PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เด็กๆเฮ! สพฐ.สั่งครูลดการบ้าน [ซ้ำขออภัย]

Spermz
30th January 2013, 21:45

ไม่สามารถให้การบ้านเด็กตามใจชอบอีกต่อไป ถ้าให้จนเกิดความทุกข์ทรมานของลูกศิษย์ สามารถร้องเรียนได้ที่สพฐ.

เมื่อวันที่ 29 ม.ค. นายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) เปิดเผยภายหลังการประชุมผู้บริหารสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ว่าที่ประชุมได้หารือเรื่องการปฏิรูปหลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2544 ฉบับปรับปรุง พ.ศ.2551 ตามนโยบายของนายพงศ์เทพ เทพกาญจนา รมว.ศึกษาธิการ โดยจะมีการดำเนินการใน 2 ระยะ ได้แก่ 1.ระยะเร่งด่วน ซึ่งจะดำเนินการให้ทันเปิดภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 โดยในระยะนี้ สพฐ.จะเน้นบูรณาการทั้งเนื้อหา เวลาเรียน การวัดและประเมินผล ตลอดจนการบ้านที่ต้องมีการบูรณาการทุกกลุ่มสาระวิชา และจะต้องลดภาระงานของนักเรียนด้วย เพราะที่ผ่านมาพบว่าเด็กไทยต้องทำการบ้านเยอะมาก ทำให้เด็กเกิดความเครียด ทั้งนี้ที่ประชุมได้มอบให้สำนักวิชาการและมาตรฐานการศึกษา สพฐ. ไปจัดทำคู่มือการบูรณาการหลักสูตรการเรียนการสอนแบบครบวงจรให้แล้วเสร็จภายในเดือน เม.ย.56 จากนั้นจะจัดอบรมเชิงปฏิบัติการให้กับเขตพื้นที่การศึกษา และครู เพื่อให้มีความพร้อมก่อนเปิดภาคเรียน

"ตั้งแต่ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 เป็นต้นไป เด็กไทยทุกคนในทุกระดับชั้นจะมีภาระการเรียนในห้องเรียนลดน้อยลง และจะมีโอกาสเรียนรู้ รวมถึงทำกิจกรรมนอกห้องเรียนมากขึ้น ส่วนการบ้าน และโครงงานที่ครูมอบให้จะมีการบูรณาการในทุกกลุ่มสาระวิชา ขณะที่การวัดและประเมินผลก็จะสอบเท่าที่จำเป็น และเหมาะกับช่วงวัยเท่านั้น ดังนั้นตั้งแต่เดือน พ.ค.นี้ งานทุกอย่างของเด็กจะลดลงทั้งหมด และจะไม่ใช่วิธีการที่ครูจะมีอำนาจเหนือนักเรียน โดยครูจะไม่สามารถให้การบ้านเด็กได้ตามใจชอบอีกต่อไป ถ้าครูให้การบ้านเด็กจนเกินความทุกข์ทรมานของเด็กก็สามารถร้องเรียนมาได้ที่ สพฐ. เพื่อให้เกิดการปรับปรุงต่อไป" นายชินภัทร กล่าว

เลขาธิการ กพฐ. กล่าวต่อไปว่า ส่วนระยะที่ 2 ระยะถัดไป สพฐ. จะจัดประชุมเชิงปฏิบัติการในวันที่ 6-8 ก.พ.นี้ เพื่อพิจารณาทบทวนมาตรฐาน และตัวชี้วัดของหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน เพื่อให้ผู้ที่เกี่ยวข้องได้วิพากษ์วิจารณ์ว่ามีมาตรฐานการเรียนรู้ และตัวชี้วัดใดบ้างที่มีมากเกินความจำเป็น เพื่อที่จะได้ตัดทอน และปรับปรุงต่อไป นอกจากนี้จะมีการนำเสนอข้อมูลเชิงเปรียบเทียบในเรื่องเนื้อหา และเวลาเรียนของประเทศไทยกับประเทศอื่นๆ ด้วย อย่างไรก็ตามกรณีที่มีนักวิชาการวิพากษ์วิจารณ์ว่าเนื้อหาในหลักสูตรการเรียนการสอนมีความซ้ำซ้อน 30% นั้น ตนมองว่าเป็นเพียงแค่ความรู้สึก ซึ่งในการประชุมครั้งนี้จะหยิบยกประเด็นดังกล่าวมาหารือด้วย โดยให้ทุกฝ่ายได้นำข้อมูลมาตีแผ่ และวิพากษ์วิจารณ์กันด้วยว่ามีความซ้ำซ้อนจริงหรือไม่ และจะช่วยลดความซ้ำซ้อนได้มากน้อยเพียงใด ซึ่งหากซ้ำซ้อนจริงตนก็ตั้งเป้าว่าจะลดความซ้ำซ้อนให้มากที่สุด

