PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกมแนว Zobie survival แสดงความเห็น

IBaa
3rd February 2013, 23:37
หลายๆ คนคงจะเคยเล่นเกม อย่าง Dayz , Warz , Zombieu , Dead island กันมาแล้ว
อยากได้ความเห็นครับ ว่าถ้าสามารถสร้างเกมซอมบี้ได้ อยากให้ในเกมมีอะไรบ้าง
อะไรที่จะทำให้น่าเล่นมากขึ้น อะไรที่ คิดว่าเกมอื่นๆ ยังขาดไป
อะไรที่คิดว่าควรจะมี

HISMAN
3rd February 2013, 23:42
สิ่งที่ขาดไม่ได้คือความสมจริง!!

soldierof200
3rd February 2013, 23:43
จับซอมบี้มาใส่กระเป๋า แล้วให้ถือของให้เราแบบใน The walking dead (เราจะได้ใส่ของได้เยอะขึ้น เย้ ๆ)

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2012/09/A12678147/A12678147-69.jpg

hot0892832683
4th February 2013, 00:14
จับซอมบี้มาใส่กระเป๋า แล้วให้ถือของให้เราแบบใน The walking dead (เราจะได้ใส่ของได้เยอะขึ้น เย้ ๆ)

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2012/09/A12678147/A12678147-69.jpg
เท่โพดดดดดดดดดด ..... เเหม่่ๆๆๆๆ 5555

IBaa
4th February 2013, 00:15
จับซอมบี้มาเป็น ทาส อันนี้ ก็โหด ป๊ายยยยย

GuY_NoOpPeR
4th February 2013, 00:28
dayZ สมจริงดีล่ะ dead island ก็มันสะใจ เเต่ warZ ผมให้ตกน่ะ zombieUไม่เคยลอง
(เเต่โดยรวมผมว่าwarZยังต้องเเก้อีกเยอะในเเง่เอาชีวิตรอดจากzombieมันเหมือนเกมยิงคนมากกว่าเเต่ก็สนุกน่ะ^^)

IBaa
6th February 2013, 04:38
สำหรับตัวผม ผมว่าสิ่งที่น่าจะเอามาใส่คงเป็น
1.ระบบความต้องการคล้ายๆ the sim ที่ต้องการกิน ต้องการ นอน ต้องการ ฯลฯ
2.เลี้ยงหมาไว้ช่วย หาของ เตือนภัย ไล่ล่า
3.สร้างอาวุธจากการรวมของได้ หลายแบบ เช่น ไม้+มีด,ปืน+ไฟฉาย,เหล้า+ชนวน,ฯลฯ
4.สร้างสิ่งปลูกสร้าง พวกรั้ว กำแพง เต๊น
5.มี AI ที่ต้องไปช่วย มี AI หลายๆ ประเภท โจร คนดี เด็ก
6.ปลูกผัก เลี้ยงสัตว์ได้
7.ไม่เน้นที่ปืน
8.ไม่มีเนื้อเรื่องตายตัว มี event จะทำไม่ทำก็ได้ คล้ายๆ dead rising
9.เล่นให้เกมถึงตอนจบก็ได้ ไม่จบก็ได้ แบบ fall out
10.อาศัยอยู่ที่ไหนก็ได้ ในเกม ไม่บังคับ
11.ต้องเข้าเมืองหาของ ประมาณ dayz
12.ล่าสัตว์ได้ แบบ farcry3

ถ้ามีเกมแนวนี้ออกมาคิดว่าจะพอสู้กับเกมอื่นๆ ได้รึป่าว
หรือน่าจะมีอะไรเพิ่มเติมอีก

IBaa
10th February 2013, 01:13
ขอดันหน่อยครับ
state of decay ทำได้ตามที่คิดไว้เกือบแทบทุกอย่างเลยน่าเล่นดี
ช่วยกันออกความเห็นหน่อยครับ อยากได้ความเห็นของ เกมเมอร์เยอะๆ
ถึงแม้จะเป็นเพียงเสียงเล็กๆ แต่มันก็มีความสำคัญ

10th February 2013, 01:18
ขอดันหน่อยครับ
state of decay ทำได้ตามที่คิดไว้เกือบแทบทุกอย่างเลยน่าเล่นดี
ช่วยกันออกความเห็นหน่อยครับ อยากได้ความเห็นของ เกมเมอร์เยอะๆ
ถึงแม้จะเป็นเพียงเสียงเล็กๆ แต่มันก็มีความสำคัญ
หึยยย ผมไปดูใน youtube มาเมื้อกี้ state of decay
น่าเล่นโคตรๆๆๆ
ปล. มีเกนมเล่นเเล้ว 555

IBaa
10th February 2013, 01:21
มีความเห็นอะไรเพิ่มเติมใส่มาเต็มที่
ในอนาคตอาจมีเกม แบบที่ พูดๆ กันไว้ในนี้ออกมาให้เล่น

Patrenko
10th February 2013, 02:37
ขอแค่ gunplay มันเป็น gen ใหม่กว่า Arma ก็พอ ><

IBaa
10th February 2013, 02:39
ขอแค่ gunplay มันเป็น gen ใหม่กว่า Arma ก็พอ ><
gen ใหม่กว่านี่เป็นยังไงหว่า ขอคำอธิบายเพิ่มหน่อย

[Mz]_Zero
10th February 2013, 03:49
state of decay โอ้ น่าเล่นแต่ว่า . . . .

