PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทีวีมะกันทำคลิปโฆษณาล้อ เรียนภาษาไทยไปซื้อประเวณี

John Marston
3rd February 2013, 14:44
ทีวีมะกันทำคลิปโฆษณาล้อ เรียนภาษาไทยไปซื้อประเวณี

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ผู้คนในสังคมออนไลน์ โซเชียลมีเดีย รวมถึง เว็บบอร์ดต่างๆ กำลังวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนัก ต่อคลิปวิดีโอที่ใช้ชื่อว่า "Adam Levine - Rosetta Stone Sketch" ที่มีการนำมาเผยแพร่ผ่านเว็บไซต์ยูทูบ ออกอากาศทางรายการโทรทัศน์แห่งหนึ่งของสหรัฐอเมริกา เนื้อหา ส่อทำนองชี้ให้เห็นว่า ประเทศไทยเต็มไปด้วย การขายบริการทางเพศ และล้อเลียนด้วยความตลก

ทั้งนี้รายการดังกล่าวมีชื่อว่า Saturday Night Live ของสหรัฐอเมริกา ซึงคลิปที่ถูกเผยแพร่ใช้ชื่อตอน Rosetta Stone Thai ความยาว 1.32 นาที อัพโหลดโดยผู้ใช้ชื่อ Tom De Sutter เมื่อวันที่ 27 มกราคมที่ผ่านมา

สำหรับเนื้อหาในคลิปเป็นการเหน็บระบบ การเรียนภาษาต่างชาติด้วยตัวเองที่เริ่มต้น มาจากการให้ผู้เรียนภาษาบอกว่า ต้องการเรียนภาษาต่างชาติไปเพื่ออะไร สองคนแรกให้สัมภาษณ์ถึงความต้องการของตัวเองในการเรียนภาษา แต่พอถึงชายผู้ให้สัมภาษณ์คนที่ 3 กลับระบุว่า "ผมเรียนภาษาไทยไปเพื่อไปเมืองไทย และ..ทำอะไรบางอย่าง" พร้อมกับทำสีหน้าบ่งบอกนัยทางเพศต่อด้วยผู้ให้สัมภาษณ์ที่เหลือที่เป็นชายทั้งหมด จะบอกเหตุผลของการเรียนภาษา ต่างเหตุผลกันไป ไม่ว่าจะเป็นการบอกเพื่อทำธุรกิจ แต่มีการปิดบังหน้าตัวเองคล้ายอับอาย ปกปิดอะไรบางอย่าง หรืออีกคนมีการปิดบังหน้าตาที่แท้จริงแล้วบอกอยากเรียนเพื่อมาพบคนไทยใหม่ๆ

ก่อนที่คลิปวิดีโอจะตัดภาพมาถึงช็อตที่ ชายคนหนึ่งกำลังเรียนภาษาไทยผ่านทางอินเตอร์เน็ตหน้าจอคอมพิวเตอร์และมีคำจากจอบอกว่า "ถอดเสื้อผ้าของคุณออก.." ซึ่งชายคนดังกล่าวตกใจรีบลดเสียงลงเนื่องจากภรรยาของเขา นอนอยู่บนเตียง หลังจากนั้นคลิปวิดีโอได้อธิบายว่าโปรแกรมเรียนภาษาที่ว่า ทำให้เรียนรู้ประโยคและวลีต่างๆ เช่น ราคาเท่าไหร่, นั่นเป็นราคาสำหรับทั้งคืนเลยหรือเปล่า, โอ้พระเจ้า นี่ฉันทำอะไรลงไป, นอกจากนี้ ยังมีการโชว์ลูกปิงปองที่ส่อไปในเรื่องทางเพศอีกด้วย

ทั้งนี้ ตลอดการดำเนินเรื่องในคลิปวิดีโอมีการสอดแทรกเสียงหัวเราะเฮฮาอยู่ตลอดเวลา ก่อนจบท้ายด้วยคำโฆษณาที่ว่า "สั่งซื้อ Rosetta Stone วันนี้ และเตรียมแพคกระเป๋า (ซึ่งเต็มไปด้วยกล่องถุงยางอนามัย) ไปพบเพื่อนใหม่ได้ทันที"