Credit http://www.dailynews.co.th/education/181327

bigspy77
30th January 2013, 21:47
เย้ๆ ทำไมไม่ยกเลิกตั้งแต่4-5ปีก่อน แว๊ววว

Ghost
30th January 2013, 21:49
เดี๋ยวจะมีติ่งขี้อิจฉาออกมาดิ้น

Wanatsawin
30th January 2013, 21:50
สำหรับผมผมดีใจมากถ้าได้จริงๆ
1. ผมมีเวลานอนมากขึ้น
2. ผมมีเวลาทบทวนบมเรียนมากขึ้น
3. ผมมีเวลาออกกำลังกายมากขึ้น
ผมพอใจละฮะ แต่เกมเล่น ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ครับ โดนบังคับอย่างรุนแรง:sweat

Alienarez
30th January 2013, 21:50
อย่าเอามากลบเกลื่อนเรื่องทรงผมนะ = =

Spermz
30th January 2013, 21:51
ส่วนตัวผมเห็นด้วยในเรื่องของตัวชี้วัดนะครับ ที่มันมากเกินความจำเป็น

เพราะสาเหตุสมัย ม.ต้น ผมไม่มีสิทธิสอบ โควต้า โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
เพียงแค่ผมเตะฟุตบอลไม่เข้าโกล...เดาะลูกตะกร้อไม่ถึง 20... และ ...สอบตกนาฏศิลป์ (รำไม่ผ่าน)

GUBOSS
30th January 2013, 21:51
ทุกวันนี้ห้องผมก็แทบจะไม่มีการบ้านอยู่แล้วมีแต่ทำรายงานส่ง นานๆทีจริงๆถึงจะมีการบ้าน :pleasantry

babymaster
30th January 2013, 22:14
วันนี้โดนครูประชดอย่างโหดเลย ให้งานหนักกว่าเดิมในห้องเรียนจะได้ไม่มีการบ้าน

iamtobi808
30th January 2013, 22:20
ช่วงนี้ ผมโดนยัดงานมาเป็นกองเลย ยัดงานก่อนสอบ O-Net
ตายยยๆๆ T^T

Blackened
30th January 2013, 22:22
วันนี้โดนครูประชดอย่างโหดเลย ให้งานหนักกว่าเดิมในห้องเรียนจะได้ไม่มีการบ้าน
เรื่องจริงหรือครับ ถ้าเป็นจริง ผมไม่มีคำพูดอื่นใด นอกจากความสลดใจ
เปลี่ยนก็เหมือนไม่เปลี่ยน สลดใจกลับบุคลากรทางการศึกษาไทยจริงๆ

gap
30th January 2013, 22:23
ช่วงนี้ผมไม่มีการบ้าน มีแต่งานค้าง :sweat

cableneo
30th January 2013, 22:52
กูตลอดรุ่นสุดท้าย ม.6 แล้วครับ ผมโดนมาครบสูตร งานเยอะ การบ้านเยอะ โครงงานเกือบทุกวิชา ทำไมไม่ออกกฏตอนเรียน ม.5 ม.6 อย่างตูจะได้สบายหน่อย

chanwitpop
30th January 2013, 23:02
การบ้านเป็นการทบทวนบทเรียนที่เรียนไปวิธีนึง คนที่ทำการบ้านเองเวลาสอบก็จะสบายหน่อยนึง
ถ้าลดการบ้านหมายความว่าหลักสูตรในห้องเรียนคงต้องเข้มข้นขึ้นเป็นเท่าตัวแน่ๆ

