PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สำหรับผู้ที่ต้องการซื้อ iphone ครับ [ลองมาอ่านก่อนตัดสินใจ]

zerokoza
3rd February 2013, 21:00
...[สวัสดีครับ] :)

วันนี้ไม่มีอะไรทำเพราะเนื่องจากว่างๆ เเล้วมองโทรศัพท์ตัวเอง เลยนึกขึ้นได้เราใช้ iphone นี่หว่าเเละกว่าจะเปิดได้ยากเหมือนกัน

เลยจะลองมาเเนะนำเป็นทางเเนะสำหรับผู้ที่กำลังตัดสินใจซื้อครับ

1.) iphone จะต้องให้ซิมเฉพาะของตัวมันครับ ซึ่งเขาเรียกว่า มินิซิม หรือ ซิมตัด มันเป็นซิมขนาดเล็กกว่าปกติ ซึ่งจะหาซื้อยากพอสมควร

เเละจะมีขายที่ศูนย์ใหญ่ หรือที่เซ็นเตอร์ เท่านั้น มันยังมีตัวเสียบซิม ผมไม่เเน่ใจว่าเขาเรียกว่าอะไร เเต่รู้ชื่อว่ามันชื่อ กีวีซิม มีไว้เฉพาะ iphone เท่านั้นครับ

2.) ชุดหูฟังที่ค่อนข้าง Private หรือส่วนตัว เพราะมันจะไม่สามารถใช้กับโทรศัพท์หรืออื่น (ถ้าเป็นของ iphone เเท้ๆ ที่มากับกล่องนะครับ) iphone 5 นะครับหลายคน PM. มาตรึม --*

3.) ฟิลม์กันรอยที่หน้าจอครับราคาหัวฟาดพื้น โทรศัพท์รุ่นธรรมดาๆ คงราคาไม่น่าจะเกิน 100 บาท เเต่ iphone 150 บาท เเบบธรรมดาและ 300 บาท แบบพิเศษของเเท้

4.) เคส iphone ท่านสามารถออกเเบบเองได้เเต่จะเเพงหน่อย ซึ่งผมมีวิธีง่ายๆ สำหรับท่านที่ต้องการเคส สวยๆ ครับ ประหยัดด้วยครับ

-4.1) ท่านนำผ้ามา นำสีมาเเนะนำสีน้ำมัน หรือ สีโปสเตอร์ สีน้ำก็ได้ตามใจเหอะ ไม่เเนะนำสีไม้ เเต่อยากให้ผลงานออกมาเลวๆ ใช้สีไม้ก็ได้ไม่ว่ากัน เเล้วเเต่ถนัด

เเล้วก็วาดภาพลงที่ผ้าเลยครับ (ผ้าต้องตัดให้เท่ากับตัว iphone ก่อนนะครับ) เมื่อเสร็จเเล้วก็เอาเคสใสมาใส่ๆ คงเข้าใจเเค่นี้เสร็จ เคสสวยด้วยมือเรา ^^

-4.2) เอาเควสที่ไม่ใช้เเล้วมาระบายสีบนเคสสีก็ใช้ตามวิธีบนเลยครับ เเต่อันนี้ให้ระบายสีทับที่เคสเลย อันนี้สำหรับคนที่อยากทำเคสตัวเอง เเล้วท่านต้องมีฝีมือด้านศิลปะสูง-0-

5.) การ unlock ตัวเครื่องอันนี้บางคนก็ งงๆ ตอนซื้อเครื่องมาเเรกๆ ซึ่งผมก็ งงๆ เเต่ก็พอเข้าใจเเล้วผมจะพิมพ์ก็คงจะยาว --* หาข้อมูลเองละกัน

6.) ที่ชาร์ตเเบต เนื่องจากผมมี iphone 4s เเละ 5 เเต่ที่ชาร์ตเเบตมันคนละโลกกันเลย :music อันนี้เซงครับ เเต่ของ iphone 4 จะชาร์ตได้กับพวก ipod toch,Nano

7.) ท่านมี iphone ท่านต้องมี itune เพราะ iphone เป็นเครื่องปิดอะไรของมันก็ไม่รู้เเละไม่มีเมมโมรี่การ์ด จึงไม่สามารถทำเเบบโทรศัพท์เครื่องอื่นได้

เเบบก่อนๆ ที่เราๆ เสียบโทรศัพท์ต่อกับคอม เเล้วเข้า Mycom เข้าไดร์ H หรือไดร์ของเมมโมรี่การ์ด เราอยากได้อะไรก็จับลาก จับลาก:( เเต่ iphone มันทำไม่ได้ครับ

