PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะถามผู้มีประสบการณ์ต่าง ๆ เกี่ยวกับคณะในมหาลัย

Arkeera
1st February 2013, 22:21
คือผมชอบเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ แต่คืออยากจะสอบถามว่า

คณะคอมพิวเตอร์ธุรกิจ และ เทคโนโลยีสารสนเทศ (IT) เรียนยังไง ยากมั้ย เรียนเกี่ยวกับอะไรมั่ง

คือพื้นฐานคอมพิวเตอร์ของผมก็มีแค่ ใช้โปรแแกรมออฟฟิศแค่ เวิด พาวเวอร์พ้อย เอ็กเซล (ใช้ได้แค่พื้นฐานแต่เจาะลึกก็ทำไม่ได้ครับ) ลงวินโดว์ ลงโปรแกรมต่าง ๆ แค่นี้เองครับ

ถ้าท่านมีคณะแนะนำก็แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ :eek:

yagyami
1st February 2013, 22:25
ตอนนี้ผมเองก็เรียนอยู่ครับ แต่ชื่อสาขาเป็น ระบบสารสนเทศทางธุรกิจ
ก็จะเรียนเกี่ยวกับการใช้ระบบสารสนเทศและความรู้ทางด้านธุรกิจประกอบไปด้วย
สามารถนำความรู้ทางด้านสารสนเทศไปประกอบธุรกิจได้ครับ ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่น E-commerce หรือ ร้านค้าออนไลน์

maxkungg704
1st February 2013, 22:42
ถ้าจะเรียนด้านไอที ก็ต้องดูอีกว่าสาขาอะไร เพราะแต่ละสาขา แต่ล่ะคณะ ของแต่ล่ะมหาวิทยาลัย ก็เรียนไม่ค่อยจะเหมือนกัน

พื้นๆของไอทีก็น่าจะพวก ภาษาต่างๆ C C+ java ถ้ามีความรู้ด้านนี้บ้าง พอเข้าเรียนมันจะช่วยได้เยอะ แต่ก็ไม่ต้องห่วง อาจารย์แกสอนใหม่ตั้งกะ0 เลย

ถ้าขยัน ตั้งใจเรียน ยังไงก็รู้เรื่อง นอกเสียจากว่าหัวจะไม่ให้แต่ใจรัก(แบบผม) โปรแกรมออฟฟิศแทบไม่ได้เตะครับ นอกจากเวลาทำรายงาน

ตอนผมเข้ามหาวิทยาลัยปีแรกก็เลือกเข้า ไอที นี้แหละ สาขาคอมพิวเตอร์เกมส์มัลติมีเดีย ของม.รังสิต เข้าไปผมไม่เป็นอะไรเลย Photoshop เลข ภาษาC

โคตรไม่รู้เรื่อง นึกว่าจะไหว แต่ก็ไม่ไหว เพราะสาขานี้มันต้องสร้างเกมส์ เรียนและศึกษาเกี่ยวกับเกมส์ อย่างที่กล่าวมาว่าผมไม่เป็นอะไรเลย มันเลยลำบากพอสมควรตอนทำงาน

จะให้เพื่อนช่วยทำตลอดก็ไม่ได้ รูปวาดไม่เป้น ภาษาC อาจารย์ก็สอนแต่ก็ไม่รู้เรื่อง ผลสุดท้ายเลยต้องย้ายคณะเลย พอดีติดเล่นด้วยการเรียนการงานเลยดิ่งลงเหวหมดเลย

อย่างว่าแหละ หัวไม่ให้แต่ใจรักก็เรียนไม่รอดเหมือนกัน อย่าเอาเป็นตัวอย่างน่ะ

ko555555
2nd February 2013, 08:23
ผมเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ สาขานี้จะไปทางเขียนโปรแกรมเป็นหลัก ลืมออฟฟิศไปได้เลย ใช้แค่เปิดอ่านหรือพิมพ์งานแค่นั้น

วิชารองๆก็จะเป็นวิชาสายคณิตวิทย์ รองหลักๆก็คณิต ซึ่งบางม.ได้ยินว่ามี ฟิสิกส์เคมีชีวะด้วย โชคดีม.ผมมีแต่คณิต แต่ผมก็มีปัญหากับคณิตนี่แหละ