อยากให้มีเสริมอย่างที่ จขกท. กล่าวไปแล้ว

แล้วก็ ต่อเติมหรือซ่อมแซมสิ่งก่อสร้างได้ [ไม่เวอร์นะ] เช่น หน้าต่างกระจกแตก

ก็เอาไม้มา ปิดไว้ซึ่งก็ต้องเพิ่งอุปกรณ์อีกนะแหละ เพื่อสร้างที่พักที่ปลอดภัยเพราะถ้ามีการง่วงนอน

ถ้าไม่มีบ้านที่หรือที่พักที่ปลอดภัยยังไงก็ไม่น่ารอด

ละก็ซอมบี้อย่าวิ่งไวเกินไป ผมลองเล่น Dayz ละมันวิ่งไวมากคือหนีไม่ได้เลยมันก็เกินไป

อื้มเดินยิงปืนได้ด้วย ถ้ายืนยิงอย่างนี้มีหวังไม่รอด

ปืนมีการขัดลำกล้อง รถมีการเสียด้วยมันคงเป็นอะไรที่น่าจะสมจริงอีกหน่อย

เอาไว้เท่านี้ก่อนคิดไม่ออกฮ่าๆๆไว้คิดออกจะมาบอกต่อนะคับ

sinjin
10th February 2013, 05:59
สำหรับตัวผม ผมว่าสิ่งที่น่าจะเอามาใส่คงเป็น
1.ระบบความต้องการคล้ายๆ the sim ที่ต้องการกิน ต้องการ นอน ต้องการ ฯลฯ
2.เลี้ยงหมาไว้ช่วย หาของ เตือนภัย ไล่ล่า
3.สร้างอาวุธจากการรวมของได้ หลายแบบ เช่น ไม้+มีด,ปืน+ไฟฉาย,เหล้า+ชนวน,ฯลฯ
4.สร้างสิ่งปลูกสร้าง พวกรั้ว กำแพง เต๊น
5.มี AI ที่ต้องไปช่วย มี AI หลายๆ ประเภท โจร คนดี เด็ก
8.ไม่มีเนื้อเรื่องตายตัว มี event จะทำไม่ทำก็ได้ คล้ายๆ dead rising
9.เล่นให้เกมถึงตอนจบก็ได้ ไม่จบก็ได้ แบบ fall out
10.อาศัยอยู่ที่ไหนก็ได้ ในเกม ไม่บังคับ
11.ต้องเข้าเมืองหาของ ประมาณ dayz

ถ้ามีเกมแนวนี้ออกมาคิดว่าจะพอสู้กับเกมอื่นๆ ได้รึป่าว

ถ้ามีหมดนี้ ผมว่าคอมคงระเบิดก่อนอ่าคับ ต้องให้คอมโครตแรงมหาศาลที่สำคัญ ตัวเกมกินพื้นที่และตัวลงโครตๆใหญ่อ่าคับ เรียกง่ายๆโปรเจ็คยักเลยทีเด่ว ถ้าทำงั้นตายพอดีคับ:dance

แต่ถ้าถามว่าใกล้ๆเคียงที่ว่ามาทั้งหมดมีไหม นั้นคือเกม Farcry คับผม แต่คงต้องปรับตัวเกมหลากหลายพอสมควรนั้นละ

IBaa
10th February 2013, 06:09
ถ้ามีหมดนี้ ผมว่าคอมคงระเบิดก่อนอ่าคับ ต้องให้คอมโครตแรงมหาศาลที่สำคัญ ตัวเกมกินพื้นที่และตัวลงโครตๆใหญ่อ่าคับ เรียกง่ายๆโปรเจ็คยักเลยทีเด่ว ถ้าทำงั้นตายพอดีคับ:dance

แต่ถ้าถามว่าใกล้ๆเคียงที่ว่ามาทั้งหมดมีไหม นั้นคือเกม Farcry คับผม แต่คงต้องปรับตัวเกมหลากหลายพอสมควรนั้นละ
ก็คงไม่ถึงระเบิดหรอก แค่เปิดไม่ติด ล้อเล่น
มีไอเดียอะไรก็ใส่มาเถอะครับ
จริงๆแล้วคอมมันรับได้ แต่คนที่สร้างอ่ะรับไม่ได้ พูดง่ายๆ สร้างไม่ไหว

OUTbreaK!!!
10th February 2013, 06:26
ยิ่งทำให้มันสมจริงมากเท่าไร มันก็ทำให้การเล่นยากขึ้นมากเท่านั้น

Dragonbul
10th February 2013, 07:14
Zombie survival ??
ผมก็งงน่ะ เกมทุกเกมจะต้องเอาตัวรอดจาก zombie
แต่ถ้าแปลแนวเกมดีๆ จะได้ว่า
1.เราเป็น zombie
2.เราต้องเอาตัวรอดจากคนที่ซึ่งเป็นทหารอยู่ป้วนเปียนในเมือง ตามป่า ตามเขา ตามค่ายทหาร
3.อยู่ตอนเช้าไม่ค่อยได้ จะเดินช้า / ตอนกลางคืน จะวิ่งเร็ว ตบไว
น่าจะมีบ้างนะทำมาแบบคล้ายๆ DayZ , WarZ 5555 //แผ่น แปป

wararuki
10th February 2013, 07:40
แนวสมจริงถ้าเราโดนซอมบี้กัดทีเดียว แล้วต้องไม่มียาแก้ แล้วกลายเป็นซอมบี้เลย

