PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่มีการบ้านแต่ มี .......

saphira
3rd February 2013, 23:41
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/373895_481406148584644_396340373_n.jpg

เครดิสในภาพ

GuY_NoOpPeR
3rd February 2013, 23:56
เด็กสมัยนี้นับวันยิ่งสบาย

ponous
4th February 2013, 00:10
ผมว่าไม่มีก็ดีแล้วนะครับสอนในห้องเรียนให้เข้าใจก็พอ
ปล.เพราะยังไงมีการบ้านไปก็มาลอกตอนเช้าอยู่ดี 555

jeditrainer
4th February 2013, 00:22
ผมว่าไม่มีก็ดีแล้วนะครับสอนในห้องเรียนให้เข้าใจก็พอ
ปล.เพราะยังไงมีการบ้านไปก็มาลอกตอนเช้าอยู่ดี 555
การบ้านคือแบบฝึกหัดให้เรียนรู้ด้วยตนเอง ถ้าไม่ทำก็ไม่ได้อะไรกลับมา ยิ่งวิชาคณิตศาสตร์จะเห็นชัดมาก เด็กทำเองมักจะเก่ง แต่เด็กลอกมันจะห่วยมาก มันคือสัจธรรม
ผมว่าถ้าระบบการศึกษาถูกเปลี่ยนให้เป็นแบบนั้น เด็กไทยต่อไปจะแข่งกับใครได้ คิดเอาเองเถอะ ยิ่งวิชาภาษาอังกฤษอีก ที่เด็กไทยมักกลัวกัน(ไม่รู้มันยากตรงไหน)
พอเปิดอาเซียนปุ๊บ เด็กรุ่นใหม่เดินเตะฝุ่นตกงานกันเป็นแถวแน่ คอยดูสิ ถ้ายังไม่พัฒนาวินัยในตนเอง ไม่ขยันเรียนกันแบบนี้

Ffieldz'
4th February 2013, 00:27
แน่นอนครับไม่มีการบ้าน เด็กไทยก็จะได้ยิ่งโง่ พวกผู้ใหญ่จะได้หลอกกินบ้านเมืองสบาย - - (แรงไปป่าวหว่า)

gogo2000
4th February 2013, 00:48
ไม่ว่าอันไหนมันก็ดีหมดละครับ

แต่ปัญหาของเด็กไทยคือ"มักง่าย"ครับ ให้การบ้านไปทำเองมีน้อยครับถ้าห้องหนึ่งมี50คน คนทำเองมีอยู่ประมาณไม่เกิน10คนที่เหลือไม่ไม่ทำก็ลอกมาส่ง

แต่ถ้าไม่ให้การบ้านแล้วเด็กไทยมันจะเอาเวลาที่ได้ไปหาความรู้นอกห้องเรียนกันสักกี่คนครับ ร้อยทั้งร้อยไม่ไปหรอกห้องสมุด พิพิธภัณฑ์ บลาๆ ส่วนก็ไปร้านเกม ดูหนังเดินห้าง ส่วนน้อยก็อยู่บ้านไม่เล่นเกิมก็อ่านหนังสือ(ถ้าเป็นเด็กเรียนหน่อยนะ)

สิ่งที่ควรทำคือปลูกฝั่งความรับผิดชอบครับ ถ้าไม่ทำเด็กไทยก็เป็นยังงี้ตลอดละ เชื่อผมดิ

DeadCarnival
4th February 2013, 00:48
มีพอประมาณให้เด็กมีเวลาส่วนตัวบ้างก็ได้ แต่ไม่มีเลยก็มาก จะกลายเป็นขาดความรับผิดชอบเสียแทน ทำอะไรต้องให้มันพอดีตลอดนั่นแหละ :sweat

speaknase
4th February 2013, 01:36
พูดได้คำเดียวว่า การศักษาไทยเรานั้น ล่ม ... ผมเองก็ไม่รู้หลอกนะว่าทางกระทรวงนั้นคิดอะไรอยู่บางคนในกระทรวงอาจจะรู้แล้วแต่ก็เมินเฉย เพราะคนไทยไม่เคยจริงจังกับเรื่องอะไร เรื่องนี้ผ่านไปปล่อยมันไปชิวๆ สุดท้ายก็กลายเป็นนิสัยเคยตัว .. จริงๆมันก็เป็นทั้งสมัยก่อนและสมัยนี้นะ แต่โชคดีที่สมัยก่อนนั้นไม่ค่อยจะมีสิ่งล่อตาล่อใจเหมือนกับสมัยนี้ จำได้ว่ามือถือเครื่องแรกที่ได้ก็ตอน ม.2 เดี๋ยวนี้ ป.3 บางคนมี iphone ใช้กันหละ เหลือเชื่อจริงๆ

bigspy77
4th February 2013, 02:01
รัฐบาลไม่แก้ไขที่ต้นเหตุ แต่กลับแก้ที่ปลายเหตุผลออกมารู้ๆกันอยู่ อย่าเอาอย่างผู้ใหญ่ที่สมองยังเป็นเด็กน่ะ จุ๊ๆ

yauzalam
4th February 2013, 02:04
ฮ่ามากคิดได้ไง :o

เอ็ม
4th February 2013, 08:36
ปกติแถวบ้านเด็กเลิกเรียนก็นั่งกันเต็มร้านเน็ต ไม่รู้มันทำกันมั่งรึป่าวน่ะการบ้าน แต่เด็กบางประเภท ออกจากโรงเรียนปุ้ปเข้าที่เรียนกวดวิชาปั้ป
ผมว่านโยบายทำออกมาเอาใจพวกโรงเรียนกวดวิชามากกว่า เพราะถ้าเรียนในโรงเรียนไม่พอก็ต้องออกมาเรียนข้างนอกเพิ่มเอาเอง ไอ้ที่เรียนในชั่วโมงเรียนให้เข้าใจน่ะมีน้อยครับ แทบจะสูญพันธุ์ไปแล้ว

Zidane
4th February 2013, 08:46
เฮ้ยๆๆๆๆๆๆๆๆ
มีนะไอ้การบ้านเนี่ย แต่ มันน้อยลง ไม่ใช่ไม่มีเลย

0810380803
4th February 2013, 08:51
แล้วนักเรียนจะมีซักกี่คนที่ทำเองครับ ลอกกันหมดอะมีการบ้านก็แค่นั้นแหละครับถ้าเด็กมันไม่อยากเรียนอะ สิ่งสำคัญไม่ใช่การบ้านและเวลาเรียนเลย มันอยู่ที่ว่าครูจะทำอย่างไรให้นักเรียนรักเรื่องที่ครูจะสอน นักเรียนจะเป็นคนไปใฝ่หาความรู้มาเองต่างหากการบ้านหนะมันมีประโยชน์ก็จริงแต่ถ้าลอกกันแล้วได้ประโยชน์อะไรครับสู้ให้เด็ฏไม่มีการบ้านแล้ว เปลี่ยนรูปแบบการสอนทำให้เด็กสนใจในสิ่งที่อยากจะเรียนรู้เองเด็กๆจะมีคุณภาพกว่าไหมครับ ลองคิดดูดีๆนะครับ

Megagtx
4th February 2013, 19:50
การบ้านเป็น สิ่งที่ทำให้ได้ฝึกจริงครับ แต่สมัยนี้สั่งหลายอย่างทำให้ทำไม่ทันเลยต้องลอก ไร้ประโยชน์หมด

เอาเป็นว่าเลิกสอนแล้ว สอนทำแบบฝึกหัดไปเลยดีกว่า จบ55