ต้องมี itune เป็นตัวเชื่อมส่งข้อมูล เเต่ข้อดีของ itune อยากบอกว่ามันสุดยอดจริงๆ ครับ

8.) ระบบ iOS 6.1 มันติดบัคครับบางคนเข้าเน็ตไม่ได้เอาเเล้วไง --* มันบอก ''ไม่สามารถเข้าได้ ไม่ได้สมัครบริการเซลลูลาร์'' อยากบอกมันว่าไม่สมัคร พร่อง!!มันเนย เองสิ

ปกติเข้าได้เเต่มันติดบัค เป็นๆ หายๆ 555:o เดี๋ยวคงอัพเดทเเก้ไข

9.) มี App ฟรีโหลดเต็มเลยใน itune Shop

10.) วิธีทำให้เเบตหมดช้าลงนะครับช่วยได้มากเลย คือ ไปปรับเเสงให้ต่ำลงครับอยู่ที่ระดับ 5 เพื่อประหยัดเเบตเเละดีต่อสายตา :p

ปล.ผมไม่มีอะไรจะพิมพ์ต่อล่ะคิดไม่ออกละ ไปนอนดีกว่าวันหลังจะมาบนใหม่ ผมเเชร์ตามความรู้ของผมนะครับ

ใครมีอะไร :ask มาได้เลยนะครับ เเล้วผมจะ :answer ให้เองครับ

เเนะนำจะถามเกี่ยวกับ iphone มีปัญหาตรงไหนก็ P.M. มาก็ได้ครับ

หนุ่มหน้าหวาน
3rd February 2013, 21:04
ยังไม่ต้อง อัพ 6.1 ดีปล่าว

haruhi002z
3rd February 2013, 21:10
เป็นข้อสรุปที่ดีนะ สำหรับคนที่จะเลือก ซื้อ IP เเต่ผมรอ sony xperia z

zerokoza
3rd February 2013, 21:10
ยังไม่ต้อง อัพ 6.1 ดีปล่าว

โอ้...ดีมั้งครับ ไม่รู้สิ ของผมทั้ง 4s เวอร์ชั่น 6.0.1 เเต่ 5 เวอร์ชั่น 6.1 มันติดบัคครับของผมนะ เเต่หลายคนก็เป็นจะลองไปถามศูนย์เขาดู

ของ 4s ก็สามารถอัพเป็น iOS 6.1 ได้นะครับ

supermakarm
3rd February 2013, 21:12
พอดีกำลังจะเก็บตังซื้อครับ

:ask 1. เห็นได้ยินมาว่า iphone ใช้ bluetooh ส่งไฟล์เพลง ๆลๆ ไปเครื่องอื่นไม่ได้ จริงหรือเปล่าครับ

:ask 2. พอใช้ไปนานๆ แอบมี งอแง บ้างไหมครับพอดีผมใช้ andriod อยู่แต่เก่ามากละ ก็ ค้างตามสภาพครับ(มันอัพเดท เป็น os 4.xx ไม่ได้เซงๆ)

:ask 3. คือผมไม่รู้จริงๆนะ iphone สามารถเปิดไฟล์ word , พิม งานได้เหมือน Galaxy Note รึเปล่าครับ

:ask 4. พวกไฟล์ VDO ต้องแปลงเฉพาะก่อนรึเปล่าครับ หรือมี app ที่เปิดพวก mkv ไหมครับ

ขอถามแค่นี่ละครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

เป็นข้อสรุปที่ดีนะ สำหรับคนที่จะเลือก ซื้อ IP เเต่ผมรอ sony xperia z
รอเหมือกันกันเลย กำลังลังเลอยู่ เพราะเครื่องผม มัน สภาพจะไปละ :sweat

เครื่องเดิมผมยังเป็น N70 อยุ่เลย ใช้มาตั้งเเต่ ม.2ละ
เพราะผมใช้ ไม่ค่อยระวังด้วยละครับ พอดีรถมอไซล้มแล้วใส่กระเป๋ากางเกงไว้ เลยต้องเปลี่ยน

haruhi002z
3rd February 2013, 21:17

:ask 1. เห็นได้ยินมาว่า iphone ใช้ bluetooh ส่งไฟล์เพลง ๆลๆ ไปเครื่องอื่นไม่ได้ จริงหรือเปล่าครับ

:ask 2. พอใช้ไปนานๆ แอบมี งอแง บ้างไหมครับพอดีผมใช้ andriod อยู่แต่เก่ามากละ ก็ ค้างตามสภาพครับ(มันอัพเดท เป็น os 4.xx ไม่ได้เซงๆ)