IBaa
10th February 2013, 14:31
ยิ่งทำให้มันสมจริงมากเท่าไร มันก็ทำให้การเล่นยากขึ้นมากเท่านั้น
มันมีจุดที่เรียกว่า balance ครับทำเกมให้สมจริงก็ต้องนึกถึงจุดนี้ด้วยว่า คนเล่นจะรู้สึกรำคาญรึเปล่า

แนวสมจริงถ้าเราโดนซอมบี้กัดทีเดียว แล้วต้องไม่มียาแก้ แล้วกลายเป็นซอมบี้เลย
ถ้าจะยากขนาดนี้คงได้มีทุ่มคอมทิ้งกันไปข้าง

IBaa
10th February 2013, 17:08
Zombie survival ??
ผมก็งงน่ะ เกมทุกเกมจะต้องเอาตัวรอดจาก zombie
แต่ถ้าแปลแนวเกมดีๆ จะได้ว่า
1.เราเป็น zombie
2.เราต้องเอาตัวรอดจากคนที่ซึ่งเป็นทหารอยู่ป้วนเปียนในเมือง ตามป่า ตามเขา ตามค่ายทหาร
3.อยู่ตอนเช้าไม่ค่อยได้ จะเดินช้า / ตอนกลางคืน จะวิ่งเร็ว ตบไว
น่าจะมีบ้างนะทำมาแบบคล้ายๆ DayZ , WarZ 5555 //แผ่น แปป

มีนะเกมแบบนี้อ่ะ stub the zombie ไง เด๊ะๆ เลย

ปล. มีใครเขียน python เป็นมั่งป่าวหว่า มาคุยกันหน่อยดิ skype IBaa NB
Facebook IBaa NB

liltc
10th February 2013, 17:15
state of decay รถมันเท่เกินไป = =

tonthebg
10th February 2013, 17:34
ผมก็อยากเล่น แนวแบบ นี้แหละ คือ หาที่พักเป็นบ้าน อย่างนี้แล้ว สำรวจปลอดภัยก็มีการเพิ่มความปลอดภัยเอาไม้ เอาอะไรมาบังประตูหน้าต่างไว้ แล้วก็ ขึ้นไปชั้น บนสุดบนหลังคาเลย เอาสไนเปอร์มานั่งเล็งยิงไปเรื่อยๆ

กระสุนเอย ปืนเอย ไม่อยากให้อยู่ตามพื้น มันไม่เฟี้ยว อยากให้เป็นแบบ ร้านค้า อะครับแบบ เป็นร้านอยู่ในเมืองแล้วไม่มีคนเลย ตกดึก กระสุนหมดก็ต้อง ด้อมๆไป ลอบเอามาลังหนึ่ง หรือปืนก็เหมือนกัน ขนมาตามร้าน ค้า พวกตึกในเมืองก็ เกมือนกัน อยากให้สามารถขึ้นไปได้ทุกๆชั้นแอบได้ ไม่ต้องตึกกลับเข้าได้ทุกห้อง สุ่มเอาว่าชั้นไหนๆ เข้าไปได้ อะไรประมาณนี้ มีรถ มีเครื่องบิน ปะแหลม

และสิ่งที่สำคัญ ก็คือ ทะเล ไปตามอู่ต่อเรือ มีเรือบ้านซักลำ คงจะดี แล้ว เอาชีวิตรอดไปให้ได้ไม่มี ภารกิจแน่นอน

Patrenko
10th February 2013, 19:44
gen ใหม่กว่านี่เป็นยังไงหว่า ขอคำอธิบายเพิ่มหน่อย

Gunplay arma 2 มันไม่ลื่นไหลครับ ค่อนข้างงึกๆงักๆ ไม่เกี่ยวกับว่ามันเป็นsimulator นะเพราะsimalator ไม่เกี่ยวกับการควบคุมอยู่เเล้ว เอาเป็นว่า gen ใหม่ที่ผมว่าก็เเบบ arma 3 หรือ Red orchesta อะครับ

