PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กระทรวงศึกษาฯ เร่งหารือ ทรงผมนักเรียน ใส่เจล-ทำสี ได้หรือไม่?

John Marston
1st February 2013, 01:47
กระทรวงศึกษาฯ เร่งหารือ ทรงผมนักเรียน ใส่เจล-ทำสี ได้หรือไม่?

กระทรวงศึกษาธิการ เร่งแก้ไขกฎกระทรวง เรื่องทรงผมนักเรียนมัธยมให้สอดคล้องและทันสมัยขึ้น เช่น ใส่เจล ทำสีผม ได้หรือไม่ ยันประกาศใช้ทันเปิดภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556

วันนี้ (31 มกราคม) นางพนิตา กำภู ณ อยุธยา ปลัดกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวถึงความคืบหน้าหลังเตรียมประกาศใช้กฎกระทรวงฉบับใหม่ ให้เด็กนักเรียนชั้นมัธยมไว้ทรงผมที่ยาวขึ้นได้ ว่า ขณะนี้คณะทำงานอยู่ในระหว่างการหารือเพื่อแก้ไขกฎกระทรวงให้เข้ากับยุคสมัยมากขึ้น เช่น การทำสีผม น้ำมันใส่ผม เจลใส่ผม ที่ไม่เคยระบุไว้ เป็นต้น

ทั้งนี้ ได้มีการหารือกันเพื่อกำหนดรูปแบบให้ชัดเจนว่าเรื่องใดบ้างที่นักเรียนห้ามทำ หรือเรื่องใดบ้างที่อนุญาตให้ทำได้ เพื่อให้สถานศึกษาต่าง ๆ จะได้นำไปปฏิบัติในทิศทางเดียวกัน โดยคาดว่าจะสามารถร่างกฎกระทรวงฉบับใหม่ได้ทันก่อนเปิดภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2556 แน่นอน

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม (http://education.kapook.com/view55767.html)

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก

http://img.kapook.com/image/Logo/matichononline.jpg (http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1359620724&grpid=00&catid=&subcatid=)

rave0006
1st February 2013, 01:56
ถ้าถึงขั้นนั้นไปเรียน กศน. เถอะ

edkub
1st February 2013, 02:24
เออผมก็ว่างั้นแหละ ไม่ใช่นักเรียนละ บอกใว้ก่อนตอนผมตัดทรงนักเรียนโดนเพื่อนในห้องตบประจำ ยังไม่บ่นเลย

niknana
1st February 2013, 02:40
อยู่ในกฏระเบียบ ยังดีไมได้ ถ้าไม่มีกฏระเบียบมันจะขนาดไหน เห้ออออออ

warin2531
1st February 2013, 02:46
อยู่ในกฏระเบียบ ยังดีไมได้ ถ้าไม่มีกฏระเบียบมันจะขนาดไหน เห้ออออออ
เห็นด้วยคับ ถ้าปล่อยแบบนี้วันๆมันไม่เรียนกันแน่ๆ ห่วงหล่อ หนีเที่ยวหมด

LuFy
1st February 2013, 02:47
เเค่ไวผมยาวได้ก็โอเเล้วนะยังจะย่อมอีกหรอ ผมว่ามันเริ่มเเปลกๆขึ้นทุกทีละนะ ไหนจะห้ามให้การบ้านเยอะอีกเกียวกับรัฐบาลชุดนี้หรือป่าวผมละงงจริงๆ:confused:

warin2531
1st February 2013, 02:52
เเค่ไวผมยาวได้ก็โอเเล้วนะยังจะย่อมอีกหรอ ผมว่ามันเริ่มเเปลกๆขึ้นทุกทีละนะ ไหนจะห้ามให้การบ้านเยอะอีกเกียวกับรัฐบาลชุดนี้หรือป่าวผมละงงจริงๆ:confused:
ไม่เกี่ยวกับรัฐบาลคับ พวกนักเรียนบางกลุ่มมันเสนอมาคับ ยื่นเรื่องมาเค้าเลยรับฟังเลยเอามาออกข่าวนี่ไงคับ หัวสมองนักเรียนตอนนี้มันคิดได้แค่เรื่องทรงผมนี่แหละ รุ่นผมยอมๆไป จบมาก็ไว้ผม ย้อมผมตอนมหาลัยก็ได้ละยังไงทำงานก็ตัดอยู่ดี

ZirusZa
1st February 2013, 02:53
รอดูอนาคตของ "ประเทศไทย" ว่าจะเป็นอย่างไร

LuFy
1st February 2013, 02:55
ไม่เกี่ยวกับรัฐบาลคับ พวกนักเรียนบางกลุ่มมันเสนอมาคับ ยื่นเรื่องมาเค้าเลยรับฟังเลยเอามาออกข่าวนี่ไงคับ หัวสมองนักเรียนตอนนี้มันคิดได้แค่เรื่องทรงผมนี่แหละ รุ่นผมยอมๆไป จบมาก็ไว้ผม ย้อมผมตอนมหาลัยก็ได้ละยังไงทำงานก็ตัดอยู่ดี
ผมว่าเเบบเดิมก็ดีอยู่เเล้วนะเพราะเด็กคือวัยเรียนไม่ต้องไปห่วงสวยห่วงหล่อขนาดนั่นหรอก:)

sentinel12
1st February 2013, 03:05
............ ทำไมเด็กสมัยนี้ความอดทนต่ำแท้...............
9 ปี ของหัวเกรียน 3 ปี ของรองทรง
แล้วอย่างงี้ความสนุกในการ หนี ฝ่ายปกครอง เวลาเขาตรวจผม มันจะยังมีอยู่อีกเหร้อออออ!!

