PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำเกณฑ์ทหารหน่อย (ถามล่วงหน้า)

kamonkom911
4th February 2013, 18:50
ตอนนี้ผม อายุ 15 นะ อยากรู้อยากเห็นนะครับ

ว่า การเกณฑ์

แบบไหนดีกว่ากันครับ

1.จับใบดำใบแดง

2.สมัครเอง

และ 2 อย่างนี้มีข้อเสียอย่างไร

เหตุผลทีตั้งกระทู้นี้ผมได้เห็นกระทู้ เรียน รด. ก็ต้องเกณฑ์ทหาร ผมเลยทำใจแม่มเลย อิอิ

animosity
4th February 2013, 18:57
จับใบเป็นเต็มๆ สมัครจะลดเวลาให้กึ่งนึง สมมติ จับใบ เป็น2ปี ก็เป็นเต็ม2ปี ถ้ามีวุฒิปวส./ป.ตรี ก็เป็น 1ปี
ถ้าสมัครจะเป็นแค่ ปี6เดือน แก้นิด และยิ่งถ้ามีวุฒิ ปวส./ป.ตรี จะเป็นแค่ 6เดือน

bigspy77
4th February 2013, 19:03
เพิ่มเติมให้นิดนึงครับ จบ ป.ตรี เกณฑ์ 1ปี สมัคใจ 6เดือนครับ

tanatorn
4th February 2013, 19:05
ตามด้านบน แต่เวลาผ่อนผันต้องมั่นใจว่าเรียนจบชัวว์ๆและได้วุฒิเรียบร้อยแล้ว ถึงจะลดหย่อนเวลาได้ คนรู้จักผมเพิ่งเรียนจบแต่ยังไม่ได้วุฒิไปสละสิทธิ์ผ่อนผันแล้วเลือกจับแต่ยังไม่ได้วุฒิ ถ้าโดนก็ 2 ปีเต็มถามทหารที่มาวันนั้นบอกว่าต้องมีวุฒิของจริงมายื่นเท่านั้นถึงจะด้รับสิทธิ์

Emo
4th February 2013, 19:10
อย่าไปกังวล ครับ เหมือนกับ ไปสมัคร เข้าโรงเรียน ภาคประติบัต

Rotten_apple
4th February 2013, 19:48
ที่เรียนร.ด.ก็ต้องเกณ นี่เค้าเพิ่งเสนอครับ ผลจะเป็นยังไง ต้องรอดูครับใจเย็นๆ:sweat

arizona_
4th February 2013, 19:53
ขอเพิ่มอีกนิดนะจ๊ะ จับใบก็อาจจะโดนไปประจำอยู่ค่ายจังหวัดอื่นตามที่รอจับเจอ แต่ถ้าเราสมัครเราสามารถเลือกเหล่าค่ายและจังหวัดได้

neverdia
4th February 2013, 19:55
ผมว่าเรียนร.ดก่อนดีกว่านะครับ เหนียวไว้ก่อนดีกว่า
ที่เรียนร.ด.ก็ต้องเกณ นี่เค้าเพิ่งเสนอครับ ผลจะเป็นยังไง ต้องรอดูครับใจเย็นๆ:sweat เรื่องผลมันจะออกมาแบบไหนค่อยว่ากันอีกที ถ้ามันต้องเกณทหารอีก ก็เซ็นออกมันวันนั้นเลยครับ 555

hot0892832683
4th February 2013, 20:21
เซงมากกกก ผมเรียน ร.ด อยู่ปี 2 เเล้ว
พอมีข่าว ที่เรียน ร.ด ก็ต้องเกณฑ์ ทหาร
เลย ไม่เรียนเเม่มเเหละ T^T

ballba
4th February 2013, 21:17
แนะนำว่าสมัคร ใช้วุฒิ เป็น 6เดือนครับผมว่าดีกว่าเรียนรด.ตัดเกรียนไป3ปีเสียเงินค่าเรียนอีก สมัครแค่6เดือน มีเงินเดือนให้ด้วยครับ แล้วเงินขึ้นดีครับ

ถ้าไม่อยากเป็นเลยมอบเงินให้สั สดี 25,000บาทครับ

jamebanjen
4th February 2013, 21:21
จับใบดำ-ใบแดง เลยครับ ลุ้นๆ จุดเสียวที่สุดในชีวิต

babymaster
4th February 2013, 21:22
แนะนำว่าสมัคร ใช้วุฒิ เป็น 6เดือนครับผมว่าดีกว่าเรียนรด.ตัดเกรียนไป3ปีเสียเงินค่าเรียนอีก สมัครแค่6เดือน มีเงินเดือนให้ด้วยครับ แล้วเงินขึ้นดีครับ

ถ้าไม่อยากเป็นเลยมอบเงินให้สั สดี 25,000บาทครับ

มอบเงิน25,000 นี่ถือว่าทุจริตรึป่าวครับ ถ้าไม่ทุจ 25,000 สบายๆ ได้ทุนวิจัยนาโนมา3แสน อิๆ

yoshi3416
5th February 2013, 00:59

ปัจจุบันนี้ยังยัดเงินได้อยู่เหรอครับ ผมนึกว่ามันจะยัดเงินไม่ได้แล้วเสียอีก:confused:

