PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับปัญหา stuck pixel หน่อยครับ

sattawat1979
1st February 2013, 21:46
ผมซื้อจอ LEDTV Samsung 40'' full HD มาเมื่อประมาณ 2 สัปดาห์ที่แล้ว

ใหม่ๆก็เอามาเปิดดูหนัง HD ชัดดีครับ แต่วันนี้ไม่รู้นึกยังไง ลองเอามา test dead pixel ดู เปิดดูกับ 5 สี ดำ, ฟ้า, เขียว, แดง, ขาว

ปรากฏว่าพบ stuck pixel ที่สีฟ้าครับ คือมันจะไม่แสดงสีฟ้าที่จุดนั้นๆ จุดเดียว แต่กับสีอื่นๆมันก็แสดงตามปกติครับ

เผื่อคนที่ยังไม่รู้นะครับ ''stuck pixel คือการที่จุด pixel นั้นไม่แสดงสีตามต้องการครับ สีมันจะเพี้ยนไป''

ผมค่อนข้างเซ็งเหมือนกัน ซื้อมาได้ไม่ถึงเดือนก็เจอแบบนี้เลย - -'' แต่จะว่าไปมันก็ไม่ได้กระทบการดูหนังของผมเท่าไหร่

เพราะนั่งห่างจอประมาณ 1.5 เมตรก็มองไม่เห็นจุดนั้นแล้ว

แต่มันไม่สบายใจน่ะครับ ผมเลยอยากถามคนที่เคยซื้อจอ LEDTV Samsung มาแล้วเจอปัญหานี้กันบ้างรึป่าว?? เจอแล้วรู้สึกยังไง?? รึว่าทำเป็นไม่สนใจดี :confused:

ถามอีกอย่าง stuck pixel เกิดจากอะไรได้บ้างครับ?? การที่มีอะไรไปกระทบหน้าจอทำให้เป็นได้รึป่าว??

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. คราวหน้าจะไม่ซื้อ Samsung อีกละ เห็นจอมันราคาถูกแค่ 15000 เอง ไม่น่าเลย T T รู้งี้ผมซื้อ Sony ดีกว่า

thotsawat555
1st February 2013, 22:06
LEDTV Samsung ช่วงนี้คนบ่นเรื่องพิกเซลเยอะด้วยซิ ขนาดตัวรองท๊อป ราคาเกือบแสน ยังมีปัญหาเลย :sweat

ส่วนทีวีที่ท่านซื้อรุ่นอะไรหรอครับ อยากรู้เห็นราคามันไม่ค่อยสูง

ส่วนเรื่อจอเนี่ย ถ้าเอาไปเปลี่ยนตามประกันมันต้อง 5 จุดขึ้นไปนะครับ ถึงจะเปลี่ยนฟรี
ถ้าจะเป็นแบบจุดเดียวเปลี่ยน มันต้องเปลี่ยนภายใน7วัน หลังจากซื้อ(เปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อ ซึ่งแทบทุกร้าน อยู่ในมาตรฐานนี้)

ตอนซื้อไม่มั่นใจว่าท่านเช็คดีหรือเปล่านะครับ ผมซื้อทีวีทีคิดแล้วคิดอีกอะครับ

ปล.ถ้าแบรนด์เกาหลี ผมแนะนำให้มาทาง LG ดีกว่า อย่างน้อยประกันดีกว่าเยอะ (ตามPantipบอกกันมา) ผมใช้ LG อยู่ แฮปปี้มากมาย

1st February 2013, 22:25
LEDTV Samsung ช่วงนี้คนบ่นเรื่องพิกเซลเยอะด้วยซิ ขนาดตัวรองท๊อป ราคาเกือบแสน ยังมีปัญหาเลย :sweat

ส่วนทีวีที่ท่านซื้อรุ่นอะไรหรอครับ อยากรู้เห็นราคามันไม่ค่อยสูง

ส่วนเรื่อจอเนี่ย ถ้าเอาไปเปลี่ยนตามประกันมันต้อง 5 จุดขึ้นไปนะครับ ถึงจะเปลี่ยนฟรี
ถ้าจะเป็นแบบจุดเดียวเปลี่ยน มันต้องเปลี่ยนภายใน7วัน หลังจากซื้อ(เปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อ ซึ่งแทบทุกร้าน อยู่ในมาตรฐานนี้)

ตอนซื้อไม่มั่นใจว่าท่านเช็คดีหรือเปล่านะครับ ผมซื้อทีวีทีคิดแล้วคิดอีกอะครับ

ปล.ถ้าแบรนด์เกาหลี ผมแนะนำให้มาทาง LG ดีกว่า อย่างน้อยประกันดีกว่าเยอะ (ตามPantipบอกกันมา) ผมใช้ LG อยู่ แฮปปี้มากมาย