ปล.อ้าวกำ

DragonB
1st February 2013, 03:08
เอาอีกแล้วเหรอครับ อย่างเขาว่าจริงๆ ได้คืบจะเอาศอก ตอนแรกก็สักแต่บอกว่า ทรงผม ต่อมาเครื่องแบบ ต่อมาเวลาเรียน ต่อมาสีผม ตกลงจะเรียน หรือจะสวย
ปล.กฎออกมาไง แต่ผมก็ให้น้องมันตัดทรงนักเรียนเบอร์ 1 อยู่ดี แถมให้มันทำแบบฝึกหัดเพิ่มด้วย ผมว่าตัดแบบนี้ก็น่ารักดีออก

aminookey
1st February 2013, 03:09
โอ้โห ขนาดนั้นเลย เฮ้อแล้วแต่จะทำเหอะ สงสัยว่างจัด

peetdekza
1st February 2013, 03:10
ไปกันใหญ่ละ

่jamornz
1st February 2013, 03:40
ผมว่าแล้ว ตั้งแต่ให้ปล่อยผมยาว มันต้องมีทำสีตามมา คาดไว้ไม่ผิดเลย

akirajane
1st February 2013, 03:49
ได้คืบจะเอาศอก ถ้าผ่านต่อไปเอาไรดีล่ะ??? ไม่ต้องใส่เครื่องแบบมาเรียนดีมัย??? หรือจะเป็นกินเหล้าสูบบุหรี่ในโรงเรียนได้ดี??? ไม่เอาดีกว่าเอาเป็นทำห้องให้เช่าในโรงเรียนดีกว่าเอาไว้.....ทำไว้สัก5-6ห้องนะค่ะเผือเต็มแนะนำให้ 10 ฟรี 1 ด้วย ค่ะ

เด็กเปรตเอ่ยเหนื่อยแทนพ่อแม่คุณจริงๆ
ก็เข้าใจนะค่ะว่าเด็กก็ควรมี สิทธิเสรีภาพที่เท่าเทียม แต่มุงรู้จักคำว่า "กาลเทศะ" มัยว่ะค่ะ ประเทศชาติ ศาสนา การศึกษา มันไม่ได้ต่ำลงหรอก แต่จิดใจและความคิดของคนบ้างกลุ่มนี่แหละที่ต่ำลง

kabukiput
1st February 2013, 04:37
ขนาดนี้คงไม่ต้องเรียกว่านักเรียนแล้วมั๊ง กระทรวงศึกษาช่วงนี้ก็ว่างจัดเนอะ

pakaannka
1st February 2013, 08:06
เฮ้อต่อ ไป .มต้นผมจะยาว กว่า ม.ปลาย ม.ต้นผมยาวพอๆพวกพวก ชังกล โอ วุ่นวายล่ะที่นี้ เมื่อก่อนจะจีบหญิงม.ต้นม.ปลาย จะดูที่ผม เเต่จากนี้ผมคงต้องดู บัตรประชาชนก่อนจีบเเล้วหล่ะ

ไว้ผมยาวก็ไม่ได้จะหน้าตาดีขึ้นเลย เสี่ยว ยังไง ก็เสียวเหมือนเดิม

ต่อไป คงป็นเเบบพวกอีกา ร้านตัดผมเจ็ง ไปเลย

peeofzero
1st February 2013, 08:10
อีกหน่อยคงเหมือนเด็กที่ ญี่ปุ่น เพียงแต่เราไม่มีระเบียบวินัยเท่าเค้าเท่านั้นเอง

godog585858
1st February 2013, 08:16
ผมว่า น่ะ มันชัก ไรสาระ ขึ้นทุกวันน่ะ กระทรวงนี้ - -*

goblin2536
1st February 2013, 08:19
สมอง:pคิดได้เเค่นี้

oBenjungo
1st February 2013, 08:31
แค่ผมยาวพอดี ๆ ก็โอเคแล้วนะครับ ไม่ต้องเรื่องมากไปกว่านี้หรอก มันจะไม่เหมือนนักเรียน จะกลายเป็นนักเลงไปแล้ว ใส่เยล+ทำผมสีเขียว สีแดง ใครเห็นไม่ตกใจบ้าง *-*

nodoka
1st February 2013, 08:36
ผมว่าพอเถอะครับ แค่ให้ไว้ผมยาวอย่างเดียวก็โดนพวกโลกสวยด่ากันแทบตายอยู่แล้ว ไปปรึกษาหารือเรื่องอื่นเถอะครับ

boomman
1st February 2013, 08:38
เอาเถอะครับ ไหนๆก็มาถึงนี้แล้ว โวยวายไปคงไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นมาหรอก

phetzzy99
1st February 2013, 08:48
รัฐบาลชุดนี้วางฐานเสียงตั้งแต่เยาวชนเลย..แบบว่าเด็กขอไรกรุจัดให้......... อย่าคิดไม่มีใครอ่านเกมส์ออกนะครับ WTF

~DANTE~
1st February 2013, 08:50
ผมว่าน่าจะดูพื้นฐานความคิดเด็กไทยก่อนนะก่อนจะไปทำตามเด็กชาติอื่น

ballpoi007
1st February 2013, 08:54
ผมว่ามันเกินไปนะ

อย่างงั้นรอระดับมหาลัยดีกว่า ไวผมยาวได้ก็พอละครับ ค่อยๆเปลี่ยนดีกว่า

เปลี่ยนอย่างงี้ โดนหลายด้านเล่นงานนะครับ

Capathia
1st February 2013, 08:56
การบ้านก็ห้าม ตัดผมก็ห้าม กระทรวงออกกฏ...เย้เย
แต่พ่อแม่ผู้ปกครองจะยอมทำตามกระทรวงหรือเปล่าล่ะ ผมว่าพ่อแม่คงไม่ยอมหรอก
อยากเท่สงสัยต้องแจ้งความข้อหาพ่อแม่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลซะแล้ว