ที่ม.ผม สาขานี้ว่ากันว่าจบยากมากสุดๆ ไม่รู้ม.อื่นเป็นกันมั๊ย ตอนนี้ก็อยู่ปีหนึ่งเทอมสอง หวังว่าจะผ่านไปได้ตลอดรอดฝั่ง ถึงคณิตจะมีปัญหา แต่เรียนวิชาเอกเข้าใจ ก็พอทำให้มีกำลังใจเรียนต่อไปเรื่อยๆ

Arkeera
2nd February 2013, 08:51
ครับ คือ ถ้าวิทยาการคอมพิวเตอร์ ผมว่าผมเรียนไม่ไหวนะ
แต่ถ้าเป็น IT หรือ คอมธุรกิจ ผมว่าผมน่าจะไปรอดอยู่

supercaramel
2nd February 2013, 08:51
ผมเรียน IT ที่ มทส. ครับ
ซึ่งจะแยกMajor ไปอีก 4 กลุ่มครับ คือ นิเทศศาสตร์ ระบบสารสนเทศเพื่อการจัดการ สารสนเทศศึกษา และ ซอฟต์แวร์วิสาหกิจ
จะมีเขียนโปรแกรมตั้งแต่ปี 1 เลยครับ เป็นภาษา C นิเทศก็ยังต้องเรียน
ส่วนภาษาอื่นๆ พวกทำเว็บ ฐานข้อมูล ก็จะเรียนกันในปีสูงๆขึ้น
นอกนั้นก็เป็นวิชา แตกต่างกันไปตามแต่กลุ่มวิชา
ส่วน พวก MS Office นี่มีสอนแค่ตอนปี 1 ทั้งมอทุกสาขาต้องเรียน คือสอนสำหรับคนที่บ้านไม่ค่อยมีทุน ไม่เคยแตะคอมมาก่อนในชีวิตเลยไรงี้
แต่ถ้าเรียนไอทีก็ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ ใช้เขียนเอกสารนิดหน่อยๆมากกว่า ส่วนใหญ่เน้นเขียนโปรแกรม

ไหนๆแล้วก็ขอแนะนำหลักสูตรของมอผมเลยละกันเผื่อ จขกท อยากมาเรียน 5555
นิเทศศาสตร์ ก็ นิเทศอะครับ แต่ของมอผมนี่จะเป็นนิเทศเบื้องหลัง และ สื่อใหม่มากกว่า ก็มีพวก ออกแบบ ถ่ายภาพ เขียนบท ออกแบบกราฟิก แอนนิเมชัน จะเน้นแอนิเมชันเป็นพิเศษ
ระบบสารสนเทศสนเทศเพื่อการจัดการ นี่จะเป็นลูกผสมครับ คือ โปรแกรมครึ่งนึง การจัดการครึ่งนึง เน้นกระบวนการธุรกิจไรเงี้ย ออกแบบ วิเคราะห์โปรแกรมเพื่อมาใช้ในธุรกิจ
สารสนเทศศึกษา นี่จะเป็นพวกข้อมูลอะคับ พวกห้องสมุด การค้นหา Data Mining งานเอกสาร คนที่จะเรียนนี้จะต้องเป็นคนละเอียดครับ
ซอฟต์แวร์วิสาหกิจ ก็ตามชื่อครับ เขียนโปรแกรมล้วนๆ จะได้เรียนโปรแกรมหนักกว่าชาวบ้านเลย แต่คนไม่เก่งโปรแกรมก็เรียนได้ครับ แต่ต้องมีความพยายามนิดนึง

ทั้งหมดนี่ก็คือ IT มทส. ครับผม

Arkeera
2nd February 2013, 11:57
นิเทศนี่เรียนเขียนโปรแกรมลึกเท่า วิทยาการคอมพิวเตอร์ มั้ยครับ
พอดีผมสอบติดวิทยาการคอมพิวเตอร์ที่สวนสุนันทา แต่ว่าไม่ได้จ่ายเงิน ในวันมอบตัวครับ เนื่องจากเขาให้จ่ายเต็มคือ 2 หมื่นกว่าบาท
แต่ในใจผมนั้นคิดว่าจะเอาที่นี่เป็นสำรองเลยไม่ได้จ่ายเงินไปครับ

goblin2536
2nd February 2013, 14:01
ผมเรียน เทคนิคคอทพิวเตอร์ (ปวส) ที่ ล้านนาตาก

