PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมขายคอมพิวเตอร์แล้วซื้อโทรศัพท์ดีมั้ยครับ อ่านต่อด้านใน

nayninezaa
3rd February 2013, 21:22
ผมจะซื้อโทรศัพท์รุ่น Nokia lumia 920 ช่วงนี้คอมก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ นอกจากเล่นเฟส ดูยูทูป เลยคิดว่าจะขายดีกว่า สเปคก็ตามลายเซ็นเลยครับ ที่อยากซื้อเพราะไม่ใช่มันหรูหรือเอาไปโชว์เพื่อนหรอกนะครับ ที่จะซื่อเพราะว่าอะไรที่คอมผมทำได้ 920 ก็ทำได้เช่นกัน และพกพาได้สะดวก ตอนนี้ผมใช้ Samsung Ace 2 อยู่ครับ ยืมแม่มา ลองใช้แล้วผมว่ามันสะดวกจะเอาไปไหนมาไหนได้ เพราะคอมมันเอาไปไหนมาไหนไม่ได้ ตั้งแต่ผมใช้ Samsung ผมไม่เคยไปที่คอมเลยเล่นในโทรศัพท์อย่างเดียว ทั้งเฟส ยูทูป ไลน์ ฯลฯ บางคนอาจจะคิดว่าทำไมต้อง 920 มันแพงจะตายไม่ก็เอาโน๊ตบุ๊คไปเลย หรือเอารุ่นอื่นที่ราคาถูกกว่านี้ไม่ดีกว่าหรอ ผมว่ามันก็ไม่ต่างจากกาดจอหรอกครับ ว่าทำไมต้อง GTX 690 เพราะถ้าซื้อรุ่นระดับล่างๆมามันจะตกรุ่นไว มันอาจจะมีมากกว่า lumia ก็ได้ในอนาคต ถ้าผมอยากได้ตัวใหม่ขึ้นมาผมก็ขายตัวเก่าทิ้งซะ แล้วซื้อตัวใหม่ใช่มั้ยล่ะครับ ถึงจะมีเหตุผลมากมายพอที่จะขายคอมแล้วซื้อ 920 แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ 100% ว่าจะขายดีมั้ย เลยลองมาถามพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ชาว JKG กันครับ

cu2egg
3rd February 2013, 21:33
ผมเพิ่งซื้อมือถือรุ่นกลางๆ 5000 มา ก็เข้าใจความสะดวก
แต่เทียบกับคอมฯ ยังห่างกันเรื่องการใช้งานและการอัพเกรด

ballba
3rd February 2013, 21:35
ผมอยากขายเหมือนกัน. สเปคใช้ได้เล่นเกมส์ได้เกือบหมด. ขายแค่4พัน แต่ไม่รู้จะไปขายที่ไหน

บ้านผมคอม 3เครื่องแล้ว ทุกวันนี้ไม่ได้ใช้งานอะไร เข้าjkg ก็เล่นในipadเอา มี2เครื่องกับพี่

มันเยอะเกินจำเป็น = =. โทรศัพเหมือนกันผมมี3เครื่อง แต่ไม่ได้ใช้เลย จะขายbb c5 กับ pocketครับ

ผมไม่ได้ซื้อนะพี่ผมซื้อแล้วเอามาให้เพราะพี่ผมเปลี่ยนตลอดไปใช้ iphone5 ผมเลยรับๆเก็บไว้ครับ

nayninezaa
3rd February 2013, 21:37
ผมเพิ่งซื้อมือถือรุ่นกลางๆ 5000 มา ก็เข้าใจความสะดวก
แต่เทียบกับคอมฯ ยังห่างกันเรื่องการใช้งานและการอัพเกรดคอมยังไม่มีตังค์อัพเลยครับ 555 HDD 500GB ไปแล้ว :o

Aequitas
3rd February 2013, 21:39
แล้วถ้าอยากเล่นเกมจะไปเอาคอมที่ไหนมาเล่นล่ะครับ?

nayninezaa
3rd February 2013, 21:42
แล้วถ้าอยากเล่นเกมจะไปเอาคอมที่ไหนมาเล่นล่ะครับ?ผมไม่ค่อยติดเกมเท่าไหร่ครับ วันๆก็เล่นแต่ดอทแต่ไม่บ่อยหรอก ถ้าถามว่า"ถ้าอยากเล่นเกมจะไปเอาคอมที่ไหนมาเล่นล่ะครับ"ผมก็คงตอบว่า ไปเล่นร้าน ไม่ก็บ้านเพื่อนล่ะครับ

