PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สุดยอด Sniper แห่ง Navy Seals ถูกยิงตายคาสนามยิงปืน(ซํ้าขออภัย)

speaknase
5th February 2013, 23:49
เนื้อจากไปอ่านเจอมาในบอร์ด Clipmass เลยอยากจะเอามาแชร์ให้เพื่อนๆที่คลั้งไคล้และชอบในหน่วย Navy seals นี้ได้อ่านกัน ส่วนตัวแล้วเป็นการตายที่ไม่สมเกียรติเลย

บีบีซีรายงานวันที่ 4 ก.พ. ว่าเกิดคดีอาชญากรรมสะเทือนขวัญชาวอเมริกัน เมื่อนายคริส ไคล์ อดีตนายทหารหน่วยซีลของกองทัพสหรัฐ เจ้าของฉายา "สไนเปอร์ที่อันตรายที่สุดในประวัติศาสตร์สหรัฐอเมริกา" ถูกยิงตายในสถานฝึกซ้อมยิงปืนในรัฐเท็กซัส พร้อมเพื่อน จบชีวิตด้วยวัย 38 ปี

ต่อมาหลังเกิดเหตุ 5 ชั่วโมง ตำรวจจับกุมคนร้ายผู้สังหารสไนเปอร์รายนี้ได้ เป็นชายอายุ 25 ปี ชื่อเอ็ดดี้ เรย์ เราธ์ ถูกจับได้ในพื้นที่ซึ่งอยู่ห่างจากจุดเกิดเหตุ 110 ก.ม. การสอบสวนเบื้องต้นทราบว่า นายไคล์และเพื่อนบ้านชื่อ แชด ลิตเติลฟิลด์ พานายเราธ์ไปที่สนามยิงปืน เพื่อจะช่วยบรรเทาอาการกดดันและหลอนทางจิตใจหลังกลับจากสนามรบ (PTSD-post-traumatic stress disorder) แต่นายเราธ์กลับยิงคนทั้งสองตาย

นายไคล์เขียนหนังสือขายดีในปีที่แล้ว เรื่อง American Sniper บอกเล่าถึงจิตวิทยาของคนเป็นนักแม่นปืน หรือสไนเปอร์ หลังจากยิงสังหารเหยื่อไปราว 255 ราย โดยปฏิบัติภารกิจนี้ 4 ครั้งในสงครามอิรัก แต่กระทรวงกลาโหมบันทึกสถิติการยิงเหยื่อของไคล์ไว้ที่ 160 ศพ

นายสกอต แม็กอีแวน ผู้ร่วมเขียนหนังสือกับไคล์กล่าวว่า ช็อกมาก เพราะไคล์ผ่านศึกสงครามและอะไรมาเยอะ แต่กลับจบชีวิตเช่นนี้ ทั้งที่มีอีกหลายวิธีที่จะถูกสังหารได้ แต่กลับถูกยิงตาย

Credit:Clipmass.com

bunlove123
5th February 2013, 23:51
แม่โจ้ โอ้ลั้นล๊า ผ่านสงครามอิรักมาแล้ว 4 ครั้ง แต่กลับมาตายแบบนี้ R.I.P

payback
6th February 2013, 00:03
หมองูยังตายเพราะงูเลย จะเอาอะไรกับสไนเปอร์ :yes

icesad987
6th February 2013, 00:11
อาจจะเป็นเวรกรรมก็เป็นได้!