sekza553
10th February 2013, 20:00
อยากให้มีแบบนี้ =w=
1.onlineเล่นกับผู้อื่นได้เหมือน Dayz มีคนดีคนชั่ว
2.ล่าสัตว์ได้
3.วางกัปดัก ดักคน,สัตว์ได้
4.มีปืนหลากหลายปรับแต่ได้
5.มีการตัดไม้สร้างซุ่มบ้านก่อไฟได้
6.มีเมือง มีป่า มีทะเลทราย มีทะเล
7.มีรถ,เรือ,เครื่องบิน
8.ปรับแต่งชุดตัวละครได้
9.สามารถนำ ไม้ ตระปู ขวด เชือก มาคราฟได้ เป้นอาวุธ
10.ซอมบี้ ตาไม่บอด หูไม่หนวก
11.เสียงปืนดังๆ ยกเว้นปืนเก็บเสียง (มันจะได้ง่ายๆ เวลารู้ว่ามีคนมา)
12.มีการ cover หลบหลังสิ่งก้อสร้าง
13.มีความ หิวข้าว,น้ำ วิ่งแล้วเหนื่อย มีความต้องการอาบน้ำ เป็นไข้ได้ เป็นโรคที่ต้องกินยาทุกๆชั่วโมงไม่งั้นเลือดลด
14.มีขาหัก มีการตอนเพื่อนตายรักษาได้โดยใช้ ของต่างๆ เช่น ผ่าพันแผล ถุงเลือด เวลาเพื่อนขาหักก็หามเพื่อนได้
15.จมน้ำตาย
16.มีไฟไหม้ตัวได้
17.หมอบ นั่ง วิ่ง กระโดด ได้
18.เก็บของได้ทุกอย่าง แบบ Skyrim
19.มีเครื่องมือสำหรับปีนเขา
ขอแค่นี้แหละะ :rofl

IBaa
12th February 2013, 01:24
ตอนนี้ต้องการที่ปรึกษาเกี่ยวกับเกมซอมบี้ สุดๆ
ใครที่เคยเล่น เกมซอมบี้มากกว่า สามถึงสี่เกม
อยากจะช่วยผม ติดต่อมาได้เลยครับ ไม่มีข้อจำกัด(แค่คอยตอบคำถามผมเฉยๆ)
ต้องการด่วนมาก
IBaa NB(facebook,skype)
สรุปง่ายๆ ก็คือผมทำเกมซอมบี้อยู่ ทีมเล็กๆ แค่สามสี่คน
ทำฟรีแต่ทำแบบจริงจัง
คนที่จะมาช่วยในส่วนนี้ ไม่ต้องทำเกมเป็น ไม่ต้องเขียนโปรแกรมเป็น
แค่ชอบเล่นเกมแล้วก็มีความรู้เกี่ยวกับเกมซอมบี้เยอะๆ ก็พอ

IBaa
11th March 2013, 16:01
ติดตามได้ที่นี่เลยครับ
http://www.facebook.com/groups/cpregaming/

tumowen02
11th March 2013, 16:19
ผมไปเจอ ตัวเกมส์ State Of Decay (ซึ่งไม่แน่ใจว่าใช้หรือเปล่า) จาก ลิ้งที่อยู่ข้างล่างคลิป
http://www.youtube.com/watch?v=2h1SBvtcVAA
ขนาดลิ้ง 7GB - -''

IBaa
11th March 2013, 16:21
เวรกำพิมตก
เฮ่ยเป็นไปไม่ได้เกมมันเพิ่งจะปล่อย alpha เอง แล้วมันจะมี full ได้ไง

11th March 2013, 16:27
ผมไปเจอ ตัวเกมส์ State Of Decay (ซึ่งไม่แน่ใจว่าใช้หรือเปล่า) จาก ลิ้งที่อยู่ข้างล่างคลิป
http://www.youtube.com/watch?v=2h1SBvtcVAA
ขนาดลิ้ง 7GB - -''
อยากเล่นนนนน
เกมนี้มากกก
เมืื่อไรมันจะมาาาา
ปล. เเล้วเเบบ alpha โหลดได้ที่ไหนอ่ะครับบ ถามหน่อยย

IBaa
11th March 2013, 16:29
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ เพื่อนที่ต่างประเทศบอกมาอีกที
เดาเอาน่าจะช่วงกลางปีนี้

tumowen02
11th March 2013, 16:29
อยากเล่นนนนน
เกมนี้มากกก
เมืื่อไรมันจะมาาาา
ปล. เเล้วเเบบ alpha โหลดได้ที่ไหนอ่ะครับบ ถามหน่อยย

ผมก็เจอมาเฉยๆ ก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันใช่หรือไม่ใช่อ่ะ

Thut01
11th March 2013, 17:02
อยากให้เหมือน GTA Long Night ซึ่งเป็น Mod ของ Vice City นั่นแหละ แต่อยากให้ทำจริงจังกว่านั้น ให้เป็๋นเกมแนว Zombie Survival เต็มรูปแบบเลย จะมีอะไรย้างก็ค่อยว่ากัน แต่ขอเป็น Open World ขับรถได้ มีทำภารกิจ คือพูดง่ายๆ ให้เป็น FarCry ที่อยู่ในเมืองแล้วมีซอมบี้ (เอ๊ะ ตกลงจะเป็น GTA หรือ FarCry 5555+)

IBaa
11th March 2013, 17:11
ก็นั่นแหละครับที่จะทำ Farcry ผสม gta openworld แบบเต็มรูปแบบ จะติดปัญหาก็ไอตรงที่ คอมคนทำกากเนี่ยแหละ โคตรลำบากเลย = = อยากได้ gtx ไม่มีปัญญาซื้อ ฮ่าๆๆ อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมตามดูได้ใน facebook ครับ
list ของแนวเกมที่เอามาผสมนะ
- farcry
- gta
- the sim
- minecraft
- The Last Stand: Dead Zone
- dayz/warz
พูดง่ายๆเกมเลียนแบบเกม state of decay
ถ้าทำได้ครบนี่บอกตรงๆเลยผมคงไม่ใช่คนฮ่าๆๆๆ อยากติดตามหรืออยากช่วยก็ยินดีต้อนรับเสมอครับ
เรียนรู้ ทดลอง และสร้าง ด้วยกัน

liltc
11th March 2013, 17:26
ผมชอบเกมแนวซอมบี้แบบ มุมมองข้างบนมากๆ แต่ fps ก้ดีเหมือนกัน ชอบแบบที่มันสามารถ..

