PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ จะดูตรงไหนว่าเมนบอร์ดเราใช้แรม bus เท่าไร ใช้ pcu-z แต่ดูบ่เป็น T.T

chokbee8
31st January 2013, 23:58
http://upload.siamza.com/file_upload/modify/010213/481342.jpg http://upload.siamza.com/file_upload/modify/010213/481343.jpg

ไม่รู้ว่าดูตรงไหน วานผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ:confused:

ขอบคุณมาก ๆครับ:thank

aspirineth
1st February 2013, 00:02
Bus 800 .....

chokbee8
1st February 2013, 00:04
Bus 800 .....

ดูตรงไหนอ่ะครับ

AeMzA-KuN
1st February 2013, 00:07
ในรูปที่ 2 ช่อง Fequency ช่องสุดท้าย x2 ครับ

mini_bank
1st February 2013, 12:20
ถ้าต้องการจะดูว่าแรมเราวิ่งที่ Bus อะไรอยุ่ตอนนี้ให้ดูที่รูปที่ 3 ครับ ตรงหัวข้อ DRAM Frequency จากในรูปมันวิ่งที่ 399.00 MHz ประมาณ 400 MHz (เอาค่าตรงนี้ไป x 2 ครับ เพราะว่า Ram มันเป็น DDR - Double Data Rate) ดังนั้นตอนนี้แรมของท่านวิ่งที่ BUS 800 ครับ

ส่วนในรูปที่ 2 นั้นที่เห็นตรง Timing Table อันนี้เค้าเรียกว่าค่า SPD คือค่าที่ทางโรงงานเค้าตั้งมาเบื้องต้นเป็นค่าสำเร็จรูป บอกแค่เบื้องต้นว่าแรมของท่านใช้งาน Bus อะไรได้บ้าง แรมบางยี่ห้อ บางรุ่นจะเป็นค่า X.M.P ( Xtreme Memory Profile) แทน ตรงนี้หาก mainboard รองรับ XMP หากเราเลือกมันจะ OC ให้โดยอัตโนมัติเลยครับ เป็นประโยชน์มากสำหรับ Notebook ที่รองรับ XMP เพราะใน Notebook มันปรับค่า Timimg ของแรมเองไม่ได้

my dath
2nd February 2013, 14:43
ถ้าต้องการจะดูว่าแรมเราวิ่งที่ Bus อะไรอยุ่ตอนนี้ให้ดูที่รูปที่ 3 ครับ ตรงหัวข้อ DRAM Frequency จากในรูปมันวิ่งที่ 399.00 MHz ประมาณ 400 MHz (เอาค่าตรงนี้ไป x 2 ครับ เพราะว่า Ram มันเป็น DDR - Double Data Rate) ดังนั้นตอนนี้แรมของท่านวิ่งที่ BUS 800 ครับ

ส่วนในรูปที่ 2 นั้นที่เห็นตรง Timing Table อันนี้เค้าเรียกว่าค่า SPD คือค่าที่ทางโรงงานเค้าตั้งมาเบื้องต้นเป็นค่าสำเร็จรูป บอกแค่เบื้องต้นว่าแรมของท่านใช้งาน Bus อะไรได้บ้าง แรมบางยี่ห้อ บางรุ่นจะเป็นค่า X.M.P ( Xtreme Memory Profile) แทน ตรงนี้หาก mainboard รองรับ XMP หากเราเลือกมันจะ OC ให้โดยอัตโนมัติเลยครับ เป็นประโยชน์มากสำหรับ Notebook ที่รองรับ XMP เพราะใน Notebook มันปรับค่า Timimg ของแรมเองไม่ได้
คือหมายความว่าถ้าตรง DRAM frequency ของผมวิ่ง 800 แต่ตรง max bandwidth เป็น 667 แสดงว่าแรมผมวิ่งที่บัส 1600 ใช่มั้ยครับ เพราะแรมผมตอนแรกซื้อมาเป็นบัส 1600 แต่เช็คดูมันเป็น 667 ทั้งที่ DRAM และ max bandwidth เลยไปปรับในใบออส จาก667 เป็น 800 แล้วก็มาดูมันวิ่งที่ DRAM 800 แต่ตรง man bandwidth ยังคงเป็น 667 อยู่แล้วสรุปว่าแรมผมมันวิ่งที่เท่าไหร่อะครับ

mini_bank
2nd February 2013, 20:22
แม่นแล้วครับผม ตรงคำว่า max bandwidth คือ Bus ของเม็คแรมที่นำมาใช้ในแรมแผงนั้นๆ แต่แรมบางรุ่นมันสามารถทำงานที่ความถี่สูงกว่านั้นได้อย่างสเถียรเค้าเลยทำออกมาขายโดยการันตีว่าสามารถวิ่งที่ Bus นั้นๆ ที่ CL และไฟที่กำหนดได้อย่างไม่มีปัญหาไงครับ

ส่วนที่ท่านถามว่าตรง DRAM frequency ของท่านวิ่ง 800 ( BUS 1600) นั่นคือค่า Real time ที่ใช้อยู่เลยถุกต้องแล้วครับ หากเราอยากรู้ว่าแรมตัวที่เราใช้วิ่งที่ Bus เท่าไหร่อยู่ตอนนี้ตรงดูที่ DRAM frequency นี่เท่านั้นครับ

ปล. ใน DRAM frequency ของบาง mainboard อ าจจะบอกค่าที่ x2 มาแล้วก็มีอย่าตกใจนะครับ อย่างบาง mainboard บอกแค่ Bus 400 (เราต้องเอาไป x2 เอง) แต่ในบาง mainboard มันจะบอกว่า BUS 800 เลยก็มีให้ลองดูอีกทีนึง