:ask 3. คือผมไม่รู้จริงๆนะ iphone สามารถเปิดไฟล์ word , พิม งานได้เหมือน Galaxy Note รึเปล่าครับ

:ask 4. พวกไฟล์ VDO ต้องแปลงเฉพาะก่อนรึเปล่าครับ หรือมี app ที่เปิดพวก mkv ไหมครับ

ขอถามแค่นี่ละครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

รอเหมือกันกันเลย กำลังลังเลอยู่ เพราะเครื่องผม มัน สภาพจะไปละ :sweat

เครื่องเดิมผมยังเป็น N70 อยุ่เลย ใช้มาตั้งเเต่ ม.2ละ

zerokoza
3rd February 2013, 21:18

:answer 1. จริงครับ iphone ไม่สามารถส่ง bluetooth ได้ครับ เเต่จะส่ง รูป ได้ครับผ่านทาง photo อะไรสักอย่างนี่หล่ะจำไม่ได้เห็นเเฟนผมเขาทำอยู่ เเต่ต้องส่งให้กับ iphone ด้วยกัน

:answer 2. ของผมไม่มีง้อเเง นะครับเมื่อก่อนใช้ 4s มาปีกว่าๆ เเล้วไม่มีง้อเเง เเต่ใช้นานกว่านี้อาจจะมีปัญหาซึ่งมัน Restore ได้ครับ

:answer 3. ไม่น่าจะได้นะครับ อันนี้ไม่ทราบเเต่คิดว่าไม่ได้นะ

:answer 4. ไม่ต้องครับต่อเขาจับใส่ itune ได้ผ่านใน itune ได้ก็ลง iphone ได้เลยครับ

^^ ปล.มีอะไรถามอีกก็มาครับไม่ว่ากัน

BosRs_Korat123
3rd February 2013, 21:21
word นี่ไม่ใช่ต้องมีโปรเเกรม หรอครับ ผมเห็นโปรเเกรม บน Iphone Ipad มาเยอะอยู่ เเต่ไม่รู้เหมือนกัน = =

inzxtopa
3rd February 2013, 21:22
iphone 5 jailbreak ได้ยัง

chawakon
3rd February 2013, 21:27
:answer 1. จริงครับ iphone ไม่สามารถส่ง bluetooth ได้ครับ เเต่จะส่ง รูป ได้ครับผ่านทาง photo อะไรสักอย่างนี่หล่ะจำไม่ได้เห็นเเฟนผมเขาทำอยู่ เเต่ต้องส่งให้กับ iphone ด้วยกัน

:answer 2. ของผมไม่มีง้อเเง นะครับเมื่อก่อนใช้ 4s มาปีกว่าๆ เเล้วไม่มีง้อเเง เเต่ใช้นานกว่านี้อาจจะมีปัญหาซึ่งมัน Restore ได้ครับ

:answer 3. ไม่น่าจะได้นะครับ อันนี้ไม่ทราบเเต่คิดว่าไม่ได้นะ

:answer 4. ไม่ต้องครับต่อเขาจับใส่ itune ได้ผ่านใน itune ได้ก็ลง iphone ได้เลยครับ

^^ ปล.มีอะไรถามอีกก็มาครับไม่ว่ากัน

ไม่ได้อยากดราม่า แต่ค่อนข้างสงสัยกับคำตอบ ที่ค่อนข้างจะผิดๆ

1 ไอโฟนส่ง bluetooth ได้ครับ ผ่านแอพ แต่ค่อนข้างยาก
2 แน่นอน ของทุกอย่างใช้ไปนานๆต้องมีงอแงตามสภาพ แบตเสื่อม เปิดไม่ติด ค้างบ่อย รีเครื่องเองตลอดเวลา บลาๆ
3 ได้เหมือนกันทุกอย่างครับ โดยใช้แอพในการอ่านและพิมพ์งาน แตกต่างจาก ss ที่มีมาให้เลย
4 อันนี้งงที่สุด ถ้าคนใช้ไอโฟนจะรู้เลยว่า มันมีปัญหาในการลงไฟล์ต่างๆมาก และเล่นไฟล์ได้จำกัดมากถึงมากที่สุด ทำให้ต้องแปลงไฟล์เกือบตลอด ยิ่ง mkv ไม่ได้เลย
วิธีแก้ไขคือต้องโหลดแอพในการอ่านไฟล์พวกนี้มาเพิ่มครับ แอพดีๆพวกนี้จะเสียเงิน
(ปล ไฟล์ที่ไอโฟนอ่านไม่ได้ แค่ลากลงไอจูน ยังไม่ได้เลยครับ ไม่ต้องพูดเรื่องเปิดได้หรือปล่าว)

zerokoza
3rd February 2013, 21:27
iphone 5 jailbreak ได้ยัง

เออ จริงสิลืม 555 ผมไม่รู้เเหะยังไม่ลอง ทะเลาะกับ iOS 6.1 อยู่เนี่ย O.o

aspirineth
3rd February 2013, 21:31
หูฟังมันก็ใช้ได้กับเครื่องอื่นได้หนิครับ เพื่อนผมยังเอาต่อกับ BB อยู่เลย - -