808080808
1st February 2013, 09:04
เริ่มออกลายซ่าแล้วไง นี้ละมั้งคือสาเหตุที่ต้องตั้งกฎให้ตัดเกรียนในสมัยก่อน เพราะเคยมีบทเรียนมาก่อนแต่นานวันเข้าคนเราลืม ตอนนี้บทเรียนได้กลับมาอีก ผมว่าอีกหน่อยคงมีกฎให้ไว้เกรียนอีกรอบแล้วผ่านไปอีก30-50ปีก็จะกลับมาประท้วงไว้ผมยาวอีก วนอยู่อย่างนี้ไปเรื่อยๆ ใส่เจลพอยอมรับได้ครับแต่สีผมนี้ซิ หัวทอง หัวแดง(ซากุรางิ คุง) หัวเขียว ต้องมีแน่ถ้าไม่ห้ามปราม

EviLBlacK03
1st February 2013, 09:07
กระเทินไม่ใส่เครื่องแบบนักเรียนญี่ปุ่นไปเลยละ เอาให้เหมือนอนิเมะไปเลย หัวสีน้ำเงิน,สีชมพู,สีน้ำตาล เท่เลยไหมละ นี้แค่คิดนะเนี่ย

kamonkom911
1st February 2013, 09:36
รองทรงอะดีแล้วครับ ตัดทรงตันเต้ DMC5 // เย้ยไม่ใช่

เอาเรื่อง รร. ไม่ให้ไว้ผมก่อนจะดีกว่าไหม

BoonTew
1st February 2013, 09:46
ใช้สามัญสำนึกก็น่าจะรู้ว่าทำสีผมไม่ได้ นอกจากย้อมดำเท่านั้นแหละ

vvggbbhh
1st February 2013, 10:54
เรียน แค่วัน จันทร์ พุธ ศุกร์ ด้วยเลยไหมครับ เผื่อจะมีเรียกร้องในอนาคตอีก 555555555

lionhearts
1st February 2013, 11:12
ทรงผมช่วยให้การเรียนดีขึ้นจริงหรอ ได้คืบจะเอาศอก

ram30
1st February 2013, 11:14
เอาเวลาไปการพัฒนาศึกษาหรือไม่ก็พัฒนาจิตใจนักเรียนดีกว่า

BoatHaHa
1st February 2013, 11:16
ให้ผมยาวยังพอว่า ไอ้ใส่เจล + ทำสีนี่มันก็เกินไปนะ ไม่ใช่นักเรียนละ

ผมก็เด็ก ม.ปลาย ยังไม่เห็นด้วยเลยไอ้ทำสี ใส่เจลเนี่ย

hisawahiroki
1st February 2013, 12:22
ให้ไว้ก็บ่น ไม่ให้ก็บ่น เพลีย -*-

0810380803
1st February 2013, 12:34
สักเหมือนพวกโอรสไปเรียนเลยไหม

kakaguide
1st February 2013, 12:36
เปลืองเงินพ่อเงินแม่อีก ให้ไว้แล้วยังจะไม่พอใจอีก

manU__gig
1st February 2013, 12:49
ผมได้ รองทรง ก็ดีแล้วนะ

habukill
1st February 2013, 12:53
นักการเมืองไม่เคยเรียนหนังสือ ? :confused:

DkTaP82
1st February 2013, 13:09
แรกๆก็มีความเห็นว่าให้ไว้ผมยาวได้

หลังเริ่มรู้แล้วแหละ ว่าทำไมที่ผ่านมาให้ไว้ผมเกรียน

มันเป็นแบบนี้นี่เอง ผมว่าคนสมัยก่อนฉลาดนะ

คิดอะไรรอบครอบ คุณลองนึกกันดู..

papangkron
1st February 2013, 13:19
แค่ไว้ผมยาวได้ก็พอแล้วมั้งพ่อเอ๊ย ถ้าถึงขั้นย้อมสี ใส่เจล ก็อย่าเรียกว่ามาเรียนเลย

เอาเวลาไปปรับปรุงเนื้อหาให้ทันสมัย เข้าใจง่าย ไม่ดีกว่าเหรอ

ManKP
1st February 2013, 13:44
เสื่อม ชีบ หุาย

helos
1st February 2013, 13:46
แค่ไม่บังคับทรงนักเรียนก็พอแล้ว
นี่จะให้ใส่เจล ทำสีอีก
ยกเลิกทรงนักเรียนไป ก็นึกว่าผู้ใหญ่เต่าล้านปีมันจะฉลาดขึ้น ที่ไหนได้

เต่ามันก็ยังเป็นเต่าอยู่ดีล่ะวะ

SpeeDSperM
1st February 2013, 13:51
เอาเข้าไป!!!!!!!

Neotridagger
1st February 2013, 14:51
แล้วจะไปด่ากระทรวงทำไม หรือจะให้ปล่อยผ่านไปเลยโดยไม่มีการหารือ แบบว่าคิดกฎได้แล้วโพล่งออกมาเลย ไม่ต้องคุยอะไรแล้ว?