อย่างไรก็ตาม เมื่อคลิปวิดีโอดังกล่าวถูกเผยแพร่ลงบนยูทูบมีคนไทยหลายคนเข้าไปพบและแสดงความเห็นถึงความน่ารังเกียจต่อแนวคิดของคนอเมริกันว่า เป็นการดูถูกคนในประเทศไทย เนื้อหาส่อไปให้คิดว่ามีการค้าประเวณี นักท่องเที่ยวที่เรียนรู้ภาษาไทยและอยากมาเมืองไทยเพื่อมีเซ็กซ์ และมีการเขียนตอบโต้ต่อว่าคนทำคลิปดังกล่าว แสดงความเห็นโดยคนไทยต่างๆ มากมาย เนื่องจากอาจเป็นเรื่องตลกของคนอเมริกัน แต่คนไทยไม่ขำ แสดงให้เห็นว่าคนอเมริกันฝักใฝ่แต่เรื่องเซ็กซ์

ขณะที่มีผู้ใช้รายหนึ่งที่แสดงความเห็นบน ยูทูบระบุว่า เขาเป็นคนอเมริกันที่อยู่ในเมืองไทย คนไทยน่ารักมากและไม่ได้หมายความว่า นักท่องเที่ยวทุกคนจะมาเที่ยวเมืองไทยเพราะเรื่องเซ็กซ์เรื่องเดียวอย่างที่ใครๆ คิดกัน

นายอภินันท์ โปษยานนท์ รองปลัดกระทรวงวัฒนธรรม (วธ.) ในฐานะกำกับดูแลสำนักเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม กล่าวว่า ยังไม่เห็นคลิปรายการดังกล่าวคงต้องขอดูรายละเอียดในคลิปก่อนว่ามีเนื้อหาที่ก่อให้เกิดความเสียหายกับประเทศไทยอย่างไร จากนั้นคงจะดำเนินการตามขั้นตอนคือ ประสานไปยังกระทรวงการต่างประเทศ (กต.) เพื่อยื่นเรื่องถึงสถานทูตสหรัฐอเมริกา ประจำประเทศไทยต่อไป

http://youtu.be/XaT8H3j0GtE

:mad3:mad3:mad3:mad3:mad3

ที่มา

http://news.sanook.com/1167934/%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%9B%E0%B9%82%E0%B8%86%E0%B8%A9%E0%B8%93%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD-%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%A9%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%93%E0%B8%B5/

cartzil
3rd February 2013, 14:52
สมควร ไปพัทยา ผมไปภูเก็ตแล้วจะรู้เลยว่าทำไมฝรั่งถึงว่าอย่างงั้น ประเทศบ้านเค้าไม่มี Walkingstreet ที่สาวๆมาเย้วๆรูดเสากันข้างถนนเรียกแขกเข้าร้าน

niorjung
3rd February 2013, 15:06
แต่สาวๆบ้านมัน ยืนเรียงแถวหนักกว่าประเทศไทยเราอีก ทั้งดำๆถึกๆ ทำเป็นพูดไม่ดูประเทศตัวเองเลย แถมฟรีเซก กว่าด้วย

Spermz
3rd February 2013, 15:34
ไก่ไทย ดังระดับโลก

ภูมิใจจริงๆ TT น้ำตาไหลเลยนะเนี่ย

:(:(:(

เจอฝรั่งหลายคนแล้วละ รู้จักประเทศไทยเพราะ Thai women Very Nice

ILoVePaNgYa
3rd February 2013, 15:47
ดูแล้วฮาดีครับ ฟากบอกฝรั่งที่มาเที่ยวด้วยว่าระวังเจอดุ้นนะครับ^^

miniboss
3rd February 2013, 16:25
ยอมรับความจริง.