เล่นนโยบายประชานิยมตั้งแต่เด็กนักเรียนเลยวุ้ย จะหวังอะไรกับเด็กนักเรียนสมัยนี้ได้มั้ยเนี้ย น่าลุ้น...

gozzila887
30th January 2013, 23:06
เปลี่ยนรูปแบบการเรียนดีกว่า กระทรวงให้เรียนตามที่กำหนดอยู่ดี
พวกคุณไม่มีหรือลดลงการบ้าน งานก็ต้องทำให้ดีที่สุด ถ้าเก่งก็ดีไป รู้เรื่อง สบาย
ไอพวกคนโง่ๆละ ไม่มีความรู้ คะแนนไม่มีไม่ผ่าน โง่กว่าเดิมอีก แล้วบอกคนไทย ด้อยพัฒนา ก็ ทำให้มันเป็นเองอะ
http://breakingnews.nationchannel.com/home/read.php?newsid=668660 <-- นี่ความคิดเห็นผู้ปกครอง และเด็ก(โรงเรียนดีๆ)

ถ้าจะเปลี่ยน เปลี่ยนให้ เรียนที่เหมาะกับ อาชีพ ที่ต้องการเลยดีกว่า

babymaster
30th January 2013, 23:10
เรื่องจริงหรือครับ ถ้าเป็นจริง ผมไม่มีคำพูดอื่นใด นอกจากความสลดใจ
เปลี่ยนก็เหมือนไม่เปลี่ยน สลดใจกลับบุคลากรทางการศึกษาไทยจริงๆ
จริงครับ วิชาชีวะ ให้สืบค้นในหอสมุด แล้วลอกมา

dickies0001
30th January 2013, 23:13
ออกช้าไป จะจบอยู่แล้ว

Spermz
30th January 2013, 23:16
การบ้านเป็นการทบทวนบทเรียนที่เรียนไปวิธีนึง คนที่ทำการบ้านเองเวลาสอบก็จะสบายหน่อยนึง
ถ้าลดการบ้านหมายความว่าหลักสูตรในห้องเรียนคงต้องเข้มข้นขึ้นเป็นเท่าตัวแน่ๆ

เล่นนโยบายประชานิยมตั้งแต่เด็กนักเรียนเลยวุ้ย จะหวังอะไรกับเด็กนักเรียนสมัยนี้ได้มั้ยเนี้ย น่าลุ้น...

ถ้าการบ้านตามแบบเรียน
มันสบายตอนสอบในห้องครับ
PAT1 2 3 gat85 มันไม่สบายแน่ครับ ^^

แต่ส่วนใหญ่หลายโรงเรียนการบ้านหรือโจทย์ธรรมดาครูก็เอามาจากหนังสือหรือข้อสอบอยู่แล้ว
แต่ถึงจะลดหรือไม่ลดยังไง ผมว่าถ้าลอกกันเหมือนเดิมก็ไม่มีความหมายที่จะให้การบ้านเลยครับ

jinzo
30th January 2013, 23:26
พวกคุณจงพึงระวัง จะมีอาจารย์แก่ๆ หัวโบราณๆ ท่านจะไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้

และประชดนักเรียนด้วยการให้งานหนักกว่าเดิม+การบ้าน5วิชาต่อวัน และบอกว่า "ส่งพรุ่งนี้ก่อนเข้าแถวไม่งั้นเอ็งโดน":o:o