โปรดเข้าใจด้วยว่า ในการปรับแก้กฎหมายแบบมืออาชีพเนี่ย เขาต้องคิดถึงช่องโหว่ต่างๆ ไม่ใช่สักแต่ออกกฎแล้วปล่อยทิ้งไปเลย
อันนี้เค้าจะแก้ว่าให้ไว้ผมยาวได้ใช่มั้ย ขั้นต่อมาก็เลยต้องมาคิดต่อว่า ถ้ามันมีคนอยากทำสีล่ะ จะว่ายังไง (ซึ่งก็ทำถูกแล้ว มันต้องคิดถึงกรณีที่ล่อแหลมทั้งหมด)

ที่มันต้องมาประชุมกันแบบนี้ ก็เพราะถ้าไม่ได้มาคุยกันก่อนแล้วทะลึ่งออกกฎมา วันดีคืนดีเด็กมันมาถามแล้วเราจะเอาอะไรไปตอบ ใช้ความรู้สึกตัดสินตามสไตล์ไทยแลนด์?
ครูคนนึงตอบทำสีได้ อีกคนบอกทำไม่ได้ มันก็ไม่มีมาตรฐาน ใช้ความรุ้สึกแต่ละคนเองล้วนๆ แล้วเดี๋ยวก็มาบ่นว่าสองมาตรฐานเย้วๆอะไรกันอีก

เค้าก็เลยต้องหารือกัน หาข้อสรุปเดียวกัน เอาให้แน่ ว่าได้หรือไม่ได้ แค่นั้น (ถามจริงมันผิดตรงไหนหรอกับการสร้างมาตรฐานเดียวให้กฎเนี่ย มันผิดอะไรบอกผมที)
ตรงข้ามผมว่าทำแบบนี้แหละดีแล้ว จะออกกฎอะไรมันต้องคิดให้รอบคอบ จะได้ไม่มีข้อครหาตามมาทีหลัง อย่าไปสักแต่ด่าเขาครับ ช่วยพิจารณาความเป็นจริงด้วย

แปลกดี ผมว่ากระทรวงศึกษาชุดนี้ก็ทำงานโอเคดี กล้าออกมาเปลี่ยนแปลงความเชื่อเก่าๆหลายอย่าง
และยังไม่ออกกฎซี้ซั้วขอไปที มีการคิดถึงข้อเสียของและความเหมาะสมการเปลี่ยนแปลงด้วย
แต่อนิจจา ออกมาทำขนาดนี้แล้วยังโดนด่ายิ่งกว่าพวกกระทรวงศึกษารุ่นก่อนๆที่แทบจะไม่ทำอะไรเลยซะอีก ผิดก็ว่าไปตามผิด ทำดีก็ชมครับ
เข้าใจเลยว่าทำไมพวกนักการเมือง+ข้าราชการไทยถึงไม่ชอบออกมาเปลี่ยนแปลงอะไรใหม่ๆ หรือเปลี่ยนก็เปลี่ยนแบบขอไปที
เพราะพอออกมาเคลื่อนไหวเยอะหน่อย จะทำดีหรือทำเลวก็โดนพวกไม่รู้เรื่องด่าเละเทะแบบนี้ไง สู้อยู่เฉยๆ กินภาษีชิวๆ นั่งเก้าอี้ให้ประชาชนบุชาเล่นดีกว่า
ไม่ก็ออกกฎขึ้นมาซักฉบับแล้วปล่อยทิ้งไปเลย ไม่ต้องมาหารงหารืออะไรให้วุ่นวายแบบเคสนี้ เออดี ประหยัดแรง ไม่โดนด่า

Ich_Liebe_Dich
1st February 2013, 15:39
รัฐบาลชุดนี้วางฐานเสียงตั้งแต่เยาวชนเลย..แบบว่าเด็กขอไรกรุจัดให้......... อย่าคิดไม่มีใครอ่านเกมส์ออกนะครับ WTF
ถ้าเค้าไม่ทำ เด็กก็บ่น เห็นแบบชุดแล้วๆมาไหมหล่ะครับ?

O'z NEWBIE IN THE H.H.
1st February 2013, 16:19
แล้วจะไปด่ากระทรวงทำไม หรือจะให้ปล่อยผ่านไปเลยโดยไม่มีการหารือ แบบว่าคิดกฎได้แล้วโพล่งออกมาเลย ไม่ต้องคุยอะไรแล้ว?

โปรดเข้าใจด้วยว่า ในการปรับแก้กฎหมายแบบมืออาชีพเนี่ย เขาต้องคิดถึงช่องโหว่ต่างๆ ไม่ใช่สักแต่ออกกฎแล้วปล่อยทิ้งไปเลย
อันนี้เค้าจะแก้ว่าให้ไว้ผมยาวได้ใช่มั้ย ขั้นต่อมาก็เลยต้องมาคิดต่อว่า ถ้ามันมีคนอยากทำสีล่ะ จะว่ายังไง (ซึ่งก็ทำถูกแล้ว มันต้องคิดถึงกรณีที่ล่อแหลมทั้งหมด)

ที่มันต้องมาประชุมกันแบบนี้ ก็เพราะถ้าไม่ได้มาคุยกันก่อนแล้วทะลึ่งออกกฎมา วันดีคืนดีเด็กมันมาถามแล้วเราจะเอาอะไรไปตอบ ใช้ความรู้สึกตัดสินตามสไตล์ไทยแลนด์?
ครูคนนึงตอบทำสีได้ อีกคนบอกทำไม่ได้ มันก็ไม่มีมาตรฐาน ใช้ความรุ้สึกแต่ละคนเองล้วนๆ แล้วเดี๋ยวก็มาบ่นว่าสองมาตรฐานเย้วๆอะไรกันอีก

เค้าก็เลยต้องหารือกัน หาข้อสรุปเดียวกัน เอาให้แน่ ว่าได้หรือไม่ได้ แค่นั้น (ถามจริงมันผิดตรงไหนหรอกับการสร้างมาตรฐานเดียวให้กฎเนี่ย มันผิดอะไรบอกผมที)
ตรงข้ามผมว่าทำแบบนี้แหละดีแล้ว จะออกกฎอะไรมันต้องคิดให้รอบคอบ จะได้ไม่มีข้อครหาตามมาทีหลัง อย่าไปสักแต่ด่าเขาครับ ช่วยพิจารณาความเป็นจริงด้วย