hot0892832683
3rd February 2013, 16:40
มะกันดูเเล้ว อาจจะฮา
เเต่ถ้าคนไทย เห็น เเล้ว สลด

unsignmer
3rd February 2013, 18:04
คนไทยที่รับไม่ได้ แม่มดิ้นกันใหญ่เบยยย เห็นแล้วสนุกดีว่ะ ฮาาาา ฮ่าๆๆๆๆ

harnibal409
3rd February 2013, 18:06
ดูแล้วฮาดีครับ ฟากบอกฝรั่งที่มาเที่ยวด้วยว่าระวังเจอดุ้นนะครับ^^
ฝรั่งมันชอบเลยแหละครับพวกสาวดุ้นเนี้ยเดินตามพารากอน สยามหรือตามสถานที่ดังๆนี่ผมเห็นบ่อยมากสาวดุ้นควงฝรั่งออกจะเยอะ

WaywardWerewolf
3rd February 2013, 18:07
ตลาด red-light พวกนี้อยู่ได้ก็เพราะนักท่อนเที่ยวพวกนี้แหละ

ipromise11
3rd February 2013, 18:09
ก็ดีครับมันดูถูกละพวกมันก็พากันมา เหมือนกับพวกมันกลืนน้ำลายตัวเองน่ะแหละครับ ..

sornram
3rd February 2013, 18:24
แต่สาวๆบ้านมัน ยืนเรียงแถวหนักกว่าประเทศไทยเราอีก ทั้งดำๆถึกๆ ทำเป็นพูดไม่ดูประเทศตัวเองเลย แถมฟรีเซก กว่าด้วย

ไอ้ที่ยืนเรียงแถว บ้านเราก็มี ผมว่าไอ้เดินตามถนนนี่น่าเกลียดกว่า

LIVE
3rd February 2013, 18:51
ผมว่าหมู่นี้คุณJohn Marston เอาข่าวดราม่าลงค่อนข้างหนักพอสมควรนะครับ เพลาๆบ้างก็ดี เพลีย

cancerzz
3rd February 2013, 19:08
ก็มันเป็นความจริง ในเมื่อการค้าบริการทางเพศในไทยมันง่ายแล้วก็มีเกลื่อนเมืองซะขนาดนี้

ฝรั่งมาเมืองไทยเพื่อเทียวสถานบันเทิงก็เยอะแยะจะตายไป ต้องบอกว่าเยอะมากๆด้วยซ้ำ

pug1
3rd February 2013, 19:10
ทำไมผมดูแล้วฮาอะ - -* แต่มันก็จริงอย่างที่เขาว่ามานะ แต่มันก็เป็นแค่บางส่วนเฉยๆ(ผมจะไม่พูดว่าส่วนน้อยนะ) แล้วฝรั่งเขาก็เข้ามาในส่วนนั้นกันเยอะไงหละครับ เหมือนกับว่า เค้นำเสนอ แบบ เหรียญด้านเดียวอะครับ

xxxlnwjung1
3rd February 2013, 19:17
หาดป่าตอง พัทยา walking street ใจกลางเมืิองที่มีแต่ความเจริญก็ยังมีสถานที่แบบนี้อยู่เยอะแยะ จริงมั้ยครับ จริงมั้ยครับ?

nodoka
3rd February 2013, 19:18
บางคนชักชวนให้คนไทยคนอื่นๆกดรีพอร์ทคลิปนี้ พวกยอมรับความจริงไม่ได้ แทนที่จะหันกลับมามองตัวเองแล้วปรับปรุงตัว กลับหลอกตัวเองไปวันๆว่าประเทศตัวเองสูงส่งกว่าประเทศอื่นๆ ทีตัวเองยังไปดูถูกประเทศเพื่อนบ้าน พอชาวต่างชาติมาดูถูกบ้างก็มาดิ้นกันเป็นแถว ทั้งๆที่มันเรื่องจริงทั้งนั้น

boomttc
3rd February 2013, 19:42
อยากเปิดสงครามใช่ไหม อเมริกา

liberty
3rd February 2013, 20:07
ใช่ซี้เรามันประเทศโลกที่สามนี่ฝากไว้ก่อนอย่าพึ่งหนีไปอวกาศก่อนละกัน

kanoktuch2
3rd February 2013, 20:20

ถึงเปิดจริงเราก็สู้เขาไม่ได้หรอกครับ = ="

BLASTEROUS
3rd February 2013, 20:28
มันคือเรื่องจริงที่ปฏิเสธไม่ได้ครับ พูดตรงๆเลย กระหรี่เราราคาถูก