ตอนเข้าไมาไม่มีพื้นฐานอะไรสักอย่างครับ

มาเพราะใจรัก

เรียนยากมากครับ เขียนโปรแกรม + แคล ฟิสิก คำนวนเยอะมาก

เข้ามา 33 คนตอนนี้เหลือ 12 คน

อ.ผมบอกว่าจบมาใคร ๆก็รับ

jackiiez
2nd February 2013, 14:17
สั้นๆ ถ้า จขกท มีความชื่นชอบและสนใจในด้านการเขียนโปรแกรม หัวดี หัวไว ฉลาด ขยัน อดทน ก็เรียนได้สบายไม่มีปัญหาครับ

แต่ ถ้า จขกท คิดว่าชอบอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ อยากเรียนเพราะ จบแล้วเงินเดือนสูง ไม่มีความรู้ด้านการเขียนโปรแกรม ไม่ชอบเป็นผู้สร้าง ชอบเป็นผู้ใช้สบายๆอย่างเดียว แนะนำว่าอย่าครับ

ประสบการณ์ผม สมัยเรียน ปี 1 วิชาโปรแกรมสำเร็จรูป มันยังเป็น ทฤษฎี มีเพื่อนผมคนนึงในห้องซน เปิดคอมเล่น แล้วมันมีเสียงตอนเปิดเครื่องดัง ตี๊ด

อาจารย์ได้ยินก็ถามว่า ใครเปิดเครื่องคะ ? คุณไม่ต้องห่วง ไม่ต้องรีบใช้เครื่องตอนนี้ เพราะเดี๋ยวเราจะทำให้คุณต้องใช้ จนไม่รู้จะใช้มันยังไงเลยค่ะ

ประโยคนี้ยังตามหลอนผมมาทุกวันนี้ครับ ผมเป็นอย่างกรณีแรก ซึ่งตามๆเพื่อนเข้ามาสมัคร แล้วเสือกสอบติด แต่เพื่อนผมที่นำผมมา สอบไม่ติด มันก็ไปเรียนสาขาอื่น ทุกวันนี้มันเรียนจบแล้วครับ

ส่วนตัวผมเรียนไม่ไหว ย้ายไปสาขาอื่น จนยังเรียนไม่จบทุกวันนี้ครับ โดนที่บ้านด่าเละเลย จบช้าไป 1 ปี (2เทอม)

เป็นประสบการณ์ของผมนะครับ เอามาแชร์ๆกัน ไม่อยากให้เดินทางผิดๆแบบผม

ZirusZa
2nd February 2013, 14:40
คณะคอมพิวเตอร์ธุรกิจ ส่วนใหญ่ได้เรียนเกี่ยวกับซอฟแวร์สำนักงาน อะไรแบบนี้อ่ะครับ ซ่อมคอมก็มี แต่ก็มีแค่แบบพื้นฐาน ไม่ถึงกับแก้ปัญหาเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ต่างๆ :pleasantry

ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ (IT) เรียนยากน่ะครับ ขอบอกตรงๆ หัวต้องไวจริงๆ ต้องเขียนโค้ด จำโค้ด ต่างๆ เช่นพวกโค้ดเว็บ PHP หรือ javascript อะไรแบบนี้ :sweat

แต่ตอนนี้ผมเรียน คอมพิวเตอร์กราฟฟิก (ปวส.) อยู่อ่ะครับ ส่วนใหญ่ก็เรียนเกี่ยวกับ ทำอนิเมชั่น 3D วาดการ์ตูนFlash ทำภาพ 2D 3D (ใช้ Maya,3DMax) หรือ
พวกคลิปโฆษณากับการออกแบบอะไรแบบนี้ และสร้างพวกเกมส์ Flash เกมส์ 3D FPS,RPG แบบเบสิกก็มีครับ ส่วนเรียนยากมั้ยนั่น ผมก็ขอบอกตรงๆเลยครับว่า ยาก
หัวต้องมีศิลปะ มีจิตรนาการ ต้องลอง ต้องสร้างคิดอะไรใหม่ๆ แต่ก็เรียนแบบ สบายๆเลยน่ะครับ อาจารย์ทุกคนให้สาขาวิชานี้อ่ะ เค้าให้พวกนักศึกษา เปิดเพลงฟังได้ เพื่อให้บิ้วอารม
อารมดี ศิลป่ะมา ไม่ต้องรีบวาด ใจเย็นๆ คิดก่อว่าจะวาดอะไร เริ่มตรงไหนก่อน 555555 เชื่อมั้ยละครับ ว่าทุกคนที่เรียนสาขาวิชานี้อ่ะ เป็นพวกที่มีจิตรนาการสูงทั้งนั้น 555555 :rofl

