PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องเก่าๆที่ยังคาใจ ??

BlueFriday
4th February 2013, 02:58
ผมมีเรื่องอยู่เรื่องหนึ่งเป็นเรื่องจริงที่ผมตกใจมากตอนเกิดเหตุ เริ่มเลยและกัน

ตอนนั้นเป็นตอนเช้าสายๆ ผมขี่รถออกจากบ้านไปซื้อของนิดๆหน่อยๆ ขาไปมันก็ปกติ แต่ขากลับนี้ซิทำเอาผมตกใจจนคาใจถึงวันนี้

คือในตอนขากลับทางกลับบ้านผมมันมี 2 ทางเลือกได้ว่าจะกลับทางไหน และระยะทางเท่ากัน ทางแรกผ่านวัด อีกทางเป็นซอยเล็กๆ

ผมเลือกที่จะกลับทางซอยเล็กๆ เพราะปกติผมจะกลับทางนี้ แต่เหมือนผมเลือกทางที่ผิดในวันนั้น

ในขณะที่กำลังขี่รถกลับบ้านก็ดันมีแมลงหรืออะไรนี้แหละมันเข้าตา เลยเคืองตา

ผมมัวแต่สนใจที่ตาจนลืมดูทาง หันกลับมาดูทาง.. ดันมีคนๆนึงจอดรถอยู่กลางทาง

ผมจำไม่ได้ว่าบิดไปเร็วแค่ไหน แต่ไม่เร็วมาก คนที่จอดรถผมจำน่าเขาได้ว่าใบหน้าเขาอึ้ง เพราะมีรถพุ่งเข้าหา

แต่ด้วยความที่มันเร็วมากผมจึงหักหลบไม่พ้น แค่เฉียดๆ แต่เบรคเท่ามันดันไปเกี่ยวกับอีกคัน

จึงทำให้ผมและอีกคนล่มไป ผมและคนๆนั้นก็ลุกขึ้นมาถามกันและกันว่าเป็นอะไรมากไหม ต่างคนต่างขอโทษกัน

ผมมีแผลเลือกออกนิดหน่อยแค่ถลอกๆ แต่ตอนนั้นตกใจมาก คิดแค่ว่าจะกลับบ้านอย่างเดียว

ผมรีบยกรถของผมตั้งขึ้นและรีบสตาร์ทเครื่องขี่กลับบ้าน มีคุณยายวิ่งเข้ามาดูและบอกผมให้ไปทายาก่อนไหม?

ผมบอกไม่เป็นอะไรมาก บอกปฎิเสธไปเพราะอยากกลับบ้านมากๆ

แล้วคุณยายก็พูดตามหลังมาว่า "ตอนนี้มันยังชา เด๋วก็เป็นอะไรขึ้นมา" ผมรีบขี่รถกลับบ้าน

ในระหว่างที่กำลังกลับตาผมมีอาการแปลกๆ คือมันค่อยๆเบลอ และเริ่มสว่างขึ้นจนมองไม่เห็นอะไร

เห็นแต่สีขาว มือเท้ายังคงรู้สึกได้ แต่แย่ตรงที่ผมไม่สามารถจอดรถได้เพราะว่ามันเป็นถนนเส้นใหญ่ (ผมขี่ออกจากซอยเล็กๆที่ผ่านก็เข้าถนนเส้นใหญ่) ซึ่งรถจะวิ่งกันเร็วมาก

ถ้าจอดมีโอกาสโดยสวนที่ท้ายรถแน่นอน แต่ถ้าจะไปจอดริมถนนคงจอดไม่ได้เพราะตาผมมองไม่เห็นและมันเป็นที่ชันคงตกลงไปข้างทางแน่ๆ หากจอดเลย

ตอนนั้นผมทำได้เพียงขับต่อไปโดยใช้หูฟังเอา เพราะตาผมมองไม่เห็น ผมขับมาเรื่อยๆ ผ่านสี่แยกก็ต้องคอยฟังเสียงรถคันอื่นเอา ต้องมีสติตลอดเวลา หลุดไม่ได้