แปลกดี ผมว่ากระทรวงศึกษาชุดนี้ก็ทำงานโอเคดี กล้าออกมาเปลี่ยนแปลงความเชื่อเก่าๆหลายอย่าง
และยังไม่ออกกฎซี้ซั้วขอไปที มีการคิดถึงข้อเสียของและความเหมาะสมการเปลี่ยนแปลงด้วย
แต่อนิจจา ออกมาทำขนาดนี้แล้วยังโดนด่ายิ่งกว่าพวกกระทรวงศึกษารุ่นก่อนๆที่แทบจะไม่ทำอะไรเลยซะอีก ผิดก็ว่าไปตามผิด ทำดีก็ชมครับ
เข้าใจเลยว่าทำไมพวกนักการเมือง+ข้าราชการไทยถึงไม่ชอบออกมาเปลี่ยนแปลงอะไรใหม่ๆ หรือเปลี่ยนก็เปลี่ยนแบบขอไปที
เพราะพอออกมาเคลื่อนไหวเยอะหน่อย จะทำดีหรือทำเลวก็โดนพวกไม่รู้เรื่องด่าเละเทะแบบนี้ไง สู้อยู่เฉยๆ กินภาษีชิวๆ นั่งเก้าอี้ให้ประชาชนบุชาเล่นดีกว่า
ไม่ก็ออกกฎขึ้นมาซักฉบับแล้วปล่อยทิ้งไปเลย ไม่ต้องมาหารงหารืออะไรให้วุ่นวายแบบเคสนี้ เออดี ประหยัดแรง ไม่โดนด่า

เห็นด้วยครับ คนไทยเป็นประมาณนี้แหละ ไม่รู้อะไรก็พล่าม ไม่เคยศึกษาข้อมูลมาก่อน และได้ยินมายังไง ก็จะพูดแบบนั้น / ผมไม่ได้เจาะจงว่าใครนะครับ และไม่ใช่คนไทยทุกคนนะ :]

Guardian
1st February 2013, 16:20
สำหรับผมไว้ยาว อย่างเดียวพอ สีให้เป็นตามธรรมชาติ เถอะ อย่าใส่สีเลย ขอแค่ ไว้ยาวได้ แค่นี้ก็พอ มันต้องถึงขั้นนี้ ==

แต่มหาลัยก็อีกเรื่องหนึ่ง

This_is_urban
1st February 2013, 16:30
อย่า ! ไม่เอา ไม่ต้องการ นั่งเรียนนี่ รำคาญตาเเน่นอน

harnibal409
1st February 2013, 16:30
มันชักจะไปกันใหญ่ละยกเลิกผมเกรียน-สั้นติ่งหูอะไรนั่นสนับสนุนเลยแหละใส่เจลแต่งทรงผมพอรับได้แต่ทำสีผมนี่มันรับไม่ได้เลยจริงๆ

payback
1st February 2013, 16:32
โตมาถ้าคุณมีหัวคิดแล้ว เดี๋ยวคุณก็จะต้องไปตัดผมก่อนเข้าทำงานเองครับ :yes

exodus
2nd February 2013, 03:30
ถ้าห่วงเรียนได้ซักครึ่งนึงของห่วงหล่อ ประเทศนี้คงจะยังพอเหลืออนาคตกันบ้างล่ะนะ

Smion
2nd February 2013, 04:10
ไว้รองทรงได้ก็ดีแล้วตอนนี้

ไว้โตก่อนค่อยทำก็ได้ครับ เอาหล่อ+สวย พอประมาณ ไปก่อนครับ อย่าพึ่งถึงขั้นไว้สีผมเลย

*ใส่เจลยังไม่เท่าไหร่:sweat

damkapee
2nd February 2013, 04:26
- - ตอนสมัยตัวเองไม่ได้ทำแบบนี้มั่งไง เลยออกมาบ่นว่าโดนยังไม่บ่น - - ผมว่าก็ดีนะ ใส่เจลได้อ่ะแต่สีไม่แนะนำ - -

anuchit2010
2nd February 2013, 05:06
กะละมังถังแตกเพื่อไรเนี้ย ไว้ผมยาวมันก็ดีนะ ยังจะไส่เจลได้ omg

jakajanwax
2nd February 2013, 13:15
ผมว่าใส่เจลมันก็ดีนะ ทรงผมมันจะได้ดูไม่ซ้ำซาก ไม่เหมือนๆกันหมด ส่วนเรื่องทำสีเนี่ย โดยส่วนตัวนะ ผมคิดว่าเขาคงไม่ย้อมสีแรงๆกันหรอก คงประมาณสีน้ำตาลอ่อนได้ ไม่ถึงขั้นสีบลอนด์ทองหรอก เพราะมันไม่เข้ากับชุดนร. +กับมันดูเด่นเกินไปเวลาอยู่ในโรงเรียน เดินไปงี้ผมทองอยู่คนเดียวในรร. 5555+ เรานักเรียนไม่ใช่ทหารนะครับ ที่ทรงผมจะต้องเหมือนๆกันหมด เพราะทรงผมสามารถบอกความเป็นตัวเองและบอกสไตล์ของเราได้

M4A1Predator
2nd February 2013, 13:47
ผมว่าจะทำไม่ทำก็เรื่องของเขาเหอะ

ผมว่ามันก็ไม่เกี่ยวกับการเรียนนะครับไอเรื่องสีเนี่ย

Lugi
2nd February 2013, 15:17
ได้คืบเอาศอก

Lugi
2nd February 2013, 15:18
ผมว่าใส่เจลมันก็ดีนะ ทรงผมมันจะได้ดูไม่ซ้ำซาก ไม่เหมือนๆกันหมด ส่วนเรื่องทำสีเนี่ย โดยส่วนตัวนะ ผมคิดว่าเขาคงไม่ย้อมสีแรงๆกันหรอก คงประมาณสีน้ำตาลอ่อนได้ ไม่ถึงขั้นสีบลอนด์ทองหรอก เพราะมันไม่เข้ากับชุดนร. +กับมันดูเด่นเกินไปเวลาอยู่ในโรงเรียน เดินไปงี้ผมทองอยู่คนเดียวในรร. 5555+ เรานักเรียนไม่ใช่ทหารนะครับ ที่ทรงผมจะต้องเหมือนๆกันหมด เพราะทรงผมสามารถบอกความเป็นตัวเองและบอกสไตล์ของเราได้

