำงานกะไทยก้พวกเกมออฟไลที่ผมรู้จักก้ องบาก บริษัทไรไม่รู้แต่เห็นมีสัมมนาตอนงานTGXด้วยไม่แน่ใจนะ

ViCtiM 2 Die 4™
ผมก็เคยคิดครับ แบบว่านั่ง FAP ไปวันๆ อยุ่ดีก็ถูกทาบทามให้ไปเป็นพระเอก AV

boye
╭∩╮( ̄O ̄)╭∩╮

nanatsukung
1st February 2013, 17:25
ถ้ามีอาจจะมีแยกสาขาแนวเกม RPG FPS วางแผนรบ พลาๆๆ ...
โหเลือกยากเหมือนกันนะ เพราะเล่นมันทุกเกมเลย 5555

เหม่อมึuเอ๋อ
1st February 2013, 17:47
ฟุตบอล ก่อนที่จะมีการแข่งขันกันจริงๆจังๆ มันก็แค่กีฬา ไม่มีสาระ อะไรเล้ยยยยย แข่งกันให้พอสนุก แล้วก็จบ

แต่พอทำให้มันจริงๆจังๆ ก่อตั้งสโมสร เปิดสนามฝึกซ้อม มีสปอนเซอร์มาสนับสนุน มีการจัดการแข่งขัน
มีการโฆษณา เริ่มทำเป็นธุรกิจ

ฟุตบอล จากที่เป็นเรื่องไร้สาระข้างๆคูๆ เล่นกันเอามันส์ๆ กลายมาเป็นเรื่องจริงจัง
เป็นกีฬาที่มีคนดูมากสุดในโลก มีโรงเรียนฝึกสอน นักบอลมีงานมีการทำ
กลายเป็นธุระกิจ สร้างรายได้ให้ประเทศ สร้างชื่อเสียงให้ประเทศ และอีกมากมาย....

ทั้งหมดนี่้เริ่มจากเรื่องไร้สาระ..........

ipromise11
1st February 2013, 17:51
เปิดมหาวิทยาลัยเกี่ยวกับ Game ไปเลย สอนเกี่ยวกับการทำเกม การทำธุรกิจเกี่ยวกับเกมส์ ขั้นตอนการผลิตต่างๆ สอนทุกอย่างเกี่ยวกับเกมส์ น่าจะรุ่งนะ เพราะเด็กๆส่วนใหญ่มักจะอยู่กับเกมส์อยู่แล้วในชีวิตประจำวัน

Fuzzy
1st February 2013, 18:01
คิดว่าถ้าโตไปจะเห็นโรงเรียนนี้เป็นเรื่องไร้สาระ