Yothin35
3rd February 2013, 21:44
ถ้าแค่เอาไว้เล่นเฟสเข้าเว็บก็ Lumia 620 ก็พอครับไม่แพงมากด้วย
เก็บคอมไว้เป็นเพื่อนเล่นยามมีเกมใหม่ๆเข้ามา:yes

skyhot004
คอมคุณเล่นBATTLEFIELD 3ได้

Lumia 920 เล่นได้ปะละ 555+

(แล้ว จขกท.ก็ไปโหลดSplashtopมาลงLumia....แล้วก็..........)

https://www.youtube.com/watch?v=QB0zPEDzQDE

babymaster
แนะนำซื้อใหม่ครับ ถ้าไม่ใช่คนเล่นเกมบ่อย อุปกร์ไอทีเมื่อ1ปีผ่าน มันจะเสื่อมไวครับ

Aequitas
3rd February 2013, 21:47
ผมไม่ค่อยติดเกมเท่าไหร่ครับ วันๆก็เล่นแต่ดอทแต่ไม่บ่อยหรอก ถ้าถามว่า"ถ้าอยากเล่นเกมจะไปเอาคอมที่ไหนมาเล่นล่ะครับ"ผมก็คงตอบว่า ไปเล่นร้าน ไม่ก็บ้านเพื่อนล่ะครับ

งั้นก็ซื้อ Lumia 920 เถอะครับ เข้าเฟสได้เร็วกว่าคอมบ้านผมอีกมั้ง 55

ส่วนคอมผมแนะนำให้ขายเอาเงินเป็นทุน ถ้าอยากขายติดต่อผมได้นะครับ แต่อย่าแพงล่ะ :o:o:o

Lonely_Knight
3rd February 2013, 21:48
สำหรับผมจะเก็บคอมไว้ครับ

ผมมีไอโฟนแต่เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมาตอนคอมเสียนี่ วันๆเล่นโทรศัพท์ แป๊ปๆมันก็เบื่อครับ

รอเก็บเงินซื้อโทรศัพท์มาเล่นคู่กับคอมเราดีกว่านะครับ

ขายไปแล้วระวังคิดถึงคอมนะครับ

SpSkBoy
3rd February 2013, 21:50
ผมอยากขายเหมือนกัน. สเปคใช้ได้เล่นเกมส์ได้เกือบหมด. ขายแค่4พัน แต่ไม่รู้จะไปขายที่ไหน

บ้านผมคอม 3เครื่องแล้ว ทุกวันนี้ไม่ได้ใช้งานอะไร เข้าjkg ก็เล่นในipadเอา มี2เครื่องกับพี่

มันเยอะเกินจำเป็น = =. โทรศัพเหมือนกันผมมี3เครื่อง แต่ไม่ได้ใช้เลย จะขายbb c5 กับ pocketครับ

ผมไม่ได้ซื้อนะพี่ผมซื้อแล้วเอามาให้เพราะพี่ผมเปลี่ยนตลอดไปใช้ iphone5 ผมเลยรับๆเก็บไว้ครับ

ไม่ลองลง Spec หรอครับ อาจออกไม่รู้ตัวก็ได้ ^ ^

nayninezaa
3rd February 2013, 21:54
งั้นก็ซื้อ Lumia 920 เถอะครับ เข้าเฟสได้เร็วกว่าคอมบ้านผมอีกมั้ง 55

ส่วนคอมผมแนะนำให้ขายเอาเงินเป็นทุน ถ้าอยากขายติดต่อผมได้นะครับ แต่อย่าแพงล่ะ :o:o:oผมขายตัวนี้ครับ 100 เดียว AMD 2600+1.6GHz VGA Via S3G 64mb Ram 1GB HDD 80GB 100เดียวเท่านั้น !! :o

untimate
4th February 2013, 01:35
คิดดีแล้วเรหอครับ windows 8 กับปัญหาที่ยังแก้ไม่จบบ

nutcub789
4th February 2013, 01:41
อ่านแล้วแอบงงกับ จขกท.แฮะ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า โทรศัพท์จะถูกหรือแพงมันสำคัญที่การใช้งานมากกว่านะครับ อย่างสมมติแค่ ต้องการไว้ดูหนังฟังเพลง เล่นเน็ท มันก็แค่ต้องการที่หน้าจอใหญ่ +คม แค่นั้นหรือป่าวครับ ??