1. สร้างตัวละครตามใจตัวเองได้ เสื้อผ้าหน้าผม ไม่หรูหราเกินไป
2. ระบบ หิว นอน ถ่าย บาดเจ็บ อื่นๆ
3. RPG เต็มรูปแบบ
4. open world
5. อาวุทมีการพัง / คราฟได้แต่เป็นของที่ไม่เวอร์เหมือน Dead island เช่น = ไม้เบสบอลติดตะปู ระเบิดขวด
6. อาวุธสามารถหาได้จากรอบตัว เช่น ไม้หน้าสาม เก้าอี้ ท่อแป๊ป
7. สามารถ ประยุกสิ่งของรอบตัวเพื่อเอาชีวิตรอดเช่น = เอาเสื้อผ้าที่อยู่ในตู้เสื้อผ้ามามัดรวมกันเป็นเชือกไต่ลงตึก, ดันโวฟาไว้กั้นประตู , เอาไม้กั้นหน้าต่าง อื่นๆ
=============================

ถ้ามีเกมแบบนี้จิงผมว่าผมฟินตายเลย :girlhaha

IBaa
11th March 2013, 17:41
เกมเป็น tps/fps สลับไปมาได้ครับ
1. อยากจะทำแต่ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะทำได้ฮ่าๆๆ อันนี้เป็นอะไรที่อยากทำมากแต่นะพูดแล้วน้ำตาไหล
2. อันนี้ทำแล้ว
3. semi RPG ครับ RPG เต็มมันตัวหนังสือเยอะขี้เกียจอ่าน แต่ความเป็น RPG ค่อนข้างสูง
4. ชัวร์ป๊าบ
5. เนื่องจากเป็น RPG การพังก็คงจะขึ้นอยู่กับคนที่ craft มันขึ้นมา (นี่ก็ทำยากกกก มากกกกกกกก)
6. อันนี้ค่อนข้างชัวว่าจะทำ
7. น่าสนใจดี เวลาที่ไม่มีอะไรเหลือแล้วก็ยังเอาตัวรอดได้ไม่ใช่ สิ้นหวังแล้วรอความตายฮ่าๆๆๆ

liltc
11th March 2013, 17:53
เกมเป็น tps/fps สลับไปมาได้ครับ
1. อยากจะทำแต่ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะทำได้ฮ่าๆๆ อันนี้เป็นอะไรที่อยากทำมากแต่นะพูดแล้วน้ำตาไหล
2. อันนี้ทำแล้ว
3. semi RPG ครับ RPG เต็มมันตัวหนังสือเยอะขี้เกียจอ่าน แต่ความเป็น RPG ค่อนข้างสูง
4. ชัวร์ป๊าบ
5. เนื่องจากเป็น RPG การพังก็คงจะขึ้นอยู่กับคนที่ craft มันขึ้นมา (นี่ก็ทำยากกกก มากกกกกกกก)
6. อันนี้ค่อนข้างชัวว่าจะทำ
7. น่าสนใจดี เวลาที่ไม่มีอะไรเหลือแล้วก็ยังเอาตัวรอดได้ไม่ใช่ สิ้นหวังแล้วรอความตายฮ่าๆๆๆ

ปลื้มมมมม >w< เกมในฝันหล่ะ :heart

IBaa
11th March 2013, 17:58
design ได้คิดได้นะ แต่จะทำได้ตามที่คิดรึป่าวนี่เรื่องใหญ่
เรื่องแบบนี้ต้องพึ่งทำบุญสถานเดียว T^T

liltc
11th March 2013, 18:10
design ได้คิดได้นะ แต่จะทำได้ตามที่คิดรึป่าวนี่เรื่องใหญ่
เรื่องแบบนี้ต้องพึ่งทำบุญสถานเดียว T^T

ต้องทำหลายๆคน ถ้าคุณทำคนเดียว แล้วเกมออกมาเยี่ยม ประเทศเราดังแน่ และคุณก้รวยด้วย 555+

Fear191
11th March 2013, 18:21
สิ่งที่ผมอยากให้มีก็คงตามที่หลายๆท่านบอกมาแล้ว แต่อยากเสริมหน่อย
1.มีสภาพภูมิอากาศ ฝนตก แดดออก หิมะตก
2.เมื่อมีตกแต่งเสื้อผ้า ก็อยากให้มีเสื้อผ้าขาดครับ ^^
3.สามารถรวมกลุ่มกับผู้รอดชีวิตและสร้างเป็นชุมชนได้ มีฟาร์ม มีที่เก็บเสบียงต่างๆ
4.พอมีชุมชนก็คงไม่ใช่มีแค่ชุมชนเดียว อยากจะติดต่อกับชุมชนหรือกลุ่มอื่นได้ เป็นพันธมิตรหรือศัตรู
5.สิ่งที่อยากให้มีคืออาวุธดัดแปลงครับ ถือกระทะเป็นอาวุธ เอาแผ่นไม้แทนโล่รงี้
6.อยากให้มีระบบสืบทอด เล่นตัวพ่อ...แม่ มีลูก พ่อตายเราก็เล่นตัวลูกต่อจากพ่อ