[9]:H!LO
3rd February 2013, 21:41
ผมดูแล้วกลับขำด้วยนะ ที่จริงอย่าไปเครียดเลย
ในเมื่อมันคือเรื่องจริง เปลี่ยนทัศนคติกันไม่ได้หรอก

aspirineth
3rd February 2013, 21:44

ดิ้นแล้วๆ ถ้ามันเกิดจริงเราจะเอาไรไปสู้เขาได้ฟร่ะ แถมเรายังเป็นพันทมิตรทางทหารกับเขาอีก lol
ที่เมกาเขาก็ล้อเลียนไทยเราตั้งหลายอย่าง อย่าง Hangover 2 นี่ไม่เห็นมีใครจะไปดราม่า ทำใจยอมรับได้ซะแล้ว ค้าประเวณี ของเถื่อน ไทน ที่1จีนยังยอม

double6
3rd February 2013, 21:48
ช่างเขาเถอะครับ อย่างน้อยเราก็มี แคล็ก โปรแกรมนี่จนใช้ฟรีอ่ะ :o

A.Wetzel@AA!
4th February 2013, 00:07
คนซ้ายหน้าอย่างกะ the rev = ="

Prometheus
4th February 2013, 00:21
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย ยอมรับซะเถอะ

speaknase
4th February 2013, 01:28
ก็ฟังๆอ่านๆกันเป็นโจ๊กไปครับอย่าคิดมาก คิดถึงผลที่ตามมาสิครับ ฝรั่งมาเมียไทยเพราะ โสเพณี โสเพณีเป็นตัวดึงดูด ... พอฝรั่งมาก็ต้องกินต้องพัก แล้วมาเมื่อไทยมีฝรั่งหน้าไหนทะลึ่งไปพักที่ประเทศลาวบ้าง มันก็ต้องพักที่ไทย กินของที่ไทยเที่ยวที่ไทย คิดเสียว่าคืนกำไรให้ประเทศ ไม่งั้นพัทยา คงไม่เปิดเป็น ถนนคนเดินที่ทั้งถนนมีแต่ คุณโส ทั้งหลายหลอกว่าไหมครับ ..

ปล.จะภูมิใจดีไหมเนี้ย ผมมีคนรู้จักคนนึงเป็นชาวแคนาดา ซึ่งรู้จักกันทางเกมส์ หลังจากที่เล่นเกมส์ด้วยกันและคุยด้วยกันมาราวๆ 1 เดือน มันก็ถามผมประมาณว่า ประเทศของยูมีดีแค่โสเพณีใช่ไหม ฟังแล้วอยากจะกระโดดตั้นหน้าไอหรั่งคนนี้จริงๆผมเลยอธิบายให้มันฟังไปว่า ประเทศตูมีหลายๆอย่างที่ดีกว่าคุณโส อีก ไม่เชื่อเอ๊งก็ลองมา สิ มากินที่ไทยมานอนที่ไทยซัก 2 - 3 ปี รับรองติดใจหลังจากที่แนะนำมันไปผมเองก็ไม่เจอมันออนอีกเลย เอ๊ะหรือว่ามันจะมาเที่ยวที่ไทย ..

helos
4th February 2013, 01:32
สมเป็นคนไทยจริงๆ อะไรไม่ดีๆแต่ จริง ดิ้นกันใหญ่รับไม่ได้กันใหญ่

Death_Backers
4th February 2013, 01:46
แล้วกระหรี่ไม่ดีตรงไหน ??

Patrenko
4th February 2013, 14:49
สมควร ไปพัทยา ผมไปภูเก็ตแล้วจะรู้เลยว่าทำไมฝรั่งถึงว่าอย่างงั้น ประเทศบ้านเค้าไม่มี Walkingstreet ที่สาวๆมาเย้วๆรูดเสากันข้างถนนเรียกแขกเข้าร้าน

จริงดิ ฝรั่งคั่กกว่าครับถ้าไปเที่ยวอเมริกาเเล้วมีเป้าหมายตีหรี่จริงๆเเบบผมเเล้วจะรู้ครับว่าเหมือนๆกันหนะเเหละ