ถึงคุณจะซื้อรุ่นสูงๆไป แล้วคุณใช้ไม่คุ้มค่า มันก็ไม่ต่างกับใช้ของถูกๆนั่นแหละครับ อีกอย่าง CPU: Dual Core ในตลาดตอนนี้ ต่ำกว่าหมื่นมีเยอะไป ยังไง จขกท.ก็ยังหาเงินเองไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ

ลองถามใจคุณก่อนดีกว่า อยากซื้อไปโชว์ หรืออยากซื้อเพื่อให้เราใช้งานได้คุ้ม+ช่วยพ่อแม่ประหยัดเงิน

ปล.ตอนแรกแม่ผมให้เงินมา 25K ค่าIphone ผมยังคืนแม่แล้วขอแค่ Ipod touch เลยครับ ถ้าเกินความจำเป็นคุณจะเอาไปใช้ทำไร ??

ตอนนี้ผมใช้ Ipad 3rd gen 16 Gb +Imobile IQ2 + BB Bold 9000(อันนี้น้าให้ไม่เกี่ยว) ราคารวมอยู่ 22000 เองครับ = ="

ลองคิดดูนะครับ คุณต้องการใช้ทำอะไร

Aequitas
4th February 2013, 01:43
ผมขายตัวนี้ครับ 100 เดียว AMD 2600+1.6GHz VGA Via S3G 64mb Ram 1GB HDD 80GB 100เดียวเท่านั้น !! :o

ส่ง EMS ไหมครับ ฮ่าๆๆๆ :o

Blisspor01
4th February 2013, 01:43
ปัจจุบัน หากไม่ได้ใช้พิมพ์งาน office เล่นเกมส์ หรือทำงานตัดต่อ 3d ก็ไม่จำเป็นต้องใช้คอมก็ได้ครับ

Beam-GuitarPro
4th February 2013, 01:49
โทรศัพท์ดูพวกหนัง 720p ไม่หนุกนะครับอิอิ หรือถ้าบ้านท่านมี home theater ก็ตัดข้อนี้เลยเลย ซื้อมือถือโลด

gogo2000
4th February 2013, 01:58
ต้องถามว่าขายคอมได้เท่าไหร ที่บ้านมีคอมกี่เครื่อง เพราะถ้าท่านขายคอมไปแล้ว ที่บ้านไม่มีคอมอยู่ก็ไม่ค่อยน่าขายเท่าไหรเว้นแต่ว่าพอขายแล้วไปซื้อมือถือแล้วเหลือตังซื้อคอมกากๆเอามาใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้(สำหรับทำงานอย่างเดียว)ก็ขายไปครับ

คิดดีก่อนนะครับ ถึงบอกว่าไม่ค่อยใช้งานแต่มีคอมติดตัวไว้ที่บ้านสักเครื่องก็ยังดีครับ

ingkung
4th February 2013, 02:10
อยากจะบอกไวนะครับ

หลายอย่าง ในมือถือถูกจำกัดการใช้งาน ไม่เหมือนกับคอม แม้จะเป็น Windows Phone ยังไง ก็ยังต้องใช้คอมครับ

ถ้ามีแค่ 1 เครื่องอย่าขายเลยครับ ถ้ามี 2 เครื่อง ขายไปเถอะ

แล้วคุณจะเข้าใจว่า ทำไมต้องใช้ PC

Shizuku
4th February 2013, 07:45
ดูจากการตั้งมู้ ผมว่า จขกท. เอาใจให้มือถือไปแล้ว
ตอนนี้แค่รอใครสักคนบอกว่า " ซื้อมือถือเถอะ " เท่านั้นแหละ ฮ่าๆ

chanwitpop
4th February 2013, 07:58
ไปซื้อโทรศัพท์ซะ
มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ ขายสมบัติทั้งหมดเพื่อวัตถุนิยม