และที่สำคัญต้องจำเส้นทางได้ว่าเลี้ยวเมื่อไร ถึงบ้านหรือยัง พอใกล้ถึงบ้าน ผมใช้ทุกส่วนที่จำได้ว่านี้คือซอยเข้าหน้าบ้าน เสียงที่บอกให้รู้ว่าตรงนี้คือซอยเข้าหน้าบ้าน

คือมันจะมีเสียงที่แถวนั้นเขาเปิดกันจนเราจำได้ และก่อนจะเข้ามันเป็นทางที่มีรถสวนมา 3 ทางจะข้ามต้องฟังดีๆ

ผมตัดสินใจค่อยๆ เบาความเร็วรถและจอด (กะเอาว่านี้คือข้างทาง ผมจอดเลยด้วยเกือบตก อีกนิดเดียวตกแน่) และคอยฟังเสียงรถ

และระหว่างรอก็คิดว่าตาผมเป็นอะไรทำไมมันมองไม่เห็น จะกลับบ้านได้ไหม

จากนั้นเสียงรถที่วิ่งผ่านเริ่มเบา ผมคิดว่าคงไม่มีรถวิ่งมาแล้ว เลยตัดสินใจขี่เข้าซอยที่มันต้องสวนกับรถคันอื่น

กำลังจะขี่เข้า ผมเกิดล้มเพราะมือไม้อ่อน 55 ล้มเลย นอนอยู่กลางทางนั้น

ผมรีบพยายามตั้งรถและรีบขี่เข้าไปในซอยเพื่อกลับบ้าน ที่ผมบอกว่าผมล้มอยู่กลางทาง เพราะตอนที่ล้มตาผมเกิดมองเห็นเป็นปกติ

แล้วจึงรู้ว่าตัวเองนอนอยู่กลางทาง โชคดีตอนนั้นไม่มีรถสักคันวิ่งมาเลย

คนที่เห็นว่าผมนอนอยู่กลางทางก็รีบเข้ามาช่วยพยุง และตั้งรถ เขาจะขี่ไปส่งผมด้วย

แต่ผมปฏิเสธ และขี่กลับเข้าบ้านเอง เพราะไม่อยากให้คนอื่นเห็นสภาพที่คนอื่นพากลับ

แค่ขอขี่กลับเองในสภาพที่ช่วยตัวเองได้ดีกว่า :)

//ผมจอดรถรอฟังเสียงอยู่นานมากในตอนที่ถึงซอยทางเข้าบ้าน นานมากๆ แต่ตาก็มองไม่เห็นซะที

คำถามที่คาใจ
ข้อ 1. ผมผิดใช่ไหม ? ที่ขับรถชนคนที่จอดขวาง
คนที่โดนเฉี่ยวเขาจอดรถขวางอยู่กลางทางและซอยนั้นเล็กมาก หากผมหักหลบคนที่เจ็บก็คือผม แล้วคงเจ็บหนัก
หรือคนอื่นๆเพราะตรงนั้นมีร้านขายของของคุณยายคนนั้น ถ้าหักหลบไปอีกทางคงชนคนในร้านคุณยายแน่ แต่หลบได้อีกทางคือทางสวนหรืออีกเลนหนึ่งซึ่งมันจะมีรถสวนเข้ามาหรือเปล่า?

ข้อ 2. ผมขี่กลับบ้านมาได้ไง ? โดยตาที่มองไม่เห็นทาง งง

มันอาจไม่ใช่เรื่องตื้นเต้นอะไรนะครับ เพราะมันเป็นเรื่องจริง ไม่ใช่หนัง ใครให้คำตอบผมได้บ้าง???

ballba
4th February 2013, 04:23
1.คุณไม่ผิดครับ แก๊สโซฮอลมันผิด

2.เพราะว่าคุณใช้เนตรวงแหวน :dance

Phromrat
4th February 2013, 08:08
บร๊ะเจ้าาาาาาาา ขี่กลับบ้านได้ไงงงงงงง !!