GIYOTIN
5th February 2013, 01:07
เดี๋ยวนี้ '' สบาย '' ครับ ฝึกก็ไม่หนักรุ่นน้องอยู่ค่ายพญาพิชัยฝึกกลางแดดจับเวลาไม่เกิน 30 นาทีว่ายน้ำไม่เป็นไม่บังคับ ลงโทษเกินกว่าเหตุร้องเรียนได้ ลงใต้ต้องสมัครใจเงินเดือนก็ดี รุ่นผมน่ะเกือบตาย ฝึกหน่วยรบ เข้าป่าที 2อาทิตย์ ไม่ได้นอน 3วันก็มี นอนๆอยู่ระเบิดลงอีกฝนตกอีก ยุงก็โคตรเยอะ เรื่องกินไม่ต้องพูดถึง
เดี๋ยวนี้เงินเดือนดีมาก ถ้าไม่กินไม่สูบ ปลดมามีเงินลงทุนเลย

ร.4 พัน3 ทหารเสือพระเนรศวร

Hikanbana
5th February 2013, 01:18
มอบเงิน25,000 นี่ถือว่าทุจริตรึป่าวครับ ถ้าไม่ทุจ 25,000 สบายๆ ได้ทุนวิจัยนาโนมา3แสน อิๆมอบเงินยังไงก็ได้จับ อันนี้ยืนยันได้ แต่มันจะให้ไปจับในเขตพื้นที่ใบแดงน้อย หยั่งผมอยู่ชลบุรี เพื่อนมันอุดกัน 30000 ส่งให้ไปจับที่เกาะสีชังหมดอะ ที่นั่นใบแดง แค่ 1-2ใบ โดยประมาณ

Rockinw
5th February 2013, 01:39
อย่าไปกลัวที่จะเป็นทหารคับ ผมก็โดนใบแดงตอนนี้อยู่กรมวิทยาศาสตร์ ฝึกเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ไม่เห็นมีอะไรน่ากลัวอย่างที่คิดคับ เค้าฝึกไม่โหดแบบแต่ก่อนแล้วคับ ไม่มีการลงไม้ลงมือแล้ว ส่วนมากเค้าจะซ่อมวินัยมากกว่า ลูกผู้ชายเกิดมาสักครั่งมันก็น่าภูมิใจนะคับ ที่เกิดมาเป็นหทารจะได้เล่าให้ลูกหลานฟังได้ว่าเป็นยังไง

Lugi
5th February 2013, 12:18
แนะนำให้จับดูครับถ้าคุณมีวุฒิแล้ว จับเสร็จถ้าติดก็ยื่นร้องขอลดหย่อน

แต่เป็นผมสมัครเข้าไปครับ ปลดแล้วด้วย วันมอบตัวของไม่จำเป็นไม่ต้องเอาไปครับ

สมบัติเงินทุกอย่างฝากญาติครับ รองเท้าใส่ช้างดาวธรรมดาพอ กางเกงด้วยใส่แบบธรรมดาสุดๆไปเลย

ถ้าของแพงๆรับรองโอกาศได้คืนน้อยมาก พอเข้าไปแล้วพยายามหาเพื่อนที่เข้ากับเราได้ครับ จะไม่เครียดครับ

แล้วก็อย่าเครียดนะครับ ใช้ชีวิตเต็มที่ไปเลยรุ่นพี่ส่วนใหญ่ไปเจอตอนฝึกทหารใหม่มันจะกดดันเรา

เพราะมันถูกฝึกมาแบบนั้นให้เราอยู่ในสภาพที่กดดันที่สุดอย่าเครียดครับ มันบอกให้ทำไรก็ทำไปขัดขืนมันจะมาอีกเรื่อยๆไม่มีจบ

นิ่งไว้บอกไรก็ทำหลักสูตรมันให้เคารพรุ่นพี่ระบบลูกพี่ลูกน้องแบบอาชีวะแหละครับมีเรื่องกับรุ่นพี่เราผิดรุ่นพี่ชกเราผิด พวกจ่านายสิบจะเข้าข้างรุ่นพี่ครับ

รอเราเป็นรุ่นพี่ก่อนแล้วจะสบายครับ ตอนนี้ยอมๆไปก่อน พอขึ้นโรงนอนเป็นรุ่นพี่แล้วมันจะดีกับเราเองตอนแราเป็นลูกน้องก็งี้ละครับ

ตอนเป็นรุ่นน้องอย่าไปซี้รุ่นพี่มันมาก รอให้เราฝึกทหารใหม่เสร็จก่อนค่อยซี้ ตอนเป็นทหารผมรับรองมีเพื่อนเยอะมากแล้วอยู่ไปจะเป็นนิสัยเพื่อนแต่ละคนเลย

ว่าใครเพื่อนกินใครเพื่อนตาย เพื่อนตายหาได้จากในนี้ละครับ ส่วนตัวผมปลดแล้วนะครับตอนปลดขนลุกเลยครับพิธีอำลาธงชัยเฉลิมพล คือมันภูมิใจมากที่เป็นทหารเกณฑ์เลย

ปล. วันแรกแก้ผ้าอาบน้ำนะเออ ฮ่าๆ

ILoVePaNgYa
5th February 2013, 15:23
สมัครเราเลือกลงได้แต่จับใบแดงจับได้ที่ไหนต้องไปที่นั่น

ส่วนเรื่องวุฒิ จบป.ตรีหรือเรียนร.ด.มา2ปี ถ้าสมัครได้เป็น6เดือน ถ้าจับก็1ปีครับ

killertop
5th February 2013, 15:33
อาบน้ำอย่าทำสบู่ตกหล่ะ ฮ่าๆ