นักเรียนนะครับนักเรียน

scapegoat_7
2nd February 2013, 15:37
นารูโตะ โงกุน เต็มบ้านเต็มเมือง

อิอิ มีหัวเขียวออกมาดิ้นด้วยวุฒิภาวะต่ำจริงๆ

ฮาจริงเด็กน้อย:o

supnut
2nd February 2013, 15:43
ผมยาวไม่เกินรองทรงอ่ะ โอเคและ
แต่ทำสีใส่เจล ไม่เหมาะหรอกมั้ง
-*-

alexsamui2
2nd February 2013, 15:44
แล้วไอ รร บ้าไหนมันจะไปย้อมสี ย้อมผมกันทั้ง รร ล่ะครับ
คิดบ้าง เขาออกกฎมา ไม่ได้บังคับให้ทุกคนต้องทำ ใคมันจะบ้าไปทำทรงโงกุนกันทั้งบ้านทั้งเมืองหรอครับ ?
ยิ่งเด็กเล็กมันจะมีปัญญาไปทำเองหรอ นอกจากผู้ปกครอง ส่วนเด็กโตๆมันก็มีจรรยาบรรณกันแล้ว ใครจะบ้าทำทรงโงกุนมาให้ควายดูหรอครับ :sweat

ปล.ผมเบื่อไอพวกถ่วงความเจริญของชาติ

artistcho
2nd February 2013, 15:54
ถ้าเป็นฝรั่งทำสีผมแรงๆ ก็เท่ก็น่ารักนะ ดูแล้วเท่ดี
แต่ถ้าเป็นคนไทยทำ คิดดู ตัวดำ หน้าดำๆ ผมสีทอง สีแดง ดูไม่ได้ครับ ทุเรศสิ้นดี - -'

sakolsak
2nd February 2013, 15:57
สมอง:pคิดได้เเค่นี้

นั่นสิ แต่เหมือนใครน๊าา :pleasantry

zerokoza
2nd February 2013, 15:57
ผมว่ามันเกินไปหรือป่าวครับ ให้เป็นสีผม

กฏระเบียบเอาออกไไปหมดเลยหรอ ยกเลิกผมเกรียนก็พอ

worakorn3
2nd February 2013, 16:00
ไอแบบนี้ก็มากไปนะ :sweat จะไปเรียนหรือไปเที่ยว

moonbriswam
2nd February 2013, 16:09
ได้คืบจะเอาศอก รัฐบาลก็รับฟังเกินไป ไม่คิดไตร่ตรองเลยหรือไง

ก็คิดไว้ตั้งแต่ทรงผมละ ถ้ายอมมันก็ต้องมีต่อมาอีก มันเหมือนเด็กมันได้ไงใจ

fifa25420115
2nd February 2013, 16:14
เริ่มไปใหญ่ละ เเค่ได้รองทรงก็ดีเเล้วนะผมว่า - -

Bytes
2nd February 2013, 19:19
เอาจริงๆผมว่ามันก็แล้วแต่คนจะคิดนะ :3
ผมว่าเป็นนักเรียนก็ไม่ได้เกี่ยวกับหัวซะหน่อย จะไว้ไรก็ไว้ไป

diippyjas
2nd February 2013, 19:31
ก่อนเปลี่ยนกฏแบบนี้ เปลี่ยนระบบการศึกษาก่อนดีกว่า

TEENOY '
2nd February 2013, 20:30
อยากจะเป็นสากลขนาดนั้นเลย แค่รองทรงก้พอที่เหลือปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ

RotheR
2nd February 2013, 20:34
เอาเข้าไป ย้อมผมนะผมว่ามันไม่ใช่นักเรียนแล้วละ

obama1230
2nd February 2013, 20:35
เอาจริงๆปัจจุบันพวกสาวๆ ยังพกหวีกระจก ไดร์เป่าผม หนีบผม บลาๆๆ มาเสียบปลั๊กที่ห้องแล้วแต่งผมกันเละเทะไปหมด แทบจะไม่ได้เรียนเพราะมัวแต่ยุ่งกับทรงผมตัวเอง = =

CrocoZz
2nd February 2013, 20:37
ผมยาวก็พอแล้วเนอะครับ อิอิ ^^

otakuoz
2nd February 2013, 20:42
ระบงระเบียบไปหมดและ = =" นั่งเรียนกันหัวเหม็นชัวป๊าบ (ตัดเกรียนก็ดีอยู่แล้วผมมันแห้งเหงื่อง่าย)

Netball07
2nd February 2013, 20:43
ได้ทีเอาใหญ่

ShockFrighTzZ-
2nd February 2013, 20:44
เอาหน่าครับ ลองปรับเปลี่ยนดู เด็กก็คนเหมือนกัน ลองให้สิทธิเสรีภาพเขาบ้าง เด็กไทยอยู่แต่ในกรอบเลยไม่พัฒนาสักที (ตูเผ่นละ)

MasterComputer
2nd February 2013, 20:44
อีกแล้วเหรอ

speaknase
2nd February 2013, 21:20
ผมว่าเด็กไทยสมัยนี้ ความคิดค่อนข้างจะน้อยนะ คิดอะไรสั้นๆ คิดว่าประเทศอื่นเค้าทำได้ ประเทศเราก็ต้องทำได้เหมือนกัน อันนี้จริงครับ แต่ ... ประเทศเค้าและประเทศเราไม่เหมือนกันอย่าเอาไปเปรียบเทียบครับ คนในประเทศเค้ามีคุณภาพมากกว่าประเทศเรา .. เค้าคิดเป็นและความคิดของเค้า ยังส่งผลต่ออนาคต อีกด้วย ..