6สิ่งที่อยากเพิ่ม แต่คงทำยากมาก

ปล.ผมอยากจะช่วยสร้างเกมน่ะ แต่ไม่เคยแตะblender มาก่อน ท่าทางยากน่าดู เคยแต่ unity rpgmaker ไรพวกนี้เอง

Footfeet45
11th March 2013, 18:21
เป็นกำลังใจให้ครับท่าน ibaa (ไอบ้า? :p) ส่วนตัวผมชอบเกมแนว survival เอาชีวิตรอดมากๆๆๆๆๆๆ โคตรมากๆ เลยครับ - -'' โดยเฉพาะหนัง The walking dead สุดยอดอะ... ถ้ามีเกมออกมามีข้อมูล เกมเพล ตามที่ท่านได้พูดไป คงจะเป็นอะไรที่สวดยอดมากเลยครับ แต่มันมีปัญหาที่คอมผมสเปคไม่ไหวอะดิ (เล่น pes 2013 ยังกระตุกเลย) เกมส่วนมากต้องปรับ low ตลอดฮ่าๆ
ปล. ถ้าเกมแนว zombie survival เป็นแบบนี้คงจะเป็นอะไรที่สุดยอดเลย (สเปคคอมก็ต้องสุดยอดด้วยอะนะ -.-)

095474622
11th March 2013, 18:52
ตอนนี้ต้องการที่ปรึกษาเกี่ยวกับเกมซอมบี้ สุดๆ
ใครที่เคยเล่น เกมซอมบี้มากกว่า สามถึงสี่เกม
อยากจะช่วยผม ติดต่อมาได้เลยครับ ไม่มีข้อจำกัด(แค่คอยตอบคำถามผมเฉยๆ)
สรุปง่ายๆ ก็คือผมทำเกมซอมบี้อยู่ ทีมเล็กๆ แค่สามสี่คน
คนที่จะมาช่วยในส่วนนี้ ไม่ต้องทำเกมเป็น ไม่ต้องเขียนโปรแกรมเป็น
แค่ชอบเล่นเกมแล้วก็มีความรู้เกี่ยวกับเกมซอมบี้เยอะๆ ก็พอ

แอด ไปแล้วนะครับ ^^ น่าสน

Mustas
11th March 2013, 18:56
ซอมบี้เหมือน nmrih
ระบบเกมเหมือน DayZ
ลูกเล่นเหมือน Deadisland+DeadRising
บรรยากาศกดดันเหมือน Zombiu
ภารกิจจิปาถะเหมือน Deadisland+DeadRising
สั่งสมผู้รอดชีวิต สร้างชุมชนเหมือน Walking Dead
Edit เออที่ขาดไม่ได้ ออนไลน์กันทั่วโลกแบบ Simcity !
รวมๆกันจะเป็น อภิมหา โปรเจค
อืม เรื่องการกิน นอน ขับถ่าย อืม กระหาย หิว เหนื่อย อันนี้ผมว่าจำเป็น ส่วน นอนกับขับถ่าย มีหรือไม่มีก็ได้ ถ้าเน้น แนว สนุกไม่เครียด
ก็อย่าไปมีเลยครับ 555

IBaa
11th March 2013, 23:46
ต้องทำหลายๆคน ถ้าคุณทำคนเดียว แล้วเกมออกมาเยี่ยม ประเทศเราดังแน่ และคุณก้รวยด้วย 555+

มีคนที่ทำอยู่น่าจะประมาณหกแต่ที่เห็นบ่อยๆ มี 4 คน อีกห้าคนเป็นคนฝรั่งเศษ เป็น modeler หมดเลย
ผมคนเดียวเป็น programmer (เหนื่อยชิหายยยใจจะขาดฮ่าๆๆ)

สิ่งที่ผมอยากให้มีก็คงตามที่หลายๆท่านบอกมาแล้ว แต่อยากเสริมหน่อย
1.มีสภาพภูมิอากาศ ฝนตก แดดออก หิมะตก
2.เมื่อมีตกแต่งเสื้อผ้า ก็อยากให้มีเสื้อผ้าขาดครับ ^^
3.สามารถรวมกลุ่มกับผู้รอดชีวิตและสร้างเป็นชุมชนได้ มีฟาร์ม มีที่เก็บเสบียงต่างๆ
4.พอมีชุมชนก็คงไม่ใช่มีแค่ชุมชนเดียว อยากจะติดต่อกับชุมชนหรือกลุ่มอื่นได้ เป็นพันธมิตรหรือศัตรู
5.สิ่งที่อยากให้มีคืออาวุธดัดแปลงครับ ถือกระทะเป็นอาวุธ เอาแผ่นไม้แทนโล่รงี้
6.อยากให้มีระบบสืบทอด เล่นตัวพ่อ...แม่ มีลูก พ่อตายเราก็เล่นตัวลูกต่อจากพ่อ

6สิ่งที่อยากเพิ่ม แต่คงทำยากมาก

ปล.ผมอยากจะช่วยสร้างเกมน่ะ แต่ไม่เคยแตะblender มาก่อน ท่าทางยากน่าดู เคยแต่ unity rpgmaker ไรพวกนี้เอง