lionhearts
6th February 2013, 00:12
สงสัยตายเพราะหนังสือ คนอิรักซื้อไปอ่านเลยมาล้างแค้น

beesboy141
6th February 2013, 06:16
ไม่น่าเลย เปนถึงวีรบุรุษ

mandragon66
6th February 2013, 07:04
ไม่รู้ผมคิดลึกไปหรือเปล่านะนี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมกลับคิดว่าเป็นฝีมือของพวกciaซึ่งเหตุการอาจจะวางแผนเป็นอย่างดีแล้วสร้างข่าวให้คนฆาตกรมีปัญหาทางจิต สนามยิงปืนคนก็เยอะแต่เลือกยิงแค่2คน

edwardza02
6th February 2013, 07:12
ไม่รู้ผมคิดลึกไปหรือเปล่านะนี่เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมกลับคิดว่าเป็นฝีมือของพวกciaซึ่งเหตุการอาจจะวางแผนเป็นอย่างดีแล้วสร้างข่าวให้คนฆาตกรมีปัญหาทางจิต สนามยิงปืนคนก็เยอะแต่เลือกยิงแค่2คน

ขนาด Seal Team Six ยัง ฮ.ตกตายหมดเลยครับ 25 คนรวด หลังจากฆ่าบินลาเดนได้ไม่นาน

kabukiput
6th February 2013, 07:24
ทหารมะกันจิตหลอนได้ตลอดแหละครับผม ถูกส่งไปนู่นไปนี่นบ่อย ฉะนั้นอาการหลอนคงเกิดไม่ยาก แล้ว2ท่านนี้คงจะไปหาวิธีบำบัดให้เพื่อนก็เลยพาไปสนามแล้วเค้าคงหลอนขึ้นมาเลยยิงซะ ก็เป็นได้ เพราะผมเคยอ่านในหนังสือเล่มนึงSniperนี่แหละ ไล่ล่าเวียดกงจนเป็นบ้าไปเลย

godog585858
6th February 2013, 07:47
เฮ้อ คล้ายๆ กับไปรบที่เวียดนามสิน่ะ ถ้ารอดกลับมาได้ แต่เพื่อนตายหมด T-T

แต่คงไม่ใช่ ลุงแรมโบ้น่ะ 5555

tomkingsize
6th February 2013, 08:02
เก็บกันเอง แน่นอน เก่งแบบนี้ไม่น่าพลาดง่ายๆ

speaknase
6th February 2013, 13:13

ผมว่ามันก็มีทางเป็นไปได้นะ เพราะสนามยิงปืน คนมันก็ต้องเยอะแยะอยู่แล้ว แต่ทำไมถึงยิงเพียงแค่ 2 คน .. แล้วอีกอย่างนึง ตา คริส ไคล์ เนี้ยก็เป็นอดีดหน่วยซีล ผมเชื่อว่าคงจะไม่ได้ฆ่าเค้าง่ายๆแน่นอน ซึ่งถ้าสมมุติว่า ไอตาโรคจิต คนนั้นหันปืนเข้าหา คริส ผมเชื่อว่า คริส คงจะมีวิชาป้องกันตัวที่เรียนมาจากตอนเป็นหน่วยซีลอย่างแน่แท้ .. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อาจจะเป็นเพียงข้อสงสัย เพราะอาจจะเป็นไปได้ที่ คนโรคจิตรคนนั้น อาจจะจับปืนปุ๊ปยิงหัวคริส เลยปัํป ..

co5056
6th February 2013, 13:24
ถูกจับได้ในพื้นที่ซึ่งอยู่ห่างจากจุดเกิดเหตุ 110 ก.ม.

เขาใช้ Sniper ตัวไหนยิงครับถึงยิงได้ไกลขนาดนี้ และเขาใช้สโคปแบบไหนถึงส่องไกลขนาดนี้
ไม่ได้กวนครับ แต่แอบงง