pinkie pie
4th February 2013, 08:16
ผิดอีตรงที่มองไม่เห็นแล้วดันขับรถนี่แหละ เกิดมีคนข้ามถนนมาคุณจะทำไง แย่มากๆเลย

Blackperl
4th February 2013, 09:11
1.ตามพี่ภูมิ
2.คุณจะเมพไปไหน // ลองไปเช็คร่างกายยังครับ ลองไปตรวจดู

Lotary
4th February 2013, 09:14
เนตรสีขาว :eek:

BlueFriday
4th February 2013, 14:26
ผิดอีตรงที่มองไม่เห็นแล้วดันขับรถนี่แหละ เกิดมีคนข้ามถนนมาคุณจะทำไง แย่มากๆเลย

ถ้าจอดผมก็โดนชนครับ และมันเป็นถนนเส้นใหญที่ผมเองก็คุ้นเคย ไม่มีใครข้ามถนนแน่นอน

BlueFriday
4th February 2013, 14:28
1.คุณไม่ผิดครับ แก๊สโซฮอลมันผิด

2.เพราะว่าคุณใช้เนตรวงแหวน :dance

เนตรวงแหวนนี้หน้ากลัวเนอะ มองไม่เห็นไรเลย :eek:

1.ตามพี่ภูมิ
2.คุณจะเมพไปไหน // ลองไปเช็คร่างกายยังครับ ลองไปตรวจดู

ผมก็รู้แน่ชัดเหมือนกัน ร่างกายผมเป็นอะไรหรือเปล่า เพราะมันไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน
อาจจะเป็นเพราะหลังจากที่รถล้ม แล้วมันมีอาการบางอย่าง

GuY_NoOpPeR
4th February 2013, 14:37
ผิดตรงที่มองไม่เห็นเเล้วยังขับนี้เเหละอาจเกิดอันตรายต่อคุณเเละคนอื่นมากกว่านี้ก็ได้

GIYOTIN
4th February 2013, 14:47
มองไม่เห็นแล้วกลับได้นี่ยังดีครับ เก่ง..

แต่ผมนี่สิ ขับรถไปซื้อของที่ BIG C ขาไปก็ปกตินะ แต่พอถึง BIG C เท่านั้นแหละ นึกขึ้นได้ว่ารถยังล็อคคออยู่ แทบแย่

BlueFriday
4th February 2013, 15:06
ผิดตรงที่มองไม่เห็นเเล้วยังขับนี้เเหละอาจเกิดอันตรายต่อคุณเเละคนอื่นมากกว่านี้ก็ได้

คือหลังจากที่รถเฉี่ยวตายังมองเห็น และผมตกใจจึงอยากรีบๆกลับบ้าน
แต่พอกลับขี่กลับยังไม่ถึงบ้านมันเริ่มเบลอ และมันจอดไม่ได้แล้ว จริงจอดได้แต่ 10 ล้อที่ตามมาหรือเปล่า หรือรถยนต์ที่ขับเร็วๆ จะลากผมไปด้วยนะ
สัญชาตญาณตอนนั้นมันกระทำโดยอัตโนมัติเลยละครับ ผมฟังเสียงนี้ไม่ใช่ว่ามั่วจะไปก็ไปนะครับ

ตอนนั้นมันกลัวตายจริงๆ

tonza
4th February 2013, 15:56
ผมสงกะสัยว่าแมลงเข้าตาสองข้างเลยรึ ถึงมองไม่เห็นเลย แบบว่าผมก็เคยอ่านะเข้าใจความรู้สึกอยู่ แต่กรณีของผมปั่นจักยานกลับบ้านตอนกลางคืนแล้วแมลงบินเข้าตาเต็มๆ ลืมตาไม่ได้เลย แต่ก็ยังมีอีกข้าง แต่มันกลางคืนก็มองยากมาก+กับผมสายตาสั้นอีกไปกันใหญ่เลย ตาอักเสพไปเจ็ดวันเลย ขยี้ตาจนเป็นหนอง

oayumio
4th February 2013, 16:30
เดาว่าหลังจากที่รถล้มในตอนแรกคุณคงเกิดอาการหน้ามืด ตอนที่ล้มในช่วงแรกๆเราจะยังไม่รู้สึกอะไรแต่ผ่านไปแปบเดียวจะเริ่มหน้ามืด จริงๆแล้วอาการแบบนี้เป็นกันได้ทุกคน มันขึ้นอยู่กับแต่ล่ะคนว่าจะเป็นมากน้อยแค่ไหน บางคนก็เฉยๆไม่เป็นอะไรเลย