รอดูกันต่อไป .. อย่าทำอะไรเพียงเพราะความคิดสั้นๆหรือเพราะเห็นแก่ตัว กระทรวงบ้านเรานี้ก็บ้าจี่้เนอะ ต่อไปคงไม่ต้องไปเรียนที่โรงเรียนกันหละนั่งเรียนกันหน้าคอม .. แล้วดูสิจะมีซักกีคนที่จะเรียนจริงๆเมื่ออยู่หน้าจอคอม

exodus
2nd February 2013, 22:12
เอาหน่าครับ ลองปรับเปลี่ยนดู เด็กก็คนเหมือนกัน ลองให้สิทธิเสรีภาพเขาบ้าง เด็กไทยอยู่แต่ในกรอบเลยไม่พัฒนาสักที (ตูเผ่นละ)

จริงๆผมมีแนวคิดที่ใกล้เคียงนะ ไม่ใช่ว่าผมต่อต้านหรืออคติ ผมเลยลองไปถามให้เด็กกลุ่มหนึ่งคิดเชิงวิเคราะห์ดู เริ่มจากพยายามให้อธิบายว่าในกรอบที่ว่าเป็นอย่างไร มีรายละเอียดอะไรบ้าง อะไรที่เป็นตัวปัญหา และอะไรที่มีแนวโน้มว่าจะก่อปัญหาในอนาคต ปรากฏว่าคำตอบโดยรวมๆที่ผมได้คือ เพราะฉันไม่ชอบในรายละเอียดของสิ่งที่อยู่ในกรอบและฉันไม่อยากอยู่ในนั้น...จบ ซึ่งมันทำให้ผมตกตะลึงว่า นี่หรือคือศักยภาพตามทีเด็กกล่าวอ้างเมื่อผมให้อิสระที่จะคิด(ตามแนวคิดข้างต้น) มันเลยเหมือนเป็นการโต้แย้งเพื่อความถูกใจมากกว่าความถูกต้องน่ะ ซึ่งผมก็ไม่มายด์นะ ถ้าซักวันสังคมเปลี่ยนแปลงเพื่อความถูกใจของเด็กบ้าง แต่ในเรื่องการพัฒนาและศักยภาพกลับให้ผลลัพธ์เท่าเดิม(เด็กเก่ง = เก่ง เด็กอ่อน = อ่อน)ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงในกระบวนการทางความคิดแต่อย่างใด ซึ่งมันไม่สัมพันธ์กับสมการเริ่มต้นว่า เมื่อให้อิสระแล้วเด็กจะมีศักยภาพสูงขึ้น ซึ่งแนวคิดนี้มันเป็นเท็จและไม่สามารถอ้างอิงได้ ;)

vasanchai
3rd February 2013, 03:40
มันไม่ใช่พูดกันง่ายๆ ว่าจะทำได้

เข้า ครม เดี๋ยวให้เฮียชู จัดให้ยับเยืน

Alienarez
3rd February 2013, 07:19
บางครั้งผมว่ามันชักจะเกินไปแล้วนะ แค่ผมยาวก็พอ มาใส่เจล-ทำสี ไหนยังสั่งลดการบ้าน บ้าป่าว ไปเปลี่ยนรูปแบบการศึกษาก่อนเหอะ

WaywardWerewolf
3rd February 2013, 10:39
หา เด็กไทยจะหัวสีกันแล้วเหรอ? สมัยเราๆไม่เห็นมีมั่ง อะโด่

gtyhu333
3rd February 2013, 10:54
เชื่อเถอะครับ ว่าเขาไม่ปล่อยกฏให้มันย้อมสีผมไป รร หรอก

ผมว่า รองทรงมันก็เท่ดีนะ (รองทรงก็เอาแบบดูสุภาพอะ เด็กมันคิดเป็นอยู่หรอก)
ส่วนเกรียนควรยกเลิกได้แล้วถึงผู้ใหญ่บอกเลิกแล้วมันจะเรียนดีขึ้นหรอ "?
มันจะเรียนดีขึ้นรึปล่าวผมก็ไม่รู้ แต่มั่นใจว่าเด็กๆอยากไป รร มากขึ้นครับ

codivine
3rd February 2013, 11:00
ไปๆมาๆ free style
ถ้าถึงขั้นนั้นคงแย่อะ

bararasza
3rd February 2013, 11:15
ยาวเบอร์4กำลังงาม เซตผมได้ ห้าม ทำสี มัน อุบาตไม่เหมาะสม

MaTiN3z
3rd February 2013, 11:16
คิดว่าดีก็ทำต่อไป :confused:

PLAT
3rd February 2013, 12:09
เอ่อ...ผมว่านะ แค่ทรงผมก็พอแล้วแหละ อย่าเลยเจลกับสีผม มันเกินไปนะผมว่า :sweat

Zidane
3rd February 2013, 12:12
ได้คืบจะเอาศอก เดี๋ยวเจอเข่า

zerlkung
3rd February 2013, 12:15
ได้คืบ จะเอาศอก - -a

baschatpet
3rd February 2013, 12:19
ไว้ผมยาวแล้วทำให้อยากเรียน เพิ่มขึ้น หลอ ?

