PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Flash Drive copy ไฟล์ช้าครับ

oBenjungo
30th January 2013, 12:36
เมื่อก่อนมันก็เร็วอยู่นะครับ แต่ตอนนี้ผมเช็คความเร็วในการย้ายไฟล์จากในคอมพิวเตอร์มาลงขนาด 4G กว่า ๆ มันบอกใช้เวลา 1 ชั่วโมง ดูความเร็วในการโอนย้ายข้อมูลคือ 1 MB/Second

แต่ความเร็วในการโอนไฟล์จากคอมพิวเตอร์โน๊ตบุค (Wifi) ไปหาคอมพิวเตอร์อีกเครื่อง ได้ความเร็วโอนไฟล์ที่ประมาณ 10 MB/Second

ไม่รู้มันเป็นไรครับ ความจริงมันน่าจะเร็วกว่านี้นะเพราะมันเป็นการโอนไฟล์แบบตรง ๆ

http://www.seedcamera.com/components/com_virtuemart/shop_image/product/Kingston_DataTra_4c5dd81f2b718.jpg

MilkyNaNa
30th January 2013, 12:37
ก็เป็นเหมือนกันหมดแหละจ้า จะถ่ายโอนข้อมูลจากแฟลชไดร์สู่เครื่องคอม หรือจากคอมสู่แฟลชไดร์ มันจะใช้เวลานิดหน่อย

oBenjungo
30th January 2013, 12:43
มันช้าผิดปรกตินะครับ เพราะผมจำได้ว่ามันเคยเร็วกว่านี้นะ แต่นานมาก ๆ แล้ว อันนี้ซื้อมาใหม่ด้วย ย้ายไฟล์แบบไร้สายยังเร็วกว่าอีกอ่ะ

ผมแค่สงสัย ถ้ามันเสียหรือยังไงจะได้แก้ไขได้ทัน

killertop
30th January 2013, 12:54
Harddisk ที่ไปเอาไฟล์มามันเป็น SATA ป่าว

oBenjungo
30th January 2013, 13:26
sata ครับ ไม่ว่าคอมเก่า หรือโน๊ตบุคที่ซื้อมาใหม่ โอนข้อมูลอย่างช้าเลยครับ ตอน copy ช่วงแรกเร็วมากเห็น 88Mb/Second พอผ่านไปสักเกือบ ๆ ครึ่ง ความเร็วเริ่มตก เห็นวิ่งประมาณ 10Mb บ้าง ละในที่สุดก็เหลือ 1Mb/Second