สำหรับอันนี้พูดได้เลยว่ามันเป็นรายละเอียดที่ถ้าทำแล้วคงถึงขั้นกระอักเลือดฮ่าๆๆๆ
1. อันนี้กะจะทำครับมีสภาพอากาศเปลี่ยนแปลง แต่หิมะนี่คงจะยาก พื้นมันต้องเปลี่ยนสี
2. อันนี้ยากไปไม่ไหว
3. นี่แหละครับหัวใจหลักของเกมนี้เลย เกมนี่พยายามจะสร้างเพื่อให้ผู้เล่นช่วยกัน ไม่ใช่ใช้ระบบแบนดิทบ้าบอแบบ dayz เอะอะกุจะยิง
4. อันนี้แหละโคตรอยากเหมือนกันอยากทำแต่คงเอาไว้ถ้าอย่างอื่นเสร็จหมดแล้ว(ใหญ่ขนาดนี้จะเสร็จชาติไหน)
5. อันนี้ค่อนข้างชัวว่าจะใส่นะ
6. อันนี้ก็โหดไปฮ่าๆๆๆ ที่คิดไว้คงเป็นระบบลงโทดเมื่อตาย (หักค่าสกิลพ้อยทุกอย่างลงหนึ่งค่า เกมรีโหลดไม่ได้)

เคยใช้ unity ผมว่า unity ยากกว่า blender อีกนะ

อันนี้เป็นแนวคิดแปลกๆ ของผมเอง เกมมีหมาเป็นผู้ช่วย ตอนนอนจะให้เล่นเป็นหมาครับ วิ่งออกหาของหรือสำรวจได้พอตื่นก็กลับไปเล่นเป็นคน

sornpraram
12th March 2013, 00:19

ผมชอบเล่นนะเเนวนี้อะ ผมคิดว่าน่าจะเเอดเฟสไปหาเเล้วนะครับ อยากเห็นเกมที่ทําจังเลย

IBaa
12th March 2013, 00:23
ผมชอบเล่นนะเเนวนี้อะ ผมคิดว่าน่าจะเเอดเฟสไปหาเเล้วนะครับ อยากเห็นเกมที่ทําจังเลย

ผมก็ปล่อยความคืบหน้าไว้ใน group นี้ครับติดตามดูได้ครับแต่คืบหน้าช้านะ แต่ละระบบโหดๆทั้งนั้น
http://www.facebook.com/groups/cpregaming/

catter1
12th March 2013, 00:29
อยากให้เป็นแบบ rpg เช่น เกม fallout , เกม skyrim

fewuio
12th March 2013, 02:09
ผมแอดเฟสไปแล้วนะครับ
ผมอยากให้zombieเดินมากกว่าวิ่ง
แล้วก็ปรับแต่งตัวละครเลือกเสื้อผ้าได้
ไม่รู้ขอมากไปหรือเปล่า
มีอะไรให้ช่วยบอกได้ครับ

liltc
12th March 2013, 02:27
ผมแอดเฟสไปแล้วนะครับ
ผมอยากให้zombieเดินมากกว่าวิ่ง
แล้วก็ปรับแต่งตัวละครเลือกเสื้อผ้าได้
ไม่รู้ขอมากไปหรือเปล่า
มีอะไรให้ช่วยบอกได้ครับ

ผมอยากให้ซอมบี้โหดๆเลยอะครับ บางตัวก็โง่บางตัวก็โหดปนๆกันไป ไม่ต้องเอาซอมบี้กลายพันธ์นะ =w=

มันทำให้เกมเป็นรูปแบบเอาชีวิตรอดมากกว่าปะทะกับฝูงซอมบี้ มันเลือกได้ขึ้นอยู่กับตัวผู้เล่นว่าจะ ปะทะกับซอมบี้จังๆเลย หรือจะหลีกเลี่ยงมากกว่า

ความเห็นผมนะ :declare

vamvamvam
12th March 2013, 02:56
ทำไมไม่มีใครพูดถึงThe Walking Dead Survival instinct ผมว่าตรงกับที่หลายท่านต้องการนะ

hunternik
12th March 2013, 02:56
ทุกอย่างที่ต้องการ อยู่ในเรื่องนี้หมดแล้ว http://www.nekopost.net/project/manga/the_walking_dead

IBaa
16th March 2013, 22:37
ไม่มีกลายพันธ์แน่นอนครับ ซอมบี้นี่ผู้เล่นวิ่งเร็วกว่าครับ วิ่งหนีได้ ความน่ากลัวอยู่ที่ ยิงแล้วไม่ตายครับ หัวเท่านั้นถึงจะตาย
ตอนนี้เปิดเพจแล้วครับ
http://www.facebook.com/pages/The-First-Day/402064496556459
คอมเม้นเป็นไทยได้นะครับผมคอยตอบอยู่

maxtwis01
16th March 2013, 22:44
ไม่มีกลายพันธ์แน่นอนครับ ซอมบี้นี่ผู้เล่นวิ่งเร็วกว่าครับ วิ่งหนีได้ ความน่ากลัวอยู่ที่ ยิงแล้วไม่ตายครับ หัวเท่านั้นถึงจะตาย
ตอนนี้เปิดเพจแล้วครับ
http://www.facebook.com/pages/The-First-Day/402064496556459
คอมเม้นเป็นไทยได้นะครับผมคอยตอบอยู่
สุดยอดเลยครับ! ถือว่าน่าเล่นเลยทีเดียว