lastshadow
30th January 2013, 23:35
ผมเห็นด้วยนะ เพราะตอนผมอยู่ม.ปลายเรียนวันละ7วิชา แต่ละวิชาแข่งกันสั่งการบ้าน มันไม่ได้ช่วยให้เก่งขึ้นนะครับ แทนที่เด็กจะเก่ง กลายเป็นว่าเด็กจะลอกการบ้านเพราะ การบ้านเยอะเกินไป ไม่ใช่ว่าเด็กทุกคนจะเรียนเก่งทุกวิชา และไม่มีเวลามาทำการ
บ้านเยอะแล้วต้องส่งภายในอีกวัน ถ้าเด็กมันทำไม่ทันมันก็ต้องลอกงานส่งกันอยู่ดี ไม่ได้ช่วยเห็นเด็กฉลาดขึ้น มีแต่ทำให้เครียดกับการเรียน วันๆเอาแต่เรียนและทำการบ้าน ไม่มีเวลาไปทำอย่างอื่น ยิ่งช่วงม.6สอบเข้ามหาลัยการบ้านก็เยอะแถมต้องสอบเข้ามหาลัยอีก

ko555555
31st January 2013, 03:43
พวกคุณจงพึงระวัง จะมีอาจารย์แก่ๆ หัวโบราณๆ ท่านจะไม่เห็นด้วยกับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้

และประชดนักเรียนด้วยการให้งานหนักกว่าเดิม+การบ้าน5วิชาต่อวัน และบอกว่า "ส่งพรุ่งนี้ก่อนเข้าแถวไม่งั้นเอ็งโดน":o:o

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไปฟ้องสพฐ เลยครับ ดูว่าสพฐจะมีปฏิกริยายังไง ให้รู้กันไปเลยว่า สพฐจะคุ้มครองเด็กตามที่ได้ประกาศไว้หรือไม่ หรือเป็นแค่การประกาศไปงั้นๆ

battosai01
31st January 2013, 04:21
อันนี้เห็นด้วยนะ สมัยเรียนการบ้านไม่เท่าไหร่ แต่รายงานจะเยอะไปไหน บางวิชาเทอมนึงรายงาย 3 ตัว สมัยเรียนเคยคุยกับเพื่อนเลย กุมาเรียนหรือมาทำรายงานวะ

TheDarK
31st January 2013, 13:55
ใช่ ๆ เพราะว่าต้องไปทำอย่างอื่นอีกหลายอย่าง ตีฮอน บรา ๆ

nano28
31st January 2013, 15:41
การบ้านถ้าไม่ทำเองไม่ต้องมีดีกว่า ยังไงก็ไม่พ้นลอกๆกันแล้วส่ง ข้อสอบก็ยังทำเองไม่ได้ เอาออกไปเหอะผมว่าดีนะ

ปล.ของมันจะมาลงที่รายงานแทน... สั่งกันแทบกระอัก เขียนด้วยนะนักเรียน อย่างต่ำสามสิบแผ่นนะจะ มีเงิบล่ะทีนี้

armakusarecord
31st January 2013, 15:56
อะไรว้า เกิดเร็วไป ตอนเรียรจารย์สั่งงานเหมือนสั่งขี้มูก

love060604
31st January 2013, 16:43
พูดตรงๆ จะลดลงหรือเท่าเดิมมันก็ไม่ทำ การบ้านไม่เคยจะมี มีแต่การโรงเรียน
ที่พูดไม่ได้ว่าทุกคนนะครับ เพราะคนทำจริงๆมันก็มีอยู่ ประมาณ 30คนในห้องจะมีอยู่2-3คนที่ทำ

Forbidden
31st January 2013, 16:55
ถึงลดผมก็ไม่ทำ = = ไม่ได้ต่างอะไรจากเดิมเท่าไหร่

theneddube
31st January 2013, 17:12
ทำไมไม่มีตอนผมเรียนอยู่เนาะ อิอิ 5555

goblin2536
31st January 2013, 20:47
-.- ก็หวังว่าจะดีนะครับ

น้อง ๆที่การบ้านน้อยลงก็หวังว่าจะเอาเวลาว่างไปทบทวนหนังสือ วันละนิด ละ หน่อย

สวัสดี

ปล. เรียนมัธยม ลอกอย่างเดี๋ยว

พอมา มหาลัยมันต้องดีดตัวเองขึ้นมาหน่อย

panaddas06
31st January 2013, 22:11
โรงเรียนผมแปลกๆ ให้การบ้านก่อนสอบตลอดอ่ะครับ =.=