ผมไม่เคยสนับสนุนใครให้ขายของเก่ากินครับ

CHRONO
4th February 2013, 08:00
ท่าให้ช่วยออกความเห็นผมว่าเก็บคอมไว้เก็บตังซื้อมือถือครับ ส่วนตัวผมไม่แตะมือถือเท่าไหร่ แต่คอมผมเล่นทุกวันดูหนังฟังเพลงจอใหญ่สะใจ แต่มือถือนิมันเอามาพิมงานได้หรอครับ ท่าทำงานยังไงคอมก็ดีกว่าจะได้ไม่เสียตังไปนั้งร้านเน็ต แต่ก็อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกมันพกพาไม่ได้ แล้วแต่ความชอบครับ แต่ท่าผมผมจะเก็บคอมไว้แล้วเก็บตังซื้อมือถือครับ ส่วนการตัดสินใจก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้เลยครับ ผมแค่มาออกความเห็น รอฟังความเห็นท่านอื่นต่อไป

Blackperl
4th February 2013, 09:13

ขอสักเครื่องสิพี่ ฮ่าๆ

nayninezaa
4th February 2013, 12:09
อ่านแล้วแอบงงกับ จขกท.แฮะ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า โทรศัพท์จะถูกหรือแพงมันสำคัญที่การใช้งานมากกว่านะครับ อย่างสมมติแค่ ต้องการไว้ดูหนังฟังเพลง เล่นเน็ท มันก็แค่ต้องการที่หน้าจอใหญ่ +คม แค่นั้นหรือป่าวครับ ??

ถึงคุณจะซื้อรุ่นสูงๆไป แล้วคุณใช้ไม่คุ้มค่า มันก็ไม่ต่างกับใช้ของถูกๆนั่นแหละครับ อีกอย่าง CPU: Dual Core ในตลาดตอนนี้ ต่ำกว่าหมื่นมีเยอะไป ยังไง จขกท.ก็ยังหาเงินเองไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ

ลองถามใจคุณก่อนดีกว่า อยากซื้อไปโชว์ หรืออยากซื้อเพื่อให้เราใช้งานได้คุ้ม+ช่วยพ่อแม่ประหยัดเงิน

ปล.ตอนแรกแม่ผมให้เงินมา 25K ค่าIphone ผมยังคืนแม่แล้วขอแค่ Ipod touch เลยครับ ถ้าเกินความจำเป็นคุณจะเอาไปใช้ทำไร ??

ตอนนี้ผมใช้ Ipad 3rd gen 16 Gb +Imobile IQ2 + BB Bold 9000(อันนี้น้าให้ไม่เกี่ยว) ราคารวมอยู่ 22000 เองครับ = ="

ลองคิดดูนะครับ คุณต้องการใช้ทำอะไรยังไงก็ขอขอบคุณทุกคำตอบมากๆนะครับ ตอนนี้เริ่มคิดได้แล้ว แต่ขอผมคิดไตร่ตรองอีกซักนิดนึง ชอบคอมเม้นนี้มากๆช่วยให้ผมคิดได้เยอะ ตอนนี้ผมยังคิดอยู่เลยว่าจะทำยังไงให้ใช้คุ้มกับราคา 20,000 กว่าบาท จริงๆอย่างที่ท่านคนนี้บอกเลยครับ ส่วนใหญ่ผมเล่น ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต ผมชอบ 920 ตรงสเปคที่มันโหดสไลด์ได้ลื่นไหล กล้องก็ชัดด้วย(ผมเป็นคนชอบถ่ายรูปด้วย เวลาไปไหนก็จะถ่ายไว้นิดๆหน่อยๆ) ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ ช่วยผมได้เยอะจริงๆ บางทีผมอาจจะซื้อโทรศัพท์มาแล้วคอมผมก็ยังอยู่ก็ได้นะ อิอิ :bye