lankinpark
16th March 2013, 22:51
เอาเป็นประมาณ The sims ก็แล้วครับ เอาแบบวู้ฮู้ กันได้อ่ะ

victors2012
16th March 2013, 22:58
ผมสนใจเกมอยาก STATE OF DECAY นะครับ ผมว่ามันเติมเต็มส่วนที่ขาดหายไปของเกมแนว ซอมบี้ได้มากเลยหล่ะครับ :gamer
http://www.onlysp.com/wp-content/uploads/2013/01/State-of-Decay-0.jpg
http://vgboxart.com/viewfullsize/48225/State%20of%20Decay/

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=U8yvLrjnGdU#t=41s

http://www.youtube.com/watch?v=tYQB1YM0yKI&feature=player_embedded#t=0s

IBaa
16th March 2013, 23:38
เอาเป็นประมาณ The sims ก็แล้วครับ เอาแบบวู้ฮู้ กันได้อ่ะ
โห่ ซอมบี้เต็มไปหมดยังจะมีอารมณ์วู้ฮูอีกหราาา

victors2012
16th March 2013, 23:46
มีนะเกมแบบนี้อ่ะ stub the zombie ไง เด๊ะๆ เลย

ปล. มีใครเขียน python เป็นมั่งป่าวหว่า มาคุยกันหน่อยดิ skype IBaa NB
Facebook IBaa NB
ผมเรียนเทอมหน้ามั้งแต่กว่า ม. จะเปิดก็อีกนาน 55 ของแบบนี้ต้องศึกษากันเอง

IBaa
16th March 2013, 23:57
ผมเรียนเทอมหน้ามั้งแต่กว่า ม. จะเปิดก็อีกนาน 55 ของแบบนี้ต้องศึกษากันเอง
ใช่ครับ ม.สอนไม่มากหรอก ความรู้ด้านเกมต้องศึกษาเอาเอง

flukluking
17th March 2013, 00:04

มีแบบนี้ผมว่า 100 gb คงไม่พอ

Tiair
17th March 2013, 10:45
อยากได้แบบ มีแต่งตัวเยอะๆ อ่ะ เหมือน saint row แบบยืดหยุ่นมากๆๆ อ่ะ เวลาเล่นออนไล จะได้ไม่เจอคนหน้าเหมือนเราไง 5555

IBaa
17th March 2013, 21:44
อยากได้แบบ มีแต่งตัวเยอะๆ อ่ะ เหมือน saint row แบบยืดหยุ่นมากๆๆ อ่ะ เวลาเล่นออนไล จะได้ไม่เจอคนหน้าเหมือนเราไง 5555
ถ้าผมทำได้ขนาดนี้ก็คงจะดีนะ ฮ่าๆๆๆๆ

nontom007
17th March 2013, 22:04
พวกระบบยารักษา อาการเจ็บปวดก็ดีนะ
ระบบติดเชื้อผมว่าก็น่าสนใจ ถ้าหายามาไม่ทัน
ก็กลายเป็นซอมบี้ :o :o
คล้ายๆ reภาค operation raccon city

ถ้าคิดจะทำโปรเจคนี้สุดยอดเลยคับ ถ้าทำได้ ก้าวเล็กๆของมนุษยชาติ -w-

IBaa
17th March 2013, 22:14
พวกระบบยารักษา อาการเจ็บปวดก็ดีนะ
ระบบติดเชื้อผมว่าก็น่าสนใจ ถ้าหายามาไม่ทัน
ก็กลายเป็นซอมบี้ :o :o
คล้ายๆ reภาค operation raccon city

ถ้าคิดจะทำโปรเจคนี้สุดยอดเลยคับ ถ้าทำได้ ก้าวเล็กๆของมนุษยชาติ -w-

ถ้าจะยิ่งใหญ่ขนาดนี้คงต้องมีโปรแกรมเมอร์เพิ่มแล้วล่ะ ฮ่าๆๆๆ

TAnwa1219
17th March 2013, 22:20
ผมเคยเล่นเชริฟkeyเทียมมา แล้วติดใจเลยซื้อของแท้มาเล่น อารมณ์กลับต่างกันเลยครับ
เพราะเชริฟแท้ เราเข้าๆออกๆปั้มของ เจอคนก็ออกหนี แต่เชริฟเทียมมันอยู่เชริฟเดียว
ผมอยู่ในป่า อยากได้ยาก็ต้องเข้าเมือง แน่นอนว่ามีคน ลุ้นมากๆ มันได้อารมณ์มากกว่า

เชริฟเทียมมันให้อารมณ์ survival มากๆ แต่เชริฟจริงแค่ไปหยิบปืนมายิงกัน ซอมบี้เป็นแค่ยามเฝ้าปืนเท่านั้นเอง

0835088370112
23rd March 2013, 20:52
เหอะๆ ผมว่า เกมนี้ แพงน่าดู

0835088370112
23rd March 2013, 20:54

ผมว่า แพงหูฉี่ เบย 555