ส่วนซิมเขาเรียก nanosim ครับ รุ่นก่อนจะเป็น microsim ไม่ใช่ซิมมินิหรือซิมตัด -*-

chawakon
3rd February 2013, 21:32
หูฟังมันก็ใช้ได้กับเครื่องอื่นได้หนิครับ เพื่อนผมยังเอาต่อกับ BB อยู่เลย - -

ผมก็ว่ามันใช้ได้นะ เคยใช้อยู่ แถม ขนาดมาตรฐานด้วย แต่ผมทำหายไปแล้ว เลยไม่มีลองตอนนี้

zerokoza
3rd February 2013, 21:34
ไม่ได้อยากดราม่า แต่ค่อนข้างสงสัยกับคำตอบ ที่ค่อนข้างจะผิดๆ

1 ไอโฟนส่ง bluetooth ได้ครับ ผ่านแอพ แต่ค่อนข้างยาก
2 แน่นอน ของทุกอย่างใช้ไปนานๆต้องมีงอแงตามสภาพ แบตเสื่อม เปิดไม่ติด ค้างบ่อย รีเครื่องเองตลอดเวลา บลาๆ
3 ได้เหมือนกันทุกอย่างครับ โดยใช้แอพในการอ่านและพิมพ์งาน แตกต่างจาก ss ที่มีมาให้เลย
4 อันนี้งงที่สุด ถ้าคนใช้ไอโฟนจะรู้เลยว่า มันมีปัญหาในการลงไฟล์ต่างๆมาก และเล่นไฟล์ได้จำกัดมากถึงมากที่สุด ทำให้ต้องแปลงไฟล์เกือบตลอด ยิ่ง mkv ไม่ได้เลย
วิธีแก้ไขคือต้องโหลดแอพในการอ่านไฟล์พวกนี้มาเพิ่มครับ แอพดีๆพวกนี้จะเสียเงิน
(ปล ไฟล์ที่ไอโฟนอ่านไม่ได้ แค่ลากลงไอจูน ยังไม่ได้เลยครับ ไม่ต้องพูดเรื่องเปิดได้หรือปล่าว)

1. ผมก็บอกส่งได้ครับ เเต่ต้องให้เเอฟ ของเเฟนผมเขาเจลเบกมา เเต่ข้ามรุ่นกันไม่ทราบชัดเจน
2. ง้อเเง ไม่เเน่ใจถ้าคุณดูเเลดีพอ
3. อันนี้ไม่เคยลองครับ ส่วนตัวผมไม่มี ipad ยืมของเพื่อนเล่นเกมอย่างเดียว
4. ใน itune มันจำกัดเฉพาะชื่อสกุลอยู่เเล้วครับถ้าพวก mkv เเบบนี้มันเเยกออกจากกันถ้าคุณตั้ง เช่น ภาพ เอาเเค่สกุล jpg หรือพวก png ครับ
ปล.เอาง่ายๆ เลยครับที่ใช้ iphone ทุกวันนี้มีเหตุผลข้อเดียว เล่นเกมไม่กระตุก อย่างอื่นผมไม่สนใจ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยครับผม ไม่ว่ากัน ผมทำตามที่ผมรู้เท่านั้นครับ
เอาไป รร. ชาร์ตเเบตเล่นเกมฟังเพลงเข้าเฟส เล่นไลน์ มี 4-5 อย่างรูปไม่ค่อยถ่าย --* เน้นเล่นเกมดูคลิป (youtube videotube พวกนี้หล่ะครับ)

ขอบคุณครับที่มาเเชร์ๆ กัน

zerokoza
3rd February 2013, 21:35

ของผม iphone 5 ครับเเต่ 4 ได้ครับ เเต่ต่อกับ pc เเล้วมันไม่มีเสียงเป็นกันรึป่าว

aspirineth
3rd February 2013, 21:40
ของผม iphone 5 ครับเเต่ 4 ได้ครับ เเต่ต่อกับ pc เเล้วมันไม่มีเสียงเป็นกันรึป่าว
ก็ได้หนิครับ แค่ใช้ไมค์ไม่ได้เท่านั้นเอง