ปล.ตอนนี้ผมก็กำลังหาคณะที่จะเข้าเรียนในมหาลัย เหมือนกัน แต่มันไม่ค่อยมีอ่ะครับ หายากจริงๆ ที่เกี่ยวกับการออกแบบอ่ะ พวกส่วนใหญ่ก็มีแต่พวก กราฟฟิกดีไซเนอร์ คอมพิวเตอร์
การออกแบบไรแบบนี้ แต่ผมอยากไปเรียน พวกที่เกี่ยวกับกราฟฟิกขั้นสูงมากกว่าครับ แต่ในไทยไม่มีเลย น่าเสียดายจริงๆ :dash

BarE
2nd February 2013, 15:48
หรืออยากลองของที่สูงอีกหน่อยนึง ผมเรียนอยู่วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ มหาลัยสงขลานครินทร์

word excell ไม่ค่อยได้ใช้ (ใช้ตอนโปรเจคซะส่วนใหญ่)

แนะนำง่ายๆเลย มี 2 สายหลักๆ ให้เลือกเรียน

1.Hardware เรียนเกียวกับ พวกเขียนโปรแกรมลงบอร์ด(เน้น C C++ C#) ออกแบบวงจร ออกแบบระบบควบคุม

2.Software เรียนเกียวกับ เขียนโปรแกรม(เน้น java database), Computer Graphic, Network(Hacker)

ผมเรียนสาย hardware ตอนนี้ทำโปรเจคเกี่ยวกับการควบคุมปีกหลังของรถ F1(รถตัวระดับแทนมหาลัยแข่งระดับ Asia) แบบอัตโนมัติ คล้ายๆ แบบนี้

http://www.youtube.com/watch?v=edEx4nXdIlY

สงสัยอยากถามอะไร PM มาเลย(ไม่ได้กดติดตามกระทู้)

Rukawa
2nd February 2013, 20:00
อยากเป็นอะไรละ

double6
2nd February 2013, 20:04
ผมเรียน วิทยาการคอมพิวเตอร์ สาขานี้จะไปทางเขียนโปรแกรมเป็นหลัก ลืมออฟฟิศไปได้เลย ใช้แค่เปิดอ่านหรือพิมพ์งานแค่นั้น

วิชารองๆก็จะเป็นวิชาสายคณิตวิทย์ รองหลักๆก็คณิต ซึ่งบางม.ได้ยินว่ามี ฟิสิกส์เคมีชีวะด้วย โชคดีม.ผมมีแต่คณิต แต่ผมก็มีปัญหากับคณิตนี่แหละ

ที่ม.ผม สาขานี้ว่ากันว่าจบยากมากสุดๆ ไม่รู้ม.อื่นเป็นกันมั๊ย ตอนนี้ก็อยู่ปีหนึ่งเทอมสอง หวังว่าจะผ่านไปได้ตลอดรอดฝั่ง ถึงคณิตจะมีปัญหา แต่เรียนวิชาเอกเข้าใจ ก็พอทำให้มีกำลังใจเรียนต่อไปเรื่อยๆ

ของผมมี เคมี ชีวะ ฟิสิกตั้งแต่ปี 1 เลย :o
จบยากจริงๆผมอยากจะจบแล้วเนี้ย ไอ้ตัวยากสุดก็คงไม่พ้นแคลอะนะของผม :o ติดกันหลายรอบรุ่นพี่รุ่นน้องรุ่นปู่รุ่นทวด เรียนรวมกันหมด :o