Previously
3rd February 2013, 13:38

อ่อเด็กเสนอมานี่เอง ไอกระทรวงดันบ้าจี้ตามมันอีกนะ

มีหัวไว้คั่นหูกันหรือไงหว่า ?

yousellgun
4th February 2013, 13:23
O_O" เรื่องสีผมมันเกินไปครับ

แต่เรื่องตัดทรงนักเรียนหัวเกรียนผมอยากให้ยกเลิกตรงนี่ สมัยที่ผมยังเรียนอยู่ตัดทรงหัวเกรียนไปเรียน บอกตามตรงว่าไม่อยากไปเรียนเลยเฮะ อายวะไม่มีความมั่นใจ

เรื่องทรงผม สำหรับผู้ชายตั่งแต่มัธยมต้นและมัธยมปลายก็ให้มันตัดรองทรง 2-3 สัปดาห์หรือเห็นควรว่ายาวเกินก็ไล่ให้มันไปตัด

ส่วนผู้หญิง มัธยมต้นและมัธยมปลายสามารถไว้ผมยาวได้ แต่ห้ามซอยและเวลาอยู่ในโรงเรียนต้องรวบผม

comeblack
4th February 2013, 14:02
นี่แหละเด็กไทย ได้คืบจะเอาศอก

Ibanez
4th February 2013, 14:07
ผมว่าแค่ไว้ผมยาวได้นี้ก็เละล่ะน่ะแค่เกรียนเกรดผลการเรียนยังแย่ (ขนาดผมเกรียนยังคิดแต่หาผัวหาเมียไม่คิดเรื่องเรียนกันเลย ยิ่งแถวบ้านผมยิ่งไปใหญ่ ยิ่งท่าถ่ายคลิปไปเผยแพร่นี้ดังทั่วประเทศแน่) ใส่เยว ทำสีไได้อีกน่ะ ผมว่าเละ

aucrazy
4th February 2013, 14:39
น่าจะทำอะไรให้เป็นประโยชน์กว่านี้นะ จะทำอะไรมากไปมันก็ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นมาหรอก:dntknw

exodus
4th February 2013, 16:09
ผมเฉยๆเรื่องได้คืบจะเอาศอกหรืออะไรแบบนั้น เพราะมันก็เป็นการโต้แย้งที่ต้องไปว่ากันด้วยเหตุผลทางข้อกฏหมายอีกที(กฏระเบียบนักเรียนเป็นกฏหมายนะครับ)
ซึ่งถ้าจะมองว่าทำได้ มันก็ต้องมีข้อกำหนดทางจุดประสงค์อยู่ดี เช่นการกล่าวอ้างถึงคุณประโยชน์ต่างๆของการให้อิสระ เราก็ควรจะมีมาตรการที่ตอบสนองต่ออิสระนั้นมากกว่าที่จะมาบอกว่ามันทำได้ หรือ ทำไม่ได้ อย่างเช่น
หากให้อิสระแล้ว
1. ในกรณีที่กล่าวอ้างด้านศักยภาพ ก็ต้องปรับการเฉลี่ยคะแนนให้ได้มาตรฐานทั่วทั้งประเทศเมื่อเฉลี่ยเกรดแล้วจากระบบทดสอบ ใครได้ผลการเรียนต่ำกว่า 3.5(จาก 4) ถือว่าไม่ประสบความสำเร็จในการพัฒนาจากระบบอิสระ ให้ปลดสถานะการเป็นนักเรียนออกและยกเลิกสถานะจากระบบการศึกษาเมื่ออายุ 15 ปี เป็นประชาชนทั่วไปในชั้นแรงงาน(เพราะหัวไม่ถึง)และสามารถทำงานได้ทันทีเมื่ออายุ 15 ปี
2. ทางด้านจิตพิสัย หากนักศึกษาคนไหนขาดเรียนโดยไม่แจ้งและมีหนังสือรับรองที่มีความเชื่อถือสูงในการขาดเรียน ให้ปลดสถานะการเป็นนักเรียนออกและยกเลิกสถานะจากระบบการศึกษาเมื่ออายุ 15 ปีเช่นกันกับข้อแรก เพราะถือว่าเด็กคนนั้นไม่ได้มีความรับผิดชอบในการมาศึกษาเพิ่มขึ้นตามที่กล่าวอ้าง

แนวคิดของผมไม่ได้สนใจอยู่ที่ว่า เด็กจะมีการพัฒนาตามที่กล่าวอ้างจริงหรือไม่(เพราะผมเคยทดลอง ผลออกมาในแง่ลบ แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากนัก) แต่ถ้าเด็กต้องการมันก็สามารถมีได้ เพราะผมคิดว่ามันก็ยังอยู่ในส่วนของสิทธิพื้นฐานของบุคคล แต่ทีนี้สิ่งที่ผมคิดก็คือข้อจำกัดหรือข้อที่เอาไว้ทดสอบมาตรฐานของเด็กมากกว่าเมื่อเด็กได้อิสระไปแล้วมันก็ควรที่จะมีมาตรการที่เด็ดขาดจริง หากผลตอบกลับนั้นไม่มีประสิทธิภาพตามที่กล่าวอ้างจริง หรือนั่นหมายถึง เราไม่ได้จำกัดสิทธิของเด็ก แต่จำกัดคุณสมบัติและศักยภาพด้วยมาตรการที่เด็ดขาดแทนยังไงล่ะครับ:bye

gostman
4th February 2013, 17:25
เรื่องไว้ผมยาวอันนี้เห็นด้วย แต่ถ้าทำสีคงไม่ใช่นักเรียนแล้วครับ :sweat

godzaz777
4th February 2013, 17:26
ผมก็เป็น นร. คนหนึ่ง ผมไม่ยอมให้ทำสีแน่ครับมันไม่สบายตา แต่ผมยาวรับได้

Ghost
4th February 2013, 18:13
เรื่องเจลกับทำสีผมไม่เห็นด้วยจริงๆครับ