thanakom03
4th February 2013, 13:15
จะซื้อ รถ จะขายบ้านดีไหม แล้วไปนอนวัดอิอิ
ผมว่าไม่มีตังก็ไม่ต้องซื้อ ชีวิตเราไม่ได้ติดกับ เฟสบุคอย่างเดียวซะหน่อย -_- วันไม่ต้องทำไร
ผมกับเพื่อน ไปกินเบียร์ โต๊ะเป็นพัน ส่วนมากไปก็ไปนั่งกิน ต่างคนต่างเล่นเฟส มันจะมากเกินคนเราจะอยู่ในโลกออนไลน์ไม่นานๆไม่ได้ ต้อง รู้จักแบ่งเวลาด้วย ครับ
แล้วแต่ คนจะซื้อเท่าไหร่ ก็ต้องซื้อให้ได้ อยากได้อะไรก็ต้องได้ เนี่ยแหละผม แต่ผมคิดอย่างเดียว ว่า มีตังไหม ใช้คุ้มไหม
ซื้อแปปๆ ก็เบื่อละ

ballba
4th February 2013, 14:21
ขอสักเครื่องสิพี่ ฮ่าๆ

ขาย4พันเองครับ = =

EikueHD
4th February 2013, 14:59
ผมก็ไม่รู้จะว่าไงนะ เงินคุณเอง แล้วก็ดูแล้วอย่างที่ข้างบนกล่าว เทใจ ไปให้มือถือหมดแล้ว
แต่อยากให้ลองคิดดูอีกนิดนึง ดูว่าแฟน , กลุ่มเพื่อน ใช้รุ่นไหนกัน เพราะใช้เหมือน ๆ กันมันจะมีลูกเล่นอะไรให้เล่นด้วยกันเยอะครับ อย่างเช่น Hayday :o

hisawahiroki
4th February 2013, 16:28
ผมว่าเก็บคอมไว้เถอะครับ มือถือแป๊บๆเดี๋ยวก็เบื่อ แล้วกลับไปนั่งเล่นเน็ตในคอมเหมือนเดิม เราก็แค่เห่อช่วงแรกๆเชื่อผม ถ้าไม่ได้อยู่ข้างนอกตลอดเวลาจริงๆ
ของผม มีโน้ตบุค ไม่สนแตะมือถือเลย เวลากลับบ้านมี PC แรงๆ เปิดเน็ตได้เป็น 10 20 แท็บ ลำโพงเสียงดีๆ เล่นเกมดีๆได้ โน้ตบุคกับมือถือผมก็ไม่แลเลย

ไว้มีเงินพอซื้อหรือเหลือใช้ ค่อยซื้อก็ได้ครับ ขายอย่างอื่นมาซื้อเดี๋ยวก็นึกเสียดายอยู่ดียิ่งเอามือถือมาแทนคอมอีก

Mcarmy
4th February 2013, 16:44
มือถือ รุ่นละเดือนเมื่อวานพึ่งถอยมาเสร็จ วันต่อมาเจอข่าวอัพเดตรุ่นใหม่เงิบไปข้าง
คอมพิวเตอร์ เครื่อง 3 ปี ก็ยังอยู่ได้

poowangdee
4th February 2013, 16:52
ผมว่ายังไงก็ไม่เหมือน ใช้มือถือแอนดรอยอยู่เครื่องนึง ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม แปลงวิดิโอ ตัดต่อเสียง ง่ายๆได้ทุกอย่าง แต่สุดท้ายต้องซื้อคอม
คนเราชอบไม่เหมือนกัน ถ้าคุณไม่ใช้คอมจริงๆจะขายก็ได้ แต่คนอื่นเห็น PSU คุณแล้วจะกล้าซื้อใหมหนอ

BooQBot
4th February 2013, 16:52
ผมว่าไม่เวิร์คนะครับ คอม VS Lumia920 มันคนละ หน้าที่กันอะครับ Lumia920 มันแทนคอมไม่ได้หรอกครับ

ลองนึกสภาพตอนไม่มี คอม นะครับ นึกๆๆๆ แล้วถือ Lumia920 ไว้

สมมุติว่าอยากเล่นเกมส์ บอกเลยครับ เกมน้อย
สมมุติว่าอยากพิมพ์งาน Word มันทำได้แค่ แก้งาน เปลี่ยนสีตัวอีกษร ไฮไลท์ นิดหน่อย
สมมุติว่าอยากเล่นเน็ต 920 มันเวิร์กมาก แต่ แบทหมดไวนะ

คนเราต้องมีทั้ง 2 อย่างครับ แยกไปเลย มือถือ หรือคอม เพราะยังไง Lumia920 ก็เป็นมือถืออยู่ดีครับ