ในกรณีของคุณเนี้ยหน้าจะเป็นเพราะร่างกายมันไปแล้วแต่อาจจะด้วยสัญชาติถญาน ทำให้คุณขับรถต่อไปได้(บางคนอาจจะขับไปโดยไม่รู้สึกตัวเลยด้วยซ้ำประมาณว่าละเมออะไรแบบนั้น)

นี้เป็นเพียงการสัญณิฐาน อาจจะไม่ได้เป็นแบบนี้ก็ได้มันเกิดได้หลายกรณี

BlueFriday
4th February 2013, 17:01
ผมสงกะสัยว่าแมลงเข้าตาสองข้างเลยรึ ถึงมองไม่เห็นเลย แบบว่าผมก็เคยอ่านะเข้าใจความรู้สึกอยู่ แต่กรณีของผมปั่นจักยานกลับบ้านตอนกลางคืนแล้วแมลงบินเข้าตาเต็มๆ ลืมตาไม่ได้เลย แต่ก็ยังมีอีกข้าง แต่มันกลางคืนก็มองยากมาก+กับผมสายตาสั้นอีกไปกันใหญ่เลย ตาอักเสพไปเจ็ดวันเลย ขยี้ตาจนเป็นหนอง

คือผมไปซื้อของที่มันเป็นกล่อง แล้วไม่ได้ใส่ถุง และรถผมมันไม่มีตะแกรงที่ไว้ใส่ของ ผมต้องถือไว้นะครับ กล่องมันมีหูหิ้ว แล้วที่เข้าตาไม่รู้แมลงหรืออะไร แต่มันเคืองตา อาจเป็นเศษอะไรก็ได้

หน้าตากล่องประมาณนี้นะ มันแขวนไม่ได้ ดีที่ตอนล้มกล่องไม่เป็นอะไร :dance

BlueFriday
4th February 2013, 17:03
เดาว่าหลังจากที่รถล้มในตอนแรกคุณคงเกิดอาการหน้ามืด ตอนที่ล้มในช่วงแรกๆเราจะยังไม่รู้สึกอะไรแต่ผ่านไปแปบเดียวจะเริ่มหน้ามืด จริงๆแล้วอาการแบบนี้เป็นกันได้ทุกคน มันขึ้นอยู่กับแต่ล่ะคนว่าจะเป็นมากน้อยแค่ไหน บางคนก็เฉยๆไม่เป็นอะไรเลย

ในกรณีของคุณเนี้ยหน้าจะเป็นเพราะร่างกายมันไปแล้วแต่อาจจะด้วยสัญชาติถญาน ทำให้คุณขับรถต่อไปได้(บางคนอาจจะขับไปโดยไม่รู้สึกตัวเลยด้วยซ้ำประมาณว่าละเมออะไรแบบนั้น)

นี้เป็นเพียงการสัญณิฐาน อาจจะไม่ได้เป็นแบบนี้ก็ได้มันเกิดได้หลายกรณี

ผมเองก็คิดว่าเป็นอย่างนั้นและครับ เพียงแต่ผมเคยหน้ามืดมาก่อน แต่อาการแบบนี้มันไม่เหมือนที่เคยเป็น

อยากมากก็แค่หน้ามืดไปแปปเดียวก็หาย นี้ผมขับรถกว่าจะถึงบ้านตั้งนาน จอดรอที่ทางเข้าซอยหน้าบ้านด้วยตั้งนานมากๆ ยังมองไม่เห็นสักที จนผมล้่มอีกที เลยมองเห็นเหมือนเดิมนะครับ