ผม test ก่อนซื้อที่ร้านแล้วครับ มันก็ปกตินะ ไม่เห็นเป็นอะไร

ผมซื้อรุ่น 40UE5000 ครับ ราคามันจริงๆ 16000 กว่าๆครับ แต่ผมใช้บัตรเครดิต K Bank มันลดให้เหลือ 15000 กว่าๆครับ

จริงๆผมก็มี LCDTV ของ LG อยู่จอนึงเหมือนกันเอาไว้เล่น Console ตอนนี้เท่าที่เปรียบเทียบกันดูผมก็ว่า LG ดูดีกว่านะครับ ใช้มาเป็นปีๆยังไม่มีอะไรผิดปกติเลย

ปล. ผมว่าทีวี Samsung มันสีจัดไปนะ เดี๋ยวคราวหน้าจะซื้อจอ Sony ดีกว่า

thotsawat555
1st February 2013, 22:40
ผม test ก่อนซื้อที่ร้านแล้วครับ มันก็ปกตินะ ไม่เห็นเป็นอะไร

ผมซื้อรุ่น 40UE5000 ครับ ราคามันจริงๆ 16000 กว่าๆครับ แต่ผมใช้บัตรเครดิต K Bank มันลดให้เหลือ 15000 กว่าๆครับ

จริงๆผมก็มี LCDTV ของ LG อยู่จอนึงเหมือนกันเอาไว้เล่น Console ตอนนี้เท่าที่เปรียบเทียบกันดูผมก็ว่า LG ดูดีกว่านะครับ ใช้มาเป็นปีๆยังไม่มีอะไรผิดปกติเลย

ปล. ผมว่าทีวี Samsung มันสีจัดไปนะ เดี๋ยวคราวหน้าจะซื้อจอ Sony ดีกว่า

ถ้าเอาระดับงบเดิม แนะนำ Sony 40EX430 ครับ ภาพดี ได้รับรางวัลLEDTVราคาประหยัดยอดเยี่ยมจากเว็บ lcdtvthailandด้วย (ราคาประมาณ17,000-19,000) ราคาแล้วแต่ร้าน

แต่ถ้าเผื่ออนาคตก็ลองหาตัว LG 42LM6200 (ราคาประมาณ23,000-27,000) หรือ LG 42LM6700 (ราคาประมาณ28,000-30,000) ราคาแล้วแต่ร้านด้วย เป็น 3D SmartTV อีกต่างหาก

ผมช่วยแนะนำให้แล้วกันนะครับ...

ปล.ถ้าปรับภาพดี ภาพก็แจ่มขึ้นเป็นกองนะครับ ลองหาตามเว็บรีวิวทีวีดูครับ เขาจะมีค่าประมาณให้ปรับ เราจะลองปรับแต่งเองก็ได้ รับรองถูกใจครับ

co5056
1st February 2013, 22:48
ผมใช้ของ LG 42LM6200 Smart TV 3D ซื้อมา 23,000 นิดๆ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ เปิดทุกวัน ค่าไฟเพิ่มแค่ 30กว่าบาทเอง

1st February 2013, 22:52
ถ้าเอาระดับงบเดิม แนะนำ Sony 40EX430 ครับ ภาพดี ได้รับรางวัลLEDTVราคาประหยัดยอดเยี่ยมจากเว็บ lcdtvthailandด้วย (ราคาประมาณ17,000-19,000) ราคาแล้วแต่ร้าน

แต่ถ้าเผื่ออนาคตก็ลองหาตัว LG 42LM6200 (ราคาประมาณ23,000-27,000) หรือ LG 42LM6700 (ราคาประมาณ28,000-30,000) ราคาแล้วแต่ร้านด้วย เป็น 3D SmartTV อีกต่างหาก

ผมช่วยแนะนำให้แล้วกันนะครับ...

ปล.ถ้าปรับภาพดี ภาพก็แจ่มขึ้นเป็นกองนะครับ ลองหาตามเว็บรีวิวทีวีดูครับ เขาจะมีค่าประมาณให้ปรับ เราจะลองปรับแต่งเองก็ได้ รับรองถูกใจครับ

เข้าดูเว็ป lcdtvthailand เหมือนผมเลย ^ ^'' แต่รู้สึกว่าราคาทีวีในเว็ปนี้จะแพงกว่าปกตินะผมว่า

ถ้าพูดถึงทีวีผมชอบ Sony ที่สุดครับ แต่ราคาก็ค่อนข้างแพงอ่ะนะครับ ตอนนี้ผมงบไม่มากก็เลยเลือก Samsung แทน จริงๆผมก็ไม่ชอบ Samsung เท่าไหร่หรอก อิอิ

ปล. ผมบ้าทีวีครับ :o

ว่าแต่ไม่มีใครเจอ stuck pixel แบบผมบ้างเลยเหรอ?? ผมเป็นอยู่คนเดียวเลยรึไง :dash