PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื้อกีต้าร์ตัวแรกครับงบ 3000

fuxfamezer
2nd February 2013, 21:40
แบบว่าแม่ผมเห็นผมเล่นฮาโมนิก้าแล้วเค้าอยากให้ผมเล่นกีต้าร์ไปด้วยครับแม่ผมบอกอยากให้เป่นแบบ bob Dylan 5555 แล้วเค้าจะให้เงินผมมา3000 มาซื้อกีต้าร์แต่ผมดันไม่มีความรุ้เรื่องการเลือกซื้อกีต้าร์เลยละสิครับผมอยากได้แบบที่คุ้มที่สุดกะเงิน3000ที่เสียไปผมจะเลือกซื้อรุ่นไหนดีครับช่วยผมหน่อยนะคร้าบบบบบบบบบ :)

Jomzababin
3rd February 2013, 03:52
ไม่รู้สิครับ ถ้ากีต้าร์โปร่ง พวก Yamaha F310 น่าจะลดเหลือประมาณ 3000 กว่าละมั้งน่ะ เสียงก็โอเคเลย...

ตอนไปซื้อ กับ น้าที่เล่นดนตรี ก็มีแต่คนแนะนำรุ่นนี้ เห็นบอกว่าเสียงเพราะ = =

แต่ผมก็ไม่แน่ใจน่ะ ถามผู้รู้แจ้งดีกว่า...

Cutto23
3rd February 2013, 03:59
ไปดูอยู่สยามสิ เขาจัดบูทของ yamaha อ่ะ วันนี้เพิ่งไปดูมา มีกีต้าขายด้วย :o

fuxfamezer
3rd February 2013, 09:15
คือว่าผมเห้นกีต้าร์ของคาราบาวรุ่นนึงอ่ะครับที่สีดำๆชื่อรุ่น gt350-bk ราคาประมาณเกือบ 4000 อ่ะครับอยากรุ้ว่ามันดีรึปล่าวถ้ามันดีผมก้จะของบจากแม่เพิ่มมาซื้อรุ่นนี้อ่ะครับเพราะว่าผมอยากได้กีต้าสีดำอ่ะครับช่วยหน่อยน้ะคร้าบว่าตัวนี้ดีรึป่าว

http://www.carabaomusical.com/products-gw.htm

unsignmer
3rd February 2013, 21:33
เพิ่มงบเผื่อก็ดีนะครับ เอาเป็นว่าคุณลองไปเดินดูตามร้านกีตาร์ดีกว่าครับ บอกงบกับทางร้านแล้วลองเล่นดู ถ้าเล่นเข้ามือ ทัชชิ่งไม่สูงเกินไป(ความสูงของสายกับฟิงเกอร์บอร์ด) เสียงใช้ได้ ก็พอครับ

Se7En-DuCK
3rd February 2013, 21:54
คือว่าผมเห้นกีต้าร์ของคาราบาวรุ่นนึงอ่ะครับที่สีดำๆชื่อรุ่น gt350-bk ราคาประมาณเกือบ 4000 อ่ะครับอยากรุ้ว่ามันดีรึปล่าวถ้ามันดีผมก้จะของบจากแม่เพิ่มมาซื้อรุ่นนี้อ่ะครับเพราะว่าผมอยากได้กีต้าสีดำอ่ะครับช่วยหน่อยน้ะคร้าบว่าตัวนี้ดีรึป่าว

http://www.carabaomusical.com/products-gw.htm

กระโปกมากรุ่นนั้น ลูกบิดยังเป็นพลาสติกอยู่เลย ไม้ก็โครตเน่า เสียงโครตแปร่ง เหมือนไปซื้อกีต้าร์จีนถูกๆ ตัวไม่กี่ร้อยมาเล่น กีต้าร์คาราบาวรุ่นล่างๆ อย่าไปสนใจเลย แพง แต่ไม่มีดีสักกะอย่าง
ตัวแรกแนะนำ Yamaha เลยครับ F310 ก็ได้ คอมันจะใหญ่หน่อย แต่ท่าหาได้ ผมชอบ F210 มากตัวนี้ผมใช้อยู่ มา 12 ปีหละ คอเล็กจับง่าย แต่ก็แล้วแต่ชอบน่ะ ท่าเป็นไปได้ ไปลองจับเล่นเลย ลองไปหากีต้าร์ใครแล้ว ลองฝึกจับดีดให้เป็นสักคอร์ด
พอตอนไปเลือกก็ลองเลย แค่คอร์ดเดียวนี้แหละ ว่าเราชอบแบบนี้ จับถนัดไหม เสียง Ok ไหม ของแบบนี้ต้องไปลองเลย แต่แนะนำ Yamaha น่ะ อาจเกินงบหน่อยแต่เก็บดีๆ อยู่เป็น สิบสิบปีเลยหละ