Hikanbana
6th February 2013, 13:27
ผมว่ามันก็มีทางเป็นไปได้นะ เพราะสนามยิงปืน คนมันก็ต้องเยอะแยะอยู่แล้ว แต่ทำไมถึงยิงเพียงแค่ 2 คน .. แล้วอีกอย่างนึง ตา คริส ไคล์ เนี้ยก็เป็นอดีดหน่วยซีล ผมเชื่อว่าคงจะไม่ได้ฆ่าเค้าง่ายๆแน่นอน ซึ่งถ้าสมมุติว่า ไอตาโรคจิต คนนั้นหันปืนเข้าหา คริส ผมเชื่อว่า คริส คงจะมีวิชาป้องกันตัวที่เรียนมาจากตอนเป็นหน่วยซีลอย่างแน่แท้ .. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อาจจะเป็นเพียงข้อสงสัย เพราะอาจจะเป็นไปได้ที่ คนโรคจิตรคนนั้น อาจจะจับปืนปุ๊ปยิงหัวคริส เลยปัํป ..อ่านจากอีกแหละ คนที่ยิงก็เป็นซีลเหมือนกันนิ แต่มีปัญหาทางด้านจิต เนื่องจากเครียด

oolldjlloo
6th February 2013, 13:29
ถูกจับได้ในพื้นที่ซึ่งอยู่ห่างจากจุดเกิดเหตุ 110 ก.ม.

เขาใช้ Sniper ตัวไหนยิงครับถึงยิงได้ไกลขนาดนี้ และเขาใช้สโคปแบบไหนถึงส่องไกลขนาดนี้

เออ นั่นสิ ผมว่ามันไม่น่าจะใช่คดีคนจิตแล้วหล่ะ ที่ถ้าเลือกยิงเพื่อนที่ไป พร้อมกับเก็บมือsniper ผมว่านี่เป็นคดีฆาตกรรมแล้วแหละ ส่วนห่างจากจุดเกิดเหตุ 110 ผมไม่รู้ว่ามันไกลแค่ไหนนะ แต่ถ้าจะส่องให้ได้ขนาดนั้น มันต้องเป็นจุดที่เป็นภูเขา ซึ่งคนที่ยิงจะต้องอยู่จุดเหนือกว่าผู้ที่ถูกยิง แต่ยังไงข่าวมันก็ยังไม่ได้ถูกตีระเอียดถึงสภาพดินฟ้าอากาศของพื้นที่นั้น เพราะฉนั้นถ้าหากว่าเรื่องนี้น่าสงสัยจริง ก็ต้องรอดูข่าวหรือสารคดีต่อไป

speaknase
6th February 2013, 13:33

รู้สึกว่า คนฆ่า จะฆ่า ผู้ตายในสนามยิงปืนนะครับ แล้วก็อาจจะหนีห่างจากจุดเกิดเหตุ 110 ก.ม. อีกอย่างไม่มีสไนเปอร์ที่ไหนยิงไกลได้ถึง 110 กิโลเมตร หลอกครับ เคยดูสารคดีเกี่ยวกับ สไนเปอร์ ยิงระยะ 1 กิโลเมตร ยังเป็นเรื่องที่ยากเลย

ต่อมาหลังเกิดเหตุ 5 ชั่วโมง ตำรวจจับกุมคนร้ายผู้สังหารสไนเปอร์รายนี้ได้ เป็นชายอายุ 25 ปี ชื่อเอ็ดดี้ เรย์ เราธ์ ถูกจับได้ในพื้นที่ซึ่งอยู่ห่างจากจุดเกิดเหตุ 110 ก.ม.

zexterse7en
6th February 2013, 13:38
อาจส้างข่าวเพึ่อไปทำงานลับก้อได้

boomman
6th February 2013, 16:25

แหม คิดเหมือนผมเลยครับ คือคนนี้ พวกก่อการร้ายเขาก็ตั้งค่าหัวด้วย CIA เลยสร้างภาพ สร้างเหตุการณ์ขึ้นมา เพื่อให้เชื่อว่า ตาย แล้ว

Seal team 6 ก็เหมือนกัน สร้างภาพเพื่อให้เชื่อว่าตาย คนในครอบครัวจะได้ไม่ต้องห่วง และต้องตกเป็นเป้าหมาย

