PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง การ์ด เสียง ครับ

fonvanlo
28th August 2011, 22:16
คือ พ่อบอกว่า พอต่อ เสียงไปเข้ากับ แอม แล้วมัน มีปัญหา คือ ประมาณ ว่า แอม ดึงมากไป เลย มีปัญหา

ปัญหาที่ว่า พ่อบอกว่า ก่อนหน้านี้ใช้กับ ลำโพงตั้งโต็ะ ธรรมดา ไม่มีปัญหา แต่พอต่อแล้ว มัน ประมาณว่า ดับไปเอง ต้องเปิดเครื่องใหม่ จะออก บางที ก็ดับ บางที่ก็ไม่ ดับ ตั้งแต่ต่อกับแอม นะครัย (กับไปใช้ลำโพง ปกติ ก็ อาการเดียวกัน)

ใช้ การ์ดเสียง YAMAHA อัน ร้อย 2 ร้อยเนี่ย แหละครับ ออนบอร์ดพังไปนานแล้ว

พ่อเลยฝากถามว่า มีการ์ดเสียง อันไหนมั้ยที่ พอต่อ แล้ว ไม่มีปัญหา ประมาณ ว่า มีกำลัง พอที่จะใช้กับ แอม โดยไม่มีปัญหา นะครับ (แอม พ่อบอกว่าประมาณ 300-400 W.)

แอมตัวใหญ่เลยแหละครับ ต่อไป ลำโพง 2 ตัว ตัว เท่า เอว เลย ลำโพง ประมาณ ข่างละ 250 ครับ

บอกราคา ด้วยนะครับ

Opt!c
28th August 2011, 23:56
Creative ตัวละ 2000.- ก็อยู่แล้วครับ

paripari
29th August 2011, 09:47
งงเว้ย!!!ไอ้อาการดับที่ว่านี่ คอมดับ หรือ แอมป์ดับ แต่ผมว่ามันไม่น่าเกี่ยวกับการ์ดเสียงเลยนะครับ
การ์ดเสียงมีหน้าที่แปลงสัญญาณเสียงต่างๆจากคอมมาสู่หู แต่การที่จะได้ยินเสียงเหล่านั้นจะต้องมีตัวขับและภาคแสดงผล
ซึ่งก็คือแอมป์และลำโพง จากแอมป์ถึงจะไปเข้าลำโพงอีกที่เพื่อทำให้เราได้ยินเสียง ที่คุณบอกว่าแอมป์มันดึง มันดึงอะไร งง
เช่นแอมป์ 500w.และลำโพง 250 w. / อันนี้เปิดให้ลำโพงขาดเลยก็ได้
แอมป์ 500 w.และลำโพง 1000w. / อันนี้เร่งเสียงจนสุดแล้ว มันก็จะออกมาแค่เสียงเเมวร้องเบาๆแค่นั้นเอง
แนะนำให้คุณลองเอาหูฟังเสียบที่การ์ดเสียงดูว่าเสียงมันออกมั๊ย ถ้าเสียงออกปกติก็แสดงว่าแอมป์หรือลำโพงมีปัญหา
แต่ถ้าเสียบไปแล้วเสียงไม่ออกก็คงเป็นที่ซาวด์การ์ดหรือการ์ดเสียงของคุณแล้วที่มีปัญหา(หูฟังต้องไม่เสียนะเฟ้ย)
ผมแนะนำว่าแอมป์และลำโพงที่คุณจะใช้นี่ ลองไปเดินซื้อตามห้างอะไรก็ได้ ที่เขาขายกับเป็นชุดๆนะครับ
ชุดนึงก็มีแอมป์มีลำโพงให้เสร็จสรรพ ราคาก็ประมาณพันนึงยังจะเวิร์คกว่านะครับเช่น AJ หรือว่า SAAG เป็นต้น
ส่วนเรื่องการ์ดเสียงนี่เอาแบบดีๆนึดนึงราคาก็ไม่ได้แพงอะไรมากมายเลย Creative Blaster 5.1 VX Quality.
ราคาประมาณ 700 บาท ระบบเสียง 5.1 กับของคุณภาพราคาถูกๆ แนะนำไปเลยครับ

fonvanlo
29th August 2011, 11:32
คราฟ ๆ ปัญหา พ่อบอกเกินกับ การ์ดเสียง เพราะ เรื่องเครื่องเสียงไม่แพ้ใครอยู่แล้ว แค่ คอม พ่อไม่รู้

ประมาณ 700 ขึ้นใช้มั้ยครับ OK เดี๋ยวไปบอก

paripari
29th August 2011, 22:56
คราฟ ๆ ปัญหา พ่อบอกเกินกับ การ์ดเสียง เพราะ เรื่องเครื่องเสียงไม่แพ้ใครอยู่แล้ว แค่ คอม พ่อไม่รู้

ประมาณ 700 ขึ้นใช้มั้ยครับ OK เดี๋ยวไปบอก

ใช่ครับตัวนี้แหละ เทพ ถูก ทิ้ง ถุย 555+ โซ้ยเลยครับไม่มีผิดหวัง