เรื่องพวกนี้ มันลึกเกินไปครับ ไม่ได้อยู่ในเหตุกาณ์ คงไม่รู้เรื่อง

co5056
6th February 2013, 19:05
สงสัยเข้าใจความหมายผิด นึกว่ายิงห่างจากจุดเกิดเหตุ 110กิโลเมตร ถ้ายิงแบบนี้คงเป็น Wanted แล้ว

xxxlnwjung1
6th February 2013, 19:14
โดนยิงตายไม่แปลกครับ เพราะเค้ามั่นใจถึงความปลอดภัยและเสรีภาพในอเมริกา เค้าไม่ได้ระวังตัวอะไรมากมายเลย อาจจะโดนลอบยิงตายตอนไหนก็ได้
ใครจะไปคิดล่ะว่าอยู่ดีๆจะโดนยิง

Msguzs
6th February 2013, 19:23
คิดได้หลายแง่ จริงๆ อีกแง่ รัฐบาลก็เนียน อีกแง่ก็เป็นเรื่องธรรมดา

ถ้าให้ผมเชื่อ ผมเชื่อ ที่รัฐบาลแอบเนียน :dash

mandragon66
7th February 2013, 00:30
หน่วย6 ผมว่าไม่ตกเครื่องตายง่ายๆหรอกครับ เขาอาจปล่อยข่าวว่าเครื่องบินตกเพื่อรักษาความปลอดภัยของหน่วยนะครับ คิดดูนะครับปัฏิบัติการต้องรัดกุมมากนะครับทุกอย่างจะต้องพร้อม ระดับซิลคงไม่ปล่อยให้เครื่องเจ๊งตกเอาง่ายๆหรอกครับ

SuperAArm
7th February 2013, 00:42
โหดมาก ๆ อ่ะ -.-

newvisions
7th February 2013, 00:46
ไปรู้ความลับอะไรบางอย่างเข้าหรือเปล่า เลยถูกสั่งเก็บ
บางที นาย เราธ์ อาจจะเป็นสายลับของหน่วย KGB หรือ CIA ก็เป็นได้

Patrenko
7th February 2013, 15:02
อันที่น่าจะถามก็ถือ - - หน่วยซีลทำไมไม่เซ็นเซอร์หน้า

speaknase
7th February 2013, 16:18
อันที่น่าจะถามก็ถือ - - หน่วยซีลทำไมไม่เซ็นเซอร์หน้า

ก็อย่างงี้หละครับ พี่กัน .. คือเหมือนกับเค้าชอบโชว์ว่าประเทศเค้ามีหน่วยรบพิเศษที่แข็งแกร่ง ไม่จำเป็นที่จำต้องกลัวอะไรทั้งสิ้น .. ถ้าเค้ากลัวจริงๆเค้าคงไม่สร้างหนังเรื่อง Act of valor ที่เล่นเอาหน่วยซีลตัวจริงเสียงจริงมาเล่นหนังหลอกครับ อิอิ

PLAT
7th February 2013, 20:15
คนเราจะตายก็ตายกันง่าย ๆ เลยนะครับ :sweat

Patrenko
10th February 2013, 19:48
ก็อย่างงี้หละครับ พี่กัน .. คือเหมือนกับเค้าชอบโชว์ว่าประเทศเค้ามีหน่วยรบพิเศษที่แข็งแกร่ง ไม่จำเป็นที่จำต้องกลัวอะไรทั้งสิ้น .. ถ้าเค้ากลัวจริงๆเค้าคงไม่สร้างหนังเรื่อง Act of valor ที่เล่นเอาหน่วยซีลตัวจริงเสียงจริงมาเล่นหนังหลอกครับ อิอิ

อันนั้นผมเเทงว่าตัวปลอมครับ เพราะไม่ว่าจะสื่ออะไรก็ตามเขาจะเซนเซอร์หน้า แม้แต่เสียงก็ต้องเบลอ